Saa tatu usiku Afrika Mashariki, sawa na saa nane kamili katika studio zetu za VOA Swahili, ni wakati wa kuzifata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Nduimana. Rais wa Marekani Donald Trump leo ameomba tena, akisisitiza sheria ya kukabiliana na watu wanaoingia Marekani kinyume cha sheria irekebishwe na kusema wahamiaji wote haramu lazima warejeshwe katika nchi zao mara moja chama cha Wamarekani kinachotetea uhuru wa raia jana kilisema wito wa Rais Trump wa kutaka kesi za uhamiaji walioingia kinyume cha sheria zisisikilizwe ni kinyume na katiba ya Marekani. Kuajiri maelfu ya majaji wa kusikiliza kesi hizo ni jambo gumu na kila mara litaleta usumbufu. Watu waziwiliwe mpakani na waelezwe tu kwamba hawaruhusiwi kuingia Marekani kinyume cha sheria, Trump amesema. Ameeleza iwapo watoto na wazazi wao watarejeshwa makwao, uhamiaji haramu utadhibitiwa. Hili ndilo jawabu sahihi na tutaendelea kujenga ukuta, Trump amesema kwenye Twitter. Wachunguzi wa kimataifa waliosimamia uchaguzi wa rais na wa wabunge uliofanyika Jumapili nchini Uturuki wanasema wapiga kura wamechagua kilicho moyoni. Pamoja na hivyo, wachunguzi hao wanasema wagombea wa kupewa haki sawa wakati wa kampeni. Rais Recep Tayyip Erdogan na chama chake wameshinda uchaguzi kwa asilimia hamsini na mbili ya kura, na hivyo kuepuka kufanyika kwa duru ya pili ya uchaguzi. Wapiga kura walipata nafasi nzuri ya kuchagua wagombea wanaowataka licha ya kuwa wagombea hawakupata haki sawa ya kuwania uchaguzi, imesema taarifa ya pamoja ya wachunguzi wa kimataifa wakiwemo wachunguzi kutoka bara la Ulaya. Mpinzani mkuu wa Erdogan, Muharrem Ince, mapema leo alikiri ushindi wa Erdogan, lakini pia amedai kuwa uchaguzi haukuwa wa haki. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shirika la habari la Ethiopia lenye mahusiano na serikali ya nchi hiyo limeripoti kuwa Marekani itapeleka maafisa kutoka idara bomb ya upelelezi ya Marekani kuchunguza tukio la bomu lililotokea mjini Addis Ababa siku ya Jumamosi. Waziri mdogo wa biashara Gilbert Kaplan ameripotiwa kutoa matamshi hayo Jumatatu baada ya mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia mjini Adis Ababa. Watu wawili wameuawa na wengine 150 kujeruhiwa katika shambulizi la gruneti ambalo limetokea baada ya waziri mkuu mpya mpenda mageuzi Abi Ahmed kumaliza kutoa hutuba yake mbele ya maelfu ya wafuasi wake. Watu thelathini wamekamatwa kuhusiana na shambulizi ambalo Abi amelielezea vizuri. Mapenzi siku zote yanashinda. Kuua wengine ni kushindwa, Abi ame, amesema katika mahojiano yake na televisheni mara tu baada ya shambulizi hilo. Abi alichukua madaraka mwezi Aprili na tangu wakati huo amefanya mabadiliko makubwa. Duru kutoka hospitali moja ya mjini Harare zimefahamisha leo kwamba watu wawili wamefariki kufuatia mlipuko uliotokea Jumamosi mosi baada ya rais Emmerson Mnangagwa kumaliza mkutano wake wa hadhara kabla ya uchaguzi wa rais kufanyika hapo Julai 30. Rais Mnangagwa aliyenusurika katika mlipuko huo amesema waliofanya shambulizi hilo walikuwa na mlenga yeye. Hadi sasa hakuna kundi kuhusika na shambulizi lenyewe. Chama cha upinzani cha MDC kimelaani kitendo hicho kiovu kilichotokea kwenye uwanja wa mpira wa mguu wa mjini Bulawayo, ambapo Rais Mnangagwa alikuwa anafanya kampeni yake. Huu ndio mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu. Mlikuwa naye Patrick Ndwimana, lakini mnaendelea naye Kenneth Bwire katika kipindi cha Kwa Undani. Katika sehemu ya kwanza ya Kwa Undani tunaangazia mzozo wa madaraka nchini Sudan Kusini na juhudi zilizopo kurejesha amani baada ya vita vya miaka mitano, na katika sehemu ya pili tunaangazia sakata la sukari sumu nchini Kenya, ambayo imepelekea maafisa kadhaa kukamatwa na kufunguliwa mashtaka, huku raia wakijawa na hofu kwamba huenda chai wanayokunywa ikawa ni sumu inayoua polepole. Anayekukaribisha ni mimi Kenneth Bwire. Mwishoni mwa wiki jana mkutano kati ya rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na hasimu wake ambaye alikuwa makamu wa rais Dkta Riek Machar mjini Addis Ababa, Ethiopia, ulimalizika bila mafanikio yoyote kuhusu mkataba wa amani, kila upande ukimwona mwenzake kama hasimu asiyeweza kuaminika. Upande wa rais Salva Kiir umesisitiza kwamba hauwezi kumpokea Dkta Machar serikalini kwa msingi kwamba atavuruga serikali ya mpito. Upande wake Machar nao unasema kwamba amani haitapatikana nchini humo pasipo makubaliano ya kisiasa na uongozi, ikiwemo nafasi katika baraza la mawaziri. Leo Jumatatu, viongozi hao wamekutana tena mjini Darfur, Sudan katika mkutano ambao umehudhuriwa na rais Omar al-Bashir wa Sudan na Yoweri Museveni wa Uganda, lakini mapana ya yaliyoafikiwa hayajawekwa wazi hadi sasa tunapoenda hewani kuchambua hili ni naye Erastus Mwencha, mchambuzi wa masuala ya diplomasia. Aliwahi pia kuwa naibu wa mwenyekiti wa muungano wa Umoja wa Afrika, akiwa kwenye laini ya simu kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Baadaye nitajiunga naye Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, naye msomi na mchambuzi wa siasa na diplomasia. Karibu kwenye Kwa Undani, bwana Erastus Mwencha. Mbona suala la kupata amani nchini sudani kusini limekuwa barafu isiyoweza kuyeyuka? Eh, tofauti yao kati ya au viongozi wawili imekuwa ya muda mrefu sana. Kwa hivyo kuna mambo mengi kati yao ambayo hayajatatuliwa vizuri kabisa, na bila ya kutatua ma masuala hayo na m, kufikiana katika makubaliano itakuwa ngumu sana, manake kumekuwa kati ya hao wawili na machezi yao bado yanatengana. Na kwa hivyo mi naona ni lazima njia itafute wawe pamoja, wawili wakubali, pengine katika uh, siku za usoni waachie watu wengine, ikiwa ni mmoja wao ataendelea ata, ata kushikilia Uh, utawala sioni kama Sudani itakuwa na njia yoyote ya kutatua ya shida hiyo. Unaposema kwamba kuna masuala mengi ambayo yanafanya iwe vigumu kwamba hawawezi wakaongoza tena kwa pamoja, na unapoangalia ni kwamba inakuwa ni wote waondoke, mambo haya ni mambo ya aina gani ambayo hayana suluhu? Sasa uh, kwanza tofauti yao imetokana wakati walikuwa wakiwa bado wako msituni wakipigania wa uhuru na yule kiongozi marehemu Karanja aliwaleta pamoja, lakini nafikiria tofauti yao haikutatuliwa kabisa. Maanake kati yao pengine imechanganyikia mambo ya ukabila, imechanganyikia mambo ya uh, msimamo katika sera za nchi, na haya yote uh, yameleta vita kati yao, watu wamekufa. Ya machezi yao wamepigana. Kwa hivyo sasa, hata wakikubaliana inakuwa ngumu kwa wao, manake lazima waende ka, katika wafuati wao wow. Waulize kama watakubaliana na nimeona katika hapo nyuma, siku za nyuma, wanakuja pamoja na wanaongea lakini wakisema sasa tunaenda katika kushauriana na wafuati wetu wakienda tena, unaona wamekuwa na mabadiliko, na nafikiri hivi sasa wamekuja pamoja, maanake wamesikia kulikuwa vitisho vya vikwazo uh, ambapo uh, United States imesema si itaweka, na uh, United Nations pia ikasema itaweka. Nafikiri wamekuja pamoja tu ili muhula huu upite, na watakuwa na makubaliano, wataenda hata hapo Juba, lakini baadaye kutakutokea shida tena. Wakati viongozi wamekutana Addis Ababa Ethiopia, kumekuwepo na mwanya kwamba huenda Abiy, waziri mkuu wa Ethiopia, akafanya jambo la kutegemewa, jambo la kuvutia, jambo la kuwaleta pamoja, mbona ikaonekana wametoka Addis Ababa bila kukubaliana, bila mwelekeo, bila mawasiliano, wanafululiza mpaka Khartoum hao wamekuwa na uh, tofauti ambayo inaweza kuwa ngumu sana katika hao kurejea hali ya kawaida na hali ya amani ambayo italeta maendeleo na uwiano katika nchi ya Sudani. Ndio sababu tuna wengine tumesema wamefanya kazi yao nzuri, wamekuwa viongozi wa kupigania uhuru katika nchi hiyo, wameleta uhuru wao lakini kwa vile sasa imefika wakati ambao hawawezi kufanya kazi pamoja, ingekuwa vizuri kama wao wangesema sasa, kwa vile sisi, imekuwa ngumu kufanya kazi pamoja, na mmoja wetu inaonekana kitawala haitakuwa uh, haitaleta uh, tuseme hali ya amani katika nchi, ni lazima waseme, wacha tutoke sisi watu wawili. Sio kwamba wamefanya chochote kibaya, lakini watoke wengine waingie. Rais Alvakiri amesema mwito kama huo hawezi kubali. Hakuna mtu atamwambia kwamba aachilie nafasi ama kiti cha urais na hakuna mtu yeyote anaweza kumpa lecture ama kumpa mwongozo wowote kwamba uongozi wa taifa aachilie mtu mwingine achukue. Je, kama mwanadiplomasia, unaposema aachilie madaraka, unaona kwamba hilo linawezekana? kuwa mtawala na amba nchi ambapo watu wanakufa, kuna vita, hakuna maendeleo yoyote. Sasa nchi imekuwa huru tuseme, sasa karibu miaka minane, ukienda huko rani ni chini ya kilomita mia moja na watu wanakufa njaa, wakati vile tunasema shule zimefungwa. Sasa unatawala nini? Unatawala ambao watu wanasumbuka. Utawala ni kuleta maendeleo, utawala ni kuleta amani, utawala ni kuleta ueno katikati katika watu. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amefululiza kwa kisiri sana na kuingia Khartoum kukutana na Salva Kiir, Riek Machar pamoja na rais wa Sudan Omar al-Bashir. Mchango wa Museveni unakuwa ni wa aina gani katika mkutano huu ambao amekwenda kwa siri, kama jirani ambayo amekuwa na uh, wakimbizi na jirani ambayo amekuwa ame uh, sapoti uh, wasio Uh, rais wa Sudani ya kusini na uh, nafikiri ni vizuri hao naye achangie katika kuleta amani katika uh, Sudani kusini, na unakumbuka alituma majeshi yako huko kulinda ile mitambo ya ya kitaifa na kwa hivyo ye yeah, amekuwa na, na, na, na akishughulikia jambo la South Sudan, lakini kwa vile mi naona zile nchi zote zinapakana na South Sudan. Ha, ikiwa hawatakuwa na msimamo mmoja, hiyo ndio pia itachangia katika kuleta uh, kuleta amani katika South Sudan, kwa vile sasa mmoja akiona nchi ingine na gamea pande hii mwingine anakimbia kwa nchi ingine, na kwa hivyo sasa inaleta mwanyiko hata katika majirani. Wametoka Ethiopia, wapo Sudan, wiki tatu baadaye wanatarajiwa kuwa Nairobi kwa Uhuru Kenyatta Wakati ambapo Machar ameelezwa ni kwamba lazima akubali kuingia mkataba na, rie, na Salvakir. Machar kwa upande wake anasema ili bunduki zinyamaze nchini Sudan Kusini lazima kuwepo na makubaliano mapana ambayo yanahusiana hata nafasi za uongozi serikalini na makubaliano ya kisiasa, makubaliano ambayo, hmm, Salvakir hayataki kuyasikiliza. Je, baada ya mikutano hii yote mitatu kutoka Ethiopia, kutoka Sudan, kutoka Kenya, Machara anaporejea Afrika Kusini, nini kitafuatia? Tasidi kuendelea huko na watu wataendelea kusumbuka na kuwa na tatizo kubwa katika aa, la njaa ambayo limekumba nchi. Lazima international community pia sasa ingilie. Nimeona hii e, IGAD imejaribu sana na hata umoja wa, uh, wa Afrika bado unaingilia kwa upande wake hasa eh, kuleta uh, justice katika South Sudan, lakini mi naona wakati huu sasa lazima jamii ya kimataifa nayo ingilia, na vile sasa walikuwa wamesema wataweka vikwazo, vikwazo vya silaha, vikwazo ya viongozi, na pia uh, waone ya kwamba uh, wale ambao wametenda maovu yao. Uh, mawachi nao waletwe katika uh, uh, Sudani. Hatusemi wapelekwe nchi ili wajibike, isipokuwa hivyo. Basi Sudani itaendelea kuwa kama nchi ile kwa kizungu tunasema failed state. Maendeleo. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mchambuzi wa masuala ya uongozi, siasa na diplomasia, anajiunga nasi kwa njia ya simu kutoka Nairobi, Kenya. Profesa Chacha, Viongozi wanatafuta ufumbuzi wa wapi ilipo amani nchini Sudani Kusini, lakini ishara za amani zinaonekana zipo mbali sana. Kwa nini? Yanatokana na ubinafsi na tamaa ya kumiliki rasilimali za nchi hii changa, na kila kiongozi angependa aongoze, na pia kuna matatizo ya ukabila, kwa namna ambavyo kila mtu anataka kujihisi akiwa salama, akiwa amezungukwa na watu wake wa pekee. Wamesahau kwamba ile nchi inahitaji amani na inahitaji wote wavute pamoja, ili waweze kuiendeleza mbele. Kwa sasa hivi, tangu wakati wamepata uhuru kutoka Sudan, ni miaka imeenda na kile kinachofanyika pale ni mauaji na vita na watu kukimbia. Bado wakimbizi wako nji nje ya nchi, na sioni kama kutakuwa na afueni kama hawatakubaliana kuzungumza na hawataondoa hizo tamaa za kibinafsi. Diplomasia inaposhindwa hapa kwa maana diplomasia imekuwepo tangu mwaka, tangu vita vilipozuka, na hata mikataba inavunjwa baada ya kusainiwa, yaani muda mfupi tu mikataba inavunjika. Mbinu gani ambayo, kama mwanadiplomasia mchanganuzi, unaona itumike katika kulazimisha amani sasa? Maana inaonekana lazima itumike neno lazima. Aa, kwa wakati mwingine kumekuwa katika hali kama hizo katika nchi ambapo Umoja wa Mataifa au Umoja wa Nchi Huru za Afrika umeamua kupeleka vikosi uh, uh, vya ulinzi na ku, kuwezesha watu wapatane kuhakikisha kwa mfano kwamba watu wa, wale ambao wangependa kuendeleza maisha yao wanayaendeleza bila kubugdha bila kusumbuliwa na bila kuuawa. Kwa hivyo labda itafikia wakati ambapo nchi za Afrika za upembe wa Afrika IGAD pamoja na nchi za Afrika mashariki EAC, labda Afrika nzima na dunia nzima wataamua kwamba hii nchi haiwezi kutawaliwa kwa namna hivi ambavyo inatawaliwa. Tunahitaji kuweka jeshi pale la amani ambalo litahakikisha kwamba kuna amani, na hao washirikishwe sasa kushiriki katika utawala wa wa, wa, wa kiraia. Kuna wale ambao wanaonelea kwamba ingekuwa ni vyema hawa viongozi wawili wakaondolewa kabisa katika utawala wa Sudani Kusini, uchaguzi mpya ukaitishwa, na mtu mwingine tofauti sana akachukua nafasi yao. Hili linawezekana, linawezekana, lakini swala ni kwamba, kabla hatujafikia hapo, ni lazima kwanza watu wakubaliane kwamba, sababu wanaijua kwa nini hao hawa watu hawapatani, na kama hiyo sababu itakuwa imetatuliwa ndio uongozi mpya unaweza kusimikwa pale na ukaweza kutekeleza majukumu ya uongozi ambao ni mwafaka kwa ajili ya nchi kuendelea mbele. La sivyo hata wakisimika mtu mwingine pale, bado mambo yatakuwa yale yale. Kutakuwa na watu wengine ambao watachopoka waende nje na waanze kusema kwamba wao hawamtambui na kutakuwa na vurumai na harakati mbaya. Tunakamilisha awamu ya kwanza ya kwa undani, ambapo tumeangazia swala la vurugu na mchakato wa kutafuta amani nchini Sudani Kusini. Viongozi wa Sudani Kusini, Rais Salva Kiir na aliyekuwa makamu wake Dr Riek Machar, bado wanazungumza lugha tofauti. Vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya viongozi wa Sudani Kusini wanaoaminika kuwa mstari wa mbele vinawasubiri siku ya Jumamosi, Juni 30 endapo hawatakuwa wamekubaliana au kuonyesha ishara za kukubaliana pongezi erastus mwencha aliyekuwa mnaibu wa mwenyekiti wa umoja wa afrika nawe profesa chacha nyaigoti chacha kwa ushiriki wenu msikilizaji tunarejea na sehemu ya pili tukiangazia sakata la sukari nchini kenya ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Msikilizaji, karibu kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo tunaangazia sakata la sukari nchini Kenya. Kampuni 193 zilichukua fursa iliyotolewa na serikali ya Kenya kuagiza sukari kutoka nje ya nchi, wakati Kenya ilikabiliwa na uhaba wa sukari mwaka jana. Tani 185 zinakadiriwa kuingizwa nchini humo, ambazo sasa maafisa wanasema zina madini hatari ya zebaki, yaani mercury led na shaba yani kopa madini ambayo ni hatari kwa uhai binadam, wa binadamu. Maafisa kadhaa wamekamatwa wakiwemo wa, wa kukadhiri ubora wa bidhaa KEBS yani KEBS, na kiasi kikubwa cha sukari kimenaswa. Maswali yanaulizwa jinsi madini hatari yalipatikana kwenye sukari. Maafisa wa Kenya wanakadiria kwamba huenda madini hayo yalichanganyika na sukari wakati wa usafirishaji. Baadhi wanahusisha madini hayo na utengenezaji wa sukari pamoja na uzembe kwa wale walioagiza, wakisema kwamba walitakiwa kuyachuja kutoka kwenye sukari hiyo kabla ya kuanza kuiuzia raia. Kwani nchi ya Brazil inakoaminika kutoka sukari hiyo, madini ya makaa ya mawe yani koli ni mengi sana, na yanapochanganyika na maji ya mvua kwenye udongo huunda madini ya zebaki yani mercury na kutumika na miwa inayosagwa na kuwa sukari. Kwenye laini ya simu najiunga na Erik Mugita, msomi wa kemia. Eric, baadhi wanasema kwamba huenda sukari hii ilizalishwa ikiwa na madini haya zebaki kutoka kwa miwa. Je, katika kemia hili linawezekana? Kuna mbinu kadhaa ambapo madini haya yanawezafika kwenye, si sukari tu, hata na vyakula vingine. Kwanza, kama sukari inategemea mahali zimepandwa, kama kuna zile chembechembe za madini haya, ndipo yanaweza kuingia kwenye mimea na wakati inatolewa ndipo inakuwa na chembechembe za kemikali hizi. Njia nyingine ni kutoka kwenye hewa, wakati kwa mfano mercury ambayo inatokana katika zile chipuzi ama volkano ikifika kwenye hewa ikichanganyikana na, na maji itakuja na ika tunasema like, inakuwa absorbed na mimea. Na njia nyingine ni katika wakati tuna manufacture hii sukari inaweza ikapata chembechembe -chembe za kemikali hizi. Hizo ni baadhi ya mbinu ambazo sukari inapatikana na hizi chembechembe -chembe za kemikali. Coal ina hizi chembe chembe na Call inazo katika viwango vya juu katika ile hali ambayo tunasema absorption. Wakati mimea ina inaabsorb materials kutoka kwa mchanga, mojawapo ya vitu ambavyo vinakuwa absorbed ni kama maji. So hizi chembe chembe zinaingia tu kama vile vile maji yanavyoingia katika mimea kupitia mizizi, alafu sasa wakati wa kuman, wakati wa kumanufacture sukari yenyewe ndipo tunapata bado hizi chembechembe zinapatikana katika ile sukari. Unapofuatilia maelezo ambayo yametolewa na maafisa tofauti nchini Kenya, kama mwanasayansi unaona mapungufu mahala popote? Bila shaka kuna mapungufu kusababu, kwa sababu hii sukari yenyewe tusisema kwa kuwa si ati ni mbaya, vile ni vile tu imeandikwa it's not fit for human consumption, direct human consumption, lakini ikifanyiwa refining ndipo itakuwa ya matumizi kwa binadamu. Njia nyingine ya mapungufu ni tujiulize kama nchi sukari hii ilifikaje nchini, kwa sababu kuna zile entry points. Inafaa tujiulize ilifikaje nchini. Kuna mahale maafisa wa KRA, kuna maafisa wa KEBS, inafaa tujiulize hadi sahizi tumetumia hii sukari ku tangu mwaka uja, mwaka jana, inafaa tujiulize ilifikaje kwenye shelves, ambapo sasa mwananchi wa kawaida anaitumia na kurudisha nyuma kidogo, umesema kwamba not fit for human consumption directly, maanayake kwamba si nzuri kutumika na binadamu moja kwa moja, inahitaji ifanyiwe ukaguzi mara ya pili, yani refining, katika viwanda. Je, maanayake hii sukari iliingizwa nchini jinsi ilivyo, na ilihitaji labda wahusika wafanyie uchujaji uchu zaidi, ama ilihitaji nini ndiyo ikuwe nzuri kwa mtu wa kawaida? kulingana na maelezo kwenye hata zile ama magunia ambayo yamea hii sukari imeandikwa jinsi yu nimesema, not fit for direct consumption, inamaanisha kuwa ilifaa kuwa na uchuchaji kidogo, ili hivi viwango vya chuma led viweze kupunguzwa, ndipo hiwe sasa iko tayari kwa matumizi. Tukumbuke kuwa hivi chuma chuma yenyewe si ati haifai kwenye sukari, lakini kuna vile viwango. Kwa mfano kiwango cha chuma kulingana na standard zile za East Africa Standards Board ni mbili miligramu niwe katika kilo moja ya sukari, lakini sasa hapa tunaambiwa ya kuwa kuna miligramu ishirini katika kilo moja ambavyo ni viwango vya juu zaidi, so ilifaa kuwa na ule uchujaji kidogo hivi viwango ili virudishwe chini. Sawa, sawasawa na vile hata led. Led, bado viwango vyake vichache vile ambavyo vinakubalika ni 0.5 milligrams iwa katika kilo moja askari, lakini sasa viwango hivi vikienda juu zaidi ndipo inakuwa hatari kwa maisha ya binadamu. Nani alistahili kufanya uchujaji vile viwanda ambavyo vina ingize sukari nchini ndivyo vinahilo ilo jukumu na kuanshua uuchujaji umefanyika. naungana na, na, na mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Kennedy, umemsikia mwanasayansi mwanakemia Eric, nini ambacho kinajulikana hadi sasa na ni nini bado kinauliziwa maswali bila wakujibu? kile ambacho kinajulikana sasa ni kwamba mawaziri wa tatu tayari washafika mbele ya kamati ya bunge inayoongoza uh, juhudi hizi za kuweza kujua ni vipi basi sukari hii iliweza kuingizwa nchini. Na aliyekuwa wa kwanza kuhojiwa na tume ya bunge ni waziri wa kilimo Mwangi Kiunjuri. Swali aliloulizwa ni jinsi sukari uh, hii ilivyoingizwa nchini la, anasema kwamba kupitia gazeti la rasmi la serikali Mei kumi na mbili mwaka jana, serikali iliingiza sukari na hazina ya kitaifa ilitoa uh, agizo kwamba mtu yeyote anaweza kuingiza sukari nchini Kenya, kwa sababu wakati huu kulikuwa na kiangazi. Sasa inaonekana wakati huu wote basi agizo hili la serikali lilifungulia mianya kwa watu ambao wangeingiza sukari jinsi wanavyotaka na sasa, yeye binafsi anaeleza kwamba wizara yake ha-haina la ha-haifai kupewa lawama yoyote. Maanake yeye anaeleza tu nchi kwamba kuna uchache au wingi wa bidhaa zinazohitajika nchini, lakini si lengo lake kwenda nje ya nchi na kuleta sukari nchini Kenya, na kutaka waziri Henry Rokish ambaye anasimamia wizara hiyo kuelezea bayana yale ambayo yalitukia. Sasa naye kwa upande wake waziri wa hazina ya kitaifa Henry Rotich anapikiza kwamba, uh, walipotoa agizo kwamba sasa watu walite sukari lilikuwa tu agizo la wakati huo. Sasa inaonekana pia naye alikuwa anakwepa swali hilo. Sasa haijabainika vipi sukari hii iliweza kuingia humu nchini, na kuna watu ambao wanasimamia maeneo tofauti tofauti kwa mujibu wa, wa, wa, wa sheria za nchi ndio walio na jukumu la kuweza kutathmini ubora wa bidhaa zinazoingizwa nchini kutoka mataifa ya ugenini. Kwa hizi tani 185 ambazo zinakadiriwa ziliingizwa nchini Kenya, je, kuna hesabu yoyote kuonyesha Wakenya wamekunywa tani ngapi, zimesalia tani ngapi ambazo zinatafutwa? Ha, haina idadi bainifu, inaonyesha kwamba Wakenya wametumia wame, wame sukari kiwango fulani, lakini kile hii tunachokijua ni kwamba kutokana na utafiti ambao hili ah, shirika la ukadiriaji ubora wa bidhaa KEBS lilitoa ni kwamba kuna kiwango zaidi Uh, cha asilimia juu sana ya ya ya shaba kwenye sukari hii, na japo alieleza kwamba hamna chochote kinachoonyesha kwamba kuna madini ya ya zebaki katika sukari hii uh, kitengo cha u, u, u, uchunguzi hapa nchini kinasisitiza kwamba kuna viwango vya juu sana vya kemikali. Sasa hatujajua wakenya wameweza kutumia kiwango gani cha sukari. Uchunguzi utaweza kubaini hilo wakati mawaziri hao wa wanne wote watakapofika atapofi, mbele ya kamati ya bunge na asasi nyingine za uchunguzi ni kushukuru sana Erastas Mwenche, profesa Chacha Nyaigoti Chacha, Eric Mugite na wewe Kennedy Wandera ukiwa hapo Nairobi nchini Kenya. Tutaendelea kufuatilia swala hili sukari sumu ya Kenya. Naitwa Kenneth Bwire na kushukuru sana kwa muda wako msikilizaji.