Moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Popote ulipo, msikilizaji, na kuamkua na kukukaribisha kwa mikono miwili. Jina langu BMJ Miridhi na mimi ni Kennes Bwire nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, tarehe 13 mwezi Julai mwaka 2018. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, basi, msikilizaji, unavyojua ni kwamba kama ilivyo ada, tutakuletea LiveTalk, mjadala wa wiki, ambapo tutakushirikisha wewe msikilizaji moja kwa moja Leo ikiwa ni open mic, ambapo tutaangazia masuala mbalimbali yanaendelea kugonga vichwa vya habari. Kwa mfano huko nchini Kenya, baadhi ya mengine ni nini wanachozungumzia, swala la wafanyakazi wa hapa Kenya ni swala ambalo limeanza kugonga vichwa vya habari. Na katika taarifa nyingine, rais wa Marekani Donald Trump akutana na malikia Elizabeth wa pili wa Uingereza wakati wa ziara yake nchini humo baada ya kuhutubia kikao cha pamoja cha waandishi wa habari na waziri mkuu Theresa May mjini London. Hizo ni miongoni mwa habari ambazo tumekuandalia hivi leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya ya takribani saa nzima, lakini kwanza tupate habari muhimu za, za dunia zikisomwa hapa na mwenzangu Kennes Bwire. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba taarifa ya mahojiano iliyochapishwa na gazeti la Uingereza la The Sun ni habari za uongo. Trump amesema baada ya mkutano na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May kwamba hakumkosoa waziri mkuu wakati wa mahojiano yake na gazeti hilo na kwamba anamheshimu May, akiongezea kwamba alisema mambo mazuri kumhusu Theresa May lakini hayakuchapishwa mkutano kati ya Trump na May uligubikwa na mahojiano ya Trump kwa gazeti la The Sun akinukuliwa kumkashifu mwenyeji wake jinsi alivyoshughulikia swala la Uingereza kujiondoa kwa Umoja wa Ulaya na badala yake kumsifia aliyekuwa waziri wa Uingereza wa mambo ya nje kwamba anastahili kuchukua nafasi ya Theresa May pamoja na kuwalaumu wahamiaji wanaoishi jijini London kwa visa vya uhalifu. Maandamano yameshuhudiwa pia jijini London Uingereza kuonyesha kukasirishwa na utawala wa rais Trump. Wapiganaji wanaotaka kuunda taifa linalozungumza lugha ya Kiingereza kutoka Kamerun, waliokuwa wamejihami kwa silaha wamewashambulia waziri wa ulinzi na mkuu wa ulinzi. Maafisa hawa wawili hata hivyo hawakujeruhiwa, lakini wapiganaji kumi wanaripotiwa kuuawa katika shambulizi hilo lililotokea kusini magharibi mwa Kamerun, kunapokaliwa idadi kubwa ya watu wanaozungumza lugha ya Kiingereza msemaji wa jeshi la Cameron kanali Didi Bajek amesema kwamba zaidi ya wapiganaji mia moja waliweka vizuizi kadhaa kwenye barabara kuu inayounganisha mji wa Kumba na Mbonge kumzuia waziri wa ulinzi Joseph Beti Asomo aliyekuwa anaongoza ujumbe wa ngazi ya juu ya jeshi uliokuwa umetumwa na rais Paul Bia katika eneo hilo kuwapa moyo wanajeshi wanaopigana na makundi ya wapiganaji Bajek amesema kwamba wapiganaji waliokuwa wamejificha msituni walitekeleza mashambulizi wakati wanajeshi walipokuwa wanaondoa vizuizi barabarani. Israeli imesema kwamba imetungua ndege ya kivita isiyokuwa na jina iliyokuwa inaingia anga yake kutokea nchini Siria. Hii ni mara ya pili jeshi la Israeli kutungua ndege ya Siria wiki hii. Jumatano jeshi la Israeli liliripoti kumbwa ndege ya Syria baada ya kuingia kilomita kumi katika anga yake, hatua iliyofuatiwa na mashambulizi makali ya mabomu ya kurushwa kutoka ngani yaliyolenga kambi tatu za jeshi la Syria siku iliyofuatia. Rais wa Eritrea Isaias Afwerki anatarajiwa kuzuru katika taifa jirani la Ethiopia kesho Jumamosi ikiwa ni mwendelezo wa hatua za kuleta amani na upatanisho kati ya Ethiopia na Eritrea. Waziri wa habari katika serikali ya Eritrea Yamane Gabremeskel amesema kwamba rais Afwerki ataongoza ujumbe wa ngazi ya juu katika ziara ambayo kilele chake kitakuwa ufunguzi wa ubalozi wa Eritrea nchini Ethiopia siku ya Jumapili. Shirika la utangazaji linalomilikiwa na serikali ya Ethiopia la Fana limesema kwamba rais Afwerki atafanya ziara ya siku tatu nchini Ethiopia kwa mwaliko wa Waziri Mkuu Ahmed Abiy na kwamba ziara yake itaangazia masuala ya diplomasia, ukuaji wa viwanda na amani baina ya nchi hizo mbili. Rais wa muda mrefu nchini Cameroon, Paul Biya ametangaza kwamba atawania urais kwa muhula mwingine, akiwa na nia ya kuendeleza utawala wake wa miaka 36 madarakani. Biya mwenye umri wa miaka 85, akitumia mtandao wa Twitter amesema kwamba atashiriki katika uchaguzi wa mwezi wa Oktoba mwaka huu amesema kwamba lengo lake la kuwania mhula mwingine madarakani ni kuhakikisha Kamerun iliyoungana na yenye maendeleo thabiti. Bia ametawala Kamerun tangu mwaka 1982, akiwa rais wa pili kukaa madarakani kwa muda mrefu zaidi barani Afrika baada ya Teodoro Obiang wa Guini ya Ikweta. Alifanyia katiba ya nchi hiyo marekebisho mnamo mwaka 2008 na kuondoa kizuizi cha mhula hatua iliyomruhusu kuania na kushinda uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na moja. Nchi ya Cameroon inakabiliana na changamoto za usalama kutokana na mashambulizi ya Boko Haram na kundi linalotaka kujiundia taifa linalozungumza lugha ya Kiingereza. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Vifaru saba wamekufa baada ya kuhamishwa kutoka mbuga walikozaliwa hadi nyingine nchini Kenya. Vifaru hao ambao wanaorodheshwa kuwa katika kati ya viumbe walio katika hatari ya kuangamia duniani, wamekufa katika mazingira tatanishi baada ya maafisa wa wanyamapori kuwahamisha kutoka mbuga ya Nairobi hadi mbuga ya kitaifa ya Tsavo. Gazeti la Daily Nation la Kenya linaripoti kwamba vifaru hao saba ni miongoni mwa vifaru kumi na wanne waliohamishwa kwenye mbuga ya Tsavo mwezi jana. Serikali ya Zimbabwe imemsimamisha kazi mwendesha mashtaka mkuu Ray Goba kwa kushindwa kuwafungulia mashtaka maafisa wakuu serikalini wanaodaiwa kujihusisha na ufisadi. Kulingana na shirika la habari la Reuters, Ngoba vilevile anashutumiwa vile kwa kusafiri nje ya nchi licha ya kuwekewa masharti ya kutosafiri. Shirika la Transparency International linaripoti kwamba Zimbabwe hupoteza kiasi cha dola bilioni moja kila mwaka kutokana na ufisadi na ni miongoni mwa nchi zilizo na viwango vya juu vya ufisadi duniani shambulizi la bomu la kurushwa kutoka ngani limeua watu 54 wakiwemo wa wapiganaji wa Islamic State na raia 22 katika mkoa wa Deir ez-Zor, mashariki mwa Siria. Shirika la habari linalomilikiwa na serikali ya Siria pamoja na shirika la kuangazia haki za kibiniadamu la Uingereza lenye makao yake nchini Siria limesema kwamba shambulizi hilo lililenga kiwanda cha kutengeneza barafu karibu na mpaka wa Iraq, katika sehemu inayodhibitiwa na wapiganaji wa Islamic State wakati raia walikuwa ndani ya kiwanda hicho. Haijabainika wazi iwapo ndege kutoka Iraq au ndege za vita za muungano wa majeshi unaoongozwa na, na Marekani dhidi ya wapiganaji wa Islamic State ndizo zilizohusika na shambulizi hilo. Shirika la habari linalomilikiwa na serikali ya Siria sana limeilaumu serikali ya Marekani kwa shambulizi hilo na kusema kwamba watu 30 wamejeruhiwa vibaya. Na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amefanya mabadiliko katika baraza lake la mawaziri katika hatua ambayo taarifa kutoka ikulu ya rais inasema kwamba inalenga kufanikisha malengo manne ya kuboresha nchi hiyo. Peter Mnya ameondolewa kutoka wizara ya jumuiya ya Afrika mashariki hadi ile ya biashara na kubadilishana ofisi na Adan Mohamed, aliyekuwa mwenyekiti wa tume ya mishahara ya watumishi wa umma. Sara Serem, msemaji wa ikulu ya rais, Manoe Sipisu aliyekuwa kamanda wa jeshi la anga Meja Jenerali Samuel Thuita ni miongoni mwa wale ambao wameteuliwa kuwa mabalozi. Kabla ya mabadiliko katika nafasi ya mawaziri, Kenyatta alimwapisha Fatuma Ahmed baada ya kumwongeza cheo na kuwa mwanamke wa kwanza nchini Kenya kupewa cheo cha meja jenerali katika jeshi la nchi hiyo. Barabara kabisa, msikilizaji. Baada ya habari hizo za dunia zilizosomwa hapa na mwenzangu Kenneth Bwire, na kukaribisha katika sehemu hii ya uh, kipindi uh, kikiwa ni live talk, mjadala wa wiki, ambapo tunakushirikisha wewe moja kwa moja katika mada ya leo. Mada ya leo ikiwa sio uh, suala moja uh, mahususi ni uh, ile tunaita open mic, leo tukijadili maswala mbalimbali ambayo labda yamegonga vichwa vya habari pahali ulipo au hata hayajagonga vichwa vya habari, lakini ambayo yanafaa kuzungumziwa au kujadiliwa katika open mic. Hivi leo tuko na wageni ambao tunajaribu kuwapata kwenye laini za simu, zingine zikitatanisha kidogo, lakini a, tutaweza kuwashirikisha wakati tukiwapata. Moja ya maswala ambayo tayari nimeona yanazungumziwa sana kwenye mitandao ya kijamii ni swala la ujio wa rais wa zamani wa Marekani Barack Obama kule nchini Kenya, hususan katika eh, kijiji cha Kogelo uh, kilicho uh, kule katika uh, eneo la magharibi mwa nchi hiyo. Na tunajaribu kumpata Profesa Fulubat na namwamba huyu ambaye amtokea hapa Uh, anatokea Kenya lakini anaishi ya hapa Marekani, uh, kuzungumzia swala hilo. Na wewe msikilizaji, uh, kukujulisha tu ni kwamba unaweza kushiriki kwa live talk, uh, kwa kutupigia simu au uh, kutuandikia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook, nasi uh, tutakupigia simu. Lakini kwanza kabisa tusikilize ni, ni nini ambacho kinaendelea katika maeneo mbalimbali. Kwanza kabisa tuko na msikilizaji Emeril Damian Kalwila, huyu anapiga simu uh, kutoka nchini Ufaransa. Yeye anaishi nchini Ubelgiji lakini yuko ziarani nchini Ufaransa. Emeril Damian Kalwila, najua wewe ni mmoja wa watu ambao unafuatilia sana yanayoendelea katika nchi ya DRC, lakini tujulishe hapo ulipo, uh, katika nchi ya Ufaransa, ni nini kimekupeleka huko? Ufaransa, unajua, kama mimi ni kiongozi rahisi wa chama ya wakongomani wa vyama wa ambavyo vinapiga ili kukuwa serikali ya mpito kwetu ama CCTDNT, Coalition de Congolais pour la transition nakuya hapa Ufaransa ili niweze kuongoza muungano ya wa viongozi wote wa coalition yetu kesho hapa Paris na ni jambo lipi ambalo tunaweza kuzungumzia kuhusu eneo la uh, katika nchi ya DRC kuna mengi ambayo yanaendelea, hususan uh, upande wa kisiasa. Ni lipi unaloweza kuwaambia wasikilizaji ambao labda ni mara yao ya kwanza uh, kusikia yanayoendelea kwa sasa hivi katika DRC? Hakuna kitu chochote ambacho kinaendelea DRC. Tunamwona bwana Kabila ambaye aishakuwa rais wa zamani, madaraka yake isha tayari anakatala kutoka madarakani, anaendelea kuwa ana manipule seni ama tume ya uchaguzi na tume ya katiba, ili aweze kusalia madarakani, na hiyo ndio tunataka tusisitize sasa, kusema kama hizi, bwana Kabila anakataa kusema wazi kama hatagombea tena kiti ya urahisi mwisho wa hii mwaka inaomba Coalition de dekongole pour la transition na wakongomani wote tujiunge kwa ujumla, ili tuweze kumutia Bwana kabila nje, tuanze mpito, serikali ya mpito ili tuandaye ma uchaguzi ya kweli. Kwa lolote, hakuna lolote ambalo linaendelea chini ya uongozi wa Bwana Kabila. Unajua kama umasikini, eh, amani haiko nchini Chakula wakongomani hawana na kimya, kusema watu waikali kimya kwao, hakuna wanakimbia fasi zote wanazorota. Eh, nam. Lakini kunapozungumza Damian, najua upande ambao wewe unaegemea kisiasa, manake wewe uko upande wa upinzani eh, lakini swali ambalo mara huona linaulizwa sana kwenye mitandao ya kijamii, wakati mnapokashifu au kuikosoa serikali ya Joseph Kabila, kuna lolote hata kidogo ambalo mizuri lililotoka kwa utawala wake? Hakuna lolote maana Kabila anatawala kwetu inakuwa miaka karibu kumi na nane. Ukiona mikatab munani mu nchi yote ha? Majimbo zote za Kongo utakutana umasikini inagusia eh, karibu eh, makumi kenda na nane asilimia ya wakongomani wanaoenda kumasomo ku vyuo vikuu hawana kazi. Ambao wanasema tunatumika, wanapata mshahara kweli, sio ya halali. Mshahara kama hivyo eh, dolari makumi tano ama senkan dolari kumwezi, ambayo haienee hata kuweza kukulisha watu. Umasikini natawala, na tawala na kimya, haiko wa serikali, unajua wa, wa, wa majeshi hawalipiwe, mapolisi hawalipiwe, ni kusema kama miaka kumi na nane ya uongozi ya Bwana Kabila inaanguka mumaji. Nasikia, nasikia, na kusikia, tunakusikia uchumi wa nchi ama sosiale ya nchi yote Tun... ni ni chini, hakuna hata kitu kimoja ambacho kinaendelea. Hatukosoe serikali yake, yeye mwenyewe amepata miaka kumi na saba ya kuongoza hakuweza chochote na ndio maana wakongomani wote hawamtaki tena. Damian Kalwira, usiondoke maanake, tuna mengi ya kuzungumza. Tuangalie kwingineko. Kenneth Bwire ni mwenzangu, tuko naye hapa studio, na atatuambia tuelekee wapi wa katika open mic. Kumbuka msikilizaji, wewe pia unaweza kuchangia eh, katika show ya leo kwa kuingia pale kwenye ukurasa wa Facebook. Tuzungumze na Amiani George akiwa nchini Kenya. Karibu kwenye live toka Amiani, tuarifu je, yeah mtazamo wako jinsi juma limekwenda, ni yapi ambayo unaona hayapasi kupitwa tu, lazima tuyazungumzie? Okay, asante, asante kunipatia hii nafasi. Kwa majina ni y amiani kutoka Tarbo, Kenya, Kakamega Kaunti. Labda nitazungumza juu ya mambo matatu. La kwanza ni shughuli za elimu hapa Kenya. Hmm. tumeona migomo mashule, mabweni zinachomwa Alafu serikali nayo inajaribu inajaribu kudhibiti hiyo hali alafu kitu kingine nilimsikia kama uh, kama Belio Kipsang anataka kuleta mageuzi kidogo uh, sare za wanafunzi ziwe ni sawa Kenya mzima kwa shule zote. Alafu shule nyingi watoto watakuwa wana itakuwa shule za kutwa, watakuwa wanaenda shuleni alafu wanarunjia nyumbani, kudhibiti hiyo hali ya masomo halafu jambo lingine ambalo limetokea, tunafurahishwa na yale Rais anafanya. Tuseme kwa mfano kama leo ile ile cabinet. Kujaribu ku, kujaribu ku, ku, kurisha hapo kidogo, kidogo hivyo. Sasa nafikiri ni hayo tu matokeo ambayo ninaweza kusema imetokea wiki hii. George, George, George, kabla hujaondoka, kuna hili swala umezungumzia kwamba shule zinachomwa moto na wanafunzi na zimekuwepe mikakati kadha, hata mwaka jana wakati kama huu pia visa, visa hivi vilitokea, na ripoti ikaandikwa ambayo maafisa wanasema wanaifuatilia. Je, ile ambayo imewekwa kwamba huenda makosa ya wanafunzi wanaofanya hii migomo yakaandikwa katika vyeti vyao vya vya masomo maisha, unaona ni hatua nzuri inaweza kuchukuliwa kukabiliana na mgomo, ama ni hatua gani wewe unaona ichukuliwe kumaliza hii migomo na kuteketeza shule? Okay, asante. Kama mwalimu mimi mwenyewe ni mwalimu mm -hmm. lakini kwa shule ya msingi, lakini mwalimu ni mwalimu tu hivyo. Hilo jambo ya good contact kwa upande mmoja unaweza kusaidia kwa sababu wanafunzi wamekuwa ni sugu na wanafanya uharibifu mwingi sana shuleni. Kwa mfano, unaweza kupata bweni limegharamia tuseme shilingi karibu milioni tano ama zaidi ya hapo, alafu bweni linachomwa tu vile kwa hivyo upande mwingine serikali ingeliweka mikakati kama hiyo, lakini tuseme sio wanafunzi wote. Unajua wanafunzi ni wanafunzi, wanaweza kurekebishwa kurekebi ama kurekebika siku zijazo. Wakiandika ile uh, good contact alafu waharibie kidogo kidogo wale wenye wamerekebika merekebi, uh, unaona watakuwa vibaya. Lakini kwa ujumla kama mwalimu sasa, ninaona ile hatua uh, nini, serikali inachukua sio mbaya vile lakini ina-, ina inatakiwa washikadau wote wahusishwe alafu ndio wafikie ma, ma, mapatano sana. Asante, shukrani sana. Sasa je, umemsikia kwamba cheti chako kikiandikwa, wewe ulikuwa unaongoza katika harakati za kuchoma sh unajua, hiyo ni maisha. Cheti kinakwenda hata, ulipokuja hapo ulikibeba. Sasa kama kimeandikwa mambo kama yale, wengine wanasema wewe kwisha Ochieng ukiwa Tarbo, tunashukuru sana kwa kushiriki kwa live talk hivi leo, na tuko na Profesa Fulbert Namwamba, huyu ni mtambulisha hapo mwanzo ambaye ako na mawili matatu, na amenidokezea kidogo kwamba anataka kuzungumzia uh, safari ya raisi Barack Obama kule Afrika. Yeye yuko hapa Marekani, mm -hmm, uh, Profesa Namwamba, lakini kesho ashika safari, anaelekea nchini Kenya. Sijui kama mnaandamana na raisi wa zamani Obama au vipi Profesa? <laughs> Mimi sijui mimi na, naogopea na, na ndege yangu ikifika pengine hii mm, e, itacheleweshwa kidogo kumgoja yule kaka yetu Obama ashuke kwanza kufuatia mikakati ya usalama ya usalama. <laughs> <laughs> Lakini nafurahi Obama kurudi Kenya, hata anarudi ingawa anasema raia mwema bado anaitwa Rais Nama. Bado anashikilia hashikilii wadhifa lakini anajulikana kama rais. Na jambo zuri ni kuwa atatembelea magharibi mwa Kenya, atafika Kogelo. A, dadake Dkt. Auma Obama ataanzisha mpango ambao wanaenda kuweka mahali ambapo wanafunzi wanaweza kufanya michezo mbalimbali na pia kuweza kujifunza sanaa fulani fulani na hayo ni maendeleo mazuri. Aa, kumekuwa na utata katika mitandao ya kijamii kwa wale wanaosema kuwa Dkt Auma Obama alisema kuwa wasitegemee kuwa analeta fedha, na asia analeta tu fedha vile, ingawa jina lake likiwa pale, kuna mengi mazuri ambayo ya yatakuja sehemu hiyo ya sia ya, ya upande wa Kenya, na mii nafurahia safari yake na, halafu anatembea na watu mia nne uh, nitawaita sijui uh, hawa ni watu wa uwekezaji mm. Uh, sijui kama kutakuwa na habari nzuri kuhusu barabara ya kutoka Nairobi kwenda Mombasa. Halafu kuna makampuni ya stima, kuna makampuni tofauti tofauti. Uwekezaji ni kitu bora katika nchi kama Kenya ambayo tunalia saa zote kuwa ina madeni mengi. Kwa hiyo nam, profesa namtakia safari njema na mi mwenyewe pia nitafika wakati ule ule. Mimi niende kwangu shambani nikalime. Nataka usikie jinsi wananchi wanasema kuhusu safari hii na najua kwamba haya uh, ya ziara ya Obama nchini Kenya yamezungumzwa sana hata na vyombo vya habari nchini Kenya na kwingineko, lakini baadhi ya matarajio ya wale ambao wako kule katika kijiji cha Kogero na vile vile eneo nzima hilo, eh, baadhi yao tume, wamezungumza na Sauti ya America. Hebu tusikie kidogo. Mimi nilikuwa na matarajio sana nimpe mali yake, ambaye nilimtengenezea kama gifti, kwa sababu amefanya kazi sasa tangu nitengeneze ten ya zimekwisha, imekwisha. Na raha yangu ilikuwa nimpe hii kama zawadi, vile nilikuwa nimepanga. Na vile nimekuja hapa, nimeambiwa nimekuja nimechelewa kidogo, ningekuja mapema hata hivi. Najaribu kuangalia kama naweza kusaidiwa, akikuja nimuonyeshe hizi mapicha zake, sababu ni ile nimemchora, vile alikuwa mtoto mdogo mpaka akawa anasoma kwa skuli. Hii ni kama historia yake yote nimechora. Naomba sasa, mimi naomba Obama akuje, hivi patie sisi pesa tufanye tufanye na biashara, tuna nguo kila kitu. Hapa tunafanya biashara kwa kikundi hapa kama senta, tunataka kama Obama akuje asaidia hapa kujenga hapa, akuwe vizuri kila kitu aweke sisi hapa, tunakuwa na kitu kila kitu. Karibu sasa, kama sisi hapa wa hapa Kogelo pale hapa tunakaribisha wageni. Sasa tunataka maendeleo aende mbele kusaidia sisi na maendeleo na sisi pia. Nakaribisha yeye kwa amani na upendo na furaha na kuomba Mungu. Umemsikia, naam. Kumbukumbu kumbu zipo za kumwonyesha akiwa mdogo hadi wakati huu. Profesa awe nasi, sio? naomba Profesa asiondoke kama hana haraka, lakini A, o, o, o, o, Ocheng George. Yes. Karibu kwenye live talk baba, tuambie ulipo, ni swala gani ambalo limegonga kichwa chako mpaka unaona lazima tulizungumzie? Hii ni swala ambalo limenigonga kichwa sana, kuhusu hii shule nyingi kuungua nchini Kenya na watoto wanaendelea ch okay. Pole, no, no, no. Inaonekana mawasiliano si mazuri, tunaweza rudi kwake lakini kwa lakini kwake baadaye. Tunaenda Russia na mwenzetu ameingia hapa studio, na bila shaka tujue ni yapi anaendelea kuhusu kipute kimeputika kipute, unajua <laughs> kwamba Jumapili ndio siku ambayo imekuwa imesubiriwa sana. Mwenzetu Idi Ligongo yuko hapa studio eh, kabla hatujatamatisha sehemu ya kwanza, atueleze ni nini ambacho tutarajie katika mambo yanavyokuendelea anavyoendelea kule nchini Rasia. Karibu Idi Ligongo. Haya basi, zikiwa zimesalia siku mbili tu kipute kumalizika kutoka kule nchini Russia, wachambuzi wa michezo wanasema kiungo wa timu ya Croatia Luka Modric ana kila sababu ya kupewa uchezaji bora wa michezo eh, hiyo ya Kombe la Dunia, na pengine hata tuzo ya mwanasoka bora wa dunia, yaani Ballon d'Or hapo mwakani kwa kile alichokionyesha katika michuano hii ya Kombe la Dunia inayomalizika siku ya Jumapili. Mchezo kati ya Ufaransa na Croatia ni wa 64 na wa mwisho wa mashindano haya, ambapo Luka Modric anatarajia kushuka na kikosi kizima cha Croatia, e, ambaye pia anakipiga katika klabu ya Real Madrid na ambaye amekuwepo katika kikosi kilichotwaa kombe la klabu bingwa la Ulaya kwa miaka mitatu mfululizo, anadaiwa Hakuna mchezaji ambaye ameonyesha ufanisi mkubwa kwenye michuano ya kombe la dunia, na endapo Kresha itafanikiwa kusonga mbele, basi atakuwa katika nafasi ya kuwa mchezaji wa hadhi ya juu kabisa zaidi ya yeyote yule katika msimu wa kombe hili la dunia, hasa ikichanganyishwa e, na mafanikio yake ndani ya, ya klabu yake ya Real Madrid. Katika orodha ambayo inaelezwa na vyombo vingi vya habari za michezo e, inawataja wachezaji kama vile Luka Modric katika nafasi ya kwanza e, akiwa na magoli mawili akifuatiwa na, na Hazard wa Ubelgiji akiwa na magoli mawili. Mbappe wa Ufaransa yeye yupo katika nambari tatu akiwa na jumla ya magoli matatu. E, Antoine Griezmann wa Ufaransa naye akiwa katika nafasi hiyo ya nne magoli matatu. Lukaku wa Ubelgiji akiwa na magoli manne na Harry Kane wa Uingereza yeye akiwa na magoli sita. Basi ndiyo majina ambayo yanatajotajwa sana, lakini tukielekea kukamilisha michuano hii ya kombe la dunia, wanasema kwamba michuano hii imeendeleza e, ile wanaosema surprise kwa lugha ya kimombo <laughs> ni kwamba Ujerumani ilitoka mapema, Argentina nayo ikayaga mashindano e, katika namna ambayo watu wengi hawakutarajia. Cristiano Ronaldo japokuwa aliondoka na magoli manne, lakini alitarajiwa kufanya makubwa zaidi ukilinganisha na yale mafanikio yake aliyofanya ndani ya klabu yake ya Real Madrid. Neymar naye e, amefahamika kwamba amekuwa moja kati ya waigizaji wakubwa e, katika kombe la dunia, na pengine wale maproducer wa kule Hollywood wanaweza kumwangalia. Lakini kingine ambacho kimegusiwa ni matumizi ya teknolojia ya VAR e, ambapo inaeleza kwamba imepunguza e, ile hali ya ubishani katika maamuzi ya waamuzi kwa kiwango kikubwa, na wanasema kwamba michuano hii imekuwa e, waamuzi wakitoa maamuzi yaliyo sahihi kwa asilimia tisini na tano nukta tatu e, ndicho ambacho kinaelezwa e, kuelekea kumaliza kipute hiko cha Jumapili. Basi naamini Jumapili kipute kitapokutika kwelikweli. Mi naitwa Idi Ligongo. Ameondoka hapa amesema kitaputika siku, <laughs> siku ya Jumapili, sijui kitaputika vipi, lakini ndivyo hivyo mambo yalivyo. Tunatarajia kwamba uh, ni mchezo ambao utatazamwa na watu wengi kweli kweli duniani kote, maanake siku hizi uh, kuna namna ya kutazama hizi games hata bila kulipia chochote. Naona msikilizaji, uh, muda unakimbia sana katika sehemu ya kwanza ya Live Talk hivi leo. Tumezungumzia mawili matatu, lakini tutakuwa na mengi zaidi katika sehemu ya pili, hususan wewe ambaye utaweza utaweza kuingia pale kwenye ukurasa au kwenye mtandao wetu, kwenye tovuti yetu ya www voaswahili.com. Uh, usikie ni nini ambacho tuko nacho katika sehemu ya pili. Kwa wale ambao wanatuacha hasa wale wanatusikiliza kupitia redio zetu shirika Uh, tunawatakia jioni njema. Uh, kwa sehemu ya kwanza umekuwa nami hapa BMJ Murithi na mwenzangu Kenneth Bwire, Kenneth Bwire. Uh, tutaonana katika sehemu ya pili, usiondoke, manake yupo profesa na yupo pia Damian Kalwira na tuko na washiriki wengine katika sehemu ya pili. Kwa hivyo kaa standby, tuonane katika sehemu ya pili. Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya live talk kutoka hapa Washington, moja kwa moja matangazo yetu yakikujia kutoka hapa studio nambari 15, yakiendeshwa nami BMJ Murithi na mwenzangu Kenneth Bwire, ambapo leo katika live talk ni open mic, manake tunaweza kuzungumzia swala lolote. Wameshaanza kuzungumzia uhalifu katika shule hasa nchini Kenya na vilevile nimesikia kwamba kuna mkenya mpiga simu anasema wafanyakazi wa shirika la reli la Kenya, Aa, ile inajulikana kama SGR, hususan wale ambao ni wakubwa wao kutoka kule China, wanawafanyia mambo ambayo si mazuri, na ni habari ambayo inaendelea kutanda. Labda tutazungumzia mengi zaidi, lakini Kennes si Bwire, tuanzie wapi katika sehemu ya pili? Namtafuta Emeril Damiana Kalwira, Kalwira, upo kwenye laini ya simu? ulikuwa unazungumzia kuhusu alipokuuliza ndugu yangu BMJ kwamba ni lipi kabila akafanyia Kongo miaka yote ambayo amekuwa madarakani, u ukasema ni kama sufuri baina sufuri. Lakini hivi majuzi kuna wanasiasa wa upinzani ambao wameungana na kabila wakasema aendelee kutawala. Je, watamuunga mtu kama hakuna jambo lolote amefanya ama, wanasiasa wa upinzani wanakwendaje kujiunga na kabila? Nia ni nini? Hao sio wanasiasa, ni watu ambao wanasumbuka na njaa. Unajua, kama watu wote hawana kazi huko wamingi, wanajiweka sasa kwenye siasa ili waweze kupata chakula. Watu wanaona mtu bwana Kabila miaka kumi na nane anafanya, milioni kumi ya Wakongomani wamefariki. E, umasikini unagusa Wakongomani wote, wengine wanakimbia, wanazorota dunia nzima, ni kuonyesha kama bwana Kabila hakuweza hata lolote. Hawa wapinzani unasema sio wapinzani wa kweli. Wapinzani wa kweli hizi masiku ni wapinzani kama hivi, wapinzani ambao wanaumba chama chetu CCT Coalition de Congolais pour la transition sans Kabila. Maana mpinzani wa kweli hawezi kubali uchaguzi ambao itaacha bwana Kabila wakie ku madaraka. Mpinzani wa kweli ni huyo mtu anayepigania pigania haki ya wakongomani, haki ya, wa, ya warahia ya nchi yake, hivyo mpinzani wa kweli ni huyo mtu anayepigania ili kimya ikuwe mwinchi yake, maendeleo ikuwe, e, uchumi isimame, usalama ushimame. Hiyo sio wakongomani, wao ni mwadui wa Kongo ambao wanaenda huko ili wamsaidie bwana Kabila waendelee kuiba mali ya Kongo, wayalishe miago yao peke yao na nchi ibomoke. Naam, asante sana Damian Kalwira, usiondoke tu. Na msikilizaji jina lake Silas Ndonja yuko anasema uh, yuko katika jiji la na Nairobi. Eh, Silas, eh, nasikia unalalamikia, nimekutaja hapo mwanzo kwamba unalalamikia kuhusu wachina wanaoishi au wana baadhi yao ambao wanafanya biashara hapo hapo uh, nchini Kenya, ni nini hicho ambacho unalalamikia? Suala la wafanyakazi wa leo hapa Kenya ni swala ambalo limeanza kugonga vichwa vya habari na hata imeaja kuwakera viongozi si hapa Kenya, na mara kwa mara utasikia wakijadili kwa hapa. Njana wapo njana wamekuwa wakijadili kwenye mbunge la i na hata linatarajiwa pia kujadiliwa kwenye mbunge la kitaifa mbunge vikao vyake hapa wiki ijayo na ni inavyosemekana ni kwa na tumeshuhudia sio kusemekana. Eh, eh, wana, wana, wanafanya na kampuni za kutoka Uchina hawa Wachina wamekuwa wametoa wakinyanyaza wa Kenya jambo, eh, ambalo nilishuhudia mimi mwenyewe nimeona wame- wanakuwa warasi sana Wakenya ambao wanafanya kazi na wao hapa katika, sio io oreli peke yake, hata barabara zingine zinazo wanazoitengeneza hapa wanakuwa wana wananyanyasa na kuwadhalilisha Wakenya, ni kama wana wana ile tunaita slavery, ni kama watu ni slave. Hiyo basi ni japo hapa wale wajatukia wenyewe hata na, na, na, nafikiri ni wakati mwafaka tukae chini na kufikiria tunaendelea nao watu vipi, kwa sababu hata utaangalia, hata masikiri wanachotumia, wanachotoa kwao wafanyakazi, wanatoa kwao wengine, ni wale tunasikia kule kwao walikuwa ni wafungwa. Wanachukua wafungwa kwao wanakuja kufanya nao hapa kwetu nchini. Eyy yeah, jambo ambalo hatufai kulikubali. Kama hiyo ni ni ukoloni na utumwa, mambo leo hatufai kukubali, mrizi. Nam eh, Silas Ndonja, huyo msikilizaji wa siku nyingi wa idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Profesa, nataka kukuleta kwa mjadala huu, lakini kabla labda sijakuuliza swali, nataka usikie, najua umefuatilia suala hili, nimekuwepo kwa vyombo vya habari eh, katika eneo nzima la maziwa makuu kuhusu hali ya utendakazi au ah, jinsi ambavyo wa wachina wale wanaosimamia baadhi ya ofisi huko nchini Kenya hasa kwa SGR wanavyowatendea wale wafanyakazi hasa ambao wanatokea asili yao ni ya Kenya. Uh, sikiliza huyu uh, uh, nani Eric Kiraithe msemaji wa serikali akilizungumzia swala hili ingawaji anazungumza kwa Kiingereza, ntatafsiri kifupi alafu nikuulize swali. We are aware as a bila shaka hapo mwamsikia akizungumza kwa lugha hiyo ya kimonimoni uh, Eric Kiraithe, msemaji wa serikali ya Kenya akisema. Aa, ni kweli kabisa anawafunga au anawafunga mdomo wasizungumze wale ambao wanafanya kazi katika baadhi ya mashirika, na ni swala limeleta utata mkubwa, hasa katika nchi ya Kenya. Profesa, uh, maoni yangu ni hivi, huwezi uh, ukalichukua waridi bila miba. Sasa kuna waridi na kuna miba na mimi maoni yangu ni kuwa walipopanga kuwakaribisha Wachina kusimamia mradi huu, hakuna mtu alifikiria kuwa hili jambo ni lazima iangaziwe. Mimi ningejisimamia, ningefanya hivi: tungekubaliana na serikali ya Uchina kuweka mikakati ambayo itasimamia mawasiliano ya hawa watu wageni ambao hawajazoea nchi yetu na wananchi na pia kutayarisha wananchi eh, kuwa na mikakati ambavyo watawasiliana na hawa. Kwa hivyo sababu hakukuwa na mipangilio, waliwaleta wachina kuja kufanya kazi bila kupanga, na sasa ah, pale wanaona kuwa kuna aibu mahali ya kuishughulikia, wanafikiri kuwa wakificha aibu, eh, wata, tuseme ni kama kuweka Uh, kitambaa juu ya kidonda hakigeuzi kuwa kidonda kipo pale la maana ni kwenda eh, kushughulikiana mwisho tu nitamaliza hivi kuna mtanzania aliyeangalia mahali eh, wakati rais Clinton alienda tanzania halafu uh, rais wa tanzania naye akatupwa nje na ma, na wale walinzi wake wakatupwa nje na watu wa kutoka nchi ya marekani akasema umaskini ni kitu kibaya jamani. Na hivyo mimi ndio nitakavyojibu kwa, ikiangalia hilo rafiki yangu kiraihi alivyosema na vile watu wetu wamegandamizwa pale, nitasema umaskini ni kitu kibaya jamani. Profesa ndio, umaskini umesema ni kitu kibaya lakini kidogo na kuvuta na kupeleka nchini Tanzania, wiki hii kuna taasisi ya utafiti ambayo imefanya utafiti wake ambao niko na hakika umeusoma mahali kwamba umaarufu wa Rais Magufuli umeshuka kwa asilimia arobaini na tano, lakini baadaye taasisi ya serikali ya sayansi ikaiandikia Twaweza iliyofanya utafiti huo barua ikisema kwamba haikufuata kanuni na sheria za nchi na kwamba inastahili kuwajibika. Je, ni ujumbe wa kutofuata kanuni ama kuna ujumbe na maana fiche? Ah, elewa Tanzania wakati huu ah, waandishi wa magazeti na watu wengi wamefinyiliwa kidogo kidogo, ah, na ni jambo la ajabu. Ukija Kenya, Wakenya wanafurahia kazi ya Magufuli, ukija kwa Watanzania waliowingi hawafurahii kazi ya Magufuli. Kwa hivyo hii nitasema ni kuwa Tanzania inavyoendelea wakati huu ni kuwa wanasukuma uh, kukadiria maneno, lakini kama ni jambo ambalo lina utoaji fulani, ni lazima waangalie kama inafurahisha serikali. Kwa hivyo lile ni jambo la utata, siwezi nikajibu kuwa jawabu liko hapa na pale. Ni kuwa tu Tanzania wakati huu wanajaribu pia kufanya vile walisema, ni kufingilia maneno eh, kama haukufuata, uh, wakati mwingine utafanya kura za maoni ufuate njia za utafiti, wakati mwingine unaweza kufanya kura za maoni tu vilevile kwa kupigilia kwa simu, bora ueleze ni njia gani ulifuatilia. Na tunajaribu kuwatafuta uh, baadhi ya uh, viongozi au uh, watu wa utawala ambao wamehusika na suala hilo la uh, twaweza, ambao wametajwa uh, hatujafanikiwa, lakini tunajaribu kuona kama tutawapata kwa simu, na kuna msikilizaji ambaye tumezungumza naye uh, muda mfupi uliopita Goligota Magabe kuhusu swala hili. Karibu Goligota, labda utueleze, eh, taja jina lako kamili na utueleze uko wapi. E, hapa unaongea na Goligota Magabe na mapatikana Geita. Nilikuwa na shauri wale wa utafiti wa uh, uh, utafiti, nilikuwa na shauri waweze kutoa utafiti wao makini, pia waweze kutoa vitu vyenye uhakika na ukweli, waweze kuweka watu wao ambao unajua ile kazi, najua kazi ile inakuwa isha tafiti. Sisi wananchi wa kawaida ndio tunafatia kupitia mtendo wa kijamii, kupitia habari, kuangalia kwamba nini kinaendelea kina, kina, kina, kina katika nchi hii aaabakuu, unatoa utafiti wa uongo, sasa unatupoteza sisi wananchi. Kwa kwa ushauri wangu kwa hao wa watu, nina washauri ushauri mdogo tu, ushauri wa bure, wawe makini wakati wa utafiti wao fano vitu fulani vikuta ambavyo sio vyenyewe kulingana na serikali tulionao. Serikali chini ya rais John Pombe Magufuli, hii serikali iko makini sana, itawazi kuwafungia na tutakoswa sehemu ya kupata utafiti wa ukweli. Sasa ni vyema wakao wa kweli wawazi kwamba kitu kinaenda hivi na hivi. As, asante sana goligota magabe kwa uh, tathmini yako hiyo. E, nashukuru sana kazi njema As... Nam, bmj pia ni swala lingine katika jumuiya ya Afrika Mashariki ambalo labda profesa ataweza kutafsiri mm -hmm. kwetu tunaarifu tu tunafahamu tu. tuna tuna tu. kwamba Uganda ina wabunge mia nne ishirini na sita idadi kubwa ya wabunge zaidi ya Afrika Mashariki, lakini baada ya kisa cha kuuawa kwa mbunge wa chama cha Nramu Ibrahimu Abiriga mm -hmm. mwezi jana nam. Rais Museveni amekuwa akiweka mikakati kadha wa kadha ya kukabiliana na usalama ikiwemo swala la kuweka CCTV wala ambao wanaendesha bodaboda yani pikipiki wa, wasifunike nyuso zao. mm -hmm. Mambo mengine chungu nzima, hata wakati mmoja akisema magari hayatakuwa na namba ambazo tunajua yaweke vifaa vya elektroniki tujue bmji uko wapi, upande gani, unafanya nini? Jana mm -hmm akaandika barua akamwandikia waziri wa fedha akaarifu kwamba mara moja toa pesa ununua magari ambayo yana kinga ya risasi, halafu wale wanajeshi watakao walinda wabunge, kila gari likibeba wanajeshi sita, kwa nyuma, ni yani, pikapu. Hmm. Nao vile vile wakuwa na vifaa vya kuwakinga dhidi ya risasi. Hii ni baada ya maafisa wa polisi kusema pana kumlinda mbunge ni kuhatarisha maisha yetu. Najua ulikuwa kwa hiyo kwa hiyo story ulisema kwamba wanakuwa na wale sharpshooter, wanasema kwa Kiingereza. Ndio hivyo sasa. Tumezungumza mwanzo na Thimoth Kaijage, mkazi wa jiji la Kampala. Profesa, msikilize eh, Thimoth, alafu uje utueleze kama mbinu hii inaweza ikatumika Afrika Mashariki na kama kweli inaweza kasaidia katika kukabiliana na usalama. Uh, kwa kweli Alichokifanya ni, alicho ni sahihi na kwa kweli kama wanavyoangalia wabunge wanavyotoka bungeni kwa hoja zile wanazoziongea bungeni, alafu wakishatoka nje ya bunge wanakuwa na, na, na wasiwasi na na mambo hawayafanyi vizuri kwa sababu ya, ya, ya amani na ya nini. Kwa hiyo lile suala ambalo analiongelea kuhusu wabunge kuwa na ulinzi ni kitu muhimu, hata nchi nyingine, hata Tanzania tunaweza tukaiga. Nam, lakini umesikia pia kuna tetesi kwamba huenda hii hatua ikagharimu pesa nyingi kwa walipa kodi. Je, utasemaje kuhusu hilo? Uh, itagharimu pesa nyingi sawa kwa walipa kodi, lakini vilevile vile ni swala muhimu, na hata sisi kwa mfano Tanzania au Uganda, wenyewe wanalipa kodi kwa ajili ya kulinda nchi na maendeleo, lakini vilevile vile amani ni muhimu na mwisho kabisa, wale wanaosema kwamba kuna masuala mengine ambayo yanaweza kupewa kipaumbele, hususan kwa matumizi ya pesa, kwa sababu nchi ya Uganda sio nchi tajiri ukilinganisha na nchi zingine, hasa hata katika eneo hilo, kwamba kuna watu ambao wanalala Uh, wanalala njaa wana ni maskini hohai, na kwamba hawafikiwi na hela kama hizi ambazo sasa zitatumika eh, kwa watu ambao ni wa ngazi za juu katika uh, serikali au katika utendakazi wa serikali uh, je, utasemaje kuhusu hili wale wanaowakosoa uh, wanaoikosoa serikali uh? Unajua serikali haiwezi ikafanya kila kitu, na wananchi huwezi ukamhudumia uka kila mwananchi lakini sasa kiongozi ambaye tayari umeshamchagua aende kuwakilisha kule lazima umwombee awe na imani ili akuwakilishe salama. Ni kushukuru sana Timothy Kaijage kwa kuzungumza na Sauti ya America, hasa kuchangia katika eh, mada ya leo katika LiveTalk. Asante sana. Nashukuru pia Profesa Fulbert na Mwambo, umesikia hoja ya kuimarisha usalama wa bunge mia nne ishirini na sita wakati Uganda inakabiliana na utovu wa usalama. Kiini kikubwa anachotumia Rais Mseveni kuwa madarakani kwamba yeye ni mtu wa amani na alileta amani. Umemsikia msikilizaji alivyohojiwa na BMJ Mridhi. Upande wako unaona mbinu hii inaweza katatua changamoto anazokumbana nazo kwa sasa Mseveni? Uh, hapa hebu tutofautishe nchi zetu za afrika Mashariki kuna wananchi na kuna wenye nchi. Basi hatua hii itaongeza usalama wa wenye nchi, lakini je, hiyo kodi inatoka kwa wananchi, itagharamia pia usalama wa wananchi? Sasa ni lazima waweke pande, sababu fedha zinazotumiwa kulinda usalama wa wenye nchi na huwa wawe wanasimamia sera za wananchi lazima waweke ratili pale. Eh, mi naona kwa wangeweka sera nzuri eh, upande wa polisi na kusimamia wananchi kwa jumla hao, eh, wenye nchi nao watakuwa salama, lakini vigumu tu kuwa kuweka usalama tu kwa wenye nchi pekee bila kushughulikia wananchi. Nam, asante Profesa, naomba usiondoke. Na hili ni swala ambalo, kama anavyoeleza mwenzangu Bwire, linazungumziwa sana na watu wana maoni mbalimbali. Yule niliyezungumza naye ilikuwa hivyo, aliweza kuzungumza na kuonekana kwamba analiunga na mkono. Lakini Bwire, ni ukweli ni kwamba ni swala ambalo hata wengine sasa wameanza kusema wataanza kufanya maandamano na kuna suala lingine linalohusiana na hili ambalo tayari limefikishwa bungeni kuhusu uh, ile ada au uh, ile kodi inayotozwa uh, mm, wale wanaotumia mitandao ya kijamii. Kwa hivyo kuna mengi yanayoendelea katika eneo hilo, ama vipi bwana? Ni kweli. Nam msikilizaji, tukirejea tutaangalia ni nini ambacho mnasema katika mitandao ya kijamii kwa kifupi. Nafikiri tuangalie sasa hivi, e, Kennes Bwire, nini wanachosema wasikilizaji ili wasikie kwamba pia wanashiriki katika live talk hivi. E, leo e, bila kuwabagua e, tuanze na huyu Silas Ndonja, tayari alikuwa amezungumza. Mm -hmm. Alisema kwamba angependa kuchangia kuhusu reli na tulimsikia alivyoeleza. Nani mwingine ambaye amechangia? Fadil Falinga ana, yupo Tanzania, anasema Rais Mseveni wa Uganda kutangaza kupewa ulinzi wa wabunge wa chama tawala NRM haitasaidia kupata usalama wa wabunge hao bila serikali kujua chanzo cha mashambulizi hayo ni nini. Mimi ninalofikiri pengine ni kwa ajili ya wabunge hao kupitisha miswada ya sheria ambayo inawaumiza raia wa Uganda kwa ajili ya faida ya rais Mseveni mwenyewe. Naona wanazungumza sana kuhusu maswala ambayo tumeyagusia hapa sekunde chache zilizopita. Huyu King Majuto anasema yuko kule Geita nchini Tanzania, anasema huu utafiti wataweza, sikubaliani nao kabisa kwa amu <laughs> hii sio vizuri kujadili maswala ambayo yanahusu maneno ya uongozi nchini Tanzania wala utafiti, anasema Aaron Anselmo. Sababu zake anazifahamu, anafahamu ni kwa nini. <laughs> tusizungumzie <laughs> naye Richard Galila anasema, uh, utafiti watwaweza. Kwangu mimi sikubaliani nao, maana wabunge hawana changamoto nyingi eh, kwa changamoto zao ziko huko bungeni, kwa sababu changamoto zao ziko huko bungeni anarejea ana, ana Fadhili Falinga anasema, lengo la serikali ya Uganda kupitisha sheria ya kuwatoza kodi ya watumizi wa mitandao ya kijamii kweli ililenga kumnyanyasa mwananchi, kuwanyanyasa wakosoaji wa serikali, ama ina lengo gani? Nam ni baadhi tu ya yale yanayozungumzwa kwenye mitandao na wasikilizaji wetu. Kumbuka kwamba matangazo haya pia yanakuja kwako moja kwa, kwa, kwa, kwa moja eh, kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com popote ulipo duniani kote, unaweza kutusikiliza eh, bila pingamizi yoyote, ili mradi tu uwe eh, uko na internet au mtandao. Na narudi kwake Profesa. Vilevile wiki hii rais eh, wa eh, serikali ya Rwanda, kuna mjadala ambao umefika bungeni. Mjadala wenyewe unahusu imani ya kuabudu, imani ya kwenda msikitini na imani ya kwenda kanisani. Wasioenda kanisani na msikiti, nafikiri ndio wana uhuru wao, lakini labda hawajitambui wenyewe. Mswada uliopo katika bunge la Rwanda ni kwamba endapo wewe, profesa, unataka kuanzisha kanisa ama msikiti, lazima uwe na shahada na vilevile huo vile, umesomea maswala ya theolojia, na hiyo kanisa mahali unaweka waumini wako, uwe na kamati maalum kuwashughulikia maswala anaowasumbua ili kusiwepo kutengana na maswala mengine. Je, hii ina tafsiri yoyote ya kulenga maeneo majumba ya kuabudu ama ina tafsiri ya kupanua na kuwafanya waumini wawe huru na kuamini wale wanaowapigia ile Injili? Kwangu mimi nikifikiria ni kuwa pengine bunge ya Rwanda haina kazi ya kutosha. Ah, haya maswala ah, ambayo mtu anaenda kwenye kanisa na kudanganywa na pesa zake kuliwa, huu uamuzi ni wa mtu binafsi, sio uamuzi wa serikali. Kile serikali inaweza kungoja ni kuwa kama mtu akihusishwa na kanisa fulani, halafu wawe wamenyang'anywa mali yao au kudanganywa ipelekwe kotini lakini, kuweka ati sheria moja eti tu sababu mtu ana amesoma ame na na shahada fulani, sio kusema kuwa hiyo dini ni bora kuliko yule ambaye hakusoma. Maanake hata tukiuliza je, Mtume Muhammad salalehu wasala au Yesu Kristu walikuwa na shahada gani? Au Mungu Mwenyezi ana shahada gani? Kwa hiyo mi sioni kama hii ni kazi ya serikali wala bunge. Uh, hawa nasema kuwa makanisa ni mengi, lakini nasema pilipili huso hila ya kuasiani. Nafikiri wangeshughulikia mengi mambo ya maendeleo, usalama, ujenzi wa taifa na mambo mengine. Emeril, Damian Kalwira, nafikiri hilo ni suala nzuri lako uchangie pia, manake we unapenda kuzungumza siasa tu. Hebu tusikie maoni yako kuhusu yale yanaendelea katika Rwanda <laughs> <laughs> Lakini hapa ni, ni swali moja nguvu, maana Rwanda si najua kama Rwanda imemsaidia Bwana Kabila kusalia madarakani. Rwanda iko nchini Kongo tangia mwaka eh, elfu moja makumi kenda na saba eh, na Rwanda hadi sasa iko huko, huko Kongo <laughs> ndiyo maana nadhani kama ni swali moya nguvu sana maana, uh, Voice of America inasikilikana sana pale Kigali. Uh, inayotu, inayotu, inayotupatia sana um, mambo inayotuinterese intereste yetu ni nini? Ni kuomba mabadiliko ikue kwetu kwe, nawezi siwezi penda nisemee mambo ya Rwanda, napenda niseme kuhusu Coalition des Congolais pour la Transition Nam. mateso ya wakongomani na kuomba Wakongomani wote wajue kama bahati moya ambayo inabakia kwao, ambayo inasalia kwao ni kujiunga wote nyuma ya CCT DNT Coalition des Congolais pour la Transition sans Nam, Kabila. Maana Ma Kongo hatuna tena upinzani mateso itaendelea kama hawajiunge na njia ambayo tunawaonyesha, hatuwezi isemea. Nitaka nimweleze Bwire kabla hujamueleza kwamba leo katika kwa undani kipindi chetu cha saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki mm -hmm. tutakuwa tunazungumzia sana suala hilo la DRC na la labda mm. Wewe pia unaweza kuchangia. Ulikuwa unataka kumweleza nini? Kalwira ameniambia kwamba ya Rwanda na ya Rwanda ni kama hataki kuihusisha na ya jirani yake, lakini Kalwira, wiki hii pia tunafahamu kwamba jirani yako Uganda na Congo alikuwa na mzozo katika ziwa Edward ambapo kumekutokezea mashambulizi, kunaripotiwa vifo vya zaidi ya wavuvi kumi na wawili na vilevile vile mwanajeshi wa Uganda. Hili unalifahamu? Sasa jirani wawili umekutana, japo hutaki kumzungumzia jirani wako, lakini hapa maafa amehusisha majirani wawili. Mzozo wa ziwa Edward huu unaufahamu? Je, chanzo chake ni nini? Kedua, mafuta yote ambayo yanakuwa huko mingi ni ngambo ya DRC, ni ngambo ya, ya nchi yangu e. Na mimi najua kama Uganda e, ina deni yetu ya miliare mingi ya dola Uganda, kama hivi Angola e, kesho wakati mi nakuwa rais wa serikali ya mpito, nawaza ndakutana na anayekuwa rais wa Uganda kama atakuwa Museveni ama mwingine tutaweza kutatua hiyo shida ili waweze kutulipa deni wanayo. Tunajua kama mpaka hivi hiyo petrol ama hiyo mafuta ya Lake Albert inaendelea kuleta shida kati yetu wa kongomani na government ya ya Uganda, ila sidhani kama ni mambo ambayo tunawezi kuongelea kupita njia ya, ya redio. Umemsikia Kalira. E, kumbe anataka kuwa anataka kuwa rais, na <laughs> <laughs> ndio sababu amesafiri mpaka Ufaransa, anaenda uh -huh, kutangaza kwamba anataka kuwania urais. tunakutakia Uh, kila la heri uh, Kalwira, lakini naona tuna muda umebaki, tuna msikilizaji uh, uh, Silas Ndonja. Huyu tulizungumza alikuwa na hoja yake, ilikuwa kuhusu shirika la reli la Kenya, dhidi ya jinsi watu wa Kenya wanavyodhulumiwa au uh, wanavyosema wanavodai kwamba wanadhulumiwa na Wachina. Lakini uh, Ndonja, pia kulikuwa suala lingine hili ambalo tuliguzia kwa kifupi tu kuhusu ongezeko la visa vya uhalifu shuleni Uh, hapo nchini Kenya. Hebu teja hili umelionaje hapo ulipo? Jambo e, hili pia limekuwa moto, mna watu wanafunzi wanateketeza shule kila kukicha na ni jambo ambalo hata limetia serikali kimojoto ilivyo sasa ni hata serikali inataka ku imekuwa na pendekezo la kwamba shule za shum, eh, -shule ambazo ni za malazi ziondolewe kuwe na shule za kutwa peke yake. Na nafikiri kwa kiwango kikubwa wazazi wa, kama zizi kama wazazi hapa Afrika sua sio Kenya peke yake, tumekuwa tumepelekeza majukumu yetu, kwa vile tumekuwa tunafundisha watoto kila kitu wanawezafanya nafunja, na ndio maana mrihi ukiangalia hata siku wakati wa sasa sio kama mbeleni. Hata kisiasa, unaona, kila kitu tunafanya na funjo, tunalea jamii yenye funjo. Hatujui, hatujui ku hatujui kunyenyekea kwa vyovyote. Kwa kila kitu tunataka ndivyo, watoto pia nao wamekuwa akiiva vile tu. Unaona, hata uongozi ni hivyo tu hapa Afrika. Na hivi hivi tunavyoongea, zaidi hata habari zinatokea, kuna shule zimeteketeshwa tu na jambo hili linatokea kila ne muhula wa pili, ambapo ni wakati mtihani unapokaribia, mtihani wa kitaifa. Hivyo basi, inaonekana ni jambo moja, mara kwa mara inaonekana ni jambo la kuepuka kufanya mitihani, na ilihali wao ikifuatilia wanasema mara wamedhulumiwa na wakuu wa shule, ama wakubaliani kwa njia moja ama in ingine, na, na nikwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kupendekezo langu mimi ni kwamba wanafunzi hawafai hawafai kuwa wanapewa nafasi yao ku, ku, ku, ku, kudictate ama kujiamulia lile ambalo wao wanataka. Wanafaa kuwa mwanafunzi ni mtoto mdogo, na anafaa kuwa analindwa kwa njia yote, na afuate sheria zilizowekwa aidha na shule ama wazazi wake. Afai kuwa wanajiamulia sheria. Nam, shukran sana, shukran sana uh, msikilizaji Silas. Silas Ntonja, ukiwa hapo jijini Nairobi. Profesa, najua ulikuwa pia uzungumzie swala hili la safari ya rais Trump na vile ambavyo wamekuwa akilumbana kule uh, katika uh, uropa kule uh, Ulaya, lakini naona muda umekimbia na uh, Bwire mwenzangu hapa ana swali kwako. Profesa, umemsikia yeah. Silas anasema kwamba tunalea jamii yenye fujo fujo. Inaonekana haijapata amani nchini Sudani Kusini na inaonekana bado kuna safari ya kutafuta amani. Hii amani itafutwa kwa njia gani, kwa sababu mazungumzo yanaonekana bado ni marefu? Uh, wasemavyo watu magharibi mwa Kenya uh, kuni huzaa jivu uh, tumetaraji kuwa hizi nchi tukipata uhuru na tukipata mamlaka tutasimamia shughuli zetu, lakini ni kama wakati tunapopewa uhuru tunaharibu hiyo amani. Kwa hivyo hapa, wewe wafikiria kuwa Sudan uh, Kusini wamekubaliana kuwa na amani, lakini ukiangalia tena, lile bunge la Sudan Kusini limekaa chini nakuamua kuwa, kuwa rais atakuwa madarakani hadi mwaka wa uh, ishirini na moja. Kwa hivyo ni kusema kuwa unapeana mkono huu upande huu na upande huu unavuta mkono au unasalimia upande na, huu na nyuma umeshika kisu. Naona Profesa muda umetupa kisogo, na tunashukuru sana kwa tathmini yako hiyo. Msikilizaji, umekuwa nasi kwa takribani saa moja katika Live Talk hivi leo, majadiliano ya wiki au mjadala wa wiki ambapo tumezungumzia maswala mbalimbali mbali, leo ikiwa ni open mic. Matangazo haya yamesimamiwa naye Mary Mgawe, kwa niaba ya wote walioshiriki. Ni mshukuru pia pro, produsa wetu hapa Aida Issa. Mimi ni BMJ Muridhi, mimi ni Kenneth Bwire, kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia wikendi safi kutoka hapa Washington.