Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo katika matangazo yetu, ikiwa ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi, jina langu Harrison Kamau, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe 2 Julai mwaka wa 2018. Katika Kumekucha Afrika hivi leo tuna ripoti juu ya wazazi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakilalamika kwamba hakuna uhuru nchini kwao, wakisherehekea miaka 58 tangu kujinyas, kujinyakulia uhuru kutoka Ubelgiji. Ona, maisha ambayo tunaishi hapa Beni hailete furaha hata hata moja, na kuona kama watu wanaweza kusherekea hata hiyo siku, kwa sababu hali ambayo tunaishi ni ya mauaji, kupigana, sijui vita huko na kule, inalamuka asubuhi, mchana, magharibi. Serikali ya Australia inapanga kuwasilisha mswada wa sheria kupiga marufuku utumiaji wa watu kama watumwa katika kampuni za nchi hiyo na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, hospitali moja ya Nairobi yaendesha juhudi za kuchangisha fedha za kuwasaidia watoto maskini kupata matibabu ya moyo. Kupasua roho ni pesa mingi, ni kama 700,000 to over a million, inategemea mtoto ako na nini. Zile pesa tutakusanya leo tutasaidia watoto wote wa kutoka kaunti zote 46 counties hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika kumekucha afrika kutoka washington dc matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www voa swahili com lakini kwanza harrison kamau anatusomea taarifa ya habari Viongozi thelathini wa Afrika wanakutana kwa siku mbili nchini Mauritania, wakizingatia zaidi suala la kupambana na ufisadi, huduma za dharura, pamoja na usalama wakati wa mkutano huo Umoja wa Afrika. Mwenyeji wao, rais wa Mauritania Mohamed Ould Abdel Aziz, ameonya kuhusu kudorora kwa ulinzi katika kanda ya Afrika Magharibi baada ya raia wanne kuuawa kwenye shambulizi lililolenga wanajeshi wa Ufaransa wanaopiga doria nchini Mali. Rais huyo pia ameonya kuwa iwapo Afrika haitamaliza ufisadi basi huenda isipate maendeleo ya kiuchumi. Mkutano pia huo unatarajiwa kuzungumzia hatua ya amani ya Sudan Kusini pamoja na kuanzishwa upya uhusiano na ushirikiano kati ya Ethiopia na Eritrea. Masuala mengine ni uchaguzi unaokaribia wa Mali, Cameroon, DRC pamoja na Zimbabwe. Rais Paul Kagame wa Rwanda, ambaye ni rais wa Umoja wa Afrika wenye wanachama hamsini na watano, anatarajiwa kutoa wito wa kuwa na soko huru barani Afrika. Rais Hamado Isiofu Isiof, wa Niger, ambaye pia ni rais wa mataifa matano ya Afrika Magharibi ya G7, amelaani mashambulio yaliyofanywa dhidi ya wanajeshi wa Ufaransa wanaopiga doria kwenye eneo lenye ghasia la kaskazini la Mali jana Jumapili, ambapo raia wanne waliuawa huku wengine ishirini wakijeruhiwa. Akizungumza kutoka mkutano wa Umoja wa Afrika mjini Nouakchott Mauritania, Rais Sio alisema mashambulio hayo yanabidi kuwapa nguvu dhamiri ya kupambana na magaidi na magenge ya uhalifu katika kanda hiyo. Kwenye tukio tofauti na hilo, huko Mali, gari la kundi la wapiganaji wa kundi la waasi la Tuareg la Movement for Salvation of Azawad, MSA, lilikanyaga bomu la kutegwa ardhini kwenye kijiji cha Tatalale ambapo watu watatu walikufa huku wengine watatu wakijeruhiwa. Kundi hilo hushirikiana na wanajeshi wa Ufaransa pamoja na Mali katika kushika doria kwenye eneo la kaskazini mwa Mali, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Matukio hayo yametokea muda mfupi tu baada ya mengine kutokea Ijumaa na Jumamosi kwenye taifa hilo la Afrika magharibi wakati likijiandaa kwa uchaguzi utakaofanyika Julai 29 na vyama vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anayekosolewa na wapinzani kwamba anajaribu kugombania kiti kwa muhula wa tatu kinyume cha sheria, wamezundua mpango wao wa kampeni za uchaguzi hii hapo jana, bila kusema ikiwa atagombania kiti hicho katika uchaguzi baadaye mwaka huu. Mwenzangu Abdishakur Abud na maelezo kamili. Tangazo hilo limetolewa wakati kuna uvumi mkubwa ikiwa Kabila ata uh, aliye madarakani tangu mwaka elfu mbili na moja atapigania mhula mwingine katika uchaguzi ulioahirishwa mara mbili hapo Disemba ishirini na tatu. Chama cha FCC ambacho kimemtaja Kabila kama kiongozi wake wa maadili, wanataka kupigania uchaguzi wa kidemokrasia wakiwa na mgombea mmoja wa kiti cha rais kwa misingi ya mpango wa pamoja, amesema mkuu wa utawala wa rais Nahima Mwilanya Wilonja. Wilonja anasema hayo wakati wa kutia saini katiba ya uchaguzi ya FCC hapo jana, wiki tatu kabla ya wagombea viti kuwasilisha rasmi maombi yao kugombania ya kiti cha rais. Kabila hajaeleza nia yake ya kugombania kiti hicho licha ya wito kutoka Marekani, Ufaransa na Uingereza wa kumtaka kutangaza bayana kwamba hatoshiriki kwenye uchaguzi huo. Daktari mashuhuri wa Kongo Denis Mukwege, aliyeteuliwa mara tatu kupata tunzo ya Nobel, alitoa wito kwa raia hapo jana kugombania uchaguzi kwa amani, akisema inafahamika, itakuwa ni ubadhirifu tangu mwanzoni, lakini lazima watu washiriki na washindane katika nia ya amani. Haya yote yanafanyika wakati Kongo inaadhimisha miaka 58 ya uhuru wake kutoka Ubelgiji. Unaendelea kusikiliza kumekuu cha afrika moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili, sauti ya Amerika, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Mamlaka ya usalama kwenye uwanja wa ndege wa Cairo Jumapili imezuia kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha Sudan, Sadik Al Madhi, ambaye amekuwa akiishi uhamishoni huko Misri, kulingana na ripoti iliyotolewa na chama chake, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Chama cha Umma kimesema kuwa kiongozi huyo aliyekuwa waziri mkuu wakati mmoja alizuiliwa kuingia Cairo baada ya kuhudhuria mkutano wa vyama vya upinzani mjini Berlin huko Ujerumani. Chama chake kimeongeza kuwa baada ya kuzuiliwa kuingia Cairo, kiongozi huyo alichukua ndege kuelekea London akiandamana na binti yake pamoja na msaidizi wake. Madhi amekuwa kwenye siasa za Sudan kwa muda mrefu, kuanzia miaka ya 60 akiwa waziri mkuu kati ya 1966 hadi 67, na kisha baadaye 1986 hadi 89. Serikali yake ilikuwa ya mwisho kuchaguliwa kidemokrasia nchini humo kabla ya kupinduliwa na kiongozi wa sasa Rais Omar al Bashir. Alirudi kwa ufupi kabisa Katum Januari mwaka jana baada ya miaka miwili uhamishoni huko Kairo, lakini alirudi tena huko Kairo. Chama cha Umar kinadai kwamba maafisa wa Misri walimshauri Madhi kutohudhuria mkutano wa Berlin na mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani John Bolton amesema Jumapili kuwa anaamini kuwa sehemu kubwa ya mapigano ya silaha nyingi za nyuklia, kemikali na biolojia za Korea Kaskazini zinaweza kuharibiwa ndani ya kipindi cha mwaka mmoja. Bolton ameambia shirika la habari la CBS kwamba iwapo Pyongyang imefanya maamuzi ya kimikakati ya kusitisha programu hiyo na itashirikiana vizuri, basi hilo linawezekana kufanyika kwa haraka zaidi. Hata hivyo, Bolton alikataa kuzungumza kuhusu taarifa iliyochapishwa kwenye gazeti la Washington Post kwamba huenda Korea Kaskazini inajaribu kuficha programu hiyo licha ya kiongozi wake Kim Jong Un kukabiliana na, kukubaliana na Rais Donald Trump kuhusu suala hilo mwezi uliopita, wakati wakikutana nchini Singapore. Bolton amesema kuwa ana imani kuwa Kim atasitisha programu ya kutengeneza silaha za nyuklia. Katika mahojiano tofauti, Trump amesema amekuwa na uhusiano mzuri na Kim wakati wa mkutano wa kilele na anaamini kwamba Kim atatekeleza ahadi alizotoa kukomesha mpango wake wa silaha za nyuklia. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wapenda wasikilizaji, basi ni matangazo yenu yanawajia kila siku hapa saa kumi na mbili saa za Afrika Mashariki, na msikose kusikiliza matangazo yetu ya Duniani Leo kwa televisheni na vilevile vile usikose kusikiliza express hapo saa kumi. Lakini kwanza hapa namwona Kamao. Baada ya kusoma taarifa habari tunaenda wapi, habari muhimu kwa leo? Basi kwa kweli, kwa kweli, wananchi wa Mexico kama ulivyosikia kwenye hapo awali, ni kwamba wanasubiri kwa hamu matokeo ya uchaguzi wa rais ambao unaweza kuondoa madarakani chama tawala baada ya kushiriki kwenye kampeni iliyokuwa na hasira na ghasia kutokana na ulaji rushwa na mauaji yanayofanywa na magenge ya dawa za kulevya. Abdu Shakur, kufuatana na uchaguzi, mara baada ya watu kupiga kura, inaonekana Wamexico wamemchagua kiongozi wa mrengo wa kushoto kwa mara ya kwanza baada ya miongo kadhaa nchini humo. Je, hii inakuwaje kwa kweli, Kamau? Hali hii inatokana na ulaji rushwa uliokithiri nchini humo na hasa mauaji, kwani inasemekana katika kampeni za uchaguzi za mwaka huu huko Mexico ndio zilikuwa mbaya na zilizosababisha umwagikaji damu mkubwa kuwahi kutokea katika historia yake ya hivi karibuni, ambapo wanasiasa na wagombea viti 113 wameuliwa na watu wanaodhaniwa ni wanachama wa magengi ya dawa za kulevya. Basi mgombea kiti wa chama cha mrengo wa kushoto cha Morena, Andre Manuel Lopez Obrado anatazamiwa kutangazwa rasmi mshindi, kwani kama ulivyosema, uchunguzi wa maoni baada ya watu kupiga kura inaonyesha akishinda kwa idadi kubwa kabisa, maarufu akijulikana kama AMLO, mgombea huyo wa upinzani mwenye umri wa miaka 64, aliyekuwa meya wa mji mkuu wa Mexico, Mexico City, ameahidi kupambana na rushwa, kumaliza ghasia na kuinua tena uchumi wa Mexico ulodumaa. Baada ya kupiga kura yake jana asubuhi, alisema nina matumaini kwa moyo wangu wa dhati kwamba uchaguzi leo utafanyika kwa amani, bila ghasia na tunapotayarisha ripoti hii, kampuni tatu za kuchunguza maoni ya wapigaji kura yanatazamia kwamba AMLO amepata ushindi, na gazeti la El Financiero inampatia ushindi wa asilimia 49 huku mpinzani wake wa chama cha kihafidhina Ricardo Anaya anapata asilimia 27 na waziri wa zamani wa fedha wa chama tawala Jose Antonio Meida atapata asilimia 18. Akizungumza hivi punde na waandishi wa habari Meida anaonekana akikiri kushindwa kwake. Kufuatana na habari tulizopokea zilizochapishwa, ni kwamba serikali ya muungano ya Mexico si mshindi katika uchaguzi wa hivi leo. Kwa hivyo, kwa wakati huu ni lazima tutambue kwamba kufuatana na mwelekeo wa mambo, Andres Manuel Lopez Obrador, ndiye atakayepata wingi wa kura. Basi hadi pale matokeo rasmi yatakapotangazwa, inaonekana chama cha mrengo wa kushoto kitachukua uongozi wa Mexico pamoja na viti kadhaa vya sehemu mbalimbali vya nchi hiyo ikiwa ni pamoja na mji mkuu wa Mexico, ambako inasemekana mwanasayansi wa Kiyahudi, mtetea mazingira na wa chama cha mrengo wa kushoto, Claudia Sheinbaum ameteuliwa kuwa meya mpya. Matokeo rasmi ya viti vya bunge na serikali za mitaa zitatolewa baadaye hii leo. Ushindi wa Claudia unaonekana ni muhimu, kwani ni mwanamke wa kwanza baada ya miaka mingi kuchaguliwa meya wa mji huo. Na kutokana na takwimu za ghasia zilizotokea nchini humo, inasemekana zaidi ya watu elfu 25 wameuliwa mwaka huu pekee kutokana na ghasia za magengi. Kumekucha cha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti Amerika yanayojia kutoka hapa Washington DC. Na hivi sasa, hebu tuendelee kidogo na habari nyingine za dunia. Maafisa wa Afghanistan wamesema kuwa mtu aliyejitoa mhanga alilipua bomu lililoua takriban watu 19 wakiwemo watu kumi kutoka makabila madogo ya Wahindi na Wakalasinga kwenye jimbo la mashariki la Nangarhar. Watu hao walikuwa kwenye safari kuelekea ofisi ya gavana katika mji mkuu wa jimbo la Jalalabad, Jumapili jioni, ili kukutana na Rais Ashraf Ghani aliyekuwa anafanya ziara mjini humo, kulingana na ripoti iliyotolewa kwa VOA na mkuu wa polisi wa eneo hilo. Kundi la Islamic State limedai kuhusika kwenye shambulizi hilo. Makundi ya Islamic State pamoja makundi ya Islamic State na vilevile vile Taliban hufanya mashambulizi ya mara kwa mara kwenye jimbo hilo. Shambulizi hilo limetokea siku moja tu baada ya maafisa wa serikali kuthibitisha kuwa washukiwa kutoka Islamic State waliokuwa na bunduki waliwakata vichwa walinzi watatu kwenye shule inayomilikiwa na serikali, pamoja na kuchoma sehemu yake kwenye eneo la Kiogani, jimboni Nangarhar na jaji wa serikali ya Marekani ameamuru kuongezwa kwa vocha za kuendelea kuishi kwenye mahoteli kwa takriban wahanga 1700 kutoka Puerto Rico walioko ndani ya Marekani, walioathiriwa na kimbunga Maria mwaka uliopita. Vibali vyao vilikuwa vimalizike Jumapili. Jaji Leo Sorokin aliandika kuwa lingekuwa janga kwa watu hao kufukuzwa kutoka kwenye hoteli wanamoishi leo asubuhi lio kwa kuwa nyumba zao pamoja na makazi yao yaliharibiwa kabisa na kimbunga hicho. Sorokin amesema kuwa vocha hizo zitaendelea kutumika hadi Jumatano, wakati hoja ya kuongeza muda huo zaidi ikisikilizwa leo mbele ya mahakama. Sorokin pia aliondoka, alion, aliandika kuwa idara ya serikali ya kushughulikia dharura haikuwa ikitoa msaada wa kutosha kwa waathirika hao. Kimbunga Maria kiliharibu maelfu ya makazi ya watu pamoja na majengo mengine Septemba mwaka uliopita na kupelekea hasara ya zaidi ya dola bilioni mia moja kwenye eneo la Puerto Rico nam tukiendelea na ripoti kutoka kwa waandishi wetu. Basi hapa tunarudi, tunaelekea huko Kongo ambako taifa hilo linaadhimisha miaka 58 tangu kunyakua uhuru kutoka kwa Ubelgiji, lakini wananchi wengi huko mashariki wanasema hawajashuhudia uhuru wowote, kwani nchi hiyo inakumbwa na mauaji na ukosefu wa usalama, maisha magumu kuliko wengine wanasema wakati wa ukoloni. Basi mwanzetu Auster Malivika ametuandalia ripoti kutoka Beni juu ya maoni ya watu kuhusu uhuru wao, akizungumza na Sauti ya Amerika. Hapa katika mji wa Beni, Nwarite Kali Maneli akiwa rahia mwananchi wa hapa Beni, Kivu Kaskazini. Sehemu ambayo imeshuhudia machafuko pamoja na mauaji kwa miaka zaidi ya sita sasa. Anasema kwamba ni vigumu kwa wananchi kusherekea uhuru, kwani wanaendelea kuwa watumwa wa waasi, japokuwa kuna serikali kiona maisha ambayo tunaishi hapa Beni hailete furaha hata moja, na kuona kama watu wanaweza kusherehekea hata hiyo siku, kwa sababu hali ambayo tunaishi ni ya mauaji, kupigana, sijui vita huko na kule, inalamuka asubuhi, mchana, magharibi, hakuna raha ya kuweza kusherehekea hiyo siku kuu. Viongozi wetu watu hudumie kama wananchi ambao wanastahili uhuru wao, hapana kama wafungwa tumeishi maisha ambayo hatukutarajia kama Wakongomani. Naye Dadi Sale, profesa kunako chuo kikuu Pagoma, anasema kwamba uhuru upo ila tatizo ni kuwa Kongo yaendelea kuwa mtumwa wa nchi za Ulaya. Ndiyo Kongo imepata uhuru mia, lakini haikupata uhuru wa kuvitu nyingi. Hatukuwe na uhuru gisi tungilitaka, kwani tunaangalia kama biashara ina wa sana kumikono mikono ya watu, watu wa nje, na tunaangalia kwamba kama atama decision politike za mingi za nchi zinakamatiwa sawa. Nchi Lumumba na wengine walipigana tukapata ile uhuru, lakini tunaangalia kama tunaweza tena tukapiganisha juu tuendeleshe kuongeza tupate uhuru ya kweli. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yasherekea uhuru wa nchi yake kila tarehe thelathini kila mwaka, na mwishoni mwa wiki ilisherekea miaka hamsini na nane ya uhuru, rais Joseph Kabila akiomba wanasiasa kuunga mkono juhudi na mchakato wa uchaguzi ulioko kwa sasa ambao utapelekea Kongo kuendesha uchaguzi wake tarehe 23 Disemba 2018. Ngunza Shamamba kwa upande wake asema ni vigumu kusema kwamba Kongo imeshapata uhuru. tuko tuishi tuko ndani ya utumwa, hatutatoka. ndo sie tunasemaka juu tukwe uru turudie ku masursi yetu, muti nguvu yake ni mizizi me mizizi haikwake inje na kwaka china budongo, hatutatoka ndani ya utumwa mzungu Jum... wadadisi wa mambo wasema kwamba Kongo inahitaji wazalendo wanaopenda inji yao ili wananchi wawe huru na kufaidika katika rasilimali yake. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika Beni. Basi serikali eh, ya Australia inawasilisha mswada wa sheria mpya mbele ya bunge katika juhudi za kuwa taifa la kwanza duniani linaloongoza katika vita dhidi ya utumwa. Zaidi ya makampuni ya elfu tatu ya Australia yatalazimika kuripoti kile wanachofanya katika kuzuia utumwa katika vitengo vyake mbalimbali. Abdi Shakul hayo. Ama hiyo ni hatua muhimu sana, ikichukuliwa kwamba swala la utumwa wa mamboleo lingali linaendelea katika sehemu nyingi za hapa duniani. Ni kweli kabisa, kama utakumbuka, ni hivi karibuni tu kulikuwa na swala la wahamiaji wa kiafrika wanauzwa katika utumwa huko Libya, na ulanguzi wa binadamu unatukumbusha kwamba utumwa ungali unaendelea hivi sasa. Mwandishi wa sauti ya Amerika mjini Sydney, Phil Mercy, Anaripoti kwamba serikali ya Australia imeeleza kuwa mswada wa sheria unaopendekezwa ni hatua ya kihistoria katika vita vya Australia dhidi ya uhalifu wa kikatili Inakadiriwa kwamba kuna watu elfu nne wanaishi au kutumika katika hali ya utumwa katika mashamba, migodi, ujenzi wa majumba, majumbani na madanguro huko Australia. Wengi wao wamechukuliwa kutoka nchi za Asia, hasa Korea Kusini, Malaysia na Thailand, kupitia biashara haramu ya binadamu. Chini ya sheria hiyo, kitengo cha kukabiliana na utumwa mamboleo katika biashara ili kufuatilia na kutekeleza kanuni mpya itaundwa. Alex Hawke naibu waziri wa mambo ya ndani wa Australia anasema sheria italeta mabadiliko. Kwa mara ya kwanza, makampuni makubwa yatahitajika kutambulisha jinsi kazi zake zinafanywa na mfumo wa kupata bidhaa ikiwa unachangia katika utumwa mamboleo leo na kueleza wanafanya nini kukabiliana na matatizo hayo. Mswada huu utatoa ujumbe wazi kwamba utumwa mamboleo leo haukubaliki katika mfumo wa kupata bidhaa na huduma. Wanaharakati wanaamini sheria hiyo ya Australia ni hatua muhimu, lakini wanasema ni lazima kuwepo na adhabu kwa makampuni yatakayoshindwa kuheshimu na kutofanya vya kutosha kukomesha utumwa. Karen Adams ni mkurugenzi wa kuhamasisha katika kituo cha sheria za haki za binadamu huko Australia, naye anasema mfumo wa kulazimisha kuripoti kwa hakika si kitu kinacholazimisha mtu kufanya bila ya kuwepo na adhabu kwa makampuni yasiyoheshimu sheria hiyo. Kwa hivyo bila ya adhabu ya kifedha na bila ya kuwepo na kamishna huru kusaidia utekelezaji wake, tunadhani serikali inabidi kwa haraka kuimarisha mswada huo na kupeleka ujumbe mkali zaidi kwamba makampuni yanayofaidika na, na ukiukaji huo hayatasamehewa. Mswada wa kupambana na utumwa unatazamiwa kuidhinishwa na bunge la Australia, na hivyo utatathminiwa miaka mitatu baadaye kuona ikiwa inafanya kazi, kwani kutokana na uchunguzi wa miaka mitatu uliofanywa na taasisi ya kufuatilia tabia za mahala pa kufanya kazi huko Australia umegundua kwamba wafanyakazi wa kigeni na wanaofanya kazi katika mashamba wanatendewa kama watumwa. Umoja wa Mataifa unakadiriwa kuna watu milioni 25 wanaonyanyaswa katika mfumo wa kimataifa wa biashara ikiwa ni pamoja na kilimo, ujenzi na viwanda na hivyo kuwa sawa kama na watumwa. Hapa sasa tunakuleteni jamii na maendeleo. Moja kati ya changamoto inayokumba watu wengi wanaotaka wanaotoka katika familia maskini barani Afrika ni gharama ya kumpata matibabu. Baadhi ya wagonjwa magonjwa hatari kama vile saratani na matatizo ya moyo hugharimu fedha chungu nzima na kusababisha familia nyingi kushindwa kumudu hali hiyo. Hii ndio maana ilifanyika hospitali moja huko nchini Kenya kuanzisha mpango wa kitaifa kuchangisha fedha za matibabu kwa ajili ya watoto wanaosumbuliwa na matatizo ya moyo moyo. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhamed, anatupasha zaidi. Takwimu zinaonyesha kuwa mtoto mmoja kati ya mia moja wanaozaliwa kote ulimwenguni wana matatizo ya moyo. Ingawaje haijabainika hasa kinachosababisha matatizo ya moyo kwa watoto wanapozaliwa, wataalamu wanasema hii inatokana na itilafu ya kimaumbile kwa mtoto anapokuwa bado yuko tumboni kabla ya kuzaliwa hali hii hulazimu huduma za upasuaji ambapo hapa nchini Kenya huduma za upasuaji wa moyo hugharimu zaidi ya dola elfu kumi huku familia nyingi zikishindwa kumudu. Mata Hatran ni mpango ulioanzishwa mnamo mwaka elfu mbili na nne na hospitali ya kibinafsi ya Mata Hospital, na kila mwaka matembezi ya kitaifa huandaliwa kuchangisha fedha za kusaidia watoto kutoka familia maskini. Huyu ni Bi Benedict Mweni, mhudumu wa matibabu ya upasuaji wa moyo katika hospitali ya Mata jijini Nairobi. Mata Hatrani ilianza kaunti ya Nairobi. But over time, tumekundua kumbe watoto wanatoka nchi yote ya Kenya, ndio tuka expand because watoto si wa Nairobi peke yake. Mweni anasema kati ya watoto ambao wamekuwa wakiwahudumia, wengi wao wanatoka katika familia maskini na wazazi wao huangaika kupata fedha za kulipia matibabu. Kupitia matembezi haya Wakenya wa tabaka mbalimbali hupata mbali, fursa ya kuchanga kiwango chochote cha fedha. Hii ikiwa ni hatua ya kutia moyo zaidi kuona jamii kija pamoja kwa ajili ya hitaji la kitaifa. Kupasua roo ni pesa mingi, ni kama 700,000 to over million inategemea mtoto ako na nini. Zile pesa tutakusanya leo tutasaidia watoto wote wa kutoka kaunti zote the 46 counties kwa kliniki ya cardiac. Tunapatanga watoto kutoka sehemu zote za Kenya. Leo tumekuwa na zile beneficiaries, tulichangisha pesa last year, na tangu tumalize run nimeshapatana na wazazi wengi wale wako na watoto wako na shida ya roho. Kwa upande wake bidoris Karisa, kutoka katika kijiji kimoja pwani ya Kenya, ni mfano wa watu waliosaidika na huduma hizo. baada ya mwanawe kuugua kwa muda mrefu Doris alilazimika kusafiri hadi jijini Nairobi mwaka jana, ambapo mwanawe alifanyiwa upasuaji wa moyo. Amekuwa akiwashukuru Wakenya wanaojitokeza kutoa mchango wao ili kusaidia maelfu ya wananchi wasiojiweza kama yeye. Ndo daktari kumpima ndo akasema mtoto ana shida ya moyo, ndo sasa tuka transfer wa kwenda Nairobi kwanza kliniki. Sasa mwaka jana mwezi wa kumi na moja mtoto akafanyiwa hiyo operation, na mtoto alikuwa hali mbaya, lakini sasa anaendelea vizuri. Ameanza kuimprove, amechangamka vizuri, anacheza kama wenzake. VOA vilevile ilipata fursa ya kuzungumza na baadhi ya wanafunzi walioshiriki matembezi ya mwaka huu waliojitokeza kusaidia watoto wenzao wanaohitaji matibabu. Uh, jina yangu ni Laura kutoka mama Ngina, na pia tumeweza kuchangia watoto ambao hawajiwezi hiyo. Uh, pesa inatumika kuwachangia juu hao watoto mpaka wapelekwe hospitali kubwa ambazo zahitaji pesa nyingi kutumika kwa hivyo, inabidi uh, mtu ajikakamue awachangie hata kama ni mostly, wanafunzi kuweza kupata watu kama wenzetu katika matembezi ya mwaka huu, waandalizi wa mata Hatran walipanga kuchangisha shilingi milioni mia mbili sawia na dola milioni mbili za Kimarekani. Hata hivyo, Bi Benedict Mweni anasema matibabu ya moyo ni ghali mno, na bado itasalia jukumu la jamii kusaidia familia maskini. Hata tukitarget kuraise 200 million, hiyo pesa iwezi tosha, kwa sababu vile nimesema mwanzoni, upasuaji wa roho ni very expensive, kwa hivyo pesa ya Hatran haiwezi tosha, lakini tunaomba watu waendelee na kusaidia watoto maskini, na tutajaribu tu vile tunaweza, wale tutapata tuwasaidie. Nikiripotia kutoka mjini Mombasa nchini Kenya, mimi ni Salma Mohammed, makala ya jamii na maendeleo. Asante Salma kwa jamii na maendeleo kutoka huko Mombasa. Na hivi sasa turudi katika muhtasar, lakini kabla ya kupa muhtasar kamao, leo kombe la dunia lilikuwa la kuchangamsha kabisa, manake mara ya kwanza michuano miwili kwa penalti pale Rusia na Hispania. Alafu furaha iliyoko Rusia si kidogo nakwambia, walikuwa jitazamii kwamba watapita. Kwa hivyo Russia wameingia wa na Denmark kulazwa na Croatia katika penalti vilevile. Lakini muhtasar wa habari Viongozi 30 wa Afrika wanakutana kwa siku mbili nchini Mauritania, wakizingatia zaidi suala la kupambana na ufisadi, huduma za dharura, pamoja na usalama barani humo. Rais Mahamadou Isufou wa Niger, ambaye pia ni rais wa mataifa matano ya Afrika Magharibi ya G5, amelaani mashambulio yaliyofanywa dhidi ya wanajeshi wa Ufaransa wanaopiga doria kwenye eneo lenye ghasia la kaskazini la Mali hapo jana Jumapili, ambapo raia wanne waliuawa huku wengine ishirini wakijeruhiwa. Mamlaka ya usalama kwenye uwanja wa ndege wa Cairo Jumapili imezuia kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha Sudan, Sadik al Madhi, ambaye amekuwa akiishi uhamishoni huko Misri, kulingana na ripoti iliyotolewa na chama chake. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani John Bolton amesema Jumapili kuwa anaamini kuwa sehemu kubwa ya mapigano ya silaha nyingi za nyuklia na kemikali na biolojia za Korea Kaskazini zinaweza kuharibiwa ndani ya kipindi cha mwaka mmoja. Maafisa wa Afghanistan wamesema kuwa mtu aliyejitoa mhanga alilipua bomu lililoua takriban watu 19 wakiwemo kumi kutoka makabila madogo na muhtasar wa habari asante. Kamao Harison Kamao na muhtasar wa habari unatukamilishia matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kwa alfajiri ya hii leo. Asante sana mpendwa msikilizaji kuungana nasi, usikose kuwa nasi hapo kesho saa kumi na mbili alfajiri, lakini Vio express saa kumi usikose kusikiliza, pamoja na matangazo yetu ya saa moja na nusu hadi hapo. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema, kwaherini.