Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Siku moja baada ya mtu aliyejihami na bunduki kushambulia na kuwaua wenzake watano, wafanyakazi wa kampuni inachapisha gazeti la The Capital Gazette hapa Marekani wametoa nakala mpya hii leo na kutoa maelezo ya kutisha sana juu ya matukio ya shambulizi hilo. Baadhi ya waandishi wa habari wanatoa maelezo yao binafsi kuhusu walioyashuhudia wakati wa shambulizi hilo lililofanyika katika mji wa Annapolis jimbo la Maryland. Hata hivyo, ukurasa wa maoni wa nakala hiyo haukuwa na maandishi mengi ila tu kichwa cha habari kilichosomeka leo hatuna la kusema. Polisi wa Annapolis walimtaja mtu aliyefanya shambulizi hilo kama Jared Ramos ambaye alikuwa amejihami na guruneti na bunduki. Kwa mujibu wa nyaraka za mahakamani, Ramos amefunguliwa mashtaka matano. Mgombea wa utawala wa Trump kuwania nafasi katika idara ya Umoja Mataifa kuhusu uhamiaji ameshindwa katika uchaguzi uliofanyika leo Ijumaa. Marekani kwa miaka mingi imekuwa ikiongoza katika shirika la kimataifa la uhamiaji IOM tangu kuanzishwa kwake. Shirika hili liliundwa mwaka 1951 kusaidia kuwapatia makazi mamilioni ya wakimbizi wa Ulaya baada ya vita vya pili vya dunia. Liligeuka rasmi kuwa sehemu ya Umoja wa Mataifa Septemba mwaka 2016. Mgombea wa Marekani Ken Isaacs, makamu rais wa muda mrefu kutoka shirika la hisani la Samaritans Perth alikuwa mgombea ambaye aliandika twiti zinayotatanishi utatanishi kuhusu Waislam ambazo zimeripotiwa kwenye vyombo vya habari isaac alishika nafasi ya mwisho kati ya wagombea watatu katika upigaji kura uliofanyika Jeneva. Antonio Vittorino, kamishna wa zamani mahakama ya Ulaya, ataongoza taasisi hiyo kuanzia Oktoba mosi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imeeleza hivi leo Ijumaa kwamba imeamua kufungua sehemu za hifadhi ya taifa za Virunga na Salonga, makazi ya sokwe bonobos na wanyama ambao ni nadra sana kupatikana maeneo mengine, ili kuruhusu uchimbaji mafuta. Mapendekezo ya awali kuruhusu uchimbaji mafuta katika hifadhi yalipata upinzani mkali sana kutoka kwa wanaharakati wa mazingira, ambao wanasema hatua hiyo ilitaweka wanyamapori katika mazingira ya hatari na kusababisha kuwepo kwa viwango vikubwa vya hewa ya carbon na kuchangia katika hali ya joto joto duniani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, serikali ya nchi hiyo imetetea hatua yake ya kuidhinisha uchimbaji wa mafuta katika sehemu yoyote nchini humo na kusema imetilia maanani swala la kuwalinda wanyamapori na mimea katika maeneo mawili ya UNESCO World Heritage. Angola inapanga kuweka mfumo mpya wa kuuza almasi ambazo hazijasafishwa kama sehemu ya juhudi za rais Joao Lourenco kuongeza uwekezaji wa uzalishaji wa mapato ya serikali, rasimu mpya ya amri imebaini hivyo. Wazalishaji almasi wanasema wamekuwa wakijitahidi sana kupata fedha nchini Angola kutokana na mfumo wa soko ambao walitakiwa kuuza almasi zao chini ya bei ya kimataifa na kupelekea kukwepa kufanya biashara ya madini hayo yenye gharama kubwa duniani. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Patrick Ndwimana katika kipindi cha kwa Undani. Hewani sasa, ni kipindi Kwa Undani, ambapo tunaukaribisha mimi Patrick Ndwimana na mwenzangu mnaitwa Idi Ligongo. Katika awamu ya kwanza, Kwa Undani tutaangazia mchango wa Tanzania kuzisaidia nchi za kusini mwa Afrika kupata uhuru, hasa kufuatia ziara ya rais wa Zimbabwe ambayo imemalizika leo, na katika awamu ya pili tutazungumzia hatua ya kwanza ya michuano ya makundi kwenye kombe la dunia ambayo ilimalizika jana. Tunakukaribisha utege sikio, tukianza na ziara ya rais wa Zimbabwe nchini Tanzania. Emerson Mnangagwa na mwenyeji wake Rais John Pombe Magufuli walizungumzia namna ya kuimarisha uhusiano kati ya nchi zao mbili, upande wa kidiplomasia, uchumi na uwekezaji lakini zaidi tutagusia kitendo alichofanya Rais Mnangagwa kukitembelea chuo cha kilimo na mifugo cha Kaole huko Bagamoyo, ambacho zamani ilikuwa shule ya elimu kwa Waafrika waliopigania uhuru wa nchi zao kutoka kwa mkoloni na utawala wa kimabavu. Mfano, wapiganaji wa chama cha FRELIMO cha Msumbiji, ZANUPF cha Zimbabwe, ANC ya Afrika Kusini na SWAPO ya Namibia walisoma katika shule hilo. Emerson Mnangagwa mwenyewe alipata elimu kwenye shule hilo, na alipozuru chuo hicho alitoa zawadi ya dola za Marekani elfu kumi kwa mkuu wa chuo hicho kama shukrani ya mapokezi na elimu yeye na wenzake watetezi wa uhuru waliopata kwenye shule hilo. Kwa kuwakumbusha tu historia, ni kwamba Tanzania ilisaidia Waafrika wengi kujikomboa wa kwenye ukoloni na kwenye utawala unaokandamiza haki za wananchi. Kutokana na sera ya hayati Mwalimu Julius Nyerere. Pia tuwajulishe kwamba baadhi ya viongozi wa Afrika Mashariki kama Yoweri Museveni na kanda ya maziwa makuu kama hayati Laurent Desire Kabila na mwanaye Joseph Kabila na wengine walipitia huko Tanzania na kupewa hifadhi na Tanzania kabla ya kuwa viongozi katika nchi zao. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari na mwanahistoria Majidi Mjengwa. Majidi Mjengo wa karibu katika kipindi cha Kwa Undani. Uh, shukran sana Patrick Nam. Tumeshuhudia tu kwamba Rais Mnangagwa akieleza kuwa kwa m-kwa-kwa, mktasari tu umuhimu wa shule ya Kaole ni nini ilichangia katika kukomboa nchi za kusini mwa Afrika hiyo, shule hiyo ya Kaole. Uh, kwanza kabisa uh, ni jambo la kihistoria na si wengi E, wenye kufahamu Kaole hata hapa nyumbani. E, wengine tu wakihusisha na masuala ya sanaa e, lakini ametusaidia rais Emerson Mnangagwa kuwaambia Watanzania mna hazina ya historia, kumbukumbu ya e, kihistoria kwa Afrika kwa maana Bagamoyo, Kaole kilometa nne kutoka Bagamoyo mjini kuna hiyo shule lakini pia kuna kuna kambi e, ya watu wapigania uhuru wa Msumbiji, na baadaye hicho chuo kinachozungumzwa kiliweza kuwasomesha e, wapigania uhuru kutoka kusini mwa Afrika ikiwemo Msumbiji na na Zimbabwe. E, ni historia ya kutukuka, lakini inaonyesha pia nafasi ya Tanzania e, katika ukombozi kusini mwa bara la Afrika na nafasi yake e, katika bara la Afrika kwa ujumla na swali kubwa labda ni namna gani Tanzania inanufaika na mchango wake uliotoa katika miaka hiyo ya sabini eh, kupelekea u, u, mabadiliko au ukombozi katika nchi za Afrika? Majidi Mjengwa na, kabla hatujaelekea huko, labda tungeangazia hili swala hili lingine, maanake uh, tunakumbuka hata wakati wa kifo cha rais wa Afrika kusini wa zamani Nelson Mandela tulimwona rais wa awamu ya tatu uh, wa Tanzania E, Jakaya Mrisho Kikwete e, kumradhi wa ra, rais wa awamu ya nne Jakaya Mrisho Kikwete akitoa hotuba, na watu wengi wakajiuliza, imekuaje Kikwete anapewa nafasi ya kuhutubia wakati wa maziko e, ilhali wa viongozi wengi hawakupata hiyo fursa. Tanzania imeonekana katika sehemu nyingi, Angola, Msumbiji e, Zimbabwe, hata vile vile Zambia ambayo mzee Nyerere alikuwa karibu sana na mzee Kenneth Kaunda. Tanzania. Kwa nini ilifikia hatua hii? Kwanza kubwa kabisa ni mwalimu e, Julius Nyerere e, unakumbuka kwa Tanzania mchango wake ilikuwa pamoja na kwamba Tanzania ilikuwa ni mwenyekiti wa nchi za mstari wa mbele katika kupigania ukombozi wa kusini mwa Afrika. E, mimi nimepata nafasi ya kufika, bahati ya kufika Zimbabwe mwaka themanini na nane ikiwa na nchi changa tu, e, pata uhuru e, kubwa kabisa ambalo sikulijua ni hilo la kwamba Tanzania ni nchi muhimu sana kwa watu wa kusini mwa Afrika. Zimbabwe kwa wakati huo wakizungumzia mambo mazuri juu ya Tanzania, wamepata simulizi nyingi kutoka kwa wapigania uhuru mpaka muziki eh, uliokuwa sehemu nyingi lugha ukipigwa sehemu Kiswahili. Kiswahili, kwa sababu alipiga marufuku nyimbo za za lugha ya wenyeji. Kwa hiyo wale wapigania uhuru wakitoka Tanzania kuingia kimia kimia au kwa njia za msituni, walikuwa wakipeleka pia nyimbo za sikinde, nyimbo za za, za Tanzania na wengi wakiwa wakisikiliza nyimbo hizo. Kwa hiyo nafasi ya Tanzania ni kubwa kuliko watanzania wanavyofikiri na tungeweza kabisa nchi kama Tanzania kuitumia katika uwekezaji kwa sababu unapokaa moja kujadili nani wa kumchagua kati ya Tanzania na wawekezaji wengine. Kwa nchi za kusini mwa Afrika, Tanzania ni kuna, nafasi kubwa kuliko nchi nyingine. Eh, unafikiri kwamba viongozi wa nchi hizo ambazo zilisaidiwa wakati wa ukoloni au wakati wa matatizo tofauti ya viongozi ambao walikuwa wanaongoza zama hizo wakitumia mabavu, unafikiri viongozi wengine kinyume na huyu Emerson uh, Mnangagwa je, wamewahi kabisa ku kuonesha wazi uh, au kuonesha uh, labda kuto, kuonesha kitendo ambacho ni kama vile kutoa shukrani kwa Tanzania kwa uh, jambo la muhimu ambalo iliweza kuchangia wakati huu dhahiri ni eh, kwamba nchi hizo ukizingilia Namibia, Zimbabwe na kwengineko Afrika Kusini, hacha tu mitaa kupewa jina la Mwalimu, lakini umepewa pia maeneo ya uwekezaji inayefahamika eh, Zambia na nchi nyingine, ikitoa viwanja kwa ajili ya Tanzania kuweza kujenga balozi zake, lakini tulikuwa na nafasi pia kama tulivyotoa sisi kwa vyama kama vya Frelimo na Zanu eh, vili, vina uwekezaji mkubwa wa Tanzania. Si wengi wa Tanzania wenye kujua kwamba Frelimo mmoja uwekezaji wake mkubwa wa majengo huku katika nchi ya Tanzania ambao mpaka leo wanavuna eh, ile ile fadhila ya Watanzania, kwa maana wana majengo, wana maeneo ya eh, kilimo pia, akiwemo nadhani wenyewe eh. Kwa hiyo vitu ambavyo sisi tungeliweza wakati walikijikomboa kama nchi kuweza kuingia namna gani na sisi tunaweza kufanya uwekezaji. Chama cha Mapinduzi ni moja ya chama ambacho hakina utajiri mkubwa kulinganisha na ANC na, na Frelimo, lakini Frelimo ina utajiri mkubwa kama chama, kwa maana kwamba Frelimo ina uwekezaji mkubwa katika nchi ya Tanzania, kitu ambacho wengi pia hawakifahamu. Sasa uh, Majini Mjengwa, tukija kuangalia kwamba maanake hii historia inafundishwa katika Uh, mashule mbalimbali na mmoja, uh, kati ya maprofesa wa siku nyingi Profesa eh, Chachage wa chuo kikuu cha Dar es Salaam ambaye sasa hivi ni marehemu, aliwahi kuzungumza kwamba umasikini ama kipindi kigumu cha maswala ya u, kiuchumi inayopitia Tanzania ni kwa sababu ya uwema wake kutumia muda mwingi kuhakikisha kwamba sehemu nyingine, si maeneo hayo tu. Hata ukiangalia kwa mfano historia ya Uganda Tanzania, utaona ipo eh, vile vile historia ya nchi kama Burundi mm. Eh, Tanzania nayo ipo mm. Eh, je, hili linaonekana kwamba ni, ni dhahiri kwamba pengine kwa namna moja ama nyingine, Tanzania leo ilipo kiuchumi ni kwa sababu ya kutoa nafasi ile kwa namna yote ile, Profesa Chachagi alikuwa sahihi, kwa maana Tanzania ilijitoa kwa hari na mali e, kwa maana hiyo kwamba watanzania walitumia, rasilimali tulitumia rasilimali zetu katika kupelekea kuongeza nguvu ya ukombozi kusini mwa Afrika. Tanzania ilitumia ilipeleka pia wanajeshi, ilikuwa na wanajeshi e, katika nchi ya Msumbiji, Angola e, mpaka ilipeleka wanajeshi. Kulikuwa na gharama ambazo Tanzania ziliingia e, kwa wakati ule ilikuwa na ulazima wa kufanya hivyo kwa sababu ya mazingira ya wakati huo e, lakini sasa tunaporudi tena kwenye hoja ya msingi, namna gani Tanzania leo ambayo katika eh, wakati huu tungeliweza kutumia eh, hata kizazi hiki cha viongozi ambao bado wanakumbuka fadhila za Tanzania. Leo tutakuja kupata viongozi katika nchi hizo ambazo hawajui historia hii, lakini kuna haja sio tu kusafirisha korosho, kahawa na pamba katika nchi nyingine, kusafirisha pia historia yetu, utamaduni wetu katika nchi hizo ambazo tayari wanao ufahamu wa, wa Tanzania. Tungeweza kuwa na, na, na, na, na cashew export, usafirishaji wa utamaduni wetu sisi ni wa Tanzania tumefanya haya na pengine ingetupa nafasi pia katika katika, katika, katika uchumi, badala tu hasara ya, ya, ya, ya, tulioipata wakati huo ikawa ni fursa kwetu, kwa, kwa nchi na kwa nini viongozi hawafanyi hivyo ili kuweza kujulisha, uh, kazi Tanzania, kazi nzuri Tanzania iliweza kuifanya kwa kusaidia wenzao wa Afrika. Zamani mi nakumbuka wakati nakuwa eh, miaka ya sabini, ulikuwa na chuo cha chama Kivukoni. Eh, kile chuo kiliwafundisha viongozi kutambua historia ya chama chao, historia ya Tanzania, nafasi yake katika Afrika na dunia. Eh, viongozi wengi tunawaona leo katika serikali nata chama, eh, Kivukoni wao pengine <laughs> wanafikiri tu ni Kivukoni kwa maana chuo kinachofundisha masala ya uongozi, lakini historia ya, ya chama chao na historia ya Kivukoni, kwa maana ya Kivukoni, mahala ambapo watu walikuwa wakifundishwa itikadi, lakini pia historia na kujitambua kama chama kama taifa, uh, haipo hivyo. Kuna haja ya ku vyama hivi, sio tu chama cha mapinduzi, hata vyama vingine eh, huwa na vyuo vya itikadi vyenye kuwafundisha viongozi wao historia ya nchi, bila kujali upinzani wa chama itikadi, lakini historia ya nchi yetu na nafasi yetu, kwa maana kesho na keshokutwa, yoyote atakaingia madarakani ajue kwamba Tanzania ilikuwa na nafasi kubwa katika historia uh, ya Afrika a ukombozi, lakini pia tunaweza ukaitumia hiyo kiuchumi. Uh, majini mjengo umetembea sehemu nyingi za uh, kusini mwa Afrika, labda tungependa kusikia ukueleza hili. Maana yake inaelezwa Namibia yenyewe imejitahidi sana kwenye makumbusho yake uh, kumwelezea Julius Kambarage Nyerere, nafasi eh, ya Tanzania katika kukomboa uh, nchi ya Namibia eh, hata kuna kipindi rais wa mwasisi wa taifa hilo, Sam Nuyoma E, alionekana akitumia paspoti ya kusafiria ya Tanzania akijulikana kama Sam Mwakangale. Je, kwa sehemu nyingine ya mataifa hayo ya Afrika kweli wananchi wake vile vyama na, na, na serikali wanaeleza historia hii kwa wananchi wao? Ni, ni ni kweli unachokisema kwamba hatujafanya hasa ile iara ya, ya kutosha mimi, nimefika Zimbabwe mwaka themanini na nane nikafika tisini na sita e, kubwa lakini najivunia e, wa Zimbabwe wengi walijua kuhusu Tanzania kupitia wale waliokuwa huku, lakini na kwa nini Tanzania ina umuhimu e, nimefika Zambia, nimefika nchi nyingine kadhaa za Afrika ikiwemo Uganda e, bado hata Uganda wanajua kwamba kuondoka kwa Idi Amin kutokana na mchango wa Tanzania wa kujitoa kwa hali na mali kwa hiyo unaona kabisa eh, hilo lipo, lakini pengine hofu ni kwamba tukikaa kimya bila kusema kile ambacho tulikifanya, eh, watu watakuja kusawa. Tumeona Afrika Kusini vijana wetu wakifukuzwa kama mbwa eh, kwa sababu waliwafukuza, hawakujua Tanzania ni, ni, ni nchi ya namna gani na imefanya nini katika ku, ku, ku, kuisaidia nchi ya Afrika Kusini. Tukizungumzia labda haraka haraka tu, mfano umezungumzia hilo la Tanzania kuisaidia Uganda kujikomboa kumwondoa, um, kiongozi mbabe ambaye alikuwa dikteta mbaya sana, Idi Amin. Mfano uh, uh, Mseveni je, ameshatoa taarifa rasmi kuelezea kwamba anaishukuru Tanzania kwa kazi iliyoifanya? Yoweri Museveni inafahamika, e, ameishi Tanzania e, amelelewa kwa maana amesoma hapa chuo kikuu cha Dar es Salaam. Nimesoma ha, kitabu kitabu chake Sowing The Mustard Seed, anaelezea kila kitu. Kitabu kama kile cha Museveni kilipaswa kutafsiriwa kwa Kiswahili e, ili Watanzania waelewe. Rais Museveni, nchi ya Tanzania ni kama mzazi wake. Kwa maana kwa Mwalimu alimheshimu sana, Museveni alimheshimu Mwalimu eh, kwa maana ya kwamba alifahamu nini alichokifanya kwa ajili ya Uganda na kwa ajili ya Afrika eh, hilo halina shaka hata kidogo. Lakini tunao rais kama Kagame wa, wa Rwanda na Waburundi eh, Tanzania ni kaka mkubwa. Tunapozungumzia Tanzania ilikuwa lazima aje kujitambulisha, ni kujitambulisha hasa kwa maana ya kujitambulisha kwa sababu ya nafasi yetu. Kwa wasiwasi wangu u baadhi yetu ni kwamba nafasi hiyo huenda tukaipoteza kutokana na na za baadhi ya viongozi kuto kujitambua. Asante sana ndugu Majid, nikukumbushe tu kwamba upande wa Burundi, viongozi wa Burundi wanapoenda Tanzania, hasa wale viongozi wa chama madarakani, wakikutana na Rais Magufuli huo wanasema kwamba Tanzania ni baba na Burundi ni mtoto. <laughs> shukrani sana <laughs> Majid <laughs> kwa mchango wako. Haya, punde tu tunaingia kwenye awamu ya pili ya kwa undani Nam, kama nilivyosema hapo awali ni kwamba tunaingia kwenye awamu ya pili ya kwa undani, na tunajadili kumalizika kwa mzunguko wa kwanza wa michuano ya makundi katika kombe la dunia linaloendelea huko Russia. Baada ya raundi hiyo ya kwanza, wanahabari wa michezo wameweza kuangazia kile kinachotofautisha kombe la mwaka huu na kombe la mwaka elfu mbili kumi na nne au kombe la miaka ya zamani. Mfano ni gazeti la Telegraph la huko Uingereza limeweza kuona vitu kumi na tatu vinavyoonyesha mabadiliko makubwa kwenye raundi ya kwanza ya kombe la mwaka huu kulinganisha na mzunguko wa kwanza katika kombe la miaka ya mbele. Jambo la kwanza, imeona kwamba michuano ya raundi ya kwanza ilikuwa na ushindani mkubwa, hasa upande wa mabao mengi yaliyoingizwa. Katika mzunguko wa kwanza, kulikuwa ushindi wa asilimia 65, angalao ushindi wa bao moja katika kila mchuano, ikiwa ni kiwango cha juu sana kulinganisha na michuano ya kombe la dunia ililofanyika Afrika Kusini mwaka wa elfu mbili na kumi. Zaidi ya hilo, mabao mengi yaliingizwa katika dakika za ziada za mchezo. Mabao kumi na sita yalipachikwa baada yali ya yali dakika tisini, ambayo ni sawa na asilimia kumi na tatu ya mabao yote yaliyofungwa katika mzunguko wa kwanza. Na, Patrick, uh, hilo ni jambo ambalo la kwanza tunaeza tukasema kwamba tumeliona, lakini jambo la pili ni juu ya zile timu ambazo zilikuwa zinatazamwa kama ni timu ndogo eh, ama unaweza ukasema vibonde, lakini wakajitutumua kwelikweli na kufanya vizuri na kujipatia nafasi vilevile nzuri katika viwango vya ubora wa soka duniani vya FIFA. Timu hizo ni kama vile Croatia ambayo iliongoza kundi ambalo yupo Argentina. Argentina ameshakuwa bingwa wa dunia mara mbili. Hali kadhalika timu ya Sweden vilevile ni timu ambayo watu hawakufikiria kwamba itaonyesha uh, cheche hizi Ubelgiji, ambayo kombe la dunia la mwaka elfu mbili na kumi na nne watu walidhani kwamba itafanya vizuri kwa kuangalia uh, namna ilivyokuwa na vijana wengi mahiri, na mwaka huu sasa imeonyesha cheche za hali ya juu. Hata jana imeifunga timu ya, ya, ya Uingereza na kuchukua kinara wa kundi lake kwa kuwa na pointi tisa naam idi tukiendelea tu na uchambuzi huyo ambao umeendeshwa na uh, wanahabari wa michezo ni kwamba jambo lingine walioweza kuliona ni kusema kwamba ilikuwa ni nadra kuona timu zinagawa sufuri kwa sufuri tangu kombe la dunia la mwaka elfu moja mia tisa hamsini mchezo wa ufaransa na denmark tu ndio ulimalizika bila timu mbili kufungana hata bao moja mesikia hiyo no, katika michezo yote, michezo yote ambayo imesha malizika katika duru ya kwanza ni, na Ufaransa ambao wamemaliza ya mechi yao mm. sufuri kwa sufuri. Ee, wanasema kwamba hatua ya kuridhisha imepigwa katika kombe hili ambapo katika kombe la miaka iliyopita kulishuhudiwa michuano tano au sita ya mzunguko wa kwanza ikimalizika kwa ushindi wa sufuri kwa sufuri, yani nunge kwa nunge. Sasa swala lingine ambalo limekuja kutokea ambalo watu wanahisi sasa kwamba unapoingia, uh, kwenye michuano ya kombe la dunia kuna mambo mawili inabidi uyachague mm -hmm uwe bingwa ili michuano inayofuata kama utafanikiwa kufuzu basi utoke mapema katika hatua ya makundi Deo. Au usiwe bingwa lakini ufike mbali Deo. Hii ina maana gani sasa? mm -hmm. Hii ina maana kwamba Ujerumani ambao walikuwa ni mabingwa watetezi e, walikuwa mabingwa mwaka 2014 wametolewa mapema na hili si kusema kwamba Ujerumani ndio limewakuta mara ya kwanza. Aha, historia, soka eh, ineleza ineleza ineleza, mara ya kwanza <laughs> ilitokea miaka ya hamsini huko eh. Lakini katika historia ya miaka hivi karibuni eh, ilitokea kwa Ufaransa mwaka elfu mbili na mbili ambao walikuwa ni mabingwa wa mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nane, alafu wakaja timu ya Italia ambayo walikuwa ni mabingwa wa, wa alfu mbili na sita, alfu mbili na kumi wakatoka mapema eh, na mwaka wa alfu mbili kumi na nne Spain ambao walikuwa ni mabingwa wa mwaka elfu mbili na kumi, kombe la dunia lilofanyika mara ya kwanza kabisa katika ardhi ya Afrika. Nao wakaondoka naam, Ujerumani na na, nao wameingia kwenye hili kundi sasa. Watu wanajiuliza kuwa bingwa, ili usisonge mbele zaidi michuano inayofuata, au usiwe bingwa uendelee. <laughs> Labda wewe kama vile mtu ambaye anafuatilia zaidi mambo ya ya michuano hii ya kombe la dunia, kipi kina eleza au kwa nini timu hizi ambazo ni bingwa watetezi, lakini baadaye unakuta na unaondoka haraka haraka. Mara nyingi ni kuifanya timu kubaki katika kiwango kile kile katika kipindi cha miaka minne ni jambo ambalo huwa ni gumu sana. Yani wachezaji ni walewale, wale wale wachezaji kuwa katika viwango vile vile baada ya miaka minne, na upande wa makocha nao kuwa na kocha ambaye alikuwa wakati huo na anaendelea katika kombe la kufata nayo, na naweza kuwa labda In, ina, inaweza kuchangia. Na katika historia ya kombe la dunia haijawahi kutokea mtu akawa, uh, bingwa kwa vipindi mfululizo. Lakini tuangalie sasa sehemu ya tano ambalo <totitikin> sehemu ya tano yenyewe kwamba inaeleza kwamba uh, ni kwamba timu kubwa kuingia raundi ya pili zilipata tabu sana, zimeingia kwa usumbufu. Mfano, Argentina imepata, eh, eh, eh, kazi kubwa. Brazil yenyewe eh, ambayo ilikwisha eh, Uh, simama mbele ya timu kwa mfano kama ile Uswisi haikuweza, watu walikuwa wategemei kwamba naweza ikagawa na Uswisi na katika mechi yake ya kwanza naam, na, na vile vile hata Costa Rica ilionekana kwamba hali haikuwa nzuri, lakini Spain pia ilipata matatizo katika mechi yake ya mwisho na Iran, chupu chupu tu Ilikuwa ya, Iran dakika isongimbe za ziada, Iran ilikuwa iendelee labda. <laughs> E, kabla ya kwenda kwenye jambo lingine la sita ambalo limeangaziwa lime na uh, hawa wana sporti e, idi inasemekana kwamba hatua kubwa imepigwa hasa upande wa kufunga mabao, mabao mengi katika mzunguko wa kwanza. Unafikiri ni kwa nini timu zimeweza kufunga mabao mengi? Uh, sasa hivi haiwezi kujulikana, kwa sababu hapo kuna mambo mawili, pengine washambuliaji wamekuwa mahiri zaidi, au upande wa ulinzi umekuwa una legalega. Kwa hiyo hapo ni ngumu kidogo kujua, pengine mpaka michuano hii itakapomalizika. Jambo la sita, sasa unazungumza nini, wanahabari? Jambo la sita unasema, makosa yaliyofanyika kama rafu wa ongwara yalipunguka. <laughs> Uchunguzi wa wanahabari hao wanasema ya kuwa katika mechi 36 za raundi ya kwanza yalifanyika makosa 883 yaani sawa na makosa 24 kila mechi. Wanasema kiwango hicho ni kidogo kulinganisha na kombe la 2014 lililofanyika huko Brazil ambapo kulikuwa na madhambi 30 kwa kila mchuano. Ni kiwango cha chini kabisa katika kipindi cha miaka hamsini, kulingana na taasisi ya Opta ya na ki... vile, vile kama vile, kama vile mtaalam, kwa nini unafikiria rafu zimepungua? Ah, sasa hapo inategemea, lakini tukienda kuangalia swala hili la matumizi ya teknolojia ambayo unaweza ukaona kwamba <laughs> <Deo>, kwa nini limetokea? <laughs> Eh, ni kwamba teknolojia hii ya uh, kutumia video eh, imesababisha kwamba penati kuwa nyingi eh, ni penati kumi na nane zimepigwa kwenye raundi ya kwanza ya hatua hiyo ya, ya, ya, ya, ya makundi eh, na wanasema kwamba hii ni rekodi ukiling, ni kubwa ukilinganisha na kombe la dunia la mwaka 1998 yani zaidi ha, jambo lingine lilochunguzwa ni kwamba timu wa wachezaji kujifunga magoli. Mchezaji Aziz Bohaduz wa Moroko alijifunga goli vilevile, Aziz Behich wa Australia, Etebo wa Nigeria, Cionek wa Poland, Ahmed Fathi wa Misri, Denis Cheryshev wa Rasia, Edson Alvarez wa Mexico, Yan Soma wa, wa Swisi na Yasin Meria wa Tunisia walijifunga magoli. Lakini mchezaji aliyekwisha funga mabao mengi hadi sasa ni Harry Kane wa Uingereza, ambaye ana mabao matano akifuatiwa na Romelu Lukaku na sasa Cristiano Cristiano Ronaldo. Ronaldo. Kuna kitu kingine ambacho pia kimeangaziwa uh, hapa ni namna ambavyo timu chache zimefanikiwa kuingia raundi ya pili bila kufungwa na timu hizo ni kama vile Uhispania, eh, timu kama Uruguay ambayo ina pointi tisa na timu kama vile ya Ubelgiji. Ubelgiji imemalizika raundi ya, kwa, ya kwanza bila kufungwa. Haya, jambo lingine lilovutia wa utaalamu wa maswala ya soka ni wachezaji wa kambi ya ulinzi kufunga magoli kuliko wachezaji wa eneo la ushambuliaji. Mfano ni huyu John Stones, mlinzi wa timu ya Uingereza, anasema <laughs> amefunga mabao mengi kuliko Wayne Rooney ambaye alifunga bao moja tu wakati wa Kombe la Dunia la elfu mbili kumi na nne katika mchuano kati ya Uingereza na Uruguay. Johnstone, oh, nakumbuka uh -huh. Amefunga mabao mawili katika mechi ya Uingereza na Paraguay. Sasa tukiangalia hili swala la mwisho kabisa, uh, utabiri unaonyesha kwamba uh, timu ambazo pengine zinaweza ikachukua kombe la dunia ni kutokana na Brazil baada ya kuingia katika raundi ya pili baada ya Ujerumani kuondoka, na wadadisi wanaona kwamba Brazil pengine wana njia nzuri zaidi, japokuwa wana mchezo mgumu kweli kweli na Mexico bado kazi iko kubwa uh. Brazil wanasema labda inaweza kufanikiwa, baada ya Ujerumani kuondoka, wanasema Brazil inakuja mbele ya Ufaransa, mbele ya Ubelgiji, mbele ya Spain, lakini nafikiri tusubiri tuone kitakachotokea, tusiandikishi mate nana na na na wino. Na wino upo mm-hmm. Haya basi, hadi hapa ndipo tunafikia mwisho wa kwa undani leo. Mlikuwa naye Patrick Nduimana, mimi naitwa Idi Ligongo, sote tuna waageni kiwatakia kuanza vizuri weekend