Ya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 165 FM jijini Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji jioni ya leo ni mimi meri Mgawe, na tunaanza na taarifa kuhusu rais wa Eritrea amewasili Ethiopia, ikiwa ni hatua nyingine ya kumaliza mzozo wa kijeshi uliochukua karibu miaka ishirini baina ya nchi hizo mbili. Isayas Afweki anatarajiwa kuwepo Ethiopia kwa siku tatu na kufungua ubalozi wa Eritrea mjini Adis Ababa Jumatatu, pamoja na mambo mengine ya ushirikiano wa pande mbili. Wiki iliyopita waziri mkuu wa Ethiopia Abei Ahmed alitembelea mji mkuu wa Eritrea ambako viongozi hao wawili walitiliana saini makubaliano ya kufungua balozi za nchi zao, kuendeleza bandari na kuanza safari za usafiri wa anga. Njia ya simu zinazounganisha nchi hizo zimefunguliwa wiki hii kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miongo miwili. Eritrea ilijitenga baada ya vita vya miaka 30 ya kudai uhuru na kupata utambulisho wa kimataifa miaka miwili baadaye, lakini halikuwahi kumaliza hali ya uhasama na Ethiopia na nchi hizo zilipanga vita, zilifanya vita ya mpakani mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane hadi elfu mbili na, hadi na kufuatiwa na vita baridi na migogoro chungu nzima. Mashaidi→mashahidi nchini Somalia wanasema takriban watu sita wameuawa wakiwemo washambuliaji watano katika mashambulizi mawili yaliyotokea leo karibu na makazi ya rais huko Mogadisho. Kwa mujibu wa wala waliokuwepo kwenye eneo la tukio, gari moja lililokuwa mwendo kasi likiwa na mabomu ndani yake lililipuka katika kituo cha ukaguzi karibu na Peace Garden, sehemu ya kupumzikia, na kufuatiwa na mashambulizi makubwa ya risasi ya vikosi vya usalama. Taarifa zinasema vikosi vya usalama vilishambuliana na watu wenye silaha na kutuliza shambulizi katika kituo chao cha ukaguzi. Taarifa za awali zinasema watu sita ikiwemo mwanajeshi na washambuliaji watano wameuawa. Watu wengine wanaripotiwa kuwa wameuawa na shambulizi hilo. Mtu mmoja aliyeshuhudia ameiambia Sauti ya Amerika kwamba magari ya msaada wa dharura yalikuwepo katika eneo kubeba waliojeruhiwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com. Tunapatikana vilevile katika mtandao wa Twitter na Facebook. Rais wa Marekani Donald Trump amesema Ijumaa kwamba atamuuliza kwa ujasiri mshirika wake wa Rusia Vladimir Putin kuhusu nchi yake kushutumiwa kuingilia ya kati uchaguzi wa rais wa Marekani wa mwaka 2016 ambao umesababisha kuwepo uchunguzi kutoka shirika la upelelezi hapa Marekani. Nadhani inaumiza sana nchi yetu, alisema Trump katika mkutano na waandishi wa habari huko Uingereza baada ya kukutana na waziri mkuu wa nchi hiyo Theresa May. Inaumiza sana uhusiano wetu na Rusia, aliendelea kusema Trump. Washirika wa NATO ambao Trump alikutana nao wiki hii huko Brussels hawana uhakika sana kama Trump atakuwa na ujasiri wa kumuuliza Putin iwapo Rusia iliingilia uchaguzi mkuu wa Marekani na kumsaidia kiongozi wa sasa kushinda. Hata hivyo Trump amedai kuwa anakwenda kwenye mkutano huo akiwa na matumaini makubwa na pia watajadiliana masuala mengine. Jeshi la Israel limesema limeshambulia maeneo kadhaa katika ukanda wa Gaza mapema leo ikijibu kuhusu ghasia zilizotokea baina yake na Palestina kwenye mpaka. Taarifa imesema ndege za jeshi zililenga maeneo ya kigaidi kusini mwa ukanda wa Gaza, ikiwemo pia maeneo mengine ya kigaidi katika eneo hilo. Hakuna taarifa za majeruhi kutoka pande zote. Hata hivyo, kijana mmoja mwenye umri wa miaka kumi na tano alikufa jana wakati wa mapambano baina ya wapalestina na vikosi vya Israel. Hata wakati ambapo mashambulizi ya Israel yanafanyika, wapalestina walirusha roketi kumi na saba upande wa Israel vyombo vya habari vya Israel vinaripoti kuwa hakuna majeruhi yoyote katika mashambulizi hayo. Wapalestina wanasema walikuwa wanaping, wanapinga mpango wa maafisa wa Israel kubomoa kijiji cha Bedon kwenye ukingo wa Magharibi. Nam, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, karibu kwa marudio ya kipindi cha Live Talk, mjadala wa wiki kukukaribisha hii leo. Jina langu ni BMJ Mridhi na ninashirikiana na mwenzangu Kenneth Bwire. Leo hatuna mada maalum ila tuko na open mic, manake tutazungumzia masuala mbalimbali ambayo yanaendelea kugonga vichwa vya habari au ambayo hata yajagonga vichwa vya habari, lakini yanaendelea kuzua gumzo popote pale ulipo. katika open mic hivi leo tuko na wageni ambao tunajaribu kuwapata kwenye laini za simu. Moja ya maswala ambayo tayari nimeona yanazungumziwa sana kwenye mitandao ya kijamii ni swala la ujio wa rais wa zamani wa marekani Barack Obama kule nchini Kenya, hususan katika eh, kijiji cha Kogelo uh, kilicho kule katika uh, eneo la magharibi mwa nchi hiyo na tunajaribu kumpata Profesa Fulubat na Mwamba, huyu ambaye anatokea hapa uh, anatokea Kenya lakini anaishi hapa Marekani uh, kuzungumzia swala hilo. Na wewe msikilizaji, uh, kukujulisha tu ni kwamba unaweza kushiriki kwa live talk uh, kwa kutupigia simu au uh, kutuandikia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook nasi uh, tutakupigia simu. Lakini kwanza kabisa tusikilize ni, tusikilize ni nini ambacho kinaendelea katika maeneo mbalimbali mbali. Kwanza kabisa tuko na msikilizaji Emeril Damian Kalwira, huyu anapiga simu kutoka nchini Ufaransa. Yeye anaishi nchini Ubelgiji lakini yuko ziarani nchini Ufaransa. Emeril Damian Kalwila, najua wewe ni mmoja wa watu ambao unafuatilia sana yanayoendelea katika nchi ya DRC lakini tujulishe hapo ulipo uh, katika nchi ya Ufaransa, ni nini kimekupeleka huko kwa Ufaransa? Unajua, kama mimi ni kiongozi rahisi wa chama ya wakongomani wa vyama wa ambavyo vinapiga ili kukuwa serikali ya mpito kwetu, ama CCTDNT Coalition de Congolais pour la Transition. Nakuya hapa Ufaransa ili niweze kuongoza muungano ya wa viongozi wote wa coalition yetu kesho hapa Paris. na ni jambo lipi ambalo tunaweza kuzungumzia kuhusu eneo la uh, katika nchi ya DRC? Kuna mengi ambayo yanaendelea, hususan uh, upande wa kisiasa. Ni lipi unaloweza kuwaambia wasikilizaji ambao labda ni mara yao ya kwanza uh, kusikia yanayoendelea kwa sasa hivi katika DRC? Hakuna kitu chochote ambacho kinaendelea DRC. Tunamwona Bwana Kabila ambaye aisha kuwa rais wa zamani, madaraka yake isha tayari kwa lolote. Hakuna lolote ambalo linaendelea chini ya uongozi wa Bwana Kabila. Unajua kama umasikini eh, amani haiko nchini eh, chakula wakongomani hawana eh, na kimya kusema watu waikali kimya kwao wa hakuna, wanakimbia fasi zote wanazorota. Naam, lakini kunapozungumza Damian, najua upande ambao wewe unaegemea kisiasa, manake wewe uko upande wa upinzani. Lakini swali ambalo mara huona linaulizwa sana kwenye mitandao ya kijamii, wakati mnapokashifu au kuikosoa serikali ya Josefu Kabila, kuna lolote hata kidogo ambalo ni nzuri lililotoka kwa utawala wake? Hakuna lolote, maana Kabila na tawala kwetu inakuwa miaka karibu kumi na nane. Majimbo zote za Kongo utakutana umasikini inagusia Uh, karibu uh, makumi kenda na nane asilimia ya Wakongomani. Damian Kalwira, usiondoke, manake tuna mengi ya kuzungumza, tuangalie kwingineko. Kenneth Bwire ni mwenzangu, tuko naye hapa studio na atatuambia tuelekee wapi wa katika open mic. Kumbuka msikilizaji, wewe pia unaweza kuchangia uh, katika show ya leo kwa kuingia pale kwenye ukurasa wa Facebook. Tuzungumze na Amiani George akiwa nchini Kenya. Karibu kwenye live toka Amiani, twarifu je, yeah. Mtazamo wako jinsi juma limekwenda, ni yapi ambayo unaona hayapasi kupitwa tu lazima tuyazungumzie? Okay, asante, asante kunipatia hii nafasi. kwa majina ni amiani kutoka tarbo Kenya, kakamega kaunti. Labda nitazungumza juu ya mambo matatu. La kwanza ni shughuli za elimu hapa Kenya. hmm. tumeona migomo mashule, mabweni zinachomwa, halafu serikali nayo inajaribu inajaribu kudhibiti hiyo hali. Alafu kitu kingine nilimsikia kama uh, kama Belio Kitang anataka kuleta mageuzi kidogo uh, sare za wanafunzi ziwe ni sawa Kenya mzima kwa shule zote. Alafu shule nyingi watoto watakuwa wana ikakuwa shule za kutwa, watakuwa wanaenda shuleni alafu wanarunjia nyumbani, kudhibiti hiyo hali ya masomo. Alafu jambo lingine ambalo limetokea tunafurahishwa na yale rais anafanya tuseme, kwa mfano kama leo ile ile cabinet, kujaribu ku kuj, kujaribu ku kurisha hapo kidogo, kidogo hivyo. Ochieng ukiwa tarbo, tunashukuru sana kwa kushiriki kwa live talk hivi leo, na tuko na Profesa Fulbert na Mwamba, huyu ni mtambulisha hapo mwanzo ambaye ako na mawili matatu na amenidokezea kidogo kwamba anataka kuzungumzia uh, safari ya Raisi Barack Obama kule Afrika. yeye yuko hapa Marekani Mm-hmm. Uh, Profesa Namwamba lakini kesho ashika safari anaelekea nchini Kenya. sijui kama mnaandamana na raisi wa zamani Obama au vipi Profesa? <laughs> Mimi sijui, mimi naogopea na, na, na ndege yangu ikifika pengine mm, e, itacheleweshwa kidogo kumgoja yule kaka yetu Obama ashuke kwanza, kufuatia mikakati ya usalama ya usalama <laughs> lakini nafurahi Obama kurudi Kenya, hata anarudi, ingawa anasema raia mwema bado anaitwa Rais Nama. bado anashikilia hashikilii wadhifa lakini anajulikana kama rais. Na jambo zuri ni kuwa atatembelea magharibi mwa Kenya, atafika Kogelo. A, dadake Dokta Auma Obama ataanzisha mpango ambao wanaenda kuweka mahali ambapo wanafunzi wanaweza kufanya michezo mbalimbali na pia kuweza kujifunza sanaa fulani fulani na hayo ni maendeleo mazuri. Aa, kumekuwa na utata katika mitandao ya kijamii kwa wale wanaosema kuwa Dkt Auma Obama alisema kuwa wasitegemee kuwa analeta fedha na asia analeta tu fedha vile, ingawa jina lake likiwa pale, kuna mengi mazuri ambayo ya yatakuja sehemu hiyo ya sia ya, ya upande wa Kenya na mii nafurahia safari yake na, halafu anatembea na watu mia nne, uh, nitawaita sijui, uh, hawa ni watu wa uwekezaji uh, sijui kama kutakuwa na habari nzuri kuhusu barabara ya kutoka Nairobi kwenda Mombasa, halafu kuna makampuni ya stima, kuna makampuni tofauti tofauti. Uwekezaji ni kitu bora katika nchi kama Kenya ambayo tunalia saa zote kuwa ina madeni mengi. Kwa hiyo profesa, namtakia nam. safari njema na mi mwenyewe pia nitafika wakati ule ule. Yeah. Mimi niende kwangu shambani nikalime. Nataka usikie jinsi wananchi wanasema kuhusu safari hii, na najua kwamba haya ya ziara ya Obama nchini Kenya yamezungumzwa sana hata na vyombo vya habari nchini Kenya na kwingineko, lakini baadhi ya matarajio ya wale ambao wako kule katika kijiji cha Kogelo na vilevile vile eneo nzima hilo, baadhi yao tume, wamezungumza na Sauti America. Hebu tusikie kidogo. Mimi nilikuwa na matarajio sana nimpe mali yake, ambaye nilimtengenezea kama gifti, kwa sababu amefanya kazi sasa tangu nitengeneze, 10 years imekwisha. Na raha yangu ilikuwa nimpe hii kama zawadi, vile nilikuwa nimepanga. Na vile nimekuja hapa, nimeambiwa, nimekuja nimechelewa kidogo, nikakuja mapema hata hivi. Najaribu kuangalia kama naweza kusaidiwa, akikuja ni mwonyeshe zima picha zake, sababu ni ile nimemchora vile alikuwa mtoto mdogo mpaka akawa anayasoma kwa skuli. Hii ni kama historia yake yote nimechora. Sasa mi naomba Obama kakuja hivi, patia sisi pesa tufanya na biashara, tuna nguo kila kitu, hapa tunafanya biashara kwa kikundi hapa kama senta. Tunataka kama Obama akuje asaidia hapa kujenga hapa, akuwe vizuri kila kitu aweke sisi hapa, tunakuwa na kitu kila kitu karibu. Sasa kama sisi hapa wa, hapa Kogelo pale hapa tunakaribisha wageni sasa. Tunataka maendeleo aende mbele kusaidia sisi na maendeleo, na sisi pia nakaribisha yeye kwa amani na upendo na furaha, na kuomba Mungu umemsikia. Nam, kumbukumbu zipo za kumwonyesha akiwa mdogo hadi wakati huu naona msikilizaji, uh, muda unakimbia sana. Katika sehemu ya kwanza ya Live Talk hivi leo tumezungumzia mawili matatu, lakini tutakuwa na mengi zaidi katika sehemu ya pili, hususan wewe ambaye utaweze, utaweza kuingia pale kwenye ukurasa au kwenye mtandao wetu kwenye tovuti yetu ya www.voaswahili.com. Uh, usikie ni nini ambacho tuko nacho katika sehemu ya pili kwa wale ambao wanatuacha hasa wale wanatusikiliza kupitia redio zetu shirika. Uh, tunawatakia jioni njema. Uh, kwa sehemu ya kwanza umekuwa nami hapa BMJ Murithi na mwenzangu Kenes Bwire, Kenes Bwire. Uh, tutaonana katika sehemu ya pili, usiondoke, manake yupo profesa na yupo pia Damian Kalwira na tuko na washiriki wengine katika sehemu ya pili. Kwa hivyo ka standby, tuonane katika sehemu ya pili Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya live talk kutoka hapa Washington, moja kwa moja matangazo yetu yakikujia kutoka hapa studio nambari 15 yakiendeshwa nami BMJ Murithi na mwenzangu Kenneth Bwire, ambapo leo katika live talk ni open mic, maanake tunaweza kuzungumzia swala lolote. Wameshaanza kuzungumzia uhalifu katika shule hasa nchini Kenya na vilevile nimesikia kwamba kuna Mkenya mpiga simu anasema wafanyakazi wa shirika la reli la Kenya ile inajulikana kama SGR, hususan wale ambao ni wakubwa wao kutoka kule China wanawafanyia mambo ambayo si mazuri, na ni habari ambayo inaendelea kutanda. Labda tutazungumzia mengi zaidi, lakini Kens si Bwire, tuanzie wapi katika sehemu ya pili? Namtafuta Emeril Damiana Kalwira. Kalwira, upo kwenye laini ya simu? Ulikuwa unazungumzia kuhusu alipokuuliza ndugu yangu BMJ kwamba ni lipi Kabila akafanyia Kongo miaka yote ambayo amekuwa madarakani, ukasema ni kama sufuri baina sufuri. Lakini hivi majuzi kuna wanasiasa wa upinzani ambao wameungana na Kabila wakasema aendelee kutawala. Je, watamuunga mtu kama hakuna jambo lolote amefanya? Ama wanasiasa wa upinzani wanakwendaje kujiunga na Kabila, nia ni nini? hao sio wanasiasa, ni watu ambao wanasumbuka na njaa. Unajua kama watu wote hawana kazi huko, wamingi wanajiweka sasa kwenye siasa ili waweze kupata chakula. Watu wanaona mtu Bwana Kabila miaka kumi na nane anafanya, milioni kumi ya wakongomani wamefariki. E, umasikini unagusa wakongomani wote, wengine wanakimbia, wanazorota dunia nzima ni kuonyesha kama Bwana Kabila hakuweza hata lolote. Ao wapinzani, unasema sio wapinzani wa kweli. Wapinzani wa kweli hizi masiku e, ni wapinzani kama hivi, wapinzani ambao wanaumba chama chetu CCT Coalition de Congolais pour la transition sans Kabila. Maana mpinzani wa kweli hawezi kubali uchaguzi ambao itaacha Bwana Kabila wakie ku madaraka. Mpinzani wa kweli ni huyo mtu anayepigania pigania haki ya wakongomani na asante sana Damian Kalwira, usiondoke tu. Na msikilizaji jina lake Silas Ndonja yuko uh, nasema yuko katika jiji la na Nairobi. Eh, Silas, eh, nasikia unalalamikia, nimekutaja hapo mwanzo kwamba unalalamikia kuhusu wachina wanaoishi au wanao, baadhi yao ambao wanafanya biashara hapo hapo uh, nchini Kenya, ni nini hicho ambacho unalalamikia? Swala wa wa la wafanyakazi wa reli hapa Kenya ni swala ambalo limeanza kugonga vichwa vya habari na so, hata limeanza kuwakera viongozi hapa Kenya, na mara kwa mara utasikia wakijadili kwa hapa jana, wapo njana wamekuwa kujadili kwenye bunge la zini, na hata linatarajiwa pia kujadiliwa kwenye bunge la kitaifa bunge litakapaejelea vikao vyake hapa wiki ijayo na inavyosemekana ni kwa, na tumeshuhudia sio kusemekana. e, e, wa, wanafanya na kampuni za ka kutoka Uchina hawa wa wamekuwa kidhulumu wakinyanyaza wa Kenya, jambo e, ambalo nilishuhudia mimi mwenyewe, nimeona wanakuwa wanawarati sana wa Kenya ambao wanafanya kazi na wao hapa katika barabara, hata sio Koreli, Koreli pekee yake, hata barabara zingine zinazo wanazozitengeneza hapa wanakuwa wanawanyanyasa na kuwadhalilisha Wakenya, ni kama wana ile tunaita slavery, ni kama watu ni slaves. Nam uh, Silas Ndonja, huyo msikilizaji wa siku nyingi wa idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Profesa, nataka kukuleta kwa mjadala huu, lakini kabla labda sijakuuliza swali, nataka usikie, najua umefuatilia suala hili, nimekuwepo kwa vyombo vya habari eh, katika eneo nzima la maziwa makuu kuhusu uh, hali ya utendakazi au uh, jinsi ambavyo wa wachina wale wanaosimamia baadhi ya ofisi huko nchini Kenya hasa kwa SGR wanavyowatendea wale wafanyakazi, hasa ambao wanatokea asili yao ni ya Kenya. Uh, sikiliza huyu uh, uh, nani, Eric Kiraidhe, msemaji wa serikali akilizungumzia swala hili ingawaji anazungumza kwa Kiingereza, ntatafsiri kifupi, halafu nikuulize swali. we are aware as a bila shaka hapo mwamsikia akizungumza kwa lugha hiyo ya Kimonimoni. Uh, Eric Kiraithe, msemaji wa serikali ya Kenya akisema Aa, ni kweli kabisa, anawafunga au anawafunga mdomo wasizungumze wale ambao wanafanya kazi katika baadhi ya mashirika, na ni swala limeleta utata mkubwa, hasa katika nchi ya Kenya. Profesa, uh, maoni yangu ni hivi, huwezi uh, ukalichukua waridi bila miba. Sasa kuna waridi na kuna miba, na mimi maoni yangu ni kuwa walipopanga kuwakaribisha Wachina kusimamia mradi huu hakuna mtu alifikiria kuwa hili jambo ni lazima liangaziwe. Mimi ningejisimamia, ningefanya hivi, tungekubaliana na serikali ya Uchina kuweka mikakati ambayo itasimamia mawasiliano ya hawa watu wageni ambao hawajazoea nchi yetu na wananchi, na pia kutayarisha wananchi kuwa eh, na mikakati ambavyo watawasiliana na hawa Profesa, ndio umaskini umesema ni kitu kibaya, lakini kidogo na kuvuta na kupeleka. Nchini Tanzania, wiki hii, kuna taasisi ya utafiti ambayo imefanya utafiti wake ambao ni hakika umeusoma mahali kwamba umaarufu wa Rais Magufuli umeshuka kwa asilimia arobaini na tano, lakini baadaye taasisi ya serikali ya sayansi ikaiandikia Twaweza iliyofanya utafiti huo barua ikisema kwamba haikufuata kanuni na sheria za nchi na kwamba inastahili kuwajibika. Kwa je, ni ujumbe wa kutofuata kanuni ama kuna ujumbe na maana fiche? Ah, elewa Tanzania wakati huu ah, waandishi wa magazeti na watu wengi wamesinyidiwa kidogo kidogo ah, na ni jambo la ajabu. Ukija Kenya Wakenya wanafurahia kazi ya Magufuli. Ukija kwa watanzania walioinge hawafurahii kazi ya Magufuli. Kwa hivyo hii nitasema ni kwa Tanzania inavyoendelea wakati huu ni kuwa wanasukuma uh, kukadiria maneno, lakini kama ni jambo ambalo lina utoaji fulani, ni lazima waangalie kama inafurahisha serikali. Kwa hivyo lile ni jambo la utata, siwezi nikajibu kuwa jawabu liko hapa na pale. Ni kwa tu Tanzania wakati huu wanajaribu pia kufanya vile walisema ni kufingilia maneno. E, kama haukufuata. E, wakati mwingine utafanya kura za maoni, ufuate njia za utafiti. wakati mwingine unaweza kufanya kura za maoni tu vilevile, kwa kupigilia kwa simu. Bora ueleze ni njia gani ulifuatilia. Na tunajaribu kuwatafuta baadhi ya viongozi au watu wa utawala ambao wamehusika na suala hilo la toaweza ambao wametajwa, hatujafanikiwa, lakini tunajaribu kuona kama tutawapata kwa simu, na kuna msikilizaji ambaye tumezungumza naye muda mfupi uliopita, Goligota Magabe kuhusu swala hili karibu, Goligota. Labda utueleze eh, taja jina lako kamili na utueleze uko wapi. E, hapa unaongea na Goligota Magabe, namapatikana Geita. Nikuwa na shauri uh, wale wa, wa, wa, uh, utafiti. Shauri wa utafiti wa utafiti nikuwa na shauri waweze kutoa utafiti wao makini, pia waweze kutoa vitu vyenye uhakika na ukweli waweze kuweka watu wao ambao unajua ile kazi kazi, najua kazi ile inakuwa ukisha tafiti, sisi wananchi wa kawaida ndio tunafatia kupitia mitandao ya kijamii, kupitia habari, kuangalia kwamba nini kinaendelea katika nji hii. aabokuu unatoa utafiti wa uongo, sasa unatupoteza sisi wananchi. Kwa ushauri wangu, kwa hao wa watu ninawashauri, washauri ushauri mdogo tu, ushauri wa bure, wa bure, wawe makini u, kwa, wakati wa utafiti wao Mfano wa vitu fulani au ambavyo sio venyewe, kulingana na serikali tulionao, serikali chini ya Rais John Pombe Magufuli. Hii serikali iko makini sana, itawazi kuwafungia na tutakoswa sehemu yeah, ya kupata utafiti wa ukweli. Sasa ni vyema wakaa wa kweli wawazi kwamba kitu kinaenda hivi na hivi. Asante sana Goligota Magabe kwa uh, tathmini yako hiyo. Uh, nashukuru sana, kazi njema. Profesa, umemsikia yeah. Sailas anasema kwamba tunalea jamii yenye fujo fujo. Inaonekana haijapata amani nchini Sudani Kusini, na inaonekana bado kuna safari ya kutafuta amani. Hii amani itafutwa kwa njia gani? Kwa sababu mazungumzo yanaonekana bado ni marefu, uh, wasemavyo watu magharibi mwa Kenya, uh, kuni hudhaa jivu uh, tumetaraji kuwa hizi nchi tukipata uhuru na tukipata mamlaka tutasimamia shughuli zetu, lakini ni kama wakati tunapopewa uhuru tunaharibu hiyo amani. Kwa hivyo hapa, wewe wafikiria kuwa Sudan uh, Kusini wamekubaliana kuwa na amani, lakini ukiangalia tena lile bunge la Sudan Kusini limekaa chini nakuamua kuwa, kuwa rais atakuwa madarakani hadi mwaka wa ishirini uh, na moja. Kwa hivyo ni kusema kuwa unapeana mkono huu upande huu na upande huu unavuta mkono au unasalimia upande na huu na nyuma umeshika, naona Profesa wa... muda umetupa kisogo, na tunashukuru sana kwa tathmini yako hiyo. Msikilizaji umekuwa nasi kwa takriban saa moja. Uh, katika live talk hivi leo majadiliano ya wiki au mjadala wa wiki ambapo tumezungumzia maswala mbalimbali mbali. Leo ikiwa ni open mic. Matangazo haya yamesimamiwa naye Mary Mgawe kwa niaba ya wote walioshiriki. Ni mshukuru pia pro, uh, uh, produsa wetu hapa Aida Issa. Mimi ni BMJ Muridhi, mimi ni Kenneth Bwire. Kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia wikendi safi kutoka hapa Washington. Shukran sana, nami Meri Mgae nakamilisha matangazo haya kukusomea muktasari wa habari. Rais wa Eritrea amewasili Ethiopia, ikiwa ni hatua nyingine ya kumaliza mzozo wa kijeshi uliochukua karibu miaka ishirini baina ya nchi hizo mbili. Isayas Afweki anatarajiwa kuwepo Ethiopia kwa siku tatu na kufungua ubalozi wa Eritrea mjini Adis Ababa Jumatatu, pamoja na mambo mengine ya ushirikiano wa pande mbili. Wiki iliyopita waziri mkuu wa Ethiopia Abay Ahmed alitembelea mji mkuu wa Eritrea. Mashahidi nchini Somalia wanasema takriban watu sita wameuawa wakiwemo washambuliaji watano katika mashambulizi mawili yaliyotokea leo karibu na makazi ya rais huko Mogadishu. Kwa mujibu wa wale waliokuwepo kwenye eneo la tukio, gari moja lililokuwa mwendo kasi likiwa na mabomu ndani yake lililipuka katika kituo cha ukaguzi karibu na Peace Garden, sehemu ya kupumzikia na kufuatiwa na mashambulizi makubwa ya risasi ya vikosi vya usalama. Rais wa Marekani Donald Trump amesema Ijumaa kwamba atamuuliza kwa ujasiri mshirika wake wa Rusia Vladimir Putin kuhusu nchi yake kushutumiwa kuingilia kati uchaguzi wa urais wa Marekani wa mwaka elfu mbili kumi na sita ambao umesababisha kuwepo uchaguzi uchunguzi kutoka shirika la upelelezi la Marekani. nadhani inaumiza sana nchi yetu, alisema Trump katika mkutano na waandishi wa habari huko Uingereza, baada ya kukutana na waziri mkuu wa nchi hiyo Theresa May. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22, na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.