imetumia saa tatu kamili afrika mashariki saa mbili kamili afrika ya kati hapa washington ni saa nane kamili mchana hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi ni kenneth bwire michael cohen aliyewahi kuwa wakili wa rais wa marekani donald trump anayechunguzwa kwa makosa ya jinai amesema kwamba kipaumbele chake ni kuilinda familia yake na nchi na wala siyo rais cohen mwanasheria mjini New York aliwahi kujitaja kama mtu aliyekuwa tayari kupoteza maisha yake kwa kupigwa risasi kuonyesha uzalendo wake kwa rais Trump. Wakili Cohen anachunguzwa na mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller kuhusiana na mchango wake katika kampeni za Trump katika uchaguzi wa urais wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Waendesha mashtaka wanachunguza pia shughuli zake za kibiashara. Wakili Cohen mwenye umri wa miaka 51 ameonyesha nia ya kushirikiana na waendesha mashtaka katika uchunguzi, akisema kwamba mke wake, mtoto wake wa kike na wa kiume ndio wanachukua nafasi yake ya kwanza ya uaminifu. Cohen alimlipa mcheza filamu za ngono Stormy Daniels kiasi cha dola elfu 130 wiki mbili kabla ya uchaguzi wa novemba mwaka elfu mbili kumi na sita ili kumnyamazisha asizungumzie kuhusu uhusiano wake na rais donald trump mwaka elfu mbili na sita siku chache baada ya mke wake b trump melania kujifungua mtoto wao wa kiume baron Pande zinazohasimiana katika vita vya Sudan Kusini zimeshutumiana kutokana na mashambulizi ya wiki jana yaliyopelekea vifo vya watu kumi na nane na kukiuka makubaliano ya amani ya hivi karibuni yaliyolenga kumaliza vita vya miaka mitano vya wenyewe kwa wenyewe. Msemaji wa jeshi la serikali SPLA Lul Luai Koang amesema kwamba waasi walioshambulia mji wa Mabani katika jimbo la Upper Nile kaskazini mashariki karibu na mpaka wa Sudan siku ya Jumapili. Majeshi ya serikali yalijibu mashambulizi hayo na kuzusha vita vilivyopelekea raia 18 kuuawa, 44 kujeruhiwa. Miongoni mwa waliokufa ni raia watatu wa Ethiopia na wawili wa Sudan. Naye naibu wa msemaji wa upinzani SPLAIO Lam Paul Gabriel amesema kwamba majeshi yao yalishambuliwa kwa silaha nzito na jeshi la serikali na kukana shutuma kwamba waliwashambulia raia. Umoja wa Ulaya umeionya Marekani kuwa kuweka ushuru kwenye magari kutaishia kuumiza uchumi wa Marekani na huenda ikapelekea hatua na majibu kutoka kwa washirika wake wa kibiashara. Barua aliyoipeleka kwenye wizara ya biashara ya Marekani siku ya Ijumaa imesema kuwa ushuru kwa magari na vipuri vya Ulaya si haki hata kidogo. Rais wa Marekani Donald Trump amependekeza kuweka asilimia ishirini ya ushuru kwa magari yanayoingizwa kutoka EU na kuelezea wasiwasi wa usalama. Haikufahamika mara moja ni wasiwasi upi walionao katika barua ya Umoja wa Ulaya ya mwaka elfu mbili kumi na saba makampuni ya EU yenye makao yake Marekani yalizalisha kiasi cha magari milioni ishirini na tisa ambacho ni sawa na asilimia ishirini na sita ya uzalishaji wa jumla nchini Marekani. Sekta ya magari ya Ulaya nchini Marekani inasaidia katika ajira kiasi cha watu elfu moja elfu mia moja ishirini katika viwanda vyake ambavyo kwa kiasi kikubwa katika eneo la kusini mwa nchi hii. Vita vya ushuru vitaathiri nafasi nyingi za ajira katika eneo hilo. Na vijana kumi na wawili wacheza mpira na kocha wao waliokuwa wamekwama kwenye pango lenye mafuriko kwa muda wa siku tisa zilizopita nchini Thailand wameokolewa wakiwa hai. Gavana Narongsak Osotanakorn amewambia waandishi wa habari kwamba watu wote kumi na tatu wako salama na kwamba watasaidia hadi wakati watakapowezewa kuondoka. Amesema kwamba vijana hao watapelekwa, watapewa chakula na daktari atapelekwa yule anayeweza kupiga mbizi, japo akaeleza kwamba hana imani iwapo wanaweza kula, kwani hawaja hawajala chochote tangu walipokuwa mapangoni. Kikosi cha wapiga mbizi cha jeshi la wanajeshi la Thailand kimeripoti kwamba kimewafikia vijana hao leo Jumatatu. Mimi naitwa Kenneth Bwire, nakuachana na Sande Shomari na kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook Live Stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Nama, kwa undani hii leo tunaanza na kumulika, kumulika sakata la vita vya kibiashara, ushuru wa kibiashara kati ya Marekani, Kanada na Umoja wa Ulaya, na katika sehemu ya pili tutamulika kuhusu sakata la kodi kwenye matumizi ya mitandao ya kijamii nchini Uganda ambayo imeanza sasa kutumika rasmi hii leo. Kama ulivyosikia kwenye habari za dunia, tayari Umoja wa Ulaya umekwisha kutoa onyo dhidi ya Marekani kwa ajili ya kuweka ushuru kwenye magari ambayo yanaingizwa hapa nchini Marekani. Lakini haya yote yametokana na nini hasa, ikiwa tayari kuna masuala kama haya yanaendelea ya, tunakumbuka wakati wa kampeni rais wa Marekani zungumza mengi kuhusu biashara ya Marekani na nchi nyingine za nje, hasa ikitajwa China kwa kiasi kikubwa. Lakini yote haya yanatokana na nini na nini ambacho kinaendelea mpaka hivi sasa, ushuru wae gan, wae wa aina gani unaotangazwa, na athari zipi ambazo wachambuzi wanazizungumza kwenye vyombo mbalimbali vya habari? Basi tutaungana na mwenzangu BMJ Muridhi ambaye amekuwa akifuatilia swala hili. Na kwanza kabisa, BMJ Muridhi, hebu tueleze kwanza swala hili zima ilianza e, kwenye ushuru wa aina gani na yapi ambayo rais Trump amekuwa akiasisitiza e, kwenye swala zima la ushuru. Nashukuru sana Sande Shomari kunikaribisha kwa undani hivi leo. Itakumbukwa Sande kwamba hili ni swala ambalo limekuwa likigonga vichwa vya habari tangu wakati rais Donald Trump anagombea urais, wakati huo akitoa kauli nyingi kwenye mi, mi, mi, mi, mikutano yake ya kisiasa kwenye kampeni zake, akusema kwamba hakuna uwiano wa biashara kati ya China na Marekani na baadaye Uh, nchi zingine pia zikatajwa ikiwa ni pamoja na nchi za Umoja wa Ulaya na Kanada kama ambavyo umetanguliza hapo kusema kwamba nazo pia zimeingilia kwenye mchakato huu na kutoa kauli zake kwamba zitachukua hatua ambazo labda Trump mwenyewe hatapendele, lakini ikumbukwe kwamba, uh, hili si jambo geni, maanake wakati huo wa kampeni alikuwa anasema kwamba pia China imekuwa ikifanya hila ambazo hazikufurahisha katika biashara, hivi kushusha thamani uh, uh, uh, yeah, ya, nini? No. ya, ya, ya sarafu yake no. na mambo kama hayo, lakini wakati huo uh, aliamua Trump mwenyewe kwamba ushuru wa asilimia ama ushuru utawekwa katika bidhaa zaidi za chuma na bati na zinazoingizwa hapa Marekani. Hayo yalitokea mwezi Mei mwaka huu mm -hmm. na ndivyo hivyo sasa hali ilivyo inaendelea kufikia sasa, na... Sasa lakini vivyo tunakumbuka, e, Trump amezungumza kuhusu bidhaa nyingi e, lakini hebu tuambie, je, kuna bidhaa gani ambazo nyingine zinatajwa kwenye suala hili kwa sasa? kwa bidhaa zingine za Marekani ni kuanzia tomato sauce hii ambayo inatengenezwa kutoka kwa tamata au nyanya, mm. Pizza na vilevile vile sabuni za kuosha mikono ambazo zinakumbana na asilimia kumi ya ushuru kwenye mpaka wa Kanada wakati zikiingia hapa Marekani na ni kama tu ambavyo Marekani imeweka kodi ya bati. A, ambalo linaingizwa humu nchini vilevile vile ukiacha bmj hizo taarifa. E, pengine kuna yale yaliyozungumzwa na viongozi mbalimbali mbali. Tuangalie, je, viongozi hawa nini wanachozungumza? Umeangalia waziri mkuu wa Canada amezungumza vile vile. Bila shaka, bila shaka, bila shaka, bila shaka Sunday waziri mkuu wa Canada huyu uh, Justin Trudeau aliwashukuru uh, wananchi wake kwa kupambana kibiashara dhidi ya Trump na sasa ukumbuke kwamba uh, muda mfupi kabla Trump hajaondoka. Uh, kuelekea no. Kwa mkutano uliofanyika kule Singapore uh, walikuwa na mkutano ule wanaita wa G7 no. Uh, kule nchini Canada na baada ya mazungumzo, yule Trudeau alibaki uh, sijui kama anatamka uh, jina lake vilivyo, lakini <laughs> <laughs> ni jina la Kifaransa <laughs> na mimi sizungumzi yeah. Kifaransa ki lakini najaribu no. alizungumza pale ambapo Trump mwenyewe hakufurahia na yale aliyoyasema no. Sasa hivyo vita vikaonekana, manake mbeleni walikuwa ni marafiki walionekana marafiki sana, alipotembea hapa e, katika ikulu e, lakini tuachane na hayo. Wakati akizungumza huko Limington katika mji wa Ontario a, a, au jimbo la Ontario, aliwataka raia wa Canada kufanya maamuzi yao kwa busara iwapo wa, watanunua bidhaa za Marekani au la, yaani wanaliacha suala hili kwa mm-hmm, waale ra, raia wenyewe waamue kama, kama watafanya hivyo nam. Lakini vilevile kuna taarifa nyingine za Umoja wa Ulaya. BMJ Muridhi, kuna mambo ambayo amefuatilia kuhusu Umoja Ulaya yanayotamkwa hivi sasa ndio, umoja wa Ulaya uh, nayo imetoa onyo, na hayo tumeyazungumza hapo mwanzo kwamba uh, na ni hivi leo ikasema kwamba Marekani, ikiwa Marekani itawekea itawekea vikwazo nchi wanachama wa Ulaya, nazo nchi hizo zitalipiza kisasi na kuweka kodi kwa bidhaa zinazo uh, ambazo zitafikia kiasi cha dola bilioni mia tatu Uh, kwa Marekani na leo hivi idara ya biashara huko Brussels, uh, uh, uh, huko Ubelgiji mm -hmm. uh, ambayo ni Department of Commerce imesema kwamba uh, ikatoa onyo kwamba itaweka uh, kuweka ushuru dhidi ya magari ya Ulaya kutaathiri uchumi wa Marekani namna kama ulivyozungumza BMW na niongeze kidogo kwamba hii ni kutokana na pendekezo la asilimia ishirini na tano sande ya ushuru kwa magari na vipuri kutoka umoja wa Ulaya, na hii inatokana na kitisho ambacho kilitolewa na Rais Trump hivi karibuni kwamba ataweka kodi ya asilimia ishirini kwa magari kutoka Brussels kuingia Marekani ikiwa nchi hiyo haitaondoa kodi na vizingiti vya kibiashara kwa Marekani. e, kuhusu swala hili kwamba katika miaka ya nyuma sana, mm -hmm. eh, wanasema huko miaka elfu tisa mia thelathini ilitokea kitu kama hichi, lakini wanasema kiasi kama hichi kitokea cha vita vya kibiashara kuelekea na ushuru vinaweza vikaathiri pato la mtu kwa asilimia mbili mm -hmm. hadi nane kwa mwaka hii inategemeana na jinsi gani ukubwa ulivyo lakini hii ni takwimu ambayo imetoka huko katika jarida la Forbes. Forbes, li, jarida linaheshimika kwa hakika, na vile vile unajua Trump wakati akizungumza katika amekuwa akizunguka katika siku za karibuni Sunday mm -hmm. akifanya mikutano ya kuwapigia kampeni hasa wanachama wa chama cha Republican na Mdil. Suala hili analizungumzia sana katika eh, katika kampeni zake eh, na kueleza kwamba magari ambayo yanaingia hapa hasa kutoka uh, Umoja wa Ulaya mm -hmm yanatozwa kiasi kidogo sana cha ushuru, lakini magari yanayotoka hapa Marekani kuingia katika nchi hizo zikiwa ni pamoja na nchi kama Japan. Mm -hmm. Eh, kwamba wanatoza ushuru mkubwa sana kiasi kwamba wale wafanyakazi au wafanya biashara kutoka hapa Marekani hawafaidiki kabisa na mpango huu, mikakati hii iliyopo, na kwamba Marekani imekuwa ikichezewa mchezo kwa muda mrefu, na sasa yeye amesema ndiye ametumwa, ni kama ametumwa kuja kuiokoa Marekani na kama ulivyosema, pili, alizungumza na jarida la, alizungumza na Fox News. Ndio. Eh, katika hayo alizungumza na Fox News. Kwenye Fox News uh, alienda ali mbali hata zaidi na kuwafananisha uh, au ama kuzifananisha nchi hizo za Umoja wa Ulaya na China katika maswala ya kibiashara na ikikumbukwa uh, wakati wa kampeni pia uh, kama nilivyosema uh, aliwalaumu sana China. Labda tuzungumzie uzalishaji katika bara Uropa, yani, katika umoja bara wa Ulaya, nchi hizo uh, uzalishaji ukoje? Kwa mujibu wa umoja wa Ulaya uh, ni kwamba wao wenyewe wanazalisha asilimia ishirini na sita ya magari yanayoingia hapa Marekani. Kwa hivyo utaona ni kiasi, ni idadi kubwa sana ya magari ambayo yanaingia hapa Marekani na itakuwa na athari eh, za juu sana, athari kubwa, iwapo uh, hi, huu ushuru ambao ataanza uh, kuto, kuto, kutoza uh, mm -hmm. nchi hizo, basi utatekelezwa. Uh, wakati huo rais wa Umoja wa Ulaya huyu Jean-Claude Juncker anata, anatarajiwa pia kukutana na Trump hapa mjini Washington Uh, mwezi ujao. Kwa hivyo tutaona ni vipi mambo haya yatakwenda, kwa sababu kuna pit, uh, vuta ni kuvuta na ni kubwa sana kuhusu biashara hizi. Ni vuta ni kuvuta kubwa sana kama unavyosema, lakini vile vile kama unafahamu, eh, kuhusu umoja wa Ulaya, makampuni haya ambayo yako huko kama ulitaja eh, wamesema kiasi cha magari ambayo yanatengenezwa ni milioni 29, hii asilimia ishirini na sita unaweza kufikia. Ndiyo, ni kubwa ukizingatia, ni magari yapatayo milioni ishirini na tisa. Na sio hivyo tu, kuna suala la sekta ya magari uh-huh. Eh, ya Ulaya hapa Marekani hii sekta, hebu tueleze inavyokuwa nafasi yake inavyoathiri, Sante, na jinsi gani na ukubwa um, mm -hmm. Hapa Marekani, maanake si sekta ndogo hii. sekta ya magari ya Ulaya hapa Marekani inasaidia katika ajira kiasi cha watu elfu mia moja na ishirini eh, katika viwanda vyake ambavyo kwa kiasi kikubwa katika eneo la kusini mwa nchi hii ndipo, uh, zinapatikana sana hivyo vi, viwanda vinapatikana sana, na vita vya ushuru vitaathiri nafasi nyingi za ajira eh, katika eneo hilo hili pia Sande, ni moja ya mambo ambayo amekuwa akizungumza sana wakati wa mikutano hii ya kampeni. Amekuwa akizunguka na kusema kwamba kwa sababu ni kwa sababu ya hatua kama hizi, ambapo ajira hapa Marekani zimeanza kupanda, anarejesha uh, uh, uh, kazi hapa Marekani badala ya uh, kazi hizo zikafanyiwe nje, na iwapo watatuma vitu katika nchi za nje na zitatozwa ushuru uh, mwingi sana, basi zitatengenezewa papa hapa na zinunuliwe papa hapa na Wamarekani wenyewe. Asante sana BMJ <laughs> Muridhi, kwa taarifa hiyo tunakushukuru sana. Basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, tujiandae kwenda sehemu ya pili. Nam, baada ya kukamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani hivi sasa basi, tuelekee katika sehemu ya pili ya kipindi hiki, ambako kama nilipoeleza hapo awali, tunamulika sakata la kodi kwenye matumizi ya mitandao ya kijamii nchini Uganda, ambayo sasa imeanza rasmi kutumika baada ya kupitishwa na bunge la nchi hiyo. Lakini hali ikoje mpaka kufikia hivi sasa baada ya bunge ya kupitisha ee, sasa ndiyo swala limepita rasmi. Na nilipata nafasi ya kuzungumza na mchambuzi mm, wa masuala ya kijamii aliyoko kule nchini Uganda vilevile kisiasa, Akola Mazima ambaye anafahamu swala hili kwa kirefu zaidi na kujua nini kwanza gharama ya kodi hiyo na uhalisia wake kwa mtu wa kawaida nchini Uganda atueleze zaidi kuhusu swala hilo kodi shilingi mia mbili hapa nchini Uganda, utakuta kwamba zaidi sana watu hutumia Facebook, Twitter pamoja na WhatsApp, ambapo tunaona kwamba ni shilingi mia mbili kwa siku. Kwa hivyo uki, uh, uk, uk, ukizidisha uh, siku thelathini, uh, ina maana kwamba elfu sita kwa mwezi kwa mtu wa kawaida uh, kwa kawaida hiyo hela uh, haionekani kama nyingi sana lakini unaona kwamba kulingana na hali ya uchumi nchini Uganda, hiyo hela inakuwa nyingi. Pamoja na hayo, vilevile tunaona kwamba uh, bado haijatambulika vyema kama ni unalipa mara moja kwa mitandao yote au kwa mtandao mmoja, kwa sababu kuna wengine wamelipa mara moja na wakatumia mitandao yote, lakini kuna wengine wana, wanasema kwamba wamelipa zaidi ya mara tatu ili waweze kutumia mitandao kadhaa ya kijamii. Kwa hiyo swala la gharama hapa ni jambo moja ambalo pengine ni inaonekana kama ulivyosema kiasi ni kidogo, lakini hichi kiasi ukilinganisha kwa mitandao yote kinaweza kuwa kikubwa kutokana na matumizi ya kila mtu tofauti kwa kila mwezi. Sasa, labda kwa upande wa makampuni ya simu kuna lolote kwa upande wao ambao wamezungumza, e, gharama hii inavyoweza kwenda, wamejaribu kutoa ufanuzi wowote kwa wananchi kutokana na hilo la mkanganyiko kidogo? Uh, ba, ba, yaani, uh, kodi hii ilizungumuzwa ilizungumziwa hapo nyuma na watu walidhani kwamba ni mzaha, lakini leo ndo wakaamkia kuona kwa kwamba mambo wameanza kuitekeleza. Kwa hivyo kampuni za simu nadhani bado hazijajitokeza kutoa elimu tosha kwa jamii vile hiyo itakavyolipwa. Lakini pamoja na hayo, leo kumekuwa kikao cha dharura kati ya UCC, Uganda Communication Commission, maanake shirika linalosimamia masuala ya mawasiliano nchini Uganda vilevile uh, vile na makampuni ya simu hapa nchini Uganda uh, kuangalia jinsi ya kuratibu na kuendeleza shughuli hiyo uh, lakini pamoja na hayo, tunaona kwamba watu wengi leo kwa kweli hawajaweza kutumia mitandao ya kijamii kwa sababu ya tatizo hilo, na si mtandao ya kodi ya mitandao ya kijamii pekee, hata na ile uh, kodi ya Mpesa, maanake ile huduma ya kutuma hela unaona kwamba hata sasa hivi ile ya asilimia moja maanake ile ya asilimia moja kwa kila hela unayoituma vilevile inaanza leo, na kwa kweli huenda, uh, makampuni ya simu yakapoteza hela wasipojitokeza kuhamasisha watu naam. Na inasemekana kwa mujibu wa uh, vyombo vya habari mbalimbali kwamba serikali Uganda ya Uganda inatarajia kukusanya kiasi cha zaidi ya dola milioni mia nne kwa mwaka kutokana tu na kodi hii ya mitandao ya kijamii. Kwa hiyo, kama wanavyosema, hii hela si ndogo kama wengi wanavyofikiria. Sasa, tukija kwenye swala la matumizi, kuna, kuna swala la wananchi wenyewe kuzungumza, kuna wanasheria e, kuna wanaharakati na leo tumepata habari, kundi moja la wanasheria wamekwenda kupinga swala hili mahakama kuu huko Uganda. Hebu tueleze nini kinachoendelea mpaka sasa kufuatia Ee, swala hilo na leo tunaona kwamba kuna wanaharakati ambao walileta wali, wali, malalamiko yao. Hali ilivyo sasa ni hali ya uh, wasiwasi, watu wakidhani kwamba kuna wengine ambao wameanzisha mgomo baridi wa kusema kwamba wasusie mitandao ya kijamii ili kampuni za simu zikipoteza uh, hela ipo basi, tutashinikiza serikali kuondoa hiyo kodi. Na pia ukiangalia suala hili kufikishwa mahakamani, je, pengine unafikiri kuna uwezekano wa eh, mahakama kuchukua sheria kuchukua maamuzi kuisimamisha moja kwa moja, au pengine kutakuwa na hatua ndefu ya mapambano kule mahakamani? Kwa uh, kweli, hatua huenda ikawa ndefu ya mapambano, lakini kwa sababu wale ambao wameenda uh, mahakamani wanasema kwamba uh, kodi hiyo inakiuka kifungu cha katiba kinachosema kwamba watu wana uhuru wa kuwasiliana uhuru wa kutoa maoni yao kwa kutumia njia yoyote ile. Kwa hivyo, ikiwa ni kifungo hicho pamoja na vifungo vingine ambavyo ukweli wamevitaja vitawaridhisha wanasheria au mahakama au majaji, huenda labda kodi hiyo ikafutwa au ikatupiliwa mbali. Lakini pamoja na hayo, watu wengi wanasema kwamba wanahisi kwamba tatizo si hiyo mia mbili, tatizo si kuongeza kodi, lakini tatizo ni kwamba kodi kila mwaka inaongezwa wana, wanalipisha kodi kwa hiki na kile, lakini maslahi ya watu yanabaki pale pale. Wanakuenda hospitalini, hakuna madawa, mashule hali ni hivyo, barabara ndio zinaendelea kuwa mbovu. Kwa hivyo wanasema kwamba, tena isitoshe, ndo nasikia kwamba waziri fulani, kigogo fulani katoroka na hela, mara huyu kapewa kazi kaboronga. Kwa hivyo hayo mambo yote ya kuharibu, ya uharibifu ndio inawakinaisha watu kulipa kodi au kutaka kusikia kwamba tena kumeongezwa kodi. Na pengine basi, hebu tuzungumzie swala jingine ambalo inakumbuka wakati fulani wa uchaguzi elfu mbili na kumi na sita hapo eh, Uganda nilikwepo, na kulikuwa kuna namna ambavyo watu wamezuiwa kuingia kwenye mitandao ya WhatsApp lakini wakatumia njia ya pembeni ya VPN kuweza kuingia na kurusha taarifa kwenye mitandao. Sasa tueleze hii swala la VPN kwa sababu inasemekana Waganda wengi wanataka kuepuka kulipa kodi hii kwa kutumia hiyo VPN, lakini nini ambacho kinazungumzwa na serikali kuhusu swala la VPN kwa sasa? Leo kulikuwa na kikao cha dharura kati ya mkurugenzi wa UCC, maanake Uganda Communication Commission, daktari uh, Daktari Godfrey Mtabazi na viongozi uh, watawala wa makampuni ya simu wakina, inasemekana kwamba aliwa omba waweke mbinu za kuhakikisha kwamba watu wanaozuia kutumia VPN, lakini pamoja na hayo, hebu tuangalie ni watu wangapi wenye uwezo, ni watu wangapi wenye uwezo wa kutumia VPN. Ikiwa nchini Uganda ni watu bilioni kumi na tatu ambao wana uwezo wa kutumia internet na, na na mambo yake, lakini swala la VPN linahitaji ujuzi mkubwa wa maswala ya mawasiliano. Kwa hivyo utakuta kwamba nchini Uganda wale ambao wana uwezo wa kutumia VPN si zaidi ya laki tano kwa hiyo ni wachache, na pengine hilo liwezi kuathiri sana eh, juhudi za serikali kwa upande wake, sivyo? Naam, ndio. Ingawa ni wachache, lakini wanasema kwamba wanasema mtu akibanwa wa ndo anatafuta njia ya kujiokoa. Kwa hivyo ingawa ni wachache, lakini hawa wachache watawafundisha wenzao, na labda kabla mwaka hujaishi utakuta kwamba watu wameongezeka wanaotumia VPN, wakiwa kama milioni mbili au tatu, kwa sababu hali ilivyo ndio inayowaletea watu utundu fulani wa kutumia hili Asante sana e, mchambuzi Acol Amazima kutoka hapo Kampala, Uganda. Lakini vilevile tunaangalia nao kwa upande wa wananchi, nini ambacho kinaonekana kinachozungumzwa na upande wao nini hasa. Nilipata nafasi ya kuzungumza na mhariri wa habari nchini Uganda, Ahmed Wetake, na kutaka kujua yeye anavyoona na jinsi alivyozungumza na wananchi mbalimbali, hali hii wameipokea kwa namna gani? Wananchi, hii kodi tulikuwa tunaitarajia kuja, kwa ajili parliament ya Uganda ilipitisha kodi ya social media uh, mwezi ya sita, wakati wanazungumza mambo ya uh, ya budget, njo hii agano ya, ya mambo ya kodi ya social media ilianza kuzungumzwa lakini watu walikuwa wanaichukulia kama kitu ya mzaha, wanasema ikija ni kitu rahisi, tutafanya unajua. Serikali ya Uganda mara mingi sana wametuambia tutazima masimu zenyu, tutafanya hivi, walikuwa wakishindwa. Sasa watu walikuwa wanadhania saa ingine hata hii kodi watashindwa kutulipisha, lakini tuliamua jana tukapatikana, hatuwezi kuwasiliana katika Facebook, hatuwezi kwenda Twitter, hatuwezi kwenda uh, WhatsApp huko na bando, lakini hauwezi kwenda. Ikamaanisha serikali imeweza kufanya nini, kutu- kutushindisha kwenda katika hizo uh, social media na hizi nyumba za habari. Uh, wenye kumiliki kampuni za masimu hawakutuelezea uh, nini itatendeka. Kwa ajili jana asubuhi nimenunua gazeti ya serikali ya New Vision ndio naona tangazo inatuambia. Sasa hii serikali ya uh, serikali imeleta hii ushuru inaanza tarehe mosi mwezi wa Januari uh, na itabidi ukiwa na namba ya simu uh, hii ndio ndio utafata, alafu uweze kulipa hiyo kodi shilingi mia mbili. Usipolipa hauwezi kwenda social media yoyote. Uh, sasa waganda wa wengi watu wengi hii kitu imewasumbua kwa ajili walikuwa nazania ni kitu ya mzaha hata kwenye serikali kwenyewe pia tumekuwa na watu walikuwa wakisema, uh, minister information, wakati mmoja wamemuuliza katika hii social media tax, akasema hiyo kitu haiwezi kuwa haiwezi kuwa ni watu walikuwa wameileta tu, lakini hatuwezi ifanya. Watu wakadhania saa ingine serikali imeiwacha, alafu pia minister ya finance uh, Matia Kasaija pia siku moja akatuambia hii uh, hii e, ushuru, mi nilikuwa nadhania itakuwa um, itakuwa lakini itakuwa pesa kidogo. Sasa ikawa hata upande wa serikali pia kuna kugongana na pengine wananchi. Kutokana na hii bei iliyotolewa leo umewasikia, hmm. Wanachozungumza pengine nini, wanachozungumza kuhusu hii gharama? Wana uwezo, wako tayari au nini? Hali yao halisi kutokana na hali hii? Kwa hakika watu wengi wame- wanaonyesha kuto-, kutotaka kulipa hii kodi kwa ajili wanasema hii kwanza kitu ya social media: uh, WhatsApp, Twitter, uh, na Facebook si, si mtandao ya, ya serikali ya Uganda. Sasa kwa nini tunalipa hii pesa? Na kitu ingine already katika, tukinunua air time, tunalipa ushuru. Sasa kwa nini tena tulipe ushuru kwenda Facebook na already tumelipa? Watu wanasema hii ni double taxation. Asante sana Ahmed Wetake, ambaye ni mhariri huko nchini Uganda, kwa hiyo taarifa tukichambua swala hilo zima la hayo matumizi na malipo ya matumizi ya mitandao ya kijamii nchini Uganda. Vilevile naomba nichukue nafasi hii kumshukuru katika sehemu ya kwanza mwenzangu BMJ Muridhi, ambaye tumeshiriki naye eh, kuzungumzia haya maswala ya kibiashara. Lakini swala so zima la huko nchini Uganda tutaendelea kulifuatilia, kujua pengine kwa upande wa serikali nini ambacho kitatekelezwa kuanzia hivi sasa wale ambao watakuwa hawana nafasi ya kuweza kuingia kwenye mitandao au watakaoingia kwa VPN pengine, je, kuna sheria ambazo labda zitawasimamia au labda zitawaingiza kwenye matata? Je, sheria hizo kama zipo ni zipi? Na wananchi je, wanazifahamu? Na pengine kumefanyika namna yoyote ya kuwaelimisha wananchi wa Uganda juu ya haya malipo mapya ya matumizi ya mitandao kama alivyozungumza Cal na kama alivyozungumza Ahmed Utake, wengi nchini humo, vijana na watumiaji watu wa mitandao kwa ujumla, walichukulia swala hili kama ni mzaha, wakifikiri kwamba halitafanyika, lakini limefahamika kwamba kuanzia jana rasmi hawawezi tena kuingia kwenye mitandao ya kijamii bila kufanya hayo malipo yanayotakiwa. Sasa je ndivyo imekuwa? Nini ambacho kiko mbele yao, wanahitaji kufanya nini? wanahitaji kufahamu nini na nini yatatekelezwa. Makampuni nayo ya kibiashara ambayo yanahii mitandao kwa upande wao hayajazungumza bado cha zaidi jinsi ya utekelezaji mzima wa swala hili. Wao nao pengine tutawapata waweze kueleza zaidi. Basi kutoka hapa studio, nikikamilisha kwa undani, jina langu ni Sandey Shomari, msimamizi Hadija Riyami, upande wa pili Saida Hamduni, na watakieni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.