kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, hivi sasa ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za afrika Mashariki, tukianza matangazo yetu. Mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Harizon Kamau, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika iliyo ikiwa ni Jumaa tarehe 13 mwezi wa Julai mwaka wa 2018 na karibuni. katika Kumekucha Afrika hii leo tuna ripoti juu ya kuendelea kwa mapigano ya Wanyamulenge na wapiganaji wa kundi la Maimai kwenye milima ya Uvira, Kivu Kusini. Kulikoni, tunakuwa na woga kwa sababu tunaona hizi siku mbili kuna raia wengi ambao wanashuka wana Uvira wakikimbia kule, ijapokuwa mapambano yameonekana kutulia sasa. Vyama vya upinzani vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vinatoa wito wa kumtafuta mgombea mmoja kuviwakilisha vyama hivyo wakati wa uchaguzi mkuu. Na katika VOA Mitaani tunashuka huko Dar es Salaam ambako tumegundua kuna vijana wengi wanaoshiriki katika mchezo wa kubahatisha maarufu kubeti, na hivyo kutofanya kazi kamwe. Kwa kuwa wawapate kwa wakati, lakini wanaenda analiwa shilingi elfu kumi anapata shilingi elfu ishirini elfu thalathini kumbe, ile bwana ni kazi pia ya kujihangaisha kwa kunufaika, katika mchezo wa kubeti ananufaika ni mwenye, mwenye kampuni. Basi hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika kumekuu cha Afrika kutoka hapa Washington DC, ambapo unaweza vilevile vile kusikiliza matangazo yetu katika www voa swahilicom, lakini kwanza Harrison Kamau anatusomea taarifa ya habari. Muungano wa NATO umekubaliana kutuma wanajeshi zaidi nchini Iraq na Afghanistan ili kukabiliana na wanajeshi wa mataifa yanayoshirikiana na wapiganaji wanaoungwa mkono na Iran. Mkutano huo wa siku mbili mjini Brussels ulimalizika hapo jana huku viongozi wa muungano huo wakitangaza kutoa mafunzo yasiyo ya kijeshi pamoja na uwezeshaji kwa vikosi vilivyoko Iraq. Viongozi hao pia walisema kuwa mafunzo waliotoa kwa miaka miwili kwa maafisa wa usalama wa Afghanistan yataimarishwa kwa kuongeza wataalamu zaidi kutoka kwa mataifa yasiyo wanachama kama vile Qatar na Umoja wa Falme za Kiarabu. Gazeti la Wall Street Journal limenukuu afisa wa ngazi ya juu wa NATO Paul Smith akisema kuwa mafunzo mapya ya Iraq yatahusisha wanajeshi mia tano ambao kundi la kwanza linatarajiwa kufika katika miezi ya karibuni. Waziri Mkuu wa Canada Justin Trudeau amesema kuwa serikali yake itatoa takriban nusu ya wanajeshi hao. Mtu wa pili amehukumiwa kifungo cha jela kwa jukumu kwa juku lake katika kutekwa nyara kwa zaidi ya wa wasichana mia mbili wa shule kutoka mji wa Chibok kaskazini mashariki mwa Nigeria baada ya zaidi ya miaka minne serikali imesema. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Banzana Yusuf kutoka jimbo la kaskazini la Kano amehukumiwa miaka ishirini jela kwa kupanga pamoja na kuteka nyara wasichana hao, ripoti imesema. Hakuna taarifa zaidi zilizotolewa kuhusu umri wa Yusuf, mahali yalipokamatiwa wala maneno aliyosema mbele ya mahakama. Wa kwanza kuhukumiwa mwezi Februari alikuwa haruna Hayana mwenye umri wa miaka 35 aliyekiri kushiriki kwenye utekaji nyara huo na kupewa kifungo cha miaka 15 jela. Wote wawili Yahana Yahaya na Yusuf ni miongoni mwa washukiwa 169 walioletwa mbele ya mahakama maalum ya kiraia iliyoko ndani ya kambi ya jeshi mjini Kainji kwenye jimbo la Niger. Jumla ya wasichana 276 wa shule walitekwa nyara kutoka shule ya upili ya, ya serikali mjini Chibok Aprili 14 mwaka wa 2014, wakati 57 miongoni mwao wakitoroka. Tangu wakati huo, 107 miongoni mwao wamepatikana au kuachiliwa ikiwa sehemu ya majadiliano kati ya serikali na magaidi na vyama vya upinzani vya Zimbabwe vinaeleza wasiwasi ikiwa chama tawala cha ZANU PF kitaandaa uchaguzi kwa njia ya amani baadaye mwezi huu, kutokana na kwamba hakuna afisa yeyote wa chama hicho aliyehudhuria uzinduzi wa mwongozo wa haki za binadamu hapo jana uliofanywa na shirika la kimataifa la Amnesty International. Abdi shakur Abud anatusomea ripoti ya Sebastian Mhofu kutoka Harare, Zimbabwe. Wajumbe wa vyama kadhaa vya Zimbabwe walikuwepo hapo jana wakati wa Amnesty International ilipozundua mwongozo wa haki za binadamu mjini Harare. Naibu mkurugenzi wa Amnesty kwa kanda ya kusini mwa Afrika, Muleya Mwananyanda, amesema Zimbabwe imeshuhudia ukiukaji mwingi wa haki za binadamu mnamo miaka mingi kama vile kulazimika kutoweka kwa watu. Mashirika ya kutetea haki za binadamu mara kwa mara yamemtuhumu rais Robert Mugabe kwa kutumia mbinu za kukamata, kutesa, kutekwa na kupigwa ili kung'ang'ania madarakani. Mwananyanda anasema wakati wa tabia hiyo umemalizika, na pia ni lazima kukomesha mtindo wa kuto hukumu watenda maovu hasa, anasema yanayofanywa na maafisa wa usalama. Amnesty imesema Zanu PF iliahidi kuhudhuria kikao cha kuzindua mwongozo huo jana, lakini msemaji wa Zanu PF Simon Khaya Moyo anakanusha jambo hilo akisema hakuna aliyemwarifu juu ya mkutano huo. Uchaguzi mkuu wa kwanza kufanyika baada ya enzi ya Mugabe utafanyika Julai 30, na rais Emerson Mnangagwa anashindana na Nelson Chamisa wa chama cha MDC pamoja na wagombea wengine 22. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Jeshi la Misri limesema usiku wa kuamkia leo kulikuwepo na mlipuko mkubwa kwenye kiwanda cha kemikali karibu na uwanja wa ndege mashariki mwa Cairo na kusababisha takriban darzeni ya watu kujeruhiwa, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Walioshuhudia wanasema kuwa waliripoti kuhusu mlipuko huo baada ya kusikia mlio mkubwa, huku wakichapisha video za moto na moshi mkubwa kwenye mitandao ya kijamii. Maafisa wa polisi wamesema kuwa watu kumi na wawili waliojeruhiwa wamepelekwa hospitalini. Msemaji wa jeshi Tamel el Rafai amesema kupitia ukurasa wake wa Twitter kuwa kuongezeka joto ndio kulisababisha mlipuko huo kwenye kiwanda hicho kinachotengeneza kemikali katika eneo linalodhibitiwa na jeshi. Idara ya safari za ndege imekanusha kuwa mlipuko huo ulitokea ndani ya uwanja wa ndege kama ilivyodaiwa na baadhi ya walioshuhudia. Msemaji wa wizara inayosimamia usafiri amesema kuwa safari za ndege hazikuathiriwa na mlipuko huo. Na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linaomba uchunguzi ufanywe kufuatia madai ya kutoweka, kuteswa na vifo kwenye jela zinazosimamiwa na Umoja wa Falme za Kiarabu, yani UAE nchini Yemen. Kwenye ripoti iliyotolewa jana ikiwa na kichwa cha maneno Mungu pekee ndiye ajuae kama yuhai, shirika hilo limesema kuwa limeorodhesha ukatili unaoendelea usioripotiwa, ikiwemo kutoweka kwa wafungwa kuteswa na vitendo vingine viovu vio ambavyo vinafikia viwango vya uhalifu wa kivita. Mkurugenzi wa kukabiliana na mizozo wa shirika hilo Tirana Hassan amesema kuwa ukatili huo unaotekelezwa wakati mzozo wa Yemen ukiendelea unahitajika kuchunguzwa kama uhalifu wa kivita. Hata hivyo, UAE hapo jana ilitoa ripoti inayopinga madai hayo na kusema yamechochewa kisiasa. UAE ni mmojawapo ya nchi za ushirika wa nchi za kiarabu unaojaribu kurudisha madarakani serikali ya Yemen inayotambuliwa kimataifa pamoja na kumaliza ghasia ambazo zimedumu kwa miaka mitatu sasa. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Harrison, baada ya habari hizo za dunia, habari yenye uzito alfajiri hii inatuambia nini? Kwa hakika, kika shakuru, habari ambayo tumeipa uzito siku ya leo ni kwamba chama cha upinzani cha vuguvugu vugu la ukombozi wa Kongo MLC kimefungua rasmi mkutano wake mkuu wa tatu mjini Kinshasa hapo jana, kualika viongozi wa vyama vyote vya kisiasa katika kitao cha cha ufunguzi kuzungumzia mustakabali wa kisiasa wa Kongo. Abdi Shakuru, inaonekana chama hicho kimepata nguvu sasa, baada ya kiongozi wake Jean-Pierre Bemba kuachiliwa na mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC. Ni kweli kabisa, kamao inavyoonekana viongozi wa chama hicho wanazungumzia juu ya uwezekano wa yeye kugombania kiti cha rais mwishoni mwa mwaka huu. Hata hivyo kiongozi wa chama hicho cha MLC Eva Bazaiba akiufungua mkutano mkuu huo, alisema hapo jana ana matumaini kongamano hilo litaweza kwanza kutoa mwongozo msingi utakaoongoza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kurudi kuwa taifa linaloheshimiwa duniani na kushindana katika jumuiya ya kimataifa. Kulingana na Bazaiba, Kongo imepoteza hadhi yake katika nyanja ya kidiplomasia na biashara ya kimataifa. Katibu mkuu wa MLC alikosoa pia serikali iliyo madarakani kwa kushindwa kuliongoza taifa na kuacha rasilimali yake kuporwa na wageni. Akizungumzia uchaguzi ujao, biba zaiba anatoa wito kwa upinzani kuungana na kuwa na mgombea mmoja. Anasema na namnukuu, nitatumia sauti yangu yote ndani ya MLC na kufanya kila niwezalo kuhakikisha tuna ujumbe wa pamoja na mpango wa pamoja wa kisiasa wa upinzani. hiyo ndiyo njia pekee ya kuweza kupata ushindi katika uchaguzi ujao. kwa upande wao. Hata hivyo, inaonekana wanachama wa MLC wanamtaka kiongozi wake Jean Pierre Bemba kuwa mgombea kiti cha upinzani. Kama anavyoeleza senata Jacques Joly. yeah, yeah, Bamba is Bamba is Jean Pierre Bemba ni uh, mgombea wetu bila shaka mmojo, lakini nadhani mkutano mkuu ndio mahali inapostahili kujibu swala hilo. Kiongozi mwingine wa upinzani wa chama cha UNC Vital Kamerhe alikuwepo kwenye mkutano huo na amependelea pia kuwepo na mgombea mmoja wa upinzani. Kuwepo kwetu hapa ni ushahidi unaonyesha dhamira yetu ya kuhakikisha tunaungana pamoja nyuma ya kiongozi mwenye nguvu kwa ajili ya upinzani. Wajumbe wa muungano wa vyama vinavyomuunga mkono rais Pepe RD walikuwepo pia kwenye kikao cha ufunguzi na katibu mkuu wa vuguvugu hilo Emmanuel Shadari, kwa mara ya kwanza inaonekana alidokeza kana kwamba rais Joseph Kabila huenda akawa mgombea kiti cha rais. Hiyo ni shauri yako, wana uhuru wa kufanya wanachotaka. Sisi tunajua kwamba tutapata ushindi, tutapata wingi wa viti katika bunge la taifa na wingi katika mabunge ya majimbo. Rais wetu atachaguliwa tena na tutahakikisha kwamba mradi wetu utaridhisha matakwa ya Wakongomani. Hadi hivi sasa Rais Kabila hajasema ikiwa atagombania tena kiti cha rais, ingawa katiba haimruhusu kufanya hivyo, na jumuiya ya kimataifa imeshamwomba asifanye hivyo, na makubaliano ya miaka miwili iliyopita imemtaka asiingilie kati uchaguzi huo. Bemba kwa upande wake, ambaye ameachiliwa huru kwa muda mwezi wa Juni, anasubiri hukumu ya kesi nyingine dhidi yake, lakini naye hajasema bado ikiwa atashuka uwanjani kugombania kiti cha rais katika uchaguzi ujao. Nam naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika. Kamao na Fikiri, tuendelee na habari zaidi za dunia. Rais wa Rusia Vladimir Putin anajiandaa kwa mkutano wake wa kwanza wa ana kwa ana na rais wa Marekani Donald Trump mjini Helsinki siku ya Jumatatu. Wachanganuzi wa maswala ya kisiasa nchini humo wanasema kuwa Kremlin haitarajii makuu kutokana na mkutano huo. Hata hivyo, wanasema kuwa swala moja ni dhahiri, Rusia kurudi tena kwenye jukwaa la kimataifa baada ya kutengwa na kutambuliwa tena na Marekani. Kabla mkutano huo rais Trump, baada ya mikutano ya wiki moja yenye utata na washirika wake mjini Brussels na London, amedokezea kuwa mazungumzo yake na Putin huenda yakawa rahisi kabisa. Wachambuzi wa Rusia, hata hivyo, wanasema kuwa Trump huenda akakutana na mshauri mjanja kutokana na uzoefu wake akiwa kiongozi wa miaka kumi na minane huko Rusia. Kwa upande wa Putin, anatarajiwa kwamba atarudia maneno yake ya kawaida kuwa Rusia haijawahi kumkosea yoyote na kwa hivyo haihitajiki kubadili chochote, kulingana na mhariri wa gazeti la Counterpoint mjini Moscow, Maria Limpman, kwenye jarida lilichapishwa na taasisi ya masomo ya Ulaya na Rusia kutoka chuo kikuu cha George Washington. <mulia> Naam, na baada ya habari hizo basi, tukirudi katika waandishi wetu, tunaelekea huko DRC ambako baadhi ya wakazi wanasema mapigano yamesita kidogo kati ya wanyamulenge na kundi la maimai mai katika eneo la Bijumbo kwenye mlima wa Uvira kusini, kusini, Kivu ya kusini na kuwalazimisha wanyamulenge wengine kukimbia katika nchi jirani. Oster Malivika na ripoti kamili Akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu Mgombe Rwa Clode, kiongozi wa shirika mpya la kiraia pa Uvira, asema raia wa kabila la wanyamulenge wamelazimika kushuka milima ya Bijombo na kukimbilia Uvira na wengine kuvuka nchi jirani yaani Burundi, Rwanda na hata wengine wakielekea Kenya kutokana na mapigano ambayo imeendelea kwa zaidi ya wiki tatu. Tunakuwa na oga kwa sababu tunaona hizi siku mbili kuna raia wengi ambao wana, wanashuka uvira wakikimbia kule, ijapokuwa mapambano yameonekana kutulia. Sasa ni kwa nini hao raia wa kabila wanyamulenge wanakimbia? Hilo swali. bo wengi wanakimbilia Uvira, wanakimbilia Uvira. E, kuna wengine ambao wana, wanaenda Burundi, wanaenda Kenya. Hakuna mtu hata mmoja ambaye anajua ni kwa nini wanakimbia kuna wengine wa Fulero wa Nyindu e, Washi ambao wanaishi Bijombo walikimbilia hapa, hapa Uvira. Eneo la Bijombo lapatikana mkoa wa Kivu ya kusini tarafani Uvira, lililoko pembeni ya ziwa Tanganyika pembeni na Burundi, sehemu ambako Mai Mai waungana na makundi mengine wakituangana na raia hao wenye mulenge. Nyumba zikichoma moto na mifugo kuuliwa na Shindi Eloko David ni kanali wa waasi eneo hilo Tulizungumza naye kwenye laini ya simu. Sisi hapa tunapigana, tunapigana serikali kwa sababu unapozungumzia Wanyamulenge unazungumzia serikali, kwa maana ndani silaha zote ambao wanazo wa-wao wamezipata wa wa kupitia serikali. Na mnapigana kwa nini? Mapigano ambayo yapo kwa sasa, wao wanaenda na kuvamia vijiji vya wananchi pasipo pasipo jambo lolote. Kwa hiyo, wanapovamia vijiji vya wananchi ambao wao hawahusike na mambo ya siasa, ndio na sisi tunashambulia tunashambulia kambi zao. Na mnadhani suluhisho inaweza kuwa lipi? Yaani, suluhisho ni kwamba wao waache waache tabia ile ya kushambulia ya kushambulia wananchi. Kama kuna vita, wa wapigana na sisi, sio kupigana na wananchi, raia. Wa kabila wa Nyamulenge waiomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuchukua hatua ya haraka kusimamisha vita hivyo ili washiriki uchaguzi unaotarajiwa kufanyika hapa jijini. Wakati tukienda hewani, Monisco yaani jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa imepeleka askari wake eneo hilo kujaribu kusimamisha mapigano hayo inayoonekana kuwa ya kikabila. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Na katika nchi jirani ya Uganda, Rais Yoweri Museveni ameelekeza wizara ya fedha kununua magari maalum yatakayotumiwa na maafisa wa jeshi kutoa ulinzi kwa wabunge wote nchini humo dhidi ya mashambulizi ya risasi. Hii ni baada ya maafisa wa polisi waliokuwa wanatoa ulinzi kwa wabunge kudai kwamba maisha yao yamo hatarini, na kwamba hawataki kufa mapema kwa kuwalinda wabunge. Kuna mambo huko. Kenneth Bwire anaripoti. Magari mapya ambayo Museveni anataka yanunuliwe mara moja yana uwezo wa kuwabeba maafisa sita wa jeshi katika sehemu yake anyuma, ya nyuma. Yana umbo la wazi sawa na yale ya kubeba mzigo, hali maarufu pickup, lakini yamewekwa viti maalum na yana kinga dhidi ya risasi. Wanajeshi watakaotoa ulinzi kwa kila mbunge watavalia sare na vifaa vinavyozuia risasi na wamepewa mamlaka kukabiliana na adui kwa wakati wowote wa bila kusita Amri ya Museveni inafuatia hatua ya maafisa wa polisi kukataa kuwalinda wabunge wote 426 kwa hofu kwamba maisha yao yamo hatarini. Katika barua kwa waziri wa fedha Matia Kasaija, Rais Museveni anataka amri yake kutekelezwa haraka iwezekanavyo, lakini mchambuzi wa masuala ya usalama nchini Uganda Charles Romushana anasema kwamba hatua ya rais ni ya kudhihirisha hofu aliyonayo, pamoja na kukosa mikakati maalum kuwalinda raia wote na kwamba idara ya usalama inaonekana kushindwa katika kufanya ujasusi, hujui watakayemlenga na wakitumia uwezo gani. Unawapatia wabunge ulinzi wa wanajeshi walojihami na kuvalia nguo ambazo zinazuia risasi, magari yao yakiwa yameundwa ya ya kuzuia risasi, lakini hilo haliwezi kuwazuia wahalifu kuwalenga watu wengine wasio wabunge. Kwanza una ujasusi wa kukuwezesha kujua wahusika wa mauaji ni akina nani na wanasilaha za aina gani. Anachofanya Museveni ni kudhihirisha hofu yake tangu kuuawa kwa aliyekuwa msemaji wa polisi Felix Kawesi na baadaye mbunge wa chama chake Museveni cha NRM Ibrahimu Abiriga mwanzoni mwa mwezi Juni mwaka huu kwa kupigwa risasi na watu wasiojulikana hadi sasa. Mseveni amekuwa akitoa mikakati anayoamini inalenga kuimarisha usalama ikiwemo kuweka kamera za CCTV kwenye barabara kuu, mitaani na nyumbani, kupiga marufuku waendeshaji wa pikipiki kufunika nyuso zao, pamoja na usajili maalum wa magari kwa kuweka vifaa vya elektroniki vya kufuatilia kila gari mahali lilipo. Aida Mtenyo, mhadhiri wa chuo kikuu cha Chambogo jijini Kampala, anasema kwamba hatua mpya ya kutoa ulinzi kwa wabunge siyo suluhisho kwa utovu wa usalama huo ulinzi ana ambaye atapatia wabunge ni hela ambazo zinachangwa kutoka kwa mtu wa kawaida. Nadhani haya machungu yanazidi kuibua hasira za watu na kuwafanya yani, kuwa na roho chafu zaidi na kufanya mabaya zaidi, ndo tajikuta kwamba ndio utampa mlinzi na ninio mbunge ulinzi, lakini sidhani kama atamlinda kila wakati, lolote naweza kutendeka, kwani hao wabunge wanaoa siwa wana walinzi na mbona wanauawa na walinzi wao? Hilo ndo swala ambalo labda rahisi hajiulizi. Mseveni anaamini kwamba baadhi ya mauaji yanapangwa na maafisa wake wa polisi. Kenneth Bwire, sauti America, Amerika, Washington DC, VOA mitaani. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Leo ni siku ya Ijumaa, basi tunashuka mitaani. Na vijana wengi katika maeneo mbalimbali, mbali ya mijini, huko Dar es Salaam, wamekumbwa na kasumba ya kutumia muda wao mwingi na fedha kidogo wanazopata katika kucheza michezo ya kubahatisha maarufu kama kubeti. Wimbi la vijana wengi kujiingiza kwenye kubeti, hasa kukiwa na mashindano makubwa ya mpira wa miguu, limetishia kupotea kwa nguvu kazi kubwa kwa vijana kuishi kwenye mchezo huo badala ya kufanya kazi nyingine za kuwaingizia kipato kizuri. Basi viwe mtaani hii leo imetaka kujua kwa nini hasa vijana wamekumbwa na kagonjwa haka ka kubeti. Hivi kuna faida gani katika kubeti badala ya kufanya kazi nyingine? Hivi ni nini hasa ananufaika katika michezo hii, ambapo makampuni yanayoendesha michezo ya kubahatisha yamekuwa lukuki huko mitaani? Dina Chahali amekusanya baadhi ya maoni vijana wengi katika maeneo mbalimbali hasa mijini wamekumbwa na kasumba ya kutumia muda wao mwingi na fedha kidogo wanazopata katika kucheza michezo ya kubahatisha maarufu kama kubeti. Vyoee mitaani leo ilitaka kujua kwa nini hasa vijana wamekumbwa na kaugonjwa haka ka kubeti. Hivi kuna faida gani katika kubeti badala ya kufanya kazi nyingine? Hivi ni nani hasa ananufaika katika michezo hii ambapo makampuni yanayoendesha michezo ya kubeti yamekuwa luluki hapa mitaani? vijana wengi wanavutiana mchezo wa kubahatisha, wa kubeba, wa kubeti. Kwa sababu ukiangalia sana, kipato anachokipata ni kidogo sana. Sawa eh? Hasa akiona amepata shilingi elfu mbili au shilingi elfu moja, anasema ojani katoe mkeka wa shilingi mia tano, ibakie mia tano. Labda kesho akaamka na bahati yake, akapata labda laki tano au elfu thelathini, ambao alikuwa anajitegemea nalo. Kaoja kuwa wapate kwa wakati, lakini wanaenda, analiwa shilingi elfu kumi, anapata shilingi elfu ishirini, elfu thelathini, kumbe ile bana ni kazi pia ya kujihangaisha kwa kunufaika katika mchezo wa kubeti. Anaonufaika ni mwenye, mwenye kampuni, sio hivyo? Nishai kutembea kwa mguu, nilikuwa shilingi elfu mbili, nikabetisha yote tena kwenye live. Sasa nikabeti yote nikamaliza, nikaondoka zangu, lakini nikafurah sa kwamba hii, kama ningeenda kunywa pombe sahivi, watu wangenicheka, lakini nimebeti, hamna mtu anayojua, ni siri yangu mwenyewe. Ndo uzuri wa we, yashibi, beti sababu unabaki na makaratasi yako mfukoni. Hata kama ukaliwa elfu hamsini, hamna anayejua, lakini siku nikipata, siku nijua yeah. Kawa, eh? Uh, kwa mtazamo mi nafikiri ni it's a win-win situation, kila mmoja anafaidika na kila mmoja na vile vile anapata hasara, lakini um, kwenye makampuni ya kubeti nafikiri wanaingiza pesa nyingi sana kwa sababu kama mkiwa wa, watu kumi kwa kucheza shilingi 500, 500, ina maana kwamba yule ambaye anayebetisha na maana anapata shilingi elfu tano. Sasa huyo aliyebeti anafaidika vipi? Ni baada ya matokeo kwa hiyo kwa faida ya kwanza anafaidika na yule mtu ambaye anaibetisha na serikali pia, kwa sababu kuna kiwango cha kodi kinachokatwa pale. Okay, michezo ya beti, ni wengi wanachukulia kama ni njia mbadala ya kujipatia vipato uh, hasa kutokana na ugumu um, wa um, um, um, um, uh, ajira ama kutopatikana kwa ajira kiurahisi, na wengi wanaobeti um, si tu vijana baki wale ambao hawana hata elimu zao hapana, ni vijana ambao wamekwenda shuleni, wana elimu zao lakini ufinyo wa ajira katika nchi hii. Naamini ni moja wapo ya kitu kinachosababisha vijana wengi waingie kwenye michezo ya kubeti. Uwezi amini, kwenye beti watu wana beti paka vitimu vidogo Iceland, huko, eh, viligi vidogo vidogo kabisa duniani zina mbali Uchina, eh? Amerika Kusini si ndio? Hii hasa kwa vijana walio mashuleni, wengi wao wanapotea kwa ajili kwenye michezo kama hii, kwa sababu muda mwingi ambao wanaotumia kwa kwenye hizo games za kubeti wanasahau zile shughuli ambazo wangefanya za, za, za, za, za kimasomo kwa wale. shuleni ratiba nani zile homework wangeweza kufanya lakini mwingine hata atakirudi shuleni anakimbilia kwenye hizi michezo kwa sababu anajapo chochote na ushabiki pia upo lakini anajua chochote kitu anapata sasa asara yake ni moja tu kubwa kwa sababu watu wanaamini eh, katika maisha ambayo pengine anaishi kila siku akicheza ah, betting anaweza ka, akafaidika kutokana na kipato ambacho anachoweza kupata. Vyoe mitaani ilipata nafasi ya kuwapata vijana ambao kubeti ndio shughuli yao, lakini wengine wana ajira kabisa za kuwaingizia kipato. Huku kwetu imechelewa kidogo. Sasa baada ya kuona sasa imekuja huku kwetu, nikaona kwamba watu wanajipatia kipato, basi na mimi nikaamua kuingia katika swala la kubeti kwa sababu haiumizi kichwa. Sawa, nina kazi yangu, lakini hizi zinakuwa ni zile tunasema alawansi, alawansi za, za papo kwa hapo, kwa hiyo kupata zile pesa za papo kwa hapa ambazo hutumii nguvu sana, lakini pia um, mimi ni mwanamichezo, napenda sana michezo. Unapiga two in one, yani kwamba nafuatilia michezo lakini napata faida yake. Hapana, mimi sijafikia kuwa hali ya kuwa mraibu wa, wa, wa masuala ya kubeti, kwa sababu moja kati ya kitu ambacho nichojiwekea mimi kwamba siwezi kubeti kwa timu ambazo sizijui kwa lazima timu niwe nazijua na nazifuatilia ndo ambazo mimi naweza nikabeti, na sio kwamba eti kila wakati ninapojisikia kubeti basi lazima ni beti. Lazima kuwe kuna sababu. Mfano naweza nikakaa kwamba ah, hela mafuta ya gari imekwisha, basi naingia kwenye mtandao nafanya mambo yangu ya betting. Mwisho wa siku miki kweli, yani hela mafuta haipo katika bajeti yangu ya mshahara. Vioe mitaani imefanikiwa kuzungumza na kaimu mkurugenzi mkuu bodi ya michezo ya kubahatisha James Mbelwa. Michezo hii ni kweli uraibu wake E, ha, hauja bado sio mkubwa kivile yani. Athari zake hazijaanza kuonekana moja kwa moja lakini, lakini uraibu unaweza ukawa unachangiwa sio kwa sababu tu ya kucheza sio, ni kwa sababu vile vile kubashiri matokeo kunahusisha na michezo halisi. Kipindi cha kombe la dunia, ukiacha ukiacha kubashiri, lakini mchezo wenyewe watu wanaupenda kwa hiyo watu wanachukua muda kwenda, wanavyoangalia mpira, wanavyopata burudani ya mpira, basi wanatumia na nafasi hiyo kuweza kushiriki. Lakini tunajua kwamba kama bodi tunaendelea kuona kama nilivyosema, kwamba matangazo yetu tunajaribu kuwahasa vijana kwamba hii serikali imetoa nafasi hii, michezo ni ni burudani, mrudike, lakini sasa msigeuze kwamba ndo imekuwa ni njia kuu ya kujipatia eh, ama njia kuu ya kupata kipato, muwe na njia nyingine. Usi, ukigeuza burudani kuwa njia kuu kama hii inaweza ikawa na madhara. Nikiripotia vioi mitaani kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Basi ni hayo tu katika viowe mitaani kwa hii leo. Tunamshukuru Dina Chahali hapa. Mimi Abdu Shakur nasema usiondoke kando ya redio yako, manake Kamau atakuja sasa hivi kutusomea muhtasari wa habari mungano Muungano na wa NATO umekubaliana kutuma wanajeshi zaidi nchini Iraq na Afghanistan ili kukabiliana na wanajeshi wa mataifa yanayoshirikiana na wapiganaji wanaoungwa mkono na Iran. Na mtu wa pili ame hukumiwa kifungo cha jela kwa jukumu lake katika kutekwa nyara kwa zaidi ya wasichana mia mbili wa shule kutoka mji wa Chibok kaskazini mashariki mwa Nigeria baada ya zaidi ya miaka minne. Serikali imesema vyama vya upinzani vya Zimbabwe vinaeleza wasiwasi ikiwa chama tawala cha ZANUPF kitaandaa uchaguzi kwa njia ya amani baadaye mwezi huu kutokana na kwamba hakuna afisa yeyote wa chama hicho alihudhuria uzinduzi wa mwongozo wa haki za binadamu uliofanyika jana na kutolewa na shirika la kutetea haki za binadamu la kimataifa Amnesty International. Jeshi la Misri limesema usiku wa kuamkia leo kulikuwepo na mlipuko mkubwa kwenye kiwanda cha kemikali karibu na uwanja wa ndege mashariki mwa Cairo na kusababisha takriban dazeni ya watu kujeruhiwa. Kwa mujibu wa shirika la AFP, walioshuhudia wanasema kuwa kulikuwa na ripoti wa mlipuko na baadaye kusikia milio ya risasi shirika la kutetea haki za binadam la Amnesty International limeomba uchunguzi ufanywe kufuatia madai ya kutoweka, kuteswa na vifo kwenye jela zinazosimamiwa na Umoja wa Falme za Kiarabu huko Yemen. Na rais wa Russia Vladimir Putin, Vladimir Putin anatarajiwa kukutana na Donald Trump siku ya Jumatatu. Mwisho wa haba, muktasari wa habari ndio tunakamilisha matangazo yetu kwa alfajiri ya leo.