Karibu mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi hapa ni BMJ Murithi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni tarehe 4 Julai mwaka 2018 siku ambayo Wamarekani wanaadhimisha uhuru wao. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM kule Nairobi na katika eneo nzima la maziwa makuu, kadhalika katika masafa mafupi kupitia mita bende 19 na 22. Karibuni Baadhi ya yale tuliyokuandalia: raia wa jimbo la Beni nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakabiliwa na hali duni ya maisha kufuatia mapigano yanayoendelea katika eneo hilo. Watoto hawako nakula tena mchana, wako nakula tu mara moja kwa siku, na tena kama utapata na vya usiku ni bahati. Na katika habari nyingine eh, uh, kunradhi nchini Burundi, wakimbizi waliokuwa wamepiga kambi katika kambi ya Kakuma nchini Kenya wameanza kureje, kurejea nyumbani kwa hiari yao. nataka kurudia nyumbani kwa hiari yangu, sisi naenda nakaa yuko Kenya, mimi naona bila kufanya kazi awezi kufanya kila kitu. Basi jumuika nasi hadi tamati, lakini kwanza mwenzangu BMJ Muridhi anakusomea habari muhimu za dunia. Nam, kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba ripoti mpya iliyotolewa leo Jumatano na Umoja wa Mataifa kwa ushirikiano na serikali ya Ethiopia inaonyesha kwamba tangu mwezi Juni vurugu zinazoendelea kusini mwa nchi hiyo zimesababisha zaidi ya watu laki nane kuondoka makwao na kwamba wanahitaji chakula na misaada mingine. Mapigano hayo ya wenyewe kwa wenyewe yalianza mwezi Aprili, takriban kilomita 400 kusini mwa mji mkuu Adis Ababa. Kwa ujumla, zaidi ya watu milioni 1.2 wamelazimika kukimbia makwao. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti hiyo ambayo haikutoa takwimu za waliopoteza maisha yao katika mapigano hayo. Ripoti hiyo inaeleza kwamba hali ya usalama imekuwa changamoto licha ya serikali ya Ethiopia kuwatumwa wanajeshi katika eneo hilo la mapigano huku uharibifu wa mali na miundo msingi ukiendelea kushuhudiwa. Gavana mmoja nchini Kenya pamoja na mawaziri watatu kutoka kaunti anayoiongoza leo amefikishwa mahakamani na kufunguliwa mashtaka saba ya ufisadi. Sospeter Ojamong pamoja na wenzake wa kaunti ya Busia walifikishwa mbele ya mahakama inayoshughulikia kesi za ufisadi mjini Nairobi, baada ya kuzuiliwa na kuhojiwa kwa takribani saa nne na maafisa wa upelelezi wa tume ya kupambana na ufisadi EACC. Gavana huyo anashutumiwa kwamba alishirikiana na wenzake mnamo mwaka wa 2014 na kufuja shilingi milioni 8 sawa na dola 80,000 za Kimarekani, ambazo ni fedha za serikali ya kaunti ya Busia iliyo kaskazini magharibi mwa Kenya, kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation na vilevile taarifa zilizotoka kwa shirika la utangazaji shirika la habari la Reuters. Maafisa hao aidha, walikabiliwa na mashtaka mengine ikiwa ni pamoja na utumizi mbaya wa ofisi zao, kushirikiana katika kutekeleza uhalifu wa kiuchumi, na kutekeleza miradi bila mipango madhubuti. Maafisa hao hata hivyo wamekanusha tuhuma hizo. Wakati huo huo, kiongozi mkuu wa mashtaka nchini Kenya ameamuru kwamba mmiliki wa bwawa la Solai ambalo lilipasuka mwezi Mei na kusababisha vifo vya watu 47 pamoja na meneja mkuu wa kampuni inayosimamia kampuni hiyo akamatwe na kufunguliwa mashtaka. Bwawa hilo lilisababisha uharibifu mkubwa na kupelekea takriban familia 500 kubaki bila makao. Wamarekani hii leo wanaadhimisha miaka mia mbili na arobaini na miwili ya uhuru wao kutoka kwa Mwingereza, siku ambayo hutumiwa kwa mapumziko ya kitaifa, gwaride na sherehe mbalimbali, na hata maonyesho ya fataki. Watu wengi wanatumia siku hii kukaa na familia zao na wengine hufika kwenye mji mkuu wa Marekani hapa Washington DC kutembea na kushuhudia matukio mbalimbali mbali. Rais wa Marekani Donald Trump na mkewe Melania Trump wamezikaribisha familia za wanajeshi katika ikulu White House kwa ajili ya maadhimisho haya. Katika bunge la taifa hapa Washington kutakuwa na burudani za tamasha la muziki kutoka kwa wasanii mbalimbali. Baada ya kusikiliza awamu ya kwanza ya habari za dunia, tuelekee huko Kenya. Kufuatia migogoro na migongano ya mara kwa mara kati ya wa wavuvi wa Kenya na maafisa wa kulinda doria kwenye ziwa Victoria, wabunge wa Kenya sasa wanajadili mswada unaopania kuilazimisha serikali ya Kenya kutuma jeshi la wanamaji katika ziwa hilo kulinda visiwa vyake na vilevile vile kudumisha usalama wa wananchi wake. Mwandishi wetu wa huko Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Kwa muda sasa Kenya na Uganda zimekuwa zikitofautiana na kuchukua misimamo mikali kuhusu umiliki wa baadhi ya visiwa vya ziwa Viktoria. Huku Uganda ikiwa tayari imekipeleka kikosi spesheli cha kulinda doria katika ziwa hilo, Kenya imekuwa ikiwatuma baadhi ya maafisa wake wa polisi kuwalinda raia wake, lakini ripoti zimeibuka kuwa kikosi hiki spesheli cha Uganda, kando na kuwakamata wavuvi wa Kenya wanaovuka mipaka na kuingia Uganda, huwatandika viboko tumboni na kuwalisha samaki wa bichi kama ishara kukiuka sheria za uvuvi wa nchi hiyo. Si mara ya kwanza wavuvi wa Uganda na baadhi ya wabunge wanaotoka jamii za wavuvi nchini Kenya kukutana kushauriana kuhusu umuhimu wa wavuvi wa nchi hizi mbili za Afrika Mashariki kukumbatia mbinu hadale za uvuvi kudhibiti visa vya ukiukwaji wa, wa sheria za uvuvi. Mwaka 2016, Inspekta Mkuu wa Polisi nchini Kenya Joseph Boynet na Kale Kaihura ambaye alikuwa Inspekta Mkuu wa Uganda wakati huo walikutana jijini Nairobi na kukubaliana kuimarisha uhusiano kati ya wavuvi wa Kenya na Uganda na hata kuunda jopo kazi kutafuta suluhu, lakini mpaka leo juhudi hizo zimeonekana kutozaa matunda. Kisa cha hivi majuzi ni cha Juni mwaka huu ambapo maafisa wa kikosi spesheli cha Uganda kuwakamata maafisa watatu wa polisi wa Kenya karibu na visiwa vya Mageta na Hamaa na kunyang'anywa bunduki na kuzuiliwa katika kituo cha Bugiri nchini Uganda, lakini waliachiliwa baadaye. Novemba mwaka jana takriban wavuvi 17 kutoka kisiwa cha Remba walikamatwa na kuzuiliwa na maafisa wa polisi wa Uganda na hatimaye kushtakiwa katika mahakama moja jijini Kampala. Tatizo la kukamatwa kwa wavuvi ni tatizo ambalo liko na sisi tumekuwa tukiomba kila wakati kwamba tusaidiwe. Tatizo haya ya kushikwa Uganda imekuwa mara kwa mara yakitendeka. Maafisa wa Uganda wameweka vikwazo ama wameweka masharti ambayo ni magumu sana. Na sasa kufuatia haya, wabunge nchini Kenya wanaendelea kujadili mswada utakaoilazimu serikali ya Kenya kukituma kikosi cha jeshi la wanamaji kulinda visiwa vyake. Ni mswada uliowasilishwa na kiongozi wa walio wachache katika bunge la kitaifa John Mbadi. The Kenyans who live near Lake Victoria. Wa Kenya wanaoishi karibu na ziwa Viktoria wanaoteseka mikononi mwa vikosi vya majeshi ya nchi za kigeni ni watu wa nchi hii, bwana spika, tuna wajibu kama nchi. Hili si suala la kikanda, ni swala la nchi nzima. Wakati wakijadili mswada huu, baadhi ya wabunge walionekana kukerwa mno na jinsi mambo yalivyo katika ziwa Victoria, jinsi anavyoeleza mbunge wa Ugunja Opio Wandai. Forces from a neighboring country can get into Kenya. Majeshi ya nchi jirani yanaweza kuingia Kenya na si tu kuwadhalilisha wananchi, lakini pia kuwakamata maafisa wa usalama na kuwapeleka katika ardhi ya Uganda wanakozuiliwa zaidi ya siku mbili, halafu hamna chochote kinachosemwa na serikali ya Kenya. Jumanne wiki jana, maafisa wa usalama wa Kenya na Uganda walikutana katika jimbo la Busiana kuafikia maazimio kumi ikiwemo kutumia mtandao wa ramani wa Gugu kuongoza maafisa wa nchi hizi mbili kufahamu mipaka yake kabla ya kuwatuma masorovea kutathmini ukomo wa mipaka ya kila nchi. Kenned Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Barabara kabisa. Tunaendelea na habari za dunia kutoka hapa Washington. Waandamanaji wamefunga barabara kaskazini mwa Kenya na kuzuia malori yanayobeba mafuta ghafi kutoka kwenye visima vya Tulos katika jimbo la Turkana wakitaka kuimarishwa kwa usalama katika eneo hilo. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters likinukuu kampuni ya Uingereza Tullow Oil Company iliyopewa kandarasi ya kuchimba mafuta hayo. Kampuni hiyo imesema kwamba inashirikiana na mashirika ya serikali ya taifa, kaunti, viongozi na jamii katika eneo hilo kuhakikisha kwamba wamefikia mwafaka kwa suala hilo. Ubalozi wa China hapa mjini Washington umetoa tahadhari kwa raia wake wanaoingia Marekani, huku mzozo wa kibiashara kati ya nchi hizo mbili ukiendelea kutokota. Raia wa China wameonywa kuhusu maswala kadhaa, ikiwa ni pamoja na kile ubalozi huo umekiita gharama kubwa ya matibabu, uwezekano wa mashambulizi ya kutumia bunduki, kuibiwa mali na kutwaliwa kwa maafisa au na maafisa wa idara ya forodha na majanga mengine ya asili. Watu wasiopungua kumi na watano wameuawa hii leo katika eneo la kati nchini Somalia wakati wanakijiji walipokabiliana na wanamgambo wa Alshababu wakijaribu kuwaandikisha watoto kama wapiganaji. Vyanzo vya habari vinaarifu kwamba wanamgambo kumi na wanavijiji watano walikufa wakati wa mapigano hayo katika kijiji cha Aad kilicho katika jimbo la Galmudug. Mwanakijiji Wanaki, alizungumza na sauti ya Amerika kwa msingi wa kutotajwa jina, amesema kwamba wanamgambo walikutana na wazee wa kijiji siku mbili zilizopita na kuomba usaidizi katika zoezi la kuandikisha wapiganaji wapya wa kundi hilo, na alisema kwamba vita vilitokea baada wa ya wanamgambo hao kutaka watoto wawe wapiganaji wa kundi hilo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shirika la kimataifa linalohudumia wakimbizi limeanzisha zoezi la kuwarejesha nyumbani kwa hiari yao wakimbizi wa Burundi waliokuwa wanapiga kambi nchini Kenya, katika kambi ya Kakuma. Wakimbizi 48 wamerejea leo katika awamu ya kwanza. Taarifa kamili na mwandishi wa VOA jijini Bujumbura, Haidala Hakizimana ndege ya Umoja wa Mataifa iliyowaleta wakimbizi hao imetua kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa jiji la Bujumbura saa saba majira ya hapa nyumbani. Hii ni mara ya kwanza kwa wakimbizi walioomba hifadhi nchini Kenya kurejea kwa hiari yao hapa nchini. Walitoroka nchi kata mwaka elfu mbili na kumi na tano kufuatia mzozo wa kisiasa uliozuka mara baada ya rais wa jamhuri ya Burundi Pier Nkurunziza kuteuliwa na chama chake kugombea urais kwa muhula watatu. Huyu hapa kwa majina Felisien Bahati alikimbia siku ya jaribio la mapinduzi ilikuwa Mei tarehe kumi na tano mwaka wa elfu mbili na kumi na tano Nataka kurudia nyumbani kwa hiari yangu. Sisi naenda nakaa uko Kenya, mimi naona bila kufanya kazi awezi kufanya kila kitu. Mimi sinasoma shule iko e, naenda kwa UN kuomba kazi, hakuna sisi nataka kazi ya agu... kupiga njembe, lakini Kenya akun... awezi gu... kulima wote ni kutoka mkoa wa kaskazini mwa Burundi wa Kirundo. Msaidizi wa waziri wa mambo ya ndani ambaye pia anahusika na masuala ya wakimbizi Bwana Teranse Nahiraja ndiye amewapokea wakimbizi hao kwenye uwanja wa ndege kwa niaba ya serikali. Tunaisikia vizuri sana kwa juu wenzetu warundi wanarejea Burundi. Eh, unajua Burundi ni nchi ya amani, kama tulishaanza hiyo programu ya kuwapokea wenzetu kutoka Tanzania, kutoka Ulaya na penginepo, ndiyo tunaifanya kwa wenzetu kutoka hapa Kenya, kwa juu kuna amani. Tunawaambia warundi wenzetu ambao huko Rwanda, Tanzania, Uganda, Kenya, Ulaya na penginepo kurejea Burundi kwa juu, Burundi tuna amani, tuna amani katika nchi yote. Tunaomba warejee nyumbani, watusaidie kujenga nchi yetu bila wasiwasi. Hii ni awamu ya kwanza ya watu 48 waliowasili Jumatano; hii ni wajumbe wa familia 10. Wengine 180 wanataraji kurejea mnamo siku zijazo, mara moja kwa wiki, kila siku kama ya leo Jumatano. Kila mmoja mtu mzima amepewa na UNHCR dola 60, mtoto amepewa dola 40 za kutumia wakati huu wa kuanza maisha mapya nyumbani. Lakini hii ni idadi ndogo ya wanaotaraji kurejea kwa hiari ukilinganisha na idadi jumla ya wakimbizi wa Burundi nchini Kenya kwa mjibu wa shirika linalohudumia wakimbizi UNHCR. Kenya inawapa hifadhi wakimbizi kutoka Burundi elfu kumi na tatu na mia mbili. Aidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Tukielekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni kwamba raia wa jimbo la Beni wanakabiliwa na njaa na hali duni ya maisha kufuatia mapigano ya mara kwa mara kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa ADF. Oster Malivika anakuja na ripoti ifuatayo. Kiakimwa Elizabeti, mama anayeuza kuni za misitu hapa katika soko kuu ya Mayang'ose katika mji wa Beni, anahangaika na maisha kwa sasa kutokana na hali ya vita na mauaji ya kila mara katika mji huu na wilaya zake. Asema kwamba kwa sasa hali ya maisha imekuwa ngumu na kupelekea hata watu kulala bila chakula, hasa watoto ndio waathirika wa kwanza. Watoto hawako nakula tena mchana, wako nakula tu mara moja kwa siku, na tena kama utapata na vya busiku ni bahati na muna gizi, nimefika hapa kuuzisha kuni, sijue kama zitauzana Hali hii ya ukosefu wa chakula inatokana na vita kati ya jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, FARDC, na waasi wa ADF kutoka Uganda, vita ambavyo vimefanya miaka sita kwa sasa. Batoto ba, banakufa, bamama munakufa, tuikubachini njo beni kunakua njala juu ya mauaji, akuna tena moya kuingia kushamba juu uvunje kuni Upande Maragi Kambale Kasirika Enoke, ambaye kazi yake ni kuuza makala, anasema kwamba sasa hivi hali ya maisha imekuwa ngumu. Tunaomba tu mambo hii ya vote ikwe mbio, tuchague mzuri, na kama kama wakuwa wanapatana kule, wapatane mzuri, watusaidie tuende kwenye maeleksion, tutavote tutavotee, saa zingine hii hali inawezaeza kubadilika Juhatutana, tunawazia tutaweza tena kuvoza tena, wengine uavenyemakokula tuchunga leo wameshindwa, inabidi watuachilie tuchagiwe tena wengine kuweza kutusaidia. Ukifika hapa sokoni unakuta watu wapo, ila chakula ni ndogo na hata imekosa wateja, mtu mutu haizi fanya kilometre moja kutoka ndani ya vile ya Beni kuingia mashambani na hii inaleta magumu ndani ya mji wa Beni ni, ni hakika kuingia kwa mashamba haiko. Ifahamike kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapambana na waasi wanaoshukiwa kuwa ADF kwa zaidi ya miaka mitano hadi sasa bila mafanikio makubwa, watu wakiendelea kuhama makazi yao hata pembezoni mwa mji wa Beni kuhufia usalama wao. Oseri Malvika, Sauti ya Amerika, Beni. Katika makala ya afya hivi leo tunakuarifu kuhusu timu ya vijana sita wa Uganda wameshinda tuzo ya kifahari ya uhandisi kwa kubuni kifaa maalum cha kupima ugonjwa wa malaria bila kutumia chembechembe -chembe za damu, wakiwa na matumaini kwamba siku moja ubunifu wao utaweza kutumika kote barani Afrika. Tuzo hiyo ambayo imetolewa na shule ya kifahari ya uhandisi nchini Uingereza inaambatana na dola 33,000. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Mariam Dialo ameandaa ripoti ifuatayo inayosimuliwa hapa na Meri Mgawe. Kifaa hicho kinachotumika zaidi ya mara moja kimepewa jina la matibabu ambalo ni neno la Kiswahili Waliokibuni wanasema kwamba kina uwezo wa kupima ugonjwa wa malaria ndani ya muda wa dakika mbili. Tunajaribu to... kuziba pengo katika jamii na kufanikisha ugunduaji wa tiba ya ugonjwa wa malaria. Kipimo cha matibabu kinatumia mwanga badala ya chembe chembechembe za damu kugundua iwapo mtu ameambukiza ugonjwa wa malaria. Waliokitengeneza Shafik Sekitona, Brian Gita wanaeleza jinsi kinavyotumika. Mtu anapoambukizwa malaria, malaria uh, vimelea katika damu yao hubadilisha mwonekano wao na maumbile na wa kemikali hubadilika umbo la seli zao na kuna vitu vinavyoingia kwa damu. Kwa hivyo huwa tunatumia mwanga wa sumaku kutofautisha damu ambayo imeambukizwa na ile ambayo haijaambukizwa. Uh, uh, mgonjwa huweka kidole the, chake kwenye sehemu inayotoa mwangaza na kushikilia kwa muda wa dakika mbili. Baada ya hapo matokeo hutumwa kwa tarakilishi au kwa simu ili kuonyesha iwapo ya maambukizi wa malaria. Mkuu wa mamlaka ya kitaifa inayosimamiwa madawa nchini Uganda, Medad Bitekirezo, anasema kwamba ubunifu huo unatoa matumaini makubwa kwa Uganda na kwamba wagonjwa hasa watoto watafaidika zaidi. And I think if this malaria is ni miongoni mwa magonjwa hatari yanayoua kwa haraka nchini Uganda. Nadhani kwamba iwapo ubunifu huu utatumika, hautawaumiza watoto. Ubunifu huu unaweza kuleta mabadiliko katika matibabu ya ugonjwa wa malaria kwa gharama nafuu. Lakini daktari katika hospitali ya Nakasero anasema kwamba ni lazima uwepo uhakika kuwa kifaa hicho hakitoi vipimo vyenye makosa ndipo kifanikiwe. Tunapotazama vipimo vya eh, matibabu tunazingatia vitu vinavyoitwa uelewa na utambulisho vipi. Uelewa maana yake ni kwamba kifaa hiki kina uwezo gani wa kugundua iwapo mtu ana malaria. Kwa kawaida tunataka kulenga kitu ambacho ufanisi wake unazidi asilimia 95 waliobuni kifaa hicho wanazungumzia ufanisi wa asilimia 80. Asilimia 80 ya vifo vinavyotokana na ugonjwa wa malaria vinaripotiwa katika jangwa la Sahara. Maafisa wa sayansi wanaimani kwamba kifaa hicho kitasaidia kupunguza idadi ya vifo. Na sasa tunaungana na mwenzetu Idi Ligongo katika habari za michezo, hususan, bila shaka atatuelezea mambo ya kombe la dunia kutoka rusia 2018 basi tunaangalia yale ambayo yanaendelea licha ya leo na kesho kwenye siku ya mapumziko washambuliaji wa zamani wa brazil ronaldo de lima na wa ujerumani lutha matheus wamezitupa karata zao kwa brazil na neymar kutoa ubingwa wa kombe la dunia rusia 2018 wananiga hao wa zamani wameeleza kwamba kwa hali ilivyo sasa ya uwanjani ni rahisi kuona kwamba brazil ndiyo timu yenye nafasi kubwa ya kushinda huku mshambuliaji Neymar akiibuka kuwa mchezaji atakaye ng'ara. Ronaldo kwa upande wake amesema ukiangalia Brazil ndiyo timu iliyo tayari kuliko timu zote, na kwa hilo inastahili kushinda licha ya kwamba timu hiyo imekosolewa sana. Kwa upande wa Matheus amesema kwamba Brazil na Neymar wana nafasi kubwa kuibuka vinara licha ya kwamba kulikuwa na wachezaji wazuri pia katika michuano hii. Katika kambi ya Uruguai inaelezwa kwamba kuna hatihati hati ya mshambuliaji wake Edson Cavani kukosa kucheza katika mchezo wa robo fainali dhidi ya Ufaransa. Lakini jambo hilo limemfanya kiungo wa Ufaransa Blaise Matuidi kuwaambia wanahabari kwamba hata kama Cavani hatocheza bado mchezo huo kwao ni mgumu licha ya ukweli kwamba kukosekana kwake kutapunguza ukali katika mashambulizi. Matuidi amesema kwamba umahiri mwingine wa Uruguai upo katika nafasi ya ulinzi. Timu ya Uruguay ambayo inawakilisha bara la Amerika Kusini imefungwa goli moja tu mpaka sasa, ikiwa sawa uh, na idadi ndogo ya magoli ya kufungwa na timu ya Brazil. Tukiangalia kambi ya Brazil vilevile, uwinga vile wake Douglas Costa alirejea mazoezini kujiandaa na mchezo wa robo fainali siku ya Ijumaa dhidi ya Ubelgiji mjini Kazan. Kosta ambaye alishindwa kucheza katika michezo miwili ya mwisho ya Brazil dhidi ya Serbia na Mexico, pia aliungana na mlinzi wa kushoto Marcelo ambaye hakuanza kucheza katika mtanange na Mexico kwa kutopona kikamilifu maumivu ya mgongo. Costa aliumia katika mchezo dhidi ya Kosta Rica Juni 22 na, na haikuwa wazi kama ataendelea kuwepo katika orodha ya wa wachezaji kabla ya kumalizika kwa kombe la dunia. Neymar na wachezaji wengine wa kikosi cha kwanza hawakuwepo leo katika uwanja wa mazoezi badala yake walifanya mazoezi katika gym ambapo baadaye wachezaji hao walijumuika na familia zao e, katika kuangalia kile kinachoendelea timu ya uingereza yenyewe ilifanya kile kinachoitwa hakuna kulala pale iliporejea mazoezini katika kambi yao iliyopo karibu na Saint Petersburg ikiwa ni siku mmoja baada ya ushindi wa kwanza wa penalti katika historia ya kombe la dunia uingereza hatimaye ilifanikiwa kuondokana na nuksi ya takriban miaka 30 walivyofunga Colombia kwa penati 4 kwa tatu na kufanikiwa kutinga robo fainali. Kocha wa Uingereza Gareth Southgate, ambaye wakati akiwa mchezaji alikosa penati katika michuano ya Ulaya ya mwaka 1996, atakiongoza kikosi chake katika robo fainali dhidi ya timu ya Sweden mjini Samara Jumamosi Julai 7. Sasa tukiangalia kile ambacho kinaendelea kwa Colombia, mashabiki wake kwa wanaonekana kwamba wamefurahishwa na timu yao e, jinsi ilivyopambana katika kombe la dunia na kutolewa kwa penat na Uingereza, lakini swala la jezi vilevile nao linaelezwa linaendelea na ushindani, na akiwa na, na jezi nne zilizotinga robo fainali: Adidas 3 Puma moja. Mimi naitwa Idi Ligongo. Tunatamatisha matangazo haya kwa habari kwa kifupi. Rais wa Marekani Donald Trump na mkewe Melania Trump wamezikaribisha familia za wanajeshi katika ikulu White House kwa ajili ya maadhimisho ya uhuru wa Marekani. Marekani ilipata uhuru wake mwaka 1776 baada ya koloni 13 kutangaza kwamba hazikuwa tena chini ya utawala wa Uingereza. Waandamanaji wamefunga barabara kaskazini mwa Kenya na kuzuia malori yanayobeba mafuta ghafi kutoka kwenye visima vya Tulos, jimbo la Turkana, wakitaka kuimarishwa kwa usalama katika eneo hilo. Gavana mmoja nchini Kenya pamoja na mawaziri watatu kutoka kaunti yanayoiongoza leo wamefikishwa mahakamani na kufunguliwa mashtaka saba ya ufisadi kwa mujibu wa gazeti la daily nation maafisa hao aidha walikabiliwa na mashtaka mengine ikiwa ni pamoja na utumizi mbaya wa ofisi na huu ndio mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo ya leo produsa wetu aidha isa msimamizi wa matangazo mary mugawe kutoka washington dc mimi ni patrick ndwimana na mimi ni bmj murithi sote tunawaaga nikiwatakia usiku wa mwanana Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Leo ni siku kuu ya uhuru wa Marekani, ikiadhimisha siku ambayo mwaka 1776 wawakilishi wa majimbo 13 yaliyo chini ya ukoloni wa Uingereza walitia saini mkataba wa kujiondoa kutoka utawala wa Uingereza. Kulikuwepo na sababu nyingi zilizokuwa na utata kusababisha mgawanyiko, ambazo mwasisi wa tangazo la uhuru Thomas Jefferson alieleza kuwa ni mambo yanayotokana na unyanyasaji na dhuluma ya muda mrefu, lakini kulikwepo na mambo muhimu yaliyokuwa bayana. Mfano, walowezi walichukizwa sana na sheria za Uingereza zinazopiga marufuku kuzunguka na kuweka makazi magharibi ya milima ya Allegheny, pamoja na kulazimisha ulipishaji kodi iliyokuwa na lengo la kujaza hazina ya Uingereza iliyokuwa tupu kutokana na miaka mingi ya mapigano. Wakati wa kuandika tangazo la uhuru, Thomas Jefferson alipendekeza kuwa kwa mamlaka ya wananchi Marekani iliyo huru itakuwa taifa lenye nguvu sawa na mataifa ya Ulaya yanayojitawala, wenye kuunda ushirika na mataifa ya kigeni na kujihusisha na njia huru katika biashara. Hapo tena Jefferson akachukua hatua zaidi na kutangaza kwamba watu wote wameumbwa sawa na kwa hivyo wanalazimika kuwa na haki zisizoweza kukataliwa, ikiwa ni pamoja na haki ya kuishi, uhuru na haki ya kutafuta furaha na maisha bora. Thomas Jefferson alieleza kwamba ni jukumu la kila serikali kuhakikisha kuwepo kwa haki hizo, na kwa hivyo ni muhimu kwamba serikali inapata mamlaka yake kutokana na ridhaa ya wanaotawaliwa. Kifungu hicho ni jibu kwa hasira za walowezi kutokana na kutozwa kodi bila ya kuwa na uwakilishaji na kupambana moja kwa moja na serikali ya Uingereza. Leo hii basi, tunasherekea kutiwa saini tangazo la uhuru na misingi inayofanuliwa kwenye tangazo hilo. Siku hii inaadhimisha mwanzo wa vita vya mapinduzi ambavyo vilichukua miaka saba na kumalizika kwa kuzaliwa kwa Umoja wa Majimbo ya Marekani, USA, pamoja na ahadi ya kuanza enzi mpya ya uhuru. Kwa maneno ya Thomas Jefferson, haki sawa ya kila mtu na furaha ya kila binadamu zinatambuliwa hivi sasa kuwa ndio malengo pekee ya haki ya serikali. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani.