Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau na mimi hapa ni Abdu Shakur Abud, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya Jumatano tarehe 4 Julai, siku ya uhuru wa Marekani mwaka 2018. Karibuni. katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo, Chancela wa Ujerumani Angela Merkel hatimaye akubaliana na waziri wake Host Zofa kuhusu, kuhusu swala la wakimbizi nchini humo. Baadhi ya wajerumani wana mtazamo upi kuhusu kiongozi wao huyo bibi Merkel? Licha ya misukosuko hiyo aliyopata, bado anapendwa. Uchumi wa Ujerumani uko imara. Ujerumani ina sauti kubwa katika Umoja wa Ulaya na ndiyo nguzo ya uchumi wa Umoja wa Ulaya. Na kwenye masuala ya vijana, katika jukwaa la vijana hii leo, nini humingia msanii kabla hajachukua kalamu na kuanza kuchora vibonzo au katuni? Ni mchoro unachorwa wa kichwani kwanza. Kwanza unaangalia jambo linaloendelea katika dunia kwanza, unaangalia unatafuta topic ambayo iko kwa wakati huo basi hivyo ni vidokezo tu, lakini sasa ikiwa ni asubuhi, nikitumai popote ulipo, hali yako ni shwari kabisa. Kutoka hapa Washington DC, mambo yanakuwa kwamba tunaangalia habari kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu, lakini kwanza, sasa, hebu tupate habari hizo, tukisomewa na mwenzangu Abdi Shakur Abud. Na habari za dunia kwa alfajiri ya hii leo ni kwamba kamati ya upelelezi ya baraza la seneti la bunge la Marekani limeamua kwamba idara za ujasusi za Marekani zilikuwa sahihi kugundua kwamba rais wa Rusia Vladimir Putin alikuwa anajaribu kumsaidia Donald Trump pale serikali ya Moscow ilipoingilia kati uchaguzi wa rais wa mwaka 2016. Ripoti hiyo iliyotangazwa na wajumbe wa vyama viwili na kutolewa jana haikubaliani na matokeo ya kamati ya upelelezi ya baraza la wawakilishi la wa Republican iliyogundua kwamba idara za ujasusi zilikosea kufikia uamuzi kwamba Moscow ilitaka Trump ashinde. Kamati hiyo ya Senate ilitumia miezi kumi na sita kukagua vyanzo, hati na uchunguzi uliofanywa na idara za ujasusi kufikia uamuzi huo. Na taarifa iliyotolewa na mwenyekiti wa tume ya Senate, Richard Burr Republican, amesema hapakuwa na sababu ya kubisha matokeo hayo. Trump mwenyewe amekuwa akipinga vikali uchunguzi huo wa idara za ujasusi kwamba amehusika na Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani mwaka 2016. Afisa wa cheo cha juu wa ushirika wa NATO ameeleza jana kwamba barua kutoka kwa waziri mkuu wa Hungary Viktor Orban inayoapa kuzuia hatua zozote za kuikubali Ukraine kujiunga na ushirika huo wakati wa mkutano ujao wa kilele haitakuwa na uzito wowote juu ya tathmini ya ushirika huo kuhusu uwezo wa serikali ya Kiev. Siku ya Jumatatu, shirika la habari la Ukraine Europeski Pravda liliripoti kwamba wizara ya mambo ya nchi za nje ya Hungary ilipelekea barua rasmi katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg inayoeleza kwamba Orban anapanga kupiga kura dhidi ya hati yoyote ambayo itapendekezwa kuidhinisha wanachama wa ushirika huo baada ya mkutano kati ya viongozi wa Ukraine na Georgia. Si maafisa wa NATO wala wa Hungary waliotoa matamshi juu ya kwa nini serikali ya Budapest imebadili ghafla uamuzi wake juu ya ushirika kati ya NATO na Ukraine. Sudan ilieleza jana kwamba imesikitishwa na ushauri mpya uliotolewa na Marekani dhidi ya raia wake kutembelea nchi hiyo ambako serikali ya Washington imeeleza kuna makundi ya kigaidi yanayopanga kushambulia vituo vya kigeni harison kamau ana ripoti kamili ilani hiyo imetolewa jumatatu na wizara ya mambo ya nje ya marekani na kuwekwa kwenye ukurasa wa tovuti ya ubalozi wa marekani mjini khartum onyo hilo linabadili onyo la awali lililotolewa oktoba mwaka 2017 siku chache tu baada ya washington kuondoa vikwazo vya kibiashara vya miaka mingi vilivyowekwa na khartum mwaka 1997 onyo linadai kwamba makundi ya kigaidi yanaendelea kupanga mashambulizi nchini sudan hasa khartum Mbali na Katum, serikali ya Marekani pia imetahadharisha raia wake dhidi ya kutembelea maeneo yenye ghasia ya Darfur, Blue Nile na Kordofan Kusini. Pia imeonya dhidi ya watu kutembelea majimbo ya Kasala na Kordofan Kaskazini ambayo yako katika hali ya dharura tangu mwaka jana. Hata hivyo, serikali ya Sudan kupitia wizara ya mambo ya kigeni imesema kuwa imesikitishwa na hatua hiyo ya Marekani ambayo imetolewa hata baada ya Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika, Umoja wa Ulaya na mataifa ya Kiarabu kusema kuwa hali ya usalama imeimarika nchini humo. Wizara hiyo imeomba Washington kutafakari tena hatua hiyo, ikisema kuwa serikali inafanya kila juhudi kupambana na ugaidi kwa ushirikiano na mashirika ya kimataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika, Sauti Amerika. Wizara ya mambo ya ndani ya Thailand imeeleza kwamba kitisho cha kunyesha mvua zaidi kumewalazimisha maafisa wa usalama kuharakisha juhudi za uokozi kwa okoa wanafunzi kumi na wawili wa kandanda na kocha wao waliopatikana hai ndani ya pango moja huko Thailand siku tisa baada ya kupotea. Vijana hao wenye umri kati ya miaka kumi na moja hadi kumi na tano na kocha wao walipatikana Jumatatu ndani kabisa ya pango inayofahamika kwa jina la Tam Luangma, wakiwa na njaa lakini hali nzuri ya afya. Hivi sasa wanapatiwa chakula chenye nishati na maji na madawa. Kufuatana na maafisa wa usalama, tatizo kubwa ni kwamba pango hilo lenye urefu wa karibu maili moja na nusu limejaa maji isipokuwa chumba kidogo walopata hifadhi. Namna ya kuwapitisha katika maji hayo matope ndio changamoto kubwa inayokabili maafisa hao. Maandamano zaidi yanatarajiwa kuendelea hii leo huko Poland dhidi ya sheria mpya ya mahakama, wakati maelfu wakiandamana kulalamika dhidi ya kile wanachosema ni mipango ya serikali ya mrengo wa kulia kuchukua udhibiti wa mahakama. Hapo jana maelfu na maelfu ya waandamanaji walipeperusha bendera za Poland pamoja na Umoja wa Ulaya wakihimiza kuwepo kwa mahakama huru mjini Woso pamoja na miji mingine nchini humo Chini ya sheria mpya ambayo inayopunguza muda wa lazima kustahafu kwa majaji, zaidi ya theluthi moja ya mahakimu kwenye mahakama kuu wanahitajika kustahafu kuanzia hii leo. Wao ni pamoja na jaji mkuu wa mahakama hiyo Malgozata Gersford ambaye ni mkosoaji mkubwa wa chama tawala cha kiconservative cha, cha Law and Justice amesema kuwa hilo ni shambulizi dhidi ya mahakama, kupunguza wafanyakazi wa mahakama kuu kwa kutumia kigezo cha umri wa kustaafu. Gersford hakuomba kuondolewa au kuongeza muda wake, akisema kuwa katiba inamruhusu kuendelea kuhudumia hadi mwaka elfu mbili ishirini. Mshindi wa tuzo ya Nobel ambaye ni mwanzilishi wa vuguvugu la Solidarity Movement Lesh Valensa anasema kuwa yeye atakuwa miongoni mwa waandamanaji hii leo, akisema yuko tayari kuongoza juhudi za kuondosha kwa nguvu waliopanga sheria hiyo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele, ni kwamba maafisa wanne wa polisi nchini Kenya wanatarajiwa kushtakiwa leo asubuhi katika mahakama kuu nchini humo kwa kuhusishwa na mauaji ya mwanaume raia wa Uingereza aliyekufa mwaka wa 2012 alipokuwa mikononi mwa maafisa hao kwa kosa tofauti la kutumia dawa za kulevya. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, amefuatilia kesi hiyo kwa takriban miaka sita na hii hapa taarifa yake. Muda mfupi kuanzia sasa, maafisa hao wanne wa polisi wanatarajiwa kufikishwa katika mahakama hii kuu hapa mjini Mombasa kufuatia agizo lililotolewa juma lililopita na jaji wa mahakama kuu Eric Ogola baada ya kusikiza wanasheria wa pande zote mbili. Familia ilikuwa imewakilishwa hapa ya marehemu Alexander Monson ambaye maafisa hao wa polisi wanatuhumiwa kumuua mnamo Mei mwaka elfu mbili kumi na mbili. Kabla ya kesi hii kuwasilishwa katika mahakama kuu ili kupata mwelekeo, hakimu wa Mombasa Richard Odenyo alikuwa ameamua kuwa maafisa hao wa polisi wana hatia ya kumuua Alexander Monson alipokuwa katika korokoro za kituo cha polisi cha Diani. Maafisa hao wanne wa polisi, Charles Wangombe Munyiri, Naftali Chege, John Pamba na Emmanuel Baraka Bulima walikuwa wakifanya kazi katika eneo hilo la kusini mwa pwani walipomkamata kwa madai kuwa alivuta bangi katika mgahawa mmoja wa eneo hilo na baadaye akakamatwa na kuzuiliwa katika seli za polisi. Kesi hii imevutia mashirika ya kutetea haki za kibinadamu na ubalozi wa Uingereza pia umekuwa ukifuatilia kesi hii kwa karibu wakitoa wa taarifa za mara kwa mara kwamba wanataka mamlaka ya Kenya ifanye uchunguzi wa kina kuhusiana na mauaji ya raia huyo wa Uingereza. Wakati kesi ilipokuwa ikisikilizwa mahakamani Mombasa, mashahidi 39 waliitwa kotini kuhusiana na kifo cha Alexander Monson aliyekuwa na umri wa miaka 28. Upande wa polisi ulikana kuhusika na mauaji ukisema kuwa Alexander alifariki kwa kutumia dawa kupita kiasi, dawa za kulevya, lakini familia yake ikasisitiza kwamba aliuawa na polisi. Na kutokana na agizo kutoka mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini Kenya, Noordin Haji, leo Jumatano ndio siku rasmi ya mashtaka ya mauaji kusomwa dhidi ya maafisa hao wa polisi katika mahakama kuu hapa mjini Mombasa. Mimi ni Josephat Kioko, VOA Alfajiri. Aha, basi baada ya taarifa hiyo kutoka Mombasa tuendelee na habari za dunia. Msomaji wako akiwa ni Abdi Shakur Abud. Ukurasa mwingine wa historia uliandikwa jana katika michuano ya kombe la dunia huko Rusia, pale Uingereza ilipoweza kusonga mbele baada ya mchuano wa kusimua na Colombia kwa kupata mabao matano kwa mane kutokana na michuano ya penalti na kuingia katika robo fainali. Uingereza ilikuwa inaongoza kwa bao moja hadi dakika tisini na mbili saa za ziada pale Kolombia ilipopata goli la kusawazisha. Ushindi huo unaiondolea Uingereza nuksi ya miaka ishirini ya kushindwa dakika za mwisho kwenye michuano ya kombe la dunia na hivi sasa kuweza kusonga mbele. Timu nyingine inayosonga mbele ni Sweden baada ya kuilaza Uswisi bao moja kwa sufuri. Hivyo Uingereza itakutana na Sweden na Ubelgiji itakutana na Brazil na Rusia kupambana na Croatia, Uruguay ikikutana na Ufaransa. Hivyo robo fainali ziko tayari kuanza hapo Julai 7. Kundi la kigaidi la Somalia la Al-Shabab limechukua hatua ya kupiga marufuku mikoba ya plastiki na kuingia katika juhudi za kupambana na uchafuzi wa mazingira likieleza kwamba mikoba hiyo inatishia hatari ya mazingira. Redio ya kundi hilo la Alshabab redio anulus lilitangaza habari hizo za kupiga marufuku utumiaji wa mikoba hiyo, ikieleza mifuko hiyo inasababisha hatari kubwa kwa maisha ya binadamu na wanyama kwa usawa. Kundi hilo limepiga marufuku pia kukatwa kwa miti asili. Muhammed Abdu Abdullah, gavana wa kundi hilo la Somalia Kusini, amesema maelezo zaidi juu ya jinsi ya hatua hiyo itakavyotekelezwa itatolewa baadaye. Baada ya taarifa hizo ambazo zimesomwa kwa njia mwafaka kabisa naye Abdi Shakur, sasa tuelekee hapa mipakani ya Marekani, ambapo wazazi waliotenganishwa na watoto wao baada ya kuvuka mpaka wa Mexico kuingia hapa Marekani na kukamatwa, wanaendelea na juhudi za kuwatafuta watoto wao kutoka vituo wa mbalimbali na mahala walipofungiwa. Yeni Gonzales kutoka Guatemala alivuka mpaka kinyume cha sheria na anajaribu kupambana na changamoto za kisheria kumpata mtoto wake. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Selia Mendoza alikuwa Arizona, anaripoti juu ya kesi hiyo, moja kati ya elfu mbili za watoto waliotenganishwa na wazazi wao, huku naye Dija Riami akisoma ripoti yake. Baada ya siku 43 kuwepo chini ya ulinzi wa mamlaka ya uhamiaji ya Marekani, Yeni Gonzalez aliyeachiliwa kwa dhamana, alikuwa eneo la mpakani kusini mwa Marekani na watoto wake watatu wakati alipokuwa akijaribu kuingia nchini humo bila nyaraka halali. Alizungumza na Sauti ya Amerika alipotolewa kwenye kituo cha uhamiaji huko Eloi, Arizona. Ninawatafuta watoto, watoto wangu. Imekuwa ni vigumu sana, vigumu sana kwangu mimi. Na hisi moyo umevunjika katika vipande elfu moja. Waliwanyakuwa watoto wangu kutoka mikononi mwangu. Kwa wiki tano Gonzales alikuwa amezuiliwa kwenye kituo cha uhamiaji kiasi cha kilomita 1308 kutoka new York, ambako wanawe watatu wamepelekwa. Gonzales alikuwa na huzuni sana. Niliwaomba angalau waniruhusu niwapigie simu, walisema hapana, hakuna kupiga simu. Niliwaambia tafadhali, nataka kufahamu kutoka wanangu wana hali gani tayari nilikuwa nimekaa siku kadhaa na sijui lolote kuhusu wao. Wakasema hapa unafahamu, unaweza kurejeshwa Guatemala na watoto wako. Waliniambia watabaki kwenye mikono ya serikali. Katika mahojiano na VOA, Gonzales anasema alikuwa hafahamu chochote kuhusu sera ya sasa ya zero tolerance, ambayo inaruhusu kutenganishwa na watoto wake. Anasema kama angefahamu hilo, asingewaleta wanawe kwa njia hii aliyoitumia. Hivi sasa wako New York chini ya uangalizi kwenye kituo cha Kayuga. Michango ya fedha ilifanikisha kwa Gonzalez kuachiliwa kwa dhamana. Wakili wake Gonzales, Jose Orechena, anazungumzia zaidi kuhusu fedha za dhamana alizochangiwa mteja wake. Dhamana ililipwa na baadhi ya familia kina mama walio New York. Namshukuru Mungu alinitumia ujumbe wa simu kunithibitishia kwamba imelipwa dhamana. Ilikuwa ni dola elfu saba na mia tano. Utawala wa rais Donald Trump unasema utaziunganisha familia. Kwa mujibu wa mkuu wa wizara ya afya na huduma za kibinadamu Alex Azar, wataunganishwa na ama wazazi au jamaa zao, kwa mujibu wa sera zetu kwa kweli kama mzazi ataendelea kuwepo ndani, bahati mbaya, kwa mujibu wa kanuni ambazo zimepitishwa na bunge na mahakama, hawataweza kuunganishwa na watoto wao wakiwa bado wako ndani. Gonzales anatazamia kuwakumbatia wanawe hivi karibuni. Nam. Na sasa tukitoka hapa Marekani, tuelekee moja kwa moja hadi huko Kasai, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo uchunguzi uliofanywa na Umoja wa Mataifa umefichua kuwa makundi yote yenye silaha pamoja na vikosi vya usalama kwenye jimbo hilo wana hatia ya kutenda mateso ya halaiki, lakini wamegundua pia wachache sana wanaowajibishwa. Harrison, inavyoonekana, hili ni tatizo kubwa huko Kongo na nchi nyingi kwa ujumla, ambapo watu wanaotenda maovu hawahukumiwi na serikali. Sasa ripoti ya mwandishi wa Sauti Amerika Lisa Schlein kutoka Geneva, ambako utafiti huo uliwasilishwa mbele ya baraza la haki za binadamu, inaeleza nini? ripoti hiyo inaeleza kwamba zaidi ya waathirika 500 pamoja na vyanzo vingine walihojiwa na timu ya wataalam wakati wa uchunguzi uliochukua miezi minane kwenye maeneo ya Kasai yenye kukumbwa na ghasia. Kiongozi wa timu hiyo Walindiye, anasema kuwa yeye na wenzake walishangazwa na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu walioshuhudia. Anasema kuwa tangu ghasia hizo kuzuka Agosti mwaka wa 2016 vikosi vya usalama vya Kongo, wanamgambo wanaopinga serikali wakamwina Nsapu pamoja na wanamgambo wanaoshirikiana na serikali wa kundi la Banamura, wote walitekeleza ukatili. These atrocities include murders, mutilations, rapes, and other forms of sexual violence. Anasema kuwa ukatili huo ni pamoja na mauaji, kukata watu viungo, ubakaji, pamoja na uhalifu mwingine wa kingono. Kwa maoni yetu, baadhi ya uhalifu ulifanywa na jeshi la FRDC pamoja na makundi mengine ya wapiganaji ni uhalifu dhidi ya ubinadamu na uhalifu wa kivita. Timu yake ilishangazwa na ukatili wa kiwango chake uliotekelezwa na makundi yote yanayozozana jimboni humo. Anasema kila mtu ameadhiriwa wa lakini watoto wameadhirika zaidi, wakati wengine wakitumika kutekeleza ukatili huo. Anasema kundi la Kamwina Nsafu liliwaandikisha zaidi ya watoto wadogo wa waliolazimishwa kujiunga nao, wengi wao walikuwa wadogo sana, na waliwekwa kwenye mstari wa mbele wa mapigano. Wachunguzi wameendelea kusema kuwa kutowajibishwa ni tatizo kubwa, kwa kuwa wanaotekeleza uhalifu huo hawakamatwi kamwe. Hata hivyo, waziri wa haki za binadamu wa DRC Marie Anji Mushobekwa hakukubaliana na ripoti hiyo, akisema kuwa dhuludhi mbili ya polisi na wanajeshi waliohusika kwenye uhalifu huo tayari wamekamatwa. Naam, na tukitoka huko tunarudi huko Ujerumani, ambako baada ya mvutano mrefu Angela Merkel, kansela wa Ujerumani, ameweza kupata ufanisi mkubwa na kuokoa serikali yake ya muungano isivunjike baada ya kufikia makubaliano na waziri wa mambo ya ndani Horst Seehofer. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa na mwandishi wa habari mstaafu Ramadhan Aly akiwa huko Berlin na kumweleza kujua nini hasa wananchi wa Ujerumani wamechukulia mafanikio hayo. Natumai Bwana Zehofer anataka kuzima uh, kupoteza kwa chama chake kura zaidi kwa wale wafuasi wenye siasa kali, na amekuwa muda mrefu akimshinikiza Merkel uh, aregeze kamba kuhusu uh, kufungua milango zaidi kwa wakimbizi. Anataka uh, kudhibiti wimbi la wakimbizi na ndio maana akiwa yeye waziri wa ndani amechukua msimamo huo uliopelekea kutishia yeye hivi karibuni kujitoa serikalini, jambo ambalo lingeongoza kwa Bibi Merkel kutafuta wa, uh, vyama vingine vya kuunda serikali ya muungano na kumwacha uh, nduguye chama cha CSU ambao daima wamekuwa washirika katika kuunda serikali ya shirikisho mjini Berlin, hili lenyewe limepokelewaje sasa hivi hapo, uh, katika nchi ya Ujerumani? Bila shaka inategemea unachukua msimamo gani. Bibi uh, Merkel licha ya misukosuko hiyo aliyopata bado anapendwa. Uchumi wa Ujerumani uko imara. Ujerumani ina sauti kubwa katika Umoja wa Ulaya na ndiyo nguzo ya uchumi wa European Union, uh, Umoja wa Ulaya. Tufahamu kwamba Bibi Merkel ni mtoto wa padri ametokea Ujerumani Mashariki, kwa hivyo anaonyesha ana huruma zaidi kwa wakimbizi kuliko uh, mshirika wake bwana Zehova anayetoka jimbo la Bavaria. Hatua kama hii iliyochukuliwa na Mako ya kushirikiana na mwenzake katika kuhakikisha kwamba wanapata uh, vituo ambapo watakuwa wanahifadhiwa labda kabla wajarejeshwa walikotoka, au kabla hawajapelekwa katika nchi ambazo zinawakubali hili eh, lina maana gani kwa wakimbizi wenyewe? Natumai ni masuala ya kuto kuwepo uh, demokrasia ya kweli katika nchi nyingi tufanye za Afrika. Uh, kuna ukosefu mkubwa wa kazi kwa vijana na misukosuko inayozuka katika nchi kama sasa Syria lakini nani anauza silaha wa, wa misuko wa wa, wa nye kwa misukosuko huyo au kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyotokea? Utaona takriban ni nchi zile zile zinazokabiliana sasa na wimbi la wakimbizi. Ramadhan Ali, mwandishi habari, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Berlin. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Jukwaa la vijana leo. Katika jukwaa la vijana, tunazungumzia sanaa ya uchoraji wa vibonzo au katuni, ambapo mwenzangu Sande Shomari amezungumza na gwiji wa sanaa hiyo nchini Tanzania Ali Masud, maarufu kama Masud Kipanya, na kwanza anaeleza kuhusu kipaji chake. Unajua, kwa kuchora kwanza, kinakuwa unakuwa unazaliwa na uwezo ule wa kuchora, ambao bahati nzuri mimi niliuendeleza, nili, nili kwa sababu naamini kuna watu wengi wamezaliwa na kipaji cha kuchora, lakini kutokana na mazingira ya kimaisha aidha wanakuwa hawaendelezi au hawaendelezwi. Kwa hiyo matokeo yake kipaji kinapotea. Unaweza kukutana na mtu katika maisha yake ukubwani anakuambia zamani nilikuwa nachora sana, kwa sababu alikuwa na kipaji lakini hakukipush. Kwa hiyo mimi nilipata bahati, nilipoanza kuchora nilipata, sikupata kipingamizi kutoka kwa wazazi, maanake familia nyingine mtoto anaambiwa soma, acha kuchora. Unajua. Yeah. Nilikuwa nafanya mambo mengine yote lakini wakati huo pia nilikuwa ninachora, nina sasa nilikuja ku, ku, na kwa sababu nilikuwa nachora sana picha za watu, yaani sura za watu, kwa pale mtaani nilipokuwa nakaa miaka hiyo Magomeni nyama kote, nilikuwa nachora sura za na watu. Hii ilikuwa inanisaidia kila siku nachora na, na, na kikubwa unatakiwa uendelee practice karibu kila hata kama haulipi na mimi nilikuwa silipu, najua tena, unachora ukiwa mdogo. Kwa hiyo ilitokea hivyo mpaka baadaye tena nilivyokuja kupanda huku juu. Na pengine Masudi, baada ya kuingia sasa kwenye fani rasmi na kuwa mchoraji kwenye haya magazeti mbalimbali ya katuni, hebu tuambie tu lengo ambalo, kwanza ulipoingia kwenye haya magazeti, ilikuwa rahisi? Labda haikuwa rahisi, Sande, na nadhani pia hii ndo italeta manti kwenye kipindi chako kwa watu ambao wako na fani mbali mbali. Hapa tunazungumzia miaka karibu thelathini na moja thelathini na mbili iliyopita. Ilikuwa kwanza, magazeti yalikuwa machache kwa Tanzania, magazeti ya kila siku yalikuwa ni Daily News, alafu kulikuwa kuna Uhuru kila chama. Yaliyobakia kulikuwa kuna majarida, majarida ambayo yanatoka mara wakati mwingine mara nne kwa mwaka mm. kwanza maeneo ya kuchorea yalikuwa machache. Hiyo ilikuwa kupata nafasi ya kuchora gazetini ilikuwa ili sio shughuli ndogo. Mi nakumbuka nimetembea kwa miguu sana kutoka Magomeni, nimevuka bonde kwanza la, la kupandisha kigogo kutoka Magomeni alafu unashuka kigogo unapandisha Ilala. Wakati huo kuna gazeti la Wasaa, magazin ya Wasaa, jarida la Wasaa la Wasaa linachapishwa linakaa bitaa Ilala, Ilala. Kwa hiyo nimetembea, haikuwa rahisi na sio tu kutembea. Masudi, unatembea na unapigwa na jua <laughs> ndo maana yake <laughs> na unajua tena, mtoto unahangaika una, una, una, una, lakini hamu kubwa ni kwamba katuni yako itoke, okay, gazetini. Siku mimi katuni yangu ilipotoka gazetini au mchoro ulipotoka gazetini gazeti yeah, la Heko, nakumbuka mwaka elfu moja mia tisa na themanini na tisa maanake huko nyuma mm, kwanza umesota mm, ngapi, lakini themanini na tisa, mchoro wangu wa kwanza ulipotoka kwenye gazeti la la heko kama illustration. Mm. Ah, ilikuwa habari nzito sana <laughs> ulishangilia sana siku hiyo <laughs> Eh, unasikia raha <laughs> kwa sababu ni, ni, ni achievement kazi yako kubwa sana kwa kwa sababu ni na nafasi ambayo umeitafuta alafu ghafla unakuja unaipata mm. Kwa hiyo haikuja mara moja, umefanya kazi kwa muda mrefu. Ah, umeangaika sana. Haikuja mara moja sande na vitu haviji mara moja. Okay, ukiona kitu kinakuja mara moja ogopa sana kwa sababu gani? Wanasema mm. kinachokuja kwa wepesi pia huwa kinaondoka kwa wepesi. Na pengine kwa sababu unafanya kazi ya uchoraji mengi unayapitia kila siku kwenye kazi yako, nini ambacho unakuwa unapokaa yeah? E, sasa unasema ntachora hivi, lakini, je, unapokaa unapitia vitu gani ili uweze kujua kwamba sasa jarida hili lazima nitoe kitu fulani? Na unapokuona unafanya hizi kazi zako, kazi kubwa, changamoto yako kubwa inakuwa ni ipi hasa? Okay, kwa upande wa swali la kwanza, namna ambavyo mpaka unaweza kuja ukapata mchoro, unajua mchoro sande kwenye karatasi ni ni hatua ya pili, lakini mchoro unachorwa kichwani kwanza. Kwa hiyo unaanza kwa kufikiria maanake kwanza unaangalia jambo linaloendelea katika dunia kwa wakati huo. Hiyo ni katika dunia, hiyo ni katika ukanda wenu, kwa maana Afrika ama ukanda wa Afrika Mashariki. Kwa hiyo, kwanza unaangalia, unatafuta topic ambayo iko kwa wakati huo, ukishaipata ile sasa unaanza kuitengenezea, kwa sababu lazima uchore mchoro ambao utakwenda kuumiza vichwa vya watu watakuja kusoma, kama ambavyo umekuwa ukiangalia siku zote katika mchoro yangu. Kwa hiyo unauchora ule mchoro kichwani, unauchora unaufuta, unauchora unaufuta, mpaka unapokubaliana na kichwa chako kwamba huu ndio mchoro ambao unataka kwenda kuuchora. Ko, unaposhika kalamu, unapoanza kuchora pale, ni kwamba unachora kitu ambacho tayari kichwani kipo. Unaweza ukawaza hata kwa masaa matatu manne unafanya shughuli zako nyingine zote, aidha una drive, lakini unawaza. Alafu unapokuja kukaa pengine ukatumia saa moja au tegemea na vielelezo. Kama viko vingi sana kwenye mchoro, inachukua muda mrefu. Kama ni vichache, inachukua muda mfupi. Kwa upande wa pili, sasa changamoto uh -huh. changamoto unajua, mimi sana nimechora kwa miaka mingi sana, bila shaka, na unajua nachora kila siku. Changamoto ambayo mi nakutana nayo kubwa, mara nyingi mimi michoro yangu huwa kataliwa. Na, na mhariri. Kwa nini nafikia hivi? Anapozishi huu mchoro kidogo unaweza ukaudhi mamlaka, kwa hiyo mhariri anaanza kujihana. Unajua, unajua mwisho mm. wa siku lazima watu waelewe kwamba sisi yeah. tuna- tunaendeshwa na na sheria na taratibu ambazo ziko za nchi mm. kwahiyo kuna mamlaka ambazo ziko bodi maalum kwa ajili ya kuangalia vyombo vya habari. Kwa hiyo vinapokwenda kinyume na wanajazani wao na utaratibu kidogo, mnakuwa mnapata mashaka, kwa hiyo kwa hiyo mhariri anaweza akauogopa mchoro Kwayo mimi mchoro unakuwa huchapishwi. Bahati nzuri sasa, uh -huh. Kwenye mifumo hii ya siku hizi ya mitandao kijami. Ya kijamii mchoro usipochapishwa gazetini, mi nakuja na uweka kwenye, kwenye mtandao watu wanakuja <laughs> wanauona <laughs> basi ni jukwaa la vijana, ni mambo ya uchoraji wa vibonzo na kufikia hapo, ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, tukishirikiana naye Abud, nikikutakia siku nzuri popote ulipo.