moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa karibu kwa matangazo ya jioni jina langu ni kenneth bwire mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi tunasikika kupitia kwenye redio pamoja na internet voa swahili com vilevile katika masafa ya 107.5 voa fm nairobi kenya redio zetu shirika ikiwemo citizen radio kote nchini kenya na radio free africa kati ya yale utakayoyasikiliza kwenye matangazo haya ni pamoja na utafiti mpya nchini Tanzania unaoonyesha kwamba umaarufu wa rais John Pombe Magufuli umeporomoka kutoka asilimia 98 hadi 55. Tuzingatie kwamba wahojiwa hawa ni wale wale ambao tuliwahoji kabla ya uchaguzi mwaka 2015. Ni wale wale, hatujabadilisha jopo letu la wahojiwa na viongozi. Huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, wanaomba Umoja wa Mataifa kuwasaidia kukabiliana na kundi la waasi la Allied Democratic Forces, ADF. Mm, tuma mwito kwa Umoja wa Mataifa watusaidie kuona namna gani kimya na usalama itaingia ndani ya mji ya Beni nao waweze ku, kuorozeshwa kwenye uchaguzi kama wakongomani wote wenyewe wanaikala sefu. Basi, msikilizaji, nakusihi uwe nasi hadi mwisho wa matangazo. Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia Katika habari muhimu za dunia, serikali ya Kenya inashindwa kuwalipa wakandarasi wake wengi kwa muda unaotakiwa, huku rushwa ikichukua fedha za miradi halali kutoka kwenye mifuko ya serikali, wakandarasi na maafisa wanasema. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kucheleweshwa kwa malipo kunaiumiza sekta ya fedha nchini humo ambako mikopo ambayo haijalipwa mwaka huu imepanda na kufikia viwango vya juu mno kuwahi kutokea kwa takriban mwongo mzima. Inadaiwa kuna uhusiano kati ya rushwa na kutolipwa kwa invois za serikali. Na hayo yalibainika mwezi Mei, wakati darzeni ya maafisa na wafanya biashara walishtakiwa kwa kuhusika katika wizi wa takriban dola milioni mia moja ambazo ni fedha za umma. Wanashutumiwa kuandika invois za uongo kwa watoa huduma ili walipwe kiasi kikubwa cha fedha kuliko kazi iliyofanyika. Akiulizwa kuhusu ugumu ambao wakandarasi wanakabiliana nao, waziri wa fedha Henry Rotich amekiri kuwa kuna uchelewesho wa malipo unaofanywa na serikali. Ethiopia imewafukuza kazi maafisa watano wa magereza kufuatia kutolewa kwa ripoti inayodai ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu katika gereza moja nchini humo. Maafisa watano waliofukuzwa kazi leo Alhamis ni pamoja na mkuu wa mfumo wa magereza nchini humo. Hatua hiyo imekuja saa kadhaa baada ya taasisi ya Human Rights Watch yenye makao yake hapa Marekani kutoa ripoti inayoonyesha ukiukaji uliofanyika katika gereza la Ogadan ambalo liko mashariki mwa Ethiopia katika mkoa wa Somalia. Ripoti inajumuisha ushahidi kutoka kwa wafungwa wakielezea matukio ya kutisha na ya kikatili, ikiwemo mateso, kuwekwa peke yao, na ukosefu wa huduma za afya na hata chakula. Jeshi la usalama la mkoa, kituo cha polisi cha Liu, pia vimehusishwa katika ripoti hiyo iliyozungumzia ukiukaji wa kina. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ameelekea Korea Kaskazini leo Alhamis kwa mazungumzo zaidi kuhusu Pyongyang kusitisha programu yake ya silaha za nyuklia huku kukiwa na ripoti ya tathmini ya ujasusi Marekani kwamba kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un anaendelea kuimarisha miundo mbinu ya programu yake ya nyuklia. Pompeo alipewa jukumu na rais Donald Trump kufuatilia ahadi za Kim kwenye mkutano wa mwezi uliopita huko Singapore za kuondoa silaha za nyuklia kwenye peninsula ya Korea na alitarajiwa kuwasili kwenye mji mkuu wa Korea Kaskazini kesho Ijumaa kwa mashauriano ya siku mbili. Hii ni ziara ya tatu ya Pompeo mwaka huu kwenda Korea Kaskazini na ya kwanza ambayo atakuwepo huko kwa usiku mmoja. Waokozi nchini Thailand leo wameendelea na juhudi za kutafuta njia zote zikiwemo zinazowezesha ili kuingia kwenye pango ambako vijana kumi na wawili wacheza kandanda na kocha wao wamekwama, ili kuweza kuwaokoa. Gavana wa jimbo la Chiang Rai amesema hivi leo kwamba juhudi za uokozi zinakwamishwa na matatizo ya mawasiliano na timu ya wapiga mbizi wa kuingia ndani ya pango hilo, jambo ambalo linachelewesha shughuli za uokozi. Gavana Naroksak Osathrok amesema kati ya wa waokozi ishirini na thelathini watakutana kwenye eneo lililopo pango hilo kutazama uwezekano wa kuokoa vijana hao. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu Washington DC, na sasa tuangazie habari kutoka kwa waandishi wetu ambapo utafiti uliotolewa leo nchini Tanzania unaonyesha kuwa zaidi ya asilimia 54 ya wananchi nchini humo wanataka vyama vya siasa viruhusiwe kufanya mikutano ya hadhara, huku kwa mara ya kwanza utafiti huo ukionyesha kuwa umaarufu wa Rais John Magufuli umepungua kutoka asilimia 96 mwaka 2016 hadi kufikia asilimia 55 mwaka huu. George Njogopa anaarifu kutoka Dar es Salaam. Katika ripoti yake iliyotolewa mbele wataalamu wa siasa na masuala ya sheria, taasisi ya Taweza imesema ingawa umaarufu wa rais Magufuli umepungua ukilinganishwa na wakati wakiingia madarakani, hata hivyo, wananchi wengi bado wana matumaini na wagombea wa CCM. Hata hivyo, kwa ujumla wake utafiti huu unaonyesha kushuka kwa chama hicho tawala CCM katika maeneo vijijini, maeneo ambayo yanataja kuwa ni ngome kubwa kwa, kwa chama hicho wakati kunapowadia wakati wa uchaguzi mkuu. Ripoti ya utafiti huo imetolewa katika wakati ambako la bajeti, Dodoma, wa ambacho, ya ya bunge la bajeti likiwa limemaliza kikao chake huko Dodoma, kikao ambacho kilishuhudiwa baadhi ya wabunge wa CCM wakiiandama serikali yao kutokana na mvutano kuhusu mgao wa mapato ya korosho. Akisoma matokeo ya utafiti huo mkurugenzi mtendaji wa Twaweza Aidan Yakuze amesema umaarufu wa Rais Magufuli mwaka uliopita yani 2017 uliokuwa ni asilimia 71 kabla ya kufikia asilimia 55 mwaka huu. Labda tuzingatie kwamba wahojiwa hawa ni wale wale ambao tuliwahoji kabla ya uchaguzi mwaka elfu mbili na kumi na tano ni wale wale hatujabadilisha jopo letu la wahojiwa. Baadhi ya wa wachambuzi walioshiriki kujadili matokeo utafitio ni pamoja na katibu wa uenezi na itikadi wa CCM Humphrey Polepole, rais wa chama cha wanasheria yani Tanganyika Law Society Fatima Karume na mwanahabari wa siku nyingi Jenerali Ulimwengu katika uchambuzi wao baada ya kutoa uchambuzi wa kwa nini matokeo hayo yameonekana kushuka kwa wanasiasa, lakini walikubaliana haja ya kudumisha mifumo ya kidemokrasia, uhuru wa maoni na nafasi ya vyama vya siasa katika kujenga demokrasia ya kweli, kama anavyofafanua Fatma Karume. Nilivyotizama hii nikaona vile vitu ninavyoona mimi kama muhimu, wananchi na wao wanavyoona hivyo vitu ni muhimu pia. Kwa nini? Na, msidhani, na na nazungumza na hivi ili nataka kuwaeleza eh, watu waliokuwa madarakani sasa hivi, chama kiliokuwa madarakani sasa hivi ni chama cha CCM. Nataka kueleza hivi, wasidhani kwamba ishu ya uhuru, uhuru wa kusema, uhuru wa kuandamana, uhuru wa kuassociate na wenzako ni ishu iliyokuwa ya muhimu kwa usisi wasomi Hoja inayofanana na hiyo ilitolewa pia na mwanahabari wa siku nyingi ulimwengu. Ukatazaji marufuku ulio katika masuala ya kisiasa na uwezo wa kujieleza kwa uwazi kabisa, na nguru vimetuzania vitu vya ajabu sana. Hata hivyo Chama cha Mapinduzi kupitia msemaji wake Humphrey Polepole kinaamini kuporomoka huko sio tija, kwani itafika wakati wananchi watarudi na kukiunga mkono. Tunazungumzia mambo makubwa matatu ambayo itapofika mwishoni mwa mwaka huu na mwaka kesho kufanya huu utafiti rating ya CCM na rating ya rais itakwenda juu kupitiliza viwango. Ama kuhusu swala la uwajibikaji, wananchi wengi walioshiriki katika utafiti huu wanataka rais awajibishwe na bunge kutoa maelezo juu ya matumizi ya fedha za walipa kodi. linayearifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Bunge la Ethiopia limeondoa makundi matatu ya uasi kwenye orodha ya taasisi ambazo zimetajwa ni za kigaidi. Wabunge kwa kauli moja waliidhinisha azimio hii leo Alhamis ambalo linaondoa ugaidi kutoka Oromo Liberation Front OLF, Ogaden National Liberation Front ONLF na Ginbot 7, ambayo yalikuwa kwenye orodha ya serikali. Baraza la mawaziri la Waziri Mkuu Abi Ahmed liliwasilisha pendekezo bungeni wiki iliyopita. Mkuu wa utawala katika ofisi ya waziri mkuu Fitsum Arega alisema hatua hiyo itayashawishi makundi kutumia mwelekeo wa amani wa kisiasa ili kufanikisha mahitaji yao ya kisiasa. Fitsum alisema baraza la mawaziri pia liliidhinisha sheria ambayo itawapatia msamaha watu na makundi yaliyoshtakiwa kwa shutuma za mapambano ya silaha na uhalifu dhidi ya amri ya katiba. Serikali imepitisha mageuzi katika miezi ya karibuni kufuatia miaka kadhaa ya ukosoaji kwamba Ethiopia ilikuwa taifa la ukandamizaji. Majeshi ya Siria na Rusia yameanzisha mfululizo wa mashambulizi ya anga na majeshi ya serikali ya Siria yamefanya mashambulizi ya ardhini katika maeneo yanayoshikiliwa na waasi kusini magharibi mwa nchi hiyo karibu na mpaka wake na Jordan. Mashambulizi ya hali ya juu yameanza tena katika jimbo la kusini mwa Siria la Dara baada ya mazungumzo kati ya Rusia na waasi kuvunjika. Operesheni ya jeshi ilianza Juni kumi na tisa na kupelekea kukamatwa kwa maeneo makubwa ya ardhi na kuwalazimisha watu zaidi ya laki tatu wamekimbia makazi yao. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights limeripoti kuwa mashambulizi ya anga mia sita katika muda wa saa kumi na tano yaliendelea mpaka mapema leo alfajir. Darzeni ya raia wameuawa katika mashambulizi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com tunaendelea na ripoti zaidi ambapo hivi sasa tunaelekea kule nchini Uganda ambapo wanasiasa kutoka chama kinachotawala pamoja na upinzani nchini humo wameanzisha ile kampeni ya kuitisha maandamano nchini kote kupinga ushuru kwa matumizi ya mitandao ya kijamii. Lakini kampeni hiyo inajiri huku wizara ya afya ikiwa mbioni kuandika mswada utakaofikishwa bungeni kwa haraka, ili kupunguza ushuru kwa wanaotumia na hata kupokea pesa kwa kutumia simu za mkononi huku rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni akisisitiza kwamba hataondoa ushuru kwa mitandao ya kijamii. Kenneth Bwire, umekuwa ukifuatilia ripoti hii. Inaeleza nini kwa kina? Hatua ya serikali ya Uganda kutoza ushuru wa shilingi mia mbili kila siku kwa wanaotumia mitandao ya kijamii kwa mawasiliano imesababisha hasara hasa kati ya vijana, wabunge, wanasiasa wa upinzani, watetezi wa haki za kijamii, wanamziki waandishi wa habari miongoni mwa wengine wanapanga maandamano wakiongozwa na Dkt. Kiza Besije wa chama cha Forum for Democratic Change, FDC. Mwaka, au, mwaka huu hatutawacha waendelee kupata raha na kuendelea kuwalipisha raia kodi kwa kila kitu. Mara ya mwisho tulifanya maandamano ya kutembea hadi kazini, lakini hatukuwa tumejipanga sawasawa sawa. Mara hii tumejipanga vilivyo, tunataka tuwashike sawa sawa, tuhakikishe kwamba tumekomesha wizi wa pesa tunazotoa kama kodi. Matamshi yake Besija yanaonekana kumfikia rais Yoweri Mseveni kwa haraka na bila kusita. Rais ametumia ukurasa wake wa kijamii wa Facebook kuwasilisha ujumbe wake kwa vijana. Mseveni ameamua kupunguza ushuru unaotozwa kwa wanaoweka kutuma au wa kupokea pesa kwa njia ya simu za mkononi kutoka asilimia 1 hadi asilimia 0.5, lakini akasisitiza kwamba ushuru kwa watumizi wa mitandao ya kijamii hautaondolewa licha ya tetesi. Na baada ya ujumbe wa rais Yoweri Museveni kupitia mtandao wa Facebook, wizara ya fedha imeanza harakati za kuandika mswada utakaofikisha bungeni kwa mjadala ili kubadilisha ushuru huo mpya, huku kundi la wabunge likiwa limeanzisha mchakato wa kukusanya saini 150 za wabunge wenzao ili kumlazimisha spika kuwaita wabunge kutoka mapumzikoni kushughulikia suala la ushuru kwa mitandao ya kijamii. Gerald Vyaruhanga mbunge wa chama kinachotawala cha NRM ni miongoni mwa wanaokusanya saini za wabunge wenzao. Baadhi yetu tuliwaambia wabunge wenzetu kwamba hatua ya kutoza ushuru mitandao ya kijamii ilikuwa mbaya na yenye lengo baya lakini walikataa kutusikiliza kutokana na misimamo yetu ya kisiasa. Sasa ni wazi kwamba ushuru huo umekataliwa na raia, hawana lingine ila kufutilia mbali ushuru huo. Idadi kubwa ya wabunge wanadai kwamba walipitisha bajeti ya mwaka elfu mbili kumi na nane elfu mbili kumi na tisa bila kuzingatia mbinu mpya za kutoza raia ushuru zilizokuwa zimeandikwa kwenye bajeti hiyo. Sasa tuelekee Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo meya wa Beni, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo, Nyonyi bwana Kawa ameomba Baraza la Umoja wa Mataifa kusaidia serikali ya Kongo kumaliza uasi wa kundi la Allied Democratic Forces, ADF, kwa haraka kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa mwezi Desemba tarehe 23 mwaka huu ili kukabiliana na utovu wa usalama. Ostere Malivika anaripoti kutoka Beni. Akizungumza na Sauti ya Amerika hapa katika mji wa Beni, Nyonyi bwana Kahwa, meya wa mji huu, ameomba Umoja wa Mataifa kusaidia wananchi wa Beni kupata amani kabla ya uchaguzi kufanyika, kwa sababu itakuwa vigumu wananchi kuchagua ama kuendesha shughuli za uchaguzi, wakati ambapo wengine wanaendelea kukimbia, kukiwa na mauaji pamoja na ukosefu wa usalama. Na jana waliua ndugu yako, namuna gani utaenda fanya uchaguzi na uko ndani ya kilio na huko pia na hiyo uchungu ya kilio, ndio sababu na profite na, na mikro ya kwako kutuma mwito kwa Umoja ya Mataifa watusaidie, wasaidie government ya Congo kuona namna gani kimya na usalama itaingia ndani ya muji ya Beni hivi wakazi ya mji wa Beni na wa teritware ya Beni nao waweze ku, kuorozeshwa kwenye uchaguzi kama wa Kongomani wote wenyewe wanaikala sehemu hizi. Upande mwingine nilizungumza naye Borisi Maelezo, mbunge kuchaguliwa maeneo ya Kamango chini ya mlima Urenzori wilayani Beni hapa Kivu Kaskazini mpakani na Uganda, nchi za Afrika Mashariki na nchi za Maziwa Makuu. Wakati wanakaa ndani ya kikundi ka, inabidi nchi hizi ziweze kuambia na ukweli isikuwe tu kuzozana peke yake, kwa sababu unajua mambo haya, watu hawa wanaofanya vibaya hawabaki hapa mkongo peke yake, unawakuta wanakuwa ndani ya hizi nchi huku, na kunakuwa mikataba tuliweza kusema wao ya kwamba hakuna tena kuweza kuchunga mtu yeyote anaweza kutafuta kusumbua usalama kutokea nchi ingine inayokuwa ndani ya kando ya hizi manchi ya, ya, ma, ya, ma, ya maziwa makuu. Lakini hatufahamu kwa nini, Rwanda kama inaona watu kama hawa wanaotafuta kuya kusumbua usalama ndani ya Kongo, kwa nini wewe aweshuhulikie? Ifahamike kwamba wananchi wanaendelea kuhofia hali ya kimaisha kutokana na hali ya kiusalama kufuatia machafuko katika mji huu. Baadhi wananchi wanaonekana kuwa na matatizo, huku wengine hata wakienda hospitalini wakipata ugonjwa wa akili kutokana na mauaji na vile machafuko ya mara kwa mara. Nimetembelea kituo cha Sepima, kituo ambacho kinapokea watu wanaokumbwa na matatizo ya akili kutokana na machafuko haya. Hata kama mtu habakumlumiza mevyenya, naona vyenya nasikia na, na maisha inakuwa magumu. Vengine viko vanapata magonjwa juu maisha inakuwa magumu. Kutoka hapa Beni, mimi ni Hoser Malivika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia serikali ya Zimbabwe kutupilia mbali ripoti kutoka Human Rights Watch ambayo imezungumzia kwa kina kuhusu ajira kwa mtoto nchini humo hasa katika mashamba ya tumbaku. Baadhi ya watoto ni wadogo wa umri wa miaka kumi, na ripoti inasema wengi wamekumbwa na sumu ya nikotin kwa kushughulikia miti ya tumbaku. Mwandishi wa VOA Sebastian Mhofu anaripoti kutoka Harare hadi Jariami, anaisoma ripoti kamili. Ripoti ya kurasa mia moja na tano iliyopewa kichwa cha habari ebita harvest inazungumzia jinsi watoto wanavyofanya kazi katika mashamba ya tumbaku nchini Zimbabwe na kunyimwa muda wa kwenda shule na kufanya majukumu ambayo yanatishia afya zao na usalama. Kwa mujibu wa Human Rights Watch, moja ya hatari mbaya sana ni ugonjwa unaojulikana kwa lugha ya Kiingereza kama Green Tobacco Sickness, ambao husababishwa kwa kukumbwa na nicotine ambayo huingia mwilini kutoka kwenye mimea ya tumbaku. Kundi hilo la kutetea haki limesema wafanyakazi watoto 14 wamehojiwa na watu wazima wengi hali kadhalika na wote wanasema wamekumbwa walau na dalili moja ambayo inafanana na dalili za sumu ya nikotini, kama vile kusikia kichefuchefu, kutapika, kuumwa kichwa, au kupatwa na kizunguzungu. Katika mahojiano na VOA, waziri katika wizara ya kazi na ustawi wa jamii nchini Zimbabwe, Ngoni Masoka amesema ripoti ya Human Rights Watch haina takwimu na hazijawahi kuthibitishwa na vyanzo huru, lakini amekiri kwamba vijana wanakabiliwa na hatari wakiwa kazini kwenye mashamba nchini Zimbabwe. tunachohitaji kufanya ni kufanya utafiti, kuangalia hali ya kiwango cha matatizo ya ajira kwa mtoto katika mashamba yetu hicho ndicho tunachotaka kufanya. Masoka ameelezea kuwa tatizo hili haliko tu nchini Zimbabwe. Mamilioni ya watoto kote duniani wanafanyishwa kazi kwenye mashamba wakilipwa ujira mdogo au hawalipwi kabisa. Baadhi yao wanazisaidia familia zao, wengine wanafanya kazi kwa ujira mdogo sana. Nchini Zimbabwe watoto kwenye mashamba ya tumbaku wanalipwa chini ya dola kumi kwa siku ila Tsitsi Chimeza ni mratibu wa mipango katika shirika la kimataifa la kazi duniani ILO nchini Zimbabwe, amesema kuwa swala la ajira kwa mtoto bado lipo kwa sababu ya umaskini sugu ambao ameuita ni kiini kwa ajira kwa mtoto na pia ugonjwa wa HIV na Ukimwi ambao unalazimisha watoto kujisaidia wenyewe wakati mzazi anapofariki. Serikali ya Zimbabwe imeridhia azimio la ILO ambalo linataka kutokomezwa kabisa kwa aina mbaya ya ajira zote kwa mtoto. Ameelezea, anasema waajiri hivi sasa ni lazima waupate na wautumie ujumbe huu. Pia tunazungumzia kuhusu kuwahamasisha kwa sababu ni muhimu kwamba watu ambao wanaajiri, ni vyema wafahamu sio sahihi kuajiri watoto ambao wana umri mdogo. Waziri huyo Masoka amesema serikali yake ina nia ya dhati kuelekea katika kutokomeza ajira za aina zote kwa mtoto nchini Zimbabwe. na sasa tunampisha idi ligongo na habari za spoti karibu idi haya basi ni wasaa mwingine tena ambapo tunakualika katika rusia 2018 leo ikiwa ni siku ya mapumziko lakini bado macho masikio na kila kitu ya wapenda kabumbu ulimwenguni yako Russia, hasa wakisubiri michezo ya kesho e, baina ya Brazil na Ubelgiji, na mchezo wa kwanza ambao utakuwa ni baina ya Uruguay na Ufaransa. Viungo wa timu za Chelsea ya Uingereza, Eden Hazard na Willian, hapo kesho watakutana uso kwa uso katika mchezo wa hatua ya robo fainali ya kombe la dunia katika mchezo wa Brazil na Ubelgiji. E, Willian katika mkutano na wanahabari alisema kwamba atahakikisha kwamba anampeleka nyumbani rafiki yake kipenzi kabisa anayekipiga naye katika timu ya Chelsea Eden Hazard nyumbani kwa kuifunga na kufainikisha Brazil kuipeleka e, katika mchezo wa nusu fainali. Brazil ambayo imesheheni nyota kibao wanaocheza vilabu vikubwa ulimwenguni e, itakutana na Ubelgiji ambayo imeonyesha kiwango cha hali ya juu kabisa, hali kadhalika ikimtegemea mshambuliaji wake ambaye yupo katika nafasi ya pili ya wale vinara wa ufungaji wa magoli romelu Lukaku. Brazil ambayo yenyewe imeshauchukua ubingwa huo mara tano inaamini kabisa itatumia mwanya ambao kombe hili la dunia imeonyesha kwamba timu ndogo zinaweza zikafanya mambo makubwa. Nimeongea na mchambuzi wa masuala ya michezo Anwar Mkama na nikataka kufahamu kwake yeye, kati ya Brazil na Ubelgiji timu gani anaona inaweza kusonga mbele. Mimi naona kwamba huu utakuwa ni mchezo mgumu sana, na mchezo ambao kusema kweli, pengine wapenzi wa soka ambao wanapenda kuona mpira jinsi unavyochezwa, si mpira wa kupaki basi, yaani ni watu ambao wanacheza wanajua kuchezea mpira na wana uwezo kushambulia timu hizi mbili zinakutana na, na ni ngumu kusema we, ukiangalia kwa majina unaweza ukasema Brazil kwa sababu Brazil umekuwa ukiwafunga Ubelgiji wakikutana mara ya mwisho umewafunga mwaka elfu mbili na mbili katika fainali kule Japani na Korea ya kusini goli moja la Rivaldo. Lakini sasa Belgiji imekuja na kizazi cha dhahabu, kizazi ambacho kimesheheni wachezaji nyota na mahiri. Mimi nawapa nafasi Brazil kwa sababu ya safu ya ulinzi wa Ubelgiji. Nam basi katika mchezo wa kwanza kabisa wa robo fainali utazikutanisha timu za Uruguay e, pamoja na timu ya Ufaransa. Ufaransa ambayo yenyewe imeonyesha kiwango cha juu kabisa kwa kuifunga timu ngumu ya Argentina iliyosheheni nyota kibao waliokuwa na uzoefu mkubwa akiwemo Lionel Messi. Waliitoa timu hiyo kwa jumla ya magoli manne e, kwa matatu Hakika basi hiyo kesho, uh, timu ya Uruguay imeelezwa kwamba kuna hatihati hati ya kumkosa mshambuliaji wake Edson Cavani ambaye alipata majeraha wakati wa mchezo wa raundi ya 16 lakini Luis Suarez, nahodha huyo, eh, ambaye anaweza ukasema kwamba ataongoza kile eh, upande wa mashambulizi katika timu ya Uruguay atakuwa na kazi kubwa ya kuibeba timu hiyo kuhakikisha kwamba inavuka kisiki cha Ufaransa ambayo ina washambuliaji kama vile Olivier Giroud bila kumsahau eh, Antoine Griezmann eh, katika, katika nafasi ya ushambuliaji. Lakini Anuari, kwako wewe unaona katika mchezo huu kati ya Uruguay na Ufaransa eh, timu gani hasa inaweza kusonga mbele? Ah, hii nayo itakuwa ni mechi nzuri, lakini ni mechi ambayo kusema kweli, e, timu ambazo zinakutana, Ufaransa tumeiona imecheza vizuri, lakini bado e, kulingana na wa wachezaji wake hatujaona kile kiwango hasa cha Ufaransa ambacho tunakitegemea. Tuka kwamba Ufaransa ndio timu ambayo imesheheni nyota sana ambao wana walicheza katika klabu kubwa na hata ilikuwa kazi sana kwa jijide show kuweza kuchagua timu, lakini walichokifanya kwa Argentina kidogo kumwashtua watu kwamba hii timu ime- imepania ime na inajivunia ina, ina, ina, ina Kylian Mbappe, mchezaji ambaye ni chipukizi amekuja rekodi ya Pele na amefanya hivi. Kwa hiyo hapo kesho Kylian Mbappe atakuwa na kazi kubwa sana, kwa sababu haitakuwa rahisi kwake eh, anacheza na, na, na, mlinzi ambaye amecheza mechi nyingi sana, Diego Godin, na yeye eh, bado ni kinda, lakini amedhihirisha kwamba anaweza kufanya lolote kwa, kwa sababu amecheza na Mascherano amecheza na Otamendi, lakini pia ameweza kuwa kudhibiti. Kwa hiyo bado kara tangu inajitupa kwa Ufaransa, Uruguay wanaweza kufanya kitu, lakini bado e, Uruguay bila Kavani dhani kama itakuwa na, na, na meno ya kui, ama itakuwa na uwezo kuimaliza Ufaransa. Robo fainali nyingine ya michuano ya kombe la dunia itazikutanisha timu za Uingereza na Sweden, uh, bila kusahau wenyeji wa michuano Russia wakikipiga kipute hiko na timu ya Croatia. Kutoka Rusia 2018, mimi ni Idi Ligongo. na sasa ni muktasari wa habari. Pakistani inaisii Taliban kukubali ombi la serikali ya Afghanistan la mazungumzo ya amani yasiyokuwa na masharti, na kwa mara nyingine madai Amerikani ya Marekani ya kuwaleta viongozi wa waasi kwenye meza ya mashauriano. Serikali ya Kenya inashindwa kuwalipa wakandarasi wake wengi kwa muda unaotakiwa, huku rushwa ikichukua fedha za miradi halali kutoka kwenye mifuko ya serikali wakandarasi na maafisa wanasema. Ethiopia imewafukuza kazi maafisa watano wa magereza kufuatia kutolewa kwa ripoti inayodai ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu katika gereza moja. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ameelekea Korea Kaskazini leo kwa mazungumzo zaidi kuhusu Pyongyang kusitisha programu yake ya silaha za nyuklia huku kukiwa na ripoti ya tathmini ya ujasusi Marekani kwamba kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong un anaendelea kuimarisha miundombinu ya programu yake ya nyuklia. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msimamizi wa matangazo amekuwa BMJ Muridhi, mwelekezi Aida Isa, mimi ni Kennes Bwire naitwa Mkamiti Kibayasi. Asante sana msikilizaji kwa muda wako kutusikiliza.