Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express na msikilizaji, popote pale unapotusikiliza alasiri ya leo, ikiwa ni Julai 11 mwaka huu wa 2018, hapa studio, mimi ni Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu naitwa Idi Ligongo. Basi karibu nasi katika matangazo ya VOA Express ambapo hii leo tuna masuala mengi kwelikweli ambayo tutakuletea e, katika wasaa huu wa dakika 30. Mkamiti Kibayasi ambapo mm -hmm. tutagusa eneo la kule magharibi ya Kenya, Kisumu, magharibi ya Kenya, kuangalia vivutio vya utalii na jinsi watu wanavyojimarisha na kujikimu kimaisha. Hali kadhalika, basi mwandishi wetu aliyepo huko atatuelezea kile ambacho wakazi wa huko wanatarajia kwamba kitaleta manufaa kwao kufuatia ziara ya rais wa zamani wa Marekani Barack Obama. Vilevile tutakuwa na mwandishi wetu Austeri Malivika wa kule DRC Goma akielezea sakata la vijana wale wa Lucha ambao wamekamatwa, kulikuwa na nini, kimesababisha yapi kufikia mpaka hapo. Basi utasikia dakika chache kutoka hivi sasa, lakini unajua kwamba kila siku kuna mambo yanakuwa yanabadilika, Idi Ligongo, si ndio? Naam, naam. Na vilevile vile katika e, nchi ya DRC e, mambo yanaendelea huko. Kwa hiyo tutaangalia kile ambacho kinaendelea na vilevile burudani ya muziki mkamiti hii leo e, tutaangalia e, huyu ambaye sasa hivi ni mbunge katika bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania. Tutaona kwamba bado ni mheshimiwa lakini anaendelea kuburudisha lakini huko DRC, kisa na maana, vijana kukamatwa, wanaeleza nini sakata la kisiasa linaloendelea nchini humo. Nasema kwa... watoshe ile nchi ifanye kitu. Unaona vita hapa hapa mande wa milita hivi, bila mtu mwenye hana arme hana fimbo hana chochote hivi tum, tena mbele, mbele ya ulimwengu mzima. Ay, ndiyo mambo yanayoendelea DRC na unajua katika maisha kila siku kila mtu ana jambo ambalo linamkera hapa na pale. Leo hii utamsikia mwanadada ambaye alipata fursa ya kwenda huko Saudi Arabia kuweza uh, ku, ku, kupata kazi, lakini alichokiona huko si hivyo ambavyo alitarajia maisha mazuri. Sasa ukifika kule wale Waarabu, lao, wake, Waarabu tatizo lao hawaoni wanawake maishani mwao, wasikia wakikuta wewe Mkenya uko pale umevaa hijabu yako umeoneka, hawaoni wanawake. Sasa wee wanaanza kukutamani, ndio mateso, mateso yale upate kukubali mambo ya sasa. Ukitumiwa na mmoja, watakutumia familia yote. Haya basi, ndio mambo hayo e, ya wale ambao wanaelekea nchi za kiarabu kutafuta makazi e. Kwa nasi uendelee kusikiliza kile ambacho kinatokea huko huko, ushuhuda huo, kwa wale ambao wamewahi kufika huko. Lakini hivi sasa, moja kwa moja, tuelekee nchini Kenya ambako mwanahabari wetu a, a, Kennedy Wandera yupo tayari kabisa kwenye laini kutufahamisha kile ambacho a, kipo huko magharibi. Uh, mwa Kenya Kisumu eh, kuangalia vivutio vya utalii na jinsi watu wanavyojiimarisha na kujikimu kimaisha na wakazi wakitarajia eh, kuimarika zaidi kufuatia ujio wa rais wa zamani wa Marekani uh, Barack Obama. Tujuze Kennedy Wandera, kile kinachoendelea hapo no, uh, in, um, we, me, eneo, uh, jimbo. Na kweli tumezuru eneo au jimbo la Kisumu ambapo Uh, tunatarajia kwamba uh, rais mstaafu wa Marekani Barack Obama atakuwa anazuru wiki ijayo, na idhaa ya sauti ya Amerika inaweza kutembelea maeneo kadhaa ambayo ni vivutio vya utalii na nieleze kwamba jimbo la Kisumu lina vivutio vingi vya utalii. Mojawapo, uh, kuna ufuko wa wa, wa, wa Dunga ambao ni katika upembe wa ziwa Victoria, na hapa kuna, kuna maeneo ambayo watu watalii wanaweza kufika na kuweza kutazama baadhi ya visiwa vilivyoko katika ukanda wa wa, wa Kenya katika ziwa hili, lakini pia kuna eneo fulani ambalo watu wanaweza kutembea na kusimama kuweza kuangalia mandhari yalivyo. Hebu tumsikize Samuel Owino Jera, ambaye ni meneja wa programu katika mradi huo ambao unawawezesha watalii kuja kutazama maeneo haya ya lugha Eneo hili ya unyevunyevu ambayo inaitwa Dunga wetland ina muhimu sana kwa wale ambao wanaishi karibu hii, juu kwamba hapa hivi inaweka maji ya kutumia na pia ni nyumba ya mandege wanyama. Watalii wanakuja kuangalia mandege hapa, wanakuja kuangalia sitatunga ambayo ni antelope iko hapa ndani, na pia uh, watu wanaitumia kwa kutum kujenga nyumba kuweka kutengeneza a na pia hata wavuvi wenyewe hapa, ndio mahali samaki wanazalishana hapa, ndio nasari wasamaki, kama wako wadogo wanakuja hapa ndani wanazalishana hapa, wakisha kuwa kubwa ndio wanaingia huko ndani ya lake. Na vile vilevile pia hapo, kuna kivutio cha wanyama aina ya viboko katika ziwa Victoria, lakini pia hapa kunafanya utalii wa wanyama kusafirisha watu kwenye ziwa Victoria. Hebu tumsikilize Taita Bulu ambaye ni mojawapo wa waelekezaji ambao wanafanya biashara kuelekeza watalii katika maeneo haya hasa ya eneo hili. E, ni utalii wa kusafirisha watu kwa kuona mandege, baadhi ya wanyama ambao wanapatikana katika ziwa hili hili eneo la Hippo Point Kisumu. Hapo ndio tunapata kipato chetu cha kutuwezesha kujimudu kimaisha, vilevile inachangia watu kama watalii kuweza kujua ni nini hasa kinaendelea katika eneo hili na vile vile inafanya watu vijana wengi ambao wamekosa ajira siku hizi nao pia wanajihusisha na hayo. Kwa hivyo inapatiana ajira kwa vijana wengi ambao wamemaliza masomo na wajapata ajira mahali pengine. Nam Wandera, pia mm -hmm. vile vile ulizungumzia awali uh, kwamba wakazi wa huko Kisumu pia wana furaha uh, kwamba ujio wa rais mstaafu wa Marekani Barack Obama utawaimarisha. Sasa ni katika eria ipi ambayo wanadhani wataimarika? Masuala ya kiuchumi, maisha yao ya kila siku yatabadilika, ama ni kipi hasa ambacho wao wanaona um, ujio wa rais huyo utabadilisha maisha yao kila siku. Naam, kuna wale ambao tumeweza kuzungumza nao hususan katika hii miradi ambayo uh huyu rais mstaafu wa Marekani Barack Obama atakuja kuzindua siku ya Jumatatu, lakini wanahisi kwamba kuja kwake hapa ni muhimu sana, maanake wow, wao binafsi katika zao za utalii wataweza kunufaika zaidi, na maisha watu ya watu yataendelea kubadilika, maanake wanahisi kwamba atakapokuja atakuja na watu maarufu sana ulimwenguni ambao watataka kujua usuli na jinsi maeneo haya yanavyoendelea ya a maendeleo, na hivyo basi wanahisi kwamba hao watakuja katika jimbo hili basi wataweza kuwafaidia katika kupiga hatua za za kiutalii na vilevile pia tuliweza kuhudhuru maeneo kadha wa kadha ambayo katika jimbo hili la Kisumu na jimbo la Siaya ambako kuna kuna makao ya nyanya yake Barack Obama, na wengi wanaeleza kwamba kuja kwake huku kutasaidia sana kuwanufaisha na kupitia mzaji ambaye alianzisha au wakfu wa Barack Obama ulianzisha zaidi, watu katika jamii, zaidi wa. Asante sana Kennedy Ondera kwa kutufahamisha hayo na hivi sasa moja kwa moja tuelekee uh, Goma, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo tunaelezwa kwamba wanachama zaidi ya kumi wa LUCHA na Filimbi wamekamatwa na polisi eh, wa Kongo walipokuwa wakiandamana mbele ya ofisi za MONUSCO eh, walinda amani hawa wa Umoja wa Mataifa na kuomba MONUSCO iwasaidie kutetea wenzao waliokamatwa Kinshasa hapo Desemba elfu mbili kumi na saba walipokuwa wakiomba Rais Kabila aondoke madarakani, kwani muda wake umeshakwisha kuiongoza DRC. Vijana hao wamekamatwa na polisi baada ya kutoa malalamiko yao kwa MONUSCO. Lakini taarifa zaidi, mwanahabari uh, wetu Austere Malivika ameliangazia hili, tusikilize kile anachotupa uh, Akizungumza na Sauti Amerika hapa kunako jengo la Umoja wa Mataifa Monisco, mmoja wa wafuasi wa Filimbi na Lucha aiomba baraza la Umoja wa Mataifa kufukuza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika umoja wa nchi zinazohusika na haki za binadamu, kwani Kongo imekuwa ikikiuka haki hizo kila mara, hasa polisi na vyombo vya usalama Asema avatoshele inchi ju ifanye kitu mwa hiyo vita hapa mwai onafita patapaeprieande vamilita ivi bila mtu mwenye hana arme hana fimbo hana chochote huko natafuta tumulumize tu bure mbarabara kati hivi tena mbele ya ulimwengu mzima vijana wa Filimbi na Lucha wamesema hayo baada ya wenzao zaidi ya kumi kukamatwa mbele ya ofisi ya Umoja wa Mataifa hapa katika mji wa Goma, ambapo wameandamana wakiomba Monisco iwasaidie kuwatetea kwa serikali ya Kongo waachilia wenzao saba wanaoshikiliwa Kinjasa baada ya kukamatwa Disemba elfu mbili kumi na saba walipokuwa wakiomba Rais Kabila ajiuzulu kwani muda wake ulikuwa umekwisha. Herve Amani ni kutoka kundi la Filimbi. Tunakuja kwenye Monisco kuambia Monisco impliqe mudosie ya bandugu yetu ambao wanafungiwa kucasa tokea Desemba mwezi wa mwaka wa elfu mbili kumi na saba Monisco anaweza katia kutomema presion isi wanavyofanya tu na watafungulia watakuwa u Lucha na Filimbi imekuwa ikiomba uchaguzi ufanyike ili serikali iliyopo iondoke kwani wameshindwa kulinda usalama wa wananchi. Polisi iko, lakini sisi tukaogopa. Sisi ni waandamanaji, si na ni wapiganaji na tutaingia na tutatenda. Na polisi ya Kongo kuwanyanyasa wananchi. Japokuwa polisi kwa upande wake yasema ni kazi yake ni kulinda usalama na kuepusha vurugu na vile kushika amri ya serikali kwani wao hawana kosa lolote, kwani vijana hao hufanya maandamano isiyokubaliwa na viongozi wa serikali japokuwa katiba ya Kongo inaruhusu maandamano. Asante sana, Osteri Malivika kutoka huko DRC. Msikilizaji kaa tayari kusikiliza habari za dunia ndani ya VOA Express. Mkutano wa viongozi wa nchi wa wanachama wa NATO ulianza kwa makabiliano leo Jumatano, huku rais wa Marekani Donald Trump akiishutumu Ujerumani, ambayo ndio nchi tajiri zaidi kati ya wanachama wote wa muungano huo, na kudai kwamba ni mateka wa Rusia. Wakati katibu mkuu wa NATO James Stoltenberg, Trump alikosoa waziwazi Ujerumani kwa kuiruhusu kampuni ya nishati ya Rusia Gazprom kujenga bomba la mafuta Nord Stream 2 kupitia kwenye bahari yake. Polisi nchini Uganda wamefyatua risasi na gesi ya kutoa machozi leo Jumatano kuvunja umati wa watu waliokuwa wamekusanyika kupinga kodi yenye utatanishi ya matumizi ya mitandao ya kijamii. Tangu kuanza kutumika kwa sheria inayotaka watu e, kulipia kodi mwanzoni mwa mwezi huu, mitandao kama WhatsApp, Facebook na Facebook pamoja na mitandao mingine imezuiliwa mpaka watumiaji walipe kiasi cha shilingi mia mbili za Uganda kama kodi kila siku. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Rais Yoweri Museveni katika taarifa amesema hatua hiyo ni mwafaka kwa vile raia wengi walikuwa hawalipi kodi zao kama inavyostahiki. Wanachama wa chama cha upinzani nchini Zimbabwe wameandamana hivi leo hadi kwenye ofisi ya tume huru ya uchaguzi kwa mara ya pili katika kipindi cha miezi kadhaa, wakitaka yafanyike mageuzi ambayo wanasema ni muhimu kwa upigaji kura wenye hadhi katika uchaguzi wa mwezi huu. Zimbabwe itamchagua rais mpya na wabunge hapo Julai 30 ikiwa ni uchaguzi wa kwanza tangu Robert Mugabe alazimishwa kujiuzulu baada ya mapinduzi ya mapinduzi yasiyo rasmi mwishoni mwa mwaka jana. Ugiriki imeripotiwa kuwafukuza wanadiplomasia wawili wa, wa Rusia kwa shutuma kwamba Moscow iliingilia kati mashauriano na nchi jirani ya Macedonia vyombo vya habari vya Ugiriki vimeripoti wamefukua hivi leo Jumatano na kuongeza kwamba wanadiplomasia wengine wawili wa, wa Rusia wamepigwa marufuku kuingia nchini Ugiriki. Msemaji wa serikali ya Ugiriki, Dimitris Tzanokoplos, hakutoa maoni kuhusu ripoti hizo wakati wa mahojiano ya kwenye televisheni, lakini amesema Athens inachukua hatua mwafaka dhidi ya wale ambao wanakiuka sheria za kimataifa. Nam, basi, kukereka ni tabia ya kawaida kabisa ya mwanadamu, na kila mara e, tunakuwa kuna mambo yale ambayo yanatokea kwa hapa na pale. Sasa mwanadada kutoka nchini Kenya, yeye anaelezea kero yake ambayo inamsumbua ambapo aliyekabiliana nayo akiwa nchini Saudi Arabia, nchi aliyokwenda kufanya kazi za ndani. Hebu tumsikilize. Yaani mimi ile namna wakuenda kule, kwa sababu nini? ukienda upate maisha mazuri na chama sasa, ukifika kule wale Waarabu tatizo lao hawaoni wanawake, maisha ni mwao, wasikia wakikuta wewe Kenya uko pale, umevaa hijab yako metembe, umeoneka, hawaoni wanawake, sasa wewe uanze kukutamani, ndio mateso mateso yale upate kukubali mambo ya sasa, ukitumia na mmoja atakutumia familia yote. Sasa nilikaa miaka miwili na miezi sita, wale maisha yao wapati wanawake paka waowe, ukikataa nukate kabisa kabisa, lakini ukiamua kukubali utakoma wewe, kwa sababu watapigiana simu, hapa kuna Mkenya hivi na hivi na hivi, elewa hawapati wanawake paka wao kwao. Hasa kipata wasichana hivi wa nyumba ndio wamepatiliza, sio hivyo Chuyo, kwa sababu sio shambio, upewe nafasi Nakoku. Na nakutana na makenya wengi wanalalamika kama mimi, wengine wamefukuzwa. Nakutana na kutana Kenya mwenzangu haizi kutembea, namsaidia haja kula, namsaidia na kama nina pesa nampa yule chakula, namsaidia pesa taksi, wenda maktaba yaani ofisi. Sije kupata mkenya ambaye akanielezea yaani apata raha mahusiano ya mapenzi mbasi, wakikuuta maumbili yako, yani ni yale ya mwili, wajua. Ufadhali ukiwa mnusuriko kwa mwembamba, lakini kama maumbili yako ni yale yani, kule kuna vakuele makukukuku ya zima, ataweza kupanua mali. Alafu kisha una zoezi, utembei kama huku Kenya unatembea mafuta, hakuna jua. Ukitembea mafuta yatoka ile mafuta yanabaki, kwa sababu kuna baridi kule. Ukila mafuta yanabaki kwa, kwa mwili, ndio ile mwili unazidi kufura. Sasa ndio ile unanona vibaya, wakikuona wanaona wana, wana, ah, akitotoka kiwafanyii kazi, wafikiria huyu mfanyikazi nitampata vipi? nini ka una shida yangu tu ni kazi nyingi, na hiyo kulipwa kwa shida, kulala silana la masaa mawili, masaa ishirini na nne nafanya kazi na la saa kumi usiku saa moja kamili, sababu kwa sababu mdosi anaenda kazini saa mbili. Haya basi, umesikiliza hayo mambo, na hili swala kwa kipindi kirefu limekuwa likilalamikiwa kwamba mm, uh, wale watu ambao wanakwenda kufanya kazi nchi za Kiarabu wamekuwa wakipata unyanyasaji wa hali ya juu. Kwa hiyo naamini kabisa mamlaka zinazohusika zitaendelea kusimamia shauri hili. Haswa Idi, na kama utakumbuka pia ulivyozungumza hivyo hapa Voi, tulishawahi kuzungumza na baadhi ya waathirika wenyewe katika kipindi chetu cha Live Talk, wakaelezea yale yanayowakumba mara wakienda huko. Maanake wakiwa wanaondoka nchini Kenya wana, wanapata barua na uthibitisho kwamba wao wanaenda tu kufanya kazi za ndani, na wakifika kule wanakuta hali imebadilika. Naam, basi moja kwa moja tuelekee katika burudani ya muziki hivi sasa eh, ambapo tunakutana naye Joseph Haule. Huyu ni mbunge wa jimbo la Mikumi katika Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania eh, lakini ametokea katika lile kundi la Hard Blasters, baadaye eh, akajitoa Akaanza kufanya muziki wake peke yake. E, alikuwa akijiita majina mengi mengi, lakini mwisho jina lake ambayo lilifahamika sana ni J Profeso JJ wamitulingana. Anashirikiana na C hapa anakuambia pagamisa Wajane na wenye madirika kama saa kwenye giza ni taa, tokea magetoni uboga ni shakata, amani kwa mwanangu darasa ni msato kama mzazi Tupa na DJ Flash. Tunapaga misa. Anga za mbali mbali vya vyakali tumetoka mbali Thomas Mashari, ndio maana tunateka ohato kija hata hata risasi tunatoka katundu lisu haya maswala ya pagamisa pagamisa ndivyo, yes, mambo yanavyokwenda ndani ya vo express alasiri ya leo. Hili mm, neno sili limetokana na lili neno pagawisha, yani fanya watu wawe na furaha zaidi eh, ama unaweza ukasema watu wachizike <laughs> anakuambia pagamisa. Sasa tunaelekea katika maswala ya biashara na tunajiunga naye mm -hmm. uh, Kenneth Bwire atufahamishe yale ambayo ameyachungulia uh, katika maswala ya biashara hii leo. Serikali ya Tanzania itafunga makampuni yanayomilikiwa na serikali yasiyopata faida na kubakisha yale yanayopata faida pekee. Gazeti la Business Daily lina mnukuu waziri wa fedha na mipango Philip Mpango akisema kwamba serikali haitasita kuyafunga makampuni ambayo hayaleti faida ili kupunguza mzigo wa kuyafadhili. Kuna zaidi ya makampuni 400 yanayomilikiwa na serikali ya Tanzania. Waziri Mpango amefichua kwamba ameshamwelekeza msajili wa hazina kuyakagua makampuni yote na kuyaorodesha yale yote yasiyoleta faida ili serikali iyafunge. Maafisa wa biashara wa Kenya wanasema kwamba wanachukua hatua za kuhakikisha kwamba uwekezaji unaimarika nchini humo kwa kutumia fursa ya awamu ya pili ya wiki ya biashara inayotarajiwa mwishoni mwa mwezi huu. Katibu mkuu wa biashara Chris Kipto amesema kwamba Kenya inaangazia sana fursa ya ukuaji wa bara la Afrika hali maarufu AGOA pamoja na mkataba wa ushirikiano wa uchumi wa Ulaya EPA. Mpango wa AGOA unatoa fursa ya biashara bila ushuru kwa zaidi ya bidhaa elfu sita. Polisi nchini Uganda wamefyatua gesi ya kutoa machozi na risasi hewani kuwatawanya kundi la waandamanaji wanaopinga kodi ya shilingi mia mbili kila siku iliyoidhinishwa ya kutumia mitandao ya kijamii. Polisi wamejaribu kumkamata mbunge ambaye pia ni mwimbaji mashuhuri Robert Chagulanyi alimaarufu kama Bobi Wine aliyeongoza maandamano hayo ya kupinga kodi, lakini amefanikiwa kutoroka. Na shirika la ndege la Ethiopian Airways limesema kwamba litaanzisha tena safari zake za ndege hadi jiji kuu la Asmara nchini Eritrea kuanza tarehe 17, yani yaani wiki ijayo. Safari za ndege zinaanzishwa baada ya kusitishwa kwa muda wa miaka ishirini. Hii ni baada ya viongozi wa Ethiopia na Eritrea kukubaliana kumaliza uhasama uliokuwepo baina ya nchi hizo mbili. Nchi hizo mbili pia zilikubaliana kufungua ubalozi na kushirikiana katika ujenzi wa bandari ili kuimarisha ukuaji wa uchumi. Ni hayo tu niliyokuandalia kutoka meza ya biashara. Asante sana, uh, Kennesi Bwire kwa kutueleza hayo, eh, ambapo umegusia masuala mengi tu. Sasa tunaelekea kuangalia kile ambacho wewe msikilizaji wetu ulikiandika mara baada ya kukuuliza hapo jana, katika swali letu ambalo tuna uh, lichapisha katika ukurasa wetu wa Facebook ambapo jana tuliuliza, je, ni nini maoni yako kuweka rekodi ya uhalifu kwenye cheti cha wanafunzi cha mwanafunzi? Maanake hili mm -hmm. limeelezwa kwamba limetokea nchini Kenya kwa wale ambao wanafunzi wamekutwa wakifanya makosa ya uhalifu kama vile kuchoma shule moto. mm -hmm. Na moja kwa moja basi a, alianza kujibu swali hili, anasema tatizo tatizo hapo ni moja kubwa, ambapo mwanafunzi anapofahamu tabia njema na heshima hatochoma shule. Akichoma shule kati ya tabia mbaya, yeye mwanafunzi gaidi pia cheti chake kiharibiwe. Naam, Jackson dadu anasema mwanafunzi atakapofahamu tabia njema eh, naona kwamba anarudia tena ile ujumbe ambao mkamiti amesoma. Sasa nasoma ujumbe wake. Norman Undu Omondi amesema kwamba hakuna shida hapo hata kidogo, kama hiyo ndiyo suluhu kwa hii migomo na uchomaji wa shule ambayo inashuhudiwa kote nchini. Basi ni huyo ni Norman Undu ambaye ameona kwamba hili swala kwake ni sawa kabisa. Mwingine hajaandika jina lake, anasema ni disappointment kubwa mno kwa mwanafunzi mwenyewe na wazazi wake. Haiwezekani uchome shule hata kama wamekukera kupita kiasi. Naipongeza serikali ya Kenya kwa kufanya wanafunzi wanyoke kweli kweli. Naam, huyu hapa anaitwa Boniface Steven ama baba Serapia, anasema sio kitu kizuri hata kidogo, e, kwa sababu mwanafunzi anastahili kupewa nafasi ya pili. Walter Msigwa anasema hai, hiyo haimsaidii kamwe. Ndio hayo tu machache tuliyokuwa nayo Aa, kutoka kwako kwa wewe msikilizaji maoni na kile ulichoandika kwenye Facebook kufuatia swali tulilokuuliza: Je, nini maoni yako kuweka rekodi ya uhalifu kwenye cheti cha mwanafunzi? Naona sasa, Idi Ligongo, tuangalie yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Nam Kamiti, nimejaribu kuangalia yale ambayo yanavuma katika mitandao ya kijamii hii leo, yako mengi kwelikweli. Eh, lakini yale ambayo yametia fora ni swala la gari la kubebea wagonjwa yani ambulance, mm -hmm. eh, ya la halmashauri ya wilaya ya Tarime katika mkoa wa Mara nchini Tanzania. Sasa gari hili limekamatwa likiwa na shehena za dawa za kulevya aina ya mirungi. Mirungi Tanzania ipo katika kundi la dawa za kulevya, mm -hmm. Kwa maana hiyo sasa, akizungumza kuhusiana na tukio hili e, mkuu wa mkoa huo wa Mara Adam Malima e, ameeleza kwamba gari hilo lilikamatwa siku ya jana, yaani Julai kumi, katika wilaya ya Bunda ambayo inapatikana pia katika mkoa huo wa Mara. Sasa inaelezwa kwamba huyu dereva wa gari hili aliitwa kufanya kazi kubeba mgonjwa usiku lakini akasema kwamba ipo mbali na gari halina mafuta, kwa maana hiyo hawezi kufanya hiyo shughuli. Na mgonjwa huyo alitakiwa asafirishwe kutoka katika hospitali ya wilaya ya Tarime kwenda hospitali ya rufaa ya Bugando iliyopo katika jiji la Mwanza. Sasa, hatima ya mgonjwa huyo tunajua iko vipi? Hatima ya mgonjwa haijaelezwa, lakini kikubwa ambacho kinaelezwa ni kwamba ile gari la serikali, gari ambalo hutumika kubebea wagonjwa lilikuwa na shehena nyingi tu ya dawa hizi za kulevya aina ya mirungi. Kwa hiyo hili swala linavuma kwelikweli, watu wanazungumza mengi katika mitandao kwamba, je, huyu dereva e, katika zama hizi za Magufuli kweli ana uthubutu kufanya hivi? Wengine e, anasema kwamba haya mambo yalizoeleka sana kufanyika siku za nyuma, hata watu wengi hutumia magari ya serikali e, katika kuwafanya uhalifu. Kwa maana hiyo sasa imekula kwake huyu dereva. Haya ni maneno ya Bakari Juma akizungumzia swala hili. Sasa lingine ambalo linatanda sana katika mitandao ni juu ya ile timu ya watoto waliokwama katika pango eh, kwamba sasa hivi wamealikwa rasmi na ligi ya uhispania eh, kwenda kuangalia moja ya michezo ya ligi hiyo eh, mara tu itakapoanza watoto hao tayari wameshaokolewa wote pamoja na kocha wao mm -hmm. E, na wanapatiwa matibabu ya uangalizi kuhusu afya zao kabla ya kuruhusiwa. Lakini lingine ni kwamba kuna uwezekano wakaenda kushuhudia mchezo wa fainali wa uh, fainali ya kombe la dunia. Lakini hayo sasa yakiendelea, daktari ambaye ametajwa kuwa ni shujaa ambaye alikuwa katika ile timu ya uokozi e, wakati wanafanya harakati za kuokoa wale kundi la mwisho la wale watoto, huyu e, daktari anaitwa Richard Harris. Baba yake mzazi akafariki dunia mara tu baada ile zoezi kukamilika. Kwa hiyo anaokoa watoto huku anapoteza, anapoteza baba. Nalo limetanda sana katika mitandao mingi na watu wanampa pole sana huyu daktari shujaa ambaye alitumia e, uweledi wake kwenda kuwaokoa wale watoto, lakini hmm, ndiyo hali ya maisha jinsi ilivyo. Lakini katika swala lingine ni juu ya usajili wa wachezaji wa barani Ulaya. E, hivi sasa timu ya Manchester City imemsajili kiungo eh, mkali kabisa ambaye kuanacheza timu ya Leicester City eh, Riyad Mahrez anayekwenda timu hiyo ambayo inafundishwa na Pep Guardiola. Na Cristiano Ronaldo naye anatamba kwelikweli e, juu ya yeye kuelekea timu ya Juve ya kule Italia. Ni mambo ambayo hivi yani, sasa watu wanayezungumza kwelikweli kuliko hata kombe la dunia. Basi ni hayo tu mkamiti, tukamilishe matangazo ya VOA Express. Mimi ni Idi Ligongo naitwa <handles the museumata> mkamiti Kibayasi, mwelekezi alikuwa ni Aida Isa, msimamizi ni Khadija Riami. Shukran kwa kutusikiliza.