Sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Serikali ya Marekani imeahidi kuipa msaada serikali ya Kenya katika mapambano yake dhidi ya ufisadi nchini humo. Balozi wa Marekani nchini Kenya Robert Godec alimweleza Rais Uhuru Kenyatta mjini Nairobi wakati wa mkutano wa uwekezaji ambao ulihudhuriwa na ujumbe wa takriban wafanyabiashara 60 kutoka Marekani ambao uliongozwa na naibu waziri wa masuala ya biashara za kimataifa Gilbert Kaplan. Naye Rais Kenyatta aliwaambia wawekezaji kutoka Marekani kwamba utawala wake utawahakikishia mazingira mazuri ya kufanya biashara na kwamba hatalegeza kamba katika vita dhidi ya ulaji rushwa kwenye serikali yake. Kwa mara ya kwanza, Kenyatta amezungumzia shutuma kwamba kaka yake huenda anahusika katika sakata uingizaji wa sukari nchini humo ambayo inashukiwa kuwa na viwango vya juu vya kemikali na hatari kwa afya ya binadamu, na kusema kwamba ana imani na vyombo vya dola vinavyofanya uchunguzi. Amesema iwapo ndugu yake anashukiwa kuhusika, basi afungulie mashtaka kama Wakenya wengine. Shirika la kimataifa la kazi duniani, ILO, linasema hatua za haraka zinahitajika zinahitaji, ili kuepusha mzozo wa ulimwengu kuhusu ongezeko la idadi kubwa ya watu wakiwemo watoto na wazee ambao wanahitaji kuhudumiwa. Shirika hilo limeonya kwamba mzozo wa kutoa huduma unaokabili ulimwengu mzima na huenda ukawa ni dhahiri katika miaka ijayo, kama uwekezaji hautaongezwa marudufu kukabiliana na mahitaji yaliyopo. Waandishi wa ripoti ya ILO wanasema mwaka elfu mbili na kumi na tano zilitumika dola trilioni tano nukta tano kwenye sekta ya elimu, afya na kazi ya ustawi wa jamii. Wamesema kuna haja ya kuwepo kwa ongezeko la takriban trilioni kumi na nane nukta nne ifikapo mwaka elfu mbili na thalathini ili kuzuia mfumo wa kutoa huduma kuvunjika kabisa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza e, kutoka hapa Washington DC, na hii ni kupitia 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Kustafu kwa jaji mahakama kuu ya Marekani, Anthony Kennedy, mwenye msimamo wa kadri, kunampa rais Donald Trump fursa ya kuteua jaji wa mahakama ya juu kwa mara ya pili katika muhula wake wa kwanza madarakani na kunapelekea maandalizi ya moja ya vikao vitakavyokuwa na mvutano wa hali ya juu vya uthibitisho katika miongo kadhaa. Kustaafu kwake kutakuwa rasmi mioshoni mwa mwezi Julai, na uteuzi wa jaji wa kiconservativ utaongeza nguvu kwenye upande wa conservativ katika mahakama ambao kwa mara nyingi walikuwa kushindana na Kennedy kwa mawazo yake ya kuwapinga. Wakati wa conservativ wakiwa na fursa ya nadra kuingiza mtu mwenye mrengo wa kulia, wale wenye mawazo ya kiliberali wanaapa kuzuia suala hilo, wakiwa na wasiwasi kwa mahakama kuwikwa na watu wenye mrengo mmoja. Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin wamekubaliana kufanya mkutano rasmi wa kwanza Julai kumi na sita mjini Helsinki, Finland. Uthibitisho wa mkutano kutoka pande zote mbili umekuja siku moja baada ya mshauri wa usalama wa kitaifa wa Trump John Bolton kukutana na maafisa wa Rusia pamoja na Rais Putin kufanya maandalizi ya mkutano huo. Rais Trump amenituma kuja kuongea na maafisa wa Rusia kuhusu uwezekano wa mkutano kati yake na Rais Putin, alieleza Bolton alipozungumza na waandishi wa habari wa kimataifa huko Mosco jana Jumatano. Na viongozi wa Umoja wa Ulaya wanafikiria kufanya mageuzi kushughulikia swala la uhamiaji wakati wakianza mkutano wao wa siku mbili hii leo Alhamisi. Watu wanaoingia katika bara hilo wamepungua sana tangu mzozo mwaka wa 2015. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye Harrison Kamau katika kipindi cha Kwa Undani. Idhaa Kiswahili ya yes, sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana popote ulipo kwa njia ya redio au live stream, tunapoendelea na kipindi chetu cha Kwa Undani ambacho huangazia maswala mbalimbali mbali. Kwa undani kuliko ilivyo kawaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau, Nam. Leo kwa undani tunaanza na mkasa wa moto kwenye soko la Gikomba mjini Nairobi, ambapo takwimu zinasema zaidi ya watu kumi wamepoteza maisha huku darzeni wakiachwa na majeraha na kulazwa hospitalini wakati hasara kubwa kutokana na uharibifu wa mali ikiendelea kushuhudiwa. Soko hilo la Gikomba limekuwa karibu katikati mwa mji wa jiji la, ama jiji la Nairobi kwa miongo kadhaa sasa, likiwa maarufu kote katika eneo la Afrika Mashariki, hasa kutaonekana kuwa ni kitovu cha nguo kuukuu zinazouzwa kwa rejareja reja, au hata kwa njia ya kiujumla. Kando na kuwa linaongoza kama linaongozwa na biashara ya nguo kuna maeneo yanauza chakula na bidhaa za aina tofauti. Kwa mujibu wa vyombo vya habari nchini humo, moto huo ulizuka saa nane na nusu usiku na kusambaa kwa haraka kwenye makazi ya watu wanaoishi karibu na soko hilo, waliokuwa karibu, ikisemekana kuwa wengi waliangamia kutokana na moshi mkali uliosababishwa na moto huo. Karibu kila mwaka moto hutokea kwenye soko hilo ambalo kwa mujibu wa gazeti la The Daily Standard Baadhi ya Wakenya walikuwa wakipendekeza kuwe na siku maalum ya kuadhimisha moto, yani, kwa utani wakisema kuwe na the annual Gikomba fires festival, yani kutokana na kwamba moto huu umekuwa ukitokea karibu kila mwaka, basi ikiwa na maana ya siku ya moto kila mwaka uh, katika soko hilo. Soko la Gikomba silo pekee ambalo limekuwa likishuhudiwa visa vya moto. Mjini Kampala, soko maarufu la Owino limekuwa likichomeka mara kwa mara soko kuu la Bujumbura Burundi, maarufu kama Sogemak, Sogemak, ambalo lilichomeka Januari 7 mwaka wa 2013. Nchini Tanzania, soko maarufu la Mwanjera mjini Mbeya pia limekuwa likishuhudia visa sawa na hivyo. Kila visa vya aina hii vinavyotokea, maswali mengi huibuka, hasa miongoni mwa wafanyabiashara wakidai kuwa ni mbinu ya matajiri kujenga majengo mapya eneo ambalo soko lilikuwa kabla ya kuchomeka. Tetesi za uhasama wa kibiashara pia huibuka bila kusahau swala la siasa au hata uh, madai ya kwamba ni bahati mbaya tu iliyotokea. Ili kuelewa kwa undani zaidi kuhusu kisa na mkasa uliotokea mapema leo, ambao nimeutaja huko nchini Kenya, katika soko la Gikomba jijini Nairobi, tunaungana naye mwenzetu Huba Abdi akiwa Nairobi. Huba, karibu sana, kwa undani wewe kwanza kabisa najua ni mida ya usiku sasa, saa za usiku, saa za Afrika Mashariki. Kabla ya kuenda kwa undani kuhusu mambo yalivyokuwa kwenye soko hilo, hebu tueleze, wakati giza linaingia, mambo yalikuwa amefikia wapi? Naam, asante sana Harison, ukiwa Washington. Tuliweza kutembelea eneo la mkasa na uhakika, tuliweza kushuhudia wakazi sasa wameanza ile safari ya kuangalia ni nini ambacho wa waliweza kupoteza na ni kitu ambacho kwa sasa bameka ni gani ambacho waweza kuokoa. Na tukiwa katika tukio la mkasa, wakazi walikuwa wengi sana wanaangalia aa, na ilibidi maafisa wa polisi kuweza kuwafurusha, kwa sababu waliweza kusitisha ile kazi ambayo ilikuwa inaendelea, labda kuangalia kama kuna watu ambao walikuwa wamebaki na wafanya biashara walikuwa ni wenye huzuni huzuni tele, kwa sababu wamepoteza mali nyingi, na hatuwezi kusema ni mali ya thamani kidogo, ni mali ya mamilioni ya pesa, na ni kupitia biashara hiyo waliweza kupata mapato yao ya siku. Kufikia tunavyozungumza kwa sasa, Harrison wako katika maeneo hayo kuangalia ni kipi ambacho wanaweza kuokoa, wengine wakitafuta vyuma ambao labda baadaye vinakuangalau kuleta pesa kidogo. Kwa fanya biashara wa mbao ni hasara, kwa sababu mbao zote ziliweza kuchomeka na kuwa makaa kwa maka. Wale ambao walikuwa wanafanya biashara ya kutengeneza mbao kutumia stima imekuwa pia ni hasara, kwa sababu vifaa hivyo vimeweza kuharibika vyote. Na kamishna wa kaunti ya Nairobi bwana Amos aliweza kusema kuwa kwa sasa hakuna mtu yeyote ambaye ataruhusiwa kufika katika eneo hilo baada ya wao kuangazia Nikina nani wafanye biashara mm -hmm, ambao ni halali, kwa sababu huli wakati ambapo wezi pia wanachukua fursa hii kuweza kuingilia kati. Labda tupate kauli yake. Naam, kwa jumla watu kumi na watano wameaga dunia na watu sabini wame, ambao walichomeka wanatibiwa katika hospitali ya Kenyatta na Mama Lucy, na vile vile tumeweza kuwa na maafisa timu kadhaa ambazo tulileta hapa multi-agency teams ambazo zimekuwa zikijaribu kukabiliana na mkasa huu. Tumekuwa na maafisa wa vitengo vyote kuanzia kwa national government administration, uh, county government ya Nairobi, na vile vile jeshi, kikosi cha polisi, National Disaster Operation Center, National Disaster Management Unit, uh, National Youth Service, Kenya Red Cross na uh, washiriki wengine wa ambao tunaendelea kusaidiana nao. Uh, haswa pia kupeana ile ambayo tunaita psychosocial support, mambo ya counseling, huba, hebu tueleze. Na, labda tupa... uh, endelea endelea, naam, tupate kauli yake ya pili ambapo anaelezea labda serikali ya Kenya, sasa kwa sasa itachukua hatua gani kwa wakiliwa hawa. Uh, wakati huu kile ambacho tunafanya ni kwamba tumekuwa tukiwasajili wale ambao wameadhiriwa na ndipo sasa tungependa kila mtu aweze kuwa katika sehemu yake, labda aweze kuokota vile vichache ambavyo vimebaki. Lakini sehemu hii bado itabaki kama sehemu ambayo imetengwa kwa ajili ya uchunguzi wa polisi, na tutaendelea kuilinda kama sehemu ambayo ni sehemu ya mkasa. Uba, kabla hatujasikiliza hatu, mfanyabiashara anavyosema, mmoja wa wafanyabiashara ambao waliathirika, hebu tueleze. Uh, nimemsikia kamishna wa polisi katika kaunti hiyo ya Nairobi, uh, bwana Amos Mwariba akizungumza na kusema kwamba uh, mashirika ya kutoa misaada pamoja na taasisi za serikali na idara za, za kutoa misaada zote uh, zinaendelea kutoa huduma hiyo, lakini moto ama kisa kilipotokea, wale wazima moto walifika kwa wakati ama kulikuwa na kuchelewa chelewa kusudi ama ndipo moto huu ukatoa ama ukasababisha hasara kubwa hivi. Naam, iwapo Harrison, wazimamoto wangeweza hakika kufika kwa wakati, hakika maafa ambayo yalishuhudiwa, kwa kweli hatungekuwa tunayazungumzia kwa sasa. Inamaanisha kuwa ni wazi kuwa uh, wazimamoto walifika kuchelewa, ikilinganisha kuwa na sehemu hiyo ya sehemu ya jikoma ambayo iliweza kuchomeka iko ndani ndani ya soko hiyo ambayo ni kubwa zaidi, na ilikuwa ni ngumu sana kwa idara uh, uh, ya zimamoto kuweza kuwafikia kwa wakati, ikilinganishwa kuwa uh, taarifa nyingi zinasema kuwa moto huu ulianza mwendo wa saa nane usiku kwa mkia leo. Kwa hivyo ikiwa zimamoto inaweza kufika kwa wakati, hakika tungekuwa tunazungumzia hasara ambao wamekuwa wakipitia. Hebu kabla tuendelee basi, tumpate mfanyabiashara Bernard Mwangi ambaye najua mlizungumza naye, tusikie yeye anasema nini kwa upande wa wafanyabiashara wa soko la Gikomba. Kwa majina naitwa Bernard Mwangi Nyambula ama Kamano, na mimi ni mfanyabiashara biashara hapa Gikomba, niko na zaidi ya miaka ishirini na tano na nimeendesha kwa hii biashara kwa miaka hiyo yote, na imekuwa ikinifaidi na nimepata hasara kwa hii janga hii ya saa hii ya moto, karibu ya 1.3 nilikuwa nimemwaga bao, hata nilikuwa nimeuza tu siku mbili, na hata majirani walikuwa wanajua. So sijaelewa hasa chanzo cha moto huu, hata ingawa kuna uwezekano mkubwa huu uh, moto ni kuwakishwa juu Kuligana na saa vile nilisikia sikia maneno moto ilitegwa pale mbele, alafu ingine ikategwa hapa kwa hii kiwanja yangu, so so ilikuwa targeted. So, ni moto ya kuwakishwa ya kuwagamiza watu fulani. So ni moto imekuwa na watu ambao wako hapa, na si kitu ati serikali ikitaka kufuata inaweza wachika juu. Hii ni kitu na hii ni maneno ya kufanywa na watu wawili watatu ili kuwagamiza wengine, wale hawatosheki na wale hawataki kufanya kazi ya jasho, wanataka mali ya buri na wakiona wengine wanawekea kiburi. So hii maneno si ati ni moto. Hii ni moto ya, ya kuwakichwa na serikali ishuguze kwa makini dane. Na hii si mara ya kwanza eneo hili limekuwa na mkasa. Lado umewahi kupatikana nama hii ni mara ya kwanza, eh, hii ni karibu mara ya tano nikishomekewa, na mara mingi mimi huwa saa ile tu nimemwaga mali ndio moto huwa inatokea. Kwa hivyo ningeomba serikali kama wakati huu ituangalie, saa ile itafikia kutufidia, itujaribu kutuangalia. Hata kama kuna wale wameumia na wakaaga, hiyo ni pole kwa familia hizo, na sisi tumebaki hai, angalia jambo. Hata serikali ijaribu itushughulikie kwa vile yoyote inaweza kutusaidia, ili tuweze kurudisha hizi biashara zetu, na kama sio hapa, kama haitawezekana, tujaribu kuenda mahali pengine juu hapa tumeadhirika sana hata kwa miamba yangu, ningeomba serikali kama ni kufunga hiki waje ifunge yote na hizi biashara. Watu sasa hivi wamepoteza maisha hapa, na maisha ya mtu si kama ya watoto wadogo si ya sawasawa, na biashara hii ni biashara iko karibu na maduka. Hata kama tunataka pesa, tuangalie biashara na tuangalie maisha ya watu. Hizi ni nyumba zina rent watu na moto iko hapa 20 meters. Moto huwezi toka hata ikiwaka. Uwezi toka hii mlango, lazima utashomekea ndani. Na watu wengi wameshomekea kwa hizi stairs wakijaribu kufika watoke, wakitoka wanarudishwa ndani na moto. Ahuba, tumesikia mfanyabiashara Mwangi akisema hali ilivyokuwa. Najua ulikuwa mahali pale sasa ah, kaunti ya Nairobi ama utawala wa kaunti ya Nairobi hasa katika kitengo cha kupanga miji wanasema nini? Na katika picha za kwenye mitandao na kwenye vyombo vya habari nimeona kuna makazi ya watu karibu na soko uh, hebu tueleze, kuna uzembe fulani katika mipangilio kulingana na ulivyoshuhudia katika eneo hilo la na tukio. Naam, tulijaribu kupata kauli ya anaisidara ambayo inasimamia majanga, lakini aliweza kukataa kuzungumza na sisi, lakini tulikuwa pale tuliweza kuona miundo msingi ambayo ambayo ilivyoweza kujengwa, na hakika kama kulikuwa na nafasi yataya kuokoa mtu, ilikuwa ni vigumu sana, kwa sababu nyumba zilikuwa zimeshikana na barabara ni finyu sana, kati ya barabara mahali ambapo moto ulitokea ama mahali ambapo biashara hizo zilikuwa zimewekwa katikati ya barabara ilikuwa ni ndogo sana, kumaanisha ikiwa kama moto ulikuwa unaendelea kuwaka, ilikuwa ni vigumu sana kwaweza kushuka, kwa sababu mlango wa kutoka nje ulikuwa ukiangaliana sana na moto. Kwa hivyo ndio maana watu wengi wanadaiwa kufariki kutokana na ule moshi, kwa sababu walishindwa, ni watu watakimbilia, na kwa sababu hali na kaunti ya Nairobi nasisitiza na kusema kuwa wataendelea na uchunguzi, kwa sababu si mara ya kwanza soko la kikombaa kuchomeka, imefanyika mara nyingi sana. Sasa sijui kama kuna taarifa yoyote rasmi kutoka kwa maafisa kufuatia uchunguzi labda kuhusiana na kini cha moto huo. Nimesikia Bwana Mwangi anasema anadai kwamba huenda ni uhasama wa kibiashara akisema kuna watu waliowachomea biashara zao zao. Umesikia kama kuna tetezi zozote kuhusiana nini kilichopelekea moto huo? Namu. Kulingana na wafanyabiashara ni uhasama wa kibiashara, lakini kulingana na afisa ambayo tunaweza kuzungumza anasema huenda ilikuwa ni nyaya za umeme. Na ah, sasa hivi tunapozungumza kuna hali ya usalama ambao kuna mali ambazo kweli zilinusurika. Serikali imetoa usalama wote kwa mali ambazo ziko, hasa ikitokea kwamba watu wengi wameminika pale kushuhudia, ili kulinda mali zilizobaki. Naam, hakika imeweza kutoa hilo, kwa sababu wengi ambao waliweza kuokoa waliweka kando, na wale ambao hawakuweza kufikiwa na moto vilevile vile wakawa wanaweza kuokoa yale ambao wanaweza, na vilevile kuweza vile kuwasaidia waathiriwa kwa kuweka katika manyumba, kupata hifadhi, kupata angalau joto, kwa sababu wakati wa usiku na kulikuwa na kibaridi kikali. Kwa hivyo serikali pamoja na wakazi wa maeneo hao vilevile waliweza kushirikiana pakubwa sana katika kuhakikisha waathiriwa mm -hmm. wa mkasa huu wameweza angalau kupata hifadhi, japo wengine wako hospitalini yeah. wengine wameweza kutorokea kuelekea katika familia zao, na wengine wamepata hifadhi kutoka kwa majirani. Naam, nakushukuru sana Huba Abdi, ukiwa Nairobi, uh, kwenye eneo la tukio. Na sasa tunajiandaa kuingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, munaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Kwa Undani. Karibu kwenye sehemu ya pili. Katika sehemu hii ya pili tunaangalia kwa undani ambapo uh, tunaangazia ripoti iliyotolewa mapema leo kwamba jaji wa mahakama ya juu hapa Marekani, Anthony Kennedy atastaafu kwa hiari yake mwishoni mwa mwezi Julai. Kuondoka kwa jaji huyo, uh, kuna maana kwamba Rais Donald Trump atapata nafasi ya pili ya kuteua jaji baada ya kujaza nafasi iliyoachwa awali kutokana na kifo cha jaji Antonin Scalia. Ah, basi, kwa mujibu wa shirika la habari la CNBC wajumbe kutoka kila mrengo wameanza kuchangamkia swala la ni nani atakayejaza pengo lake. Uh, uh, jaji huyu jaji Kennedy Antony Kupitia taarifa iliyotolewa na mahakama ya juu, jaji huyo mwenye umri wa miaka 81 ataondoka Julai 31. Kisemekana kuwa ameheshimika sana kutumikia mahakama za kitaifa kwa miaka 43, na katika miaka hiyo 43 30 ametumikia mahakama ya juu hapa Marekani. Kennedy Anthony pia ametuma barua kwa Rais Donald Trump akitoa taarifa hiyo. Wakati akihutubia wanahabari baada ya kupokea taarifa hiyo, Rais Donald Trump amemsifu Kennedy akisema ni jaji ambaye ametumikia taifa kwa dhati na kwamba zoezi la kutafuta atakayejaza pengo lake litaanza mara moja. Hilo limefanyika wakati uchaguzi wa katikati mwa muhula ukiendelea, na huenda uh, ikawa ni hatua ambayo itashawishi wapiga kura kuelekea maamuzi watakayofanya. Ili kuelewa zaidi kuhusu swala hilo, tunaungana naye mkuu wa idhaa hii Mwamoyo Hamza ili tuangalie sasa, kuanzia hapa kuendelea mbele. Ni vipi bwana Mwamoyo Hamza, uh, mapema leo jaji Anthony Kennedy wa mahakama ya juu hapa Marekani ama Supreme Court ametangaza uh, kustaafu mwishoni mwa mwezi wa saba. Sasa hebu tueleze kwamba hatua hii ina maana gani sasa kwenye mahakama hiyo ya Marekani? Naam, hatua hii ina maana ya kwamba itabadilisha sana mfumo wa mahakama kuu ya Marekani, kwa sababu inampa nafasi rais Donald Trump kuteua jaji mwingine wa mahakama ya kuu ambaye atakuwa ni jaji wake wa pili wa kumteua, na kwa kawaida hiyo inakuwa ni nafasi ya nadra sana kwa maraisi kupata nafasi ya kuchagua ya kuteua jaji mkuu, kwa sababu majaji wakuu uh, kwa kawaida wanakaa kwa muda mrefu sana katika mahakama kuu ya Marekani Huyu jaji Anthony Kennedy amekaa hapo kwa zaidi ya miaka thelathini ana umri wa miaka themanini na mbili na yeye kwa upande mmoja alikuwa ni, ni mkonservativ uh, kwa hiyo kwa jumla, kwa hali ya sasa katika mahakama kuu, wakati yeye bado yupo, kulikuwa na makonservativ ma uh, wa watano na maliberali wa nne. Kwa hiyo mahakama ilikuwa imekaa upande wa conservative, lakini jaji Anthony Kennedy alikuwa na tabia ya kuwa mara nyingine anakuwa katikati, mara nyingine maamuzi yake yanaendana upande wa liberali, mara nyingine yanaendana upande wa conservative. Hakuwa upande mmoja wakati wote. Kwa hiyo hii sasa itakuwa nafasi ya, ya Rais Donald Trump kuchagua kuteua jaji mwingine ambaye bila shaka atateua mconservative, na akiwa mconservative wa kikwelikweli basi mahakama itakuwa imekaa watano wa conservative na wanne wa liberali. Hiyo inakuwa, na, inakuwa na, na, na athari kubwa sana katika maamuzi ya mahakama katika miaka ijayo. Kama ulivyosema, umesema kwamba jaji Kennedy amekuwa kwenye mahakama hiyo kwa zaidi ya miaka thelathini, na wakati yalipochukua usikani ni kwamba hakukuwa kuna mambo ambayo hayakuwa changamoto wakati huo, kwa mfano ndoa za jinsia moja na vilevile vile mambo ya waviaji ama utoaji wa mimba. Katika masuala haya ni ushawishi upi ambao umepatikana kupitia Jaji Kennedy, judge Anthony Kennedy katika maamuzi haya makubwa ya masuala ya kijamii hapa Marekani? Amekuwa na ushawishi mkubwa sana ha, ni jaji ambaye alikuwa na maoni ya kwamba watu wa jinsia moja kuwawana au kupata haki za, za, za, za kiraia. Hilo likuwa moja ya swala kubwa sana ambalo alilipigania ali, ali kwa upande wake. Kwa hiyo katika kubadilisha ma, maswala ya kijamii kwa hapa Marekani alikuwa na umuhimu mkubwa sana katika maamuzi yake, ingawaji alikuwa ni yuko upande wa wa conservative ambao wengi walikuwa wanapinga hiyo lakini kwa vile yeye alikuwa mara nyingine anakaa ana, ana, ana upande wa conservative, mara nyingine anakaa upande wa liberal. Kwa hiyo, uh, ndio aliamua kukaa upande wa liberal kwenye swala hili na masuala mengine mengi ya kijamii amekuwa anaonekana anakaa upande wa liberali. Wakati huu Rais Donald Trump katika, wakati wa utawala wake inaonekana kwamba atapata fursa ya pili ya kuteua jaji baada ya kifo cha aliyekuwa jaji wa mahakama hii ya juu, jaji Scalia. Wakati rais anapata nafasi akiwa kwa wakati wake kuchagua majaji wa mahakama kuu ambaye inafanya maamuzi yote hapa Marekani, unaona kama kuna ushawishi gani, tukizingatia utawala ulioko, ushawishi uliopo ni mkubwa sana, na nafasi ya namna hii ni nadra sana kwa, kwa rais kupata nafasi ya kuteua majaji wawili kwenye mahakama kuu, inakuwa ni ya nadra sana kwa sababu uh, jaji, jaji anapokaa kwenye mahakama kuu inakuwa ni mahali ambapo anakaa maisha ndio sababu. Unaona kwa sasa hivi majaji walioko katika mahakama kuu wengi wa ni watu wazima. Mdogo sana ni Gosach ambaye aliteuliwa na na rais Donald Trump ambaye ana miaka hamsini na moja lakini ukiangalia jaji mkuu Jo, uh, John Roberts ana miaka 63. kuna ye Anton Kennedy ambaye anaondoka alikuwa na miaka themanini na mbili kuna Clarence Thomas ana miaka sabini Ruth Bader Ginsburg ana miaka themanini na tano. Stephen Breer ana miaka themanini. Samuel Alito ana miaka sitini na nane Sonia Sotomayor ana miaka sitini na nne na Elena Kagan ana miaka hamsini na nane Kwa hiyo hawa wote ni watu ambao watakaa kwa muda mrefu sana, ukimwondoa hapo labda Ruth Ginsburg huenda akastaafu aka baada ya muda sio mrefu. Kwa hiyo anapomteua mtu, ina maana huyo atakaa katika mahakama ile kwa muda mrefu. Na kila anavyoendelea kukaa kwa muda mrefu, inakuwa sasa zile sera za yule uh, rais aliyemteua, kama ni mconservative, zinakuwa zinaendelezwa kwa muda mrefu sana. Ndio sababu marais au pande zote mbili zinagombania sana nafasi ya kuteua jaji wa mahakama kuu. Sijui kama inajulikana muda ambao pengo linabaki baada ya jaji kuondoka, aidha kifo ama kustaafu, kabla ya rais kumteua jaji mwingine kidogo. Kufuatia yaliyotokea wakati wa uteuzi uliopita, ni mikakati ipi ambayo inafuatwa kujaza pengo la jaji anapoondoka? Hakuna muda maalum. Aa, lakini kwa hivi sasa hivi, Rais Trump bila shaka, unaona ana anataka kufanya uteuzi huu mara moja, lakini wademokrat wanajaribu kuzuiazuia uteuzi huu usifanyike mpaka wakati baada ya uchaguzi wa katikati ya awamu, ambapo ni Novemba. Wanafanya hivyo kwa sababu gani? Kwa sababu wanaamini kwamba wakishinda, uh, kwenye uchaguzi wa katikati ya awamu, watakapoingia kwenye baraza la seneti kumthibitisha Huyu jaji mpya Wademokrat watakuwa, wa watakuwa na maseneta wengi, kwa hiyo wanaweza wakawa waka na wana ushawishi katika kumkubali au kuto kumkubali. Lakini Don, rais Donald Trump yeye atafanya uteuzi huu haraka sana ili aingie kwenye seneti wakati huu ambapo wa Republican wana maseneta wengi ili uteuzi wake upate kupita kwa hiyo hakuna muda maalum, lakini bila shaka rais Trump atafanya hivi haraka sana. Asanti sana Bwana Mamoyo Hamza kwa kutueleza kwa undani kuhusu jaji wa mahakama kuu hapa Marekani, mahakama ya juu Kennedy Anthony ambaye ametangaza kustaafu mwishoni mwa mwezi wa saba. Asanti sana huyo, alikuwa ni mkuu wa idhaa Mamoyo Hamza akielezea mambo yalivyobadilika baada ya tangazo kwamba jaji Kennedy Anthony ataondoka mwisho wa mwezi wa Julai na kama ulivyosikia ni kwamba Marekani kuna male majaji tisa ambao watano uh, ni wa conservative wanne ni wa liberali, na sasa itakuwa kwamba kuna tatizo katika maamuzi. Na mara nyingi hutokea kwamba jaji anapochaguliwa inategemea sana na huendana na utawala wa wakati huo. Kwa hivyo, uh, inategemewa kwamba utawala ulioko sasa utakuwa na ushawishi mkubwa sana na sio jambo linalotokea kawaida kwamba rais akiwa madarakani kwa wakati mmoja anapata fursa ya kuteua ama kuchagua majaji wawili, na wakati huu mambo yanavyokwenda, inaonekana kwamba utawala wa Rais Donald Trump utapata nafasi hiyo ya kuchagua majaji wawili kwa kipindi cha chini ya mwaka mmoja ama miaka ndani ya miaka miwili, kwa sababu kuna jaji aliyeaga dunia na sasa huyu naye amestaafu, uh, Jaji Kennedy. Na itatazamwa tu na kubaki kuonekana mambo yatakuendelea vipi. Sisi naye tutaendelea kutafuta na kuangalilia mambo kwa undani, na hatuna budi kukueleza kama yalivyo. Basi nashukuru wote walioshiriki kwa undani siku ya leo, kutoka hapa uh, Washington DC, bila kusahau mkuu wa idhama moyo Hamza, vilevile Huba Abdi akiwa Nairobi na vilevile mtayarishi Adija Riami na produsa wetu Aida Isa kutoka Washington. Jina langu Harison Kamau, nikikutakia usiku mwanana popote ulipo.