Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, nataraji huko salama salimin. Karibu kwenye VOA Express ya leo tarehe 26 Juni mwaka 2018. Anayekaribisha hapa ni Patrick Nduimana. Lakini vilevile vile nipo pia Idi Ligongo hapa ndani ya VOA Express, na leo tumekuandalia masuala mengi tu lakini mojawapo kati ya yale ambayo tumekuandalia eh, Patrick, unajua matumizi ya dawa za kulevya ni jambo ambalo, uh, sehemu nyingi sana linazungumzwa. Sasa hali bado wanaharakati bado wanaendelea kupambana kuhakikisha vijana hawakumbwi na hili hakuna kitu nitasikilizwa, hakuna shida yoyote ambayo nitayambiwa, nitanyanyaswa nyumbani napoishi mimi mali napolala, ni stress. Huyo bila shaka ni kijana wa huko Mombasa ambaye anasema kwamba anatengwa yeye, alikuwa anatumia madawa ya kulevya, lakini jamii inamtenga na ndiyo anaanza kulalamika hapa lakini vile vile tutawajielekeza huko DRC. Unajua uh, joto la uchaguzi, uchaguzi wenyewe ni Disemba 23, lakini bado joto limeanza kuchemka kabisa. Na huko DRC ni kuna wabunge hamsini na na wanaseneta wamemwandikia barua rais Kabila wakimwomba aweze kutumia ushawishi anaopewa na katiba ili mpinzani wake Moise Katumbi asiendelei kufanyiwa buguzi, sababu hawa wabunge wanasema kwamba Mois Katumbi anafanyiwa buguzi, na kesho uh, kutakuwa na kesi ya kusikiliza uh, mambo ambayo anatuhumiwa uh, Katumbi nam vilevile, uh, mpaka hivi sasa uh, Patrick, unajua Kenya ilikuwa katika uchaguzi e, si muda mrefu uliopita, ni mwaka jana tu, na hivi sasa baadhi ya watu wameshaanza kujadiliana juu ya <laughs> nani atakuwa mgombea? atakuwa mgombea hapo uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Tusikilize kidogo kionjo hiki yeah, Samahani mpenzi msikilizaji, ilikuwa ni pwani huko lakini, yeah. hayo tutayasikiliza katika mambo ya hoja kwa hoja ambapo wakenya wanazungumzia maswali ya nane takuwa? atagombea kwenye uchaguzi wa elfu mbili ishirini na mbili. Haya, tutakuwa pia na kama huna kazi na vilevile vile kama kawaida kwenye VOA Express tutakuwa na muziki Hayo tu ndiyo baadhi ya yale ambayo tumekuandalia mpenzi msikilizaji. Naam, basi usikose ku uh, e, usikae mbali sana na redio yako hivi sasa kufahamu kile ambacho uh, tumekuandalia hii leo. Lakini uh, moja kwa moja, pengine tukiangalia yale mambo ambayo yapo na nini uh, kuona mambo gani yanaweza yakafanya, uh, tuangalie kuna Ah, mambo ambayo tumekuandalia vile vile, kama huna kazi eh, hoja kwa hoja eh, ili kuweza kujua nini ambacho kinaendelea. Naam, uh, vile, vile naona kuna matatizo ya kuweza kuwasiliana na maripota wetu wa huko Kenya na huko DRC, lakini vilevile uh, vile kuhusu tu hii habari ya DRC ni kwamba hawa wabunge na wanaseneta hamsini kama nilivyozungumza hapo mwanzo wamemwandikia barua rais Joseph Kabila na wanasema wao wana jukumu wakati huu eh, homa au joto la siasa linaelekea kuwatenga baadhi ya wagombea au watu ambao wanataka kuwania kiti cha urais eh, kwa hiyo wanasema ni jukumu lao, kama vile wabunge, wawakilishi wa raia, na vilevile wamemwomba rais Kabila kama msimamizi wa kuheshimisha katiba aweze kuingilia kati. Nilizungumza kwamba kesho mahakama kuu au korti kuu ya DRC inasikiliza kesi ambayo inamkabili Katumbi, anatuhumiwa kwamba yeye aliajiri askari mamluki wakati huo alikuwa, uh, gavana. Naam, zote aliangalia kwa undani hilo swala, tunaendelea kumtafuta mwanahabari wetu Salehe Mbwana Milongo. Lakini hivi sasa tuligusia lile swala la baadhi ya Wakenya kuanza kuzungumzia nani anaweza akawa mgombea urais wa kiti cha urais kwa mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Sasa tusikilize hawa ambao wanatoa hoja zao. Mimi naona zafaa hata ukipanda mti bila kunyunyizia maji mapema, auwezi kukua. Hatutasahau na zile ajenda f za ya Jubilii, unaelewa eh. Ruto, tunapalilia mti na huku anafanya maendeleo, kwa vile vitu vyote tunasukuma. Viwe vingapi? Viwe viwili, maendeleo na siasa. Uchaguzi ulikuwa tu juzijuzi na hatujaona maendeleo yoyote. Sasa naona ikiendelea hivyo itafinika mambo mengi sana na, naonelea watu waanze kuchapa kazi kwanza Dunia hii bila siasa hakuna maendeleo yoyote yaweza kupatikana. bila siasa mape kwangu mimi ni mapema, itafinika mambo mengi. Vijana kama sisi bado tuna hasol, ndio sasa. Kwa vile hata huyo Ruto ni bwana mdogo, huu mtu tunaopalilia, tunataka ukue kitambo, tufike wakati wa uchaguzi ni pia nimujitolee kwa vile... ni kama siasa zinaendelea, itafinika mambo mengi sana, kwa sababu watu mara wamejitokeza, wanasema Raila mara Ruto mara yule mtoto wa Moi yule, hizo wajendafo mtazifikia kweli? kama siasa imeanza mapema, tutafikia? kwa vile sasa huu buda yetu anaitwa Raila amekuwa ritadi, kwa vile ameanza siasa wakati wa Moi, akaja akapingana na Kibaki akashindwa, akashindwa pia na Uhuru Kenyatta, from nowhere yeye pia anasema watu wachape kazi. Inakuwaje siasa zina zimeanza mapema, na yeye anasema watu wachapekazi Uhuru, nini Ruto anasema watu wachape kazi Uhuru Shida zako zitajulikana namna gani kimaendeleo? mimi kimaoni yangu mi naomba yani, hiyo mambo ya siasa itulie, ikitulia, mambo mengi yatafunguka, vijana utapata kazi. Kati, kwamba, hatujasoma, kati, tumesoma, kati. Lakini sasa siasa zikianza mapema venye imeanza imeanza kuganya watu eh, sasa mi nataka kuona break ndio, lakini sasa ili zile ajenda ambazo jubileo wamezipanga zizi nji, bila siasa hakuna maendeleo inaweza kupatikana. Nawasikia Wakenya hoja kwa hoja huko. mm -hmm, uchaguzi mkuu ni mwaka elfu mbili ishirini na mbili, lakini tayari umeanza kuzungumzia ku, naye nitakuwa mgombea. Haya, no. Uh, bila shaka tuende huko DRC. Uh, tunaye ripota wetu Sale Mwanamilongo. Uh, Sale Mwanamilongo, karibu kwenye Express. Unanisikia? Asante sana Patrick, nimekusikia vizuri ndiyo. Saleh, tumepata taarifa ya hawa wabunge hamsini na wanaseneta vilevile -vile ambao wamemwandikia barua rais Kabila. Hebu tupe mengi zaidi kuhusu hili E, kwa kweli ni wabunge na maseneta hamsini kama wanavyosema kutoka upinzani ambao wamemwandikia barua Rais Joseph Kabila ya kumwomba kwamba asitishe E, buguzi dhidi ya mpinzani Moizi Katumbi. Kwa hiyo uh, wabunge hao na maseneta wanaelezea kwamba toka Katumbi a-aondoke kwenye chama tawala na kujiunga na upinzani na vilivile kujiuzulu kwenye eh, eh, wadhifa wake wa gavana wa jimbo lililokuwa la Katanga anaendelea kufunguliwa na kumekuwa na kesi nane zinazo weza hivi mlenga. Kwa hiyo wamesema kwamba hayo yote ni chama tu ya kutaka kwamba Bwana Katundi asiomgombea, na kwa hiyo wamemwomba Rais Kabila kwamba ajihusishe mwenyewe binafsi ili kukomesha kile wanachoita kuwa ni nguvu dhidi ya Katundi. Sasa uh, sale ni kweli mesikia kwamba kuna kesi itasikilizwa ya Katumbi kwamba anatuhumiwa ameajiri askari mamluki, na kesi nyingine inahusu masuala kwamba yeye sio Mkongo. Eh, rais Kabila yeye anaweza akaingilia masuala ya sheria. Kwa kweli ni swala ambalo uh, wabunge na maseneta wanasema kwamba wenyewe wanaamini kwamba vyombo vya vio kisheria nchini hapa vimekuwa kama vile vime wa zikitii upande mmoja ambako mwendesha mashtaka amekuwa akitoa amri kwa majaji kwa ajili ya kufanya hiki ama kile, lakini ukifuatilia kwa undani ni kwamba uh, uh, sheria imekuwa tayari imefuatilia baadhi ya kesi kama ikii ulivyosema, na hapo ndo wamekosoa kwamba Katumbi hivi sasa ni raia wa kawaida, kwa nini aweze kufikishwa kwenye mahakama kuu ya, ya, ya, ya kisheria nchini na ma, haina maana yote kwa sababu sio gavana na hana wadhifa wowote rasmi nchini hapa. Na swala hilo la uh, uh, uh, uraia ni swala sugu ambalo kwa kweli uh, katiba ya Kongo imesema kwamba uraia wa Kongo hauwezi kuchukuliwa na uraia wa nchi nyingine yoyote. Kwa hiyo uh, mtu ikiwa itathibitishwa kwamba alichukua uraia wa nchi nyingine Uh, uh, shukrani Salem mwana Milongo kwa taarifa yako hiyo, na muda tu mfupi tunaelekea katika habari za dunia. Afisa wa juu wa Marekani anayehusika na masuala ya mpaka amekiri jana kwamba mamlaka hivi sasa inashindwa kutekeleza sera ya utawala wa Trump kwa kumtumia mbaroni na kumshtaki mtu yoyote anayeingia nchini kinyume cha sheria, huku maafisa wakifanya kazi kuendeleza sera ambayo itaruhusu watu kushtakiwa bila ya familia kutenganishwa. Kamishna wa ulinzi wa mpakani Kevin Maclinn amewaambia wanahabari huko Texas kuwa ameacha kuwasilisha kesi zinazohusu wazazi walioingia nchini kinyume cha sheria kwa waendesha mashtaka baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutia saini amri ya kiutendaji ya kuzuia ya kutenganishwa kwa wazazi wahamiaji na watoto wao. Ujumbe wa ngazi ya juu kutoka Eritrea huko katika nchi jirani ya Ethiopia leo hii katika mazungumzo ya kihistoria yenye dhamira ya kumaliza moja ya mgogoro wa muda mrefu barani Afrika. Rais wa Eritrea Isaias Afwerki aliahidi wiki iliyopita kwamba angepeleka ujumbe nchini Ethiopia. Ahadi ya Rais Afwerki ilikuwa ni mujibu ni majibu ya matamshi yaliyotolewa mapema mwezi huu na waziri mkuu wa Ethiopia mpenda mageuzi Abiy Ahmed akieleza kuwa ataheshimu makubaliano yaliyotiwa saini mwaka elfu mbili ya kumalizwa vita vya miaka miwili vya mpakani. Ethiopia kwa muda mrefu imekataa kukubali misingi ya makubaliano hayo ambayo yanajumuisha kuondoka katika mji wa mpakani wa Badme. Chombo cha habari cha Siria mapema leo kimetangaza kwamba kulifanyika mashambulizi ya makombora karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Damascus. Ripoti ya chombo hicho cha habari Sanaa haikueleza uharibifu wowote ama vifo, lakini kimeeleza ni Israel ilihusika ikiwa ni mwitikio wa kushindwa na waasi kusini mwa Siria. Kundi la uangalizi la Uingereza la haki za binadamu limeeleza kwamba makombora hayo yalishambulia ghala la silaha kwa wanamgambo wanaounga mkono serikali Israel imeshafanya mashambulizi ya anga mfululizo wakati wa mgogoro wa Siria. Kwa kawaida mashambulizi hayo hulenga kusimamisha usafirishwaji wa silaha kwa kundi linaloungwa mkono na Iran la Hezbollah nchini Libanon. Umoja wa Ulaya unajitayarisha kwa mkutano wa siku mbili wa dharura siku ya Alhamisi mjini Brussels, huku tofauti kuhusu sera ya uhamiaji zikitishia kuwagawa wanachama wa umoja huo. Tofauti zimebainika wazi leo Jumanne, wakati meli ya mizigo ambayo ilikuwa imeokoa zaidi ya wahamiaji mia moja kwenye pwani ya Libya kupewa ruhusa ya kutia nanga katika bandari ya Sisili huko Pozzallo, kutumia takribani siku nne baharini, wakati Itali ikiwa awali imekataa meli hiyo itie nanga. Mea, mjiwa, mea wa mji anasema ameomba msaada moja kwa moja kutoka serikali ya Italy. Msimamo mkali wa Italy unatishia mgawanyiko mkubwa wa washirika wake katika EU, anasema mchambuzi Heather Grabe, mkurugenzi wa taasisi ya Open Society European Policy Tukio tunaendelea na VOA Express moja kwa moja, tunaangalia katika masuala mengine, ambapo kauli mbiu ya maadhimisho dhidi ya matumizi ya dawa za kulevya ulimwenguni mwaka huu ni kuwasikiliza watoto na vijana, kama hatua ya kwanza ya kuwasaidia kuwa na afya bora na salama. Imebainika kuwa kukosekana kwa mawasiliano bora kati ya wazazi na watoto ni moja ya kitu ambacho kinachangia hali hiyo ya mihadarati kuwaathiri vijana wengi. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Salma Muhammed kutoka Mombasa, ambaye ameangazia swala hili na kukutana na vijana wanaotumia ama waliokuwa wakitumia dawa hizi za kulevya. Salma, kwanza tueleze hali ikoje na kuelekea maadhimisho haya. Uh, vijana wenyewe ama wale ambao wameathirika na dawa za kulevya wanazungumza nini? Nam, asante sana uh, Washington, shukran uh, kwa kweli shinikizo lililopo hivi sasa ikiwa ileo ni maadhimisho hayo ya kuweza kuadhimisha um, matumizi hayo dhidi ya madawa kulevya. Uh, kumekwepo na uvumbuzi uh, mpya kutoka kwa shirika ambalo linapambana na madawa hayo ya kulevya hapa na Nakada. Wanasema kwamba hivi sasa vijana wameingia katika mtindo huu mpya wa kutumia madawa ambayo wanaita uh, ro, rohino ambayo ni aina ya dawa kulevya kama vile valium, lakini ila ina nguvu zaidi ya valium maanake ni ina pawa zaidi. Kwa hivyo watoto vijana wadogo kuanzia miaka kumi na moja hadi ishirini uh, wanapata madawa haya kwa njia ambazo hazieleweki na wanazitumia ndio mwishowe wanaingia katika madawa haya ya kulevya ambayo ndio, kama vile cocaine na hizo heroin. Kwa hivyo hi kwa hivi sasa hiyo ndio hatari kubwa ambayo imeweza kutambuliwa kwa kwa sasa kwa vijana wadogo, na imetolewa shinikizo kwa serikali kuweza kuhakikisha kwamba madawa haya yapatikane, maanake wanakwenda siku wana kuna njia za ufisadi zinatumika, madawa haya wanaweza kuyanunua yuko kwa watu wenzao ambao wanazi, wanazizungusha mitaani. Lakini hata hivyo katika huyo mmoja ambaye tumeweza kuzungumza naye, ni mmoja kati ya vijana ambaye anajaribu kujirudisha katika hali ya sawa, lakini vile jinsi jamii inavyomchukulia kama mwasi, anajiona kwamba hana sapoti yoyote. Kwa hivyo anajipata kwamba uh, inakuwa ngumu kwake kuweza kujirekebisha kwa sababu ya vile sapoti hapewi, na sisi tutamsikia mwenyewe Ubaishi hadi akizungumzia kuhusiana na ile changamoto anapitia yeye kama mmoja yeah, wa raibu ambao anajaribu kujirekebisha yeah. Mi naitwa Baishe, Ali Baishe ni recover addict, na anytime nazungumza hivi na riski maisha yangu ni sababu ya ukweli nitausema na nina uchungu. Hatuskizwi, na ukisema ukweli unasimamishwa dawa kwa methadone. Ukizungumza kitu ukweli, mbona mnatupa dawa bila ya maji na dawa ni chungu sana. Unasimamishwa dao, naamba wewe unazungumza nini we, nini? Hakuna kitu nitasikilizwa, hakuna shida yote ambayo nitayambiwa. Nitanyanyaswa nyumbani napoishi mimi, mali napolala ni stress mimi. Asubuhi nimeomba fea nyumbani, nakwambia ile ukweli, yale maneno liojibiwa nyumbani, we ushatoka ndevu, tafuta kazi Salma, uh, muda tu ni kwamba vile una uh, yoyoma yoyoma, lakini labda kwa haraka haraka, serikali inafanya nini ili kuweza kuwasaidia hawa ambao wanajikongoja wanaji, ili kujiondoa katika haya mambo ya kutumia madawa ya kulevya uh, serikali inajaribu kwa sababu kutoa hamasa uh, miongoni kwa vijana kuandaa kampeni ambazo uh, zinawapatia motisha ya kuacha mambo kama hayo na kujihusisha na maswala ya ujengaji wa nchi, imejaribu kwa kiwango, lakini changamoto ya fedha kukosa katika hilo shirika la kupambana na miadarati pia ni moja ya jambo ambayo inapeana ina, ina, ina kizingiti kuona kwamba uh, yale malengo hayawezi kuwafikiwa. Kwa mfano Salma, shukran, Salma, shukran. <laughs> muda unayoyuma. Okay, shukran, tunakushukuru sana ndio. uh, Idi Ligongo Express na muziki Lazima tuwe na muziki, na muziki tunaye mwimbaji Jody Great, na mwimbo wenyewe ni kuchi kuchi, oh baby oh Basi msikilizaji, ni burudani ya muziki au oh baby Jody Great haki akiwa uh, natoka namna hiyo ndani ya VOA Express hii leo lakini na, pia ni kubali kwamba umenaambia mm, hakuna neno mwimbo katika Kiswahili mm -hmm. Ni wimbo, wimbo ukiwa mmoja, ukiwa mmoja zikiwa nyingi, nyingi zinakuwa nyimbo. Lakini watu wanatumia hilo neno mwimbo mwimbo, sawasawa <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> haya. Basi moja kwa moja katika hakun leo, tukiangalia katika kama hakuna kazi e, ambapo tunasikia moja ya vijana Mombasa wa Kenya e, anayejituma ili kupata riziki bila kutegemea kazi ya kuji, kuajiriwa. Tusikilize hatupatie jina pamoja na shughuli anayofanya, kwa majina ni Otieng' Jose. Na kama hauna kazi kama kijana ama mtu yoyote yule, mimi, mimi mwenyewe nafanya kazi ya kujiajiri. Ikiwa mimi ni mchoraji na pia ni mwandishi wa maneno, maandishi mbalimbali hasa katika sekta ya uchoraji. Na kwa kweli kijana, mahali popote ulipo, unaweza fanya kazi yoyote, mradi tu unajituma na kuhakikisha kwamba hiyo kazi unachoifanya unaifanya kwa bidii mahali popote pale unapoipata. Kwa mfano, mimi hii kazi ya uchoraji, kando na ku- ku ku, kudekorate magari na ku- na kudekorate hata vyumba manyumba za watu, nimeifanya kwa miaka mingi zaidi, na katika hizi miaka zote nimeifanya, nimejistiri nayo na nimekuwa nikifanya kwa bidii zaidi ili kuhakikisha kwamba inapofika jioni na jihikimu kimaisha. Kwa hivyo kijana mwenzangu, popote ulipo, ama hata dada, yote vitume kwa kazi inachoifanya bila kutegemea kazi ya kuajiriwa, kwa sababu kwa wakati huu hakuna kazi ambao ni wa kuajiriwa zaidi, ukilinganisha na kazi ambayo umejiajiri mwenyewe, kwa sababu ukijiajiri unapata nafasi ya ku fanya maamuzi muhimu ya yale ambayo ungependa kufanya wakati wote ule unapojitaka. Kwa hivyo popote ulipo, kwanza hii kazi ya kujiajiri ni muhimu zaidi, na ni kazi nzuri, na inaweza kusaidia mbeleni, hata unapotafu ukiwa ya kwamba unajiwekeza kwa siku zako za usoni. kama huna kazi eh? Ligongo, usisubiri mambo ya kuajiriwa na serikali mwenyewe. mm -hmm. Jiajiri lakini wanasema siku hizi ndo mpango mzima. Niulize, kujiajiri. okay. ku, kweli katika nchi zetu huko ni rahisi kweli kujiajiri, sasa jipa kazi ah, mwenyewe huo ni, hu, ni mjadala mkubwa. mm -hmm. kuna wengine watakwambia ni rahisi, kuna wengine watakwambia si rahisi, kwa hiyo ni mjadala mkubwa na kila mtu ana hoja zake za msingi kulingana na kile ambacho anakiamini, lakini kilicho wazi ni kwamba kusubiri kazi kutoka kwa serikali siku hizi si mpango wenyewe. Wanakwambia <laughs> wa, wa si mpango <laughs> ee, bara kabisa ee, kwa sababu utakula kwako <laughs> utasubiri sana, utasubiri utachoka <Utasubiri>, unahitimisha <laughs> uh, masomo yako uh, uh, chuo kikuu nini alafu weti unasubiri kazi kwa serikali, hupati. Naam. Sasa jana tuliuliza swali, je, unajua tofauti kati ya sukari ya viwandani na ya kawaida? Haya, wamejibu huyu. Ni David Protas, anasema sukari ya viwandani ni sukari ambayo hutumika kutengeneza kwa matumizi ya viwanda kama vile soda, ya kawaida ni ya majumbani kwa matumizi ya kila siku. Naam, basi, huyu hapa anaitwa Jonas KB, anasema kwa kweli mimi sina hata idea ya tofauti ya sukari, ili ya Kenya eh, haijaua mtu <laughs> Huyu anaitwa Mbario ll anasema, ndiyo ya kiwanda yanatokana na mua, ya kawaida anatokana na mabua ah. <laughs> mabua nini tena? Hey, inabidi twende kupata somo la uzalishaji wa, si, wa, wa sukari. Nilikuwa nimemuuliza Muhenga Jafari yeah. Hey. Kanambia kwamba mabua ni yale mahindi eti kuna mahindi ambayo sijui yakisha, lakini sijui nikazungumza mambo asiokuwa ya kwa, kwa uzoefu wangu mdogo wa kilimo mm -hmm. Kuna ma, mazao ya nafaka ambayo yanatengeneza mabua kama mm. vile muhindi, mtama Aha. uwele e, sasa kama ndio anazungumzia mabua haya sina uhakika, nafikiri ni hayo naam <laughs> <laughs> nah, sasa ma, Maud Juma anasema kwamba ya kiwandani ni ile ambayo utengenezaji wake eh, chokaa hutumiwa catalyst na ya kawaida inakuwa na mfumo wa sukari guru. Haya eh, <laughs> tumkaribishe atufahamishe <Kuna, laughs> yale ambayo <laughs> wanavuma Bwire, karibu sana. kuna picha inatanda kwenye mitandao kwamba mnatwambia tusinywe bia. uh -huh. na mnakimbia kunywa chai kwamba bia itatuua. Sasa huko chai mmekwenda ndio wamekwa sumu haraka sana kwani chai inaua huko, sukari sukari hapo inaua, ni chai, sukari. Ah, sukari. O, sasa, inauwa, ni chai no, ama sukari. Asi, sasa utakunywa chai kama ina sukari ah, unapiga yenyewe inaitwa chukujikaza tu, ila kufunika, macho yanatoka machozi, wakati kahawa wanakunywa watu bila ya sukari Asi, kwa ni chai, chai sasa kane? <laughs> Yes, nikahawa sasa. Katibu wa mambo ya ndani Fred Matiang'i kuka, kubaki hapo vo kwa sukari hii, leo alikuwa anatarajiwa afike mbele ya kamati ya bunge inayochunguza sukari sumu nchini Kenya. Matiang'i hajafika kuko huko, akawambia na shughuli zingine za serikali za kushughulikia linatamba sana nchini Kenya. Matiang'i kawambia eskizeni, wezi mwezi ni haribia muda wangu na shughuli zingine kushughulikia marais ambao wametembelea nchini, hilo likae kando kwamba nitakuja baadaye lakini mwenyewe alikuwa ametangaza kwamba atafanya vita dhidi ya hii sukari ambayo anasema kwamba labda ina chembechembe ambazo zinaweza zikaathiri afya ya mwanadamu. Sasa mm, kuna shughuli nyingine anashughulikia, hii atakuja baadaye, wengine washughulikie <laughs> Rais wa Uganda Yoweri Museveni anasema hajawahi tumia hata senti moja katika siasa mm -hmm. na kuwambia wanachama wa chama chake tawala kwamba matumizi ya pesa katika siasa ni kuharibu siasa lakini kuna uchunguzi uliofanyika mwaka elfu mbili kumi na sita ulioonyesha kwamba Mseveni alitumia takriban dola milioni 231 katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita kutetea nafasi yake mhula wa tano ofisini, lakini yeye anasema hajawahi tumia, haja tumia hata senti moja. Na uchunguzi ulifanywa na taasisi gani? Ilifanywa na taasisi isiyo taasisi huru nchini Uganda ambayo haijatajwa jina, na mara nyingi yakija masuala kamba rais hajatumia senti nao, najitaja kwamba umefanya uchunguzi. Unajua adabu yake, jana ilikuwa zamu ya ronaldo uwanjani. Cristiano Ronaldo kashindwa penalty. Idi Idi atakueleza kwamba jamaa alichonga mkwaju, lakini mkwaju uli ulidakwa ulidakwa vizuri tu. Sasa mambo mengi yanazungumzwa kumhusu Ronaldo. Mwanzo aliponea chupuchupu kadi nyekundu, akapewa kadi ya manjano, akasema alivyotumia mkono wake ikawa sivo. Sasa wakasema inabidi Ronaldo na Messi wakwende katika mafunzo how to score a penalty, jinsi ya kufunga penalty. Sababu wanashindwa. Lingine anazungumziwa Ronaldo, anakuwa mchezaji wa kwanza katika timu ya Portugal katika historia yote kuwahi kukosa penalti Mm, mengi anamzungumzia yeah. Mengi Idi anayajua anaweza kayazungumza yote, lakini Ona... la mwisho kwamba Ronaldo hafanyi kazi nzuri kumuliko Messi wanavyoandika. Nimemakamilisha, shukrani sana Bwire, na hapa ndipo tunafikia tamati tu. Mlikuwa nami Patrik Nduimana, mimi naitwa Idi Ligongo.