Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Hivi sasa ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika mashariki. Hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi jina langu Harizon Kamau. Tukukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, ikiwa ni Alhamisi tarehe 12 Julai mwaka naunu wa 2018. Karibuni Katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo tunaripoti juu ya matatizo yanayowakumba wa Kenya wanaokwenda kufanya kazi katika nchi za Kiarabu. Je, nini suluhisho la tatizo hilo la muda mrefu? Lazima usaini mkataba hapa kabla ya kuondoka. Hiyo ni silaha kubwa sana. In case utafika, uone mkataba sio ule uliosaini ukiwa huko, asakuwe mwenyewe, ukajua kwamba hapa something is wrong, make sure wazazi wako pia wanakuwa nakupia Rais Donald Trump azusha mvutano mwingine na washirika wa NATO na kuikosoa Ujerumani moja kwa moja kwamba imetekwa na Rusia. Na katika habari nyingine ni kwamba juhudi zinaendelea kuokoa makubaliano ya amani ya Sudan Kusini baada ya vyama vidogo vya upinzani na mashirika ya kijamii kuyapinga watakutana kesho na kesho kutwa, alafu labda by Friday, manake wapinzani walisema watakubali rais. Basi hizo ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika. Msikose kuwa nasi kwa muda wa dakika 30 zijazo. Naweza kutusikiliza katika mtandao www.voaswahili.com. Lakini kwanza kama wanasomea taarifa habari Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi na kiongozi wa kundi la upinzani la Renamo Osufo Momade jana wametangaza kilichoaminika wa ni mafanikio makubwa katika mazungumzo ya amani kuhusu kuweka wapiganaji wa kundi hilo ndani ya polisi na jeshi la serikali. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Nyusi ameambia wanahabari kuwa walikubaliana na uongozi wa Renamo kuwa wataendelea na utaratibu walioanza na kwamba hilo litawezekana suala la kupokonywa silaha wapiganaji hao pamoja na kuwaunganisha na jeshi la serikali yamekuwa masuala nyeti katika mazungumzo yao, huku serikali ikipendekeza kupokonywa silaha mara moja. Serikali na makundi la Renamo ambalo limeendelea kuwa na tawi lake la kijeshi wamekuwa kwenye mazungumzo ya amani baada ya kasi ya kuzuka kati ya mwaka wa 2013 na 2016. Renamo ilikuwa kwenye mapigano mabaya ya wenyewe kwa wenyewe na chama tawala cha Flerimo kwa miaka 16 hadi mwaka wa 1992. Kiongozi wa zamani wa muda mrefu wa Renamo, Afonzo Lakama, alichangia pakubwa sana kwenye mazungumzo na Nyusi, lakini kifo chake mwezi Mei kiliadhiri shughuli hiyo. Nyusi ameongeza kusema kuwa tangazo la mkataba linatarajiwa kufanyika hivi karibuni. Sudan imemwita mjumbe wa Umoja wa Ulaya nchini humo kulalamikia dhidi ya taarifa iliyotolewa na EU ikikosoa Uganda na Jibuti kwa kuwa wenyeji wa Rais Omar Al Bashir anayesakwa na mahakama ya uhalifu wa kimataifa ya ICC. Mahakama ya ICC yenye makazi yake mjini Hague imetoa hati ya kukamatwa kwa Bashir ikimlaumu kutokana na mauaji halaiki pamoja na kasia kwenye jimbo la magharibi la Darfur zilizozuka mwaka wa 2003. Wizara ya mambo ya kigeni ya Sudan imekosoa EU kwa kulaumu Uganda na Jibuti kutokana na kutomkabidhi kiongozi huyo kwenye mahakama hiyo. Bashir alizuru Uganda wiki iliyopita kwa mkutano na mwenzake Yoweri Museveni pamoja na rais wa Sudan Kusini Salva Kiir ili kuzungumzia kuhusu kumaliza mapigano nchini Sudan Kusini. Bashir ambaye alisafiri hadi Jibuti kuhudhuria hafla ya uzinduzi wa awamu ya kwanza ya kanda kubwa zaidi ya soko huru barani Afrika. Na vyama vya upinzani vya Zimbabwe vinaendelea kutaka mageuzi ya kanuni za uchaguzi, na waliandamana jana ili kudai kuchapishwa kwa daftari ya wapigaji kura itakayotumiwa kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa mwishoni mwezi huu. Maelfu ya watu waliungana na kiongozi wa chama cha MDC Alliance Nelson Chamisa na kuandamana hadi kwenye ofisi za tume ya uchaguzi ya Zimbabwe. Abdu Shakul anatusomea anatusomea ripoti zaidi ambayo imeandikwa naye Sebastian Mhofu. Wafuasi hao wa upinzani walibeba mabango yanaolani tume hiyo na kuituhumu kwa kujaribu kuiba kura ili chama tawala cha cha Zanu-PF kiweze kupata ushindi. Chamisa, akizungumza kwenye mkusanyiko huo, alitoa madai ya upinzani akisema karatasi za kupigia kura lazima zichapishwe kwa njia ya uwazi. kuna hitajika, anasema wafuatiliaji lazima kuwepo, na uwajibikaji na daftari wapiga kura lazima ifuatane na sheria za nchi, wakitaka kuwepo na mfumo mpya wa utambulisho wa biometric ili wapiga kura waweze kutambulikana kwa urahisi. Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 40 anasema wafuasi wake wa upinzani watakuwa wakipiga kambi nje ya ofisi ya tume za uchaguzi hadi matakwa yao yanakubaliwa. Upinzani unataka daftari wapiga kura itambuliwe ili kuhakikisha hakuna wapiga kura hewa. Mchambuzi wa kisiasa Rejoice Ngwenya ameiambia Sauti ya Amerika kwamba Zimbabwe iko katika hatari ya kukabiliwa na maandamano zaidi na uchaguzi mkuu mwingine utakaokuwa na ugomvi ikiwa tume ya uchaguzi haitotoa daftari ya wapiga kura na karatasi za upigaji kura kama vile upinzani unataka. Habari hizi unaendelea kuzipokea kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, kupitia Kumekucha Afrika. Tunaendelea nazo habari Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linaituhumu Umoja wa Falme za Kiarabu pamoja na washirika wake nchini Yemen kwa kuwatesa wafungwa kwenye mtandao wa jela za siri kusini mwa Yemen, na kusema kuwa ukiukaji huo unahitaji kuchunguzwa kama uhalifu wa kivita. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Umoja wa Falme za Kiarabu ambao ni mshirika wa karibu wa Marekani umekanusha kumiliki jela za siri nchini humo washirika wake pia wamekanusha madai ya kuteswa kwa wafungwa. Amnesty kwenye taarifa iliyotolewa mapema leo imesema kuwa baadhi ya wa wafungwa hawajulikani walipo baada ya kukamatwa kiholela na wanajeshi wa Umoja wa Falme za Kiarabu pamoja na washirika wake. Hata hivyo, waziri wa mambo ya ndani wa serikali ya Yemen yenye makao yake upande wa kusini, Ahmed Al Meisari, mapema wiki hii ameonekana kutofautiana na taarifa za UAE baada ya kuomba taifa hilo kufunga jela inayosimamiwa na taifa hilo siku ya Jumanne juma. Meisari alisema kuwa wamefikia makubaliano na UAE kwamba jela zote kwenye maeneo yanayoshikiliwa na serikali ziwe chini ya uongozi wa mashtaka wa, wa serikali. Viongozi wa NATO wanaokutana Brussels, Ubelgiji hapo jana wa, walikubaliana kuongeza fedha kwenye bajeti zao za ulinzi. Tangazo hilo lilifanyika saa chache tu baada ya rais wa Marekani, Donald Trump, kukosoa mataifa wanachama wa NATO kuwa hawatoi fedha za kutosha ili kulinda ushirika huo wa karibu miaka 70 tangu kubuniwa na wenye mataifa 29 wanachama. Wanachama wa shirika hilo pia wametoa wito kwa viongozi wa dunia kuendelea kushinikiza Korea Kaskazini katika kutekeleza vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi yake ili kuhakikisha Pyongyang inamaliza kabisa programu yake ya utengenezaji wa silaha za nyuklia kemikali na za kibiolojia. Shirika hilo pia limeeleza dhamira yake ya kuhakikisha kuangamiza kabisa kwa silaha za nyuklia kwenye peninsula ya Korea. Kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un, wakati wa mkutano wake na Trump nchini Singapore Juni 12, aliahidi kumaliza kabisa utengenezaji wa silaha hivyo, ingawa hakueleza mikakati wala muda atakaochukua kufanya hivyo. Wanachama hao walieleza pia wasiwasi wao kutokana na vitendo vya hivi karibuni na vilivyofanywa na Russia ikiwa ni pamoja na kuwapa sumu majasusi wa zamani wa Russia huko Uingereza. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Asante Kamao kwa taarifa ya habari, na kama ulivyosema mkutano wa NATO ulikuwa ukiendelea huko Brussels na ndio habari yenye uzito, unasemaje? Kweli kabisa, kama ulivyosema mwenzangu Abdu Shakur Abud ni kwamba Rais Donald Trump anaanza ziara ya Uingereza hivi leo baada ya kuhudhuria mkutano wa kilele wa viongozi wa ushirika wa NATO baada ya kuikosoa Ujerumani na kulituhumu taifa hilo kuu sana na tajiri ndani ya Ulaya kwa kutekwa na Rusia, kwa sababu linapokea huduma ya nishati kutoka mpinzani wake ama mpinzani wa NATO kama wengi wanavyoamini wa. Kwa hivyo, Shakur, inaonekana kiongozi wa Marekani anaendelea kusababisha ugomvi na washirika wake. Kwa hakika ndivyo inavyoonekana, Kamau. Kwani aligombana na mataifa tajiri huko Canada, kundi la G7, mwishoni mwa mwezi uliopita. Na mwandishi wa Sauti ya Amerika huko White House, Steve Herman anaripoti kwamba ukosoaji huo ulifanyika wakati Trump alipokuwa anakutana na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg huko Brussels hapo jana. Wakati wakifungua kinywa Trump alikosoa Ujerumani moja kwa moja kwa kusema kwamba imeruhusu kampuni ni ya nishati ya Rusia kujenga bomba la kusafirisha mafuta lenye thamani ya dola bilioni kumi kutoka Rusia hadi Ujerumani. Sisi tulibidi kukulinda kutoka Rasia, lakini kwa nini unalipa mabilioni ya dola kwa rasia kwa ajili ya nishati? Kansela wa Ujerumani Angela Merkel alipowasili baadaye alimjibu kwa ustaarabu akisema anafahamu fika tangu utotoni mwake huko Ujerumani Mashariki vipi maisha yalivyokuwa chini ya udhibiti wa Urusi. Lakini anasema mkataba ni wa nishati wa rusia haufanyi Berlin iliyoko katika karne 21 kushikiliwa mateka na Moscow. Anasema, nina furaha kabisa hii leo tumeungana kwa uhuru kama jamhuri ya shirikisho la Ujerumani. Kwa sababu ya hiyo, tunaweza kusema kwamba tunaweza kupanga sera zetu huru na kuchukua maamuzi kwa njia huru. Matamshi ya uchokozi ya Trump yanaonekana ni kuhoji hasa misi misingi ya ulinzi ya pamoja ya NATO huku akiendelea kutaka wanachama wengine kutoa mchango wao kwa ushirika huo na kuongeza matumizi ya ulinzi, mambo ambayo amekuwa akisema tangu wakati wa kampeni zake. Nchi nyingi hazilipi kamwe kile ambacho zinahitajika kutoa kwenye mchango, na kwa hakika tuna zaidi ya mataifa mengi ambayo fedha chungu nzima kwa miaka ya nyuma hazijalipwa ninavyofahamu mimi kwa sababu Marekani imekuwa ikiwalipia. Wachambuzi wanasema kiongozi wa Marekani anakosea kabisa kusema hivyo, kwani ushirika huo unazitaka nchi wanachama kutoa mchango kufikia asilimia mbili ya matumizi yao na kulingana na bajeti zao. Baada ya kukutana na washirika wa NATO, rais Trump anakutana leo na wakuu wa Uingereza na baadaye kuelekea Helsinki kwa mkutano wa kilele unaosubiriwa kwa hamu na rais Vladimir Putin. Nam, mwapenda wasikilizaji, tukiendelea na Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika, tunakukumbusha kwamba usikose kusikiliza vo Express hapo saa kumi duniani leo, televisheni saa moja unusu na matangazo yetu kwa undani, lakini hapa tuendelee na habari za dunia. Mahakama moja ya Ujerumani imepata mwanamke mwanachama wa genge la Nazi mambo leo na hatia ya mauaji kumi na kumpa kifungo cha maisha jela baada ya kesi ya miaka mitano. Mwanachama wa mwisho aliyekuwa ama aliyehai wa kundi la National Socialist Underground, yani NSU amepatikana na hatia ya kuua wahamiaji tisa wakiwemo wanane kutoka Uturuki, mmoja Mgiriki na polisi mmoja Mjerumani kati ya mwaka wa elfu mbili na elfu mbili na saba. Waendesha mashtaka wanasema kuwa mauaji hayo yalichochewa na chuki za kiubaguzi. Bit, pia amepatikana na hatia ya kulipua mabomu mawili mjini Kolon, makosa 15 ya wizi pamoja na kuwa mwanachama wa kundi la kigaidi. Bit alikamatwa mwaka wa 2011 baada ya wanachama wawili wa, wa kundi lake la NSU kufa kutokana na kile kilishukiwa ni kujiua baada ya kushindwa kwenye jaribio la wizi. Baada ya tukio hilo, alichoma nyumba aliyokuwa akiishi na wanaume hao na kisha kukiri kuwa aliichoma. Video iliyoachwa na wanaume hao wawili kabla ya kujiua ilitumiwa na mahakama kutoa hukumu dhidi yake. na mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Israel amesema kuwa Rusia imeanza kuondoa wanajeshi wa Iran walioko Siria kutoka kwenye mpaka wake na Israel. Afisa huyo amesema hayo baada ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kufanya mazungumzo mjini Moscow japo Jumatatu na rais wa Rusia Vladimir Putin. Mwanadiplomasia huyo amemnukuu Netanyahu akimwambia Putin kuwa hatutachukua hatua dhidi ya utawala wa Asad, rais wa Siria, lakini kwa upande wako sharti waondoe wanajeshi wa Iran kwenye mpaka. Israel imesema inataka wanajeshi wote wa Iran waondolewe Siria na kwamba haitaruhusu taifa hilo katika kambi za kudumu nchini humo. Rasia hata hivyo imesema kuwa haiwezekani kuondoka kabisa wanajeshi hao kwa kuwa Iran ni mshirika wa karibu wa Asad. Netanyahu ameongeza kuambia Assad anaelewa wasiwasi wake na kwamba watahitaji kuzungumza zaidi kuhusu suala hilo. Wakati Netanyahu alipokuwa wa kwenye ndege kuelekea Moscow, kombora la Israel lilitengua drone iliyoingia ndani ya anga ya Israel ikitokea Syria. Nam, tukiendelea na, na ripoti za waandishi wetu ni kwamba tunakwenda huko Kenya, ambapo kwa muda mrefu wafanyakazi wa Kenya wanaokwenda Uarabuni wanakabiliwa na matatizo chungu nzima. Hivi sasa wataalamu wanasema ukosefu wa mikataba ya kufanya kazi na uhadazi unaofanywa na mawakala ndio chanzo cha matatizo yanayokumba wakenya hao. Mwandishi wetu wa Mombasa Josphat Kioko ametuandalia taarifa zaidi. Atosimu, utaenda wapi, kukataba utaandika, ni masaibu yanayokumba wakenya wengi wanaofanya kazi katika mataifa ya mashariki ya kati. Lakini sasa imebainika wazi kuwa ukosefu wa mikataba ya wazi na ya kuaminika ndiyo sababu kubwa inayosababisha masaibu hayo. VOA imefanya mahojiano na wakenya wawili, mmoja anayefanya kazi chini ya mkataba wa kuaminika na wapili aliyepata masaibu kwa kufanya kazi bila mkataba. Hasan Ali, mwenyeji wa Mombasa, anafanya kazi katika nchi ya Qatar. Yeye anaonya wenzake kusafiri bila mikataba. Sometimes watu wanaambiwa kuna kampuni mpya, wakati kampuni yenyewe ni geni. Hasa unaweza fikiria kwamba kama kampuni ni geni, imewezaje kujiestablish mpaka iweze kutafuta foreigners kutoka nchi za mbali kama huko Kenya? Ukumbuke wewe unaenda kufanya kazi kwa kampuni. Kampuni lazima iwe na tenders na ndio wewe ufanye kazi. Bila tenders, hakutakuwa na kazi na kitu kingine pia, lazima usaini mkataba hapa kabla ya kuondoka. Hiyo ni silaha kubwa sana, in case utafika uone mkataba sio ule uliosaini ukiwa huku, naweza kuwa mwenyewe ukajua kwamba hapa something is wrong somewhere. Make sure wazazi wako pia wanakuwa na kopi yako, wajue mtoto wao alienda yuko sehemu gani. Kwa maana hiyo serikali ya Kenya kupitia mabalozi wake katika mataifa ya Saudia, Katara na kwingineko ilitangaza kuweka masharti kuhusu ajira hizo na hata kuwarejesha nyumbani waliosafiri kufanya kazi katika nchi hizo bila mikataba. Bi Fatma Abdala, pia mwenyeji wa Mombasa, alifanya kazi katika nchi za Jordan na Saudia, na baada ya kuteseka sana, sasa anaamini kuwa ukosefu wa mkataba ni tatizo kubwa. Basi hapo mkataba hapo, tutasema ni kweli, siandiki mkataba wote, naenda tu hivyo, kwa sababu sio so, ushaambia upewe nafasi, utapigwa simu after two days, ujipanga, utajipanga wewe mwenyewe wa familia yako, utajipanga nguo, upaki vitu vyako kwa pamoja, Saturday enda na gari mpaka Nairobi wala la Nairobi sande, utaenda wapi? Sande uenda warauka, sande uenda za kuona nani? Utaenda kukataba, utaandika wapi? Cha muhimu ndio nasema, kama ungekuwa kuna mkataba hapa Kenya, mtu ungekuwa haizi enda mpaka kuonyesha mkataba, hatungepata shida zote. Kama ungekuwa kuna mkataba yani, wale watu wangepata shida kwa sababu kila kitu chajulikana, kama mtu fulani amesafiri, ama pengine ungekuwa pia na plani ya kila mtu, ana baada one month watu wanatembelewa, so, yani pia kule, na na embassy, watu kama askari, kila nyumba wanatembelea kila Mkenya na ile. Yahojiwa kama hivi ingekuwa vizuri sana. Pia mashirika mbalimbali mbali nchini Kenya yakiongozwa na shirika liitwalo Trace Kenya, kati ya Januari na mwezi huu wa saba wamewasaidia wanawake zaidi ya ishirini kurejea nyumbani baada ya kupitia mateso hayo. Josephat Kioko, VOA, Mombasa. Na, natoka huko Mombasa ni kwamba juhudi za kutafuta amani na kutiwa saini makubaliano zimekwama huko Sudan Kusini, baada ya viongozi wawili Salva Kiir na kiongozi wa asi Riek Machar kushinda kukubaliana kuhusu ushirikiano wa madaraka na jinsi ya kuongoza nchini humo. Hivi karibuni viongozi hao walikuwa Uganda kwa ajili ya upatanishi zaidi, lakini hakuna makubaliano yaliyofikwa. Sasa wamerejea Sudan Kusini. Mwenzangu Mary amezungumza na mwandishi wa sauti ya Amerika John Tanza akiwa Os Australia na kwanza akamuuliza, je, hatua hizo zimefikia wapi? Hiyo ma, mazungumzo imefikia ki, kiwanja cha ajabu kidogo, manake viongozi ya Sudan Kusini sema rais Salva Kiir, rais ya wa, waasi Riek Machar walikutana huko Kampala, alafu wakatia saini kwenye um, document ile inahusu na mambo ya utawala ya Sudani Kusini. Walisikizana kwamba Machar atarudi Juba akuwa mwakama ya rais, alafu uh, wataongeza wa, watu, wa, watu tatu mwakama wa rais, kwamba tuseme president Kiir atakuwa na vice president ine. Sasa hiyo maneno watu wa pinzani wamekataa, pia watu ya civil society walikataa, walisema hiyo iwezekane manaake waongozi ya ya ya sudani kusini wanafikiria tu masilahi yao ya binafsi, si masilahi ya waraya. Kwa hivyo sasa wamehama hapa kwamba waja, wajaendelea mbele. Kuna juhudi nyingine zozote ambazo zinafanywa hivi sasa? Tumesikia sijui wanakwenda Nairobi, bado wako Khartum. Habari kutoka Khartum, niliongea na uongozi ya civil society groups huko Khartum walisema kwamba mediation team ya Sudan walikutana na pinzani, walikutana na serikali, walikutana na watu ya civil society. Wakamwambia kwamba kama wajafurahi na hiyo maneno ya Intebe, wacha waandike we, uamuzi yao chini kwamba agreement rais Kiir na mkubwa wa walikubaliana kuendelea naye huko Sudan kusini. Kwa hivyo watakutana kesho na kesho kutwa, alafu labda by Friday tia yes, saini manaake ta wapinzani walisema watakubali rais Kiir awe na four Vice President. Je, nini kinatarajiwa sasa, kama hakutakuwa na makubaliano ya kutia saini hili, Sudan kusini itakuwa katika mtazamo gani? Well, Sudani kusini wana, wana namna, manake ulimwengu yote wana- wanataka hiyo mzozo ya Sudani kusini iishe eh, UN na hata serikali ya Amerika, IGAD, East African Community wanataka hiyo vita iishe, manake unajua, wakimbizi wamejaa Kenya, wamejaa Uganda, wengine wanaenda Sudan, Ethiopia, ni shida kubwa. John Tanza, mwandishi wa Sauti america akizungumza kutoka Australia. Na mahakama ya Afrika ya haki za binadamu iliyoko kwa Arusha imetoa kitabu cha mwongozo maalum kwa wanasheria wanaojitolea kuwasaidia wananchi wasio na kipato kuweza kupata msaada wa kisheria wanapofika mbele ya mahakama hiyo. Mwandishi wetu Asiraji Mvungi anayo taarifa zaidi. Akizindua kitabu hicho jijini Arusha, rais wa mahakama hiyo mheshimiwa Silvian Ore amesema lengo ni kuwawezesha wanasheria kutekeleza majukumu yao kwa kufuata misingi iliyowekwa, na kwamba mwongozo huo pia unaweza kuwasaidia wanasheria wote katika utekelezaji wa majukumu yao. is... ni matumaini yetu kwamba mafunzo haya hayataishia hapa, yatawasaidia pia wanasheria wengine katika nchi mbalimbali za Umoja wa Afrika kwa ajili ya kutekeleza majukumu yao ya kutetea haki za binadamu. educated, privileged lawyers have a professional and moral duty to represent. Baadhi ya wanasheria pamoja na kuishukuru mahakama hiyo ya Afrika ya haki za binadamu kwa jitihada zake za kuhakikisha kuwa haki za binadamu zinazingatiwa, wamesema upo uwezekano wa kupunguza malalamiko ya ukiukwaji wa haki za binadamu kama viongozi wa nchi zote za Umoja wa Afrika wakiamua kusimamia misingi iliyopo. Kwa upande wao majaji wanawake wa mahakama hiyo akiwemo Mheshimiwa Tajilan Chizimula wamewataka wanasheria wanawake kuunga mkono wa jitihada za mahakama ya Afrika za kusimamia misingi ya haki za binadamu, tatizo ambalo limekuwa likiwaathiri zaidi wanawake. Kabla ya kuzinduliwa kwa kitabu hicho, jumla ya majaji sabini kutoka nchi mbalimbali za Umoja wa Afrika wamepewa mafunzo maalum ambayo pia yanalenga kuwasaidia kutoa msaada wa kisheria kwa wananchi kwa urahisi zaidi. Na baada ya kumalizika kwa mafunzo hayo, wametembelea Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu kujionea uendeshaji wa shughuli zake. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Astraji Mvungi. Sasa tupate muktasari wa habari. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi na kiongozi wa kundi la upinzani la Renamo Osufo Momade jana wametangaza kinachoaminika ni mafanikio makubwa katika mazungumzo ya amani kuhusu kuweka wapiganaji wa kundi hilo ndani ya polisi na jeshi la serikali. Sudan imemwita mjumbe wa Umoja wa Ulaya nchini humo kulalamikia dhidi ya taarifa iliyotolewa na EU ikikosoa Uganda na Jibuti a kuwa wenyeji wa rais Omar Al Bashir wa Sudan anayesakwa na mahakama ya uhalifu wa kimataifa ya ICC. Mahakama ya ICC yenye makazi yake mjini Hague imetoa hati ya kukamatwa kwa Bashir ikimlaumu kutokana na mauaji ya halaiki pamoja na ghasia kwenye jimbo la magharibi la Darfur zilizozuka mwaka wa elfu mbili na tatu. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International inaituhumu Umoja wa Falme za Kiarabu pamoja na washirika wake nchini Yemen kwa kuwatesa wafungwa kwenye mtandao wa jela za siri kusini mwa Yemen, na kusema kuwa ukiu, huu ni ukiukaji unaohitaji kuchunguzwa kama uhalifu wa kivita. Kiongozi wa NATO wanaokutana Brussels Uberugiji hapo jana Jumatano walikubaliana kuongeza fedha kwenye bajeti zao za ulinzi. Tangazo hilo lilifanyika saa chache tu baada ya rais wa Marekani Donald Trump kukosoa mataifa wanachama wa NATO. Mwisho wa muktasari wa habari unaokamilisha Kumekucha Afrika kwa hii leo. Asante mpizigaji kwa pamoja nasi hadi wakati mwingine. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema, kwaherini. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea maoni ya serikali ya Marekani. Uchumi wa Venezuela si mzuri, huku gharama za maisha zikipanda na kuna uhaba mkubwa wa chakula, maji na dawa. Wapinzani wa kisiasa wa utawala wa Nicolas Maduro wameripotiwa kutiwa ndani na kuteswa. Wakikabiliwa na matatizo, maelfu ya wananchi wa Venezuela wamekimbia makwao. Katika ziara yake ya karibuni nchini Brazil, makamu wa rais Mike Pence alieleza kwamba Venezuela, ambayo wakati fulani iliwahi kuwa nchi tajiri sana katika eneo hilo, hivi sasa ni taifa lililoshindikana. Kuanguka kwa Venezuela kumesababisha mzozo wa kibinadamu na kupelekea kusambaa kwa matatizo. Hakuna huduma za msingi na njaa imekithiri hali hii imechochea mmiminiko mkubwa wa watu kuvuka mpaka kuwahi kutokea katika historia ya ukanda huo, amesema Bwana Pence. Ili kusaidia kukabiliana na mzozo, makamu wa rais ametangaza msaada wa ziada wa kibinadamu wa takriban dola milioni kumi kwa wananchi wa Venezuela ambao wamekimbia nchini kwao. Zaidi ya Wavenezuela elfu hamsini wamewasili kaskazini mwa Brazil tangu mwaka 2017. Nyongeza ya dola milioni kumi inafikisha idadi ya misaada ya kibinadam ya Marekani kufikia takriban dola milioni 31 tangu mwaka 2017. Mfuko uliotangazwa hivi karibuni unajumuisha kuchangia majibu ya kikanda ya shirika la kimataifa la uhamiaji kwa mzozo wa Venezuela, msaada wa idara ya Umoja wa Mataifa ya mpango wa chakula kwa ajili ya juhudi za majibu ya dharura kwa Wavenezuela ambao hivi karibuni waliwasili Ecuador na misaada mingine ya kibinadamu kama Wavenezuela wa jamii ya wenyeji nchini Colombia, Peru, Ecuador na Brazil. Kuchangia msaada huu, Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani imesema katika taarifa ya maandishi ni dola milioni 18.5 kwa kuwasaidia Wavenezuela waliokoseshwa makazi nchini Colombia, ambao wamekimbia mzozo. Marekani haitakaa kimya wakati Venezuela inaanguka, amesema. Venezuela inastahili mambo mazuri na watu wa Venezuela wanastahili kudai haki yao ya msingi ya kuwa huru. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Marekani.