kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc assalamu alaykum pendwa msikilizaji hivi sasa ni saa 11 saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika leo, ikiwa ni Jumatano tarehe 27 mwezi huu wa Juni mwaka huu wa 2018. Karibuni Katika Kumekucha Afrika asubuhi hii tuna ripoti juu ya makubaliano ya amani yaliyofikiwa kati ya viongozi wa Sudani Kusini. Lakini je, wataweza kutekeleza ahadi waliotoa huko Khartum? Aa, ni lazima safari hii eh, haya yaliyofikiwa yatekelezwe, kwa sababu nafikiri watu wamechoka, na kwa kweli nchi za Afrika zimekuwa zikikutana na kuzungumza juu ya matatizo ya nchi za humu ndani katika bara letu Viongozi wa kisiasa wa Zimbabwe watia saini ahadi ya amani kuhakikisha uchaguzi unafanyika kwa amani hapo Julai 30. Na katika makala yetu ya vijana hii leo tunashuka hadi Mombasa, pwani ya Kenya, vijana wanachangamkia ushairi wa kohani. Je, kulikoni? Kitu cha kwanza spoken word iko very powerful, maana wakuta mwimbaji yanaimba hiyo ni special talent ambayo si kila mtu akonayo but kuzungumza kila mtu anazungumza, so ni rahisi kurelate na mtu yoyote. Nam, bila shaka mtasikiliza katika makala yetu ya kumekucha na vijana hii leo, lakini kwanza hapa Mkamiti anatusomea taarifa ya habari. Nam, katika matangazo ya habari za kumekucha asubuhi hii ni kwamba umoja wa Ulaya unajiandaa na mkutano wa siku mbili unaotarajiwa kuanza kesho Alhamis huko Brussels, huku tofauti juu ya sera za uhamiaji zinatishia kwa uvunja umoja huo. Tofauti hizo zilijitokeza kwa nguvu hiyo jana Jumanne wakati meli ya mizigo ambayo iliwaokoa zaidi ya wahamiaji mia moja nje ya pwani ya Libya iliporuhusiwa kutia nanga kwenye bandari ya Pozzallo ya Sicilian baada ya kubaki baharini kwa kubaki baharini kwa siku nne pale Italy ilipokataa awali kuiruhusu meli hiyo kutia nanga nchini humo. Meya wa mji huo alisema alitoa wito moja kwa moja kwa serikali ya Italy kutoa msaada Mea wa Pozalo Roberto Amatuna aliwaambia waandishi wa habari jana kwamba alimwomba moja kwa moja waziri wa mambo ya ndani wa Itali Mateo Salvini kutoa ruhusa ili kuepusha mzozo wa kibinadamu, jambo ambalo alikubali hapo jana kuwaruhusu wahamiaji kushuka. Salvini, mkuu wa chama cha mrengo wa kulia chenye itikadi kali cha The League huko Itali ambacho kipo ndani ya ushirika wa serikali ya kundi la Five Star anaongoza wimbi la siasa za umaarufu barani Ulaya linalopigania sheria kali za uhamiaji pamoja na wakimbizi. Jaji mmoja wa serikali kuu katika jimbo la Virginia hapa Marekani ametoa uamuzi dhidi ya juhudi zinazofanywa na timu ya mawakili wa mshtakiwa mfanyakazi wa mfanya zamani wa kampeni ya rais Trump, Paul Manafort ya kutupilia mbali madai ya ubadhirifu wa kodi na benki. Uamuzi uliotolewa na jaji TS Ellis wa mahakama ya wilaya ulikataa madai kwamba mshauri maalum Robert Mueller alichukua uamuzi kupindukia mamlaka yake kwa kuwasilisha mashtaka hayo ya kifedha. Mola anachunguza ushirikiano kati ya kampeni ya rais Donald Trump mwaka 2016 na Russia kuingilia kati uchaguzi mkuu wa Marekani mwaka huo wa 2016. Elis awali alitoa hoja ikiwa timu ya Mola imewasilisha mashtaka ya fedha ili Manafort atoe ushahidi dhidi ya Trump. Hati ya Agosti mwaka elfu mbili na kumi na saba kutoka naibu mwanasheria mkuu Rod Rosenstein inaonyesha kwamba Mola alipewa mamlaka kuchunguza uhalifu wa kifedha pamoja na kuhusika kwa Manafort katika masuala ya ndani ya Ukraine. Viongozi wa mataifa ya Afrika Mashariki pamoja na Sudan Kusini, yanayoshirikiana katika miradi muhimu ya miundombinu, hasa ujenzi wa barabara na reli kati ya nchi zao, inayofahamika kama Northern Corridors Integration Project, wanakutana Nairobi, huko Kenya, kutathmini mafanikio katika miradi hiyo. Wanaohudhuria mkutano huo ni Rais Yoweri Museveni wa Uganda, Paul Kagame wa Uganda, na Salva Kiir aliyealikwa kama mgeni pamoja na mwenyeji wao Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya. Nchi ya Ethiopia, Tanzania, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Burundi zimetuma wawakilishi wao. Mwenzetu Kennedy Wandera ana ripoti zaidi kutoka Nairobi miongoni mwa ajenda kuu zilizojadiliwa katika mkutano huu ni juhudi zilizopo katika mataifa wanachama kuanzisha na kukamilisha ujenzi wa mradi wa reli ya kisasa almaarufu Standard Gauge Railway ambayo yanatarajiwa kujengwa katika mataifa manne yaliyoweka makubaliano kama miradi ya Northern Corridors, kama vile Kenya, Uganda, Sudani Kusini na Rwanda. Hadi sasa inafahamika kuwa Kenya tayari imekamilisha awamu ya kwanza ya ujenzi wa reli ya kisasa kutoka Nairobi hadi Mombasa, na awamu ya pili kutoka Nairobi hadi Naivasha imefikia asilimia hamsini. Aidha, maafikiano ya ujenzi wa reli hiyo kutoka Naivasha hadi Kisumu na Malaba yapo huku bandari ya kisasa ikitarajiwa kujengwa Kisumu. Uganda nayo kwa upande wake iliingia makubaliano na kampuni ya ujenzi ya Uchina iitwayo China Haba Engineering Company mwaka 2015 na inatarajiwa Septemba mwaka huu kukamilisha maafikiano ya ufadhili wa mradi huo. Rwanda tayari Januari mwaka huu imekamilisha kuundwa kwa michoro ya reli ya kisasa inayoanzia Kigali hadi Kampala, huku Sudani Kusini ikiwa bado kwenye awamu ya kwanza mno kutambua itakapojengwa reli hiyo kutoka Nimule hadi Juba, mpango unaotarajiwa kukamilika Desemba mwaka huu. Rais Museveni wa Uganda amewapongeza marais kwa kujitolea kwa miradi hii, huku mwenyeji wao Rais Uhuru Kenyatta akikariri kuwa Kenya itaendelea kujitolea kufanikisha ndoto hii like nasisitiza kutangaza kujitolea kwangu nanyi kuhakikisha kuwa Jumuiya Afrika Mashariki inakuwa na ushindani mkubwa ulimwenguni, kuboresha maisha ya watu wetu. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mahakama Kuu ya Marekani jana Jumanne ilikubaliana na amri ya kiutendaji inayopinga marufuku safari zilizowekwa na utawala wa Trump kwa raia kutoka nchi tano za Kiislamu, na kumpatia rais Donald Trump ushindi katika kutekeleza moja ya sera zake kuu zenye utata. Katika uamuzi uliochukuliwa na majaji watano dhidi ya wanne, mahakama ya juu ilieleza kwamba rais ana mamlaka ya kikatiba kupitisha sheria za uhamiaji Marekani kudhibiti safari kutoka nchi za kigeni kutokana na wasiwasi wa usalama wa kitaifa kama ambavyo utawala unavyosema. Jaji Mkuu John Roberts alielezea mawazo ya wengi akiandika kwamba amri ya utendaji ya Septemba 17 ya Rais Trump akidhibiti safari ni mamlaka kamili yaliyonayo ndani ya katiba. Kesi hiyo ilifikishwa mahakamani na jimbo la Hawaii, muungano wa Waislamu wa Hawaii na wakazi watatu kwamba vidhibiti vya safari vilikiuka vipengele vya kanuni ya kwanza ya katiba ya Marekani ambayo inazuia kupendelea dini moja dhidi ya nyingine. Wairan wamekasirishwa na kuporomoka kwa uchumi wa nchi yao kulikopelekea maandamano ya siku ya pili mtaani hiyo jana Jumanne, japokuwa yalikuwa ya mkusanyiko mdogo kuliko mkusanyiko wa awali wa maandamano yanayoipinga serikali ya nchi hiyo picha zilizotumwa kwenye mitandao ya kijamii na kuthibitishwa na sauti amerika voa zilionyesha makopo ya uchafu yakiwaka moto katika mitaa midogo ya wilaya ya lela zar mjini teheran picha zinazojumuisha video fupi zilizotumwa kwenye youtube kutoka kwenye kundi linalounga vyama vya wafanyakazi iran lenye makao yake nje ya Iran la Iran Kargar. Katika video nyingine fupi iliyosambazwa na idhaa ya kiajemi ya BBC, wafanyakazi wa huduma za dharura walikwenda kwa wanaume wawili waliojeruhiwa ambao walipigwa na polisi katika eneo. Vyombo vya habari vya Iran pia vinaripoti kwamba kufungwa kwa kituo cha usafiri wa reli huko Teheran kilichokuwa karibu na eneo la tukio. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wapenda wasikilizaji, msikose kusikiliza matangazo yetu ya baadaye katika matangazo ya saa moja unusu, saa za Afrika Mashariki na saa kumi katika VOA Express na Duniani Leo katika televisheni. Lakini sasa kwanza, habari yenye uzito alfajiri ya hii leo. Mkamiti inatupeleka mpaka huko nchini Zimbabwe ambapo kama tunavyofahamu vyama vya kisiasa huko Zimbabwe vilitia saini hiyo jana ahadi ya kudumisha amani ili kuhakikisha kampeni za uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Julai 30 mwaka huu unafanyika kwa amani. Hii, Abdu Shakur, inaonekana ni juhudi muhimu haswa za kubadili hali ya kisiasa nchini humo, ambapo kama tunavyofahamu pia, wakati wa uchaguzi daima kuna kuwepo na ghasia chini ya utawala wa kiongozi wa muda mrefu, ambaye hivi sasa hayupo tena madarakani, Robert Mugabe. ripoti inasemaje? Nam, ni kweli kabisa mkamiti, mambo yamebadilika Zimbabwe. Chini ya mwaka mmoja, hali inabadilika kwa kasi kabisa, kwani vyama vya kisiasa vilikubaliana juu ya kutia saini ahadi ya amani kutokana na juhudi za Tume ya Kitaifa ya Amani na Maridhiano, ambayo ilieleza jana kwamba viongozi wa vyama vyote waliimba wimbo wa taifa kabla ya kutia saini ahadi hiyo, katika lengo la kukomesha ghasia kama ulivyosema, zilizokumba kampeni za miaka iliyopita, na mwandishi Sauti America Sebastian Mhofu anaripoti kwamba sherehe hizo za jana zimefanyika bila ya kuwepo kwa wagombea wawili wakuu wa, wa kiti cha rais rais Emerson Mnangagwa wa chama cha Zanu PF na Nelson Chamisa wa muungano wa vyama vya upinzani MDC Alliance. Katibu mkuu wa MDC Alliance Douglas Monzora anasema wagombea hao waliwakilishwa na viongozi wa vyama vao, so, Yaani, wenyekiti wa kitaifa wa vyama vya kisiasa ni watu muhimu katika kudumisha amani ndani ya vyama vya kisiasa, na pia ni watu muhimu katika mahusiano kati ya vyama na, tunatumaini hii itakuwa ni bora zaidi, tutajenga hali ya kuaminiana kitaifa ikiwa ni jambo muhimu. Kwa muda mrefu siasa zetu zimegubikwa na masuala ya chuki, vitisho, ghasia, urajirushwa na uharibifu. Tunatumaini sherehe hii ya kutia saini italeta enzi mpya na siasa mpya nchini mwetu. Waziri wa mambo ya ndani wa Zimbabwe, Obert Mpofu, aliyemwakilisha Mnangagwa, alitoa maoni yake pia juu ya ahadi ya amani. Is, uh, been, uh, kwetu sisi, kile ambacho tumekuwa tukisema na kile rais wetu amekuwa akisema kuhusu mwenendo wa uchaguzi na kuhamasisha wananchi kuelekea uchaguzi utakaosawi ni lazima uwe kwa amani, bila ya ghasia na kuaminika, bila ya kuzuia haki za watu wengine. Kwa hivyo tumefurahi kwamba ahadi hii imetiwa saini katika sherehe hizo. Hata hivyo, polisi walilazimika kumtoa nje kiongozi wa chama cha 1980 Freedom Movement, Francis Dunha kwa kupiga kelele, akilalamika kwamba uchaguzi wa Julai tatu utakuwa hauna maana hadi pale tume ya uchaguzi ya uchaguzi wa Zimbabwe imejiuzulu. Haijatubidi kushirikia katika uchaguzi ambao umepangwa na una kasoro. Haijatubidi kushirikia kwenye uchaguzi ambao tunajua kuna watu ndani ya mfumo waliotoboa siri na kuna upendeleo. Mimi sizungumzi kama mtu atakayepata ushindi katika uchaguzi bali nazungumza kama raia. Vyama vya upinzani kwa muda mrefu vimekituhumu chama tawala cha ZANU PF kwa kuwa na ushawishi katika tume ya uchaguzi na wamepanga wajumbe kuhakikisha wanapata ushindi siku ya uchaguzi. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mpendwa msikilizaji ukiwa na maoni maswali yoyote facebook ya voa swahili iko wazi kwako wewe kushiriki lakini sasa tuendelee na habari za dunia Maeneo yanayogombaniwa kati ya serikali kuu ya ya Iraq na jimbo lenye mamlaka ya ndani la Kikurdi huko kaskazini mashariki ya nchi yameshuhudia hivi karibuni ongezeko la mashambulizi kutoka kundi la Islamic State IS, na kupelekea kitisho kwa usalama uliokuwepo kwa muda mrefu pamoja na kuwalazimisha watu kutoka darzeni ya vijiji kukimbia nyumba zao. Mzozo mkubwa wa ardhi unaojumuisha Kirkuk na sehemu za majimbo ya Ninawa, Saladin na Diala umekuwa kiini cha mvutano mkubwa kati ya serikali kuu na serikali ya jimbo la Kikurd kwa miongo kadhaa. IS ilianza kujikusanya tena katika maeneo hayo baada ya kupoteza udhibiti kwenye miji mikubwa kama vile Mosul. Wakazi kwenye eneo waliiambia Sauti ya Amerika VOA kwamba vijiji kadhaa vimebaki vitupu katika wiki za karibuni kutokana na mashambulizi ya wanamgambo wa Islamic State IS, pamoja na utekaji nyara, hususan dhidi ya makundi ya kidini ya walio wachache yaliyopo karibu na mlima Hamrin na barabara kuu ya Kirkuk na Baghdad. na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, basi kama tulivyotaja hapo mwanzoni, viongozi wa Sudan Kusini, Salva Kiir, rais wa nchi hiyo, pamoja na mpinzani wake mkubwa Riek Machar, wamefikia makubaliano baada ya mazungumzo ya siku mbili huko Khartoum kuweka amani nchini mwao, wakiahidi kwamba watashirikiana katika serikali, jeshi na kadhalika. Lakini viongozi hawa wameweza kukubaliana katika, sirka, katika makubaliano yaliyopita na kushindwa kutekeleza. Je, safari hii itakuwaje? Sande Shomari amemuuliza mchambuzi wa masuala ya kisiasa Chacha Nyagoti Chacha huko Nairobi, naye anasema ni lazima safari hii eh, haya yaliyofikiwa yatekelezwe, kwa sababu nafikiri watu wamechoka, na kwa kweli nchi za Afrika zimekuwa zikikutana na kuzungumza juu ya matatizo ya nchi za uh, humu ndani katika bara letu, na kumekuwa na mazungumzo kwamba wakati mwingine ni lazima nchi za Afrika zenyewe ziweze kudhibiti matatizo ambayo zinakabiliana nayo, hasa matatizo haya ya kutoelewana kati ya kundi moja na kundi jingine, kati ya chama kimoja na chama kingine. Ni mojawapo ya mambo ambayo yamekumba bara hili, si Sudani ya kusini pekee, lakini nchi kadhaa, na tumeona kule West Africa wakati mmoja kule Gambia, kule kuna uwezekano kwamba nchi inaweza kusuluhishwa na pengine pia wamekubaliana katika moja ya mambo kwamba kuwe na hii miji mikuu ya muda mitatu Juba, wao Malakal. Itakuwa rahisi kutekeleza, nafikiri. Kutakuwa na tafishi, kutakuwa wakati mwingine na mivutano pamoja na mikinzano, lakini jambo la kwanza ni kwamba je, katika hatua ya kwanza tufanye nini? Tufanye nini ili kila kundi ambalo linavuta kwenda upande wake liweze kuanza kustahimili na kufikiria kwamba limejumuishwa katika utawala wa Sudani ya Kusini, na katika kuendeleza maisha ya watu wa Sudani Kusini, mojawapo ya malengo haya ambayo yamekuwa ya matatizo, ambayo yamekuwa yakilenga ki, ya Sudani ya kusini ni ukabila na, na, na katika majimbo yale ambayo kila jimbo lilikuwa linajihisi kwamba lina haki ya kushikilia hatamu za uongozi. Labda kwa namna moja tutaanza kuona kama Sudani ya Kusini inaanza nchi ambayo itakuwa ina vinchi ndani yake vinchi vidogo vidogo kama vile federal government zinavyoweza kufanyika tu... Labda itasaidia kwa mfano, Tanganyika na Zanzibar Unguja walipoungana, Zanzibar waliendelea kuwa mji mkuu wa, na walikuwa na wabunge wao na shughuli zao, na wakati wanataka kufanya mambo kama Watanzania wanafanya mambo kama Watanzania. Uh, kumekuwa of course na mawazo kwamba tuwe na serikali tatu kule Tanzania pia kusudi Tanganyika iliwepo, lakini haya yote ni matatizo ya kugombania rasilimali na ukwasi pamoja na nguvu. Viongozi wa Afrika wana uchoyo mwingi sana, na hili ni jambo ambalo linasikitisha kwamba watu wanaweza kupigana na maadui wa nje na maadui wale ambao walikuwa wana wanawanyanyasa, alafu baadaye wanapokuwa wametamausha vita, wanashindwa wenyewe kujiongoza. Huyo ni Chacha na Goti Chacha mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza kutoka Nairobi. Tuendelee mkamiti na ripoti za waandishi wetu, hasa ripoti ambayo inazungumzwa kwenye vyombo vyote vya habari hapa nchini Marekani, ni kuhusiana na hatua ya mahakama kuu ya Marekani ambayo imechukua uamuzi wa kuzingatia ile marufuku ya usafiri iliyotolewa na Rais Donald Trump mwaka uliopita kupitia amri ya utendaji dhidi ya yale mataifa matano yenye Waislamu wengi na hivyo leo hii hatimaye kumpatia kiongozi huyo ushindi mkubwa kwenye moja ya sera zake zilizokuwa na utata mkubwa. Sasa, Abdu Shakur, hebu tufahamishe uamuzi huu uliopitishwa kwa misingi ya itikadi kwenye mahakama hii ya juu hapa Marekani inamaanisha nini kwa hivi sasa? Kwa hakika Mkamiti, kimsingi uamuzi wa jana hauna maana muhimu katika utekelezaji, kwani mahakama hiyo tayari ilikuwa imeruhusu sera hiyo kutekelezwa, isipokuwa walikuwa wanatoa uamuzi wao wa mwisho ulioungwa mkono na majaji watano wa kihafidhina na kupingwa na wanne wa kiliberali, kama ulivyoeleza hapo mwanzoni. Na mwandishi wa Sauti ya Amerika Patsy Widakuswara, akiwa nje ya mahakama kuu hapa Washington, ametayarishia ripoti kwamba waandamanaji mara moja alianza malalamiko yao dhidi ya uamuzi huo wa kuzingatia sera ya utawala wa Trump kuwazuia raia wa Iran, Libya, Somalia na Yemen pamoja na Korea Kaskazini na Venezuela katika uamuzi wake wa mwisho kuingia hapa Marekani. Kwa uamuzi wa tano dhidi ya nne, Jaji mkuu John Roberts akiungana na wahafidhina wenzake waliamua kwamba rais ana mamlaka kamili ya kuweka kiwango cha wasafiri kutoka nchi za nje wanaoingia Marekani kutokana na wasiwasi wasi wa usalama wa kitaifa. Rais Trump alipongeza uamuzi huo alipokutana na wabunge ofisini mwake huko White House. Huu ni ushahidi kwa katiba ya Marekani, tunabidi tuwe na, lazima tuwe katika hali ya usalama kwa uchache inabidi kuhakikisha kwamba tunawakagua watu wanaoingia nchini mwetu. Mahakama ya serikali kuu ilikuwa imechukua uamuzi wa kuzuia au kupunguza utekelezaji wa marufuku ya usafiri iliyotolewa mwanzoni pale Trump alipochukua madaraka mnamo wiki yake ya kwanza. Hivyo basi, ushindi huu wa jana ni mkubwa kwa utawala wake na unamaliza miezi kumi na sita ya vita vya kisheria juu ya sehemu mojawapo muhimu ya sera ya uhamiaji ya Trump ambayo alipigania wakati wa kampeni yake. Donald J Trump is calling for a total and complete shutdown Of Donald Trump. Anatoa wito wa kuwapiga marufuku wa Islamu kuingia Marekani. Wapinzani wanasema huu ni ushindi wa Trump, lakini si wa katiba wala kwa nchi, kwani unawabagua Waislamu. Baraza la Ushirikiano wa Uislamu na Marekani, CARE, ni mojawapo ya waliofikisha mashtaka mahakamani, na mkurugenzi mtendaji wake ni Had Awad anasema wanaharibu kabisa historia yetu kama taifa, lakini sisi ndio wananchi na ni wananchi wenye sauti ya mwisho kupitia mwamko wa kisiasa kwa ujumla. Muda wa kutekeleza marufuku hiyo ya usafiri ulimalizika kitambo, na hivyo uamuzi, kama alivyosema mwanzoni, hauna maana tena kwa wakati huu. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa nikuletea tunaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika wapenda wasikilizaji na wakati umefika leo siku ya jumatano kukuleteni jukwaa la vijana ambako hii leo tunaangazia wasanii wanaofanya aina ya ushairi wa kughani au spoken word huko Mombasa, kenya sanaa hii ni aina ya ushairi yenye chimbuko lake nchini Marekani mnamo miaka sitini na sabini ikitumiwa na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu, lakini tangu iliposambaa na kuingia barani Afrika, vijana wameonekana kuichangamkia sana. Kundi mmoja la wasanii mjini Mombasa limekuwa maarufu kwa kuangazia maswala tofauti kupitia ushairi ikiwemo mapenzi, familia, siasa, teknolojia na kadhalika. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhammed, ametutayarishia ripoti kamili. Anataka nimpe mapenzi na mapendi, anataka nibembeleze venye Alejandro na bembeleza maria televisheni, ati nikivaa kaoti ile brown ndio atanipenda. Hana haja na vifungu vyangu vya Biblia. Spoken word, mtindo wa kisasa wa kuchanganya maneno na vina bila kuzingatia mizani wala mishororo, ili mradi tu ujumbe umemfikia muhusika. Wengi wameanza kuingilia mtindo huu wa usanii unaoshabikiwa sana na vijana, hasa hapa nchini Kenya. na ndoto zako zote zitatimia, kwani mimi kutimiza ndoto zako ndio itakuwa ndoto yangu, utapendeza. Nimehudhuria tabasamu... ni moja ya tamasha kubwa linalofanyika kila wiki hapo Mombasa, maarufu kama Talent Unplugged. Hawa ni baadhi ya vijana wasanii ambao hufika hapa kuwatumbuiza mashabiki. Mi nitwa Paita, P -A -I -T -A, the heavenly sent savior mimi mwanzo nilidefine spoken word kama shairi huru. Nilivyokuwa high school, ilikuwa nikifanya hizo mashairi huru, nikakuta shairi huru ni kitu, niko free, bora meseji yangu imekuwa ime delivered. Uh, jina langu alisi ni Beatrice Lena mm. stage name it's Lena the Poet. Ni kwa sababu most of the girls wananini huwa wana shy off hii kupanda tu stage hivi na kuface watu na kuongea, it really needs confidence. Mimi ni John Tumamumba but jina langu la stage naitwa Masufuria bin Mabakuli, mjukuu wa Simambichi the King of Maharagwe. Spoken word ilikuwa toka kitambo, ni venye tu ilikuwa mimi sijui ipo, but nikisema Kikenya, kuna jamaa anaitwa Dan Mwangi akinatia drop, Mufasa au ndo mababa wa poet tunaowajua hapa Kenya. My full names naitangwa Sinia Muli Mtua, lakini jina langu la usanii inajulikana kama Sinia the Poet. Mnamo miaka sitini na sabini mashairi ya spoken word yaliwahi kutumika sana na wasanii wenye asili ya Wamarekani weusi kupitisha jumbe mbalimbali mbali nchini Marekani. Kutoka wakati huo mtindo huu ulianza kupata umaarufu kwa utetezi wa haki za kibinadamu na kuanza kusambaa hadi mataifa mengine kama Ufaransa na kisha barani Afrika. Kwa vijana hao wa Mombasa vilevile vile, nilitaka kujua ni hoja gani wanazozungumzia katika mashairi yao. Naweza ndikata kuhusu miti, bahari, kuhusu global warming. Bora nimepata hiyo chance niandike piece of late. Nimekuwa nikifanyia pieces watu ambao hata hawajui spoken word ni nini. Nimefanya mpaka spoken word watoto, nimefanyia watu wa mtaani, crowd tu za kawaida. Kitu cha kwanza, spoken word iko very powerful maanake wakuta mwimbaji ya anaimba, hiyo ni special talent ambayo si kila mtu ako nayo but kuzungumza kila mtu anazungumza, so ni rahisi kurelate na mtu yoyote. Inameza zile arti zingine zote, inaweza zichukua uweza ukakuta spoken word artist akona comedy ndani yake, ukapata spoken word artist akona gospel ndani yake. Well, ntakuwa nimeona kitu sometimes, naona kitu sometimes, must nyone. Sometimes ni experience, mtu anakuja na open up, anakuambia this is it, then unajaribu kuangalia the the positive angle to it, if the positive angle angle to aya, if on it can somehow bring some change then zangu zinakwanga za watu watuatugezaona mwanga tuliko salvation. Kwa upande wa the poet, yeye anatumia ushairi huu wa spoken word kama chombo cha kueneza Injili, japo yeye si mhubiri, anaamini mtindo huu unaweza hata kutumika makanisani na wachungaji katika kuhubiri. Mimi si pasta because hata pia wasanii wale ambao wanaimbanga pia nyimbo za gospel aukuagi pasta, but they pass the message to the world, so nikaona pia with the spoken word nitumie. Ni kama chombo cha kueneza injili ya Baba. Uh, nikiona vile watu pia wanaishi I refer from the bibles in the some, some of the chapters, so alafu nazirelate pamoja and then I use the bible now as a motivator, yeah, so naona itafika mahali utapata wachungaji mm -hmm, itabidi waeke something maybe like a yuma init, ndio uweze ku capture attention. Ni mtindo wa kisasa unaoendelea kupenya miongoni mwa vijana, na kama wanavyosema wenyewe, sanaa sio sanaa kama hailipi. Masufuria bin Mabakuli, kama anavyojiita, ameeleza jinsi wao kama wasanii wa spoken word wanavyotengeza hela kupitia matamasha mbalimbali mbali. okay. sisi tunalipwa vipi kuna events zikifanyika mimi kama spoken word artist unanipa topic yako kama ni World AIDS Day, ni HIV, ni company meeting, anything that you want ukitaka kuhusu choo mi nitakuandikia kuhusu choo lakini unanilipa according to hiyo topic mimi ni salma mohamed Jukwaa la vijana kutoka Mombasa. Naam, wapenda wasikilizaji, ni hayo tu tuliokuwa nayo kwa hii leo, siku ya Jumatano. Asanteni kuungana nasi hapa studio. Nilikuwa pamoja na Mkamiti Kibayasi. Uh, tukisema asanteni, msikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni. Mimi ni Abdu Shakur Abudu nikisema mchana mwema, kwa herini.