Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 na moja. Na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7, Kaya FM mjini Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Tanzania John Magufuli amefanya mabadiliko madogo ya baraza la mawaziri na kumwondoa katika baraza hilo waziri mashuhuri nchini humo, Mwigulu Nchemba aliyekuwa akishikilia wizara ya mambo ya ndani ya nchi. Waziri mpya wa wizara hiyo sasa ni Kangi Lugola. Rais Magufuli pia amehamisha mawaziri wengine wawili. Profesa Makame Mbarawa sasa anakuwa waziri wa maji na umwagiliaji, wakati mhandisi Isaac Kamwelwe anakuwa waziri wa ujenzi, uchukuzi na mawasiliano. Mabadiliko hayo pia yanahusisha manaibu waziri kadhaa. Mwigulu Nchemba alikuwa miongoni mwa mawaziri maarufu na mmoja wa watu waliobaki kutoka serikali ya awamu ya nne ya Rais Jakaya Kikwete. Taarifa ya Ikulu ya Tanzania haikumtaja Mwigulu Nchemba katika tangazo lake la leo licha ya kwamba anabaki kuwa mbunge. Rais wa Marekani Donald Trump leo Jumapili aliitetea idara inayohusika kudhibiti wahamiaji nchini ICE dhidi ya wito kutoka kwa baadhi ya wa wapinzani wa Demokrat kwamba ifutwe. Rais Trump aliandika kwenye Twitter kwamba wa liberali wa mrengo wa kushoto pia wanajulikana kama wademokrat wanataka kufutwa kwa ICE ambayo inafanya kazi nzuri na wanataka mipaka kuachwa wazi. Uhalifu utakuwa mwingi na hautaweza kudhibitiwa. Katika mahojiano yake na kituo cha televisheni cha Fox News hapa Marekani, Rais Trump alisema kutoka mtazamo wa kisiasa kwamba analipenda suala hilo linalohusu uhamiaji. Aliendelea kusema kwamba kama wademokrat wanaendelea na wito wao wa kufuta idara hiyo, kwa matamshi yake, ninamnukuu, ninafikiri hawataweza kushinda uchaguzi mwingine. Maelfu ya waandamanaji waliandamana jana nchi nzima ya Marekani dhidi ya sera ya utawala wa Trump ya kutostahimili wahamiaji, hususan wa suala la hivi karibuni la watoto kutenganishwa na familia zao kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Wanajeshi wawili wa Ufaransa wameuawa katika shambulizi huko Mali leo Jumapili, kulingana na wizara ya ulinzi ya nchi hiyo. Taarifa inasema wanajeshi wengine takriban darzeni moja walijeruhiwa wakiwemo Wafaransa kati ya wanne na wanane, wakati bomu lililotegwa ndani ya gari lilipolipuka. Inaripotiwa kuwa kulenga doria zinazofanywa kwa pamoja na wanajeshi wa Ufaransa na Mali ambao walishambuliwa kwa wakati huo. Shambulizi hilo limetokea siku sita baada ya wanamgambo wa Kiislam kushambulia makao makuu ya kikosi cha mataifa matano ya Afrika huko Bamako na kusababisha vifo vya watu sita. Ongezeko la ghasia limekuja wakati wa Mali wanajiandaa kupiga kura Julai 29 mwaka huu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Sauti ya Amerika, mjini Washington DC. Umoja wa Falme za Kiarabu umesema leo usitishaji wa muda wa kampeni za jeshi zinazoongozwa na Saudi Arabia za kuuteka tena mji wa bandari ya Hodeida huko Yemen umebuniwa kuruhusu muda wa mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kusafiri kati ya chama kimoja hadi kingine vinavyopingana. Waziri wa mambo ya nje wa Falme za Kiarabu Anwar Gargash aliandika kwenye mtandao leo kwamba ushirika umesitisha kampeni ya kijeshi kusonga mbele kuelekea kwenye mji huo ili kumruhusu mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kujionea vikosi vikiondoka bila masharti kutoka Hodeida. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Yemen Martin Griffiths alisema wiki iliyopita kwamba waasi wa kishia wanaojulikana kama Wahouthi na ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia, wakieleza kwamba walikuwa tayari kuanza tena mazungumzo. Na maafisa huko Iraq wanasema bomu la mjitoa mhanga nje ya jengo moja huko Kirkuk, sehemu iliyotumika kupiga kura kwenye uchaguzi wa kitaifa wa mwezi Mei, limewajeruhi takriban watu 19. Mwisho wa habari za dunia kwa hivi sasa, kutoka hapa Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Moja kwa moja basi, tunaanzia wapi? Moja bahati ni wewe Nyanda Pastori au Nyanda Majala wakiwa Ilula Majengo Magu Mwanza. Salamu zako wanapenda kuperusha, unasema kwa Sayenda Mabula Magesha, Clifford Hezron, Mwana Nyanda, Boniface Steve Babasera pia, Mbaga Karimu Sombi na wanao Daniel, Neema, Lucy, Martha, Baraka na Shomha wakiwa Ilula Majengo Magu kule Mwanza. Haya, ujumbe unaosema kwamba utu wa mtu ni matendo. Asante sana kwa ujumbe mbadhiwao kabisa. E, zamu ni yako, Gerald Felician. Unapenda zako salamu unasema ziende kwa Inosensia Gabriel, huku msahau Teofilo Mchalo kitumu nishu na Meshak Mwamwala. Mmoja kwa moja na kamata kadi yako Victor Mselebuye. Mselebuye uko wapi? Ujasema uko wapi, lakini uko nchini Tanzania kule Geita. Salamu zako unapenda zana ziende kwake Mariam Lute Magula, Goligota Magabe King Majuto wa bila Lutema Thomas Mayunga Jangala Mugunga, Mariam Litemagula, Solomon Njiku na ukuwa sahau, unasema Masini Machumu Nzoka wa Nzoka na Standard Upemba wakiwa Geita kule Tanzania. Haya, moja kwa moja nakamata nani kadi yake, wewe si mwingine wa kila siku, unasema Juma Idi Isa. Salamu zako unasema oh, penda fikia kwanza kabisa kwa watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba yao nakuambia asante sana umewakumbuka Mama Hashim Juma na familia yake akiwa Babati, Tanzania. Mzee Idi Isa Kimolo almaarufu nasema mzee Mkenya akiwa kule Kondoa, Ali Mbisha Rashidi Kilazo akiwa Kondoa, Yahya Muhamed Shebe akiwa mtaa wa Gilgirani, Mombasa, Kenya, huku msahau Rukia Muhamed wa Riyadh, Saudi Arabia. Pia umemkumbuka Mubarak Msabah Alghasani, wasema yuko mashariki ya kati, na uja msahau kaka yako Omari Maguo, mkulima maarufu nasema wa vitunguu kule Mneni ya Kondoa, anka wako Mohamed Said Khatib na familia yake wakiwa masawi Kondoa na muhamed husein mafta almaarufu tol wa mongolo Kondoa na mwisho uja wasa nasema watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika na kwa niaba yao nakwambia asante sana. Basi moja kwa moja msikilizaji, baada ya kupata hizo salamu, hebu tugeukie kwenye kibao cha muziki. Namwona mwanamuziki mwana machachari wa Tanzania Angel Mary akiwa amekuja na kibao chake kipya kabisa, hicho kinaitwa tinga tinga. Kata vitu hivyo, msikilizaji, nasonga mbele, kama nasonga mbele Na Angel Mary na kitu chako hicho, tinga tinga kutoka kule nchini Tanzania. Na moja kwa moja basi kurudi kwenye salamu, hebu tuwasikilize wasikilizaji waliopiga simu. Salamu za simu, jitambulishe jina lako natuma salamu zako. Hey, mimi naitwa Akida Kiswa, niko Dar es Salaam. Nawasalimia bosi wangu Fatima Riami akiwa Mikocheni, namsalimia Hadija Riami akiwa Marekani, namsalimia mpenzi wangu Saada Saidi akiwa Tanga na jamaa wote waliopo Marekani ambao wananifahamu, ujumbe wangu ni kuwa mapenzi hayana fomula. Naitwa Tajiri Abdi Barua, niko Buguruni kwa Mnyamani, Dar es Salaam. Napenda kutuma salamu kwa mke wangu Ashura Ali Masiri na mke wangu mdogo Rahma Ahmedi Swaleh, wote wakiwa hapa hapa Buguruni, Dar es Salaam. Napenda kutuma salamu kwa dada yangu Fatuma Abdi barua akiwa Tanga. Na mwisho natuma natuma salamu kwa mdogo wangu Barua Abdi Makilanga, mwenyekiti wa serikali za mtaa Buguruni, Buguruni Mivinjeni. Asante sana wasikilizaji wetu kwa njia ya simu. Basi moja kwa moja nirudi kwenye kaa salamu zenu za kadi. Hapa Mregi Gituti unasema uko wapi wewe, uko Geita, Tanzania. Zako salamu unasema ziende kwa baba mzazi mzee Mgaya Gituti mmarianya huku msahau mama yako mzazi Bi Agnes Steven Marwa wakiwa Tarime, Tanzania. Pia salamu zako napenda wafikie mzee Magabe Sambache, mzee John Kibure, babu yako mzee Steven Marwa, wote hawa wakiwa Tarime, Tanzania. Pia napenda kuwakumbuka unasema wanaowapenda Ludovic Chacha na Leticia Chacha wakiwa Geita, Tanzania, pamoja na mke wako mpenzi Joice John Kibure, bila kuwasahau unasema watangazaji wote wa redio ya idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika pamoja na wale washirika wetu Tanzania, Radio Free Africa. Shukrani sana mre Gituti. Basi baada ya kusikiliza vitu hivyo, kwenye upande wa burudani tuelekee mpaka kwenye Nigeria na mwona Davido anakuambia ah, faya faya. Hivi karibuni Davido alipata ah, zawadi ya International Act kwamba mwanamuziki bora wa kimataifa kutoka Afrika. Davido Nigeria, alichukua ushindi tuzo aliopata kule Los Angeles hapa Marekani. Kwako Davido, vido fire fire, sikiliza vitu hivyo salamu na muziki kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la marekani hapa washington dc je upande wa simu kuna nini tusikilize tena wasikizaji wetu wengine wa simu mimi ni jean paul kasereka ni mwalimu katika mji wa goma na wasalimia ndugu wangu wote kwanza wale ambao wanatumika nao so kwa kazi pale paisosoda walimu wenzangu na wafalimu pia wazazi wangu usumu mangu ambaye wanapochukana pasake na wakongomani wote niko mnaokivu kongo na wasalimia wa kongomani na waugande rer airande Asante sana pale wasikilizaji wetu kwa upande wa simu. Nikirudi kwenye kadi zenu wasikilizaji, naye leo Mamaso, Leo Mamaso napenda zako salamu ee, ziende kwake. Kwanza kabisa unasema watangazaji wote wa Sauti ya Amerika Washington DC, Idhaa ya Kiswahili, kwa niaba ya wenzangu asante sana. Leo Mamaso zako salamu sasa unapenda ziende kwanza kwa nani? Unasema mabingwa wa salamu unawaita hawa: Sijali Shomari akiwa Sharif Shamba Ilala, Mayala Mashili Wachunya Meshak Mamala mkulima halisi, Mogire Machuki akiwa kule Kenya, Edwardi Ndemo Matureti akiwa Kenya, Said bin Shingela akiwa Shinyanga na umemkumbuka mzee Fuime, unasema kazi ya shule wapangawe kule na Miraji Mwana Kibinda, bila kumsahau mwisho kabisa Mponjoli mtu wa Mamiko akiwa mkoa wa Pwani na fikiri Dario Gakara. Asante sana. Kutoka huko unaelekea hadi kwa nani? Na kamata kadi yake huyu, Hitra Molongo, zako salamu na Perezende, ukijiita mbunge mtarajiwa, unasema kwa sasa ukiwa Mdasi Njombe Tanzania, unapenza wafikie baba yako mama yako, na bibi wote wakiwa mdasi Njombe, Tanzania. Pia unasema ujewasawa na mdasi wote, na unawambia, jamani, ujumbe wako ngoja ngoja yaumiza matumbo. Salamu hizo, haya, wasisubiri unataka kukutumia na wewe mara moja. Bila shaka wamepata ujumbe wako maridhawa kabisa. Nikuite nani sasa? Nimwite huyu, ni mwandu John. Ukiwa Mbeya, Tanzania, unapara zako salamu ziende kwake, ukasema unawakumbuka wa kwanza, mtangazaji wa zamu. Asante sana, nashukuru sana kwa kunikumbuka. Pia namkumbuka, unamkumbuka Sala, unamkumbuka Hasani Yenge, Muhamed Kachuru Paliga, Mrema James Etano, Nota Bene Makamala na Nail Siobela. Pia unasema ujawasahau Jvumi Lalata, mwalimu Kasoro Cleofus, namkumbuka pia Salimu Nasoro Sayungu na Masebo pia ukupenda kwa Rutahiwa Busisi, Mariam Hassan, na ujumbe unawambia wote, tumshukuru Mungu kwa kila jambo. Safi kabisa, kutoka kule Chunya mkoani Mbea, Tanzania. Kabla ya ukamlisha salamu, nini kinaendelea hapa? Naye wewe Baraka Mganga, ukiajita mwanamichezo wa Village Market, Nairobi kule Kenya. Haya, nimeruka mpaka Kenya moja kwa moja. Unapenda salamu zako kwa Verediana Soleji, Mama Annette, John Wazaeli, Yusufu Mabuga, Samora Kibura, hukumsahau pia Sara Kibura, Sara Kibugira, kumradhi Ndaya Kibugira, Pascal Bwituro na unasema pia amemkumbuka hoja Magubu, Mamadunatra Mkwanyuo pia kumsahau Manyara Suleiman, wote wanapatikana Nyaru Tembo, Chato mkoani Tanzania. Na kukamilisha, nawe ni mwingine huyu, nani huyu? Ni Muhamed Tol Mafita zako salamu. Muhamed Tol Mafita, unapenda ziende kwa nani? Unamkumbuka kwanza, unasema kabisa ni wake zako wapendwa. Haya, ni Madina Muhamed akiwa Mongolo, na mwingine mke wako Bihadija Saidi neno akiwa Kondoa, Tanzania. Pili huja wasahau Musa Husein Mafita na Adam Mongolo akiwa Ikengwa, Kondoa. Unamkumbuka pia Idi Chondo, Habibu Bakari Mduya na Dalla Mtari akiwa Mongolo, Kondoa, Tanzania. Pila, pia umekupenda kumsahau Halifa waziri guka na familia yake, akiwa Masange Kondoa, na Ustadh daru Said akiwa Dar es Salaam Tanzania. Mwisho kabisa, unasema wafanyakazi wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC ukamilisha kipindi cha salamu na salamu zenu kwa siku ya leo. Msikuwasonga nasi Jumapili ijayo, na jina langu ni Sunday Shomari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, nakutakia ni wote Jumapili njema. Legendary beat. Na msikilizaji ulikuwa ukisikiliza kipindi cha salamu na muziki kilichoandaliwa na kuletwa kwako na Sandey Shomari. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari. Rais wa Tanzania John Magufuli amefanya mabadiliko madogo ya baraza la mawaziri na kumwondoa katika baraza hilo waziri mashuhuri nchini humo, Mwigulu Nchemba, aliyekuwa akishikilia wizara ya mambo ya ndani ya nchi. Waziri mpya wa wizara hiyo sasa ni Kangi Lugola. Rais wa Marekani Donald Trump leo Jumapili aliitetea idara inayohusika kudhibiti wahamiaji nchini ICE dhidi ya wito kutoka kwa baadhi ya wa wapinzani wa Demokrat kwamba ifutwe. Rais Trump aliandika kwenye Twitter kwamba waliberali wa mrengo wa kushoto pia wanajulikana kama Wademokrat wanataka kufutwa kwa ICE, ambayo inafanya kazi nzuri na wanataka mipaka kuachwa wazi. Wanajeshi wawili wa Ufaransa wameuawa katika shambulizi huko Mali leo Jumaapili, kulingana na wizara ya ulinzi ya nchi hiyo. Taarifa inasema wanajeshi wengine wa takriban darzeni moja walijeruhiwa wakiwemo Wafaransa kati ya wanne na wanane wakati bomu lililotegwa ndani ya gari lilipolipuka, inaripotiwa kuwalenga doria zinazofanywa kwa pamoja na wanajeshi wa Ufaransa na Mali ambao walishambuliwa kwa wakati huo. Maafisa wa Iraq wanasema bomu la mjitoa mhanga nje ya jengo moja huko Kirkuk, sehemu iliyotumika kupiga kura kwenye uchaguzi wa kitaifa wa mwezi Mei, limewajeruhi takriban watu 19. Maafisa wanasema masanduku ya kura hayakuharibiwa katika mlipuko wa wa leo Jumapili. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka hapa Washington DC. mimi ni Mkamiti Kibayasi. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya mashariki Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, na 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.