Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump leo ametangaza kupata ushindi baada ya mkutano wa NATO kumalizika mjini Brussels, akieleza kwamba alifaulu kuzisawishi nchi wanachama wa NATO kuongeza bajeti kwenye sekta ya ulinzi katika muungano huo. Trump amekuwa akilalamikia mara kwa mara kwamba Marekani ndiyo inajitwika mzigo wa mahitaji ya NATO kwenye sekta hiyo ya ulinzi. Pamoja na hiyo, Trump hakutoa maelezo zaidi kuhusu ni nchi zipi zilizokubali kuongeza bajeti zao, akisema tu kuna mwaka uliopita nchi nyingi ziliongeza kitita cha dola bilioni 33 kwenye ulinzi. Hayo yakiharifiwa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema hakuna hata mmoja wa nchi mwanachama wa NATO zilizokubali kuongeza fedha zaidi isipokuwa lengo la kuweka asilimia mbili ya pato lao la uchumi ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Rais wa Marekani Donald Trump amesema rais wa Russia Vladimir Putin sio adui yake wala rafiki yake, lakini mara kadhaa walipokutana wameelewana vizuri. Amesema hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari katika mkutano wa NATO huko Brussels, Ubelgiji. Viongozi hao wawili wanatarajiwa kukutana Jumatatu huko Helsinki. Washirika wa NATO wana mashaka kama Trump atakuwa jasiri zaidi kwa kiongozi huyo wa Rusia ambaye amekanusha taarifa za shirika la upelelezi la Marekani kudai Rusia iliingilia uchaguzi. Waasi wa Taliban wamevamia kituo maalum cha kijeshi kaskazini mashariki mwa Afghanistan na kuua takriban wanajeshi 30 na kujeruhi wengine 17. Maafisa wamethibitisha kuwa walioathiriwa leo, leo alikiambia VOA shambulio hilo la kushtukiza katika wilaya ya Kuajagar kwenye jimbo la Takhar limesababisha waasi kuteka vifaa vyote vya kijeshi. Msemaji wa jimbo Sunatullah Timori amesema mapigano makali yalilipuka katika eneo hilo kufuatia shambulizi hilo, na wanajeshi wa anga wameunga mkono vikosi vya ardhini wakijaribu kuwashinda waasi. Waasi wa Taliban wanaojiita pia makomando wa Red Unit walianzisha shambulizi hilo, wamesema hayo maafisa wa jeshi la Afghanistan. Wabunge wa Sudani Kusini leo wamepiga kura inayomwongezea rais Salva Kiir na serikali yake muhula mwingine wa miaka mitatu, jambo ambalo wachambuzi wanasema laweza kudumaza juhudi za kusaka amani katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Muswada huo wa kurekebisha katiba ya nchi hiyo ulioapishwa na wabunge unamruhusu Salva Kiir kusalia madarakani hadi mwaka elfu mbili na ishirini na moja hata kwamba juhudi za kikanda za kutafuta mwafaka baina ya Kiir na hasimu wake Riek Machar ili kumaliza vita vya miaka minne bado zinaendelea. Sudan ya Kusini ilikuwa inatazamiwa kuandaa uchaguzi mwaka huu, lakini mzozo wa kisiasa unaoendelea umekwamisha mchakato wa kuandaa uchaguzi huo. Waziri wa sheria Paulino Wanawila ambaye aliwasilisha mswada huo bungeni amesema mswada huo utailinda serikali dhidi ya hoja zote kwamba si serikali halali. Na rais wa Nigeria Muhammadu Buhari leo amezindua rasmi mfumo wa usafiri wa treni wa kwanza mjini ambao anatarajiwa utaboresha ukuaji wa uchumi kwa kupunguza msongamano wa magari barabarani. Akizindua mfumo ba Buhari amesema sasa ndoto yake imekamilika. Usafiri huo wa treni wenye umbali wa kilomita 27 unaanzia kwenye kituo cha kibiashara cha mji mkuu Abuja hadi kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa. Hizo basi zilikuwa ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo. Muda mfupi ujao utakuwa naye Sande wa Shomari katika kipindi cha Kwa Undani. aundani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wa redio na vilevile kupitia vile Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Hii ni kwa undani na jina langu ni Sandei Shomari. Nam. Na hii leo kwa undani, tunaanza kumulika huko nchini Tanzania, ambako mamlaka ya mapato nchini humo TRA imetangaza kwamba inatoa msamaha wa riba na adhabu za madeni ya nyuma ya kodi hadi kufikia asilimia mia moja ili kuweza kutoa unafuu kwa walipa kodi nchini humo ambao wana malimbikizo makubwa ya kulipa kodi, na hii iwaweze kulipa kodi yao ya msingi tu au inajulikana kama principal tax. Sasa tunataka kuangalia, je, ulipaji huu unafanyika kwa kufata utaratibu gani? Na je, kila mtu anapata au huu unahusu makundi ya wafanyabiashara peke yao? Na kama yapo, kuna masharti yapi ya kufatwa? Na katika sehemu ya pili tutamulika kuhusu swala la wabunge wa Sudani Kusini kama mlivyosikia kwenye habari za dunia muda mfupi uliopita, kwamba sasa hii leo wamepiga kura kuongeza muda wa serikali ya rais aliyepo madarakani Salva Kiir, na wameongeza muda wa miaka mitatu zaidi. Nini ambacho kinaangaliwa, je walifikiaje hatua hii na kwa nini? E, tutakumulika hayo katika sehemu ya pili. Lakini basi tuangalie hii sehemu ya kwanza, hii imetangazwa hii leo huko nchini Tanzania. E, swala zima la ukusanyaji wa kodi na kwa nini ilifikia hapa, basi kuweza kufikia tangazo kama hili. E, muda mfupi uliopita nilipata nafasi ya kuzungumza na kamishna mkuu wa kodi nchini Tanzania, kamishna mkuu wa kodi, nikitaka kujua zaidi juu ya swala hilo la hiyo misamaha ya riba na adhabu za nyuma ya nchi hiyo. Walifikiaje hatua hiyo na kwa nini waliamua kufanya hivyo? Bwana Charles Kichere alizungumza nami muda mfupi uliopita. Swala kama unakumbuka, tulikuwa na mkutano e, pale Ikulu tarehe ishirini mwezi wa tatu mwaka huu. Baadhi ya malalamiko ya walipa kodi wale wafanyabiashara ilikuwa ni kwamba kumekuwa na kodi malimbikizo makubwa ya kodi. Si kwamba walikuwa anakataa, walikuwa nasema yamekuwa makubwa, wakati mwingine anafanya anashindwa kulipa haya malimbikizo ya kodi. Kwa sababu tumekuwa tukifanya ukaguzi na kukuta watu walikuwa, wakati mwingine hawafanyi return, wakati mwingine wanafanya vibaya, kwa hiyo hawakuwa compliant. Kwa hiyo tukawa tunawatoza tunawakadiria kodi ya msingi, lakini pia kwa sababu ya kutofanya hivyo, kutoleta return, tukawa pia tunawatoza riba na faini, ambayo tunaita ni interest na na penalty. Kwa hiyo akasema huu umekuwa ni mzigo mkubwa pale kwenye mkutano. Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dokta John Joseph Pombe Magufuli akaelekeza kwamba wizara ya fedha na Mamlaka ya Mapato Tanzania wakae chini, waangalie wanaweza wakafanyaje kuwapunguzia hawa watu eh, huo mzigo. Kwa hiyo Mheshimiwa Waziri wa Fedha Dokta Mpango aka pendekeza kwenye bajeti yake kwamba tuwe na kitu inaitwa msamaha, yani tax amnesty, katika ya bunge ambalo limemaliza limemaliza vikao vyake mwishoni mwa mwezi wa sita. Kwa hiyo baada apale ya pale ikarekebishwa sheria ya usimamizi wa kodi ya mwaka elfu mbili kumi na tano ya kumpa mheshimiwa waziri wa fedha mamlaka ya kutoa kutoa maelekezo maalum, yani kutoa utaratibu utaratibu maalum kwa kamishina mkuu wa mamlaka ya mapato Tanzania, huweza kutoa msamaha wa riba na adhabu kwa asilimia hadi mia moja ili kuwapunguzia hawa walipa kodi huo mzigo ambao wamekuwa wakisema wanao. Sawa kabisa. Sasa labda niulize tu, utekelezaji ambao umeutaja ni asilimia hadi kufikia mia moja, lakini pengine, je, kwa mpango huo kuna ambao watapewa labda asilimia chache zaidi na wengine wata weza kupata hizo mia moja au kila mtu anapata mia moja moja kwa moja au utaratibu wenu unakwendaje? Utaratibu huu ni wa kuomba. Unaomba, kuna fomu maalum unajaza, unaomba na tunaangalia pia sababu lakini na hali halisi iliyopo, tunatoa msamaha na na mimi watu watapata msamaha mpaka asilimia mia. Hiyo ni sababu ya kutowapa asilimia mia kama wanaeleza sababu nzuri zinazoeleweka na wale ambao tunasema kwamba wanatimiza yale masharti, kwa sababu sio wote ambao watapewa huo msamaha. Kuna wengine hawakidhi hivyo vigezo. Tumetoa vigezo ambavyo wanatakiwa wakidhi, waweze kupata hiyo asilimia mia moja ya riba na na adhabu. Sasa labda kuna vigezo baadhi ambavyo unaweza ukatueleza, kwa wale wasiofahamu wakaelewa, watakaonufaika na huo msamaha ni wale ambao tayari wamewasilisha ritani zao za kodi na wanadaiwa kodi yote au sehemu ya hiyo kodi. Lakini pia tunawaambia wale ambao wanafanya biashara hawajaandikishwa, e, hawalipi kodi, waje wa- watuambie, tuone kodi gani wanadaiwa, waweze kulipa hiyo kodi ya msingi bila adhabu, bila, bila, bila, bila, bila, bila na riba ili tuanze vizuri, kwa sababu tukienda tukawakagua tukakuta hawajayafanya return itabidi wapigwe wa, wa faini na adhabu hizi. Faini na adhabu ziko kwa mujibu wa sheria na sio kwamba zimefutwa, na hii ni kwa, kwa ajili ya muda huu tu, wakijitokeza ndani ya miezi sita, utawapa huo msamaha. Lakini pia wale ambao wana, wana makosa ya kijinai Uh, wanadaiwa kodi kwa makosa ya kijinai, hao hawastahili kupata huu msamaha. Kwa hiyo kuna vigezo vingi ambavyo tumetoa, lakini naamini wengi watakidhi wata, wata, wata hivi vigezo na pengine kuna, unaweza ukatueleza labda kuna maeneo fulani fulani ya hizi kodi zinawahusu watu, kwa mfano ni kodi za aina gani? Au ni kila mtu, au ni hizi za wafanya biashara peke yao, au zinakaa kwenye e, maeneo gani hasa? Hizi ni kodi ambazo zinasimamiwa na mamlaka ya mapato hii, kodi zote PAYE, PAYE zote, si kwa wafanya biashara, ni kwa wafanya biashara. Haitahusu kodi za majengo eh, na kodi zingine ambazo tunakusanya tuna, tuna kwa niaba ya idara zingine za serikali, kwa mfano wharfage ambayo tunakusanya kwa niaba ya mamlaka ya bandari Tanzania, hii haitahusika. Lakini pia kuna kodi za ushuru wa forodha, huu ushuru wa forodha unaosimamiwa na sheria ya ushuru wa forodha wa Afrika Mashariki, hii haitakuwa sehemu ya msamaha huo. Hawatahusika kama wanadaiwa kodi ya forodha hawatahusika na msamaha huo. Na kwa mfano wamiliki wa nyumba na ardhi ha, ardhi haiko chini yetu suala so, ya ardhi haitakuwa chini haliko chini yetu o chini ya wizara ya ardhi, na wao wana utaratibu wao. Lakini wamiliki wa nyumba kama wale wanapangisha wana nyumba, wanatakiwa walipe kodi ya mapato. Kama wamekuwa hawalipi, na wao ni nafasi yao nzuri kujitokeza, kwa sababu tunajua kuna watu wanapangisha apartment hapa mjini Dar es Salaam na Tanzania kwa ujumla, wengi tunaamini hawalipi kodi. Tunawataka waje waseme, mimi na apartment na mmekuwa silipi kodi, basi wakadirie kodi ya msingi walipe, huanze upya kuendelea wao kulipa kodi ya kawaida kama kawaida. Sawa kabisa. Labda kwa utekelezaji, umesema ni wa miezi sita. Sasa kwa wale ambao pengine hii miezi sita hawataweza, wana nafasi yoyote ya makubaliano na idara yako ya kodi au nini ambacho wanapewa? Hapana. Uh, hii miezi sita ni kwa mjibu wa sheria hii, oda ambayo imetolewa na Mheshimiwa Waziri wa Fedha. Ndani ya miezi sita wanatakiwa waombe. Wakishaomba tunaingia nao makubaliano ya kulipa sasa ile kodi ya msingi. Sio lazima alipe yote kwa mara moja, tuna miezi ndani ya miezi sita aombe, lakini ndani ya miezi kumi na mbili anaruhusiwa kulipa kwa awamu. Mwisho ni tarehe thelathini mwezi Juni mwaka wa fedha, yaani mwaka kesho elfu mbili kumi kumi na tisa. Kwa hiyo tunataka waje kuanzia sasa, wanakuja wanaomba na tunawapangia utaratibu wa kulipa. Kwa hiyo atakayewahi atakuwa na muda mrefu wa kulipa, yaani atakuwa na miezi sita kuanzia sasa hivi, mwezi wa saba kwa maana mwezi wa saba wa nane mpaka mwezi wa sita mwakani, lakini wale watakaochelewa wakaomba labda mwezi wa kumi na moja watakuwa wamejipunguzia muda wa kulipa, yani urefu wa muda wa kulipa pale watakuwa wamejipunguzia. Kwa hiyo wito wangu ni kwamba wawahi mapema waje tuongee, tuweke utaratibu, wawe na muda mrefu wa kulipa hizo kodi. labda ni huu msamaha, watu wasitegemee kwamba utakuwepo miaka yote. Huu msamaha ni kwa muda huu tu, hatutakuwa na msamaha tena. Watu wasione kwamba sasa hii ni nafasi ya mtu asitekeleze wajibu wake ya kulipa kodi kwamba atakuja kusamehewa riba na na adhabu. Hapana, ni kwa muda huu, tumeona turekebishi mambo kwa muda huu tu basi. Sasa tutake tuende vizuri, kila mtu atimize wajibu wake. hakutakuwa na msamaha tena na wala wasitegemee kwamba kutakuwa na msamaha. Asante sana. Huyo ni bwana Charles Kichere, kamishina mkuu wa kodi TRA nchini Tanzania, akizungumza nasi, nasi kuhusu swala hilo, lakini vilevile vile kuna upande wa wafanyabiashara wafanyabiashara ambao wengi wamekuwa wakizungumza athari mbalimbali wanazokutana mbali nazo kutokana na hali hii nzima ya madai ya kodi. Wamekuwa wakipitia mambo gani? Nini ambacho wamekipokea mpaka hivi sasa, na kitu gani ambacho pengine wamekiona kutokana na tangazo hili? Kwa sababu haya yalikuja si bure, kama walivyoona wengi walikuwa wakikutana na haya matatizo ya ulipaji wa kodi. Nilipata nafasi ya kumtafuta mkurugenzi um, wa taasisi ya sekta binafsi nchini Tanzania yeye kwa upande wake ni mtu ambaye amekuwa akishughulika na wafanyabiashara wote nchini humo na akijua masaibu yao na akijua nini ambacho wanafanya katika ulipaji wa kodi na wale ambao pengine wamekuwa wakipata eh, matatizo mbalimbali kutokana na kazi zao. Yeye anaeleza kwa kina zaidi kwa upande wao wafanya biashara, jinsi walivyoweza kupokea tangazo hili na pengine litawasaidia vipi au itaathiri vipi, eh, shughuli zao za kibiashara kuendelea mbele au kama kuna mafanikio yoyote, eh, kutokana na hatua hii. Bwana ni Bwana Godfrey Simbeye, na haya ya kueleza. Mi naipokea vizuri sana na mi nakwambia hivi, katika mahakama ni kesi ambazo koli, ziko mahakamani za kodi ziko kwenye, yani in terms of trillions, na zote zinasababisha kwa sababu ya riba hiyo kubwa na malimbikizo ya nyuma. Sasa hivi mi nadhani sasa hiyo ni jambo zuri sana na mimi, na na hakika wafanya biashara wamelipokea vizuri sana kwa sababu sasa tutaongea, tutakaa mezahti oh, namna na ya kulipa bila kulipa hizo hizo riba, itasaidia ita sana serikali serikali, angalau watapata kitu. Zingeendelea hizi, hizi, hizi, hizi, muda mrefu, wao wenyewe wasingepata hela, biashara zinafungwa, watu wanakosa kazi, na nia ya serikali ni kutengeneza ajira. Sasa unapoifunga, unapofunga biashara una, unaondoa ajira Unaona, kwa hiyo mi nadhani itakuwa ni nzuri sana na wafanyabiashara I'm sure, watakaa mezani sasa. TRA wa waongee namna na ya kulipa madai ambayo sasa yamepunguzwa, yamekuwa unafuu ya kwamba sasa tuondoe riba, na ikibidi watu huko nyuma turudi kiasi fulani tu, si turudi jumui sana. Kwa hiyo mi nadhani kwamba ni jambo nzuri sana ivtushia wapongeza serikali kwamba wamekuja na swala la ubunifu la kuja na hii e amnesty ni kitu ambacho nchi zingine wanafanya, ni si tujafanya lakini sasa hivi wameamka usingizini, na hii inazungumzwa kwamba ni ya muda wa miezi sita tu. Mimi kwa sababu niko kwenye nani, inatoka Tanzania Private Foundation, ile taasisi ambayo ndo inasimamia t nige, washauri wale wote ambao wana hayo wana, wana malimbikizo, wajitokeze ndani ya miezi sita. Huu ni msamaha ambao kwa kweli ni aina ya kipekee kabisa kwa nchi kama hii, haijawai kutokea sasa. Wachukue hiyo advantage, wasianze tena kurudi nyuma kuanza kusumbuana tena. Sisi tunahitaji biashara zishamiri, tunahitaji watu waajiriwe, tunahitaji kulipa kodi. Serikali na yenyewe inayohitaji wafanyabiashara. Kwa hivyo, niwape niwatie moyo wafanyabiashara wajitokeze katika ndani ya misita hii waweze kuja kukaa na TRA mezani kukubaliana namna ya kulipa ili tuendeleze nchi, ili turudishe biashara zetu zilizofungwa hata zilizofungwa wajitokeze sasa waende mezani na TRA. Naam, huyo ni Bwana Godfrey Simbeye. Yeye ni mkurugenzi wa taasisi ya biashara kwa watu wa sekta binafsi, akizungumza nasi juu ya suala hilo la kibiashara. Basi, na hapo ndipo tunakamilisha hiyo sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Kaa tayari kabisa kuelekea katika sehemu ya pili, ambapo naungana na mwenzangu BMJ Muridhi. Hii ni kwa undani, na karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo hii leo tunaelekea katika huko Sudan Kusini, na kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, wabunge wa nchi hiyo leo wamepiga kura ambayo inamwongezea Rais Salva Kiir na serikali yake muhula mwingine wa miaka mitatu madarakani, kitu ambacho baadhi ya wa wachambuzi wanasema pengine kinaweza kuwa na hatari au ya juhudi kudumaza juhudi za kusaka amani kwenye nchi hiyo. Lakini basi, je, nini ambacho kimepelekea hatua hiyo? Kwa sababu msaada huo ni msaada wa kurekebisha katiba ambao ulipitishwa na wabunge wa nchi hiyo. Lakini je, ni wabunge wote au wabunge wapi ambao waliamua kupitisha hilo? Na kwa mantiki hiyo basi maamuzi haya yatemweka Rais Salva Kiir madarakani hadi mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja, lakini bado kuna swala la kutafuta mwafaka kati ya Rais Salva Kiir na simu wake d Rik Machar. Sasa je, juhudi hizo bado zinaendelea? Lakini je, nini ambacho kitaonekana kita baada ya haya maamuzi? Basi katika kupata yote haya na kujua kwa nini tumefikia hapa nini ambacho kimepelekea yote haya e. Kwanza ni mkaribishe mwenzangu BMJ Muridhi e, hapa studio. Na BMJ, labda utueleze kwanza kabisa kwa hili bunge ambalo limepiga kura. Je, bunge hili BMJ, kwa uchambuzi wa kufuatilia suala hili kwa makini, unafikiri linawakilisha e, watu wote au raia wote wa sudani kusini? Shukran sana Sandy Shomari, kwa kweli hilo ni swali, swali nzuri maanake, tayari kura hiyo kama ulivyosema imeanza kuzua wasiwasi, imeanza kuibua kila aina ya tetesi kuhusu kuongezwa kwa muhula wa rais Salva Kiir hadi mwaka wa elfu mbili ishirini na moja na ni bunge la Sudani kusini lililoanza shughuli zake mwaka wa elfu mbili kumi na moja kama unavyojua, uh, baada ya kus, Sudani kusini kuwa taifa wakati huo uh, kabla ya hapo, unakumbuka lilikuwa ni taifa uh, lilikuwa zimeshikana wakati huo na Sudan uh, uhuru wake, likapatiwa uhuru wake likapata uhuru wake mwaka elfu mbili kumi na moja na uh, li, n, bunge lenyewe lilibuniwa na katiba ya muda ya mwaka wa elfu mbili na tano na lina wabunge mia moja na sabini. Sasa hili ni bunge ambalo kwa hakika tofauti na mabunge mengine tunavyoyaelewa ambayo tunaweza kusema ni ya kidemokrasia limekuwa uh, tangu kulipozuka uh, visa hivi vya, uh, kutaka kuvutana, mvutano huo wa kisiasa, ni bunge ambalo pia limekuwa ni kama limesambaratika. Na kwa hivyo utasiki, utasikia wetu, wetu wakiuliza itakuwaje, kwamba bunge kama hili ambalo kwanza kabisa wengine, baadhi ya wabunge walio mle hawajulikani kama walichaguliwa kihalali, kwa sababu asababulem ya, ya akiendelea katika mm. E, maeneo mbali mbali ya Sudani Kusini, e, e, si, si, ni kama ni kueleza kwamba ni serikali ambayo a, si halali kulingana na ni nani unayemuuliza. Kama unavyojua, mvutano huu umekuwepo kwa muda mrefu kati ya kiongozi wa sasa Salva Kiir na viongozi wengine wakiongozwa na kiongozi wa asi huyu Rick Machar, Rick Machar na. Na, E, kama unavyosema tangu mwaka elfu mbili na kumi wabunge wengi wamekuwa wakiendelea kushika nafasi zao, sio? Ni kweli. Na chama kuna chama kinachojulikana kama SPLM unakijua hiki no. Na ndicho kilicho na wabunge wengi mle. Sasa hiyo ni idadi tu kulingana na ta, takwimu ambazo zinatolewa mm -hmm. Lakini kama kwa hakika wanawakilisha watu wote jinsi ambavyo inapaswa katika bunge la kawaida, hilo ni swali lingine. Kuna pia chama cha Democratic Change hiki kina wajumbe wane katika bunge hilo na pia kuna wabunge wengine sita ambao ni wabunge wa kujitegemea sema kwa Kiingereza independence. Yep. Na, na, na bunge hilo uh, bila shaka kwa wale wanaosikia kwa mara ya kwanza linafanya shughuli zake katika mji wa Juba, lakini shughuli zenyewe na nitasisitiza, yep. Shughuli zenyewe hauwezi kusema ni kama za bunge la Kenya Nairobi, au kule uh, uh, katika nchi ya Dodoma uh, Tanzania, Tanzania uh, ama Kampala Uganda, ni tofauti kabisa kwa sababu ya mambo ambayo yamekuwa yakikumba nchi hiyo nchi hiyo imekuwa ikikumbana na vita kwa muda mrefu hivi sasa, na pengine kuna, tunakumbuka uchaguzi uliokuwa ufanyike elfu mbili na kumi na tano uliahirishwa, sasa pengine kutokana na hali mbaya ya kisiasa hali e, ya viongozi katika pande zote mbili naam. Iko vipi mpaka sasa? E, kwa hakika, uh, sande hili tumelizungumza sana hata vipindi vingi vya kwa undani kuhusu, mm-hmm. hali hii na na sababu ya yale ambayo yametokea sasa ku, kuongeza muda wa, uh, wa rais Salva Kiir na ambalo kama nilivyosema limezua hisia mseto, ni kwamba ni vigumu sana kwa watu kuelewa kama upande mfano, upande wa upinzani, upande unaongozwa na Riek Machar, kama ulitarajia kwamba Salva Kiir angeongezewa muda au ingekuwa vipi? Kisa na maana ni kwamba mm-hmm kama wamekuwa wakifanya mazungumzo. Unakumbuka wiki iliyopita walikuwa mazungumzo kule Kampala, Uganda, wamekuwa kabla ya hapo walikuwa kule Sudan, na sasa inatarajiwa kwamba na kabla ya hapo walikuwa kule Ethiopia, Addis Ababa, na sasa inatarajiwa kwamba watakwenda Nairobi. Sasa swali linaloulizwa ni hili, je, yeye Rick Machar alitarajia kwamba uh, uh, huyu kiongozi uh, wa Sudani Kusini kwa sasa um, Salva Kiir angeendelea kuwa mamlakani ndio wagawe mamlaka hayo au ingekuwaje? Kwa, kwa, kwa sababu kwa mujibu wa katiba Uh, yeye hayuko mamlakani uh, kulingana na muj, kwa mujibu wa katiba kwa sababu kulikuwa kufanyika uchaguzi ambao haukuwezekana tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Uchaguzi ule haukufanyika. Kwa hivyo, uh, kama katiba ingefuatwa jinsi ambavyo inafaa kuwa, uh, basi ile inaweza kusemekana kwamba ni serikali ambayo iko mamlakani pasina uhalali wowote. Kwa hivyo hili ni swali ambalo hata wachambuzi wa maswala ya siasa katika eneo nzima hilo, uh, wanashindwa kulieleza. Lakini nieleze tu Mba ni mvutano wa kisiasa ambao ulianza mwaka elfu mbili na kumi na tatu na ni kutokana na uhasama kati ya Kiir na yule aliyekuwa makamu wake kama nilivyomtaja, huyo Riek Machar ambaye alikuwa na mpango wa kumrithi. Sandi, sawa kabisa na pengine kwa sababu tunafahamu kwamba e, mpaka wabunge wanafikia hatua kama hii na pengine kaa umetaja, inaonekana wabunge wengi zaidi wapo kwenye chama e, cha SPLM Nnam. Haya maamuzi yanavyoonyesha kuna wasiwasi kwamba pengine mkataba wa amani utakuwa na shida, lakini hilo si la kwetu kujua, inabidi tuulize, pengine mkataba wa amani utaelekea wapi. Nafikiri suala ambalo sisi itabidi tuendelee kulifuatilia, kujua nini ambacho kitatokea hapo baadaye, lakini pengine msemaji wa serikali umezungumza naye umefuatilia walikuwa wakizungumza nini kuhusu. Tumekuwa tukijaribu kuwapata kupata kujua hasa mengi zaidi, lakini uh, tumewazungumza na mwandishi wetu wa sauti ya amerika laki, ingawaje hayupo pale Juba uh -huh. Uh, yuko safarini yuko kule Australia, lakini kwa sababu amekuwa akifuatilia, uh, na, na hivi ndivyo ameeleza kuhusiana hasa na mchakato huu wa kutafuta amani Waka a saini kwenye uh, ma-document um, ile inahusu na mambo ya utawala ya Sudani Kusini. Walisikizana kwamba Machar atarudi Juba akuwa mwhakama uh, watu, wa rais alafu watu, wataongeza watu tatu mwhakama wa rais kwamba tusema president Kir atakuwa na vice president nne sasa hiyo maneno wa, wa, watu pinzani wamekataa pia, watu ya walikataa walisema hiyo iwezikane, manaake wangozi ya, ya, ya Sudani Kusini wanafikiria tu maslahi yao ya binafsi, hii si masilahi ya waraya. Kwa hivyo sasa wame hama hapa kwamba waja, wajaendelea mbele bado wako Khartoum. Habari kutoka Khartoum, niliongea na uongozi ya civil society groups huko Khartoum. Walisema kwamba mediation team ya Sudan walikutana na pinzani, walikutana na serikali, walikutana na watu ya civil society, wakamwambia kwamba kama wajafurahi na hiyo maneno ya intebe wacha waandike we, uamuzi yao chini kwamba wataka agreement rais raiskiri na mkubwa wa walikubaliana kuendelea naye huko Sudan chini, kwa hivyo labda by Friday Saa hini manake wa wapinzani walisema watakubali uh, rais kila awe na four Vice President. Ulimwengu yote wana- wanataka hiyo mzozo ya Sudani Kusini iishe. uh, UN na hata serikali ya Amerika, IGAD, East African Community wanataka hiyo vita iishe, manake unajua wakimbizi wamejaa Kenya, wamejaa Uganda, wengine wame, wanaenda Sudan, Ethiopia. Ni shida kubwa. Nam namsandi ni mwandishi wa Sauti ya Amerika huyo, John Tanza, na kama anavyoeleza. Naona muda umekimbia sana, lakini kwa sasa, kama inavyotarajiwa, ni kwamba watu wataendelea kuuliza maswali kuhusu hili ambalo limetendeka, na hakuna shaka kwamba wale wa upande wa upinzani watakuwa na maswali mengi hata zaidi. Asante sana, BMJ Muridhi, naomba nikushukuru kuwepo hapa studio, hali kadhalika katika sehemu ya kwanza, kamishna mkuu wa TRA Charles Kichere na Godfrey Simbeye upande wa pili Aida Isa na Jafar Mjasiri kwenye mitambo ya kompyuta. E, niwatakie wote wasikilizaji wetu usiku mwema kutoka Washington DC. naitwa Sunday Shomari.