Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Anayekukaribisha kwa matangazo haya ya jioni ni mimi Kenneth Bwire na mimi ni BMJ Muridhi, ambapo tunasikika pia kupitia redio ikiwa ni pamoja na masafa ya 107.5 FM VOA Nairobi, Kenya, redio zetu shirika ikiwemo Citizen Radio kote nchini Kenya na Radio Free Africa kote katika nchi za maziwa makuu. Vilevile kwenye internet unaweza kutupata katika www voa swahili com. Karibuni. Kati ya yale utakayowasikiliza kwenye matangazo haya ni pamoja na Mahakama Kuu ya Marekani kuamuru kwamba amri ya kiutendaji iliyosainiwa na Rais Donald Trump kuwazuia wahamiaji kutoka nchi tano zenye Waislamu wengi kuendelea kutekelezwa. Uamuzi ni wa kisiasa na unapofikia mbinu ya siasa, walio mrengo wa kulia walisema iliyopitishwa na Trump iendelee, na walio upande wa Demokrat au mrengo wa kushoto kidogo ndio wamepinga na katika habari nyingine, viongozi wa nchi za Afrika Mashariki wakiri kwamba kuna ukosefu wa pesa za kufadhili miradi ya miundo msingi, hasa ile reli ya kisasa SGR. Karibu msikilizaji, uwe nasi hadi mwisho wa matangazo. BMJ Muridhi anakusomea habari za dunia. Mahakama kuu ya Marekani imeamuru kwamba amri ya kiutendaji iliyosainiwa na rais Donald Trump mapema mwaka huu kuwazuia wahamiaji kutoka nchi tano zenye Waislamu wengi iendelee kutekelezwa. Utapata habari zaidi katika matangazo haya baadaye kidogo. Shirika la habari la Siria mapema leo limetangaza kwamba makombora mawili ya Israeli yamepiga malengo karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Damascus. Ripoti ya shirika hilo la habari sana haikutaja uharibifu wowote wa au vifo, lakini imesema Israeli ilikuwa ikijibu hasara ya karibuni walioipata wapiganaji wa waasi kusini mwa Siria. Kundi linalofuatilia mapigano nchini Siria lenye makao yake Uingereza, Syrian Observatory for Human Rights, limeeleza kwamba makombora hayo yanashukiwa yamepigwa, ama yamepiga ghala ya silaha ya wanamgambo wanaoiunga mkono serikali. Israeli imeshafanya mashambulizi ya anga kadhaa wakati wa mgogoro wa Siria. Kwa kawaida mashambulizi hayo hulenga kusimamisha usafirishaji wa silaha kwa kundi linaloungwa mkono na Iran la Hizbollah nchini Lebanon au kuzuia Iran kutoanzisha uwepo nchini Syria kitu ambacho Israeli inachukulia kuwa ni tishio. Jeshi la Israeli ni nadra kutoa taarifa katika mashambulizi kama hayo. Umoja wa Ulaya unatarajiwa ama unatayarisha mkutano wa siku mbili wa dharura siku ya Alhamisi mjini Brussels. Uh, huku tofauti kuhusu sera za uhamiaji zikitishia kuugawa wanacha, wanachama wa Umoja huo tofauti zimebainika wazi leo Jumanne wakati meli za mizigo ambayo ilikuwa ime imewaokoa zaidi ya wahamiaji mia moja kwenye pwani ya Libya kupewa ruhusa ya kutia nanga katika bandari ya Sisili huko Ponzalo, kutumia takriban siku nne baharini, wakati Italia ikiwa awali imekataa meli hiyo itia nanga. Meya wa mji amesema ameomba msamaha au msaada moja kwa moja kutoka kwa serikali ya Italia. Msimamo mkali wa Italia unatishia mgawanyiko mkubwa na washirika wake katika European Union ha, amesema mchambuzi Hidha Grebo, ambaye ni mkurugenzi wa taasisi ya Open Society European Policy. Ujumbe wa ngazi za juu kutoka Eritrea huko katika nchi jirani ya Ethiopia hii leo katika mazungumzo ya kihistoria yenye dhamira ya kumaliza moja ya migogoro ya muda mrefu barani Afrika. Rais wa Eritrea Isaias Afewaki aliahidi wiki iliyopita kwamba angepeleka ujumbe nchini Ethiopia. Ahadi ya Afwerki ilikuwa ni majibu ya matamshi yaliyotolewa mapema mwezi huu na waziri mkuu wa Ethiopia mpenda mageuzi Abi Ahmed, akielezea kuwa ataheshimu makubaliano yaliyotiwa saini mwaka wa elfu mbili ya kumaliza vita vya miaka miwili vya mpakani. Ethiopia kwa muda mrefu imekataa kukubali misingi ya makubaliano hayo, ambayo yanajumuisha kuondoka katika mji, mji wa mpakani wa bad, Badme. Vyama vya kisiasa nchini Zimbabwe leo vimetia saini makubaliano ya kuhifadhi amani kuelekea kwenye kampeni za uchaguzi utakaofanyika tarehe thelathini mwezi ujao. Tume ya Kitaifa ya Amani na Maridhiano inasema kwamba makubaliano hayo yananuiwa kusitisha vurugu ambazo zimekuwa zikikabili nchi hiyo katika chaguzi zilizopita. Hata hivyo, viongozi wawili wanaotarajiwa kuwa kwenye mstari wa mbele katika uchaguzi huo, rais wa sasa Emerson Mnangagwa wa chama cha Zanu PF na Nelson Chamisa wa muungano wa upinzani Movement for Democratic Alliance hawakuhudhuria mkutano huo. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mahakama Kuu ya Marekani imeamuru kwamba amri ya kiutendaji iliyotolewa na Rais Donald Trump mwaka jana kuzuia baadhi ya wahamiaji kutoka nchi tano zenye Waislamu wengi kuendelea. Nchi hizo ni pamoja na Iran, Libya, Siria na Yemen, pamoja na Korea Kaskazini mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Fulbert na Mwamba, na kwanza akamuuliza uamuzi huu una maana gani? Hiyo amri iliyotolewa na Trump imegeuzwa karibu mara nne sasa, kwa hivyo sio vile ilivyokuwa. Uamuzi wenyewe ni kwa kisiasa. Ukiangalia mahakimu walioamua upande wa Trump, kuna Justice Robert ambaye ni hakimu mkuu halafu Justice Anthony Kennedy, Clarence Thomas, Samuel Alito na Neil Gorsuch, wote ambao walipewa hiyo kazi na marais wa kirepublican. Ukiangalia majaji wanne waliopinga wakiwemo Stephen Breyer, Elena Kagan, Sonia Sotomayor na Ruth Bader Ginsburg, utaona kuwa hao wote ni wao walioteuliwa na marais wa kidemokrat. Ni kusema uamuzi ni wa kisiasa na unafuatilia mbinu ya siasa walio mrengo wa kulia walisema iliyopitishwa na Trump iendelee, na walio upande wa demokrat au mrengo wa kushoto kidogo ndio wamepinga. Na je, unadhani upande wa mashtaka wanaweza kupata fursa zaidi ya kuendelea kulipa changamoto hili katika mahakama tena ama ndio mwisho? A, kwenye mahakama imeisha. Maana yake mahakama kuu ya Marekani ikishaamua itabidi mahakama makuu tena mengine ndiyo yanaweza kubatilisha au kugeuza Ki, uh, huo uamuzi. Ukiangalia mara ya kwanza, Trump alikuwa amepitisha hiyo kauli kwa nchi nyingi zaidi. Uh, ilivyoendelea, amezidi akipunguza uh, nchi. Sasa zilizobaki kwenye orodha yake ni Iran, Libya, North Korea, Somalia, Siria, Venezuela na Yemen. Uh, Chadi ilitolewa. Kwa hivyo nasema kuwa amri ya Trump wakati huu haina nguvu wala meno kama ilivyokuwa mara ya kwanza. Uh, kama ulivyotaja kwamba nchi za Iran, Libya, Somalia, Siria, Yemen na North Korea ndizo ambazo zilikuwa zimetolewa katika hii amri ya kiutendaji kuzuia wahamiaji kuingia hapa. Je, makubaliano ambayo yamefikiwa hivi karibuni kati ya, ya Marekani na North Korea unadhani inaweza ikaipa Donald Trump kubadilisha mtazamo wake kwa North Korea? Bila shaka itakuwa vile, maana um, Mahakama makuu yameamua hivi kuwa Trump amepewa nguvu za kuendelea kufanya anachokifanya. Kwa hivyo akiamua kubatilisha uamuzi wake mwenyewe au amri ya utendaji yake mwenyewe anaweza kuigeuza, kama kwa mfano juzi walivyokuwa wakishika watoto wadogo na, ku, na na kuwaweka mbaroni a, akaja kugeuza amri ya utendaji ambayo ni yeye mwenyewe aliileta. Kwa hivyo anaweza kugeuza kile ambacho amekileta. Yoyote. Ni, profe ni Profesa Fulbert na Mwamba akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jimbo la Maryland hapa Marekani. Ripoti ya Umoja wa Mataifa ya mwaka huu kuhusu madawa ya kulevya inaonya kwamba uzalishaji wa mihadarati kama kokaini na opium ulimwenguni umefikia viwango vya juu sana baada ya kudhihirika kwamba biashara ya madawa hayo ya kulevya inazidi kuongezeka. Mwandishi wa VOA Lisa Sneil ametuandalia ripoti kamili inayosimuliwa na Patrick Nduimana. Ripoti hiyo inasema uzalishaji wa opium umeongezeka asilimia 65 mwaka 2017 hadi kwenye tani 1500 ukilinganisha na mwaka 2016 na mwaka huu wa 2016 zaidi ya tani 1400 za kokain zilitengenezwa ulimwenguni kote, ikiwa ni rikodi ambayo haijawahi kufikiwa. Ripoti hiyo inaeleza kwamba kokain nyingi ni kutoka Colombia na inauzwa Amerika Kaskazini. Afrika na Asia zimekuwa soko kuu la biashara ya madawa ya kulevya na watumiaji wa madawa hayo. Nayo opium inazalishwa zaidi ya Afghanistan na inasafirishwa hadi Uturuki na Ulaya Magharibi. Mkurugenzi wa idara ya Umoja wa Mataifa anayehusika na maswala ya madawa ya kulevya na uhalifu, Miwakato, ameiambia VOA kwamba mzozo wa muhadharati wa opioid unaokuwa, ambayo ni matumizi yasiyo ya matibabu ya madawa ya kulevya, unakuwa tishio kubwa kwa afya ya umma na utekelezaji wa sheria duniani kote. Ripoti hiyo imeonya kwamba watu milioni 275 walio na umri ulio kati ya miaka 15 na 64 walitumia madawa ya kulevya angalau mara moja mwaka uliopita. Nusu milioni waliotumia sana madawa ya kulevya walifariki dunia. Ripoti hiyo inaongeza kuwa cannabis ndiyo dawa ya kulevya iliyotumiwa zaidi mwaka 2016. msikilizaji iwapo ndio kwanza unajiunga nasi unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja yanayokujia kutoka hapa jiji kuu la marekani washington idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na sasa naendelea na habari za dunia waziri wa mambo ya nje wa sudan al didri mohamed ahmed amesema kwamba rais wa sudani kusini salva kir na kiongozi wa waasi riek machar wamefikia makubaliano kwenye baadhi ya maswala yenye utata katika juhudi za kutafuta suluhisho la amani nchini sudani Kusini. kir na Machar walikutana jana Jumatatu mjini Khartoum chini ya mwenyekiti wa rais wa Sudan Omar al Bashir. Hata hivyo, waziri huyo amesema maswala yaliyokubaliwa yatawekwa wazi yapo kesho Jumatano. Shirika la habari la Reuters lina ripoti kwamba Machar aliwaambia wanahabari muda mfupi baada ya mkutano huo kwamba aliomba apewe saa 48 kuwasiliana na wadau wengine katika upinzani kabla ya kutia saini rasimu ya makubaliano hayo. Katika mazungumzo ya wiki jana mjini Addis Ababa, Ethiopia, Kiir alikubali, alikubali mwakilishi wa upinzani aingie katika serikali, lakini akasema ni lazima awe tofauti na Machar. Afisa wa juu wa Marekani anayohusika na maswala ya mipakani amekiri hapo jana kwamba serikali ya Marekani hivi sasa inashindwa kutekeleza sera za utawala wa Trump kwa kutumia au kumtia mbaroni mtu yeyote na kumshtaki mtu yeyote anayeingia nchini kinyume cha sheria, huku maafisa wakifanya kazi kuendeleza sera ambayo itaruhusu watu kushtakiwa bila ya familia kutenganishwa. Kamishina wa ulinzi wa mpakani Kevin McLinan amemwambia wanahabari huko Texas kwamba ameacha kuwasilisha kesi zinazohusu wazazi walioingia nchini kinyume cha sheria na waendesha mashtaka baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutia saini amri ya kiutendaji ya kuzuia kutenganishwa kwa wazazi wa wahamiaji wa watoto hao. Na mwana wa kifalme wa Uingereza Prince William anafanya ziara ya kihistoria mashariki ya kati hivi leo. William alianza ziara rasmi leo asubuhi nchini Israeli, na ni ya kwanza kabisa kufanywa na mwana wa kifalme wa Uingereza katika eneo hilo. Mapema leo, William alishiriki katika hafla katika kumbukumbu ya mauaji ya halaiki ya Holocaust kwenye jengo la Yad Vashem katika mji wa Jerusalem. Kufuatia hatua ya viongozi wa nchi ya Sudan Kusini, rais Salva Kiir na Dr Riek Machar kukubali kuacha vita na kuruhusu utulivu na amani nchini mwao, baada ya mkutano mjini Khartoum nchini Sudan, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mchambuzi wa siasa na masuala ya diplomasia profe, profesa Chacha Nyaigoti Chacha na kuanza kwa kumuuliza yaliyo kwenye mkataba wa sasa ambayo ni tofauti na ile mikataba ambayo imekuwa ikisainiwa na viongozi hawa wawili na kuvunjika muda mfupi baadaye. Nafikiri suluhisho hili limeshinikizwa na viongozi wa pembe huu wa Afrika mashariki pamoja na viongozi wa jumuia ya Afrika Mashariki. Tunatarajia kwamba wamezingatia ukweli kwamba yale mambo ambayo yanaendelea katika nchi ya South Sudan ni mambo ambayo yanaleta shida na aibu na mateso kwa watu ambao tayari walikuwa wamesha jua kwamba wamepata kukombolewa kutoka kwa serikali ya unyanyasaji waliokuwa wamepata shida nayo na kwa muda wa miaka mingi sana na ile ya Sudani. Na wakati iliridhiwa kwamba hizi nchi zinaweza kuwa mbili badala ya moja, watu wote Afrika tulikuwa tuna matumaini, na nafikiri mwafaka huu unaambatanishwa na yale matumaini ambayo tulikuwa nayo wakati vita ilitamauka na kukasemekana nchi zitakuwa mbili na tukasherekea uhuru wa kusini ya Sudani. Je, yeah, kazi ya umoja wa Afrika hapa na IGADI, pengine unavyoiona wewe, mafanikio yake yatakuwa vipi, ukizingatia kwamba huko nyuma mikataba mingi ilishindwa kuendelea? Ah, ni lazima safari hii, eh, haya yaliyofikiwa yatekelezwe kwa sababu nafikiri watu wamechoka na kwa kweli, nchi za Afrika zimekuwa zikikutana na kuzungumza juu ya matatizo ya nchi za uh, humu ndani katika bara letu, na kumekuwa na mazungumzo kwamba wakati mwingine ni lazima nchi za Afrika zenyewe ziweze kudhibiti matatizo ambayo zinakabiliana nayo, hasa matatizo haya ya kutoelewana kati ya kundi moja na kundi jingine, kati ya chama kimoja na chama kingine ni mojawapo ya mambo ambayo yamekumba bara hili, si Sudani ya kusini pekee, lakini nchi kadhaa, na tumeona kule West Africa, wakati mmoja kule Gambia kule eh, eh, eh, kuna uwezekano kwamba nchi inaweza kusuluhishwa, na pengine pia wamekubaliana katika moja ya mambo kwamba kuwe na hii miji mikuu ya muda mitatu, Juba wao Malakal. Itakuwa rahisi kutekeleza. Nafikiri kutakuwa na tashwishi, kutakuwa wakati mwingine na mivutano pamoja na mikinzano, lakini jambo la kwanza ni kwamba je, katika hatua ya kwanza tufanye nini? Tufanye nini ili kila kundi ambalo linavuta kwenda upande wake liweze kuanza kustahimili na kufikiria kwamba limejumuishwa katika utawala wa Sudani ya kusini na katika kuendeleza maisha ya watu wa Sudani kusini. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumza na mwanasheria mwanamke Adela Msofe wa Tanzania, jinsi yanavyojishughulisha zaidi katika kufuatilia kesi za ubakaji mjini Dar es Salaam na msaada wake kwa wasichana wa athirika wa ubakaji. Mwenzangu Sande Shomari alifanya mahojiano na Bi Msofe ambaye anaanza kwa kuelezea kazi zake za kujitolea na kutekeleza wito mkuu mkuu wa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam wa daa mpya Uh, nimekuwa nikifanya kazi ya kujitolea chini ya ofisi ya mkuu wa wilaya wa Kigamboni, lakini initiative iliyoanzishwa na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Makonda inaitwa da Dar Mpya. Nikuwa nafanya kazi ya kujitegemea, natoa ushauri wa bure wa sheria kwa wakazi wa Kigamboni bure kabisa, katika mambo ya ardhi, katika mambo ya matrimonio and katika mambo ya labor, alafu tunajaribu kutatua hizi kesi zisiende mahakamani lakini recently nimekuwa admitted kwenye baa ya mawakili, au unafanya part time tu alafu unaendelea na kazi nyingine ya kujikimu kimaisha? Sasa labda utueleze, unajua wanasema kwamba kuna vitu mbalimbali mbali, kila mtu anafanya anapokuwa kwenye hiali. Labda tu tuambie, wewe kwa kazi zako za sheria ni yapi ambao umekuwa ukiyafanya wengine haya ni ya muhimu ambayo kweli yamewapa nafasi yamekupa wewe nafasi ya kuwa hapa. Mm -hmm. Um, kipindi na apply, interestingly for me, imekuwa ni kama a passage. Kipindi nilikuwa mwanafunzi tu bado. Kwa kazi nilizokuwa nafanya zilikuwa ni research zaidi. Nakumbuka nilikuwa na interest sana na mambo ya kesi za ubakaji. Sasa nilipokuwa mahakamani nilipokuwa nafanya kazi, nikuwa naona kama zimeongezeka sana, yani kesi za ubakaji zikawa japo mbili ndo the least number kwa wiki kwa kawaida mpaka sita mpaka hivyo, alafu mara nyingi wanakuwa wanaachiwa tu huru. Kwao nikajikita zaidi katika kazi za kuresearch kwamba ni kwa nini labda zinaongezeka au ni kwa nini labda wanakuwa wanaondoka scot free. Nikagundua kwamba ni technicalities ndogo ndogo tu ambazo zinawaachia ambazo ni kisheria zaidi, tuseme, labda hakujieleza haku inavyopaswa kisheria kuweza kuprove ile kesi, wanasema beyond reasonable doubt hivyo Oh, nikawa very interested na hiyo topic. Nikawa na najikita kwenye kazi ya research side. Kama unakumbuka Rais Magufuli alizungumzia kuhusu watoto wadogo wanarudi mashuweni kutokana mm. na mimba, wengine wakazungumzia ubakaji mm. Sasa hili swala la ubakaji wak, ikazungumzwa kwamba je, Tanzania ubakaji umekuwa mwingi sana na mm. wewe ndio unanambia katika mm. research zako umeona sasa, okay, pengine ili kuwasaidia hasa watoto wa kike na haya matatizo ya ubakaji mm. wazazi wanakuna vichwa, wewe mwenyewe kama wakili unakuna kichwa mm. nini nini kifanyike na yapi ambayo pengine majukumu yako nafikiria utayafanya kusaidia tatizo moja wapo ambalo naliona ni culture ya kutoongelea haya mambo kwamba hey, hii ni, ni topic ambayo haifai watoto wasikie na nini tumekuwa katika hali hiyo kwamba atajifunza labda akiwa shule lakini mzazi hawezi kabisa kukaa na binti yake au kijana wake akamwambia kwamba this is wrong haitakiwi ifike hatua hii naona kwamba tujisensitize zaidi tusifanye kama sheria wenyewe kama wanasheria iwe a multi sector approach kwamba wanasheria wakae chini labda na social workers wakae labda na hospital yani watu wana work kwenye, kwenye health sector, tukae pamoja tuweze kuongea na sauti moja kwamba under this front, kwenye sheria, sheria ziko hivi, tuwaelewesha wa watu kwamba sheria iko hivi hivi na hivi na hivi, lakini kwenye psychology sector pia kwamba yule mtu ambaye ni victim au treated vipi au yule ambaye bado hayuko katika hajawa victim, lakini tumuongeze, tumueleweshaje mtoto mdogo katika lugha ambayo ataelewa, lakini bado sio kwamba tunasema tunafundisha tabia mbaya, ni kwamba tukumueleweshe tu kwamba this and this and this haitakiwi fike hivi, ili tuepukane na haya mambo. Kwa hiyo nafikiri ni a multi sector approach, tusi tusijibague kwamba wanashauri wanafanya pati yao hao wanafanya pati yao, tujilete pamoja, tuwe nguvu moja kubwa zaidi katika kutatua hili. na pengine unafikiri pia utamaduni unachangia katika swala hili? Kabisa, utamaduni una, unachangia <laughs> asilimia kubwa. Kuna system ya mwanaume anajisikia mwanaume zaidi, sijui akifanya hiki au you know, na kama nilivyosema the culture of silence, mwanamke aliyebakwa ataonekana kama ni mchafu, ko hazi reported, zikiwa reported zinaonewa aibu kuongelewa. Mahakamani unakuta hawezi hata kusema kilichomtokea kwa sababu culture yake haimruhusu, ko nafikiri culture ina play role kubwa sana kiukweli, lakini tu, tu, kwa sababu tumeshajifunza tunataka ku speak out against it, tunaamini kwamba tutarudi na nguvu kubwa zaidi ya kuweza kuiongelea hili na kulitatua. Basi ni kipenga hiko cha Russia elfu mbili na kumi na nane na inaokaribisha na anaitwa Edi Ligongo. Saa chache zikisalia kabla ya mtandange muhimu kwa timu za Argentina, Nigeria na kundi D Kocha wa Argentina Jorge Sampayoli amepinga ripoti za vyombo vya habari kwamba kuna mgawanyiko mkubwa ndani ya timu baina ya wachezaji na uongozi na kusababisha hali kutokuwa shwari. Argentina itaingia uwanjani ikiwa inashika mkia katika kundi D kutokana na kuwa na pointi moja iliyopata katika sare na timu ya Iceland na baadaye kuchezea kichapo cha aibu kabisa kutoka kwa timu iliyokamilika timu ya Croatia. Kocha Sampayoli akiongea na wanahabari amesema, leo Argentina ndiyo inaanza rasmi mbio zake katika kombe hili la dunia. Tusubiri tuone kile ambacho Argentina itakifanya. Kwa upande wa Nigeria, yenyewe imeeleza itaingia uwanjani kupambana bila ya huruma kwa Messi kutokana na kushindwa kuonyesha makali yake katika michuano hiyo toka ilipoanza, licha ya kuhofia kwamba anaweza kufanya lolote lile kuirejesha timu yake katika michuano hiyo. Nigeria yenyewe inataka ushindi dhidi ya Argentina iliyojeruhiwa kwa kuwa katika hatari ya kutosonga mbele. Kocha wa Nigeria Gamont Roha amesema cha msingi kwao ni kusonga mbele, kuingia hatua ya 16 bora, hatua ya mtoano. Tusubiri E, mchezo huo utakaopigwa mjini St Petersburg saa chache zijazo. Na nikiangalia hapa kwenye TV naona Argentina tayari wanasogeza e, wanasogea katika uwanja huo, tukiendelea kuangalia yale ambayo inaendelea nchini Uhispania baada ya kupo, e, nchini Rusia baada ya kupokea chupuchupu ya kufungwa na Moroko. Kocha wa timu ya Uhispania Fernando Hierro amesema timu yake inapaswa kujiongeza kama itahitaji kupambania ubingwa wa dunia. Uhispania yenyewe imemaliza hatua ya makundi kwa kuwa kinara wa kundi B ikiwa na pointi kiduchu baada ya kutoka sare ya tatu kwa tatu na Ureno, na jana almanusura wale kichapo kutoka kwa Moroko ambayo ilikuwa ikitafuta ushindi wake pekee wa kombe la dunia kabla ya kupanda ndege kurejea nyumbani na kusalimia ndugu jamaa na marafiki. Licha ya hayo Jiero wamesema ana wasiwasi, una lazima wajimarishe ili kupambana vyema. Maneno hayo pia yame elezwa na mshambuliaji Marco Asensio wa Uhispania. Mpaka sasa raundi ya pili inaanza kukaa sawa, mara baada ya michezo ya kundi A, B na che kukamilika, ambapo mpaka siku ya leo inakamilika hatma ya kundi si itajulikana. Uruguay sasa itakutana uso kwa uso na Ureno, Rusia na Uhispania, huku Ufaransa ikizisubiri timu za Argentina, Iceland na Nigeria, na Croatia yenyewe ikifahamu sasa itakipiga na Denmark. Sasa homa kubwa ya kombe la dunia inazidi kupanda, ambapo hivi sasa Cristiano Ronaldo eh, atakutana na uso kwa uso mtukutu Luis Suarez wa Uruguay, ambayo inaonyesha kiwango chake kinazidi kupanda kadri michezo inavyozidi kwenda. Ni hayo kutoka Russia 2018. Nam, shukran Idi Ligongo kwa habari hizo kutoka kule Rasia na yale yanayoendelea huko viwanjani. Kabla hatujatamatisha matangazo haya, basi nakuleteeni muktasari wa habari kutoka hapa Washington. Mahakama ya upeo ya hapa Marekani hii leo imeamuru kwamba amri ya kiutendaji iliyotiwa saini na Rais Donald Trump kuwazuia wahamiaji kutoka nchi tano zenye waislamu wengi iendelee kutekelezwa. Hatua hiyo imetajwa kama ni, kama ni ushindi mkubwa kwa rais wa uh, Marekani kufuatia mengi ambayo yamekuwa yakiendelea tangu alipochaguliwa kama rais. Waziri wa, wa mambo ya nje wa Sudan al didri mohamed Ahmed amesema kwamba rais wa Sudani Kusini Sarvakir na kiongozi wa waasi Rik Machar wamefikia uh, makubaliano kwenye baadhi ya maswala yenye utata katika juhudi za kutafuta suluhisho la amani nchini Sudani Kusini. Kir na Machar walikutana jana Jumaatatu mjini Khartum, chini ya mwenyekiti wa rais wa nchi hiyo ya Sudan, Omar al Bashir. Vyama vya kisiasa nchini Zimbabwe leo vimetia saini makubaliano ya kuhifadhi amani kuelekea kwenye kampeni za uchaguzi utakaofanyika tarehe thelathini mwezi ujao. Tume ya kitaifa ya amani na maridhiano inasema kwamba makubaliano hayo yananuiwa kusitisha vurugu na ghasia ambazo zimekuwa zikishuhudiwa katika nchi hiyo kwenye chaguzi zilizopita. Mwana wa kifalme wa Uingereza Prince William anafanya ziara ya kihistoria Mashariki ya Kati. William alianza ziara rasmi hivi leo nchini Israeli na ni ya kwanza kabisa kufanywa na mwana wa kifalme wa Uingereza. Mapema leo William alishiriki katika hafla katika kumbukumbu ya mauaji ya halaiki ya Holocaust kwenye jengo la Yad Vashim mjini Jerusalem. na ujumbe wa ngazi ya juu kutoka Eritrea huko katika nchi jirani ya Ethiopia hivi leo katika mazungumzo ya kihistoria yenye dhamira ya kumaliza moja ya migogoro ya muda mrefu zaidi barani Afrika. Rais wa Eritrea Isaias Afwerki aliahidi wiki iliyopita kwamba angepeleka ujumbe nchini Ethiopia. Ahadi hiyo ya Afwerki ilikuwa ni majibu kwa matamshi yaliyotolewa mapema mwezi huu na waziri mkuu wa Ethiopia ambaye anapenda mageuzi Abiy Ahmed akieleza kwamba ataheshimu makubaliano yaliyotiwa saini mwaka wa elfu mbili ya kumaliza vita vya miaka miwili vya mpakani. Ethiopia kwa muda mrefu imekataa kukubali misingi ya makubaliano hayo ambayo yanajumuisha kuondoka katika mji wa mpakani wa Badme. Na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu kwa leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Kennes Bwire, Nami ni BMJ Mrithi, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ikiwa ni pamoja mwelekezi uh, Saida Hamdun na vilevile msimamizi wa matangazo uh, Mary Mgawe. Tunawaaga kutoka hapa Washington tukiwatakia usiku mwema.