Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Mimi wako Harison Kamau, undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wa redio na vilevile kupitia vile, Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukopa maelezo na ufunuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Hii ni kwa undani na jina langu ni Sandei Shomari. Na, na hii leo kwa undani tunaanza kumulika huko nchini Tanzania, ambako mamlaka ya mapato nchini humo TRA imetangaza kwamba inatoa msamaha wa riba na adhabu za madeni ya nyuma ya kodi hadi kufikia asilimia mia moja ili kuweza kutoa unafuu kwa walipa kodi nchini humo ambao wana malimbikizo makubwa ya kulipa kodi na hii iwaweze kulipa kodi yao ya msingi tu au inajulikana kama principal tax. Sasa tunataka kuangalia, je, ulipaji huu unafanyika kwa kufuata utaratibu gani? na je, kila mtu anapata au huu unahusu makundi ya wafanya biashara peke yao? na kama yapo, kuna masharti yapi ya kufuatwa? na katika sehemu ya pili tutamulika kuhusu swala la wabunge wa Sudani Kusini. Kama mlivyosikia kwenye habari za dunia muda mfupi uliopita, kwamba sasa hii leo wamepiga kura kuongeza muda wa serikali ya rais aliyepo madarakani Salva Kir, na wameongeza muda wa miaka mitatu zaidi. Nini ambacho kinaangaliwa? Je, walifikiaje hatua hii na kwa nini? E, tutakumulika hayo katika sehemu ya pili. Lakini basi tuangalie hii sehemu ya kwanza, hii imetangazwa hii leo huko nchini Tanzania, e, swala zima la ukusanyaji wa kodi, na kwa nini ilifikia hapa basi kuweza kufikia tangazo kama hili. E, muda mfupi uliopita nilipata nafasi ya kuzungumza na kamishna mkuu wa kodi nchini Tanzania, kamishna mkuu wa kodi, nikitaka kujua zaidi juu ya swala hilo la hiyo misamaha ya riba na adhabu za nyuma ya nchi hiyo walifikiaje hatua hiyo, na kwa nini waliamua kufanya hivyo? Bwana Charles Kichere bhk alizungumza nami mfupi uliopita. Swala kama unakumbuka, tulikuwa na mkutano e, pale Ikulu tarehe ishirini e, mwezi wa tatu mwaka huu. Baadhi ya malalamiko ya walipa kodi wale wafanyabiashara ilikuwa ni kwamba kumekuwa na kodi malimbikizo makubwa ya kodi. Si kwamba alikuwa nakataa, alikuwa nasema yamekuwa makubwa, wakati mwingine anafanya anashindwa kulipa hayo malimbikizo ya kodi kwa sababu tumekuwa tukifanya ukaguzi na kukuta watu walikuwa wakati mwingine hawafanyi return, wakati mwingine wanafanya vibaya, kwa hiyo hawakuwa compliant. Kwa hiyo tukawa tunawatoza, tunawakadiria kodi ya msingi, lakini pia kwa sababu ya kutofanya hivyo, kutofa, kutoleta return, tukawa pia tunawatoza riba na faini ambayo tunaita ni interest na na penalty. Kwa hiyo akasema huu umekuwa ni mzigo mkubwa pale kwenye mkutano, Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dokta John Joseph Pombe Magufuli akaelekeza kwamba Wizara ya Fedha na Mamlaka ya Mapato Tanzania wakae chini, waangalie wanaweza wakafanyaje kuwapunguzia hao watu huo, e, mzigo. Kwa hiyo Mheshimiwa Waziri wa Fedha Dokta Mpango aka pendekeza kwenye bajeti yake kwamba tuwe na kitu inaitwa msamaha, yani tax amnesty, katika bunge ambalo limemaliza limemaliza vikao vyake mwishoni mwa mwezi wa sita. Kwa hiyo so, baada apale, ya pale ikarekebishwa sheria ya usimamizi wa kodi ya mwaka elfu mbili kumi na tano ya kumpa mheshimiwa waziri wa fedha mamlaka ya kutoa kutoa maelekezo maalum yani kutoa utaratibu utaratibu maalum kwa kamishna mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania kuweza kutoa msamaha wa riba na adhabu kwa asilimia hadi mia moja ili kuwapunguzia hawa walipa kodi huo mzigo ambao wamekuwa wakisema wanao. Sawa kabisa. Sasa labda niulize tu, utekelezaji ambao umeutaja ni asilimia hadi kufikia mia moja, lakini pengine, je, kwa mpango huo kuna ambao watapewa labda asilimia chache zaidi na wengine wata weza kupata hizo mia moja au kila mtu anapata mia moja moja kwa moja au utaratibu wenu unakwendaje? Utaratibu huu ni wa kuomba, unaomba, kuna fomu maalum unajaza, unaomba na tunaangalia pia sababu, lakini na hali halisi iliyopo tunatoa msamaha, na naamini watu watapata msamaha mpaka asilimia mia. Hiyo ni sababu ya kutowapa asilimia mia kama wanaeleza sababu nzuri zinazoeleweka na wale ambao tunasema kwamba wanatimiza yale masharti, kwa sababu sio wote ambao watapewa huo msamaha. Kuna wengine hawakidhi hivyo vigezo. Tumetoa vigezo ambavyo wanatakiwa wakidhi, waweze kupata hiyo asilimia mia moja ya riba na na adhabu. Sasa labda kuna vigezo baadhi ambavyo unaweza ukatueleza kwa wale wasiofahamu, wakaelewa watakawanufaika na huo msamaha ni wale ambao tayari wamewasilisha ritani zao za kodi na wanadaiwa kodi yote au sehemu ya hiyo kodi. Lakini pia tunawaambia wale ambao wanafanya biashara hawajaandikishwa, e, hawalipi kodi waje wa- watuambie tuone kodi gani wanadaiwa waweze kulipa hiyo kodi ya msingi bila adhabu bila, bila, bila, bila, bila na riba ili tuanze vizuri, kwa sababu tukienda tukawakagua tukakuta hawajayafanya return, itabidi wapigwe wa, wa faini na adhabu hizi. Faini na adhabu ziko kwa mujibu wa sheria, na sio kwamba zimefutwa, na hii ni kwa, kwa ajili ya muda huu tu, wakijitokeza ndani ya miezi sita utawapa huo msamaha, lakini pia wale ambao wana, wana makosa ya kijinai Uh, wanadaiwa kodi kwa makosa ya kijinai. Hao hawastahili kupata huu msamaha. Kwa hiyo kuna vigezo vingi ambavyo tumetoa, lakini naamini wengi watakidhi wata, wata, wata hivi vigezo na pengine kuna unaweza ukatueleza labda kuna maeneo fulani fulani ya hizi kodi zinawahusu watu, kwa mfano ni kodi za aina gani, au ni kila mtu, au ni hizi zawafanya biashara peke yao, au zinakaa kwenye e, maeneo gani hasa hizi kodi ambazo zinasimamiwa na mamlaka ya mapato hii kodi zote pay, pay as well, wafanya biashara afanya biashara. Haitahusu kodi za majengo eh, na kodi zingine ambazo tunakusanya tuna, tuna kwa niaba ya idara zingine za serikali, kwa mfano wharfage ambayo tunakusanya kwa niaba ya mamlaka ya bandari Tanzania, hii haitahusika. Lakini pia kuna kodi za ushuru wa forodha. Huu ushuru wa forodha unaosimamiwa na sheria ya ushuru wa forodha wa Afrika Mashariki hii haitakuwa sehemu ya msamaha huo. Hawatahusika kama wanadaiwa kodi ya forodha, hawatahusika na msamaha huo. Na kwa mfano, wamiliki wa nyumba na ardhi, ardhi haiko chini yetu saa so, a ardhi haitakuwa chini haliko chini yetu kwa chini ya wizara ya ardhi, na wao wana utaratibu wao. Lakini wamiliki wa nyumba kama wale wanapangisha wana nyumba, wanatakiwa walipe kodi ya mapato. Kama wamekuwa hawalipi, na wao ni nafasi yao nzuri kujitokeza, kwa sababu tunajua kuna watu wanapangisha apartment hapa mjini Dar es Salaam na Tanzania kwa ujumla, wengi tunaamini hawalipi kodi. Tunawataka waje waseme, mimi na apartment na mmekuwa silipi kodi, basi wakadilie kodi ya msingi walipe, huanze upya kuendelea wao kulipa kodi ya kawaida kama kawaida. Sawa kabisa. Labda kwa utekelezaji, umesema ni wa miezi sita. Sasa kwa wale ambao pengine hii miezi sita hawataweza wa nafasi yoyote ya makubaliano na idara yako ya kodi au nini ambacho wanapewa? Hapana. Uh, hii miezi sita ni kwa mujibu wa sheria hii oda, ambayo imetolewa na mheshimiwa waziri wa fedha. Ndani ya miezi sita wanatakiwa aombe, wakishaomba, tunaingia nao makubaliano ya kulipa sasa ile kodi ya msingi. Sio lazima alipe yote kwa mara moja, tuna miezi ya ndani ya miezi sita aombe, lakini ndani ya miezi kumi na mbili anaruhusiwa kulipa kwa awamu mwisho ni tarehe thelathini mwezi Juni mwaka wa fedha, yaani mwaka kesho elfu mbili kumi na tisa. Kwa hiyo tunataka waje kuanzia sasa, wanakuja wanaomba na tunawapangia utaratibu wa kulipa. Kwa hiyo atakayewahi atakuwa na muda mrefu wa kulipa, yaani atakuwa ni miezi sita kuanzia sasa hivi, mwezi wa saba, kwa maana mwezi wa saba wa nane mpaka mwezi wa sita mwakani. Lakini wale watukaochelewa wakaomba labda mwezi wa kumi na moja watakuwa wamejipunguzia muda wa kulipa wakulipa yani, urefu wa muda wa kulipa pale watakuwa wamejipunguzia. Kwa hiyo wito wangu ni kwamba wawahi mapema waje tuongee, tuweke utaratibu, wawe na muda mrefu wa kulipa hizo kodi. labda ni huu msamaha, watu wasitegemee kwamba utakuwepo miaka yote. Huu msamaha ni kwa muda huu tu, hatutakuwa na msamaha tena. Watu wasione kwamba sasa hii ni nafasi ya mtu asitekeleze wajibu wake ya kulipa kodi, kwamba atakuja kusamehewa riba na na adhabu. Hapana, ni kwa muda huu tumeona turekebishi mambo kwa muda huu tu basi. Sasa tutake tuende vizuri, kila mtu atimize wajibu wake. Hakutakuwa na msamaha tena na wala wasitegemee kwamba kutakuwa na msamaha. Asante ah, sana. Huyo ni bwana Charles Kichere, kamishina mkuu wa kodi TRA nchini Tanzania akizungumza nasi, nasi kuhusu suala hilo. Lakini vilevile vile kuna upande wa wafanyabiashara, wafanyabiashara ambao wengi wamekuwa wakizungumza athari mbalimbali wanazokutana mbali mbali nazo kutokana na hali hii nzima ya madai ya kodi, wamekuwa wakipitia mambo gani nini ambacho wamekipokea mpaka hivi sasa na kitu gani ambacho pengine wamekiona, e, kutokana na tangazo hili, kwa sababu haya yalikuja si bure, kama walivyoona wengi walikuwa wakikutana na haya matatizo ya ulipaji wa kodi. Nilipata nafasi ya kumtafuta e, mkurugenzi wa taasisi ya sekta binafsi nchini Tanzania yeye kwa upande wake ni mtu ambaye amekuwa akishughulika na wafanyabiashara wote nchini humo, na akijua masaibu yao, na akijua nini ambacho wanafanya katika ulipaji wa kodi, na wale ambao pengine wamekuwa wakipata eh, matatizo mbalimbali kutokana na kazi zao, yeye anaeleza kwa kina zaidi kwa upande wao wafanya biashara, jinsi walivyoweza kupokea tangazo hili na pengine litawasaidia vipi au litaathiri vipi eh, shughuli zao za kibiashara kuendelea mbele au kama kuna mafanikio yoyote eh, kutokana na hatua hii. Nabana ni bwana Godfrey Simbeye na nahaya kueleza. Ninaipokea vizuri sana na mi nakwambia hivi, katika mahakama ni kesi ambazo ziko mahakamani za kodi ziko kwenye, yani in terms of trillions, na zote zinasababisha sa kwa sababu ya riba hiyo kubwa na malimbikizo ya nyuma. Sasa hivi mimi nadhani sasa hiyo ni jambo zuri sana na mimi na hakika na, na, na, na, na, na, wafanyabiashara wamelipokea vizuri sana kwa sababu sasa tutaongea tutakaa na mezani namna ya kulipa bila kulipa hizo hizo ri, riba na itasaidia ita sana serikali serikali angalau watapata kitu. Hizi, hizi kodi, hizi, the cases zingeendelea muda mrefu, wao wenyewe wasingepata hela, biashara zinafungwa, watu wanakosa kazi, na nia ya serikali ni kutengeneza ajira. Sasa unapofunga biashara unaondoa ajira, unaona, kwa mi nadhani itakuwa ni nzuri sana na wafanyabiashara, I'm sure watakaa mezani sana na TRA wa waongee, namna ya kulipa madeni ambayo yamepunguzwa, yamekuwa unafuu ya kwamba sasa tuondoe riba na ikibidi watu huko nyuma turudi kiasi fulani tu, sio turudi juu sana. Kwa hiyo mi nadhani kwamba ni jambo zuri sana, sh wapongeza serikali kwamba wamekuja na swala la ubunifu la kuja na hii e amnesty. Ni kitu ambacho nchi zingine wanafanya, ni si tulikuwa hatujafanya, lakini sasa hivi wameamka usingizini, na hii inazungumzwa kwamba ni ya muda wa miezi sita tu. Mi kwa sababu niko kwenye inatoka na, na, Tanzania Private Sector Foundation i taasisi ambayo ndio inasimamia, ningewashauri wale wote ambao wana hayo malimbikizo wajitokeze ndani ya miezi sita. Huu ni msamaha ambao kwa kweli ni aina ya kipekee kabisa kwa nchi kama hii, haijawahi kutokea. Sasa wachukue hiyo wa advantage, wasianze tena kurudi nyuma kwanza kusumbuana tena. Sisi tunahitaji biashara zishamiri, tunahitaji watu waajiriwe, tunahitaji kulipa kodi. Serikali na yenyewe inayohitaji wafanyabiashara. Kwa hivyo niwape niwatie moyo wafanyabiashara wajitokeze katika ndani ya miezi sita hii waweze kuja kukaa na TRA mezani, kukubaliana namna ya kulipa, ili tuendeleze hii nchi, ili turudishe biashara zetu zilizofungwa hata zilizofungwa. Wajitokeze sasa wa, waende mezani na TRA. Nama huyo ni bwana Godfrey Simbeye, yeye ni mkurugenzi wa taasisi ya biashara kwa watu wa sekta binafsi, akizungumza nasi juu ya suala hilo la kibiashara. Basi na hapo ndipo tunakamilisha hiyo sehemu ya kwanza ya kwa undani, kana tayari kabisa kuelekea katika sehemu ya pili ambapo naungana na mwenzangu BMJ Murithi kwa undani na karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo hii leo tunaelekea katika huko Sudan Kusini, na kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, wabunge wa nchi hiyo leo wamepiga kura ambayo inamwongezea rais Salva Kiir na serikali yake muhula mwingine wa miaka mitatu madarakani, kitu ambacho baadhi ya wa wachambuzi wanasema pengine kinaweza kuwa na hatari au ya juhudi kudumaza juhudi za kusaka amani kwenye nchi hiyo, lakini basi Je, nini ambacho kimepelekea hatua hiyo? Kwa sababu msaada huo ni msaada wa kurekebisha katiba ambao ulipitishwa na wabunge wa nchi hiyo lakini je, ni wabunge wote au wabunge wapya ambao waliamua kupitisha hilo? Na kwa mantiki hiyo basi, maamuzi haya yatamweka rais Salva Kiir madarakani hadi mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja, lakini bado kuna swala la kutafuta mwafaka kati ya Rais Salva Kiir na simu wake Dr Rik Machar. Sasa, je, juhudi hizo bado zinaendelea? Lakini je, nini ambacho kitaonekana kita baada ya haya maamuzi? Basi katika kupata yote haya na kujua kwa nini tumefikia hapa, nini ambacho kimepelekea yote haya. E, kwanza nimkaribishe mwenzangu BMJ Muridhi e, hapa studio. Na BMJ, labda utueleze kwanza kabisa kwa hili bunge ambao limepiga kura, je bunge hili, BMJ, kwa uchambuzi wa kufuatilia swala hili kwa makini, unafikiri linawakilisha e, watu wote au raia wote wa sudani kusini? Shukran sana sandy shomari, kwa kweli hilo ni swali, swali nzuri, manake tayari kura hiyo, kama ulivyosema, imeanza kuzua wasiwasi, imeanza kuibua kila aina ya tetesi kuhusu kuongezwa kwa muhula wa rais salva kiir hadi mwaka wa elfu mbili ishirini na moja na ni bunge la Sudani Kusini lililoanza shughuli zake mwaka elfu mbili kumi na moja kama unavyojua, baada ya kus, Sudani Kusini kuwa taifa wakati huo. Kabla ya hapo, unakumbuka lilikuwa ni taifa, lilikuwa zimeshikana wakati huo na Sudan, likapatiwa uhuru wake likapata uhuru wake mwaka elfu mbili kumi na moja na uh, ni, bunge lenyewe lilibuniwa li, na katiba ya muda ya mwaka wa elfu mbili na tano na lina wabunge mia moja na sabini. Sasa hili ni bunge ambalo kwa hakika a, tofauti na mabunge mengine tunavyoyaelewa ambayo tunaweza kusema ni ya kidemokrasia, limekuwa tangu kulipozuka a, visa hivi vya kutaka kuvuta mvutano huo wa kisiasa, ni bunge ambalo pia limekuwa ni kama limesambaratika, na kwa hivyo utasiki, utasikia wetu, wetu, wetu wakiuliza itakuwaje, kwamba bunge kama hili ambalo kwanza kabisa wengine baadhi ya wabunge walio mle hawajulikani kama walichaguliwa kihalali kwa sababu ya yale ambayo mm -hmm. ya ku yakiendelea katika mm. e, maeneo mbalimbali ya Sudani Kusini. Si, si, ni kama ni kuma kueleza kwamba ni serikali ambayo uh, si halali kulingana na ni nani unayemuuliza. Kama unavyojua mvutano huu umekuwepo kwa muda mrefu kati ya kiongozi wa sasa Salvakir na viongozi wengine wakiongozwa na kiongozi wa asi huyu Rik Machar. E, kama unavyosema, tangu mwaka elfu mbili na kumi wabunge wengi wamekuwa wakiendelea kushika nafasi zao sio ni, kweli na chama, kuna chama kinachojulikana kama SPLM. Unakijua hiki? Na ndicho kilicho na wabunge wengi mle. Sasa hiyo ni idadi tu kulingana na takwimu ambazo zinatolewa mm -hmm. Lakini kama kwa hakika wanawakilisha watu wote jinsi ambavyo inapaswa katika bunge la kawaida, hilo ni swali lingine. Kuna pia chama cha Democratic Change, hiki kina wajumbe wane katika bunge hilo, na pia kuna wabunge wengine sita ambao ni wabunge wa kujitegemea, sema kwa Kiingereza, independent. No. Na, na, na, bunge hilo ah, bila shaka kwa wale wanaosikia kwa mara ya kwanza linafanya shughuli za ke katika mji wa Juba, lakini shughuli zenyewe na nitasisitiza shughuli zenyewe hauwezi kusema ni kama za bunge la Kenya Nairobi au kule uh, katika nchi nga, ya Dodoma Tanzania, Tanzania ama Kampala Uganda, ni tofauti kabisa, kwa sababu ya mambo ambayo yamekuwa yakikumba ya nchi hiyo. Nchi hiyo imekuwa ikikumbana na vita fu, kwa muda mrefu hivi sasa na pengine kuna, tunakumbuka uchaguzi uliokuwa ufanyike elfu mbili na kumi na tano uliahirishwa sasa pengine kutokana na hali mbaya ya kisiasa, hali e, ya viongozi katika pande zote mbili naam, iko e, vipi mpaka sasa e? kwa hakika uh, Sunday hili tumelizungumza sana, hata vipindi vingi vya kwa undani kuhusu hali hii na, na sababu ya yale ambayo yametokea sasa ku, kuongeza muda wa, uh, wa Rais Salva Kiir na ambalo kama nilivyosema limezua hisia mseto ni kwamba ni vigumu sana kwa watu kuelewa kama, upande mfano, upande wa upinzani, upande unaongozwa na Riek Machar, kama ulitarajia kwamba Salva Kiir angeongezewa muda au ingekuwa vipi, kisa na maana ni kwamba mm -hmm. Kama wamekuwa wakifanya mazungumzo, unakumbuka wiki iliyopita walikuwa mazungumzo kule Kampala, Uganda, wamekuwa kabla ya hapo walikuwa kule Sudan na sasa inatarajiwa kwamba, na kabla ya hapo walikuwa kule Ethiopia Addis Ababa na sasa inatarajiwa kwamba watakwenda Nairobi. Sasa swali linaloulizwa ni hili, je, yeye Rick Machar alitarajia kwamba uh, uh, huyu kiongozi uh, uh, wa Sudani Kusini kwa sasa um, Salva Kiir Angeendelea kuwa mamlakani ndio wagawe mamlaka hayo au ingekuwaje? Kwa, kwa, kwa, kwa sababu kwa mujibu wa katiba yeye hayuko mamlakani a, kulingana na muj, kwa mujibu wa katiba, kwa sababu kulikuwa kufanyika uchaguzi ambao haukuweze kama tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tano uchaguzi ule haukufanyika. Kwa hivyo kama katiba ingefuatwa jinsi ambavyo inafaa kuwa basi, ile inaweza kusemekana kwamba ni serikali ambayo iko mamlakani pasina uhalali wowote. Kwa hivyo hili ni swali ambalo hata wachambuzi wa maswala ya siasa katika eneo nzima hilo a, ha, wanashindwa kulieleza lakini nieleze tu kwamba ni mvutano wa kisiasa ambao ulianza mwaka elfu mbili na kumi na tatu na ni kutokana na uhasama kati ya Kiir na yule aliyekuwa makamu wake, kama nilivyomtaja huyo, Riek Machar ambaye no. alikuwa na mpango wa kumrithi Sandi sawa kabisa na pengine, kwa sababu tunafahamu kwamba E, mpaka wabunge wanafikia hatua kama hii na pengine kama umetaja, inaonekana wabunge wengi zaidi wapo kwenye chama e, cha SPLM Nnam. haya maamuzi yanavyoonyesha kuna wasiwasi kwamba pengine mkataba wa amani utakuwa na shida, lakini hilo si la kwetu kujua. nabidi tuulize pengine mkataba wa amani uta, utaelekea wapi? Nafikiri ni swala ambayo sisi tabidi tuendelee kulifuatilia kujua nini ambacho tutokea hapo e, baadaye mm. lakini Pengine msemaji wa serikali umezungumza naye, umefuatilia walikuwa wakizungumza nini. Tumekuwa tukijaribu kuwapata, kupata kujua hasa mengi zaidi, lakini uh, tumezungumza na mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika lakini, ingawaje hayupo pale Juba uh -huh. Uh, yuko safarini, yuko kule Australia, lakini kwa sababu amekuwa akifuatilia uh, na, na hivi ndivyo ameeleza kuhusiana hasa na mchakato huu wa kutafuta amani Waka ya saini kwenye uh, um, document ile inahusu na mambo ya utawala ya Sudani Kusini. Walisikizana kwamba Machar atarudi Juba, akuwa makamu uh, watu, wa rais. Alafu watu, wataongeza watu tatu makamu wa rais, kwamba tusema President Kiir atakuwa na vice president nne. Sasa hiyo maneno wa, wa, watu wa pinzani wamekataa, pia watu ya civil society walikataa, walisema hiyo iwezekane, maanake waongozi wa, ya, ya, ya Sudani Kusini wanafikiria tu maslahi yao ya binafsi, si masilahi ya waraya. Kwa hivyo sasa wame hama hapa kwamba waja, wajaendelea mbele bado wako Khartum. Habari kutoka Khartum, niliongea na uongozi uh, ya civil society groups huko Khartum walisema kwamba mediation team ya Sudan walikutana na pinzani, walikutana na serikali, walikutana na watu ya civil society, wakamwambia kwamba kama wajafurahi na hiyo maneno ya Intebe, wacha waandike we, uamuzi yao chini kwamba rais Kir na mkubwa walikubaliana wali kuendelea naye huko sudani kusini. Kwa hivyo labda by Friday pia saini, manaake a wapinzani walisema watakubali rais Kir awe na four vice president. Mlumengu yote wana- wanataka hiyo mzozo ya sudani kusini iishe. Uh, UN na hata serikali ya Amerika, IGAD, east african community wanataka hiyo vita ishe manake, unajua wakimbizi wamejaa Kenya, wamejaa Uganda, wengine wanaenda Sudan, Ethiopia. Ni shida kubwa nam sandi ni na mwandishi wa Sauti ya Amerika huyo John Tanza kama eleza, na kama anavyoeleza, naona muda umekimbia sana, lakini kwa sasa, kama inavyotarajiwa, ni kwamba watu wataendelea kuuliza maswali kuhusu hili ambalo limetendeka, na hakuna shaka kwamba wale wa upande wa upinzani watakuwa na maswali mengi hata zaidi. Asante sana BMJ Mridhi, naomba nikushukuru kushukuru kuwepo hapa studio, hali kadhalika katika sehemu ya kwanza, kamishina mkuu wa TRA uh, Charles Kichere na Godfrey Simbeye upande wa pili, Aida Issa na Jaffar Mjasiri kwenye mitambo ya kompyuta. E, ni watakii wote wasikilizaji wetu, usiku mwema kutoka Washington DC. Naitwa Sandey Shumari nami wakati wa marudio ya kipindi cha kwa undani, napokuacha nao muziki kutoka Zimbabwe wake Japriza, muziki helo. Kwa heri ya kuonana. <muchasana>