Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza e, kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum, mpendo msikilizaji popote pale ulipo, kwani hivi sasa ni saa 11 saa za Afrika ya Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Tunakukaribisha hapa. Mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kwa leo Alhamis, tarehe 28 Juni, mwaka ni wa 2018. Karibuni. Katika kuumekuu cha Afrika hivi sasa, tuna ripoti juu ya kujiuzulu kwa Jaji Anthony Kennedy kutoka mahakama kuu ya Marekani. Je, atakumbukwa vipi? Ni mtu ambaye aliweza kubadilika na wakati, kwa sababu alivyoanza kuja hapo awali alikuwa anaelekea kwamba alikuwa na itikadi kali ya upande wa kulia, lakini baada ya muda uh, jinsi ambavyo nchi na utamaduni wa Marekani ulivyokuwa ukibadilika, na vile vilevile alikuwa anabadilika. Ikulu ya White House na Kremlin zitatangaza rasmi hii leo kwamba Rais Trump na Rais Putin wamekubaliana kukutana kwa mkutano wa kwanza rasmi wa kilele. Na huko Tanzania, kikao cha kupitisha bajeti ya nchi kilitangazwa moja kwa moja na vyombo vya habari. Je, kuna mabadiliko katika kutangaza vikao vya bunge? Kutokana na, na unyeti wa jambo, vituo vya televisheni ambavyo ni vya binafsi pamoja na redio, na sisi huwa tunajiunga nao kwa ajili ya kuweza kupeleka hiyo taarifa kwa wananchi. Hizo ni baadhi ya ripoti kwamba tutakuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Matangazo yetu vilevile unaweza kuyasikia kwenye mtandao wa tovuti anwani www.voaswahili.com, lakini kwanza, Mkamita anatusomea taarifa ya habari. Jaji Anthony Kennedy mwenye msimamo wa wastani katika mahakama kuu Marekani alitangaza jana Jumatano kwamba anastaafu na hivyo kumpa rais Donald Trump fursa ya pili katika kipindi chake cha urais kumteua jaji atakayekuwa na mtazamo wa kihafidhina na kubadili umbo la mahakama kuu yenye uamuzi wa mwisho juu ya masuala ya sheria. Kennedy mwenye umri wa miaka 81 mara kwa mara amekuwa akipiga kura nyeti katika kesi za kihistoria kwenye mahakama hiyo ya juu katika kipindi cha miaka thelathini ya kuhudumu kwake, ikiwemo kesi zinazohusu utoaji mimba, haki za mashoga na haki ya kupiga kura. Kustaafu kwake kutaanza rasmi mwishoni mwa mwezi Julai. Katika taarifa yake, Kennedy alisema ni kimnukuu, ilikuwa ni heshima kubwa kwake kulihudumia taifa letu katika mahakama ya serikali kuu. Kwa miaka arobaini na tatu ambapo miaka thelathini kati ya muda huo alikuwa akihudumu katika mahakama ya juu Marekani. Mrithi wa kiti hicho atakayechaguliwa na rais Trump huenda atakuwa jaji watano kuhakikishia wahafidhina wengi katika mahakama hiyo. Bila ya Kennedy, mahakama itakuwa imegawanyika kati ya majaji wanne wa kilibelari ambao waliteuliwa na marais wa chama cha Democrat na wahafidhina wanne ambao waliteuliwa na marais wa Republican. Wabunge wa baraza la wawakilishi la bunge la Marekani jana, kwa wingi mkubwa walipinga marekebisho ya sera za uhamiaji hapa nchini, wakipuuzia wito wa dakika ya mwisho kutoka kwa rais Donald Trump wa kuidhinisha mswada huo. Kura zilikuwa 301 dhidi ya 121 huku Wademokrati wengi wakipinga pamoja na Warepablikan wachache waliojitenga. Viongozi wa Repablikan waliunga mkono mswada huo, lakini wengi wao wabunge wa hafidhina walipinga mswada kwa sababu walisema utabuni njia ya kupata uraia kwa maelfu ya wahamiaji vijana ambao tayari wanaishi hapa nchini, ambao miaka mingi iliyopita waliletwa kinyume cha sheria na wazazi wao hatua ambayo upinzani ulisema inapelekea uvunjaji sheria kwa waombaji hifadhi kushindwa kwa msaada. Kwa mswada huo unatoa nafasi sasa, katika siku chache zijazo, kutafakari juu ya mpango mdogo zaidi wa uhamiaji wa kugeuza uamuzi wa wiki iliyopita wa rais Trump kuwa sheria wa kutowatenganisha watoto na familia zao wakati wanapokamatwa na maafisa wa uhamiaji wakiwa wanakatisha mpaka kinyume cha sheria kutoka Mexico kuingia Marekani. Rais Donald Trump wa Marekani na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin wamekubaliana kukutana kwa mkutano wao wa kwanza rasmi katika wiki chache zijazo, ambapo ratiba na wakati rasmi na mahala mkutano huo utakapofanyika utatangazwa sambamba na White House na Kremlin baadaye hii leo. Uthibitisho kwa mkutano huo wa kilele umetolewa wakati wa ziara muhimu inayofanywa na John Bolton, mshauri wa usalama wa kitaifa wa Rais Donald Trump mjini Moscow. Abdushakur Abdo na maelezo zaidi. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Bolton alitangaza mjini Moscow jana kwamba alikutana na rais Vladimir Putin na maafisa wengine wa juu wa Russia wakati wa ziara yake na kuweza kukubaliana juu ya mkutano huo wa kilele kutokana na ombi la rais wa Marekani. Bolton alisema alitumwa na rais Trump kuzungumza na wakuu wa Rusia juu ya uwezekano wa kufanyika mkutano, na kwamba kuna masuala mengi ya kujadiliwa, ingawa kuna tofauti kati ya nchi zetu mbili ambapo rais Trump na rais Putin wanadhani wanaweza kupata suluhisho muhimu. Akizungumza na waandishi wa habari, Bolton aliyekuwa wakati mmoja afisa wa cheo cha juu katika serikali ya Bush na mpinzani mkuu wa Kremlin na hata kumtaja Putin kuwa ni mwongo, alijitetea na kusema taarifa za zamani hazina nafasi katika jukumu lake la sasa la mshauri wa usalama wa taifa. Mkutano wa kilele ukifanyika utasababisha uchunguzi kuongezeka kuhusu uhusiano kati ya White House na Russia wakati uchunguzi wa serikali kuu unaendelea kuhusu uhusiano kati ya kampeni ya Trump na Kremlin katika kumsaidia kupata ushindi wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Maafisa wa White House na Kremlin wameshakanusha mara kwa mara kwamba hapakuwepo na ushirikiano huo, lakini pia wanatambua uchunguzi huo unagubika juhudi za kupatikana mwelewano kati ya nchi zimbili. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika Kumekucha Afrika, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, mjini Washington DC. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir na kiongozi wa waasi Riek Machar walitia saini mkataba wa amani katika mji mkuu wa Sudan Khartum, wakitangaza usitishaji wa kudumu wa mapigano kote Sudani Kusini, ambao utaanza rasmi ndani ya saa sabini na mbili tangu utiaji saini huo kufanyika. Mkataba huo pia unatoa mipangilio ya usalama ambayo inajumuisha kulinda viwanja vya kuchimbia mafuta huko Sudani Kusini na maendeleo ya miundombinu nchini humo, lakini haihusishi masuala mengi yanayosababisha utata kama vile ushirikiano wa madaraka na serikali ya umoja pamoja na vikosi vya upinzani. Mkataba wa jana Jumatano unatangaza kuwa usitishaji mapigano ya kudumu Sudani Kusini unatokana na mkataba wa kusitisha uhasama ambao ulitiwa saini Disemba mwaka jana na Kir Machar, wawakilishi wa wa wafungwa wa zamani na vyama vya kisiasa huko Sudan Kusini. Zaidi ya watu mia mbili waliuawa mwishoni mwa wiki katika ghasia huko katikati ya jimbo la Plateau nchini Nigeria, gavana wa jimbo hilo alisema, na kufanya kuwa moja ya mapambano mabaya ya umwagaji damu kutokea katika miezi kadhaa kuelekea uchaguzi mkuu awali polisi walisema watu 85 waliuawa. Kumekuwepo na ghasia za kikabila tangu mwanzoni mwa mwaka huu ambazo zimepelekea mamia ya watu kuuawa. Wasiwasi wa usalama imekuwa suala kuu la kisiasa kwa rais Muhammadu Buhari ambaye anasema anapanga kuwania muhula wa pili madarakani katika uchaguzi uliopangwa kufanyika Februari mwakani. Jana jioni, jeshi la polisi Nigeria lilisema katika taarifa yake kwa njia ya barua pepe kwamba lilipeleka kikosi maalum kwenye jimbo la Plateau kuongeza udhibiti wa usalama ambao unajumuisha ndege mbili maalum zenye kamera za kuchunguza matukio, vifaru vitano na maafisa wa ziada kutoka majimbo mengine. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika baada ya taarifa hiyo ya habari kutoka hapa studio zetu za Washington. Hivi sasa tunaangalia habari yenye uzito mkubwa hapa Marekani, maanake kumetokea habari kubwa kabisa katika sheria za nchi hii. Kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, jaji Anthony Kennedy, mhafidhina mwenye msimamo wastani katika mahakama kuu, alitangaza jana Jumatano kwamba anastahafu na hivyo kumpa rais Donald Trump fursa yake ya pili katika kipindi cha utawala wake kumteua wa jaji atakayekuwa na mtizamo wa kihafidhina na kubadili umbo la mahakama hiyo yenye uamuzi wa mwisho juu ya maswala ya sheria. Nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa Julius Nyang'oro akiwa huko North Carolina na kumuuliza kwanza, hii ina maana gani katika umbo la mahakama hiyo ya hivi sasa? Tukumbuke kwamba Justice Kennedy alivyoingia mahakamani katika miaka ya themanini mwanzoni alikuwa na -anaelekea kuwa upande wa, wa kulia sana ambao hapa Marekani wanaita conservative, lakini baada ya muda uh, maamuzi yake yalikuwa ni maamuzi ya katikati ambayo yalikuwa na balance upande wa kulia na upande wa kushoto na, na kwa hiyo, kesi nyingi sana zilivyokuwa zikisikilizwa mahakamani, watu wengi sana walikuwa wakimtizama, kwa sababu majaji walioko upande wa kulia walikuwa ni wanne na majaji walioko upande wa kushoto walikuwa ni wanne. Kwa hiyo yeye ndiye alikuwa anafanya uamuzi ambao unaupa una, una uwezo Supreme Court kuamua vitu vya maana katika serikali ya Marekani na na, kwa hiyo sasa hivi kujiuzulu kwake na kumpa fursa Rais Trump kumchagua jaji ambaye tunajua kwa kabisa kwamba atakuwa ni jaji wa upande wa kulia, mahakama itaelekea sana upande wa conservative, na ndio maana watu wengi sana wanafikiria kwamba watu ambao wana mwelekeo wa kushoto wat, wat, watakuwa na wasiwasi sana kwamba serikali ya Marekani sasa inaanza kuwa ni serikali ambayo ina itikadi kali ya kuelekea upande wa, wa kulia. Na Kennedy atakumbukwa namna gani? Maanake amepitisha maamuzi muhimu, tukikumbuka watu wa jinsia moja kwa wana ndoa, ile ilikuwa maamuzi muhimu sana. Kwa hivyo alitakumbukwa vipi huyu? Mi nadhani uh, Justice Kennedy atakumbukwa kwamba ni mtu ambaye aliweza kubadilika na wakati, kwa sababu alivyoanza kuja hapo awali alikuwa anaelekea kwamba alikuwa na itikadi kali ya upande wa kulia, lakini baada ya muda Uh, jinsi ambavyo nchi na utamaduni wa Marekani ulivyokuwa ukibadilika na yeye vilevile alikuwa anabadilika. Kwa hiyo nadhani kukumbukwa umu, kwake kutakuwa ni kwamba huyu ni mtu ambaye ambaye ali, aliweza kubadilika na wakati, na kwa sababu hiyo ndio maana uh, alikuwa ni, ni justice ambaye alikuwa ni wamuhimu sana ambaye alikuwa kwa, kwa, kwa kesi aina uh, fulani alikuwa anategemewa na watu kulia na kesi za aina fulani alikuwa anategemewa na na watu wa siasa za upande wa kushoto. Kwa hiyo nadhani nadhani uh, atakumbukwa sana kama mtu ambaye alibadilika na wakati na hivi sasa watu wanajiuliza kwa nini ametangaza hivi sasa, kumpa Trump nafasi hii. Yeye mtu wa wastani, anajua Trump upande wa kulia kabisa, na hivi itatoa nafasi mconservative wa kamili kuingia bungeni. Kwa nini unafikiri ni wakati huu? Ni je, sababu ya uchaguzi wa katikati wa mhula au kuna maana nyingine yoyote? Nadhani ni ni mkusanyiko wa sababu ya kwanza na ya kwanza ni kwamba ingawaje ndiye alikuwa anabadilika na wakati, lakini kwa kimsingi yeye siasa zake ni siasa za upande wa kulia, siasa za Trump. Kwa hiyo kama angechelewa sana, ingekuwa ni vigumu uh, kwa Rais Trump kuweza kumchagua mtu ambaye angekuwa na itikadi ambayo itakuwa sawa, sawasawa na yeye. Kwa hiyo nadhani, nadhani tukumbuke kwamba kisiasa, uh, Justice Kennedy bado alikuwa ni mtu wa upande wa kulia. Huyo ni Julius Nyangoro, mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka North Carolina, akizungumza nasi. Na tunaendelea na matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. na namnampendwa msikilizaji, msikose ya kusikiliza matangazo yetu ya baadaye tukiwa na Vio Express na matangazo mengine. Lakini sasa hebu tuendelee kidogo na habari za dunia. Mkuu wa masuala ya kisiasa wa Umoja wa Mataifa alisema jana kwamba mkataba wa nyuklia wa Iran upo katika njia panda, baada ya Marekani kujitoa mwezi uliopita kutoka mkataba wa kimataifa. Naibu katibu mkuu wa masuala ya kisiasa Rosemary Dicarlo amesema katibu mkuu anasikitishwa sana na pigo hilo kwa JCPOA na anaamini kwamba masuala yasiyohusiana moja kwa moja na mpango huo yanatakiwa kuelezewa bila ya maoni ya awali ili kuulinda mkataba na utekelezaji wake, aliliambia baraza la usalama wakati wa kikao cha kwanza kuhusu utekelezaji wa mkataba tangu Marekani ilipotangaza kujitoa kwake hapo Mei nane . Dikalo alisisitiza kwamba idara ya kimataifa ya nishati ya atomic, IAEA, imekagua na kuhakikisha mara kumi na mmoja kwamba Iran inatekeleza mkataba huo. Makundi ya haki za binadamu yalisema jana Jumatano kwamba Malawi lazima kwa haraka ifanye mageuzi makubwa katika mfumo wake wa sheria za uhalifu ili kuwalinda watu wenye ulemavu wa ngozi ambao wapo hatarini kukatwa sehemu zao za viungo vya mwili na kuuawa kutokana na imani za kishirikina, kulingana na Amnesty International. Japokuwa mashambulizi 148 yameripotiwa polisi tangu Novemba mwaka 2014, lakini ni kesi mbili pekee zilizohukumiwa kwa mafanikio na kesi nyingi bado hazijapatiwa ufumbuzi. Mtaalamu wa cheo cha juu wa masuala ya watu wenye ulemavu wa ngozi albino katika Umoja wa Mataifa Ipo Wonso Ero aliambia shirika la habari la Reuters kwamba sehemu za viungo vya mwili wa albino ni biashara haramu ya magendo inayouzwa kwa maelfu ya dola ambayo inapanuka kuingia nchi jirani ya Tanzania na Msumbiji. Awali Ero alisema watu wenye ulemavu wa ngozi wapo hatarini huko Malawi kutokana na ghasia nam kamiti kwa taarifa hiyo ya habari na hivi sasa turudi katika waandishi wetu, ambapo tunaelekea huko Burundi ambako mpango wa serikali ya nchi hiyo kupitia taasisi yake ya kuchunguza uandishi wa, wa habari ya kutoa imeamua kutoa kadi kwa waandishi wa habari zinazotambuliwa rasmi na serikali inakaribishwa na wadau wa taaluma hiyo nchini humo. Hata hivyo mpango huo umekuwa ukikosolewa na baadhi kama njia ya kubana uhuru, hasa kutokana na kuwa umekamilika wakati huu ambapo kuna idadi isiyo ndogo ya waandishi wa habari waliotoroka nchini humo baada ya vyombo vyao kushambuliwa. Mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Hakizimana anatuarifu zaidi kwa mjibu wa Mukunzi, mwenyekiti wa Nestori Bangu Mkunzi, mwenyekiti wa baraza la kitaifa la kufuatilia waandishi wa habari sense kwa kifupi, kadi hiyo imo mbioni kutengenezwa na kwa ufundi zaidi, ili pasiwe watu watakaoweza kutengeneza kadi hizo bandia. Kila mwandishi wa habari anayejishughulisha hapa nchini na waliowahi kufanya kazi hiyo na ambao bado wanajihusisha na taaluma hiyo, wana haki ya kupewa kadi hiyo ambayo anasema itanunuliwa kati ya franka za Burundi elfu tano na elfu kumi sawa na chini ya dola tano za Kimarekani. Hii ni mara ya kwanza tangu Burundi ilipokubali mfumo wa vyombo vya habari vingi miaka ya tisini na mbili kadi hiyo kutolewa. Kila mwandishi wa habari alikuwa akipewa kitambulisho na mmiliki wa chombo chake, na hii imekuwa ikitatiza kazi hiyo, baadhi wakipokelewa na wengine wakizuiliwa kufuatilia shughuli za kiserikali. Waandishi wa habari waliozungumza wa na Sauti ya Amerika, pamoja na kukaribisha mpango huo, wanaomba pia askari polisi na wadau wengine ambao wanasema walikuwa wakiwanyanyasa kwenye uwanja waelimishwe kuhusu umuhimu wa kitambulisho hicho. Sawasawa, kama mwandishi wa habari nimelipokea kwa uzuri. Kama kadi hizo tutapata e, maanake ni kitambulisho na e, tupate kitambulisho hicho, lakini pia iwe ishara tena nzuri ya kuweza kurahisishiwa e, kikazi yetu. Unajua mwenyewe wakati mwingine tunafanya kazi yetu ni kwa ugumu. Kuna wakati unafanya kazi e, polisi wanakuondoa E, mana yake hawajui, wakati mwingine lakini. Manake, wawafunze na wale ambao wangeweza kuchunguza kadi zi. Kama kumekuja mpango huyu wa kuleta kadi za waandishi wa habari, pengine hata au askari polisi, ama watu wengine, watawafahamisha nini mwandishi wa habari, kumpa hii kadi ina maana gani? Kwa sababu kuna wengine unakuta mwandishi wa habari unakamatwa kama mtu wa barabarani, ili hali weni kio cha jamii. Kwa hivyo basi, inabidi mtu atambulike rasmi kwa hapa nchini, ajulikane kama yeye ni mwandishi wa habari mpango huu umekamilika huku kukiwa idadi isiyokuwa ndogo ya waandishi wa habari hasa wa redio za kibinafsi waliotoroka nchi tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano kufuatia mzozo wa kisiasa unaoikabiri nchi. Mhariri wa gazeti la Iwachu Leandre siku ya Vuga anasema ni budi waongee na taasisi hiyo ili ijulikane iwapo watapewa kadi hiyo inayotambuliwa na serikali ama la CNC. E, ingeongea nao waone wenyewe wanawezapewa hizo kadi kwa sababu zena, e, zitasaidia sana shida tulikuwa nazo mbele. Ni vile kila mtu alikuwa na, na, anajiita mtangazaji, kutoka wakati watapeana hizo kadi Watangazaji watakuwa au au mkuu wa Baraza la Kitaifa la Uandishi wa Habari Sence anahakikisha kuwa katika kipindi kisichozidi miezi miwili kuanzia sasa, kadi hizo zitakuwa zimepatikana na kuanza kutolewa. Aidal Hakizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura nam. Na tukitoka huko, tunaelekea Tanzania ambako wabunge walipitisha bajeti ya mwaka 2018-19 ya thamani ya trilioni 32.4 kwa kura asilimia 76. Tukio hilo lilionyeshwa moja kwa moja na televisheni nchini humo. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Orest Kawau, msimamizi wa vipindi vya Magic FM iliyo pamoja na Channel 10 TV nchini Tanzania, na kwanza kutaka kujua kama utaratibu wa kurusha matangazo moja kwa moja kutokana na vikao vya bunge imebadilishwa kutokana na hali ilitokea hiyo jana kutokana na, na unyeti wa jambo, vituo vya televisheni ambavyo ni vya binafsi pamoja na radio, na sisi huwa tunajiunga nao kwa ajili ya kuweza kupeleka hiyo taarifa kwa wananchi. Kwa hiyo kunapokuwa na jambo zito, na wao wakiiweka iko live, of course, midia zingine na zenye pia zinajiunga na hizi televisheni nyingine ambazo zinakuwa zinarusha kwa ajili ya kuweza kurusha pia sasa haya mambo ya muhimu na nyeti yanaamuliwa na nani, kwamba hili ni la msingi la nyeti kwao tulishushe moja kwa moja? Na inakuwaje kwamba sasa, hii si kulikuwa kuna mpango kwamba amwezi kurusha moja kwa moja? Wao hawakufuta vipindi vyote walifuta yani, kama ilivyokuwa zamani, kwamba bunge linapokuwa linaendelea linakuwa lina- linaonekana, lakini taingia kipindi kile pia, wakati wa maswali na majibu ya, ma, ma, bunge linakuwa liko live lakini sasa kwenye michango mingine ndio hiyo inakuwa inakuwa inakuwa sio live. Kwa hiyo tangia kipindi kile, utaratibu wa maswali na majibu na hususan vipindi vile vya asubuhi, mara nyingi bunge linakuwa liko linaonekana kupitia televisheni ya taifa, na mingine yote ya muhimu ya bunge, sasa yatakuwa yanaweza kuonekana moja kwa moja bila kujali utaratibu huu mwingine halijatangazwa hilo, lakini kwa ufuatiliaji wetu ni kwamba tumeona hivi vitu vingine ikiwemo labda usomaji wa bajeti, vipindi vya maswali na majibu umekuwa na utaratibu tangia kipindi kile ilivyobadilishwa sheria ya kwamba uh, bunge halitakuwa live moja kwa moja tena, kama labda ni asubuhi mpaka jioni. Lakini tangia kipindi kile kumekuwa na utaratibu wa kwamba wakati wa maswali na majibu kunapokuwa na uwasilishaji wa, wa bajeti, kama ilivyokuwa pia wakati wa uwasilishaji wa bajeti kabla ya kuhitimishwa na Bunge pia lilikuwa live. Kwa hiyo sio kwamba huu ni utaratibu mpya, au kama kuna mabadiliko yoyote yale, kutokana na jinsi eh, mnavyofahamu nyinyi kwenye vyombo vya habari, hapana. Nadhani Bunge wanaweza kawa na jibu zuri sana kuhusiana na hilo, kwamba labda kama kuna utaratibu mbadala, lakini kwa sababu ya, yale hayakuamuliwa tu na Bunge, lilikuwa ni suala la kisheria na naamini kwamba bado iko pale pale, sehemu zile ambazo kiutaratibu ilikubaliwa kwamba vitakuwa vita, vita live. Nadhani ndio maana tunaendelea kuona kwamba wakati wa bajeti, na jambo ni nyeti, jambo ambalo linafungua mwaka mpya wa fedha wa nchi, ni vizuri Watanzania wakajua yale ambayo, uh, serikali imepanga kwa ajili ya kusukuma gudumu la maendeleo. Huyo ni Orest Kawao akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam, na hivi sasa tunakusomea mukhtasari wa habari. Mwakilishi maalum wa Marekani kwa ajili ya Siria alionya jana kwamba ongezeko la mapigano huko sehemu za kusini magharibi ya nchi kuna hatarisha kurudi tena hali ilivyokuwa huko Alepo au Gota ya Mashariki, miji miwili iliyoharibiwa kabisa na mashambulizi ya mabomu ya serikali pamoja na kuzingirwa. Jaji Anthony Kennedy mwenye msimamo wa wastani katika mahakama ya kuu mahakama kuu hapa Marekani alitangaza jana kwamba anastaafu na hivyo kumpa rais Donald Trump fursa ya pili katika kipindi chake cha urais kumteua jaji atakayekuwa na mtazamo wa kihafidhina na kubadili umbo la mahakama kuu yenye uamuzi wa mwisho juu ya masuala ya sheria. Wabunge wa baraza la wawakilishi la bunge la Marekani jana kwa wingi mkubwa walipinga marekebisho ya sera za uhamiaji hapa nchini wakipuuzia wito wa dakika ya mwisho kutoka kwa rais Donald Trump wa kuidhinisha mswada huo. Kura zilikuwa mia tatu na moja dhidi ya mia moja ishirini na moja huku wademokrati wengi wakipinga pamoja na warepublikani wachache waliojitenga. Rais wa Sudani Kusini Salvakir na kiongozi wa waasi Riek Machar walitia saini mkataba wa amani katika mji mkuu wa Sudan, Khartum, wakitangaza usitishaji wa kudumu wa mapigano kote Sudani Kusini, ambao utaanza rasmi ndani ya saa sabini na mbili tangu utiaji saini huo kufanyika. Zaidi ya watu mia mbili waliuawa wa wa mwishoni mwa wiki katika ghasia huko katikati ya jimbo la Plateau nchini Nigeria, gavana wa jimbo hilo alisema, na kufanya kuwa moja ya mapambano mabaya ya umwagaji damu kutokea katika miezi kadhaa kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo. Asante sana Mkamiti Kibayasi kwa muktasari wa habari. Ndio nakamilisha Kumekucha Afrika kwa hii leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki na kufanikisha matangazo, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwa herini, mchana mwema. Ifuatayo ni taarifa ya Sauti Amerika na ya Amerika inayoelezea maoni ya serikali ya Amerika. Kwa muda wa miaka mitano iliyopita, mradi wa Feed the Future Nigeria umesaidia kuziondoa familia zilizo katika umaskini na katika mazingira hatari nchini humo. Programu ya msaada wa kigeni ya serikali ya Marekani imewasaidia Wanaijeria kuboresha uzalishaji kilimo, kipato, lishe bora na usafi wa vyoo Programu hiyo iliyogharimu takriban dola milioni 22.6 ilianza nchini Nigeria mwaka 2013 na kukamilika rasmi mwezi uliopita ikisimamiwa na USAID na kutekelezwa na Catholic Relief Services. Programu hiyo awali ilitoa misaada kwa nyumba za watu maskini takriban elfu 42 katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja, majimbo ya Kebi na Sokoto, kuongeza uzalishaji kilimo kufanya mageuzi katika upatikanaji wa mapato na kuboresha huduma za lishe. Pia imetoa msaada kwa mipango ya kupata ujuzi kimaisha, elimu ya watu wazima na maelekezo kuhusu hesabu na uhamisho wa fedha kwa jamii ambazo ziko katika mazingira hatari. Mwaka 2017 programu ilipanuliwa hadi majimbo ya Adamawa, Borno na Yobe na kuwafikia katika nyumba zaidi ya elfu kumi. Mradi huu umechukua mwelekeo wa jumla katika kilimo, maisha na maendeleo ya kijamii, amesema mkurugenzi wa USAID Stephen Haykin. Programu imeshughulikia mahitaji kwa watu wenye umaskini uliokithiri kwa kuboresha kipato chao na kupunguza mazingira hatari, na kwa njia hii tunakuwa ni mfano katika juhudi za kujenga ustahmilivu katika maeneo ya vijijini nchini Nigeria. Programu ya USAID ilizindua teknolojia mpya kuboresha uzalishaji kilimo na kufungua fursa kwa masoko kama vile upatikanaji wa mbegu bora kwa wakulima wadogo wadogo. Matokeo yake mavuno ya mazao yaliongezeka mara mbili kwa zaidi ya wakulima 33. Programu pia imewasaidia wakulima kupunguza hasara baada ya mavuno. Harakati zilihusisha nyumba za watu maskini katika uchumi wa vijijini kwa kuwapatia mbinu za biashara na ufahamu katika masuala ya kifedha mafunzo ya ufundi na miradi ya ukopeshaji na sehemu salama kwa wasichana wadogo. Kwa kuongezea zaidi ya wafanyakazi elfu mbili wa jumuiya walipatiwa mafunzo ya kutoa ushauri na mafunzo kuhusu lishe bora zaidi ya milioni moja na nusu ambayo yalipelekea kushuka kwa asilimia ishirini na mbili katika kudumaa kwa ukuaji wa watoto. Uchafu ulipungua kwa asilimia kumi na kulikuwa na ongezeko la asilimia hamsini na tatu mahususi katika viwango vya kunyonyesha watoto katika maeneo maalum. Utumaji wa fedha ilikuwa ni kigezo pekee ambacho kilisaidia kuinua nyumba 2740 ziondoke katika umaskini. Serikali kuu na serikali za mitaa zimeonyesha majibu mazuri kutokana na mafanikio endelevu yaliyotokana na programu hiyo. Marekani inajivuna kufanya kazi na mshirika wake Nigeria katika kuboresha maisha ya watu wa Nigeria. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika.