Na kwa mkuu wa msikilizaji popote ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na nakuletea habari za hivi punde. Jina langu ni BMJ Murithi. Mkutano wa viongozi wa nchi wanachama wa NATO leo umeanza kwa makabiliano makali, huku rais wa Marekani Donald Trump akishutumu Ujerumani ambayo ndio nchi tajiri zaidi kati ya wanachama wote wa muungano huo na kudai kwamba nchi hiyo imekuwa mateka wa Rasia. Wakati wa mkutano kati ya Trump na mkuu wa NATO katibu mkuu wa NATO, Jens Stoltenberg, rais huyo ameikosoa wazi wazi Ujerumani na kusema kwamba imeiruhusu uh, ime kampuni ya nishati ya Russia Gazprom kujenga bomba la mafuta liitwalo Nord Stream 2 kupitia kwenye bahari yake. Amesema Ujerumani inakwenda huko na kulipa mabilioni ya dola kwa mwaka kwa Urusi, na kuongeza kwamba ina, uh, ma, in, nchi hiyo inawezesha kuwa pamoja, wakati kuna nchi inapata nishati yake kutoka kwenye nchi ambayo ni wao ambao wanataka kujilinda dhidi yake. Ujerumani kwa mujibu wa kiongozi wa Marekani imeachana na viwanda vya mkaa na imeachana na nyuklia na inapata mafuta na gesi nyingi kutoka Rusia. Rais Trump amesema kwamba hilo halikubaliki. Serikali ya Kenya imewataka raia wake kufurahia kile ilichokiita kazi nzuri inayofanywa na makampuni ya Kichina baada ya baadhi ya wafanyakazi kwenye mradi wa ujenzi wa reli kati ya Nairobi na Mombasa kuzungumzia kutendewa vibaya na kubaguliwa na wakuu wa kampuni inayomilikiwa na China. Malalamiko ya wafanyakazi miongoni mwa mambo mengine ni kutopewa fursa ya kupatiwa mafunzo kuhusu jinsi ya kuendesha treni katika e, wiki za karibuni, vyombo vya habari vya Kenya vimekuwa vikiripoti na kuchapisha picha ambazo zinawaonyesha wafanyakazi wa Kenya wakitendewa vibaya na maafisa wa kampuni hiyo ya Kichina picha moja inaonyesha dazeni wafanyakazi wakiwa wamelala kifudifudi. Serikali ya Kenya imeahidi kuchukua hatua dhidi ya ukiukaji huo. Hata hivyo, msemaji wa serikali hiyo Eric Kiraithe anasema tabia ya wakenya wenzao nayo na pia ni ya kulalamikiwa. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika zikirushwa moja kwa moja kupitia redio yetu 107.5 FM Nairobi na vitongoji vyake. Walipua mabomu wawili wa kujitoa muhanga na ambao walikuwa na silaha nzito leo Jumatano, walivamia kwenye ofisi za idara ya elimu mashariki mwa Afghanistan na kuwaua watu wasiopungua kumi na mmoja. Mashahidi walisema kwamba wavamizi hao walianza kufyatua risasi kiholela wafanyakazi waliokuwa kwenye jengo hilo lililo katika mji mkuu wa jimbo la mashariki la Nangaha Jalalabad. Msemaji mmoja wa serikali ya mkoa Atuo la Koyangini ameiambia Sauti ya Amerika kwamba shambulizi hilo liliwajeruhi watu 17 na utawala wa Trump unapendekeza kwa mara nyingine kutoza ushuru wa dola bilioni mia mbili kwa bidhaa kutoka China, huku vita vya kibiashara kati ya nchi hizo zilizo na chumi mbili kubwa zaidi duniani vikiendelea kushika kasi. Wakati huo huo, China imelalamikia hatua hiyo ya Trump na kusema kwamba haikubaliki na imeonya kwamba iwapo itatekeleza iwapo Marekani itatekeleza hatua hiyo e, basi China italipiza kisasi. Ni hayo tu kwa sasa kutoka hapa chumba chetu cha habari. Namwona mwenzangu Idi Ligongo tayari amefika hapa studio e, kujitayarisha kukuletea kipindi cha ja kwa undani. Mimi naondoka, jina langu BMJ Mridhi. Alamsik. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi ambapo hii leo tutaangalia mkutano wa viongozi wa nchi wanachama wa NATO ulioanza eh, hii leo katika mji wa Brussels nchini Ubelgiji na katika sehemu ya pili tutaangalia basi yale ambayo yamekuwa yakiendelea E, katika shule mbalimbali mbali nchini Kenya ambapo inaelezwa kuwa ni masuala ya uhalifu ikiwemo kuchomwa moto e, na ambapo serikali imekuja na adhabu mpya kupitia vyeti kwa wanafunzi ambao wametambulika kuhusika na, kuhusika katika vitendo kama hivyo. Mimi ninayekaribisha jina langu ni Idi Ligongo. Nam, basi katika kwa undani hii leo, kama nilivyokueleza hapo awali, ni kwamba tunaangalia mkutano wa viongozi wa nchi wanachama wa NATO, mkutano ambao umeanza kwa makabiliano ya leo Jumatatu. Eh, Rais wa Marekani Donald Trump akishutumu Ujerumani ambayo kwamba ndio nchi tajiri zaidi katika wanachama wote wa muungano huo ukiacha Marekani, na akidai kwamba ni mateka wa Russia na wamekuwa mara nyingi wakifanya vitu ambavyo vinaendana na Russia. Lakini hayo yakiendelea kwa upande wa Ujerumani yenyewe, vilevile imejibu mashambulizi hayo yaliyotolewa na Rais Donald Trump, ambapo uh, kipindi hiko Ujerumani imekataa na kusema kwamba uh, kwa kweli kwa hali jinsi ilivyo haitakiwi kuelezwa uh, kauli kama hizo uh, shutuma kama hizo kutoka kwa Marekani kwenda kwao. Wakati katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg Trump alikosoa wazi kwamba Ujerumani e, imeruhusu kampuni ya nishati ya Russia ya Gazprom kujenga bomba la mafuta, kampuni ya Nord Stream 2 kupitia kwenye bahari yake. Kwenye laini ya simu tunaye Profesa Fubert na Mwamba, ambaye tutaangalia swala hili sasa. Profesa karibu na moja kwa moja. Tukianza kwanza e, swala hili la haya mabishano baina ya haya mataifa mawili makubwa, Ujerumani na Marekani, tumeona kwamba leo e, wamerushiana maneno ya hapa na pale, hasa Marekani ikieleza kwamba Ujerumani imekuwa haifanyi kile kinachotakiwa kufanywa katika kabili nchi ya Russia. Hili linaelekea wapi e, katika huo umoja wa NATO? Na, na kwanza Marekani inajua kuwa Ujerumani haina namna, maanake haya mafuta ndio wanapata kwa bei nafuu la pili, tarakimu zenyewe ambazo rais Trump na wengine wametumia sio tarakimu sahihi, na hilo si swali linalohusika, lina na uhusiano wa mambo ya ya mataifa ya kigeni. Kwa hivyo sijui Marekani ilitoa wapi hilo swala, ni kama ukijaribu kutuangazia mambo ya wanaotakikana Uh, kuongea na kuleta mambo ya nje ya yasiyohusu kinachoendelea. Naam, asante sana, uh, profesa kwa utangulizi huo. Sasa, tukiangalia kwamba tunaona kwamba eh, mambo ambayo jinsi yanavyokwenda huko hata eh, huyu katibu mkuu wa NATO Stoltenberg, Jens Stoltenberg, eh, eh, Jens Stoltenberg Eh, amekosoa eh, jinsi namna ambavyo watu wengine wamekuwa wakifanya mambo yao nchi wanachama, ambapo kuna hili suala ambalo limeonekana pia leo kuonekana kwamba mataifa mengine ya NATO yameeleza bayana nia yao ya kutaka kuendelea kuongeza michango hiyo eh, ya wale nchi wanachama, hasa katika suala zima eh, la ulinzi na kushughulikia masuala mbalimbali mbali. Sasa, Profesa, uh, kile ambacho kinaonekana kwamba kuna baadhi ya mataifa yameonekana kuanza kuridhia eh, kile ambacho kimekuwa kikielezwa na Rais Donald Trump cha kuongeza ada ya wanachama. Uh, kusema kweli uh, mchakato au mpangilio ambao malipo huwa yamefanywa ni neno ambalo liliangaliwa lilia kwa makubaliano kwa hivyo kusema vile, mimi sielewi kwa nini anashtumu nchi za Uropa katika muungano wa NATO kwa kufanya vile. Uh, wenyewe wanavyoona NATO ni kama Marekani inaona Urusi kuwa rafiki, na kama inaangalia mataifa rafiki kama ndiye adui. Kwa hivyo, hiki ndicho kinawasumbua kizungumkuti kikubwa katika muungano wa NATO, lakini kwa hali jinsi ilivyo hivi sasa uh, je, NATO itaendelea kuwa imara ama kuna hali ya kuanza kuparanganyika? Maanake mifarakano inatokea ya hawa wanachama wa, wa, wa, wa, wa nchi hii. Itategemea kama hizi mada uh, zilipo na sera za rais Trump zitaendelezwa baada ya Trump, kwa sababu makubaliano yenyewe na mikataba iliwekwa miaka zaidi ya thelathini au arobaini miaka zaidi ya arobaini na tano uh, kuanzia muungano wa NATO. Kwa hivyo kama ni kugeuza uh, kipengele hapa na pale, au kuangalia bajeti yenyewe makadirio ya hapa na pale, hilo linahitajika kuwa jambo dogo, wala sio shida. Ni kuwa siasa za Marekani sahihi, ni kuwa Uh, wanaompigia rais Trump wangependa Marekani kujitoa na kupunguza makadirio yake katika uh, kusaidia nchi za nje ya Marekani linasukuma professor... swali hili naam. Na profesa, mpaka hivi sasa tunaona kwamba uh, kuna mazingira ambayo uh, nchi zimekuwa zikigawanyika, kwa mfano Ufaransa ambaye rais wake Emmanuel Macron leo ameeleza bayana E, kwamba yeye hakubaliani na kauli ya Marekani kwamba Ujerumani imekuwa haiwajibishi vilivyo nchi ya Rusia hasa katika suala hili la nishati na kuelezea kwamba Ujerumani imekuwa ni mdau mzuri tu. Sasa je, kuna hali ambayo inaweza ikaja kutokea kwamba kuna baadhi ya nchi zikawa zipo upande wa Marekani na nchi fulani zikawa upande wa Ujerumani? No, a katika suala hili Marekani iko peke yake, Marekani iko peke yake na nchi za Uropa zilizo katika NATO ziko upande mmoja tena, hazioni hili suala la kukabiliana na Urusi sababu Ujerumani kusema kweli saa hii na nishati wanatoa kutoka kwa takataka, wanatoa kutoka kwa jua, wanatoa kutoka kwa upepo. Kwa hivyo mahali mwelekeo wa Ujerumani ni kuwa watapunguza nishati yao ya kutumia petroli. Kwa hivyo Marekani nayo inajaribu kupunguza hizi nishati safi na kurudisha petroli. Kwa hivyo Marekani yenyewe inategemea nishati za nje. Kwa hivyo huu ni msimamo ambao ni mgumu sana wa kuelewa. Naam, na baada ya mkutano huu tunajua kwamba kuna matarajio ya Rais Donald Trump kukutana na Rais wa Russia, Vladimir Putin, na hali hii ikiwa ni kati kati ya hizi shutuma za leo ambazo ama majibizano ya leo baina ya Marekani na Ujerumani. e, je, ha, ha, huo mkutano utaleta uh, uh, tashwishi yeyote ile kutu, kul, kulingana na kile ambacho kimetokea hii leo? Ni, ni tashwishi kubwa, sababu la ajabu ni kuwa Rais Trump ni kama anaiona Urusi kuwa rafiki na kuona marafiki wa zamani wa Marekani kuwa ndio mahasimu. Kwa hivyo tutaona ni mawasiliano gani au makubaliano gani wataongea rais Trump na rais Putin. Na nchi zote za Ulaya zinaangazia huo mkutano, huona kitakachotokea. Kikubwa ambacho unaona kinaweza kuzalishwa mara baada ya kukamilika kwa mkutano huu kwa mazingira haya ambayo yapo hivi sasa ni nini, Profesa? Uh, <laughs> ni vile nimesema kwa mengi haya Eh, ukisikia kutoka kwa serikali ya Trump yanahusu maoni katika siasa za Marekani na ndani ya Marekani kwa wafuasi wa Trump. Wanaangalia huku na, na, na pale sasa. Wajua hapa Marekani kuwa, uh, kuna swali kuwa wanasema kuwa Rais Trump alisaidiwa kuingia madarakani na Urusi. Kwa hivyo wataangalia, je, Marekani inaweza kweli kukabiliana na Urusi. Kwa hivyo, Marekani ikisema kuwa Ujerumani haiwezi kukabiliana na Urusi na Marekani yenyewe, watangojea kuona rais Trump kweli ataweza kukabiliana na rais Putin. Ah, ah, hilo swali ndilo litakuwa linaangaliwa. Uh, Profesa Fulbert na namwamba, shukran sana kwa kuwa nasi uh, hii leo katika kipindi hiki cha kwa undani, na kama nilivyokuambia msikilizaji wetu kwamba katika sehemu hii ya kwanza eh, tuliangalia huu mkutano wa NATO ambao umejumuisha uh, viongozi kutoka mataifa yale wanachama eh, ambapo Marekani hii leo ilishitumu Ujerumani kwamba imekuwa haiwajibishi ipasavyo nchi ya Russia hasa kwenye swala zima la kuendesha ama kukuza uh, uzalishaji wa nishati hali ambayo tumesikia kansela wa Ujerumani Angela Merkel akishutumu vikali, ambapo vilevile rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameeleza bayana kwamba yeye haoni hilo E, ambalo Marekani imekuwa ikilieleza e, katika kuhakikisha kwamba mambo yanaenda sawa. Marekani imekuwa ikishutumu nchi nyingine wanachama kwamba hazitoi e, fedha za wanachama ipasavyo hasa katika ule mfuko wa kuhakikisha kwamba ulinzi jeshi la NATO hasa pale nchi wanachama zinapokuwa zipo katika tishio la kiusalama ametaka kwamba hiyo um, anangependa kuona linafanyika ambapo baadhi ya viongozi hao wanato wameahidi kwamba wanatafakari namna ya kuongeza kiwango chao cha mchango wao. Basi tutakaporejea sehemu ya pili, tutaelekea katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya na kuangalia swala zima la uhalifu unaofanyika katika mashule. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani hii leo ambapo tutajiunga na wenzetu Salma Muhammed na Colin Adede kutoka studio zetu za Mombasa, ambapo wanaangazia migomo mipya katika shule za sekondari nchini Kenya, hasara ambayo imesababishwa baada ya majengo ya shule kuchomwa. Hali kadhalika, vilevile serikali ya Kenya imeamua kuja na adhabu mpya ambayo ni kuweka rekodi za uhalifu huo katika vyeti vya wanafunzi ambao wamekutwa na hatia ya kuhusika katika vitendo kama hivi vya uhalifu vya kuchoma moto na uharibifu eh, wa mashule eh, ambapo imeelezwa kwamba hiyo itawawezesha wanafunzi hao kuogopa kuendelea kufanya vitu hivyo, ambapo vitu hivyo vimekuwa vikiupa vikiipa uh, nchi ya Kenya mzigo mkubwa wa kulipia gharama za kuendesha shule hizo. Tuungane nao. Shukran sana Washington. Karibu kwa kwa undani kutoka studio 15 Mombasa. Mimi ni Colin Salidi nikiwa pamoja na mwenzangu. Mimi naitwa Salma Muhamed. Hivi leo tutakuwa tunaangazia vituko ama visa vya mashule haswa sana mashule ya bweni nchini Kenya kuchomwa. Katika majuma machache yaliyopita, kumeripotiwa visa vya shule kadha wa kadha kuchomwa kutokana na wanafunzi Walioghadhabishwa kwa jambo moja ama lingine, kuamua kuteketeza hususan na mabweni yao, na kufikia sasa taarifa ambazo zimeweza kutokea ama usiku wa kuamkia hivi leo, e, visa sita vimeweza kuripotiwa vya shule mbalimbali mbali kuteketezwa. Ni swala ambalo limevutia hisia mbalimbali mbali. Imezawakenya hisia za idara mbalimbali mbali husika ikiwemo usalama wa ndani ya nchi na pia wizara ya elimu, na hivi leo tutakuwa tunaangazia swala hilo kwa undani. Labda kabla hatujaenda kuangalia sababu, pengine turudi nyuma, maanake ndio kwa undani kuangazia haswa shida hii ilianza ama chanzo chake kilikuwa kipi mapema katika miaka ya nyuma, nyuma visa vya moto katika mashule Uh, vimekuwa vikitokea na vilianza kwa kutokea kama ajali, kisha vikaja vikabadilika na kuwa ni kama ni visa ambavyo vinatokea kwa makusudi. Kama utakumbuka katika miaka ya nyuma ya mapema, mwaka elfu mbili, ambacho ilikuwa ni shule inafahamika kama shule ya Changuni. Uh, kisa hicho ambao kilisababisha uh, majeruhi uh, na maafa ya watu, watoto uh, takriban sitini na saba ambao waliweza kupoteza uh, maisha yao kutokana na kisa kama hicho kuanzia wakati huo basi, matukio haya ya moto yamekuwa yakiripotiwa kila uchao. Mwaka hadi mwaka visa vimekuwa vikitofautiana. Kufikia sasa mwaka huu peke yake, kulingana na takwimu zilizotolewa na Wizara ya Elimu, ni kwamba takriban visa 40 sasa vimeweza kuripotiwa vya shule mbalimbali mbali kuchomwa. Watu wanajaribu kuangazia ni nini inasababisha maafa haya, na haswa sana vinatokea wakati wa muhula wa pili. Taifa la Kenya elimu huko katika mihula mitatu na muhula wa pili, kabla tu ya kukamilika kwa mwaka, baadhi ya sababu mojawapo ikiwa ni kwamba shule moja iliyoteketezwa hapo juzi inadaiwa kwamba wanafunzi walikuwa wanalalamikia walimu walikuwa wakali kupita kiasi. Sababu nyingine nasema kwamba kuna mwalimu alipa, alipewa, alipandishwa cheo na wanafunzi hawakupendelea mwalimu huyo kupewa nafasi hiyo. Wengine wanalalamikia kwamba eh, wamepewa chakula ambacho ni duni, chakula kibovu na mm, wengine wanasema kwamba wamepata fununu kwamba shule jirani zimepata mtihani wa kitaifa ambao wanatarajia kufanya. Sasa wao nao wanakuwa ni kama kuzusha rabsa ili kulalamika wao pia waweze kupata. katika mwaka elfu mbili kumi na sita kulikuwa na shule ya wavulana kule jijini Nairobi, shule ya Lang'ata. Inasemekana kwamba sababu ya kuweza kusababisha moto katika shule hiyo ilisababishwa na wao kunyimwa nafasi ya kuchuang, kuangalia michuano ya soka ya bara Ulaya. Unaona kwamba haya ni mambo ambayo yalikuwa yanaingia hata shuleni. Ama kukamilisha vile vile mwaka huu. Kuteuliwa Waziri Amina Mohamed katika wizara hiyo hiyo ya elimu, shule mbili ambazo wanafunzi walikuwa wanagoma ambayo ni kupiga marufuku wazazi kuwatembelea uh, watoto wao vilevile uh, vile wakati wa muhula wa tatu ambapo mitihani ya hiyo yanatokea, na wanafunzi wa kuchukulia vizuri marekebisho kama haya Aa, na kusema ya kwamba ilikuwa ni kama kuwaingilia masuala yao ya kibinafsi, kama kwa mfano mambo kama ya maombi. Kwa hivyo hizi ni sababu tu ambazo walikuwa wanatoa ama kusema zikiwa ni sababu, lakini yote tisa aa, ukitathmini utaona tu ni kwamba ni njia zilikuwa tu za wao kuweza ku, kuonyesha asira yao. Maafisa mbalimbali katika Wizara ya Elimu wanatembelea sehemu mbalimbali kote nchini Kenya na hapo jana hapa Mombasa katibu wa kudumu katika wizara ya elimu Bwana Belio Kipsang amekuwa hapa pia na yeye, kwa sisi swala hilo la mitiani, matayarisho kwa ajili ya mitiani na jinsi wataweza kuhakikisha kwamba hakuna wizi wa mitiani zungu, alipozungumza na vyo aliweza kuangazia akisema kwamba visa hivi vya mioto shuleni visije vikaangaziwa vika, vika sana na kupitisha kiwango chake, ndio vipo lakini visije vikatajwa vimekuwa vingi sana. Akataja akisema kwamba kuna jopo maalum likuwa limeteuliwa kuweza ahili na wakawapatia mapendekezo ambayo wamewatekeleza na sasa wanaona kuna kuna hali ya kupungua kwa visa vya mioto hiyo katika shule. Anasema mwaka elfu mbili na kumi na sita kulikuwa na visa mia nne vya kuchomwa kwa shule. Mwaka elfu mbili na kumi na saba vilipungua hadi visa tisini na kufikia sasa visa arobaini ambavyo tunaviripoti sasa. Anasema kwamba utekelezaji wa baadhi ya masharti hayo na mapendekezo hayo yamewasaidia kuhakikisha visa hivi vimefutiliwa mbali. Wacha tumsikia alisema nini wakati alipozungumza na VOA. Tumeimplement hiyo ripoti to an extent of around 65 to 70, na tuko na kamati yenye iko na watu kutoka wa ministry of interior wenye wametoka kwa ministry yetu, wenye wametoka kwa teacher service commission, wenye wametoka kwa examination council, wenye wametoka kwa ministry of ict, kwa maana technology ni very critical in managing some of the challenges that we have So naweza sema kwamba serikali inaendelesha hiyo mambo ya hiyo ripoti. Ni sauti yake, katibu wa kudumu katika wizara ya elimu bwana Belio Kipsang. Swala so, hili pia limevutia sana, umefuatiliwa sana kwa taifa, na hapo juzi uh, waziri wa masuala ya elimu nchini Kenya Amina Mohamed naye akachukua, akatoa masharti makali sana, akisema kwamba serikali itachukua hatua kali dhidi ya wale wote watapatikana na hatia. Kwanza, wanafunzi watakaopatikana na hatia watashtakiwa, na ambapo takriban wanafunzi mia moja ishirini na watano wameshtakiwa katika mahakama nchini Kenya mwaka huu kutokana na visa hivyo. Swala la pili ni kwamba uh, jukumu la kujenga upya shule zilizochomwa sasa limerudishiwa wazazi na usimamizi wa shule uh, uh, uh, waziri huyo amekataa amesema, kwamba serikali haitatoa tena pesa kupitia wizara ya elimu kuweza kugharimia urekebishaji ama ukarabati wa shule hizo. Jingine ni kwamba uh, ripoti ama habari kuhusu uh, matukio yote ukiwa shuleni vitaweza kuwekwa na kuweza kutokea katika nakala ambayo uh, kila Mkenya ama wao vijana watakuwa wakitumia kupata ajira, na ni hatua ambayo huenda sasa itakuwa ikiangazia, ikiwa utapatikana na visa ulihusika katika visa kama hivyo, utakuwa unapoteza nafasi ya kupata ajira. Kuthibitisha hiyo, wacha tumsikize uh, Waziri Amina Mohamed amesema nini kuhusiana na swala hili. Are using shule hizi zimejengwa na pesa za walipa ushuru. Hii ni mali ya umma inayoharibiwa. Kama wizara na kama serikali hatutatoa pesa kutengeneza shule hizi upya, wazazi watatafuta mbinu ya kushughulikia hilo. Naam, kwa mfano tukitizama kama walivyoweza kusistizia ilo swala la waziri kusistiza kwamba wazazi wataweza kugharamia mahasara yote ambayo inatokea shuleni A, kuna kwa mfano tukitizama katika Uh, uh, uh, wanafunzi wanapotekeleza migomo uh, adhabu ambayo inatolewa mwanafunzi anaporudi, kwa mfano anatakiwa alipe gharama, anatozwa faini, kwa mfano kila mzazi atoe dola mia moja kwa kila mtoto. Kwa hivyo hiyo inakuja uh, kama shilingi milioni kumi za Kenya, ambayo hizo, hizo ni eh, ni sawia na dola laki moja kwa sababu wanasema hizi fedha zote zinatumiwa kufanya nini? Kwa sababu pengine ile hasara imesababishwa na mgomo ule haifiki hata elfu ishirini ya Kenya, ambayo hiyo ni kama dola tuseme dola mia mbili Kwa hivyo uh, mambo kama haya pia vilevile yanaleta hii migogoro na ku, uh, kuwafanya watoto labda waweze ku, ku, kusababisha moto kama hiyo. Wacha tuangazie baadhi ya maswala ambayo yanatumika sasa kukabiliana na visa hivi vya utovu wa nidhamu shuleni. Miongoni mwa yale yanatekelezwa ni kwamba kunawekwa kamera za CCTV pia ma, shule mbalimbali mbali zimepewa ruksa ya kuweza kuajiri maafisa wa kijeshi ama wale wa polisi waliostaafu kuweza kusimamia masuala ya usalama katika shule na pia wanaandaa wa, wa shule mbalimbali mbali zimepewa fursa ya kuandaa vikao mbalimbali kati ya wanafunzi na walimu na hata wazazi kuweza kuangazia ni matatizo gani wanataka, na pia matatizo hayo yanashughulikiwa kwa haraka. Na pia kufutilia mbali, serikali imejikakamua na kuweza kufutilia mbali maswala ya wizi wa mitihani ningependa kuongezea ka jinsi vipi idara ya usalama imeingilia kati swala hili ya kuweza kuhakikisha kwamba mwanafunzi yote ambaye ataweza kujihusisha na maswala yote ya uharibifu wa aina yoyote, wameweza kuorodhesha uh, maovu ambayo watakuwa wakifuatilia. Kwa hivyo hili swala limeingia katika idara ya usalama kama tunajua kwamba hivi sasa wanashtakiwa mahakamani, lakini vilevile vile dara salama wameweza kuweka kama kitu muhimu cha kuweza kukimulika. Wanakijiji hawajawachwa nyuma katika shule moja. Baada ya wanakijiji kuona moto, walikusanyika wakaingia katika shule moja, hasa sana katika eneo la Kisi, wakazima ule moto ulikuwa umeashwa na wanafunzi na kuwacharaza viboko wanafunzi wote, kwa kumbusha kwamba huo ni utovu wa nidhamu. Kutoka Mombasa, tunahitimisha kwa undani. Tumekuwa tukiangazia visa vya utovu wa uh, nidhamu miongoni mwa wanafunzi katika shule za upili nchini Kenya vilivyosababisha kuchomwa kwa baadhi ya taasisi hizo za elimu. Mimi vile vile wakati mwingine mwenzangu, asante sana wenzetu Salma Muhamed na Collins Liet Adede kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi cha Kwa Undani. Na hapa tunakamilisha Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Tukutane tena kesho. Mimi ni Id Ligongo.