Idhaa ya Kiswahili ya Amerika, VOA, hapa ya ya sauti kutoka mjini Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Nduimana. Leo ni Jumaa Julai 6 mwaka 2018. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya; 91.1 Equator FM Kisumu, Kenya na masafa mafupi kwenye mitabendi 19 na 22, karibu popote pale unapotusikiliza. Naam msikilizaji, katika matangazo yetu hivi sasa ya live talk yanayokujia kila siku ya Ijumaa, leo hii utasikia maoni ya watu mbalimbali mbali. Tukizungumzia mada inayohusu mwanafunzi anapopata mimba akiwa shuleni, nini maoni ya wengi? Ni jambo jema kwamba mtoto anapofukuzwa masomo baada ya kupewa ujauzito ni jambo la msingi, kwa sababu anapokuwa ameondolewa shuleni inakuwa ni funzo kwa wanafunzi wengine kwamba wajihadhari na katika habari nyingine, mahakama yanayopambana na rushwa huko Pakistani imemhukumu waziri mkuu wa zamani Nawaz Sharif miaka 10 jela. Ripoti zote hizi unazipata hapa VOA Swahili ndani ya dakika 60 za matangazo yake ambayo yanaanza hivi sasa kupitia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Na kabla ya e hayo yote tunakuletea habari za dunia zinasomwa kwako na Patrick Ndowimana. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo leo Ijumaa amekamilisha siku ya kwanza kati ya mbili za mazungumzo huko Korea Kaskazini kuhusu programu ya silaha za nyuklia ya Pyongyang. Mikutano imefanyika kufuatia ripoti ya tathmini za kipelelezi za Marekani kwamba kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un anaendelea kuimarisha miundo mbinu ya programu yake ya nyuklia. Majadiliano yanaanza tena kesho Jumamosi. Pompeo ametumwa na rais Donald Trump wa Marekani kufuatilia ahadi aliyoitoa Kim kwenye mkutano wake na Trump nchini Singapore mwezi uliopita na kuondoa silaha za nyuklia katika peninsula ya Korea. Mwanadiplomasia huyo wa cheo cha juu wa Marekani alikutana na ofisa mwandamizi wa chama tawala na mkuu wa zamani wa ujasusi wa Korea Kaskazini, Kim Yong Shal. Hii ni ziara ya tatu ya Pompeo kwa mwaka huu nchini Korea Kaskazini, na ni ya kwanza ambapo atakuwepo kwa usiku mzima. Kabla ya mkutano wao kwanza, Kim Shol amemwambia Pompeo, tunapokutana mara nyingi bila shaka urafiki kati yetu utaimarika. Naye Pompeo amejibu kwa utani, nikirudi mara nyingine nitalipia ushuru hapa. Majaji ambao wanashutumiwa kupokea rushwa nchini Kenya wanaelezewa kuwa ndio wanazuia mapambano dhidi ya rushwa nchini humo na kudumaza juhudi za Rais Uhuru Kenyatta kutaka kurejesha uaminifu wa umma kwa serikali, usalama wa taifa na uchumi, mwendesha mashtaka wa juu amesema. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kila mwaka rushwa katika nchi hiyo yenye uchumi mkubwa wa Afrika Mashariki inapoteza mabilioni ya dola kutoka serikali katika ufisadi ambao unahusisha maafisa wa serikali na wafanyabiashara katika mpango unaojulikana kama tenda za biashara ambazo wanaotaka tenda hizo wakitaka wapatiwe tenda hizo. Mwendesha mashtaka mpya Nordin Mohamed Haji, naibu mkuu wa zamani wa idara ya upelelezi, anajaribu kubadili mwenendo, na wiki hii amewasilisha kesi mahakamani dhidi ya gavana wa kaunti kwa mara ya kwanza inayohusisha ulaji rushwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza wa Marekani, serikali ya ya kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Serikali ya Sudani Kusini na waasi wamefikia makubaliano kuhusu maswala ya usalama wakati wa mazungumzo ya Khartoum, Sudan. Shirika la habari la Sudani, Suna, imeripoti kama sehemu ya juhudi za kumaliza takriban miaka mitano ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Sudani Kusini, ambayo ilijipatia uhuru wake kutoka Sudan mwaka 2011 imetumbukia katika vita baada ya mzozo kati ya rais Salva Kiir na aliyekuwa makamo wake Riek Mashar. Mwezi uliopita, Kir alitia saini muundo wa makubaliano na kiongozi wa uasi Mashar mjini Khartum kwa ajili ya sitisho la mapigano na hivyo kufungua njia kwa mazungumzo kuelekea kupatikana kwa mikataba, kwa mkataba kamili, lakini waasi haraka walikataa baadhi ya vipengele vya makubaliano hayo, na pande zote zinashutumiwa kwa kukiuka sitisho la mapigano, wakilaumu kwa mashambulizi ambayo yameua raia kumi na nane. Idadi ya watu waliofariki katika ajali ya boti iliyokuwa imebeba watalii kwenye kisiwa cha Phuket nchini Thailand leo imefikia watu 21. Timu za uokozi zinajaribu kuwatafuta watu 29 ambao hawajulikani wako sehemu gani. Boti hiyo iliyozama ilikuwa imebeba watu 105, wakiwemo watalii 93, mabaharia 11 na mwongozaji wa safari mmoja. Abiria wengine kumi na mbili wamelazwa hospitali. Ajali hiyo ilisababishwa na uchafu ulioingia ndani ya injin baada ya wimbi kupiga boti hilo. Kisiwa cha Phuket kina umaarufu wa kutembelewa na watalii wengi. Bangladesh inapata msaada kutoka benki ya maendeleo Asia, ADB, kuimarisha kambi ambako wakimbizi wa Rohingya wanaokimbia kutoka nchi jirani ya Myanmar wanatafuta makazi. Benki hiyo imedhinisha msaada wa dola milioni 100 kwa Bangladesh, ni nusu ya kwanza ya msaada wa dola milioni 200. ADB ilisema wakati ombi la msaada lilipokelewa lilipo lilipo, lilipo, benki hiyo iliharakisha mpango wa mradi huo chini ya utaratibu wa, wa, wa, wa udharura. Fedha za awali zitasaidia kukarabati barabara ndani ya kambi ili kuweza kurahisisha usambazaji wa chakula na vituo vya kuhifadhi, vituo hivyo, mahospitali, shule na kuimarisha njia za kurahisisha huduma za dharura. Mahakama yanayopambana na rushwa nchini Pakistan leo imemhukumu waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Nawaz Sharif kifungo cha miaka kumi jela na kulipa faini ya dola milioni kumi na nusu kwa kushindwa kueleza namna yeye na wanaye walivyopata mali za harama wanazomiliki nje ya nchi. Mahakama hiyo pia imemhukumu mtoto wa kike wa Nawaz, Mariam Nawaz, kifungo cha miaka saba jela na kumtoza faini ya zaidi ya dola milioni mbili na nusu kwa kumiliki mali za familia. Mwendesha mashtaka Sardar Muzaffar Abbas amewaambia waandishi wa habari kwamba mahakama imeamuru mali za familia ya Nawaz zitaifishwe na zikabidhiwe kwa serikali ya Pakistan. Mali zinazoelezewa ziko kwenye eneo la matajiri mjini London. Hukumu hiyo imetolewa wakati Nawaz Sharif na binti wake wakiwa London, wakati huu kumjulia hali mke wa Sharif Bi Kulsum ambaye anapewa matibabu ya saratani. Serikali ya mkoa wa Somali nchini Ethiopia imekanusha vikali shutuma za mateso kwenye jela kuu ya Jijiga na kuna uwezekano wa kulumbana na Waziri Mkuu Abi Ahmed. Kukataa huko kumekuja kufuatia ripoti ya kina ya Human Rights Watch ikielezea kiwango cha ukatili kwenye gereza la Jijiga ambayo pia inaitwa jela la jela ya Ogaden katika mji mkuu wa mkoa wa Somali. Waziri wa habari wa mkoa wa Somali Idris Ismail Abdi aliambia VOA wiki hii kwamba ameiona na nimeona ripoti hiyo na sio ukweli, haionyeshi takwimu. Hana uhakika kama Human Rights Watch walifika huko na kuzungumza na watu. Haya yaliyoelezwa ni mambo ya kutunga. Hata hivyo, ripoti ya Human Rights Watch kulingana na mahojiano ya wafungwa sabini wa zamani pamoja na waafisa wa serikali imetoa moja ya maelezo ya kina ya ukatili uliopo kwenye gereza hilo. na msikilizaji, ninakukaribisha rasmi katika live talk kuanzia hivi sasa, ambapo leo hii hapa studio tunazungumzia mada inayohusu mtoto wa kike anapopata mimba shuleni na kukatishwa masomo yake. Je, yule aliyempa mimba, kama ni mwanafunzi, ni vyema asimamishwe shule ili wote wasaidiane kulea mimba hiyo na hatimaye mtoto? Au kama ni mtu ambaye hahusiani na masuala ya shule, nini ambacho kinatakiwa kufanywa? Basi msikilizaji, tumia fursa hii hivi sasa kuweza kutupigia simu hapa studio na uweze kutoa maoni yako. Nambari yetu ya simu hapa studio ni plus 12026193151 na washiriki niliyokuwa nao katika mada yetu hii ya leo ni pamoja na Mary Makoha. Yeye ni mkurugenzi mtendaji katika shirika la kijamii la RIP huko nchini Kenya. Vilevile ninaye Bukuru Eli kutoka ushirika wa maimamu kwa maendeleo ya jamii huko Burundi. Vilevile tunaye wakili Fulgens Masawe wa kituo cha sheria na haki za binadamu Tanzania. Hapa studio kukuendeshea kipindi hiki naitwa Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana. Kwa pamoja basi, tunakusihi msikilizaji, endelea kuwa nasi mpaka mwisho wa kipindi hiki. Nami basi, washiriki, bila shaka mpo katika laini ya simu, mnanisikia vyema hivi tunavyozungumza? Ni kwamba tukianzia tu uh, swala la hivi karibuni uh, siku ya Jumatano tunafahamu kwamba uh, serikali ya Burundi ilisema mtoto wa kike ambaye atabeba mimba na, na kijana ambaye atampatia mimba, basi kuanzia mwaka wa masomo ujao watalazimishwa kufupisha masomo yao na kufanya masomo ya kiufundi, yaani hawana ruhusa ya kuendelea na masomo hadi chuo kikuu. Tukianza na wewe Bukuru Elie, tueleze basi, aa, katika ushirika wenu huo wa maimamu ambao mnashughulika kusaidia maendeleo ya kijamii Matamshi haya ama tamko hili mmelipokea vipi katika katika uh, ushirika wenu huo? Shukran jazila <tipos> haya matamko ya mai waaweit aon maendeleo ya hata kama labda kwa ajili watu ni hti mm labdawawaali, naona kuna matatizo ya mawasiliano na Bukuru Eli, lakini kama nisikia uh, Bukuru Eli, uh, upande wa shirika lenu Je, mmeweza kupata au wanafunzi ambao wameshakutwa kutwa na tatizo hilo la kufukuzwa shule baada ya kubeba mimba? Sawa, salia kwenye laini, tutarudi kwako baadaye. Na kwenye laini pia tunaye Filjans Massawe. Eh, Filjans Massawe kutoka, nchini, kutoka Tanzania, nchini Tanzania. Umesikia mada yenyewe, na ni kutokana na hatua hiyo ya serikali ya Burundi kutowaruhusu watoto wa, wa kike ambao watakuwa wamebeba mimba au vijana watakuwa wamebebisha mimba kutoendelea na masomo yao. Upande wako, jambo hili unalitafsiri vipi au unalipokea vipi? Ya mimi, jambo hili la tafsiri kama ni adhabu ya kutweza na inayoumiza na ambayo itamwathiri mtoto kwa kwa maisha yake yote, kwa sababu mtu anapokosa, lazima wapewe nafasi ya kujutia na kwenda kujirekebisha, na hawezi kuendelea na maisha yake. Kumwadhibu mtoto ambaye amepata ujauzito ambao hujui amepata katika mazingira gani, amebakwa au amefanywaje au amedanganywa ni vigumu sana kujua ukweli, mtoto alipataje mimba, na kumwadhibu na kile ni kumwonea, kwa sababu tunasema hiyo ni double jeopardy, au namwadhibu mara mbili. Maana hiyo mimba yenyewe tayari ni adhabu, alafu kumwadhibu tena kwa kumnyima masomo ni adhabu ambayo ni ya maisha yake yote, ambayo itamwondolea Um, kama anavyoonya familia maskini ataendelea kuwa maskini na maisha yake hataboreka, maana atakuwa amekosa elimu. Na mara nyingi hao wa watoto wa shule ni watoto wadogo, tunaangalia watoto wa miaka kumi na nane kwenda chini, na tunaamini watoto wa umri huo bado ni watu ambao wanahitaji usaidizi zaidi kuliko kuwa, kuwa za kwa kuadhibu. Hata sheria za adhabu hizi tunazokuwa nazo za jinai watoto kama hao wanatoa adhabu ndogo sana. Sasa huwezi kumpa mtoto adhabu kubwa namna hiyo wakosa kosa la mimba ambao hata hujui amepata kama katika mazingira gani na nafikiri ni, ni mfumo ambao uko kwenye nchi nyingi zano za Kiafrika. Hapa Tanzania pia tuna sheria ambayo pia ina- inatoa nafasi kwa waalimu kuwafukuza watoto ambao wanapata ujauzito wakiwa wa-mashuleni wa na mwaka elfu mbili na kumi na mbili tulienda mahakamani kupinga hiyo sheria, lakini kwa bahati mbaya mahakama haikubaliana na hoja zetu, na ilitoa hukumu mwaka jana ikisema kwamba sheria sio mbaya, lakini ukweli ni kwamba tuna sheria ambapo ni kanuni zimetengenezwa chini ya sheria ya elimu zinazoruhusu wakuu wa shule kufukuza shuleni watoto wanaopata ujauzito. Kwa hiyo nafikiri ni mwendelezo unaoendelea kwenye nchi nyingi za Kiafrika ambazo zinaweza kujenga umaskini, bila kuangalia ma mazingira halisi ya watoto wanayoishi na mazingira ambayo wanapata mimba. Uh, Fulgens, endelea kuwepo katika laini ya simu. Vilevile tunaye Mary Makoha. Mary, katika taasisi unayoifanyia kazi, mnakutana na kesi mbalimbali mbali za aina hii za watoto na wanafunzi wanaopata mimba na kushindwa kukamilisha masomo yao, ni msaada gani mnaowapatia watoto hao uh, ambao hawawezi kuendelea na masomo yao wakati huo wakiwa na ujauzito uzito uh... Kama shirika ambalo ninafanya nalo kazi la ri uh, kwa kweli uh, tunasaidia watoto kama wale, na sisi Kenya uh, katika sheria zetu zinasema ya kwamba mtoto msichana anapopata mimba arudi shuleni baada ya kuzaa. E, serikali ya Kenya inapatia watoto kama wale e, fursa ya kurudi shuleni baada ya kujifungua. Lakini utapata ya kwamba wazazi wengi mtoto msichana anapopata mimba wanamfukuza aenda aolewe. Mtoto msichana anapopata mimba, ni kama huo ndio mwisho wake wa maisha. Na ningependa kusema ya kwamba kama shirika, hata hii wiki tu tumerudisha wasichana shuleni ambao wamejifungua, wengine uh, wamejifungua na tumewapatia fursa ya kurudi shuleni, na hii ni kwa sababu mtoto msichana anapopata ujauzito na anapojifungua huyu mtoto sasa, hapo ndio anahitaji msaada zaidi, kwa sababu hata kama ni masomo, anasoma kwa ajili yake na kwa ajili ya huyu mtoto, kwa sababu iwapo tutamkatazia huyu mtoto kuendelea na masomo tunajua ya kwamba tumemletea umaskini kama vile mwenzangu amesema, na pia huyu mtoto ni kama tumemhukumu, tumemkatia maisha, tumekondemu yeye kabisa. Lakini iwapo huyu mtoto atarudishwa shuleni, tunampatia nafasi. Ninajua wasichana wengi, wanawake wengi ambao walipata ujauzito wakajifungua, wakarudi masomoni, wakaenda hata wakahitimu kwenye vyuo vikuu, na sasa wanaweza kujilinda wenyewe na walinde huyu mtoto ambao wame, wamepata na ninasema ya kwamba kama shirika e, la RIP sisi huwa tunachukua wale watoto na tunawarudisha shuleni, na iwapo mtoto mwenyewe anakataa kuenda shuleni, ni lazima afunzwe taaluma fulani ili aweze kutunza mtoto wake na kujitunza yeye mwenyewe. Isiwe ya kwamba kwa sababu mtoto amepata mimba ndio mwisho wa maisha yake. Na pia huku kupata mimba kwa watoto mimi mara mingi huwa nalaumu wazazi Unauliza, je, wazazi wamepatia hawa watoto mafunzo gani? Mazingira yetu yenyewe ni mazingira ambayo yamepatia wale watoto njia nyingi sana za kufanya ngono na kupata mimba, na hawa yes, watoto wengi. Kama juzi nimekuwa na mvulana wa miaka kumi na sita amepatika msichana wa miaka kumi na tano mimba. Basi Bimeri, endelea kuwepo hapo. Hebu tumsikilize msikilizaji ambaye uh, pia atajitambulisha jina lake na kutoa maoni yake kuhusiana na mada hii tunayozungumza. mimi ni jisiletasheni a kutoka mjini Butembo mjini DRC. Mchango um, wangu ulikuwa kuhusu wanafunzi awale ambao wanaweza kapatikana mimba wakiwa kwenye shule zin akakuwa kuna makubaliano a pamoja na familia hao wanaweza kukaendelea na shule ya kwao, ikiwa waalimu ama viongozi wa vituo vile wataweza kukubali. Kila lazima ungelipaswa kuangalia kama serikali, mpangilio wa serikali inaandaa nini ama sheria za shule unu, mimi kabisha, kofenye, kiyo, kiyo, kiyo, shule zinasema nini. Kwangu muhimu kabisa, wanafunzi akipachikwa mimba ka kwenye akiwa kwenye shule M na mumewe lazima wote wanapaswa wakaachiliwa, ikiwa kabisa waka wote wanakubaliana kwa pamoja. Ili ikiwa watakuta kuwa kuna masoko fano wa kutoweza kuingiza wanafunzi wengine kwenye hali isiyokuwa sawa, lazima wote wanapaswa kufu, kufu, kufu, kufukuza, wasije wakaingiza virusi ambavyo tayari wengine pengine wataona hali ya muda ambapo watakuwa wakisokotana kati ya familia ya mke na familia ya mume. Yani hapo kabisa wasipoelewana, lazima wote wanaondoshwa shuleni na ikiwa mchango wa kwangu kupitia wanafunzi hao kipato cha kwao ni cha kidogo, lazima wanaweza wakasaidiwa, wanaondoka shuleni wote kwa kwenda kuandaa maisha ya mtoto yule ambaye iko tumboni, kwa kuwa kapato ya kwao haitawawezesha kuendelesha mambo ya shule na kulipa karo zile za shule, lazima wanafanya kazi wakiwa nyumbani. Haya, hayo ni maoni ya Gislen Kasonia kutoka huko Butembo, DRC, na sasa nirudi kwake Bukuru Eli Bukureli, umemsikiliza uh, Bi Mary Makoha kutoka kwa Kenya, anasema kwamba sheria ya Kenya uh, inamruhusu no. uh, msichana ambaye aliyebeba mimba aweze kwenda nyumbani uh, ji, no. aweze kuhudumia mtoto na baada ya mwaka mmoja arudi shuleni. Sijui, japokuwa kwamba hatua hii ya waziri wa elimu haijaanza kutekelezwa. Je, katika shirika lenu labda hapo kabla kulikuwepo na wanawake ambao wameweza kujifungua na baadaye wakarudi shuleni, na mliweza kuwasaidia wa mwanamke akiwa alikuwa akinyonyesha mtoto huyo, mtoto akiwa na umri wa na... miaka na... miwili na... ndo na... anafanya kama sheria inavyozungumza, wanasema huyo mtoto wa kike na huyo mwanaume ambaye amembebesha mimba wote watafukuza shuleni, wote wawili. Ni maana kwa upande wa msichana anaweza akapata matatizo sana, kwa sababu mvulana ambaye aliyembebesha mimba anaweza akakataa, kama we sio baba wa huyo mtoto ambao wakazaliwa na huyo wakati mtoto ambaye anazaliwa akakua bila kuwa na baba. Na hiyo na hiyo itakuwa tatizo kwa upande wa mwana huyo, u mtoto wa ii ambaye amejeza, kwa sababu akaendelea kurusi hivyo hivyo. Wote wawili watafuta namna ya kuchunga hiyo tunaweza akazungumzia. Kama alivyosema wa wamaa, mtoto anaweza akaliva mimba wakati amebakwa, alafu akawa na hofu ya kuzungumza mtu aliye mbaka, na inawezekana kama amebakwa na mtu wa familia ya karibu sana kule nyumbani. Sasa itakuwa vigumu sana kusema kama ni mjomba au iaa ambaye ameteegeza nyuma nnyumbauyo, na huyo mtoto atabaki na hofu nmasisa shule, itakuwa ni mambo mabaya zaidi kwa kwa maendeleo yake na kisaikolojia, atakuwa na matatizo mabaya. Jambo lingine Bukuru, tafadhali kabla ya kuendelea zaidi, hebu ungesitisha maneno yako hapo ili tuweze kumsikia huyu mmoja kati ya wanafunzi wa huko a, nchini Burundi, ambaye anatoa maoni yake baada ya tangazo hili la serikali kutolewa. Mtu kishafika darasa kama la tisa, la nane, anakuwa kuwa na malengo. Mimi namwomba Mungu nikijaliwa nataka na nisome, mtu fulani nataka niwe mtu fulani. Sasa ukishamkatikizia maisha hivyo, ti alibeba mimba kwanza, anafaa najifikiri mi ntaishi aje, nale masomo mefanya tende kusema masomo ya, ya kiufundi na enyewe, tasa yingine anaza anakuwa hana tena, tabidi ya kuyasoma sababu wenye alikuwa nataka sio wenye mnamweka emo. Tena kingine hiyo hatua inakuja ku, kufanya kuporomosha mimba vinakuwa vingi hapa ndani ya nchi yetu vilikuwepo, lakini hivi kama vinaongezeka sana, na vikishakuwa vingi hivyo vifo vinakuwa vinakuwa vingi, kwa sababu mara nyingi kuporomosha mimba vinakuja kuleta matatizo, kuna wenye wanakufa. Naam, ni maoni ya mmoja wa wanafunzi huko Burundi akitoa maoni yake kuhusiana na tangazo la serikali kwamba mwanafunzi wa kike anapopata mimba na yule atakayempa atakayempa mimba basi wote wasitishwe masomo. Msikilizaji, kama nilivyosema hapo awali, una fursa ya kutoa maoni yako zaidi kuhusiana na mada tunayozungumza hivi sasa. Nambari yetu hapa studio ni plus moja mbili sifuri sita moja tisa tatu moja tano moja. Narudia nambari yetu ya simu hapa studio ni plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Lakini hivi sasa, hebu kwanza tuelekee kwa mwenzetu Idi Ligongo ili aweze kukupa taarifa zaidi kuhusiana na michezo ya Kombe la Dunia linaloendelea kule Rusia. Haya basi, kipute kinaputika kwelikweli huko nchini Ufaransa eh, huko nchini Russia kumradhi, ambapo Ufaransa hii leo inakuwa timu ya kwanza kufuzu hatua ya nusu fainali baada ya kuifunga timu ya Uruguay, jumla ya goli mbili kwa bila katika mchezo ambao Ufaransa iliutawala. Magoli ya beki wa Ufaransa Rafael Varane dakika, dakika ya arobaini na Antoine Griezmann dakika ya 61 iliwafanya the blues kukaribia lango litakalorudisha mafanikio ya timu ya mwaka 1998 ambapo Ufaransa ilifanikiwa kuchukua ubingwa e, wakati huo nahodha wake akiwa ni Didier Deschamps ambaye ndiye anayeinua kwa sasa timu ya Ufaransa. Licha ya kutarajia kuona makali ya mshambuliaji kinda Ufaransa Kylian Mbappe mwenye umri wa miaka kumi na tisa tu, Ufaransa ilitawala mchezo na ngome ngumu ya Uruguay ambayo imekaribisha goli moja tu. Kabla ya mchezo wa leo, hali ilikuwa tofauti na kukaribisha magoli mawili yakiwa ni mengi kuliko michezo yake minne iliyocheza. Ufaransa sasa inamsubiri mshindi kati ya mchezo wa baadaye e, baina ya Ubelgiji na Brazil ambayo Brazil yenyewe imejitapa kwelikweli ikisema kwamba itavunja ule mwiko ambao umewekwa e, kwa timu za Amerika Kusini kushindwa kuchukua ubingwa huo e, toka Pele alipofanya e, miaka takriban iliyopita hivi e, sasa Brazil na Ubelgiji wanaingia uwanjani wakiwategemea washambuliaji wake. Kwa upande wa Ubelgiji, yenyewe inajivunia kuwa na Romelo Lukaku ambaye hivi e, sasa yupo katika nafasi ya pili ya wale ambao wamepachika magoli mengi katika machu, michuano hiyo ya Kombe la Dunia akiwa na magoli manne, wakati Brazil yenyewe ikimtegemea Neymar e, bila kusahau, ambaye hivi e, sasa mchezaji huyo ameonekana kwamba hana makali sana, licha ya kufanikiwa kufunga katika mchezo uliopita, lakini Coutinho eh, anaelezwa kuwa ndiye mwiba mbaya sana wa timu ya Brazil kwa hivi sasa, bila kumsahau kiungo William. Tusiandikie mengi sana eh. Basi wewe kaa karibu na luninga yako, tuone nani atakayeondoka mbabe kati ya Ubelgiji na Brazil na hatimaye kujiunga na timu ya Ufaransa katika nusu fainali kabla ya kukamilisha eh, michuano hii ya Rusia elfu mbili kumi na sita. Ni mimi kutoka Rusia, Id Ligongo. <muchasana> Msikilizaji, ndio habari za michezo, na Idi Ligongo akikupa mambo motomoto yanayoendelea kutoka Russia katika kombe la dunia 2018. Basi hapa ndipo nakamilisha sehemu ya kwanza ya live talk kwa njia ya redio, hali kadhalika njia ya mtandao wa voaswahili.com. Na msikilizaji, basi na kusi, endelea kusikiliza live talk, ambapo sehemu ya pili ya live talk itakuwa ikisikika kwa njia ya mtandao pekee Washington Mshiriki wetu ni Mary Makoha, hali kadhalika tunaye Bukuru Elie na wakili Fulgens Masawe. Tutaendelea kuwa nao katika sehemu ya pili. Sehemu ya kwanza, shukran kwa kutusikiliza, tukutane huko muda mfupi ujao. na nakukaribisha tena katika sehemu ya pili ya Live Talk kwa njia ya mtandao ambapo washiriki niliyokuwa nao ni Mary Makoha. Yeye ni mkurugenzi mtendaji katika shirika la kijamii la RIP huko nchini Kenya. Vilevile ninaye Bukuru Elie, yeye anatoka shirika la Maimam kwa maendeleo ya jamii huko Burundi, na pia ninaye wakili Fulgens Masawe kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu huko Tanzania. Hapa studio bado Mmkamiti Kibayasi nikishirikiana naye Patrick Nduimana. Basi msikilizaji, bado una fursa ya kutupigia simu hapa studio ukitumia nambari plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Hivi navyozungumza tayari kuna msikilizaji katika laini ya simu. Aa, tukiangazia mada yetu hii ya mtoto wakike, wa kike mwanafunzi anapopatiwa mimba na kukatizwa masomo yake na yule aliyempa mimba ni wote wanatakiwa kufukuzwa au inakuwaji? Je, iwapo aliyempatia mimba si mwanafunzi, nini ambacho kinatakiwa kufanywa? Kwenye laini ya simu kuna msikilizaji, tusikie maoni yake, akianza kujitambulisha anatoka wapi. Naam, jina langu ni Hzodoli uh, na Sewe kutoka ki a Nairobi. Kuhusiana na swala hili, ningependa kusema kwamba ikiwa mwanafunzi yeyote yule akiwa shuleni akiwa uh, kweza kupatikwa mimba na mtu yeyote uh, hatua ambayo inafaa kuchukuliwa, uh, serikali inafaa yangezingatie sila yule ambaye anajaribu kucheza na maisha ya mtoto ambayo angali shuleni. Kadhalika, uh, mtoto pia mzazi anafaili kuwa akimfunza akiwa angali mto mdogo ajue masuala mengine akiwa mdogo kiasi kwamba anapokomaa ajue kwamba maisha yake inategemea elimu yake. Kwa hivyo, swala kuu, serikali inafaa ichukulie hatua yule ambaye alihusika katika kuharibu maisha ya mtoto kwa kumpachika mimba. Haya, baada ya kusikia maoni ya wasikilizaji tofauti, sasa tuelekee kwake wakili Filjans Masawe. Wakili Filjans Masawe, umewasikia wenzako kutoka huko Kenya na huko Burundi. Burundi wanasema kwamba kabla ya uh, hatua hii mpya kuchukuliwa, kulikuwepo na sheria na mruhusu mtoto wa kike aliyebeba mimba, eh, kwenda kamlee mtoto miaka miwili, alafu arejee shuleni, eh, na huko Kenya vile, vile ni kama hivyo. Sasa sijui Tanzania sheria yenyewe inasema nini? Kwa Tanzania ni kwamba sheria inasema mtoto ataondoka shuleni, na msimamo umekuwa ni kwamba mtoto akishapata ujauzito na akaondolewa shuleni atakiwi kurudi tena kwenda kusoma. Kwa hiyo msimamo wa Tanzania ni kwamba huyu mtoto aliyepata ujauzito atakiwi kusoma tena. Na pia viongozi wa kisiasa na serikali wamesimamia ili kwa, kwa umakini sana kipindi hiki kuanzia rais mpaka wakuu wa wilaya wote wamekuwa wakali sana, wanawasimamia ili kwa makini kuhakikisha kwa kwamba watoto wote wanaopata ujauzito wanaondolewa shuleni na warudi, lakini bado mi narudi nyuma pale pale, kwa sababu hao watoto hawa watoto tunapoangalia ni watoto wa miaka chini ya miaka kumi na nane. Mtu yeyote anayemwingilia mtoto ambaye iko chini ya miaka kumi na nane, sisi tunaamini kwamba kwa, kwa mujibu wa sheria zetu za kujamiiana hizi zinazokataza makosa ya kujamiiana ninaamini sheria inasema kwamba ukimwingilia mtoto chini ya miaka kumi na nane amebakwa. Kwa hiyo unakuta ni victim wa rape, yaani ni muhanga wa kubakwa, na kama mtoto hakuweza kuchukua hatua stahiki, au wazazi hawakujua kuwa makini, wakachukua hatua stahiki, mtu akashtakiwa au akachukuliwa hatua aliyehusika au mara nyingi unakuta ni ndugu wa karibu au wa ndio walimu au wa ni mtoto tu alikuwa amedanganywa na, na, na watu wanaowapa lift, yuko barabarani, alafu akapata ujauzito. Kwa hiyo unakuta yule mtoto kweli, kilichotokea kwamba alibakwa na akapata ujauzito, alafu mwisho wa siku, sasa inakuwa yule mtoto ameadhibiwa na maisha yake yote yameharibika, kwa sababu basi alipata ujauzito bila kujua anapata kama katika mazingira gani, na hizi familia maskini hizi nchi za Afrika, nchi nyingi ni maskini, ni kwamba hatuwezi kumudu kuwahudumia watoto wetu vizuri. Watoto wanatembea wanatembea umbali mrefu kwenda mashuleni, hatujua anakutana na vishawishi vingapi huko njiani. Kwa hiyo ni kitu ambacho ingetakiwa tuwe makini, kwa sheria zetu kali hizi ambazo haziruhusu mtoto kupata nafasi tena ya kujirekebisha pale anapokosea, kwa kweli mimi naona bado inatia ukakasi mkubwa sana. Maana hao watoto walikuwa wanastahili wapewe nafasi na wajirekebishe. Na mara nyingi mtu anapokuwa amekosea anapopewa nafasi mara ya pili anafanya vizuri zaidi. Na pia kwa mfano hii inayoona sasa hii ya Burundi, nayo imeenda mbali zaidi ya kusema kwamba anayehusika afukuzwe anaye shule. Sasa wameamini kwamba wanaopewa watoto ujauzito ni wanafunzi wenzao tu. Hapana, kuna wengine ujauzito watu ambao si wanafunzi wenzao, si inakuwa katika mazingira gani? Kwa hiyo naona hii ya Burundi kama imeenda mbali zaidi kuongeza tatizo juu ya tatizo. Maana hata kama kweli baba wa mtoto, huyo baba mtoto lazima naye aje awe na uwezo wa kumlelea huyo mtoto. Kwa hiyo lazima umpe nafasi asome ili aweze kujitegemea, awe na maisha mazuri baadaye aweze kulea huyo mtoto. Kwa hiyo nafikiri tunajenga mazingira ya kujenga umaskini ambao hautakuja kuisha katika jamii zetu za Kiafrika kama tutakuwa makina za sheria zinazotunga. Tena tunatoka dhidi ya watoto ambao watoto hawana makosa na hawajui chochote kinachotokea cho katika maisha yao. Na pia tunakosa elimu sahihi ya uzazi. Hawa watoto hawana elimu yoyote kuhusu mambo ya uzazi na maumbile yao wanavyokuwa. Kwa hiyo watoto wanajikuta tu wameshakuwa, wamekuwa kama walivyo, hawajui hata wamefikaje. Kwa hiyo mtoto ajui chochote. Kwa mwisho wa siku unakuta ni yani, ni mhanga wa kila aina, mhanga wa elimu mhanga wa kubakwa, mhanga wa kufukuzwa na umasikini juu. Kwa hiyo ni kitu ambacho kwa kweli bado bado tunahitaji sheria zetu ziangalie, zirudi nyuma, ziwape watu watoto nafasi ya kurudi shule baada ya kujifungua. Fulgens, sekunde chache zilizopita umesema kwamba sheria hii uh, iliyopitishwa Burundi, kwa mtazamo wako unaona kwamba imevuka mpaka sana? Tuchukulie mfano, iwapo leo hii wewe ungekuwa ni raia wa Burundi na bado ni wakili pengine katika moja ya kituo cha sheria na haki za binadamu nchini humo, ungetumia ushawishi gani ukiwa kama wakili na mmoja wa mwanaharakati katika makundi ya kutetea haki za binadamu, kuishawishi serikali ya Burundi kuambia kwamba hatua, hatua iliyochukuliwa imevuka kiwango na pengine mnahitaji kufanya marekebisho ili kuweka mambo sawa kwa yote yule aliyetenda kosa na yule ambaye anashutumiwa kutenda kosa. Sisi ya, kwa mazingira hayo tuna njia mbili. Kuna njia za kufanya ushawishi ambao tunasema ni advocate, ili hiyo sheria ifanyiwe marekebisho, unaongea na wabunge wanaohusika, kwa sababu wanaoumia ni wapiga kura wao waangalie namna ya, ku, ya kujenga maisha bora ya wananchi na sio kuwakandamiza wananchi. Lakini njia ya pili ni kama baada ya kuona sheria inakiuka shi, inakiuka haki za msingi, njia nyingine iliyopo nyingine ni kwenda mahakamani kuomba tafsiri, na kama mahakama itajiridhisha kwamba sheria inakiuka misingi ya haki za binadamu kwamba mahakama hiyo itatupilia mbali hiyo sheria. Lakini hata hivyo, Waburundi bado wana nafasi kubwa sana hata kama mahakama za ndani hazina nafuu, bado wana bado nafasi ya wa kutumia hizi mahakama za kikanda hizi, kwa mfano mahakama ya Afrika Mashariki. Hii mahakama Afrika Mashariki ni kati ya mahakama ambazo tumeona sasa hivi ziko very ziko makini sana katika kulinda raia wa Afrika Mashariki pale unapoona she- sheria zinazotungwa au nchi mwanachama wa Afrika Mashariki inaenda kinyume na misingi ya kiutawala bora na kujali haki za binadamu na demokrasia unaweza kwenda kwenye ile mahakama kuomba kwamba hii mwanachama mwenzenu huyu amekiuka. Kwa hiyo kama wamekiuka, mwisho wa siku atawasikiliza na mahakama itawapa nafuu kulingana na hoja zenu. Kwa hiyo ni nafikiri ulikuwa ni muda mwafaka wa kwenda mahakamani na kuomba tafsiri ya mahakama. Sawa, shukrani. Labda tutasikiliza kwamba Bukuru Elia anaunga mkono fikira yako hiyo. mm -hmm. lakini tunaambia kwamba tunamsikilizaji kwenye line ya simu e karibu kwenye live talk. Asante ah, sana. Ni Amiani kutoka Tarbo, Kenya, Kakamega mm -hmm. kaunti. Mimi mm -hmm. nitaongea kama mwalimu. Naam, ya yale tumeona kama walimu ni yale tu Bimakoha anasema, kwanza sheria zetu zimekuwa ni lazima mwanafunzi aende shuleni pale. Awali ilikuwa ni free primary, lakini sasa ni compulsory primary kwa wale watoto wa shule sasa hizi mimba za mapema haswa eneo hili la Kakamega kaunti ni nyingi, lakini kwa vile serikali sasa imekubali, mwanafunzi akipachikwa mimba anapatiwa nafasi nyingine ya kurudi shuleni, na hiyo inakuwa ni lazima. alafu mhusika huwa anachukuliwa hatua kubwa sana au hatua kali sana, huwa haendi namna hivyo. Sasa kile inasema kama mwalimu, tumeona visa vingi na itakuwa vizuri kama mwanafunzi anapatiwa nafasi ya pili, kwa sababu labda alikuwa mwanafunzi mzuri. Wale nimeona pia mimi, nimeona darasani, unapata mwanafunzi ni mzuri, lakini kwa bahati mbaya anapachikwa mimba, lakini ni mwanafunzi mzuri. Anaporudi pale shuleni, yeye inakuwa ni kama ni kama yule ameumwa na nyoka, alafu anaogopa hata ile vigongo. Kwa hivyo anafanya vizuri na alafu ana excel tuseme, ana, anakuwa na maisha mazuri maishani. Kwa hivyo nafikiri hizi mimba za mapema kwa wanafunzi sana sana hapa zimeonekana na mara nyingi serikali imejaribu me, kuchukua hatua mzuri. Asanteni kunipatia hii nafasi sawa sawa, tunakushukuru sana. Uh, taribo kutoka huko Kenya. Naam, tujiunge naye Bi Mari Makoha huko Kenya. Uh, umewasikia umemsikia wakili uh, Filjans uh, lakini wewe unavyoongea ni kama vile umeshtumu zaidi uh, wazazi kwamba hawahusiki katika malezi bora ya wanao, lakini wakili yeye, eh, anakemea zaidi hizi sheria za kuweza kuwaziwia hawa wasichana wanaobeba mimba eh, kuweza kuendelea na masomo. Huoni kwamba uh, katika shirika lenu vilevile vile, kuna kuweza ku uh, kuwa, kuwanyima haki hao ambao ni waathiriwa wa vitendo hivi? Um, mimi nasema hivi ya kwamba ni kama vile mwalimu amesema ya kwamba eh, katika sirika ikiwa mwanafunzi amepata mimba na mwanafunzi mwenzake, labda wote mvulana na msichana wako chini ya miaka kumi na nane, kama nimesema juzi, nimekuwa na mtoto wa miaka kumi na sita mvulana na miaka kumi na tano wamepatikana mimba. Sasa ikiwa watoto kama wale utawaachilia, imeharibu maisha yao na pia ni kama unawalazimisha waoane, kwa sababu ukiwaachisha masomo wote, unataka wafanye nini? Na hata huyu mvulana hana namna ya kusaidia huyu msichana, huyu msichana hana namna ya kujisaidia. Na nimesema ya kwamba nimeshtumu wazazi sana, nini? Ni kwa sababu mara mingi utapata ya kwamba mtoto msichana kupata mimba Unaponuuliza ni, ni kwa nini ulifanya hiki kitendo, hasa wale ambao wanafanya ngono na watu wazima, watu ambao wanafanya kazi, atakuambia ya kwamba huyu mtu alikuwa ananunulia mafuta, huyu mtu alikuwa ananunulia visodo, huyu mtu alikuwa ananunulia vitabu. Na ndio kwa sababu nimesema ya kwamba mara mingi nimelaumu wazazi kwa nyumba za watoto nimelaumu wazazi kwa sababu wameshindwa kushauri watoto, nimelaumu wazazi kwa sababu wameshindwa kupatia watoto mahitaji yao. Ikiwa mtoto msichana anafika miaka kumi na sita miaka kumi na tano huyu ni mtoto ambaye pia anataka kujipaka mafuta afanane vizuri, ni mtoto ambaye anataka pia kuwa na zile kane, anataka kuwa labda na viatu miguuni, na ikiwa wazazi hawatapeana vitu kama vile mara nyingi utapata mtoto atatafuta njia nyingine ya kupata hivi vitu, na mtoto ataendea mtu ambaye anamwambia na kupenda kwa sababu yale mapenzi yameyakosa nyumbani. Kwa hivyo huyu mtoto anapopata mimba, je, tunalaumu nani? Mara nyingi mimi huwa nalaumu wazazi, mara nyingi huwa nalaumu wazazi. Na pia e, wakati watoto wamelelewa katika jamii za Kiafrika, utapata ya kwamba tumekuwa na yale mashauri wakati mtoto anapokata ungo, anaanza kuwa na damu yake ya hezi, na unapata ya kwamba hata mzazi hajawahi kumpatia kamafunzo mafunzo tu yale ya usafi. Mzazi hajawahi kumwambia ya kwamba e, sasa umeanza kuwa na damu ya hezi, inamaanisha hivi na hivi, inamaanisha ya kwamba unaweza kupata mimba. Mzazi hajawahi kumfundisha kuwa na uhusiano bora kati ya wavulana e, wa na wasichana itapata ya kwamba mtoto anapopata nyumba, wazazi wanaanza kumlaumu, lakini jambo la kwanza, mimi huwa na laumu mzazi. Haya, basi, na si Mary katiwa... Naomba sitisha hapo ulipofika mazungumzo yako, kwanza tumsikilize msikilizaji, alafu tutarudi kwako kuendelea na masuala mengine zaidi. Msikilizaji katika laini ya simu, naam. E, kwa majina naitwa Faribunzari au maarufu wazi wa shida kwa hapa Tanzania, mipango ya ghafla. Huwa napatikana ndani ya kata ya Kashishi, wilaya Kahama, hapa mkoa wa Shinyanga. E, ni, niseme tu wazi kwamba hii mada yetu iliyoko mezani ninawasikiliza kwa uzuri sana. Mfano kama meli nimemsikiliza kwa uzuri sana. E, lakini mimi mimi kidogo, hata kama nitakuwa niko nje kidogo, lakini lengo tu angalia sasa ni jinsi ni jinsi gani ya kuweza kurekebisha angalau hili hata kama lipungue kidogo. Najua wazi kwamba hili swala la, la kufuatilia watoto na udhibiti wa mimba za utotoni za watoto wetu, changamoto kubwa inayo wakabili watoto tuseme tu jamani, kwamba sisi kama wazazi lawama zitatuangukia lakini sasa tuangalie sasa kwamba mimi hapa me, nani, me, kwa maelezo yako mazuri niko kata ya kashishi lakini umbali wa mwanafunzi wa kike anasafiri kilometa kumi na tano au kumi na nne na nusu sasa uangalie sasa kwamba je kama ni mtoto anaitwa mtoto ni mwanafunzi hizi, hizi kilometa anaposafiri kutoka hapa kwenda mpaka sekondari mahali anapoenda kusomea na wakati anasomea labda shule za serikali, je, ni changamoto zipi atakazokabiliana nazo humo barabarani kwenda na kurudi hadi mpaka miaka minne? Kwa maana hiyo hata kama mtoto alikuwa na akili nzuri, lazima atakabiliwa, atakabili tu na changamoto zitakazomkatisha ndoto zake. Ukiondoa hilo ah, mm, unarudi sasa kwenye mashirika. Mashirika ninayapongeza sana, kwa sababu ndiyo yale ambayo tunayaona sasa hivi yanajituma kweli kuwapokea hao watoto ambao labda mtoto alipata ujauzito kwa wakati mbaya, linafuatilia shirika mpaka kwenda kumrudisha, anaendelea na masomo. Lakini sasa linapomchukua huyo mtoto, huwa anajiuliza kwamba je, mazingira ambayo limemtoa ni kitu ambacho kilisababisha mpaka akapata huo ujauzito? Kwa maana hiyo sasa, mashirika kama mashirika nayo yawe yanaangalia kule ambako yanachukulia wao mabinti, kwa sababu lazima South. kuna changamoto ambayo zinasababisha Shukran. Shukran waziri wa shida <laughs> sali bunzali, sali. Tunashukuru sana kwa mchango wako huo. Basi, vilevile vile tuna maoni mengine ambayo msikilizaji umetuandikia kupitia mtandao wetu wa Facebook. Huyu ni David Sechenga toka Wagum Anas, uko Muheza Tanga, anasema hii itakuwa nzuri sana kama wanafunzi hawa wote wawili watasimamishwa shule na wote wasaidiane kulea hiyo mimba na mwisho wa siku mtoto kwani akisimamishwa wa kike tu mtoto wa kike tu, ni uonevu kwa kuwa wote hili swala linawahusu. Naam, naye Emmanuel Lucas kutoka Mwanza, Tanzania, anasema kwa mtazamo wake yeye anaona wote wasimamishwe shule ili wajifunze mapenzi na shule wapi na wapi, kama sio malaya tu <laughs> haya. Eric Meena yeye yuko Mbinga, Ruvuma, anasema cha msingi na umuhimu wa mwanamme kama mwenye majukumu ya kifamilia zaidi na anayejitambua hapo haina maana ya kumfukuza mwanaume shule, ataendelea na masomo, na binti akijifungua atarudi shule, lakini kwa mfumo mwingine hasa wa elimu ya watu wazima, pale alipoishia aendelee. Baadaye watashirikiana pamoja kumlea mtoto. Naomba watu hawa wafikiriwe. Basi baada ya kusomea machache haya, hebu turudi tena katika laini ya simu, tusikilize msikilizaji kwenye laini ya simu na yeye anasema nini. Naitwa mwalimu Kennedy Mpemba, napatikana Kagongwa, wilayani Kahama, mkoani Shinyanga, nchini Tanzania. Kwa upande wangu mimi, hawa watoto ambao wanapewa mimba wakiwa shuleni, kwanza kabisa upande wangu mimi, ni jambo jema kwamba mtoto anapofukuzwa masomo baada ya kupewa ujauzito ni jambo la msingi, kwa sababu anapokuwa ameondolewa shuleni inakuwa ni funzo kwa wanafunzi wengine kwamba wajihadhari na na, na, na, na, na, na na janga la kuweza kupata mimba, kwa maana ya kwamba waepukane na mambo ya ya uovu, habari ya kujua sana wanaume. Kwa hiyo wanapofukuzwa shule, kwake sawa, ni adhabu kubwa, lakini pia kwa wengine ni fundisho kwa wasichana ambao wamebaki shuleni. Lakini pia sasa ukija kuangalia kwa hawa ambao wanawapa ujauzito, kuna makundi mawili hapa kundi la kwanza, kuna kundi la, la, la wanafunzi wenzake. Unakuta huyu binti amepewa mimba na mwanafunzi mwenzake. Mwanafunzi huyu pia naye afukuze shule, ili iwe fundisho kwa kwa kwa wanafunzi wenye paa, kumbe tabia kama hiyo haifai, ni chafu, na ikiwezekana aweke selo hata wiki moja mbili, inatosha, alafu anaachiwa na kuwa uhuru, lakini naye anaachishwa masomo, kwa sababu mwenzake tayari ameshamwachiisha masomo na yeye ni jema akaachiisha masomo. Lakini kama sio mwanafunzi mwenzake, pengine ni raia wa kawaida, ama ni mtumishi, ama ni mwalimu wake na ni mtu mzima, hatua za kisheria ichukuliwe. Kama ni kutoka mahakamani, basi apelekwe ili hatua ziangaliwe za kisheria zaidi. Kama ni kifungo cha miaka thelathini sheria na nusu afungwe, kama ni miaka kadhaa afungwe kwa sababu anatakuwa amemrubuni. Kumbuka kwamba umri wa mwanafunzi ni chini ya miaka kumi na nane kisheria kwa serikali ya Tanzania, kwamba miaka kumi na nane kurudi chini anahesabika bado ni mwanafunzi, zaidi ya miaka kumi na nane ni mtu mzima. Kwa hiyo kama hakuwa zaidi ya miaka ya ya kumi na nane na sio mwanafunzi aliyempa mimba, basi hatua za kisheria zichukuliwe, miaka kama ni thelathini basi hivyo hivyo, lakini kama ni chini ya miaka kumi na nane na ni mwanafunzi, haipo sababu ya kumfunga miaka thelathini kwa sababu umri ni ule ule na ni wanafunzi wote. Kwa hiyo anapoachishwa masomo huyu binti na kijana pia aachishwa masomo tu, na kama ni adhabu basi ni ndogo pia ya kawaida, lakini kama ni mtu mzima hivyo hivyo hivyo, kwa sababu amemrubuni. Naam. Msikilizaji huyo kutoka Tanzania. Na wakili Firjan, umeweza kumfuata vizuri huyu msikilizaji kutoka huko Tanzania? -uupi msimamo wako kuhusu maoni yake? Aa, watu wanachukulia hili suala la watoto kufukuzwa au suala la kupata mimba ya kirahisi sana. Niwaambie, hawawezi kuliangalia kwa ukubwa wake, kwa sababu inakuwa ni vigumu wao kuchanganua mambo. Kwanza ukumbuke kwamba unapoweka adhabu kubwa sana kwa unapata ujauzito na kutokokea mazingira mazuri ya kupata maisha ya baadaye, kwanza linafungua mlango wa utoaji mimba ovyo, na ukishafungua mlango, kwa sababu mtoto anaona atafukuzwa shule na ndio mwisho wa maisha yake, anaweka maisha yake tena hatarishi kwenye hatarishi. Kwa hiyo, kwa sababu atakuwa nakuata njia ambazo hazifai katika kuhakikisha kwamba anatoa hiyo mimba itakayomzuia asiendelee kusoma. Kwa hiyo unakuta tayari tena umesham, umeshampeleka kwenye hatari ata, nyingine tena ya kimaisha. Kwa hiyo ni kwa vile tu watu wanavichukulia kwa uwepesi wake. Kwa watu ambao tunakutana na hawa wahanga wa haya mazingira na ukawaangalia na, na ukaongea nao, wakati mwingine wewe unavaa una, una viatu vyao na una-una na unasikia una, unaona kama kweli huyu mtu amedhurika na ameumia na ameumizwa. Sasa unapoenda kumuumiza mara ya pili, ndio maana tunasema unamwadhibu mara mbili inauma kwa sababu inamwondolea hata ule utu kwa maisha yake yote ya baadaye. Kwa hiyo ndio maana usipokuwa umekutana na msiba huwezi kujua uchungu wake. Ndio maana wengine wanakuwa rahisi sana kulaumu na kufanya husema wafukuzwe tu shule, lakini huwezi kujua, sio kesi zote watoto wanasema ni umalaya. Kwa sababu eh, wasifanye umalaya shuleni, ndio nimetoa mfano, kuna wengine wanabakwa hata mpaka na baba zao. Sasa utasema huyu tola akifanya malaya gani na anaadhibiwa? Sawa. Sasa, katika mazingira kama hayo je, tunatenga tu, tunatunga sheria kwa ajili ya kutenda haki au kwa ajili ya kukandamiza? Na hata kwenye vitabu vya dini imeandika, ni bora kuachia watu mia wenye makosa kuliko kumtia hatiani mtu mmoja ambaye ana makosa. Kwa sababu hiyo, sasa inaweza kuwaadhibu mpaka wale ambao kwa kweli hawaku- hawakusudia ku, hawa kujiingiza kwenye hayo mahusiano ambayo yamepeleka kupata ujauzito. Wakili Fulgens, niangalia katika picha hilo. Wakili Fulgens, nashukuru kwa maoni yako, endelea kuwepo hapo. Uh, nirudi kwako, uh, Mery Makoha. Uh, umezungumzia yeah, kwamba wazazi pia wanahusishwa kwa njia moja au nyingine kusababisha watoto kupata mimba kwa pengine kuto hapa uh, maudhui ma mazuri katika maisha ya kila siku. Kwa mtazamo wako, nini kifanyike ili kuweza kuzuia mimba ambazo nazoweza kusema ni mimba za utotoni mimba kwa wanafunzi hawa ambao wengi inapelekea kukatisha masomo na ndio inakuwa mwisho wa maisha yao, kama hawakupata msaada mzuri, mwongozo mzuri, na hatimaye kuweza kurudi shule, kujiweza kujiimarisha, au kufikia malengo yao waliotaka kufikia. Nini kifanyike? Um, ningependa kusema hivi, kwanza, ningependa kurudia ya kwamba ni lazima wazazi kwanza wapate mafunzo tunayaita skills for parenting. Ni wazazi lazima wapate mafunzo ya kuwa wazazi bora, kwa sababu utapata mara nyingi kwa kweli mtoto na mzazi wanaishi, ni kama ni kama majirani, hakuna naijali mwingine. Kwa hivyo ni lazima kwanza tuanzishe elimu ya jamii kwa wazazi, ili wajue namna ya kuzungumza na watoto wao na namna ya kuwashauri watoto wao. Jambo la pili, uh, ninajua watu wengi watapinga, lakini ninasema hivi kwa mfano e, hapa kwetu e, kwenye ninaishi Kenya Busia, unapata mela msichana wa miaka kumi na saba ni mama wa watoto wawili watatu na unapata ya kwamba iwapo msichana ameshajiingiza kwa mambo ya ngono na mara nyingi tunasema uhuh, unaposema juu ya family planning unasikia, tunasema uhuh uhuh, watoto wasikuwe na wasikuwe wa, wasi, kwa, kwa mambo ya family planning, kuna watoto wengine ili wabaki shuleni. Tupende tusipende ni lazima tutaongea juu ya mambo kama yale. Ni lazima tutaongea na watoto juu ya mambo ya kukinga kupata mimba. Iwapo mtoto wako umejaribu kumshauri, imeshindikana, tutaenda pale tupende tusipende. Jambo lingine unapata bi, bimeri... ya kwamba wale ambao wanadhulumu watoto hawachukuliwi hatua mwafaka ya kutosha. Kwa hivyo imekuwa ni jambo la kawaida. Katika laini ya simu kuna msikilizaji, hebu tusikie maoni yake kisha tutarudi kwako. Mimi Edward Kabamba niko Dumila, mkoani Morogoro. Swala la mtoto wa shule akipewa mimba kufukuzwa yeye, au amepewa mimba na na mwanafunzi mwenzake, kwamba wafukuzwe wote, mimi hili nadhani siyo jambo sahihi. Na hata kama atakuwa amepewa mimba na mtu ambaye ni wa nje, so mwanafunzi, ni vizuri yule mtu wa nje akakamatwa akawajibishwa na huyu mwanafunzi ambaye amepewa mimba, anapojifungua ni vizuri akarudishwa kuendelea na masomo, kwa sababu mimi nakumbuka hata nilivyokuwa nafuatilia kipindi viongozi walivyokuwa, naomba, namna ya kuingia madarakani, walitueleza kabisa kwamba mtoto wa kike akipata mimba, akijifungua, ni lazima arudi shuleni akaendelea na masomo lakini mwisho wa siku hao hao viongozi walikuja wakasema hawezi kusho, kusomesha wazazi. Kwa kweli ni fedheha, kwa sababu ukijua ukaangalia, ndugu mtangazaji, wasichana wengine wanabakwa. Huyu hajajitakia amebakwa, amepata ujauzito, wakati mwingine ameachua hata na malazi. Sasa anapokuja ku, ku, ku, ku, kupata ujauzito alafu anaambiwa asirudi shule, kwanza hapo unamuumiza mara mbili. Kwa hiyo hapa ni bora tu kwa kweli, kwa sababu wote ni binadamu na kila mtu ana uhitaji wa elimu. Unakuta mtu kweli ana uhitaji wa elimu, haswa anataka afikie malengo, lakini shetani anampitia au ibilisi anapitia, wengine wanakuta anamfanyia vitendo vya unyama, anapata uja uzito, ndoto zake zinakufa. Au anakuwana ndoto anitajifungua ntaendelea na masomo, lakini mwisho wa siku ndio hivyo na ndio usomeshi mzazi. Sasa kwa kweli, hili swala mimi nadhani kwa mtu anaye, mi, mpa mimba mwanafunzi huyu, mtu ni akamatwe, hana tofauti na mbakaji. Wanawaachia, hili swala sio jema. Lakini cha kusikitisha ni jambo moja, unakuta amebainika mtu aliyempa msichana mimba, alafu wana ndugu wanaingilia kati, ndugu wa msichana wanapewa chochote lile, swala wanalifunikafunika, ndiyo maana matendo haya yanaendelea. Lakini kama na wazazi wangekuwa wanachachama kukemea vitendo hivi na kuwafichua hawa watu popote pale walipo, hata kama wanapokimbia, sidhani kama hili swala lingeendelea. Hata wasichana wangeogopa kujiingiza kwenye vitendo vya ngono ikiwa bado ni wanafunzi. Haya basi, swala hili la wasichana kubeba mimba wakiwa shule ni swala ambalo lipo na limekuwa sugu. Sio mm -hmm tu Burundi, ni kama vile limekuwa sugu katika haya. Moja kwa moja tujiunge naye wakili Filjans. Filjans, swala hili ili liweze kukomeshwa tusioni tusi, wasichana wanabebaba mimba hovyo kufanyike nini? Suala kwa kweli ni tatizo kubwa, na hata umesikia mwenzangu huyo anaongea kuhusu, hata viongozi wanapoomba kura wanataja, kwa sababu wanajua ni tatizo kubwa. Kwa hiyo ni tatizo ambalo serikali lazima iliangalie kwa undani wake, itafutie suluhisho, liandae mazingira mazingira ma, ma, rafiki kwa ajili ya watoto wanaposoma mashule na kuchukulia, kuwachukulia hatua hatu, wote wanaohusika na ujauzito. Sana basi, Furgens Masawe kutoka Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu Tanzania. Hali kadhalika Mary Makoha kutoka kule nchini Kenya. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana Patrick Ndwiman. Usiku mwema, asante kwa kutusikiliza, msikilizaji popote pale ulipo.