Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Waandamanaji wamefunga barabara kaskazini mwa Kenya na kuzuia malori yanayobeba mafuta ghafi kutoka kwenye visima vya Tulos, jimbo la Turkana, wakitaka kuimarishwa kwa usalama katika eneo hilo. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters likinukuu kampuni ya Uingereza Tulos Oil Company iliyopewa kandarasi ya kuchimba mafuta. Kampuni hiyo imesema inashirikiana na mashirika ya serikali ya taifa, kaunti, viongozi na jamii za eneo hilo ili kuhakikisha kwamba wamefikia mwafaka juu ya suala hilo. Vyombo vya habari nchini Kenya vimeripoti kwamba maandamano hayo yalianza wiki jana, wahusika wakitaka maafisa usalama, wa usalama waongezwe katika eneo hilo linaloendelea kukabiliwa na visa vya wizi wa mifugo. Turkana ipo karibu na mpaka wa kusini wa Sudan Kusini ambako vita vya miaka kadhaa vya wenyewe kwa wenyewe vinaendelea. Watu wasiopungua kumi na watano wameuawa hii leo katika eneo la kati nchini Somalia, wakati wanakijiji walipokabiliana na wanamgambo wa Al-Shabab wakijaribu kuwaandikisha watoto kama wapiganaji. Vyanzo vya habari vinaarifu kuwa wanamgambo kumi na wanavijiji watano walikufa wakati wa mapigano hayo katika kijiji cha Aad kilicho karibu na jimbo la Galmodog. Mwanakijiji aliyezungumza na Sauti ya Amerika VOA kwa msingi wa kutotajwa jina amesema kwamba wanamgambo walikutana na wazee wa kijiji siku mbili zilizopita na kuomba usaidizi katika zoezi la kuwaandikisha wapiganaji wapya wa kundi hilo. Alisema kwamba vita vilitokea baada ya wanamgambo kutaka watoto wawe wapiganaji wa kundi hilo. Waziri mdogo wa usalama katika jimbo la Galmudug Mudug, Muhamed Hassan Muhamed aliambia Sauti ya Amerika kwamba wanakijiji hao walikuwa wakijilinda wakati wa mapigano hayo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara ameivunja serikali hivi leo Jumatano, kwa mujibu wa taarifa kutoka ofisi ya rais, huku mivutano ikiendelea na mshirika wa chama chake katika ushirika unaotawala. Kulingana na shirika la habari la Reuters, waziri mkuu Amadu Gon Kalibali ameteuliwa tena kuunda serikali mpya. Wengine katika serikali ikiwa ni pamoja na nyadhifa muhimu kama waziri wa fedha na wa ulinzi zitabaki wazi. Siasa za Ivory Coast kihistoria ni tete, zikigubikwa na mizozo juu ya ardhi pamoja na ukabila. Nchi imegawanyika kwa takriban muongo mzima kati ya serikali inayodhibitiwa na wakusini na eneo la kaskazini linaloshikiliwa na waasi mzozo juu ya ushindi wa kwanza wa Watara mwaka elfu mbili na kumi ambao ulipelekea vita vya wenyewe kwa wenyewe ambapo takriban watu elfu tatu waliwawa nchini humo. Waandamanaji, waandaaji wa uchaguzi nchini Mali wamemaliza mgomo wa wiki mbili juu ya hali nzuri kazini, umoja wa wafanyakazi umesema hivi leo na kuondoa tishio ambalo liliwatawala kuhusu upigaji kura. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wananchi wa Mali wanatarajiwa kupiga kura Julai 29 katika uchaguzi wa rais ambao wengi wana matumaini utafungua njia baada ya miaka sita ya mivutano ya kisiasa na ghasia za wanajihadi. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi kutoka hivi sasa utakuwa naye Idi Ligongo Gongo katika kipindi cha Kwa Undani. Shukran kwa kunisikiliza. Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza kupitia radio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo hii tunaangalia maadhimisho ya uhuru wa Marekani, na katika sehemu ya pili tutaangalia kile ambacho wenzetu wametuandalia Mombasa kinachohusiana na kuanza kwa kesi ya mauaji ya raia wa Uingereza nchini Kenya. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo nam kwa undani hii leo, tunaanzia hapa hapa Marekani, ambapo nchi hii inasherehekea siku ya kupata uhuru wake. Yaani leo Jumatano, wa Marekani wanaadhimisha miaka mia mbili arobaini na miwili tangu kujitenga na utawala wa Uingereza. Kwa utaratibu wa kawaida, siku nzima inayosherehekewa kwa vyakula, maandamano na fataki nchi nzima. Rais wa Marekani Donald Trump na mkewe Melania watafanya karamu ya kuzikirimu familia za wanajeshi huko White House. Sikukuu ya Julai nne ina matumaini ya kusoma tamko la uhuru katika ngazi za jengo la kumbukumbu la taifa mjini Washington. Ndani ya jengo, waraka wa awali umetundikwa na kuweza kuonekana na kila mtu pamoja na katiba na muswada wa haki za binadamu kwa ajili ya umma wa Marekani kuweza kuuona. Muda mfupi baada ya kusomwa tamko hilo, wa matembezi yaliyohudhuriwa na maelfu ya watu huanza mbele ya jengo hilo katika barabara ya Constitution, na matembezi hayo yanapita mitaa kumi kuelekea magharibi ya mji wa Washington na kumalizikia mara baada ya kupita katika jengo la White House na kumbukumbu ya rais wa kwanza wa Marekani, George Washington. Washington DC pia itakuwa na maonyesho kwenye bunge la Marekani, wakati vikundi vya Beach Boys, Chita Rivera, Andy Grammer na The Temptations, Sese winners na bendi ya Symphony ya Orchestra nayo na vilevile itatumbuiza pamoja na vikundi vingine vitakapotumbuiza wananchi watakaohudhuria katika sherehe hizo. Sherehe hizo humalizika na maonyesho ya fataki baada ya jua kuzama. Kuangalia hili kwa undani, tunaye Dr. Patrick Negula. Kwa mujibu wa uchunguzi mdogo wa maoni uh, Dr Patrick Nigula, uliofanywa na kituo cha televisheni cha CNN cha hapa Marekani umeonyesha kwamba asilimia 47 ya Wamarekani ndiyo wanaojisikia fahari hasa kuwa Wamarekani kwa kipindi hiki. Hii sasa ni kwa nini? Je, yale ambayo waanzilishi wa taifa hili waliyafanya na kutaka kuakisi mila, desturi, utamaduni na namna ya kuishi kama marekani yapo sawa ama yapo katika hali jinsi ilivyotakikana kuwepo kwa hivi sasa? E, na je, taifa limefikisha miaka hii mia mbili arobaini na miwili toka kujikomboa kwa mkoloni Mwingereza? Kile ambacho kipo ni nini hasa ambacho kinaakisi yale ambayo yamefanywa na waliolianzisha taifa hili la Marekani? Uh, kwanza tu nianze kwa kusema kwamba hiyo asilimia arobaini na tano tunazi kama ulivyoiongelea uh, juu ya tafiti zilizofanywa na shirika kubwa la habari hapa Marekani CNN, inaonyesha tu kwamba wengi ya wa Marekani ni kwamba labda hawana uh, hawafadhiriki labda niseme kwamba na utawala uliokuwepo sasa hivi madarakani kutokana na maamuzi mengi ya kisera ya kuhusiana na haki za kibinadamu pamoja na wahamiaji, pamoja na sera mbalimbali za kibiashara ambazo zimetamkwa na, na uongozi uliokuwepo madarakani sasa hivi, yeah, na tukiangalia kwa historia ya Marekani, unajua watu wengi wanaweza wakasema kwamba Uh, hawana uelewa wa juu ya namna Marekani ambapo ilipata uhuru wake na kufikia mpaka hii leo miaka mia mbili arobaini na miwili kutoka Uingereza. Uh, ninakubaliana min na hayo uliyosema ni kwamba ukiangalia waandishi wakuu wa tamko hili la uh, taifa hili kubwa la Marekani kupata uh, uhuru wake kutoka kwa uh, dola ya Kimarekani. Wengi wao sidhani kama wanaielewa historia uh, ya nchi hii, kufuatana na kwamba ilifanyika katika miaka ya nyuma zaidi, kama ulivyogusia miaka mia mbili na arobaini na arobaini na mbili iliyopita, na hii inatokana tu na kwamba ni kupotea kwa mwelekeo wa baadhi ya viongozi wanaoingia madarakani katika kipindi hiki kwa kuto kuelewa yale yaliyoandikwa na kuwekwa katika maandishi katika miaka ya elfu moja mia saba na sabini na sita katika mwezi wa saba tarehe mbili na kuidhinishwa na baraza kuu wakati ule katika siku ya tarehe nne, kama tunavyosherekea siku ya leo. Na unaweza ukaeleza nini, uh, namna Marekani ilivyopita mpaka kuwa leo hii taifa kubwa kabisa ulimwenguni katika kipindi cha miaka hiyo mia mbili na arobaini na mbili kipi ambacho Uh, imekuwa ikikifanya katika kipindi chote iko na kulifanya taifa hili kuwa uh, na heshima, kuwa na nguvu ambayo iko nayo katika ulimwengu huu tunauishi. Uh, ukiangalia kwa karibu zaidi katika uh, siku hii ya leo utaona kwamba wanasiasa wengi katika majimbo haya hamsini ambayo yanatengeneza taifa hili kubwa la Marekani huwa wanaitumia sana uh, siku hii ya leo kuwaleta jamii kwa pamoja kuzungumzia sheria na taratibu na urithi wa baadhi ya mila na desturi ambazo ziliwekwa na waandishi wakuu ambao waliweza kuunganisha taifa hili kubwa kama John Adams, Benjamin Franklin na Thomas Jefferson. Kwa hiyo wao wameendeleza uh, mila na desturi kwa kuweza kuwaelimisha baadhi ya wananchi, watoto, wajukuu na watu mbalimbali katika kufuata mira na desturi na historia ya sheria ambazo zimewekwa toka mwaka miaka ya elfu moja mia saba na sabini na sita. Katika kipindi chote kiko cha miaka mia mbili arobaini na mbili, nafasi ya Marekani katika dunia imekuwa vipi? Daktari Ngula. Ah, nafasi ya Marekani ukiangalia kwa karibu zaidi unaona kwamba inaanza kutetereka kutokana na kutokuwa na kiongozi imara, ambaye ambaye anaweza ya kusimamia yale ambayo yaliendelezwa na kuwekwa na baadhi ya utawala uliopita. Kwa hiyo sasa hivi tunajionea kwamba ile imani na na na na, na, na, na kufikiria ya kwamba uongozi huu uliopo madarakani sasa hivi unayafanya yale yaliyoachwa na baadhi ya viongozi waliokuwepo madarakani kabla ya uongozi huu kuingia madarakani labda tukiacha kuzungumzia hali ya utawala wa sasa, tukiangalia uh, namna vipindi tofauti tofauti Marekani ilivyopitia eh, katika masuala ya kidunia eh, kama kipindi cha vita ya baridi, hali kadhalika kuhakikisha kwamba Marekani inakomboa nchi nyingine ambazo zimekuwa zimepitia katika utawala wa udhalimu na vitu kama hivyo, na kuhakikisha kwamba sera na masilahi ya Marekani yanakuwepo, ni nini hasa ambacho wanaweza kukieleza kwa matukio makubwa yale ambayo Marekani imejihusisha katika kipindi hiko chote cha miaka mia mbili na arobaini na mbili? Uh, ukiangalia katika kipindi hicho chote kilichopita cha miaka mia mbili na arobaini na mbili kwa kuangalia upande wa sera uh, ni kwamba taifa hili kubwa la Marekani lilijaribu kuangalia kwa karibu zaidi au linaendelea kuangalia kwa karibu zaidi umuhimu wa haki za kibinadamu na, na kusaidia zaidi nchi ambazo bado zinahitaji uh, msaada katika masuala ya kiafya, elimu na shughuli mbalimbali za kiuchumi na biashara. Kwa hiyo taifa hili kubwa la Marekani limejidhatiti zaidi kwa kuanzisha baadhi ya miradi mbalimbali kupitia chombo chake cha serikali kuu pamoja na baadhi ya mashirika binafsi kusaidia baadhi ya mataifa ambayo yanahitaji msaada, kama ilivyogusia, katika katika nyanja za elimu na afya. Ukiangalia katika mabara yote duniani na historia ya ya Marekani kama walivyogusia zaidi ya hayo ma, uh, jimbo hamsini imekuwa na namna katika kufanya mambo yake ikionekana kwamba ni mfano kuanzia masuala ya burudani, masuala ya siasa, michezo na kadhalika. Sasa nguvu ya Marekani, unaweza kusema kwamba uh, lini hasa ilianza kuimarika kidunia? Mimi tu niseme tu ni baada tu ya vita kuu ya pili ya dunia, ambapo tunaweza tukazungumzia kwamba taifa hili la Marekani liliona kwamba lina jukumu na, na, na, na niseme tu kwamba ni wajibu wake katika kuwa kama yeye ni kiongozi katika kuziongoza baadhi ya nchi mbalimbali katika mabara yote saba hapa duniani. Kwa hiyo tumeona kwamba juhudi hizo zimezidi kuendelea, lakini zimeanza kuathirika kidogo baada ya utawala ambao tunauona sasa hivi ukizingatia zaidi maslahi ya taifa hili peke yake na kuanza kusahau yale yaliyowekwa na baadhi ya viongozi waliopita kabla ya uongozi huu ambao uko madarakani siku hii ya leo. Nini hasa ambacho watu wanaweza kujifunza eh, kutokana na hiyo miaka mia mbili arobaini na mbili ya Marekani, si tu kwa ndani ya Marekani. Mtu ambaye yuko nje ya Marekani, ni nini hasa ambacho anaweza ah, akakisikia kutoka kwako, ukieleza kwamba ni moja kati ya mafunzo pengine ukitolea mfano wa kwako wewe mwenyewe hapa, umeishi muda mrefu ha? Mimi tu niseme tu ni kwamba uh, taifa hili kubwa la Marekani uh, lina lina limejitolea kwa nguvu na dhati, mali na na misaada mbalimbali katika kusaidia baadhi ya mataifa uh, ambayo yanahitaji misaada ya ki, kiufundi, kielimu na, na kiafya. Tumeona tu ni kwamba Uh, taifa hili bado linaendelea kutoa misaada hiyo mbalimbali uh, na hususan hivi karibuni lilitembelea katika moja nchi za za za uh, Afrika Mashariki na ya kati, Tanzania, na nilishuhudia mwenyewe kwamba mkurugenzi mtendaji wa shirika la misaada la Kimarekani USAID alithibitisha uh, kwamba taifa hili la Marekani bado litaendelea kuwa karibu zaidi na, na taifa la Tanzania katika kutoa misaada mbalimbali ya kiafya kielimu na kimaendeleo na kile ambacho uh, kipo hivi sasa kwa hapa ndani ya Marekani. Maanake siasa zinapamba moto kweli kweli. Na uh, kila ambacho kila muda unapofika siku kama leo watu hukaa na kutafakari kuona mustakabali wa nchi inapoelekea, eh, ukilinganisha na kule ambako inatoka uh, masuala muhimu ya msingi ambayo yanaweza kuelezwa ndani ya Marekani hii leo ni nini hasa? Uh, masuala muhimu ya, ya ambayo kama ulivyolielekeza uh, swali lako ni haki za uh, wahamiaji ambao wanaingia katika nchi hii ya Marekani ya leo, kati ya kutenganishwa baadhi ya watoto na na wazazi. Mimi naona tu ni kwamba hilo swala ni muhimu zaidi, linabidi lipewe kipaumbele na baadhi ya viongozi wanasiasa katika Senet waangalie sheria ambayo naweza ikawarudisha baadhi ya watoto na, na, na wazazi ili waendelee kule, kulelewa katika familia ambayo itajenga na kurudisha mahusiano ya karibu baadhi ya wazazi na watoto. Naona hili nalo Rais Donald Trump aliyesikiliza wadau wengi eh, juu yake na kuweka amri ya kiutendaji ambayo imewezesha hilo kufanikiwa, ambapo hivi sasa eh, watoto wanajiunga na wazazi wao ambao walikuwa wapo katika eh, vituo vile E, walivyoshikiliwa mara baada ya kuvuka mpaka wa kuingia Marekani kinyume cha sheria. Sasa kwenye suala zima la biashara ya kimataifa, Marekani sasa hivi iko katika nafasi gani? Mimi tunaona ni kwamba sera ambazo tunazisikia ambazo zinatajwa na, na kutolewa kutoka katika serikali kuu ya Marekani sasa hivi sidhani kama zina zinawapa faida au kuleta hali ya ulinzi ya kiuchumi kama zinavyoongelewa kwa karibu zaidi na wachambuzi wa kiuchumi hapa Marekani. Mimi naona tu ni kwamba si sera ambazo zitaletea manufaa taifa hili katika siku za baadaye. Kwa hiyo tusubiri tu ni kwamba baadhi ya wa wajumbe katika baraza la seneti na wawakilishi wakae na walijadili kwa karibu zaidi, ili kuliangalia faida zake za baadaye katika hali ya kiuchumi na kibiashara katika taifa hili la Marekani. Asante uh, sana uh, Dk Patrick Negula kwa kutueleza hayo, ambapo leo tulikuwa eh, tukiangalia maadhimisho ya uhuru wa Marekani eh, kutimiza miaka mia mbili na arobaini na mbili kutoka utawala wa Uingereza, ambapo leo hii eh, itakapofika majira ya usiku Eh, Marekani yote tutashuhudia fataki mbalimbali zikipigwa eh, kuadhimisha uhuru wa Marekani. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo tutaelekea katika mji wa Mombasa nchini Kenya kwa wenzetu wa huko. nam, karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii tunajiunga na wenzetu wa Mombasa nchini Kenya, Salma Mohamed na Josephat Kioko, ambapo wenyewe wanaangazia hii leo kufunguliwa na kusikilizwa rasmi kwa kesi dhidi ya maafisa wanne wa polisi nchini Kenya, eh, kwa shutuma, kwa shutuma za kwamba walihusika katika mauaji ya Alexander Monson ambaye ni raia wa nchi ya Uingereza miaka sita iliyopita. Karibu sana Salma pamoja na Joseph Kioko, tunatoa kwa undani kuhusu kifo cha Mwingereza mikononi mwa polisi na ikiwa leo ni jumatano ndio siku iliyotengwa na mahakama kuu rasmi maafisa wanne wa polisi wafikishwe mahakamani washtakiwe kuhusiana na kifo cha mwingereza huyo Alexander Monson aliyekuwa na umri wa miaka 28 lakini wanafika mahakamani miaka sita baada ya kifo chake kesi imechukua mgondo mrefu kwa sababu awali si yeye alikuwa ameshtakiwa kwa kuuawa lakini alikuwa amekamatwa na polisi kuhusiana na utumiaji wa dawa za kulevya lakini sasa familia yake ikataka mashtaka upya, mchakato ukawa ni mrefu. Na leo ikiwa eh, ni jumatano ikawa ndio siku ya kwanza mashtaka ya somwe kuhusiana na mauaji hayo, lakini maafisa hawa hawakufika kotini. Kesi hii iliweza kupatiwa kipaumbele baada ya mamlaka ya kutizama utendaji wa kazi wa polisi hapa nchini Kenya ipoa kutoa ripoti ya kuangazia kwamba huenda mauaji hayo yaliweza kutekelezwa kiolela na maafisa wa polisi kwa wakati huo. Tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili kijana huyu raia wa kutoka Uingereza Alexander Monson aliweza kupatikana ameuawa akiwa korokoroni, kufuatia kushikwa na madawa ya kulevya. Kwa hivyo ni taarifa hiyo ambayo utaipatia kipaumbele kama mwenzangu alivyoweza kutanguliza. Kwa hivyo baadaye, ambapo ni baada ya miaka misita hii, leo katika mahakama kuu hapa Mombasa, jaji Eric Ogola aliamuru maafisa polisi ambao ni polisi watuhumiwa Naftali Chege, John Pamba, Charles Mnyiri, Ismail Baraka akuweza kufika mahakamani. Uh, tunajua kwamba awali hii kesi ilikuwa imeweza kupelekwa katika koti ndogo ambayo ilikuwa chini ya hakimu Richard ambaye aliweza kupeleka kesi hii baadaye katika mahakama kuu. Familia kwanza ililalamika sana jinsi mtoto wao alivyokuwa amefariki katika kipindi kile kile, wakaanza kusaidiwa na wanasheria wa Kenya na wengine wa kutoka Uingereza ili uchunguzi ufanyike. Ilikuwa kwanza imetokea katika mgahawa mmoja sehemu ya Diani, kusini mwa pwani kama unaelekea mpaka wa Kenya na Tanzania. Hapo akakamatwa na polisi nchi ya klabu moja, wakasema alikuwa akivuta bangi. Kulingana na mashtaka na stakabadhi ambazo VOA iliona, ni kwamba alikuwa ameandikiwa uvutaji wa bangi alipokamatwa, akaingizwa katika seli za polisi. Mwaka huo elfu mbili kumi na mbili ndio kipindi kile kile pia mi nilianza kufuatilia taarifa hii. Nakumbuka nikiripotia VOA mwaka elfu mbili kumi na mbili tuliangazia kesi hii. Sasa akapatikana amepoteza fahamu, polisi wakamchukua wakampeleka hospitali na ripoti ikatokea kwamba amefariki. Hata vyombo vya habari Kenya vikaandika amefariki akiwa ametiwa pingu, imefungua kwa kitanda cha hospitali. Ikawa ni kero sana kwa familia yake, na hapo ndio wakataka uchunguzi wa kina sasa, na kupitia mashirika ya kutetea haki za kibinadamu hapa nchini Kenya na wengine kutoka Uingereza wakasaidiwa na mamlaka hiyo ya IPOA na ile inquest kuhusu kifo chake ikaanza tena na ikapelekwa katika mahakama zaidi ya hapa nchini Kenya. Ndio sasa wiki jana hakimu Richard Odenyo akasema polisi hawa waliokuwa wakimhudumia wakati huo juu ya kesi yake walihusika kumpiga. Family ikashikilia kwamba alipigwa kwa kifaa butu, akaumia maumivu, akamweka chini mpaka akafariki. Polisi wakashikilia yeye akiwa rimande, alikuwa zile dawa ametumia, alitumia zaidi zikamzidia, ndio maana akapoteza fahamu na akapoteza maisha. Kesi hii kwa kweli imevutia sana uh, uh, kuangaziwa kwa kina zaidi haswa na makundi ya masuala ya haki za kibinadamu ndani ya nchi na nje vile vile. Utakumbuka kwamba kwa ama ifahamike kwamba familia hii ni moja ya familia tajiri yenye ushawishi mkubwa nchini Uingereza, hivyo basi kuweza kuvutia hisia kutoka pande hizi zote na kupitia a, watu wengi ambao wamekuwa wakifuatilia. Baadaye miaka sita, bado a, haki inatafutwa ili kuhakikisha kwamba wanaweza kupata haki kuhusiana na hivyo, kwa sababu familia vilevile iliweza kuteua daktari wake wa upasuaji. Kwa kawaida sheria za nchi Katiba ya Kenya inaruhusu daktari ama mchunguzi daktari mchunguzi kuhusiana na vifo upande wa serikali, na vile vile inatoa fursa iwapo yule aliowasilisha kesi hakuweza kuridhika, akaweza uh, kuteua daktari wake. Na ni kwa maana hiyo kwamba mashirika ya kutetea haki za kibinadamu hapa nchini Kenya wameshirikiana na wanasheria tofauti ili kupata majibu kamili kuhusiana na kifo cha Mwingereza huyo Alexander Monson na idhaa ya Kiswahili ya VOA tumefanya mahojiano wa kipekee na wanaohusika waliofukuzia kesi kwa mbali. Francis Auma ambaye tangu mwanzo alipiga kelele zaidi kuhusiana na mashtaka ya maafisa hawa wa polisi, kujitolea kusaidia familia ya Alexander, katika mazungumzo mapema leo amenaeleza yote hayo walionuia, na pale wanataka kesi hii ifike ikiwa katika mahakama kuu. Sasa kwa hakika kesi hii imechukua muda kipindi cha miaka saba, Tangu kijana huyu aliuawa, tumekonfirm sasa, tumepa tumedhihirisha aliuawa na mapolisi, na imechukua muda, familia imepata shida sana kuisukuma, na kihakika, ni vile familia inajieza na sisi wanaharakati kujitoa kimasumasu na kuweka presha, kupeana mawakili, kuipigia debe, ndio maana imefikia hapa. Lakini kesho, inshallah, watachajiwa polisi. Wamekuwa wakikimbia kimbia, lakini wamekuwa samon, na tunahakika kesho watakuja kuchukua pli imekonfirmiwa na koti ya Mombasa kuwa hawa ndio walimuua, kwa hivyo washtakiwe na swala ya mada maswala ya mauaji. Kama shirika la Aki Afrika, kihakika ni jukumu letu kuangalia masuala ya utetezi wa haki za kibinadamu hata awe ni mtu wa kutoka nchi ya nje, awe ni mtu wa kutoka wapi, bora ni binadamu. Yote amepata shida na haki za kibinadamu, sisi ni jukumu letu kama watetezi kulisukuma swala hilo. Kwa hivyo tumeisukuma sana swala la Alexander Monson ambaye, hivi sasa nimesema, ni miaka saba, mimi nilikuwa whistleblower mpaka leo tunaona sasa haki inaenda kutendeka na, kijana huyu ni kijana wa Lord Monson, Mwingereza, alikuwa amekuja hapa kwa mamake Hilary, ambao anaishi hapa Mombasa kijana huyu ni Mwingereza na, na kihakika alikuwa amekuja kwa matembezi na polisi walimshika, wakaweka waka, waka, waka maneno mengi kuwa anavuta bangi. Lakini hata kama mtu anavuta bangi, kwa nini mumpige na kumuua? Basi huyu kijana ilileta tumbo joto sana, hususan serikali ya Uingereza. Pia wamekuwa wakifatizia unyounyo, wamekuwa pia wakija kotini kila kukicha, wamekuwa na mawakili wao pia kutoka Uingereza. Kwa hivyo kijana huyu tutasema ni maarufu kwa sababu ya a, ile cheo cha babake kama Lord. Mamake ndio yuko hapa na anaishi huko South Coast hapa Diani. Kwa hivyo mamake ndio yuko hapa, lakini tumekutana na baba mara kadhaa. Baba amewahi kuja pia kuattend hii kesi Lord Monson mwenyewe, na pia sisi tumekuwa tumekwenda kule Uingereza tukicompare notes, na twashukuru Mwenyezi Mungu leo tumefikia kiwango hichi ya kuwa wale polisi kesho watafikishwa kizimbani na kushtakiwa na mauaji. Ni kipindi cha miaka sita tangu kesi hiyo ianze kufuatiliwa na tangu kufa kwa raia huyo Mwingereza. Katika hapa nchini Kenya tumekuwa tukiona kwamba kesi katika mahakama huwa na mchakato mwingi na huchukua mwelekeo mwingi, na kuna uzembe fulani katika jinsi wanavyoshughulikia kesi haswa za mauaji. Na hadi kufikia sasa, mwenzangu Kioko ameweza kufuatilia kesi hiyo, na alikuwa kwa hapo, sijui uh, kumekuwa na hatua gani zilizoweza kupigwa? Kesi za aina hii zinakuwa na ugumu kwa sababu kuna uchunguzi, aliyewaua alizikwa na wanaoshtakiwa sasa wako pia upande wa serikali, ndio maana kipindi kirefu kufika kizimbani. Kesho itakuwa inatarajiwa kuchukua mwelekeo mpya, kwa sababu ndio itakuwa mara ya kwanza kwa hawa kufika kusomewa mashtaka ya mauaji. Sasa mahakama imeelezwa kwamba washapata arifa wote wafike mahakamani, kwa sababu ni baada ya siku tatu nne hivi tangu agizo ilitolewe na mahakama kuu, na mahakama imeelezwa kwamba vituo walivyokuwa wakifanya kazi vya polisi Watatu walihamishwa mmoja akaondoka eneo hilo la kusini mwa pwani, anafanya kazi eneo la Murang'a, mwingine yuko eneo la Nanyuki na mwingine anafanya kazi katika eneo la Kisumu. Hiyo ni kauli ya wanasheria wanaowatetea maafisa hao wa polisi, na mmoja wao ambayo ni Charles Munyiri aliyekuwa wa cheo cha juu kidogo kuliko hawa wenzake, yeye amekwisha stahafu, lakini wote wanatazamiwa kufika mahakamani Alhamisi hii ya kesho asubuhi kusomewa mashtaka ya mauaji kwa sababu sheria za Kenya zinaruhusu mahakama kuu isome mashtaka ya mada. Huwezi somewa mada katika mahakama za chini kulingana na sheria za Kenya. Naona Salma muda unatutupa mkono nam. Kesi hiyo ya utata basi tutazidi kuifuatilia na kupatia hatma yake hapa Kwa Undani. Tunakomea hapa na mwenzangu Josphat Kioko, mimi naitwa Salma Muhamed. Shukrani Salma Muhamed na Josephat Kyoko kwa hilo. Na hapa basi, tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea kipindi cha Kwa Undani, mimi ni Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi, na usikose kuwa nasi hapo kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani, na siku njema ya uhuru wa Marekani.