Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Ninakukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa studio namba 15, Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Abdushakur Abud karibisha hii leo katika matangazo yetu ya Jumanne Juni 26, mwaka 2018. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi nusu saa nzima, basi karibu. Ndani ya kumekucha cha Afrika asubuhi hii, utasikia ripoti juu ya shirika la Global Witness linaonya ukataji haramu wa miti unatishia uhai wa moja ya misitu mikubwa duniani iliyopo DRC. Na katika taarifa nyingine, rais wa Sudan Kusini Salva Kiir ameapa kusitisha maafa yanayotokea kwa wananchi wake katika mazungumzo ya ana kwa ana kwa mara ya pili na kiongozi wa asi Riek Machar huko Khartoum. Ripoti hizo na nyinginezo utazipata hivi sasa katika matangazo ya Kumekucha ya VOA Swahili, lakini tunaanza na habari za dunia zinazosoma kwako na Abdushakur Abod na habari muhimu za alfajiri ya hii leo ni kwamba rais Salvakir wa Sudan Kusini ameapa kusitisha maafa na tabu wanaoshuhudia wananchi wake, alipozungumza mwanzoni mwa duru nyingine ya mazungumzo ya ana kwa ana na kiongozi wa asia ya Rik Machar hivi sasa mjini Khartum. Kiir na Machar walikutana wiki iliyopita mjini Adis Ababa, lakini hakuna makubaliano yaliyofikiwa wakati wa mkutano huo. Kutokubaliana kulitokea hasa katika kugawanya madaraka katika viwango vya kitaifa na kimajimbo, na pendekezo la upinzani la kulivunja bunge la taifa. Viongozi hawa wawili hawakubaliana pia juu ya mpangilio wa vikosi vya usalama, ikiwa ni pamoja na ratiba ya kuunganisha vikosi vyao na namna ya kuundwa kwa jeshi la taifa lakini alisema jana kwamba amewasili Khartum tayari kufikia maridhiano. Idara ya Umoja wa Mataifa inayowasaidia wa Palestina imeshindwa kupata fedha mpya hiyo jana, inapokabiliwa na uwezekano mkubwa wa kusitisha mipango yake kufuatia kukatwa kwa kiwango kikubwa cha msaada wa utawala wa Trump. Hapo Januari, utawala uliarifu idara ya huduma za dharura na ajira kwa ajili wa Palestina, UNRWA, kwamba itatoa mchango wa dola milioni 60 kwa bajeti yake ya kazi ya mwaka 2018 ikiwa inapunguzwa kutoka dola milioni 300 iliyotolewa mwaka jana. Akiwaambiwa wafadhili jana, kamishna mkuu wa UNRWA Pierre Cranbull amesema wali kabiliwa na mzozo mkubwa kabisa wa kifedha katika historia yao mapema mwaka huu, na hawakuwa na muda wa kukutana na kutoa ishara na kuchukua hatua za haraka. Lakini baada ya kuzindua mkakati wa ncha nyingi kutafuta msaada, hawakuweza kufanikiwa kutokana na mzozo wa kibinadamu unaokumba kanda zima. Kwa wakati huu huko mashariki ya kati, mkutano wa fadhili mwezi wa Machi ulifanikiwa kukusanya msaada wa dola milioni mia moja na milioni hamsini kutoka Saudi Arabia na milioni nyingine hamsini kutoka Qatar. Idara ingali inahitaji dola mia mbili hamsini kuendelea na mipango yake. Mamia wa Iran huko Teheran wameungana kwenye maandamano ya mitaani dhidi ya hali mbaya ya kiuchumi nchini humo na kufanya kuwa maandamano makubwa ya kupinga serikali katika mji mkuu wa Iran katika miaka kadhaa yaliyopita. Maandamano ya jana Jumatatu ilianza kwenye soko kuu la Tehran, mahala ambako vyombo vya habari vya Iran na mashahidi walisema wauzaji maduka walifunga milango ili kulalamika dhidi ya ukosefu wa biashara na kushuka kwa thamani saraf ya sarafu ya nchi hiyo ambayo imeshuka kwa hadi asilimia hamsini dhidi ya dola katika kipindi cha miezi sita iliyopita. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Picha za video zilizothibitishwa na idara ya Kiajemi ya VOA zilizotumwa na wakazi wa Teheran zilionyesha mamia ya wauzaji maduka wanaogoma na waandamanaji wengine wakiandamana kwenye mitaa ya katikati ya Teheran karibu na soko kuu wakiimba nyimbo dhidi ya serikali. Katika video nyingine waandamanaji walitamka maneno nikinukuu: siyo Gaza wala Lebanon, nafsi yangu inajitolea mhanga kwa ajili ya Iran pekee, mwisho kunukuu wa kunukuu. Mpango wa muda mrefu wa serikali ya Iran kupeleka silaha na rasilimali nyingine kwa washirika wake wanamgambo wa Kiislamu huko Gaza, Lebanon na sehemu nyingine za kanda hiyo imewakasirisha Wairani wengi ambao wanasema fedha hizo zilitakiwa kutumika katika kurekebisha matatizo ya kiuchumi nyumbani. Matamshi dhidi ya mpango huo yamesikika mara kwa mara yakiimbwa na makundi madogo ya waandamanaji wanaoipinga serikali kote Iran tangu mwezi Disemba, hasa nje ya Teheran. Video mbalimbali za maandamano ya Jumatatu zilizotumwa kwenye mitandao ya kijamii pia zilionyesha maafisa wa usalama wakifyatua gesi ya kutoa machozi kwa waandamanaji huko katikati ya Tehran. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Masoko ya hisa ya Marekani na Ulaya yalishuka jana kutokana na uvumi kwamba vita vya biashara vinazidi kuzusha wasiwasi kote duniani. Hisa za Marekani zilishuka kwa asilimia moja mwishoni mwa siku huku masoko ya Ulaya yakishuka kwa kiwango kikubwa zaidi. Hasara ilienea katika sehemu nyingi, lakini hisa za teknolojia ziliathirika zaidi kwa kushuka kwa asilimia mbili, ikiwa kiwango kikubwa kwa siku moja tangu mwezi Aprili. Rais Donald Trump ametangaza mipango ya kuweka ushuru kwa bidhaa za China akitaja wasiwasi wa usalama. Marekani imepanga kuanza kuongeza ushuru kwa bidhaa zinazotoka China zenye thamani ya dola bilioni thelathini katika muda wa wiki mbili zijazo. China nayo imeahidi kulipiza kisasi mara moja na hivyo kuyaweka mataifa mawili makuu ya kiuchumi duniani katika mvutano mkubwa wa biashara. Maafisa wa Ethiopia wanasema kwamba ghasia na mapambano katika jimbo la Oromia limevuruga masomo ya kawaida kwa maelfu ya wanafunzi. Mkuu wa ofisa ya elimu ya Oromia Tola Bariso amesema mashambulizi dhidi ya vijiji vya watu wa kabila la Oromo yamelazimisha shule 159 katika majimbo matano kufungwa kwa muda kwa angalau miaka miwili iliyopita. Anasema karibu wanafunzi 65 karibu nusu wanafunzi wote wamekimbia kutoka Oromia kuelekea jimbo la jirani la Somalia huko Ethiopia, ambako hawana makazi pamoja na familia zao. Haijaeleza ni idadi gani ya watoto walioandikishwa upya katika shule nyinginezo. Hofu ya kuzuka ghasia imewasababisha baadhi ya wanafunzi kuto kwenda shule, na hata wale wanaokwenda wanakuwa hawana umakini wa kusoma, wanasema maafisa wa jimbo hilo. nam kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc na baada ya taarifa hiyo habari basi tunaangalia habari yenye uzito inatupeleka huko drc ambako kundi la kimataifa lisilo la kiserikali la global witness nilaonya hii leo kwamba ukataji haramu wa miti unatishia uhai wa mojawapo ya misitu kubwa duniani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kundi hilo vilevile linatuhumu wasafirishaji mbao kama vile Ufaransa kwa kutochukua hatua kukabiliana na hali hiyo. Mkamiti, tatizo la kukata miti Afrika na sehemu nyingi za dunia limekuwa likiendelea kwa muda mrefu sasa. Ripoti ya Global Witness inaeleza vipi juu ya mzozo wa DRC? Abdu Abdushakuru, inavyoonekana tatizo ni kubwa mno, kwani mtafiti mkuu wa kundi hilo anaandika katika ripoti kwamba si jambo la ajabu kwamba sheria zinadharauliwa nchini Congo, lakini kinachoshangaza zaidi ni kwamba Ufaransa haifanyi chochote kusitisha usafirishaji haramu ambao. Akizungumza na shirika la habari la AFP, Caron anaeleza namna hii. So Uh, tumetumia miaka miwili iliyopita kuchunguza kampuni kubwa ya ukataji miti katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Inafanya kazi katika eneo lenye ukubwa wa kilomita elfu arobaini za mraba. Hilo ni eneo kubwa kuliko Uswisi, na tulichogundua ni kwamba inafanya kazi kinyume na sheria katika asilimia tisini ya eneo hilo. Global Witness inaeleza kwamba imefanya uchunguzi katika harakati za kampuni ya Norsudtimber yenye makazi yake Liechtenstein huko DRC kwa miaka miwili. Inadai kampuni hiyo inafanya kazi zake kinyume cha sheria ikikiuka vifungu muhimu vya kanuni za msitu za Congo na inaeleza kwamba imetumia picha za satelit kufuatilia shughuli zake. Uh, most... tuligundua pia baadhi ya maeneo yanayoonekana kuwepo na uharibifu mkubwa wa mazingira unaosababishwa na kampuni hiyo. Asilimia 60 ya miti inayosafirishwa nje ni ile inayotajwa kuwa katika hali ya kutoweka na inabidi kulindwa. Kundi hilo lisilo la kiserikali linaeleza kwamba asilimia 80 ya mbao ya kampuni hiyo ilisafirishwa hadi China na Vietnam kati ya mwaka 2013 na mwaka 2017, lakini asilimia 11 tu ilisafirishwa Ulaya, hasa Ureno na Ufaransa. Wanaoumia zaidi ni wananchi wanaolalamika kwamba ahadi za kujengewa miundombinu na kuleta maendeleo haijatekelezwa. Aidha, Global Witness inatoa wito kwa idara ya maendeleo ya Ufaransa kufuatilia mbali mradi wa miaka minne wenye thamani ya dola milioni kumi na nane ambao itakwenda kinyume na malengo ya kuzuia mabadiliko ya hali ya hewa na kulinda msitu, na inasaidia makampuni yasiyoheshimu sheria za nchi na ripoti hiyo basi pia inaonyesha kwamba Ufaransa na Norway ziko karibu ya kuidhinisha pendekezo la kupanua kwa mara tatu eneo la kukata miti huko Congo kufikia kilomita za mraba laki tatu. Congo ndipo kunakopatikana asilimia 60 ya msitu mkubwa iliyobanana duniani na ni ya pili kwa ukubwa katika ukanda wa joto baada ya Amazon. <muchos> na msikilizaji, wapo sasa, unafungulia redio yako, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kila siku Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Tunapenda kukumbusha kwamba matangazo yetu pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Hali kadhalika tunapatikana katika Facebook na Twitter. Tunarudi tena hapa studio moja kwa moja kwake Abdu Shakur Abud atakusomea tena habari zaidi za dunia. Kumekuwa na matukio ya kihistoria kwenye michuano ya duru ya kwanza ya kombe la dunia huko Urusi, kukiwa na furaha na huzuni pale timu zilizoshindwa kufua dafu katika kundi ambayo yameanza kufunga kufua dafu katika duru ya kwanza wameanza kufunga virago na kurudi nyumbani hapo jana. Ingawa Saudi Arabia na Misri zinaondoka, lakini ilikuwa matukio mazuri kwa Wasaudia, kwani ilikuwa ushindi wa kwanza wa mabao mawili kwa moja katika michuano ya kombe la dunia tangu mwaka 1994. Uruguay nayo baada ya kuwatandika wenyeji wa Urusi matatu kwa bila kuweka rekodi ya kutoshindwa katika duru ya kwanza wa Iran sherekea walipokwenda sare na mabingwa wa ulaya ureno bao moja kwa moja sasa ureno itakumbana na uruguay katika michuano ya duru ya timu 16 hispania nao wanasonga mbele baada ya kwenda sare mabao mawili kwa mawili na rasia nayo pia ni mara ya kwanza kusonga mbele tangu enzi ya utawala wa urusi ingawa ililazwa hapo jana na uruguay mabao matatu kwa sufuri na hapa Marekani, wakati mzozo wa uhamiaji unaendelea, kamishna mkuu wa forodha na ulinzi wa mipaka Kevin Mclin anasema maafisa wa mipaka wanashindwa kutekeleza sera ya kutostahimilia wahamiaji wanaingia kinyume cha sheria iliyowekwa na utawala wa Trump ya kuwafunga na kuwahukumu kila mtu anayeingia nchini kinyume cha sheria. Hata hivyo, anasema maafisa wanafanya kazi kuanzisha sera ambayo itaruhusu tena watu kuhukumiwa, lakini familia hazitotenganishwa akizungumza mjini Texas alisema atasitisha kupeleka kesi za wazazi wanaoshtakiwa kwa kuingia kinyume cha sheria hapa nchini na kuhukumiwa baada ya Rais Donald Trump kutia saini amri ya utendaji wiki iliyopita inayositisha kutenganisha wahamiaji wenye watoto. McClain amesisitiza kwamba, hata hivyo, sera ya utawala inaendelea kutumika, kwamba hawatostahamili wageni wahamiaji wanaingia hapa kinyume cha sheria bila ya kufunguliwa mashtaka. na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu maelfu ya raia wamekimbia maeneo yanayoshikiliwa na waasi ndani na kuzunguka mji wa kusini wa Syria wa dara wakati wanajeshi wa serikali wakiongeza mapambano yao ili kuchukua tena udhibiti wa maeneo hayo kwa mashambulizi makubwa ya anga na mizinga dara ni mji ambako umwagaji damu mkubwa umetokea na vita vyenyewe kuanza machi mwaka 2011 sasa mkamiti tangu vita hivyo kuanza miaka saba. Je, ripoti ya mwandishi wa VOA Edward Yeranian inaeleza nini kuhusu mashambulio hayo mepya? Ripoti ya mwandishi wetu Edward Yeranian anaripoti kwamba vyombo vya habari vya Kiarabu vilionyesha video za mashambulizi ya anga yenye nguvu yaliyofanywa na ndege za vita za serikali na ndege za vita za Russia katika kipindi cha saa 24 zilizopita katika jimbo la Daraa huko kusini ya nchi na mji wa karibu na hapo unaoshikiliwa na waasi wa Busra al Harel ulishambuliwa vibaya, kulingana na vyanzo vya waasi. Televisheni ya taifa ya Siria ilidai kwamba jeshi la Siria liliongeza mashambulizi yake dhidi ya maeneo kuzunguka Daraa ili kuweza kurejesha udhibiti kwenye eneo na kuwasitisha waasi kufyatua mizinga kwenye maeneo yanayoshikiliwa na serikali. Idhaa ya Kiarabu ya shirika la habari la BBC na televisheni ya Al Arabia inayomilikiwa na Saudi Arabia zilidai kwamba zaidi ya raia elfu kumi na nne wamekimbia mashambulizi ya serikali katika kipindi cha siku nne zilizopita. Video zilizochukuliwa na watu wa kawaida zilionyesha raia wakisimika mahema na kupika kwenye moto wa kuni nje. VOA haikuweza kupata uthibitisho huru wa idadi hiyo. Televisheni ya serikali ya Siria pia ililaumu makundi ya waasi ikiwemo Jabhat al Nusra lenye uhusiano na al Qaida kwa kulenga juhudi za upatanishi za serikali za kutafuta maridhiano na miji inayoshikiliwa na waasi katika eneo la Daraa. Mchambuzi Mahmud Abdel Salaam anadai makundi ya waasi yaliwabugudhi au kuwaua wapatanishi kadhaa wa kikabila ili kuzuia juhudi za maridhiano. Profesa wa masuala ya kisiasa katika chuo kikuu cha Beirut, Hilal Hashani anaiambia Sauti ya Amerika VOA kwamba anafikiri moja kati ya malengo makuu ya mashambulizi ya serikali ni kufungua tena mpaka mkuu wa Siria kuingia Jordan ambao umefungwa kwa miaka kadhaa. One of the objectives of the offensive is to head direct... Moja ya malengo makuu ya mapigano ni kuelekea moja kwa moja hadi mpaka wa Jordan na kufungua tena kituo muhimu cha kuvuka mpaka katika eneo hilo kwa kufahamu kwamba jeshi la Syria halitakaribia karibu na mstari wa kusitisha mapigano wa mwaka elfu moja mia tisa sabini na tatu kwenye milima ya Golan. Hashan anasema kwamba anaamini wote Israel na Russia wameafikiana juu ya mashambulizi hayo na makubaliano yamebarikiwa na utawala wa Trump. Anasema Jordan pia ingependa kufungua tena mpaka wake unaoelekea Siria ili kuboresha hali yake ngumu ya kifedha. Vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka saba vya Siria vilianza mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na mmoja baada ya idadi kadhaa ya vijana wa kiume walipouliwa na serikali baada ya kuandika ujumbe wa kumpinga Assad kwenye ukuta mjini humo. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, hapa mjini Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu na hapa nchini Marekani, ni kwamba kuna ripoti inayoeleza viongozi wa nchi kumi na sita wanachama wa Umoja wa Ulaya walikutana Jumapili huko Ubelgiji kujitayarisha kwa mkutano wa Baraza la Ulaya utakaofanyika Alhamis na Ijumaa ili kujadili njia mwafaka za kukabiliana na wimbi kubwa la wahamiaji wanaoendelea kuwasili kwenye fukwe za bara hilo. Mwenzangu BMJ Muridhi anasoma ripoti hiyo. Mkutano huo wa dharura ulifanyika mjini Brussels baada ya zaidi ya wahamiaji 1500 kuwasili kwenye fukwe za Uhispania kufuatia kuokolewa kutoka kwenye boti ya walanguzi katika bahari ya Mediterranean. Uhispania iliwaokoa wahamiaji hao wiki iliyopita baada ya Italia na Malta kukataa meli zilizokuwa zimebeba wahamiaji kutia nanga. Lakini kama tu nchi zingine za ukanda wa Mediterranean, Uhispania inasema haiwezi kuubeba mzigo huo peke yake which is, tuko tayari kukabiliana, ikiwa ni majibu kwa changamoto za kimataifa ambayo ni wimbi la uhamiaji wanaoingia hususan hasa kutoka magharibi mwa Mediterranean, na tutaomba msaada kutoka kwa washirika wetu wa nchi wanachama. Nchi za Ulaya mashariki kama jamhuri ya Czech, Hungary, Poland na Slovakia zimekataa kata katakata kushirikiana kubeba mzigo huo hali ambayo inaifanya vigumu kwa makubaliano ya nchi zote wanachama wa umoja wa Ulaya juu ya utaratibu wa uhamiaji. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel alisema viongozi hao kumi na sita waliokutana Jumapili wanatafuta njia ambapo nchi mbili au tatu wanachama wa umoja wa Ulaya zinaweza kushirikiana bila kusubiri maazimio yanayokubalika na nchi zote 28 wanachama wa muungano huo. and... tunalizungumzia hili hapa tukisubiri mkutano ujao wa Alhamis na Ijumaa, lakini tunajua kwamba kwenye baraza la Ulaya kwa bahati mbaya hatutakuwa na suluhisho kamili kwa suala hili la uhamiaji. Ndio sababu tutakuwa na makubaliano ya nchi kadhaa kuhusu jinsi tunavyoweza kusaidiana, sio tu kusubiri wanachama wote ishirini na nane, lakini kufikiria ni lipi muhimu na kwa nani. Mazungumzo yanatarajiwa kuendelea hadi baadaye mwaka huu, wakati Austria itakuwa mwenyekiti wa muungano huo wa nchi ishirini na nane. Latest, wakati wa mkutano wa viongozi tarehe ishirini mwezi Septemba mjini Salzburg, ni sharti tupate mafanikio yenye tija. Kwa muktadha huu kuimarishwa kwa uwezo wa maafisa kwenye mipaka ya nchi za Ulaya na pia kupanua utendakazi ni muhimu ikiwa, e, ni pamoja na uwezo wa kupambana na wasafirishaji haramu wa binadamu na kufanya kazi na nchi nyingine. Umuhimu wa mkutano huo ulielezwa huku meli nyingine iliyobeba wahamiaji wapatao 239 kutoka Afrika ikiendelea kuwepo Jumapili katika pwani ya Mediterranean baada ya Malta na Italia kukataa kuiruhusu kutia nanga. Asante sana BMJ Muridhi. Na tukielekea huko nchini Burundi, ni kwamba Burundi imejiweka sawa na nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki kwa kuanza mwaka wa fedha mosi Julai mosi kama ilivyo katika nchi hizo. Hii ni sawa na katiba mpya iliyosainiwa Juni mosi mwaka huu. Jumatatu hii bunge la taifa lilipitisha mswada wa bajeti ya serikali mwaka 2018-2019 ambao licha ya kutajwa kuwa ni bajeti ya kubana matumizi, bajeti hiyo hata hivyo itashuhudia ongezeko la bilioni kumi na mbili na nusu sarafu za Burundi ukilinganisha na bajeti ya mwaka jana. Mwandishi wetu Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura ametuandalia taarifa ifuatayo. Waziri wa Burundi wa fedha Domitien Ndihokubwayo akifafanua mswada huo wa sheria katika Bunge la Taifa, amesema hamna mabadiliko makubwa ukilinganisha na bajeti ya mwaka jana. Kulingana na makadirio yao, mapato ya serikali yatashuhudia ongezeko la bilioni 13 sarafu za Burundi, huku matumizi yakiwa yakitaraji kupanda kwa kiwango cha bilioni 12 na nusu ukilinganisha na bajeti ya mwaka jana. Mabadiliko mengine ni kuondoa kitita kilichokuwa kimetengwa kwa ajili ya kuandaa kura ya maoni ya katiba mpya kwa sababu zoezi hilo tayari limekamilika, lakini pesa kwa ajili ya kuandaa uchaguzi mkuu wa mwaka 2020 imeongezeka kwa kiwango cha bilioni 20 ukilinganisha na kitita kilichopangwa katika bajeti ya mwaka jana iliyoidhinishwa katika kikao kama hiki cha bunge Disemba mwaka wa 2017. Lakini wabunge wamekuwa na wasiwasi kwa mara nyingine kuhusu ubadilifu wa mali ya umma kupitia zoezi la kusamehe ushuru kwa baadhi ya wawekezaji hapa nchini. Waziri wa fedha Domisien Dio Kubwayo amesema madhumuni ya serikali ya kusamehe ushuru ni kuwavutia wawekezaji. Hapa nasema zoezi la kusamehe ushuru iwapo limefanyika kwa kuheshimisha sheria siyo wizi kime na hayo, wahusika ni budi wachunguze, na iwapo taarifa za uongo zilizingatiwa katika kusamehe ushuru, basi wasimamishe zoezi hilo mara moja. kugira ngo uwo muntu aronke iyo exoneration. Kikao kama hiki cha bajeti kawaida kimekuwa kikifanyika mwezi Disemba, lakini sawa na kipengele cha 182 cha katiba mpya ya tarehe 17 mwezi huu, mwaka wa fedha uliokuwa ukianza Januari hadi Disemba hapa nchini utakuwa ukianza Julai mosi na kumalizika 30 Juni kama ilivyo katika nchi zote wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Ilibidi katiba ibadilishwe ili Burundi iweze kwenda sambamba na nchi zingine za jumuiya hiyo. Haidala, Kizimana, sauti ya Amerika, Bujumbura na msikilizaji. Na sasa basi, tunarudi kwake Abdu Shakur Abud aweze kukusomea muktasar wa habari asubuhi ya leo. Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini ameapa kusitisha maafa na tabu wanaoshuhudia na wananchi wake, alipozungumza mwanzoni mwa duru nyingine ya mazungumzo ya ana kwa ana na kiongozi wa asi Riek Machar iliyoanza hapo jana huko Khartum. Idara ya Umoja wa Mataifa inayosaidia wa Palestina imeshindwa kupata fedha mpya hiyo jana, inapokabiliwa na uwezekano mkubwa wa kusitisha mipango yake kufuatia kukatwa kwa kiwango kikubwa cha msaada wa utawala wa Donald Trump hapa Marekani. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, kutoka studio namba 15 za Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Mwelekezi wa matangazo alikuwa ni Diodon Chuba Hiro. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na, nimeshirikia na Abdu Shakur Abod. Asubuhi njema. Ni ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inaoweza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Serikali za Marekani, Uingereza na Norway zimezitaka pande zote zinazopingana huko Darfur kuweka silaha chini na kushirikiana na walinda amani wa kimataifa ili kuweza kufikia amani ya kudumu. Mwaka 2003 kikundi cha upinzani chenye silaha kilianza mapambano na serikali ya Khartum kupinga sera za serikali ambazo waasi walidai ziliwakandamiza wananchi wasio wa, wa Arabu. Majeshi ya serikali yalitumwa kupambana na uasi huo na wanamgambo walio na silaha wa Janjawid kupambana na waasi, lakini Janjawid walikuwa wanalenga zaidi kuwatesa raia na kusababisha mzozo wa kibinadamu uliopelekea maelfu kupoteza maisha na watu milioni kupoteza makazi. Mwaka 2007 operesheni ya pamoja ya jeshi la Umoja wa Afrika huko Darfur au UNAMID ilipelekwa Darfur ili kutafuta uthabiti katika eneo hilo. Masitisho kadhaa ya mapigano lisainiwa pamoja na makubaliano mawili ya amani. Hata hivyo, makundi mawili kati ya yale makuu ya upinzani, Justice and Equality Movement na the Sudan Liberation Army Abdul Wahid, walikataa kusaini makubaliano hayo. Sudan Liberation Army Abdul Wahid imekataa mara kadhaa kushiriki katika makubaliano ya amani, imekataa kutangaza maamuzi yoyote ya kusitisha mapigano ya upande mmoja, ya kujitoa na kujiingiza katika mapambano na majeshi ya serikali. Mapigano yalianza upya mwezi Machi na serikali iliongeza majeshi yake na kuongeza mapigano. Hatimaye katikati ya Juni, majeshi ya serikali ya Sudan na kikundi cha The Sudan Liberation Movement Abdul Wahid walipambana katika jimbo la kati la Dafur na kusababisha tena maelfu ya wanavijiji kukimbia makazi yao. Juni 19, serikali ya Uingereza, Marekani na Norway walitoa taarifa ya pamoja wakilaani mapigano hayo pamoja na mapigano ya kikabila katika eneo la Jibel mara la Dafur, raia wa huko wanaendelea kubeba mzigo wa ghasia hizi bila sababu, ambazo zimepelekea kuchoma vijiji na kusababisha idadi kubwa ya majeruhi raia na vifo na kupoteza makazi wa karibu raia 9000 ilieleza taarifa hiyo. Hakutaweza kuwa na suluhisho la kijeshi katika mzozo wa Dafur, na jumuiya ya kimataifa ifikirie kuweka vikwazo dhidi ya wale wanaendelea kuwa waharibifu. Serikali hizo hizo tatu e, zinazitaka pande zote zinazohusika na mzozo huu kuacha mara moja operesheni za kijeshi na mapigano na kuruhusu misaada ya kibinadamu bila masharti na kushirikiana idara ya juu ya Umoja wa Afrika ya amani inayoongoza utekelezaji wa amani kufikia makubaliano ya amani ya kudumu. Marekani inaendelea kuzitaka pande zote kwenye mzozo huo kusitisha mapigano na kuingia kwenye mazungumzo kwa ajili ya kupata suluhisho. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoweza sera na msimamo wa serikali ya Marekani.