Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. ni muda mwafaka kabisa ambapo sisi hapa kutoka Washington DC tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express ikiwa ni siku ya kumi ya mwezi huu wa saba katika mwaka huu wa elfu mbili kumi na nane mengi yanaendelea ulimwenguni hivi sasa, naamini na hapo ulipo kuna mengi tu ungependa kuyasikia. Mimi naitwa Idi Ligongo, jina langu ni BMJ Mrithi. Tunashirikiana hapa katika studio nambari 15 kukuletea kama alivyosema Idi Ligongo mengi ambayo yanaendelea duniani, ikiwa ni pamoja na habari zilizochipuka hivi punde kwamba wale uh, vijana wote waliokuwa uh, wako katika pango kule kule Thailand uh, tayari wameokolewa pamoja pia na na kocha. Yote hayo utayapata hapa na tuna mengine mengi. Naam, tutaangalia vile vilevile wale viongozi wa chama cha upinzani nchini Tanzania e ambao walifika mahakamani hii leo Chadema. E, hali kadhalika swala ambalo lingine linatanda kwelikweli ni la a, moto katika mashule. Lakini a, hapo jana tulitembelewa na msanii wa filamu kutoka nchini Tanzania mm -hmm. E, alikuja hapa anaitwa Yvonne Sherry mm -hmm. E, na alikuwa na haya tu kwa kidokezo Walizungumza haya na sisi. Indastri yetu bado ni changa kiukweli, miaka kumi na tisa bado ni midogo. Sisi nyumbani, kiukweli, sisi ndo tumekomaa kama sisi wenyewe kuwekeza Anibasi. <laughs> midokezo tu ya uh, yale ambayo uh, tumekuandalia uh, uh, hivi alasiri ya leo. Kwa hivyo usiondoke kando na redio yako, na yule ambaye anatusikiliza uh, kwenye mitandao uh, tunapatikana katika www.voaswahili.com, ambapo unaweza kutusikiliza popote ulipo duniani bila kusahau vilevile ukurasa wetu wa Facebook. Sasa moja kwa moja, uh, tuanze kuangalia kile ambacho kinaendelea, ambapo uh, waziri anayeshughulika E, amezungumzia swala la moto ambao umekuwa ukitokea katika mashule mbalimbali mbali nchini Kenya na mwanahabari wetu Libard Adede, uh, yupo bmj nam nafahamishwa mwanahabari wetu Adede yuko standby, lakini niongezee idi ni kwamba hapo jana, waziri wa elimu wa Kenya Amina Mohamed alitangaza hatua ambazo wizara yake inachukua kukabiliana na ongezeko la visa vya uhalifu ikiwa ni pamoja na kama ulivyotaja uteketezaji wa shule katika maeneo mbalimbali mbali. Liberty, wewe ndio huko katika eneo la tukio. Umezungumza na waziri na, nani, na katibu katika wizara hiyo. Hebu tueleze ni nani na ni nini ambacho amekueleza cha muhimu. na stori hii kwa majuma kadhaa sasa nchini Kenya kumeripotiwa visa vya migomo ya wanafunzi ambayo imeishia baadhi ya shule kuchomwa, haswa sana mabweni ama jiko kuchomwa, kutokana na hasira ya wanafunzi, labda wakilalamikia mo, jambo moja ama lingine. Lakini kulingana na, na wizara ya elimu haswa sana hapa inamwangazia katibu wa kudumu katika wizara ya elimu, Bwana Belio Kipsang amesema eh, ingawa kuna visa hivyo vimeripotiwa katika majuma kadhaa, visa hivyo vimepungua ikilinganishwa na miaka ya nyuma. Anasema mwaka elfu mbili na kumi na sita shule ah, mia nne ziliteketezwa, wakati kama kipindi cha uh, muhula wa pili mwaka elfu mbili na kumi na saba, eh, shule tisini ziliweza kuchomwa. Na mwaka elfu mbili na kumi na nane eh, mwaka huu sasa, anasema kufikia sasa ni visa thelathini na tano tu vimeweza kuripotiwa, na anasema hii ni kutokana na jopo maalum ambalo lilikuwa linaongozwa na Biclea Omolo kuweza kutoa mapendekezo, na sasa serikali inatekeleza mapendekezo hayo kuhakikisha kwamba shule zinabakia salama na visa vya utovu wa nidhamu miongoni mwa wanafunzi vinaondolewa. Vina, vina anasema kwamba takriban wanafunzi mia moja thelathini na tano wamekamatwa na wameshtakiwa mahakamani kuweza kujibu mashtaka ya kuhusika na visa vya uhalifu katika shule. Wacha tumsikie Bwana Belio Kipsang amesema vipi ama amesema nini kuhusiana na, na kupungua kwa visa hivi vya mioto shuleni out of implementing some of the recommendations, we have seen this year there has been significant drop in the challenges that we have always had in second term. And I'm sure as we move A forward, we A shall A continue A to A implement the remainder of the, na nasema kwamba, kutokana na kutekeleza mapendekezo tuliopewa, idadi ya shule zilizohusika na visa hivi imepungua, na sasa tunaendelea kufanya uchunguzi ikiwa kutapatikana ni mwalimu amehusika kwa kuweza kuwachochea wanafunzi ama kuna yeyote anayefanya kazi katika shule amewachochea wanafunzi basi naye pia atashtakiwa na tutawashtaki wote, na tunawakumbusha kwamba e, visa hivi ama ripoti hizi zitaweza kuwasilishwa katika ofisi ya ya uchunguzi na kwamba zitaweza kutokea ama kunakiliwa katika mm -hmm. uh, vyeti vyao wakati wanapomaliza eh, shule na, eh, BMJ ni kwamba kumekuwa na visa mbalimbali mbali, vimekuwa vikiripotiwa vya eh, wanafunzi kuchoma shule na, na sasa wazazi wameambiwa kwamba ikiwa shule yako ama shule ya mwanafunzi wako itateketezwa, basi itakuwa ni jukumu la wana, wazazi kulipia gharama hiyo. Serikali imekataa haitachukua jukumu lolote, na wazazi wenyewe wataweza kulipia gharama ya kuweza kurejesha shule hizo na kuweza kuzijenga tena. Labda, labda, e, su, labda, na kabla hatujamsikia Kipsanga hapo nitaka, labda utueleze, Adede, ni nini ambacho basi kinapelekea Uh, hatua hizi kuchukuliwa, kati kukiwa visa hivi si vingi kama ilivyotangazwa uh, mwaka uliopita hasa. Na hapo kama unavyoeleza uh, wakati tukiangalia katika vyombo vya habari hapo Kenya hapo jana, waziri huyu Mohamed alisema pia E, wale wanafunzi watakaopatikana na hatia ya kuchoma shule na kufanya uhalifu kama huu hawatapata misale ya karo na vilevile wazazi wao watalazimika ku, kugharamia uhalifu huo, na kusema kwamba wale watakaochoma mabweni wataadhibiwa kisheria kama watu wazima. Ni nini kinafanya kauli hizi zitoke sasa na sio wakati mwingine? Unajua, uh, uh, unajua Liberty Adede, unaweza kujua ni nini ni nini kinachangia? Sawa. Eh, eh, BMJ ni ni kwamba wamekuwa, serikali imekuwa ikijaribu kuwa wanasia wanafunzi, lakini visa hivyo vinaendelea kuripotiwa na sasa, kupitia hapo, serikali imeanza kutekeleza hatua kali za kisheria kwamba uchunguzi ukifanywa, wale wanafunzi wanaohusika wanakamatwa, wanashtakiwa na kuhudumia kifungo. Kitu cha pili, wazazi wanapewa gharama. Ilikuwa ni kwamba hapo, wawele shule ikichomwa, serikali inatoa pesa, inagharamiwa, lakini sasa wazazi ba, kando na kulipa karo, wanalipa wanarudi kulipia kujenga shule hizo. Tatu ni kwamba ikiwa mambo hayo ama utahusishwa na visa hivi, basi kuna ile cheti kinaitwa certificate of good conduct, kwamba kabla ujapoajiriwa kokote kule lazima ripoti hii ikatolewa, na kwamba sasa imekuwa ni kwamba yeyote ambaye atahusika na mambo hayo hataweza kupewa cheti hicho, ama cheti hicho kitakuwa na habari kuhusiana na yaliyotenda. So kidogo wanafunzi wanaogopa, na sheria zinaendelea kuwa kali na kila mtu anawajibikia. Liberty, tukushukuru sana, ya Adede najua tulikuwa tusikie sauti ya huyo, uh, katibu katika wizara hiyo, lakini hatutaweza kwa sababu ya muda, na unaweza kupata habari hizi zaidi kwa kuingia kwenye mtandao wetu na pia uh, katika taarifa za baadaye. Shukran sana Liberty, ukiwa ukiwapo Mombasa naam, okay. Na tukielekea sasa nchini Tanzania ni kwamba uh, viongozi wa chama cha upinzani eh, cha demokrasia na maendeleo chadema leo wamefika mahakamani kujibu mashtaka yanayowakabili ambayo yalifunguliwa eh, kwa kipindi kirefu kidogo, lakini taarifa zaidi eh, ametuletea mwanahabari wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali, lakini mwenzetu hapa uh, Patrick Nduwimana eh, ameisoma hiyo ripoti. Tusikilize kilichojiri hii leo. Akisoma uamuzi wa kutupilia mbali maombi hayo, hakimu mkazi mkuu Wilbert Mashauri amesema hoja zilizotolewa na upande wa mashtaka hazina mashiko, hivyo shauri hilo litaendelea kusikilizwa na yeye mahakamani hapo. Katika mahojiano maalum na VOA Express baada ya hukumu hiyo ndogo ya kumkataa hakimu, naibu katibu mkuu wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema Zanzibar, Salumu Mwalimu, alizungumzia mwenendo wa shauri hilo, ambapo kimsingi pia amesema wamekwenda mahakama kuu kuomba marejeo ya kesi hiyo. Tumekwenda mahakama kuu kwa ajili ya kuomba marejeo ya mwenendo mzima wa shauri hili, jinsi ilivyoendeshwa tangu siku ya kwanza mpaka pale tulipofikia, ile siku ya kuomba ya kuomba, tulipokuwa tume, tume, tumefanya petesheni yetu ya ya ya kuiomba mahakama kuu ifanye marejeo, na na na hiyo itahusisha pia mwenendo pamoja na maamuzi madogo madogo ambayo tayari ameshayafanya eh, hakimu huyu. Kwa hiyo ni imani yetu tu kwamba labda kwa kuwa tuko mahakama kuu na tunakwenda tena sinu mahakama kuu, bila shaka labda mahakama kuu inaweza ikatenda haki kwa ku, kwa kufanya marejeo na pale ambapo itaona kuna haki yetu ya msingi tulipaswa kupewa, tume tumetugunimwa, basi itakurejeshea itakurejeshea haki hiyo. Sasa na pengine tunafanya mashauriano na, na mawakili wetu ili katika marejeo hayo kama basi ita, itawezekana ama kuunganisha katika, katika hati hiyo hiyo moja ya maombi ama kupeleka hati nyingine ya maombi kuweza pia kuomba marejeo juu hata ya maamuzi madogo aliyoyafanya leo, kwa sababu tunaamini kabisa hoja tulizozitoa ni za msingi, na kwa sababu hakimu hayuko peke yake, ingekuwa busara kwamba kwa sababu nimeshapoteza imani na mimi mm, hamna imani na mimi am. Na viongozi hao wa juu wa Chadema wanakabiliwa na makosa kumi na tatu yakiwemo kufanya mkusanyiko usio halali uliosababisha kifo cha mwanafunzi Akwilina Akwilini wakati wa uchaguzi mdogo wa ubunge katika jimbo la Kinondoni jijini Dar es Salaam. Washtakiwa katika kesi hiyo ni mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe, naibu makatibu wake Salumu Mwalimu wa Zanzibar, John Mnyika wa Bara, mbunge wa Tarime vijijini John Heche, mbunge wa Kawe Halima Mde, mbunge wa Bunda Esther Bulaya, katibu mkuu wa chama hicho Vincent Mashinji, mbunge wa Iringa mjini Mchenge Peter Msingwa pamoja na mbunge wa tarime mjini Esther Matiko ambao wanakabiliwa na makosa mbalimbali mbali, ikiwemo kufanya mkusanyiko usio halali. Shukran sana Patrick Ndwimana kwa ripoti hiyo kutoka nchini Tanzania. Muda mfupi ujao, msikilizaji, tutaingia katika chumba chetu cha habari kuona ni nini ama ni yapi yamejiri Watoto wote na mwalimu wao waliokuwa wamekwama katika pango nchini Thailand wameokolewa katika juhudi za uokozi za leo Jumanne ambazo zimefanyika kwa siku ya tatu mfululizo kuokoa wachezaji kumi na wawili na kocha wao ambao walikwama katika mapango ya Tham Luang toka mwishoni mwa mwezi Juni. Watoto wanne waliokolewa Jumapili na kundi jingine la watoto wanne waliokolewa Jumatatu. Waziri wa afya wa Thailand leo amesema kwamba wawili kati ya watoto hao waliokolewa wamepata maambukizi mapafu, lakini wote walikuwa na afya njema kiujumla na ari nzuri, ambapo amesema pia kulingana na kinga yao ya mwili ambayo ni madhubuti imetokana na, na wao kufanya mazoezi. Juhudi za uokozi za Jumatatu zilitumia saa 8 ikiwa ni saa mbili pungufu ikilinganishwa na zoezi la siku ya Jumapili. Na hapa Marekani, mteule wa rais Donald Trump, jaji wa mahakama ya juu Brett Kavanaugh anachukua hatua yake ya kwanza hivi leo Jumanne kuelekea kuidhinishwa katika nafasi hiyo, na anaanza kukutana na maseneta ili kupata uungwaji mkono katika uteuzi wake kabla ya kupitia utaratibu wa kuthibitishwa katika kile ambacho huenda ikawa ni moja ya maamuzi muhimu sana kwa rais Donald Trump. Rais huyo amechukua ama amemchagua Kavanaugh wa kujaza nafasi iliyoachwa wazi na jaji Anthony Kennedy ambaye alitangaza kustaafu muda si mrefu uliopita. Kavanaugh mwenye umri wa miaka hamsini na mitatu ambaye anayeegemea upande wa wakonservative amekuwa jaji wa serikali kuu kwa takriban miaka kumi na miwili kiasi cha raia 232 wameuawa na wame wawana, wanawake na wasichana 120 wamebakwa katika mashambulizi ambayo yamefanywa na majeshi ya serikali ya Sudani Kusini na majeshi yanayoungwa mkono katika vijiji ambavyo vinashikiliwa na waasi, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu imesema Jumanne. Uchunguzi wa Umoja wa Mataifa umewataja makamanda watatu wanaoshukiwa kubeba jukumu kubwa katika ghasia kwenye jimbo la Unity kati ya Aprili 6 na Mei 24, ghasia ambazo zimesababisha uhalifu wa vita, imesema ripoti hiyo. na rais wa baraza la Ulaya Donald Tusk amejibu kwa ukali madai ya rais wa Marekani Donald Trump kwamba mataifa wanachama wa NATO hawatumii fedha za kutosha kujitetea wenyewe. Tusk ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba Marekani haitaki na wala haitakuwa na mshirika mzuri kuliko umoja wa Ulaya. Amesema, tunatumia fedha nyingi zaidi katika ulinzi kuliko Urusi na zaidi kama China, na nina matumaini hakuna shaka, huu ni uwekezaji katika usalama wetu, ambapo huwezi kusema hivyo kwa Urusi na China. Rais Trump yuko njiani e, kwenda kwa mkutano wa NATO huko Ulaya. a matangazo ya VOA Express moja kwa moja eh, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Uh, BMJ Murithi, kama unajua dunia yote eh, kwa majuma mawili yaliyopita yalikuwa yameelekeza macho eh, kuona jaribio lingine la kidunia la uokozi wa maisha ya watoto ambao walikuwa wamekwama eh, katika lile pango nchini Thailand, ambapo mpaka hivi sasa habari ni njema mm -hmm. Wote wametoka wakiwa salama licha ya kwamba wawili, imeelezwa kwamba walipata matatizo kidogo ya mapafu. Na nafikiri uh, ni historia ambayo imewapa moyo watu wote duniani ambao wamekuwa wakitazama kama ulivyoeleza, na nimesikia katika habari, baadhi ya habari ulizokuwa nazo ni kuhusu suala hili la kuokolewa kwa watoto hao pamoja na kocha wao ambaye lakini... Idi, hebu kwa kifupi labda tueleze wasikilizaji e, wale ambao labda wanasikia kwa mara ya kwanza ama hawajajua ni nini ambacho kiliwafikisha kule watoto hawa. Taarifa ambazo zinaelezwa ni kwamba hawa watoto walikuwa wanacheza mpira e, na, na, na wakataka kuelekea kwenye eneo hilo la mapango ambapo watu wengine huenda kutembelea e, wakati ambako ni majira ya, ya kiangazi. E, kipindi ambacho hakuna mvua e, watu wanaenda kule ndani. Sasa wameingia kule, bahati mbaya e, mvua ikaanza kunyesha, njia ya kurudi, sehemu nyingine maji yamejaa, kutoka hawawezi. Ndicho ambacho kimewakumba. Kwa hiyo wale watu ambao walikuwa wakisema hawa watoto mbona hawaonekani kwenda pale, wanakuta baiskeli, wanakuta viatu vya mpira mm -hmm. eh, viko nje katika lango la kuingilia, ndo wakasema kwamba inawezekana hawa watu wako mundani wamekwama. Kwa hiyo juhudi zikafanyika za kuwatafuta na ikagundulika kweli walikuwa ndani ndani hasa ya, mm -hmm. ya pango, maanake wanaeleza kwamba ni takriban kilomita nne kutoka juu ya mlango wa kuingilia kwenye lile pango na, na jaribio hili limekuwa ni gumu kwelikweligumu sana ya. Na ni mchakato umechukua muda mrefu kama ulivyoeleza na, na hivi sasa naona CNN ninaripoti kwamba baadhi ya wa, wale wa, wazazi wa hao wa, watoto wameweza kuwaona, lakini wanapatiwa nafasi tu kuangalia kupitia kioo, maanake wako katika hospitali na wamezuiliwa katika sehemu maalum. Na hili ni vizuri niseme pia hapa kwamba eh, FIFA E, wametangaza kwamba iwapo vijana hao watakuwa wako katika hali ya afya njema, siku ya Jumapili juma ambapo kutakuwa na fainali katika e, uh, ki, ki... kipute kipute <laughs> mtanange, mtanange. E, basi wale wataweza, ku, wataweza kupata nafasi ya kushuhudia mechi hiyo, na litakuwa ni jambo la busara, ni jambo nzuri sana, na tutarajie mengi pengine. Kuna watu sasa hivi Hollywood wanafikiria kufanya movie mm -hmm. E, ambapo wale watoto pia watapata haki yo na pengine kwa namna moja ama nyingine e, watapata na utajiri. Kwa hiyo watoto, japokuwa wamepitia kipindi kigumu mm-hmm. lakini wana a, nuru kubwa tu ambayo inakuja mbele yao, na kama baadhi yao ni mahiri kweli kweli wa kucheza soka, kuna vile vituo mbalimbali vya soka duniani, naamini kabisa watatoa fursa ya kuwachukua ili kuwaendeleza vipaji vyao. Unajua, kilichonifurahisha binafsi mimi hidi ni kwamba hawa, hawa watoto wametoka katika wakati ambapo ni tofauti na jinsi ambavyo ilikuwa inaripotiwa kwamba huenda wangechukua muda mrefu, uh, zoezi hili la kuwaondoa. Kwa hivyo ni habari nju, nzuri kwa vyovyote na jambo jema ambalo si mara zote watu wanapenda kulizungumza, hmm. japokuwa ni jema, japokuwa kwa maana nyingine si jema. ni Na. kwamba yanapotokea maafa kama haya ni jambo jema yakafanyika namna ambao wamefanya kwa sababu, sasa hivi dunia mm, tunajua kabisa likitokea janga fulani eh, kuna namna fulani watu ja, fulani walifanya namna kushughulikia, japokuwa hatutarajii eh, kuona majanga kama haya, basi tusonge mbele uh, BMJ muridhi na hivi, sasa moja kwa moja tuelekee katika uh, burudani ya muziki. Sasa leo tuna binti mmoja tuna binti eh, mmoja ambaye eh, sasa hivi anatamba kwelikweli. Nani mm, huyu ni Nogeshe, anaa ni ngoma inaitwa ni Nogeshe, anaitwa no, nandi yeah, anaitwa nandi yeah. Tusikie ngoma alafu labda tuzungumze baadaye. Oh. Oh, baby kupanda, kushuka kisa nini? Mambo yalivyo, anasema ni nogeshe na ni raha, ni furaha tupu kupendana na wewe lakini bmj hivi uh. <laughs> Unasikia raha ya hii lugha adhimu ya Kiswahili, kwa kweli ni safi sana. Mi nafurahi sana wakati nasikiliza Uh, mambo yaliyopangwa yakapangika, na maneno yanayotumika unaambiwa kwamba usinipange kama mshikaki, hibu ni bodaboda yangu <laughs> umeelewa? <yu? laughs> <laughs> sielewi anavyomaanisha, lakini labda anamaanisha kwamba katika uh -huh. mahusiano yake na mpenzi wake uh -huh. basi awe mwaminifu asi, asiwe na wenza wengine wengi uh -huh. kwa sababu yeye ni bodaboda yake, yani yeye ni mpenzi wake tu na yeye ni tu ni yeye ni yeye ye, ye, ye. <laughs> Haya, ndivyo hivyo mambo yalivyo, naona tuangalie masala mengine Ligongo jana alikutana na mwigizaji nyota wa filamu e, wa Bongo Movie kutoka nchini Tanzania Ivon Sheri. mm -hmm. E, huyu vilevile amewekwa vile ni mtangazaji mashuhuri tu wa redio nchini Tanzania. mm -hmm. lakini maarufu anafahamika kwa jina la Mona Lisa, amepata tuzo mbalimbali ikiwa ni pamoja ile ya African uh, prestigious awards nchini Ghana eh, kama mwigizaji bora wa kike uh, barani Afrika na alifika hapa Washington kuzungumza nasi, na Sande Shomari hakuwa mbali kumdaka na kutaka kusikia mawili matatu kutoka kwake. Tusikilize jinsi ambavyo eh, wale wacheza filamu na kiwanda kizima cha filamu nchini Tanzania, watu wake, wadau wanavyofaidika. Ni kazi ngumu kutengeneza filamu, ni tofauti na wenzetu wa muziki umeelewa. Lakini kwetu sisi lazima washirikishe zaidi ya watu kumi, ishirini, thelathini ili uweze kutengeneza filamu moja. Kwa hiyo proses ni ndefu sana, uh, lakini ni proses nzuri ambayo tunafurahia kwa sababu ndo kazi ambayo tumeichagua. Uh, ukiniambia kwamba uh, ina faida Yes, siwezi kusema kwamba haina faida. Ni kazi ambayo tunaishi, tunasomesha watoto na maisha yanaendelea, lakini je, ni faida ambayo ile tunatege, tunatarajia hasa kuipata? Nitakwambia sio bado. Yani, natamani tupate hasa faida, yani kwamba mtu unafanya muvi yako moja au mbili kwa mwaka na unaweza ukasurvive hata miaka mitano au kumi kwa ajili ya kazi moja. Lakini kwa Tanzania bado naamini kwamba pengine tutafika eh. Hata Hollywood awakuanza jana wala juzi, na wanafaidi matunda leo. Na sisi industri yetu bado ni changa kiukweli, miaka kumi na tisa bado ni midogo. Sisi nyumbani kiukweli, sisi ndo tumekomaa kama sisi wenyewe kuwekeza hela yetu hela yetu vidogo vidogo hivyo hivyo, ndio tunafanya movie ambazo mnaziona. Tungekuwa na sisi wenyewe, tunasema tu, kwa sababu tuna hela ndogo, hatuwezi kufanya movie. Watu wengi wanatusema, movie zenu mbona kwaliti mbaya, movie zenu ni. Lakini ni hela kutoka kwenye mfuko wa producer mmoja mmoja, mtu anajitutumua, anafanya kwa sababu tunapenda kufanya tunachokifanya, ndio maana unakuta hivyo. Na kwa sababu hiyo pia umegundua, umezungumzia kuhusu wawekezaji kutoka nje ya nchi na kuja kufanya kazi Tanzania, lakini pia kuna changamoto ambazo hawa wawekezaji wanaotaka kuja kufanya kazi wanakutana nazo. Najua sasa mimi, mimi siko kwenye nafasi nzuri sana ya kuwaongelea, kwa sababu mimi sio mtu wa nje, lakini naamini kuna changamoto ambazo wanazipata. Unaweza ukakuta labda kwenye mamlaka ya mapato au labda baraza la sanaa, labda kuna vitu ambavyo wengine, labda bodi ya filamu, kuna mambo ambayo yanaendelea. Hiyo kwa kweli siwezi kuwasemea, wao wenyewe. Ni vizuri siku ukawatafuta wakaongelea hizo changamoto, lakini najua kwa sababu hata mimi kuna mwaka fulani hivi nilimleta ni Ramsy Noa kutoka Nigeria. uh -huh. Nilimleta kwa ajili ya kuhudhuria uh, uzinduzi wa filamu yangu na nilimleta tu kama kawaida, akaja akaondoka. We baada ya kuondoka, nilipigiwa mahesabu na TRA kipindi hicho, ikabidi nilipe, lakini nilishangaa sana yani, kwa, yani alipigiwa mahesabu mpaka chakula alichokula kipindi hicho wow. Yeah, ndio kwa hiyo unakuta, yani kweli, yani kuna vitu ambavyo da vingine labda vinakwamisha watu kufanya hivyo, lakini naamini ukifata ukifata mtiririko um, maalum kabisa uh, sidhani kama utapata shida sana. Haya basi, huyo ni Yvonne Cherry. mm -hmm. E, na ni moja kati ya wasanii ambaye amedumisha vilevile Afrika Mashariki kwa sababu mume wake aliwahi kuwa ni mtayarisha um, filamu kutoka nchini Kenya, ambaye e, alikuwa anafahamika sana nchini Tanzania e, kama George Tyson. Na ujua, uh, bahati nzuri ni kwamba yule ambaye amemhoji yuko nasi hapa studio, Sande Shomari, Sande Shomari, naona ametia timu. Sande Shomari, tueleze, hata kabla hujatuambia ni nini kinaendelea kutanda, ni nini kinaendelea kutanda, tuambie vipi mambo ya huyo msanii huyu? Huyu msanii labda kwa kueleza tu zaidi ni kwamba kuna mengi kuhusu huyu msanii ameshinda tuzo mbalimbali ikiwemo mbali kubwa ya Afrika kwa msanii bora wa kike, mwigizaji bora wa kike Afrika. Lakini mazungumzo zaidi, waingie kwenye jukwaa la vijana Eha. Jumatano alfajiri watasikia kila kitu ja. Sasa tueleze nini kinaendelea kuvuma katika mitandao um, nam ananiambia kabla hatujafanya hivyo tuangalie swali hili uh, ambalo tumeliuliza kwa wasikilizaji. Tuliuliza je, ni sawa kwa baadhi ya nchi za Ulaya kukataa kuwapokea wahamiaji? Naona Golori Mbovu anasema ni sawa, sababu huwezi kujua ndani yao kuna nini au watu wa aina gani? Nam na, na mwingine hapa ambaye anafahamika kama Jafar Mwandobo anasema si sawa. Kwa nini? wao ndiyo sababu ya nchi nyingi duniani kuwa na migogoro na mapigano. Sande Shomari, tupeleke tuangazie yale ambao ya yanayotamba ya, maanake muda nayo unakimbia kweli kweli, lakini mengi sana yanatamba kwenye mitandao mbalimbali na vyombo vya habari. BMJ Murithi, mm -hmm. na Idi Ligongo, ni kwanza kule Iran, wanawake wa Iran wamechopuka kweli kweli baada kama mnafahamu kwamba kuna mwanamke kule Iran mmoja ambaye alituma picha yake kwenye mtandao wa kine na picha zake za video zinamonyesha akicheza muziki wa Iran na muziki wa pop bila kujifunika kichwani. Unajua kule Iran kwa sheria lazima mwanamke uvae hijabu kufunika kichwa chako. Sasa hao huyu msichana alikamatwa kutokana na hilo. Kwa hiyo basi, wanawake kule wameanza kutuma picha za video kwenye mitandao zikionyesha wakicheza kumuunga mkono huyu binti aliyekamatwa na polisi, ambaye jina yake ni Maede Hojabri amekusanya maelfu ya wafuasi kwenye mtandao na no kwenye mitandao mengi, anaulizwa kwamba jamani, kwani kucheza kuna ubaya mwingine? anazungumza kwamba jamani, mi nafikiri sheria ni kali, lakini sisi wakinamama kucheza ni haki yetu. Huyu anaitwa Twitter Jesse, anasema e, muziki nacheza muziki ili waone na wajue kwamba hawawezi kuchukua furaha yangu na matumaini yetu, kwamba huyu aliitiwa mbaroni ataachiwa bimade mm -hmm. kwingineko nafikiri mnamfahamu mwingizaji hatari ambaye anatamba na mcheza filamu na vilevile mwanamuziki Beyonce, mm -hmm. Beyonce anazungumzwa sana kwenye mitandao ya kijamii hasa Instagram, kwamba wale wafuasi wake wanaojiita Beehive wanauliza, je, ni mja mzito tena? Kisa nini? Ni picha iliyopigwa kwenye mtandao akiwa huko Roma Italy no, wakati akiwa na JZ no. alicheza huko, kitumbo kinaonekana, halafu baada ya kumalizika show akawa anasugua lile tumbo. Na msikilizaji, ukitaka kujua mengi zaidi, kama tulivyosema, ingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook na vilevile kwenye tovuti yetu ya www voaswahili com. Ni hayo tu na tukitoka kwa yaliyotanda, lakini niseme pia haya tuliyoyazungumza, vijana waliookolewa kutoka kwa mapango kule uh, Thailand ni jambo ambalo Jina langu ni BMJ Muridi. Mimi ni Idi Ligongo.