Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harizon Kamau. Na mimi hapa ni Abdu Shakur Abud nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo siku ya Jumatatu, Julai 9 mwaka 2014. Karibuni katika matangazo yetu asubuhi ya, ya leo. Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania aungana na wakazi wa Dar es Salaam hapo jana kukaribisha ndege kubwa kutoka Marekani aina ya Boeing 787 ili kuboresha usafiri wa ndege nchini humo. Katika ulimwengu wa sasa hakuna nchi isiyohitaji usafiri wa ndege. Watanzania pia wanahitaji usafiri wa ndege na hasa, ili kufanya shughuli zao za biashara. Bila usafiri wa ndege wa uhakika, wakulima wa maua walioko Mbeya, Njombe, Arusha na kadhalika watashindwa kusafirisha mazao yao. Na kwenye makala ya jamii na maendeleo leo, leo tunaelekea miongoni mwa jamii ya Maasai nchini Kenya ambao wanajivunia utamaduni wao ni kweli kabisa, hii mavazi inatufurahisha kama jamii ya Wamasai sana, ili kujitambulisha kalcha ya Kimasai. Watalii wanapoingia hapa kwetu nchini wanavutiwa zaidi na yale mavazi. Basi hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia. Msomaji wako Abdi Shakur Abud. Na habari muhimu za alfajiri hii leo zinaeleza kwamba serikali ya Saudi Arabia inaandaa mkutano wa kimataifa wa wasomi wa Kiislamu juu ya amani na utulivu nchini Afghanistan wiki hii, kufuatana na maafisa Afganistan wa Afghanistan waliozungumza na Sauti ya Amerika. Kufuatana na Baraza Kuu la Amani la Afghanistan HPC lilopewa jukumu na serikali ya Kabul kufanya mazungumzo na wataliban wa, wa Afghanistan ni kwamba wajumbe kutoka mataifa 54 ya nchi za Kiislamu wanatarajiwa kushiriki kwenye mkutano huo wa siku mbili kuanzia kesho mjini Jidda na baadaye Makka. Abdurrahman Salem, naibu mwenyekiti wa HPC, amesema wasomi mia moja na kumi wa Kiislamu watashiriki kwenye mkutano huo. Wanatarajiwa kujadili vita vya vi Afghanistan na utaratibu wa amani nchini humo. Anasema mwisho wa mazungumzo, taarifa itatolewa chini ya jina la tangazo la Makamulkarnam. Wakuu wa HPC wameeleza matumaini kwamba Wataliban watapeleka ujumbe kushiriki kwenye mazungumzo, ingawa wanamgambo hawajatoa taarifa yote kuhusu mkutano huo. Wapiga mbizi wa kimataifa nchini Thailand wanajitayarisha kwenda kuwaokoa watoto wanane waliobaki na kocha wao hii leo, baada ya kuokoa wane kati ya watoto hao hiyo jana, katika kile kinachoelezwa uokoaji wa kipekee kutoka pango lilojaa maji. Watu walishangiria kwa mayowe wakati kaimu gavano wa jimbo la Chiang Rai, Thailand, kutangaza jana kwamba vijana hao wanne wameokolewa kutoka pango hilo na kupelekwa mara moja hospitali kupimwa. Operesheni hiyo hatari iliahirishwa kwa muda, huku wapiga mbizi wakipumzika kutoka mataifa kadhaa na kupata hewa ya oksijeni, kwani kundi hilo limekwama umbali wa kilomita nne ndani ya pango hilo. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alikaribishwa na kumkumbatiwa na mwenzake wa Eritrea Isaya Afwerki alipowasili Asmara jana kwa mkutano wa kilele wa kihistoria juu ya amani ambao utaweza kumaliza uhasama na mvutano wa kijeshi wa karibu miaka ishirini kati ya mataifa hayo mawili. Mkutano huo wa kwanza wa aina yake kati ya viongozi hao wawili wa mataifa ya pembe mwa Afrika ni juhudi zinazoendelea kurudisha uhusiano wa kaida kati ya nchi hizo mbili. Harrison Kamau anatusomea taarifa zaidi. Mkutano huu uliofanyika kwenye mji mkuu wa Eritrea wa Asmara, kati ya viongozi wa mataifa hayo wasimu ni wa simu kwanza wa aina yake tangu mwaka wa elfu mbili pale Afwaki aliyekuwa waziri mkuu wa Ethiopia Meles Zenawi walipotia saini mkataba wa Algiers uliomaliza rasmi mapigano mabaya ya miaka miwili kati yao. Hapo tena, Ethiopia ilikataa kutekeleza sehemu ya makubaliano kuhusiana na uchoraji mpaka kati ya nchi hizo mbili, miaka miwili baada ya makubaliano hayo ya Algiers kutiwa saini na kuendelea kukalia ardhi iliyokubaliwa ni ya Eritrea na mahakama ya kimataifa. Hali hiyo ilipelekea vita baridi vilivyodumu kwa karibu miaka ishirini ikidhuru zaidi Eritrea ambayo ni nchi ndogo kabisa kulinganishwa na Ethiopia. Umbuzi wa ugomvi huu ulianza mara tu baada ya kuteuliwa kwa waziri mkuu wa Ethiopia Abiy aliyeteuliwa mwezi Aprili na kupendekeza mabadiliko makubwa ndani ya nchi na vilevile vile katika eneo. Mapema mwezi huu Ethiopia ilitangaza kwamba itaheshimu na kutekeleza makubaliano ya amani. Eritrea imepokea vyema mapendekezo hayo, na katika mazungumzo ya hapo jana Abiy, alitangaza kwamba shirika la ndege la Ethiopia litaanza tena safari zake kuelekea Eritrea kwa mara ya kwanza tangu kuanza vita. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Viongozi wa pande zinazohasimiana Sudan Kusini wamefikia mkataba wa amani utakaoruhusu kiongozi wa waasi Riek Machar kurudi tena serikalini akiwa makamu rais wa kwanza, hatua ambayo huenda ikamaliza mapigano ya wenyewe kwenyewe yaliyochukua muda wa miaka mitano, baada ya mazungumzo hayo yaliyofanyika Uganda chini ya upatanishi wa Rais Yoweri Museveni wa Uganda na mwenzake Omar Albashir. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Sudan Kusini, Aldedri Ahmed, alitangaza kuwa wamekubaliana kuwa na makamu rais wanne. Kwa sasa kuna wawili ambao wataongezewa mwanamke mmoja, pamoja na Rek Machar atakayekuwa makamu rais wa kwanza. Mkataba sawa na huo ulimrudisha Machar kwenye nafasi ya naibu rais mwaka 2015 lakini ukavunjika mwaka mmoja baadaye. Makubaliano ya leo yana lengo la kumaliza mapigano yaliyozuka mwaka 2013 na kusababisha vifo vya maelfu ya watu na kulazimisha zaidi ya watu milioni 4 kuhama makwao. Ghasia hizi pia zimesababisha janga kubwa zaidi la wakimbizi barani Afrika tangu mauaji ya Rwanda ya mwaka 1994 yaliyoacha mamilioni ya watu wakibaki bila chakula. Maafisa tisa wa usalama wa Tunisia wameuliwa jana katika shambulizi magharibi ya nchi karibu na mpaka wa Algeria. Shirika la habari la Tunisia TAP linaripoti kwamba msafara wa magari ya polisi kutoka mji wa Gar Diamu katika jimbo la Jen Dubah walishambuliwa kwa kushtukizwa wakati wa kupiga doria kawaida. Inaripotiwa shambulizi hao waliwatupia gruneti gari la kwanza la polisi na hapo kuzuka mapigano ya bunduki. Wanamgambo wanaopatikana katika maeneo ya mashambani ya Tunisia mara kwa mara wamekuwa wakifanya mashambulizi dhidi ya maafisa wa usalama, lakini idadi ya majeraha na waliouliwa jana ilikuwa ya juu tangu mwaka 2015 wakati wanamgambo wenye itikadi kali za Kiislamu kufanya mashambulizi matatu. unaendelea kusikiliza kumekucha cha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc nam na habari yenye uzito hivi sasa inatupeleka huko korea kaskazini ambapo waziri wa mambo ya nje wa marekani mike pompeo alimaliza ziara yake ya tatu na kusema kwamba vikwazo vitaendelea kuwepo dhidi ya korea kaskazini hadi pale zoezi la kusitisha mpango wake wa nyuklia litakapothibitishwa na kukaguliwa kikamilifu kama alivyokubali pamoja na mwenyekiti Kim Jong Un Rais Donald Trump. Waziri huyo alisema hayo akiwa ziarani Japan jana, akitokea Korea Kaskazini na Vietnam. Harrison, habari zaidi naelezaje. Pompeo ameasema hayo Jumapili wakati wa kikao na wanahabari mjini Tokyo, Japan, akiwa pamoja na wenzake kutoka Korea Kusini na Japan. Tafsiri ya kuangamiza silaha za nyuklia ni pana. Wa Korea Kaskazini wanaelewa jambo hilo na hawajabisha. Pili, wanaelewa kuwa kuangamiza silaha za nyuklia haitakuwa na maana bila kukaguliwa, na hilo wanatambua pia kutakuwa na ukaguzi utakaoambatanishwa na kukamilishwa kwa kuangamiza silaha hizo. Hivyo ndivyo rais Donald Trump alivyokubaliana na Kim. Pompeo wakati huo huo, ameelezea kuhusu mazungumzo yake na maafisa wakuu wa Korea Kaskazini kwamba yalikuwa ni yenye manufaa. Shirika rasmi la habari la Korea Kaskazini, hata hivyo, limeeleza kuwa mazungumzo yao yalikuwa yenye mvutano na kunukuu msemaji wa Wizara ya Kigeni ambaye hakutajwa jina akisema kuwa njia ya haraka ya kuifanya peninsula ya Korea kutokuwa na silaha za nyuklia ni kupitia mwelekeo wa uhusiano kati ya nchi zao mbili na kwa awamu. Waziri Pompeo amesema kuwa wanadiplomasia wa Korea Kaskazini hawakupinga mapendekezo yake wakati wakifanya mazungumzo mjini Pyongyang. Amesema kuwa ana matumaini kwamba kutakuweko na njia kuelekea mbele kwenye mazungumzo na Korea Kaskazini. Ameongeza pia kuwa sehemu kubwa ya mashauriano yao yalikuwa kuhusu ratiba ya kutokomeza silaha za nyuklia za Korea na tangazo la msingi kuhusu silaha zake za maangamizi. Pompeo ametwikwa jukumu la kufuatilia ahadi iliyotolewa na Kim kuhusu kusitisha programu ya nyuklia kwenye peninsula ya Korea. Akitokea Japan, Pompeo aliwasili Vietnam kwa ziara ya siku mbili, ambako alikutana jana na katibu mkuu wa chama cha kikomunisti Nguyen Phu Trong na atakutana na waziri mkuu na waziri wa mambo ya nchi za nje hivi leo. Akiwa huko hapo jana alitoa wito wa Korea Kaskazini kufuata nyayo za Vietnam katika kurudisha uhusiano mzuri na Marekani baada ya miaka mingi ya uhasama. Hicho ni kituo chake cha tatu cha ziara ya siku 13 itakaompeleka pia katika Umoja wa Falme za Kiarabu na Ubelgiji. a Idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Mwanadiplomasia anayehusika na mazungumzo ya siri kupunguza mvutano kwenye mpaka kati ya Israel na Gaza amesema kwamba Palestina wanasema wako tayari kuzuia kurusha tiara yenye moto ndani ya Israel ikiwa Israel itaruhusu kutoa vibali elfu tano kwa wakazi wa Gaza kwenda kufanya kazi nchini humo. Mjumbe wa Qatar Muhamed El Emadi alitoa wazo hilo wakati wa mahojiano na redio ya umma ya Kan ya Israel hiyo jana. Maafisa wa Israel na Hamas hawakutoa maoni yoyote kuhusu matamshi hayo ya Qatar. Kwa wiki kadhaa sasa wapalestina wamekuwa wakipeperusha tiara yenye kuwaka moto na kuanguka ndani ya Israel na kuteketeza maelfu ya hekta ya mashamba na misitu kusini mwa Israel. Kuna takriban Wapalestina 136 waliouliwa na wanajeshi wa Israel katika malalamiko kwenye mpaka wa Gaza na Israel uliofungwa kwa miaka kadhaa hivi sasa. Waziri Mkuu wa Haiti Gay Lafontaine ame toa taarifa kusema anasitisha kuongezwa bei za mafuta hadi wakati mwingine, baada ya kuzuka siku mbili za ghasia katika mji mkuu wa Port-au-Prince na mji wa Cap-Haitien. Kwenye ujumbe wake wa Twitter, Lafontant amesema serikali inatangaza kuahirishwa kupandishwa bei za mafuta hadi wakati mwingine. Rais Jovenal Mois ali zungumza kwa taifa siku ya Jumamosi usiku akiwahimiza Wahiti kuacha maandamano na kurudi majumbani mwao. Hata hivyo, maandamano yaliendelea hata baada ya serikali kupunguza au kusitisha kupandisha bei za mafuta ambapo wengi wanasema ni lazima serikali ijiuzulu. Serikali ilikuwa inapanga kuongeza mafuta ya petroli kwa asilimia thelathini na nane huku dizeli ikiongezwa kwa arobaini na saba asilimia na mafuta ya taa kwa asilimia hamsini na moja. Mahakama ya kukata rufaa ya Brazil imeamrisha rais wa zamani Louis Insinio Lula de Silva kubaki jela na kubadilisha kwa ghafla na kushangaza amri na uamuzi uliotolewa na jaji mmoja wa mahakama hiyo hiyo kuachiliwa huru kwa Lula hiyo jana. Jaji Sergio Moro alimpeleka jela Lula mwezi wa Aprili kwa mashtaka ya ulaji rushwa na mahakama ikawa haina mamlaka ya kumwacha huru, alieleza jaji Sorgo <Sýst> Kumbuka kwamba yote haya matangazo yetu yaweza ukayafuatilia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Na sasa tukielekea huko DRC, tunaelezwa kwamba hali ya utulivu imerudi tena katika mji wa Beni baada ya mashambulizi ya waasi wa ADF yaliyotokea mwishoni mwa wiki siku ya Jumamosi usiku, huku raia wakipongeza jeshi lao kwa kuwazuia mauaji zaidi kutokea, na ingawaji wanasema magari ya muungano wa MONUSCO yalishambuliwa wakati wa mapambano hayo. Austral Malivika yuko Beni na taarifa zaidi. Hapa tukiwa eneo la Buhili pembezoni mwa muji wa Beni. Tunafika hapa baada ya mashambulizi ya waasi wanaoshukiwa kuwa ADF na hapa waliacha vitu vyao pamoja na chakula. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo likiendelea na doria, ila raia waelezea kilichowapata hmm, hmm. Du saa zote. Na wengine kupongeza kazi za jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kutongana na waasi bila watu kuuliwa. Jeshi la Kongo kwa leo limefanya kazi sana. Kwa sababu hakuna hata sivile mwamu alikufa ila ugaidi ni tatizo la kimataifa, ni tatizo kwa jeshi lote duniani. Lakini tuli kulingana na operesheni, tunaendelea kudhibiti hali ya mambo katika ushirikiano wa raia, tutafikia mwisho kwa hali hii. Wakati wa mapigano yaliyojiri kwa saa za usiku, mlio wa risasi ulikuwa mkali. Gari za Umoja wa Mataifa zilishambuliwa kwa risasi zote ine, ikiwemo mbili za askari kutoka Tanzania, moja kutoka nje ya Malawi na nyingine kutoka Nepal. Katika operesheni hizi za usiku dhidi ya ADF, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lashirikiana na MONUSCO. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo FARDC hivi sasa linaendelea na doria katika maeneo mbalimbali ambayo Yalishambuliwa na waasi wa ADF, na hapa tuko katika maeneo ya Beler ambako uh, jeshi la Kongo limetwangana kwa saa za usiku. Ifahamike kwamba siku hizi jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linatwangana mchana kama vile usiku, kutokana na mashambulizi inayozidishwa na ADF kila mara, lakini wakiwafuatilia kwenye misitu Basi tukitoka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tuelekee nchini Tanzania ambapo uh, Rais John Pombe Magufuli hapo jana ameungana na wakazi wa Dar es Salaam kukaribisha ndege aina ya, ya Boeing kutoka Marekani ili kuboresha usafiri wa anga licha ya wachambuzi kuhoji uwezo wa kusimamia kazi za ndege hiyo. Dina Chahali ana taarifa zaidi kutoka Dar es Salaam. Rais Daktari John Magufuli ameongoza wakazi wa jiji wa la Dar es Salaam kupokea ndege kubwa na mpya kutoka nchini Marekani aina ya Boeing 787 nane, yenye uwezo wa kubeba abiria mia mbili sitini na mbili ambayo itafanya safari zake ndani na nje ya Tanzania. Akizungumza muda mfupi kabla ya kuingia kwa ndege hiyo, Rais Magufuli amesema lengo la serikali kuamua kununua ndege ni kuongeza kiwango cha watalii kutoka nje ya nchi, lakini pia Watanzania wanahitaji usafiri huu kwa ajili ya biashara zao. Aidha, ndege kama hii inatarajiwa kuwasili tena nchini mwaka elfu mbili na ishirini. Kama mnavyojua, Tanzania ni kubwa na imejijengea sifa kemkem kem duniani. Hivyo ilikuwa ni aibu sana kwa taifa kubwa kama letu kutokuwa na ndege. Watu milioni 55 na ushee, nchi kubwa yenye kila kitu, ina dhahabu, ina almasi, ina tanzanaiti, ina wanyama, hakuna hata ndege. Nafahamu kwenye hili wapo watu wanadai kwamba oh, Watanzania hawahitaji usafiri wa ndege. Ndugu zangu, hiyo si kweli. Katika ulimwengu wa sasa hakuna nchi isiyohitaji usafiri wa ndege. Watanzania pia wanahitaji usafiri wa ndege na hasa ili kufanya shughuli zao za biashara. Bila usafiri wa ndege wa uhakika, wakulima wa, wa maua walioko Mbeya Njombe, Arusha na kadhalika watashindwa kusafirisha mazao yao. Waziri wa Uchukuzi, Ujenzi na Mawasiliano, Mhandisi Isaac Kamwelwe amesema ndege hii inafikisha idadi ya ndege nne ambazo tayari zimeingia hapa nchini kati ya saba zilizoagizwa na serikali. Ndege hii aina ya Boeing 787-8 tutaanza kuitumia kwa huduma za usafiri wa anga kwa safari za ndani ya nchi katika vituo vya Dar es Salaam, Kilimanjaro na Mwanza. Hatua hii itawezesha kufikia matakwa ya usafiri wa anga kwamba marubani wetu kwanza wafanye kitu kinachoitwa route training, na hiyo itafanyikia hapa. Hivyo Mheshimiwa Rais, baada ya hapo, kuanzia mwezi Septemba mwaka huu ndege hii itaanza safari zake nje ya nchi kwenda miji ya Bombay, Guangzhou na Bangkok, Thailand. Ndege nyingine mbili aina ya Bombardier zinatarajiwa kuingizwa nchini mwezi Novemba mwaka huu ili kutimiza ndege sita na ya saba ni Dreamliner inayotarajiwa kuingia mwaka elfu mbili na ishirini. Nikiripoti kiripoti kutoka Dar es Salaam, kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Na makala ya jamii na maendeleo. Jamii ya wa wamasai inayopatikana sana katika nchi ya Kenya inaheshimika kwa kuenzi utamaduni wake ambao pia unatumika kuchangia katika uchumi wa Afrika Mashariki kupitia biashara na utalii. Mwandishi wetu wa Mombasa Josphat Kioko anasimulia zaidi. Utamaduni huu wa jamii ya wa wamasai katika nchi ya Kenya na hata nchi ya Tanzania umetambuliwa pakubwa katika bara la Afrika kutokana na jinsi wanavyopanga utamaduni wao na kuenzi zaidi. Lakini sasa si kufurahia utamaduni peke yake, uchumi kwa jumla wa jamii hiyo umekuwa ni pato kubwa na kuchangia pakubwa katika uchumi wa Kenya. Mashirika ya ndege, kampuni kubwa kubwa wanaenzi utamaduni wa Kimasai, hafla kubwa kubwa na Wamasai pia wamepata kazi kubwa kubwa nchi ya bara hili kutokana na utamaduni huu mkubwa. Na ni kwa maana hii, katika jamii na maendeleo, tunaangazia hayo yote. Daniel Mule kutoka jamii ya wa Wamasai anaamini kwamba ingawa akisoma ni kidogo, utamaduni huu umewapeleka mbali. nasijasoma lakini, na ni nzuri wale Wamasai nakayefanya hiyo mambo hiyo, ni nzuri, kwa maana analeta mtamaduni Kenya. Najua wazungu, kipindi wazungu wanavyoingia Kenya, wanatafuta Masai sahii, wanapokelewa na kila mtu. Katika mkutano nilioalikwa wa jamii ya Wamasai eneo la pwani ya Kenya, wengi wamezungumzia jinsi ya kuboresha utamaduni huu. Bilusi Serea hapa nilimpata na vazi la jamii ya wa Wamasai, lakini wao sasa wanalitumia kwa maisha ya kisasa, mfano katika harusi za kidini, wakiongeza mapambo katika vazi hilo na kuuza kwa watu wengi, hata kutoka jamii zingine. Ni kweli kabisa, hii mavazi inatufurahisha kama jamii ya wamasai sana. Na wakati najua nitaenda kwa halfa ya watu wengi, ili kujitambulisha kalcha ya kimasai, so hiyo ni njia moja tunajivunia kama Wamasai. Huona kwamba watalii wanapoingia hapa kwetu nchini wanavutiwa zaidi na yale mavazi, na ni vipi jamii ya wa wamasai inavyotazama na wengi. Kwa mfano, wao wako huru zaidi nchini Kenya kutembea hata na silaha. Wengi wanaamini wamasai si wachokozi, ni marafiki wa wengi. Alex Peru Khaemba anasema utamaduni huu huenda ukavifia karibuni. Wanajaribu kuisustain but with time pia hawa watapotea tu. Nikiwa tangu nikiwa mdogo mpaka sahizi, nimekuwa nikiona Masai, najua huyu ni Masai. Siku hizi nakutana na wamasai wengi sana, wamevaa trouser kama mimi, wamevaa jeans na t-shirt, wako na swaga hata kuniliko. Sisi wengine tunaona tuko civilized kuwashinda but for them civilization yao imetek longer than yetu. Pesa, kama mtu anafanya hivyo kutengeza pesa, anatumia mbinu yoyote kutafuta pesa. La, hajaua mtu. Hata kesho mimi naweza vaa kama Masai, na kesho nitavaa kama Masai nitoke hapo inje nianze kuuza dawa. Ni ya kienyeji ukweli, miti shamba ukweli, na unauza, ni sawa. Lakini wale, mimi niko na shida na wale wenye utapata mtu amevaa nguo ya Masai, alafu ametengeza dawa fake anauza, ukienda kwa kile kiwanda cha kutengeza asali ni peremende nilikuwa naponda. Lakini nikivaa kama Masai na niuzi asali, ukweli imetoka kwa nyuki, ni asali. Ile kuvaa kama Masai ni sio illegal, sio mbaya. Kuna communities zingine pia ambazo ziko Africa zenye zinatambulika kimataifa. Kuna wao wenye wanavaa disk kwa mdomo. Maanake kuna communities zingine nyingi sana. Cultures from the African origin. Masai alistand out. But pia hata ukiangalia the native land ya Masai saa hizi ndio, uh, the capital city of Kenya. Ukiangalia saa most of the Masais wenye wako kwa hotels wapi, wanatumika kama tourist attraction, wanavutia watalii. Jamii ya wa wamasai nchini Kenya sasa inatazamwa na jicho tofauti. Wengi wamekuwa ni wasomi, na ugatuzi pia unazidi kubadilisha mengi, lakini utamaduni wao bado unazidi kusimama. Daniel Mule tena wengi wamesaidia Kenya na wengi wamesaidia Wamasai nakuta wengi wamejenga kwa ajili ya msungu, maisha yake yanaendelea vizuri, nasomesha watoto wake na ile pia analeta elimu na hamasai ile mwingine kisha somesha watoto wake katika mafanikio ya msungu, na baadaye haitakaye analala na ile ile kitamaduni ya Kimasai. Analala na kitamaduni ya nini? Sa maisha yake ambayo amebatilika, maana ameshaona mazuri ambayo alikuwa hajaona, kwa vile baba yake alikuwa anazibia. Mwengine anasema chungani nini na nini, siri kwa maana ameshaona mazuri ya masomo. Hiyo mila yesi achika lakini katika wasomi wanajaribu kuacha ile, ile tamaduni lakini haiwezekani. Lakini ile wakachukua tamaduni na bora ajulie ile uhai ya Kimasai na ni nzuri sana, nacho shauri wale ambao wanatembea na wazungu, tukubali tujenge taifa letu la Kenya, na tuendelee vizuri, lakini wengi tusomeshe watoto. Cha muhimu ni kuwa wengi wameridhia kuacha utamaduni uliopitwa na wakati, kutokana na kisomo cha kisasa. Na ni hayo tu katika jamii na maendeleo. Mimi ni Josephat Kioko, VOA Mombasa. Basi kabla ya kukamilisha matangazo haya kwanza tupate muhtasari wa habari. Serikali ya Saudi Arabia inaandaa mkutano wa kimataifa wasomi wa, wa Kiislamu juu ya amani na utulivu nchini Afghanistan wiki hii Kufuatana na afisa wa Afghanistan waliozungumza na Sauti ya Amerika. Kufuatana na baraza la kuu la amani la Afghanistan, HPC, lilopewa jukumu la na serikali kuzungumza na wataliban wa Afghanistan, ni kwamba wajumbe kutoka mataifa 57 ya nchi za Kiislamu wanatarajiwa kushiriki kwenye mkutano huo wa siku mbili mjini Jidda. Wapiga mbizi nchini Thailand wanajitayarisha kwenda kuwaokoa tena watoto wanane na kocha wao hii leo baada ya kuwaokoa wane kati yao hapo jana katika kile kinachoeleza uokoaji wa kipekee kutoka pango lilojaa maji wakiharakisha mipango kutokana na mvua zilizoanza kunyesha tena. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alikaribishwa na kukumbatiwa na mwenzake wa Eritrea Isaias Afwerki alipowasili Asmara jana kwa mazungumzo ya kilele ya kihistoria juu ya amani ambao utaweza kumaliza uhasama na mvutano wa kijeshi wa karibu miaka ishirini kati ya mataifa hayo mawili. Viongozi wa pande zinazohasimiana Sudan Kusini wamefikia mkataba wa amani utakaoruhusu kiongozi wa waasi Riek Machar kurudi tena katika serikali akiwa makamu rais wa kwanza, hatua ambayo huenda ikamaliza mapigano yenyewe kwa wenyewe yaliyochukua muda wa miaka mitano na kusababisha maelfu na maelfu ya watu kuuawa na mamilioni kukimbia makazi yao. Maafisa tisa wa usalama wa Tunisia wameuliwa jana katika shambulizi la kushtukiza magharibi ya nchi karibu na mpaka wa Algeria. Shirika la habari la Tunisia TAP linaripoti kwamba msafara wa magari ya polisi kutoka mji wa Gar Daun lilishambuliwa kwa bruneti kabla ya risasi kupigiwa basi. Hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu Harrison Kamau, nikiwa hapa na mwenzangu Abdi Shakur Abud pamoja na Solomon Abl, tukisema kwa heri na kukutakia siku njema popote ulipo.