Hivi sasa ni saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Majaji ambao wanashutumiwa kupokea rushwa nchini Kenya wanaelezewa kuwa ndio wanaozuia mapambano dhidi ya rushwa nchini humo na kudumaza juhudi za Rais Uhuru Kenyatta kutaka kurejesha uaminifu wa umma kwa serikali, usalama wa taifa na uchumi, mwendesha mashtaka wa juu ameeleza kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kila mwaka rushwa katika nchi hiyo yenye uchumi mkubwa wa Afrika Mashariki inapoteza mamilioni ya dola kutoka serikali katika ufisadi ambao unahusisha maafisa wa serikali na wafanyabiashara katika mpango unaojulikana kama tenda za biashara, ambao wanataka tenda hizo wakitaka wapatiwe hizo tenda. Mwendesha wa mashtaka mpya Nurudin Muhamed Haji amesema masibu mkuu wa zamani la upelelezi anajaribu kubadili mwenendo, na wiki hii amewasilisha kesi mahakamani dhidi ya gavana wa kaunti kwa mara ya kwanza inayohusisha ulaji rushwa. Serikali ya Sudani Kusini na waasi wamefika makubaliano kuhusu masuala ya usalama wakati wa mazungumzo ya Khartum huko Sudani, shirika la habari la Sudan SUNA limeripoti. Kama sehemu ya juhudi za kumaliza takriban miaka mitano ya vita vya wenyewe kwa wenyewe Sudani Kusini, ambayo ilijipatia uhuru wake kutoka Sudani mwaka elfu mbili na kumi na moja, imetumbukia katika vita baada ya mzozo kati ya Rais Salvakir na aliyekuwa makamu wake Dr Rik Machar mwezi uliopita. Kir alitia saini muundo wa makubaliano na kiongozi huyo wa wasi Machar mjini Khartum kwa ajili ya sitisho la mapigano na hivyo kufungua njia kwa mazungumzo kuelekea kupatikana kwa mkataba kamili, lakini waasi haraka walikataa baadhi ya vipengele vya makubaliano hayo na pande zote zinashutumiana kwa kukiuka sitisho la mapigano wakilaumu kwa mashambulizi ambao yameua raia wapatao 18. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Serikali ya mkoa wa Somali nchini Ethiopia imekanusha vikali shutuma za mateso, mateso kwenye jela kuu ya Jijiga, na kuna uwezekano wa kulumbana na waziri mkuu Abi Ahmed. Kukataa huko kumekuja kufuatia ripoti ya kina ya Human Rights Watch ikieleza kiwango cha ukatili kwenye gereza la Jijiga ambayo pia inaitwa Jelai Ogaden katika mji mkuu wa mkoa wa Somali. Waziri wa habari kwa mkoa wa Somali Idris Ismail Abdi aliyeambia sauti Amerika wiki hii kwamba ameona ripoti hiyo na siyo kweli, haionyeshi takwimu. Hana uhakika, amesema kama Human Rights Watch walifika huko na kuzungumza na wakazi. Haya yaliyoelezwa ni mambo ya kutunga, aliongeza. Hata hivyo, ripoti ya Human Rights Watch kulingana na mahojiano ya wafungwa wa wapatao sabini wa zamani pamoja na maafisa wa serikali imetoa moja ya maelezo ya kina ya ukatili uliopo kwenye gereza hilo. Idadi ya watu iliyofariki katika ajali ya boti iliyokuwa imebeba watalii kwenye kisiwa cha Phuket, nchini Thailand leo imefikia watu wapatao ishirini na moja. Timu za uokozi zinajaribu kuwatafuta watu ishirini na tisa ambao wa hawajulikani wako sehemu gani. Boti hiyo iliyozama ilikuwa imebeba watu wapatao mia moja na tano wakiwemo watalii tisini na tatu. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Hivi sasa kaa tayari kuungana naye mwenzangu BMJ Mridhi katika kipindi cha kwa undani. langu ni BMJ Murithi, moja kwa moja kutoka hapa Washington. Karibu kwa kipindi cha kwa undani, ambapo tunaangazia kwa kina zaidi baadhi ya habari ambazo zinaendelea kugonga vichwa vya habari ulimwenguni kote. Ni kwa undani, karibu msikilizaji Nam, katika kwa undani hivi leo tutaangazia masuala mawili na yote ni kuhusu ripoti. Ripoti ya kwanza ni kutoka taasisi ya utafiti isiyo ya kiserikali itwayo Twaweza kule nchini Tanzania, ambayo imebaini kwamba umaarufu wa rais wa Tanzania John Magufuli umeshuka kutoka asilimia 96 hadi kufikia asilimia 55 mwaka huu wa 2018. Hiyo ni katika sehemu ya pili, lakini katika sehemu ya kwanza ni ripoti ya kamati ya bunge kuhusu sakata ambayo imekuwa ikiendelea katika nchi ya Kenya, ambayo ni ripoti iliyowasilishwa hiyo jana kwenye bunge la taifa, na ikazua utata mkubwa kwa sababu spika wa bunge hilo Justin Muturi ame E, nukuliwa na vyombo vya habari akiwapa ama akiipa kamati hiyo e, inayochunguza sakata hiyo ya sukari nchini humo siku kumi kueleza iwapo bidhaa hiyo ni salama kwa afya ya binadamu. Kwa kifupi tu ni kwamba Aa, ni sakata kama ilivyoeleza imekuwa ikiendelea kwa muda sasa, na jana ilikuwa ni siku muhimu eh, kwa sababu baada ya kamati ya bunge kuwahoji au kuwaita na kwenye vikao mbalimbali mbali, wale ambao ni wahusika na wadau eh, basi iliwasilisha, eh, ripoti hiyo kwa bunge, na wabunge nao hawakufurahishwa na jinsi ripoti hiyo Uh, ilivyoonyesha maswala au ilivyoeleza katika maswala mbalimbali mbali, na ikapelekea spika wa bunge kuwaonya kwamba, uh, hawakufanya kazi uh, kama inavyofaa kwa mujibu wa sheria za Kenya, na kusema kwamba wengi wa wabunge hao walionekana uh, kuwakumbatia wale ambao tayari wanashutumiwa kwamba walihusika katika kashfa hiyo ambayo huenda ikagharimu serikali siyo maisha tu, bali pia kiasi kikubwa cha fedha. Na sasa, moja kwa moja tuungane na mwandishi wetu wa Kenya Liberty Adede. Uh, Liberty, karibu kwa undani, na kwanza kabisa hebu tupe hali halisi ya matukio kwenye bunge la taifa kuhusiana na suala hili la sukari uh, hususan sukari kati ya bidhaa zingine hapo Kenya. Nam, shukran sana BMJ. Kama kawaida, kulingana na sheria za bunge la kitaifa ni kwamba tukio likiwa kama hilo, kamati ambazo zinahusiana na suala lolote lile huandaa vikao, watafanya uchunguzi wao na kamati hizi zinapewa mamlaka sawia na Eh, mahakama, kwamba zina uwezo wa kumwita mtu yeyote yule kufika mbele ya kamati. Kwenye kamati hii imefanya vikao vyake, ikawaita wale wahusika, watu kutoka idara yao, wa wa maswala ya kukadhiria ubora wa bidhaa, waziri wa masuala ya usalama wa ndani ya nchi, waziri wa masuala wa, wa, wa ya afya, waziri wa biashara na viwanda na hata waziri wa kilimo, kuelezea zaidi kuhusiana na masuala haya ya sukari. Baada ya vikao vyao ambavyo takriban kama wiki mbili tatu hivi, wakawa ni waandae ripoti wakiandaa ripoti wanaiwasilisha bungeni. Walipowasilisha bungeni, sasa, iliposomwa na mwenyekiti wa maswala, mwenyekiti wa kamati ya masuala ya biashara na viwanda bwana Kanini Kega aliwasilisha ripoti hiyo, manaake yeye ndiye alikuwa amejukumika. Lakini wabunge hawakuridhika kwamba, walitarajia kamati hiyo itabainisha na kueleza wakenya ikiwa sukari ambayo imekuwepo ni bora kwa matumizi ya binadamu ama ina matatizo, kwa sababu kumekuwa na hali ya taharuki kweli. BMJ inavyozungumza hivi, kuna watu ambao sasa hawatumii sukari kabisa. Asubuhi watu wakinywa, wanakunywa chai, wenzangu hawanywi chai kabisa, watumii watumii sukari kwenye chai. Na suala hilo ndio, ndio, ndio, ndio, wakataka kubainisha kabisa ni kweli sukari ina matatizo ama haina, kemikali eh, hizo ya zebaki marashaba ambayo ilidaiwa kwamba ipo na hilo kwenye ripoti hiyo haikuwekwa wazi lakini Kanini Kega, ambaye ni mwenyekiti wa kamati hiyo, anahisi kwamba wabunge ni kama wa, walitaka tu kufutilia mbali eh, eh, ripoti hiyo. Ukitumia maana ni kwamba biashara ya kuagizia sukari kuja humu nchini ni biashara ambayo inavutia watu wengi sana, inawabiashara wakwasi wakubwa wakubwa, na huenda wanadhania kwamba wametumia hiyo mbinu tu kufutilia mbali ili mtu yoyote ama wao wahusika wasija kuuliza maswali ama kufuatiliwa na kuchunguzwa kwa, kwa, kwa karibu. Sasa ni nini kinaelezwa ambacho kilichochea ama kilipelekea wale wabunge kutaka ripoti hiyo itupiliwe mbali? Hey, wa, hawa wabunge hasa sana wakiongozwa na kiongozi wa walio wengi katika bunge la kitaifa Bwana Aden Duale walitaka kamati hiyo ikaweze kubainisha ama tu kuweka kutoa habari ambayo ingerudisha inge, matumaini ya Wakenya ama kwatahadharisha Wakenya ikiwa sukari ambayo iko nchini sasa ni bora kutumiwa na binadamu ama haifai kutumiwa na binadamu. Lakini kamati hiyo haikuweka wazi kwenye ripoti yao, uh, kama yaokama ilivyokdokezea hapoi, sukari iliyonaswa ni nyingi, eh, ya biashara ni nyingi sana iliyoshuka, lakini haijaweza kubainishwa eh, kwamba ikiwa ina matatizo ama haina. Uh, sia so sana baada ya waziri wa maswala ya usalama ndani ya nchi uh, Fred Matiang'i kutahadharisha kwamba huenda sukari hiyo haifai, uh, hi. Lakini kwenye ripoti yake, Bwana Kanini Kega amezungumzia akisema kwamba sukari eh, eh, ambayo kulingana na ripoti iliyotolewa na mamlaka ya kukadiria ubora wa bidhaa nchini Kenya inasema kwamba sukari ambayo iko sasa haina matatizo japo wanaendelea kufanya uchunguzi wa zile samples, wanasema ama zile portions zilichukuliwa, eh, ndo kidogo kidogo, wakiendelea kufanya uchunguzi kuhakikisha kwamba sukari ambayo yoyote labda imenaswa ikiwa ina matatizo ama ina matatizo iharibiwe kabla ya mengine zaidi kufuatiliwa. Na Adede, wewe mwenyewe umekutana na kamati hii wakati ilipokuja hapo Mombasa, nadhani wiki moja hivi imepita na pia ukatayarisha ripoti mbalimbali. Hebu tueleze ni nini ambacho uh, kwa wale labda hawakusikiliza ripoti zako, ni nini muhimu ambacho uliweza kutoa pale wakati walipofika hapo uh, Mombasa? Na kamati hiyo iliweza kukutana na wadau mbalimbali katika sekta hii ya kuagizia sukari na kuiuza nchini Kenya, wafanya biashara wa shughuli hii, bandari eh, ya Kenya ambayo inapokea sukari hii E, na mamlaka ya kukadiria ubora wa bidhaa ambayo hufanya mavipimo kwamba sukari hiyo, kabla haijaweza kupokea kwenye bandari, lazima hiyo imeruhusiwa na mamlaka hiyo ya kukadiria ubora wa bidhaa. Na sasa baada ya wao kukutana na wadau hawa mbalimbali mbali, walipata maelezo na maelezo hayo ni kwamba BMJ katika kipindi cha miaka mitano ambayo imepita, kiwango cha sukari ambacho kimekuwa kikiagiziwa nchini Kenya haswa sana kipindi ambacho hakuna sukari mwanya, sukara sukari alafu serikali inatoa mwanya huo sukari inanuliwa hususana kutoka kwa mataifa ya Komesa imekuwa ikiongezeka. uh, mwaka elfu mbili na kumi na sita elfu mbili na kumi na saba uh, Kenya iliagizia sukari ya thamani ya shilingi eh, bilioni ishirini, eh, eh, hiyo ni sawa na, na dola eh, milioni mia mbili. Na mwaka elfu mbili na kumi na saba elfu kumi na nane Kenya imeweza kuagizia sukari nje ambayo imefikia Bili, shilingi bilioni hamsini na tisa hiyo ni, ni kama shilingi ni hata, kama dola mia tano na tisini na kutokana na kiwango hiki Kenya iliweza kukusanya tu, uh, uh, ushuru wa wa, wa wa bilioni kumi na moja hiyo uh, milioni ishirini na moja hiyo ikiwa ni sawa na shili, na, na dola milioni mia mbili na kumi Sasa kando na kwamba skari hiyo inaleta ina, ina kipato inapunja wafanyi biashara hasa sana magharibi mwa Kenya ambako miwa inakuzwa kule. Viwanda vya sukari pia navyo vimeweza kufifia na kuweza vingine, vimefungwa kutokana na haziwezi fanya kazi. Na na kwenye uchunguzi huu pia imebainisha kwamba baadhi ya hivi viwanda pia navyo vimeweza kuwa ndio vya kuagizia sukari hii na ukiangalia katika walivyokuwa wakifanya uchunguzi kwamba sukari hii ilikuwa inawekwa katika hali ya duni, usafi ukiwa duni sana, na ndio ikafanya hata wabunge walikuwa wanaulizia wakichangani, kwa nini sukari inaweza wekwa tu hohe haya hivyo na ije ipakiwe na hizi kampuni za, za, za kutengeza sukari na iuzwe bila kukadiria ubora wake, ili hali kuna wakulima wamepanda miwa na wanategemea kampuni hizi kuchukua miwa ili kutengeza sukari lakini pia Liberty, wajua wakati akizungumza mbele ya kikao cha kamati ya bunge hicho ambacho umekitaja yule waziri wa maswala ya usalama wa ndani hapo Kenya, Fred Matiangi alishangaa ni kwa nini watu wanaangazia sana, wana ile kurunzi wanaielekeza sana kwa sukari, na ilihali kuna bidhaa zingine, akasema tomato sosi akasema juisi, akasema kuna vitu vingine ambavyo vimepata kemikali hizo. Sasa haya yaliyotokea jana, a, a, manake nini kuanzia sasa? Kwa sababu wakenya walidhani kwamba watapata ripoti kamili. Sasa kama inakataliwa itakuwaje? mj hii biashara ya sukari inawahusisha watu wengi sana ina inadaiwa kwamba ama duru zinaarifu kwamba huenda kuna viongozi hasa sana wabunge kadhaa wanahusishwa katika biashara hii. Ndio unaona inaanza kuleta, kila mtu anajaribu kule wanasema ku protect interest, kukinga maslahi yake. Maanake kuna baadhi yao wanashutumiwa, japo hatuwezi kuweka wazi kwa sababu si mambo yaliyothibitishwa. Duru zinaarifu kwamba kuna baadhi ya wabunge wamehusishwa katika biashara hii. Wao ndio wenye kuagizia sukari kutoka nje, wao ndio wenye kupitisha sheria hizi katika bunge, alafu kisha kwenye mm -hmm. kampuni zao za kibinafsi wanafungua hivyo. na ni kweli kuna bidhaa nyingi sana ambazo zina matatizo hata tunavyozungumza hivi kuna Mkenya mmoja anapanga ku-anapanga kuishtaki kampuni moja ya ya puto kwamba waliweza kutengeza puto ambazo zilimsababishia matatizo, akapata na ugonjwa wa zinaa, ikafanya akaweza kuachana na mke wake. Na ni Wakenya, sasa kila mtu anashangaa ni kipi ambacho ataweza kununua kilicho bora, maanake idara ambazo zinafaa zie zinaangazia e, e, e, usalama wa mwananchi kwenye bidhaa zimefeli hazijafanya lolote, na hapo ndipo unaleta mvutano mkubwa sana, Wakenya wakiwa wanauliza ni nani utakimbilia. Lakini maadamu sasa maafisa wa polisi wamechukua nafasi hii na waziri wa usalama, masuala ya usalama wa ndani ya nchi, Bwana Fredi Matiang'i, amelikuvalia ame, njuga swala hili, labda tutaona eh, watu kadhaa wakishtakiwa kutokana na haswa sana eh, eh, eh, biashara hii ya magendo ya sukari na pia kuuza tu sukari kiholela bila kuangalia ubora. Watu tuna sekunde chache zimesalia, Liberty. Uh, na nikuulize swali hili, wengi walitarajia kwamba majina yatatajwa hapo jana. Uh, kufikia sasa sidhani kuna majina yaliyotolewa. Tumejaribu na bado tunajaribu kumpata uh, kiongozi wa walio wengi katika bunge Aden Duale ambaye wakati mmoja pia alisema atatandaza uh, ama atatandika majina ya watu ambao Uh, wanashukiwa kwamba walihusika katika sakata hii lakini, wale ambao walikuwa wanatarajia majina yatajwe, sasa ni nini kifuate? Tukimalizia sasa hapo, ndio kitendawili kikubwa. Kipo kamati hiyo haikuweza kubainisha ni kina nani walihusika, lakini ni kwa sababu pia sukari hiyo sio haijabainika kama ina matatizo ama haina matatizo. Sasa idara ambazo zinafanya uchunguzi za za polisi, labda zitaweza kufuatilia kwa karibu, lakini kwa kwa kwa, kwa, kwa upande mmoja bwana Kanini Kega leo ameandaa mkutano na wanahabari, akawa anazungumzia na kusema kwamba yale tuliongazia katika kamati hiyo yanafaa yachukuliwe kwa uzito na idara sasa za uchunguzi, kwa sababu sasa zina habari zaidi ambayo labda sisi hatuweza kuisikia zikaweze kuchukua na kuongezea ambayo hii tumefanya mm -hmm, kupata ukweli zaidi. Sasa ni ni, ni swala ambalo lina interest kubwa sana, wafanyi biashara wakwasi wako pale, e, wa viongozi kadhaa pia na wao wako pale na Wakenya katika upande wa pili. Na lawacha tutizame maafisa wa polisi watafanya vipi, idara za uchunguzi zitafanya vipi kwa kikisha swala hili limeshughulikiwa. Shukran sana Liberty Adede kwa kushiriki kwa undani hivi leo. Naam na, na pia tuangalie ni nini ambacho wanasema kwingineko katika nchi ya Kenya kuhusu swala hili ambalo kwa hakika wengi wameghadhabishwa, wanaeleza hasa kwenye mitandao ya kijamii. Nikiangalia hapa kwenye kompyuta, wengi wanalizungumzia suala hili kusema kwamba hawajaridhika kabisa na jinsi kamati ya bunge ilivyolishughulikia na ile Uh, sa sarakasi ambayo ilitokea hiyo jana katika bunge la taifa. Na ka tuangalie ni nini ambacho kilikuwa kinaangaliwa tena ni usalama wa bidhaa hiyo kwa afya ya watumiaji na vilevile iwapo vile uh, wale walioleta bidhaa hiyo kutoka nchi za nje walikwepa kulipia ushuru ambao uh, bila shaka unatumiwa au uh, uh, uh, serikali inautumia katika miradi ya maendeleo. Kiongozi wa chama cha upinzani Amani National Congress, sasa hivi nimeona ametuma tweet, anajulikana kama Musalia Mudavadi, anasema anataka tume ya uchunguzi, yani commission of inquiry iundwe ili kuchunguza uh, shutuma hizi na vile vile, eh, mambo mengine kama vile kuwa na askari kwenye mipaka kuhakikisha kwamba uh, bidhaa gushi haziingii katika nchi ya Kenya. Tusikie pia Wakenya wanasemaji, eh, katika mitaa ya Kenya tu Tuzungumze sasa na mmoja wa Kenya na ambaye yuko kwenye laini ya simu, uh, Silas Ndonja huko uh, Isiolo. Umenifahamisha? Hebu uh, tueleze, umechukuliaje uh, ripoti hii, uh, jinsi mambo yalivyokwenda katika bunge jana. Hivi sasa ni kwamba imekuwa ni mpira wa kurusania, ni mchezo wa kurusania huku na kule, kila mtu anacheza upande wake, haswa inapofika ina, ina inahusisha viongozi wakubwa ktinahusia watu wakubwa, inakuwa sasa ni mchezo wa kuhusiana, ikizingatiwa kwamba jana jana hiyo jana, jana we, ilipo ile ripoti ilipopelekwa katika bunge la taifa, wale ambao ni wenye viti walipata kutambuliwa na wenzao sana, na maneno ya kurushiana maneno hapa na pale, kwa vile ni kama waipoti wali, wali, waliofikisha ilikuwa ni kama inagusa upande ambao wale viongozi hawakupendelea kama ikiwa kama ulifuatilia maizi jana, bunge ilikuwa na, na cheche za maneno kutokana na ripoti, ambao hawakupendezwa na ripoti ambayo ilifikishwa bungeni na viongozi hao wa kamati tatu ambazo zilikuwa zinafuatilia maneno yenyewe ya sukari yegusi ambayo inadaiwa kuwa na mjini ya ambayo yana madhara makubwa kwa mwili ya binadamu nam na huyu na mwenyekiti wa kamati hiyo, kamati ya bunge ambayo ilikuwa inaratibu au inashughulikia suala hilo, huyu uh, Kanini Kega, uh, ilikuwaje kwamba akashambuliwa vile na wenzake? E, ilivyo mhii ni kwamba inaonekana ni kama kuna wale wahusika katika bunge yasa. Ukiangalia viongozi wengi katika bunge la taifa wanaande uh, ni wale Ikiwa hiyo matamshi yao walitoa inaonekana iliwakera, ni wa uuki, ukiangalia walisema ripoti iku ili hata hii kufaa kue kupelekwa katika bunge la kaunti, wacha bunge la kitaifa iku ulifuatilia jambo hilo mlii, kama mahali ambapo wewe unaishi, umesema we unaishi maeneo ya isilii. Eh, katika pita pita zako huko, Wakenya wengine wa kawaida wanasemaje kuhusu suala hili kwa sasa hivi baada ya cheche zilizotoka kwenye bunge? Sasa hivi sukari hii iko na tumeiona kwa muda mrefu sijaanza jana. Hii ni sukari sukari huti, imeanza tangu mwaka wa 2013 imeanza kuiona, lakini vyombo vya habari vimekuwa vimelata ndamu huko maneno ya hii ya biashara. Halafu sio sukari tu, vitu vingi huti viko mitaani tunaviona, lakini hivi sasa inaonekana sukari nini, serikali imekaza kamba kuhusiana, sio sukari tu, mambo mengi ambayo yanafanyika chini ya, ya giza eh, yale yananyima serikali kipato chake lakini sasa pia umesikia kwamba moja ya mambo ambayo yalikuwa yameleta tetesi ilikuwa ni kusema kwamba ile sukari iko sa, sa, sa, sa, sa, ili... <laughs> matam, na mercury sasa u matamzi haya ya mrizi ilitolewa na Waziri wa usalama wa taifa ambaye ni Daktari Fred Matiang'i na alipojua baadaye alindai maneno haya alijatoa ili kutoa tahadhari kwa tisi wa Kenya wakainda ili tuogope jambo hilo, naam. Na, na sasa imekubalika, ina, ina, ina kwamba uh, manake ripoti sasa inaonyesha uh, wamesema ni hiyo sukari ina unyevu unyevu tu sijui manake nini hiyo, lakini ile mercury sasa haitajwi Mwenezi, kama inavyojua viongozi wetu wa Afrika, swala hili bado ni tatanisi, hauwezi kulivaini naam. Hivyo basi hatuwezi kujua ukweli kutoka kwao, kwa vile ni wao tu wao ndio wa utuongoza wa wa wa na wao ndio wanaweza sema ukweli ama uongo. Hivyo basi sisi hufuata tu <tuhi> unavyofahamu Afrika sisi hufuata viongozi tu vile wamesema. Sasa ile tu kutondolea hapo, lakini hatuwezi kuamini kwa sasa, kwa vile walituambia tena wamepindwa na hatuwezi kuamini kwa sasa. Nikushukuru sana Silas Ndonja ukiwa hapo Nairobi kwa kuzungumza na sauti ya Amerika. Asante sana. Asante. Asante. na katika sehemu ya pili leo tunaangalia ripoti iliyotolewa na taasisi ya utafiti isiyo ya serikali itayo Twaweza kule nchini Tanzania, ambayo imebaini kwamba umaarufu wa Rais John Pombe Magufuli umeshuka kutoka asilimia 96 mwaka 2016 hadi kufikia asilimia 55 mwaka huu. Utafiti huo unaonyesha kwamba asilimia 55 ya wananchi wanaukubali utendakazi wa Rais Magufuli tangu alipoingia madarakani mwaka 2015 kukubalika huku kumeshuka kutoka 96 uh, asilimia mwaka wa 2016 wakati ambapo umaarufu wake ulikuwa juu sana na asilimia 71 mwaka wa 2017. Tuzungumze hili zaidi. Uh, tuko naye kwenye laini ya simu Jenerali Ulimwengu, mwandishi wa habari na mchambuzi wa maswala ya siasa kule Tanzania. Uh, ripoti hiyo iliangazia maswala yapi mengine, Jenerali Ulimwengu? ni ripoti iliyokuwa inazungumza, inaongelea masuala ya ushiriki wa wananchi katika uh, maisha ya kisiasa, masuala ya demokrasia, masuala ya uhuru wa wananchi na kadhalika. Sasa ni, ni vipimo mbalimbali ambavyo vilikuwa vinaangalia ni namna gani katika kipindi hiki uh, na ilikuwa tarehe iliyowekwa pale ni ya mwezi Aprili, kipindi hiki watu walioulizwa maswali hayo kuhusu ni, ni vipi wanashiriki, wanajihisi namna gani kuhusu uhuru wao, wanaona wabunge wamefanya kazi gani, na wana wakubali au hawakubali wabunge wao pia na madiwani, na mwisho e, utendaji kazi wa rais e, e, Mheshimiwa Dokta Magufuli. Kwa hiyo wananchi wametoa ma, maoni yao katika nyanja zote hizo naam. Na katika mojawapo ndio hiyo kwamba wameona kwamba umaarufu wa rais Magufuli ulikuwa umeteremka kutoka e, hizo ilikuwa sabini na sita nadhani mpaka kufikia hamsini na tano nadhani, kwamba labda watu wanasema kwamba huwa kuna kipindi cha fungate honeymoon ambapo wananchi waliompigia kura mtu na akashinda wanakuwa bado wana mapenzi naye, wanamkubali zaidi, lakini muda wanavyokwenda na jinsi ambavyo wanaanza kumwona kwamba labda kafanya makosa mahala fulani, basi ule umaarufu wake hupungua. Naam, na ni vizuri umetaja hapo kwamba ni kwa ujumla tu, maanake pia ukiangalia kwa kina kabisa kuna mfano wanawake wanaelezwa kwamba hamsini na saba, asilimia hamsini na saba wanakubali au yeah, wanapenda jinsi anavyotekeleza kazi zake Rais John Pombe Magufuli. E, maanake sasa, lakini kwa jumla tu, lakini kabla hata maswali mengi e, hii taasisi ya Twaweza kwa wale ambao labda wanaisikia kwa mara ya kwanza, labda hata wako nje ya Tanzania, hebu tupe e kidogo kuihusu, tupe taarifa habari kidogo kuihusu. Hii ni taasisi ambayo kazi yake ni kufanya utafiti na kutoa taarifa kuhusu e, maisha ya watu na jinsi ambavyo wao wenyewe wanayaona maisha yao. Kwa hiyo wamekuwa wakifanya, e, ni taasisi ambayo inahusiana na taasisi nyingine uwezo kwa mfano ambayo inafanya kazi katika Afrika Mashariki, na wanashirikiana na taasisi nyingine katika Afrika nzima katika kufanya utafiti kufa kuhusu maoni ya wananchi au ya wakazi wa sehemu kuhusu hali yao wanavyoiona, na imekuwa ikifanya kazi kwa muda. Uh, sasa hivi nadhani huu ni mwaka wa tatu tangu mkurugenzi mkuu wa Twaweza Aidan Eyakuze alivyochukua uongozi wa asasi hiyo, na wamekuwa wakifanya kazi ambayo kwa kweli imekuja kujionyesha katika matokeo ya chaguzi ambazo walikuwa wamezitabiri. Kwa hiyo ni taasisi ambayo inakubalika kwamba inafanya kazi e, kwa umakini mkubwa. Nam, shukran sana, Jenerali Ulimwengu. Bila shaka tutaendelea na mazungumzo haya katika siku zijazo. Naona muda ndo umetupa kisogo, na tuna mengi kuzungumza kuhusu eh, ripoti hiyo ya Twaweza. Kutoka hapa studio, jina langu ni BMJ Muridhi. Kwa heri kwa sasa.