Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, ikiwa ni saa 11 saa za Afrika ya kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi jina langu Harizon Kamau, tukikukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika kwa leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe 16 Julai mwaka wa 2018 katika Kumekucha Afrika hivi leo tuna ripoti juu ya wakazi wa mashariki mwa Congo ambao hawajaridhika na mabadiliko ya wakuu wa jeshi yaliyofanywa na Rais Joseph Kabila. Kulikoni mambo hayo yote yangelifanyika kisha uchaguzi, lakini hapa kwa wakati huo ambapo tunaenda kwa uchaguzi, ingelibidi waache kwanza hao wote ambao wanasimamia nyazifa zote wabaki ili eh, tuhakikishe kwamba tunamaliza uchaguzi. Wapiganaji wa Hamas kwenye ukanda wa Gaza wametangaza usitishaji mapigano na Israel baada ya taifa hilo la kiyahudi kufanya mashambulizi makali mnamo mwishoni mwa wiki huko Gaza. Na katika makala ya jamii na maendeleo, tunazungumzia madhara ya vita katika kilimo cha mashariki mwa Kongo. Kwa kweli hatupate kitu hata chochote na inaleta magumu kulipia watoto masomo, kulipa dawa na kuvalisha wabibi zetu na kufanya kila kitu. Hakuna namuna kupata hembe, kupata kalanga, kupata kila kitu, hatuna namuna yeyote kabisa hawana chochote huko. Basi, ni baadhi ya ripoti tutakuandalia hii leo katika Kumekucha cha Afrika kutoka hapa Washington DC. Matangazo mnaweza kusikiliza kwenye tovuti, anwani ya www.voaswahili.com, lakini kwanza, Harrison anatusomea taarifa ya habari. Maelfu ya watu walishangilia hapo jana mjini Adis Ababa pale viongozi wa Ethiopia na Eritrea walipokumbatiana kwenye tamasha la muziki kusherekea mkataba mpya wa amani kati ya nchi zao baada ya uhasama wa muda mrefu. Rais wa Eritrea Asias Afuaki, wakati akiwa karibu kububujikwa na machozi, aliwaambia watu wa Ethiopia kuwa Chuki, ubaguzi na njama zimekomeshwa kabisa. Tuko tayari kuelekea mbali pamoja, na hakuna atakayetupokonya upendo tulioanzisha tena. Mwisho wa nukuu. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amesema msamaha haufungua nafsi, na tunaposema tumepata tunasema kwa dhati na moyo wote, tumechukua njia ya kusameheana na upendo. Mwisho wa nukuu. Ahmed alitembelea Eritrea wiki iliyopita mwezi mmoja baada ya kutangaza kuwa Ethiopia hatimaye itakubali mkataba wa amani uliotiwa saini na Eritrea mwaka wa elfu mbili ikuinuia kumaliza mapigano yaliyodumu kwa zaidi ya miongo miwili. Viongozi hao wamekubaliana kufungua balozi zao tena, kurejesha safari za ndege, pamoja na kujenga bandari. Serikali ya Afrika Kusini imesema kuwa wachimba migodi watano wamekufa jana kufuatia moto uliozuka kwenye mgodi, huku juhudi zikiendelea za kuokoa mmoja aliyenusurika. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, mkanda wa kusafiria wa kusafirisha mawe ulishika moto ndani ya mgodi huo unaomilikiwa na kampuni ya Palabora Copper kwenye jimbo la Limpopo, ambako watu hao walikwama, kulingana na ripoti ya kampuni hiyo. Palabora imeongeza kusema kuwa maafisa kutoka idara ya migodi wanaendelea kuchunguza tukio hilo. Afrika Kusini imekumbwa na matukio ya aina hiyo kwenye migodi inayotegemewa kiuchumi tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Mwezi uliopita wachimba dhahabu wanne walikufa kwenye mgodi unaomilikiwa na kampuni ya Sibanye Stillwater. Mwanzoni mwa mwaka huu wachimba migodi 955 kwenye mgodi mwingine unaomilikiwa na kampuni hiyo walikwama ndani kwa zaidi ya siku moja baada ya kupotea kwa umeme, ingawa mwishowe wote waliokolewa wakiwa hai. Na Wafaransa wamekuwa wakisherehekea usiku kucha ushindi wa timu yao jogoo baada ya kunyakua kombe la dunia na kuwailaza croatia mabao manne kwa mawili mjini Moscow, ikiwa ni ushindi wa pili wa Ufaransa katika kipindi cha miongo miwili. Mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Paris, Lisa Bryant anaripoti kutoka Paris kwamba migahawa na baa zilikuwa wazi usiku mzima, huku watu wakifurahia ushindi huo. Abdishakur Abud na ripoti kamili. Wakazi wa Paris wamekuwa wakicheza na kudansi katika barabara za mji mkuu, na hata katika mtaa mmoja walitumbukia katika ujua maji kusherekea ushindi huo usiku mzima, sawa na wenzao katika miji mingine kote Ufaransa na sehemu mbalimbali za dunia. Fatuma Kebe, Mfaransa mwenye asili ya Guinea huko Paris, ameiambia sauti Amerika kwamba wamefurahi kupata ushindi, akieleza maoni ambayo yamekuwa yakielezwa na baadhi ya Waafrika hasa kwenye mitandao ya kijamii na huko Paris, kwamba zaidi ya nusu ya timu ya Ufaransa ni raia kutoka Afrika na hivyo ni ushindi wa Ufaransa na ushindi wa Afrika. Ushindi wa Ufaransa ulianza kunukia pale Paul Pogba alipopachika mkwaju mzuri katika dakika ya 56 na nyota mpya wa Ufaransa, kijana bora wa mchezo huo Kylian Mbappe kupachika goli la ushindi katika dakika ya 65. Mbappe ambaye alipewa kombe la kijana bora wa michezo hiyo aliingia katika ukurasa wa historia katika kombe la dunia kuwa kijana wa pili mwenye umri wa miaka 19 kupachika goli katika fainali. Kijana wa kwanza aliyekuwa bingwa wa Brazil na mfalme wa kandanda hadi hii leo Pele alipachika goli akiwa na umri wa miaka 17 mwaka 58. Wachambuzi wanasema hivi sasa Mbape yupo njiani kuchukua nafasi ya Messi na Ronaldo kama mchezaji bora duniani na ameamua kubaki na timu yake ya Paris Saint Germain. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia Afisa wa usalama wa Niger amesema Jumapili kuwa karibu wahamiaji 600 walioko Algeria wameachwa wa jangwani bila chakula au maji kabla ya kuokolewa. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamekuwa akilaumu serikali ya Algeria kutokana na kuwakamata kiholela wahamiaji pamoja na kuwarudisha makwao na wakati mwingine kuwatupa jangwani bila msaada, jambo ambalo limekanushwa afisa mmoja mwandamizi wa baraza la manispaa ya mji wa kaskazini wa Niger ameambia shirika la habari la AFP kwamba siku tatu zilizopita kundi la kwanza la wahamiaji 180 kutoka Nigeria liliwasili mjini Agadez likifuatiwa na lingine la wahamiaji takriban 400. Mji wa Agadez unaojulikana kama lango la Sahara umekuwa maarufu sana kwa wahamiaji wanaonuia kuingia Ulaya. Mhamiaji mmoja miongoni mwao amesema kuwa yeye na wenzake walipelekwa karibu na mpaka na kisha kuachwa bila chakula cha kutosha ambako walilazimika kutembea takriban kilomita 50 kabla ya kuokolewa. Na Waziri Mkuu wa Itali, Giuseppe Conte amesema hapo jana kuwa mataifa matano ya Ulaya yamekubali kuwapokea karibu wahamiaji mia nne hamsini wanaosafirishwa ndani ya meli mbili za kijeshi zilizokwama kwenye ufukwe wa Sisili huko Itali. Ujerumani, Uhispania na Ureno zimekubali kuwapokea wahamiaji hamsini kila mmoja baada ya Ufaransa na Malta kutangaza hatua sawa na hiyo Jumamosi. Hata hivyo, Jamhuri ya Zek imepinga mpango huo ikiutaja kuwa ni njia ya kuelekea jahanam. Meli hizo, moja ikimilikiwa na idara ya mipaka ya Umoja wa Ulaya na nyingine ikiwa ya polisi wa mipakani wa Itali, zimekwama kwenye bahari karibu na Italy baada ya waziri wa mambo ya ndani wa Italy mwenye msimamo mkali Matteo Salvini kusema kuwa zielekezwe Malta au Libya ambako wahamiaji hao walitokea. Utawala mpya wa Italy uliochukua usukani Juni mosi umebadilisha sheria za miaka mingi za uhamiaji kwa kupiga marufuku boti zinazomilikiwa na mashirika ya kutoa misaada kwa wahamiaji kutia nanga kwenye bandari ya Italy kwa madai kuwa zinasaidia walanguzi wa, wa binadamu kuleta wahamiaji zaidi. <tune> Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, ikiwa Jeni kutoka hapa Washington DC. Baada ya hiyo taarifa habari, sasa tuangalie habari yenye uzito mkubwa alfajiri ya ileo ni kupelekwa huko Gaza, ambako wanamgambo wa Kipalestina jana wametangaza kusitisha mapigano kwenye ukanda huo unaokaliwa na kundi hilo la Hamas baada ya miezi kadhaa ya mashambulio ya hapa na pale na hasa kurushwa kwa tiara yenye moto kutoka Gaza na inayoteketeza mashamba ndani ya Israel. Sasa kamao nini kilichosababisha kundi la Hamas na makundi mengine kukubali kusitisha mapigano? Kwa hakika, kulingana na mwandishi wa sauti ya Amerika Robert Berger akiwa huko Jerusalem, anaripoti kwamba huenda kilichosababisha usitishaji wa mapigano ni kutokana na mashambulio makali ya anga kuwahi kufanywa na jeshi la Israel tangu mapigano ya Gaza yalipozuka miaka minne iliyopita. Mwishoni mwa wiki hii na kufikia jana jioni, mapigano yamepunguka kwa kiasi kikubwa kwenye ukanda huo. Kundi la Hamas pamoja na Islamic Jihad wametangaza kusitishwa kwa mapigano baada kufiatua ya kufiatua darzeni ya roketi kuelekea upande wa Israel. Ndege za kivita za Israel hapo jana zilishambulia zaidi ya vituo 40 vya Hamas ikiwa ni pamoja na njia za chini kwa chini walizochimba, maghala ya kuweka silaha na vituo vya kutoa mafunzo. Jeshi la Israel limesema kuwa hatua hiyo ilikuwa ya kulipiza kisasi baada ya mashambulizi ya zaidi ya miezi mitatu kutoka kwa Wapalestina kwenye ukanda wa Gaza ambayo ameharibu misitu pamoja na mashamba. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema kuwa Israel imewasababishia Hamas hasara kubwa alipokuwa anazungumza wakati wa mkutano wa kila wiki wa baraza la mawaziri: Nina matumaini kwamba Hamas wamepokea ujumbe unaostahiki, na kama bado basi, Israel iko tayari kuendelea na mashambulizi. Hata hivyo, wanamgambo wa Gaza wanasema kuwa uwezo wa kuleta amani uko mikononi mwa Israel. Msemaji wa kundi la Islamic Jihad, Daud Shihab, anasema <coughs> <coughs> Wapalestina hawataki vita, lakini ninaonya kuwa makundi yenye silaha yako tayari kujilinda iwapo Israel itafanya mashambulizi zaidi mapya. Miezi kadhaa ya gasia imeibua wasiwasi kuwa huenda Israel na Hamas wakajipata kwenye vita vya nne vya ukanda wa Gaza katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Kulingana na maoni ya watu kutoka pande zote, Kusitishwa kwa mapigano ni muda mfupi tu wa kupumzika kabla ya kuzuka tena kwa kasi ya mpya. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika sasa tukiendelea na taarifa habari nakumbusha kwamba usikose kusikiliza matokeo ya michuano ya kombe la dunia fainali hapo kesho katika ulimwengu wa michezo lakini hivi sasa tunaendelea na habari za dunia kulingana na vyombo vya habari vya marekani Maafisa wa ujasusi wa Israel wameingia kwenye ghala moja la wa Iran na kuondoka na maelfu ya nyaraka pamoja na karibu diski mia mbili za kompyuta zenye taarifa ya mpango wa Iran wa kutengeneza silaha za nyuklia. Gazeti la New York Times lilikuwa la kwanza kuchapisha ripoti hiyo hapo jana Jumapili, likielezea kuwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ametumia nyaraka hizo kama sehemu ya kumshawishi rais wa marekani Donald Trump aondoe Marekani kutoka kwenye mkataba wa nyuklia na Iran uliotiwa saini mwaka wa 2015. Netanyahu pia alitoa hoja kwamba Iran pia inapanga kutengeneza mabomu ya atomic katika siku za mbele. Gazeti la Times pia limesema kuwa wanahabari watatu wa, wa Marekani walialikwa na serikali ya Israel kutazama nyaraka hizo. Gazeti hilo limeongeza kueleza kwamba inaonekana kana kwamba Iran kwa muda wote imekuwa na mpango wa kutengeneza silaha hizo licha ya kusisitiza kuwa programu yake ya nyuklia ni kwa ajili ya matumizi ya amani na yenye manufaa kwa raia wake. Iran inaelezea hizo ni nyaraka za uongo, na hadi sasa Israel na Marekani hazijasema lolote kuhusu ripoti hizo. Na majenerali kutoka Marekani na Korea Kaskazini wamekutana kwenye eneo la mpakani la Panmunjom ambako hakuna silaha ama hakuna ruhusa ya kutumia risa, uh, silaha kuwepo harakati za kijeshi, ili kuzungumzia kuhusu kurudishwa nyumbani kwa mabaki ya wanajeshi wa Marekani waliopigana katika vita vya Korea. Kulingana na vyanzo vya Korea, meja jenerali Michael Minihan kutoka jeshi la anga la Marekani akiongoza kikosi cha wanajeshi wa Marekani walioko Korea na mkuu wa utawala wa kikosi cha Umoja wa Mataifa pamoja na jenerali kutoka Korea Kaskazini Walikutana katika kijiji hicho ikiwa ni mara ya kwanza kabisa katika kipindi cha miaka tisa kwa majenerali wa pande zote kukutana. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema kuwa mkutano huo ulikuwa wenye matunda na ushirikiano uliopelekea kutolewa kwa ahadi za dhati. Pompeo amesema kuwa viongozi hao walikubaliana kuhusu kuanza kutafutwa kwa mabaki ya takriban wa Marekani elfu tano mia tatu ambao kamwe hawakurudi nyumbani baada ya vita, wakati wakiendelea na mkutano wao hivi leo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Maswala chungu nzima na wasiwasi mwingi umejitokeza kabla ya mkutano wa kilele unaosubiriwa kwa hamu kati ya rais Donald Trump wa hapa Marekani na mwenzake wa Russia Vladimir Putin mjini Helsinki huko Finland baadaye leo. Abdushakur, siku ya Ijumaa baadhi ya wa wabunge wametaka mkutano huo ufutiliwe mbali je ni kwa nini hali hii yote mwandishi wa sauti america michael bowman anaripoti kwamba hiyo kwa sehemu moja inatokana hasa na tangazo la mwendesha mashtaka maalum kuamrisha kukamatwa kwa warusi kumi na wawili wanaohusika na kuingilia kati uchaguzi wa marekani wa mwaka elfu mbili kumi na sita basi kamao rais Trump, mwenyewe ameeleza kwamba hana matumaini makubwa na matokeo ya mkutano huo. Alipohojiwa na kituo cha televisheni cha CBS hapo jana: hakuna kibaya kitakachoweza kutokea na huenda mazuri yakatokea, lakini ninakwenda kwa mazungumzo bila matumaini makubwa na miongoni mwa masuala mengine yanayojitokeza ni je, Trump atathubutu kumkabili Putin na kumuuliza kuhusu uamuzi huo wa wizara ya sheria kuwafungulia mashtaka maafisa wa ujasusi wa Russia? Maafisa wa White House hawataki kuthibitisha jambo hilo, hasa mshauri wa rais wa usalama wa taifa John Bolton alipozungumza na kipindi cha this week cha ABC hapo jana Rais atashughulikia swala hilo namna anavyotaka. Uh, ninadhani atamuuliza Rais Putin, umesema utafanya hivyo. Atasikiliza jibu la Putin na tutaendelea kutoka hapo. Trump amesema anajua akimuuliza Putin ikiwa Rusia imeingilia kati uchaguzi wa Marekani hatapata jibu la ndio na kama ulivyosema hapo awali kama wabunge wa chama cha Democratic walitaka mkutano ufutuliwe mbali baada ya wizara ya sheria siku ya Ijumaa kuwafungulia mashtaka maafisa wa ujasusi wa Russia kumi na wawili kwa kudukua kompyuta za kampeni ya kitaifa ya kamati ya taifa ya chama cha Democratic mwaka elfu mbili kumi na sita ikiwa ni hatua inayokwenda kinyume kabisa na madai ya rais putin kwamba serikali yake haijajihusisha na chochote kuhusu lile swala la rasha kuingilia kati uchaguzi wa marekani wa mwaka 2016 senator chris murphy democrat anasema ni kichekesho kudhani kwamba trump atamuuliza putin ikiwa amehusika wakati yeye ndiye aliwaomba wa rasha kufanya hivyo na anafahamu fika yeye alionufaika na tukio hilo Trump wakati huo wote amejaribu kubadilisha maoni ya watu juu ya swala hilo na kutupia lawama utawala wa zamani wa rais Obama, akiuliza kwenye ujumbe wa Twita mwishoni mwa wiki vilevile vile: kwa nini hawakufanya chochote juu ya swala hilo kwani Obama aliarifiwa na FBI kabla ya uchaguzi? Viongozi wa Ulaya kwa upande wao pia na mataifa tajiri G7 wanawasiwasi na mkutano huo kutokana na jinsi Trump amekuwa akiwakemea viongozi wa nchi hizo wakati anafahamu Russia imewekewa vikwazo kutokana na uvamizi wa Crimea na uchokozi wake huko mashariki mwa Ulaya, huku Trump akipendekeza Russia irudishwe kwenye kundi la mataifa tajiri la G7. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Basi tuelekee huko Afrika ya kati, ambako mashariki mwa Congo baadhi ya wakazi hawajaridhika na mageuzi yaliyofanywa kwenye jeshi la taifa na Rais Joseph Kabila usiku wa Jumamosi. Katika mabadiliko hayo, luteni jenerali Celestin Mbala Munsense anakuwa sasa mkuu mpya wa jeshi akichukua nafasi ya jenerali Didia Etumba Longela aliyelazimishwa kustaafu, lakini mara moja akatauliwa mshauri wa kijeshi katika ofisi ya rais. Austel Malivika akiwa Goma ametutayarishia ripoti juu ya baadhi ya maoni yao kufuatia hatua hiyo ya Rais Joseph Kabila. Nimezungumza naye Omari Kavota, mtafiti wa maswala ya kiusalama hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sisi tunafikiri kama inaliweza kufikiriwa tangu awali kuweze kuwa viongozi wa kijeshi ambao Eh, wana damu ya, ya vijana ambao wanaweza kupelekea jeshi iwe katika muundo wake wa sasa, iwe jeshi ambayo na, iwe na viongozi ambao wana nguvu wa shujaa na ambao wanaweza kupelekea kumaliza makundi ya kijeshi. Naye Placide Nzilamba ni mchambuzi wa masuala ya kiusalama. Kwa sababu kwetu, mwito wetu ni kusema kuwa mambo hayo yote yangelifanyika kisha uchaguzi, lakini hapa kwa wakati huo ambapo tunaenda kwa uchaguzi ingalibidi waache kwanza hao wote ambao wanasimamia nyazifa zote wabaki, ili eh, tuhakikishe kwanza tunamaliza uchaguzi. Wanasema wa kwamba pengine Rais Joseph Kabila amefanya hayo kufuatia malalamiko ya makabila mbalimbali ambao wanasema kwamba hauwakilishwe katika jeshi. kao nikusema kuwa eh, shida hizo ziko toka zamani, kwa sababu ukosefu wa usalama umekuwa tangu eh, government hii inakuwa mpaka leo ni ukosefu wa usalama ndio raia wanaishi. Kwa sababu gani leo wa, waende wabadilishe? Lakini vile vile nimezungumza na wanawake ambao wanasema kwamba wameshangazwa kuona kwamba katika uteuzi huo hakuna viongozi wanawake ambao wameshika madaraka kwenye ngazi za juu. Polini wa Maria ni mmoja wa wanaharakati wa akina mama ambao wako Goma. Tunaongozia na usalama na wale wakusaidia kuleta usalama, wasigua kusaidia kusudi tena vitu viharibike zaidi lakini mimi na, nawaza kama mwanamke kama yule sizaa wanawake, mi nawaza kama wale wamesia. Uh, rekomandasio inaweza kuwapatia ni kusema watumike vizuri, na tangu leo visi wamejulikana, waweze kufanya ile ambayo inaweza kusaidia raia yote zaidi huko ambako kuna patikana vita. Wakati huohuo, waasi wanaozaniwa kuwa ni waasi wa ADF walishambulia pembezoni mwa muji wa Owicha, eneo la Mamiki na watu watatu waliuliwa katika wakati wa mapigano hayo. Sie tunasema kama populasio ya Mamiki, kama sie bamama, bamama benzetu banakufa bure, tunalia sana, muturudisie generale wetu sababu generale salikuwa hapa, adui hakuingia tena undani ya hii mapambano. Kuna watu watatu walianguka chini, kuna wamama wawili na papa moja. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Wapenda sikilizaji, basi kama kawaida ya Jumatatu tunakuletea Jamii na Maendeleo, na hii leo tunarudi huko mashariki mwa DRC ambako kama tunavyojua, tumekuwa wakiripoti wakati wote, mapigano yanafanyika kila siku, mapigano yanatokea kila pande. Sasa swala ni huko Beni, mmoja kati ya miji mikubwa ya mashariki, vipi watu wanamudu katika upande wa kilimo, wanapata chakula vipi? Kwa hivyo mwandishi wetu Auster Malivika amezungumza na watu na wakulima kujua hali ya kilimo katika mashariki ya Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iko namna gani. Paluku Basianire Nestor, kiongozi wa wakulima wa Mayangose hapa mashariki mwa muji wa Beni Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema kwamba wakulima wameshindwa kuendesha shughuli zao za kawaida kutokana na uasi wa ADF kutoka Uganda ambao umekita mizizi kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa hapa Beni na chini ya mlima wa Rwenzori. Kwa kweli hatupate kitu hata chochote na inaleta magumu kulipia watoto masomo, kulipa dawa na kuvalisha wabibi zetu na kufanya kila kitu. Hakuna namuna kupata hembe, kupata kalanga, kupata kila kitu, hatuna namuna yoyote. So, umaskini umekuwa kwa wingi ndani ya mji wetu wa Beni. Suluhisho Bo, suluhisho tunasema ya kwamba eh, wakubwa wa serikali na wakubwa wa nji wafanye juu chini umasikini huu kila mkulima yote afike kwa shamba yake na umaskini utaisha bila tatizo yoyote. Wakulima wanauliwa ama kutekwa nyara na waasi? Ni kweli wakulima wanauliwa na watu ambao wamekufa kwa mauaji 80% ni wakulima wetu. Baadhi ya familia zimekuwa zikilala bila chakula ama kula kwa siku moja kwani kupata chakula imekuwa vigumu. Amani Divine ni raia wabeni Beni. Amani ndakushamba bandau abatu. Seba na muke natobaka na njomaa kulima nashindikana, unasema kushamba tu, sababu wanakuua, wanakubeba njo mwae ma, haiko na kushamba, hakuna mwae usalama tu. Nikiwa hapa Beni, nimetembelea hata hivyo kituo kinachopokea watoto mayatima wanaonusurika vita baada ya wazazi wao kuuliwa na waasi. Hapa nakutana naye Mama Nadine Noela Kombi, kiongozi wa Orfelina de Bon inayopatikana katika kata ya Boikene. Wazazi wao wamewaua, wameua baba, wameua mama huko kupore nji, watoto wanawaleta. Eh, tunawachunga wana famia, hana tafasi kwenye nezaenda miili juu, watoto wote wanasoma, kukula ni matata. Watu wa kanisa wanaleta kidogo kidogo, wanasaidia watoto kama mtu kuna pesa hata dolari, nasema ndalipia mtoto trimestre moja mtoto anasoma. Joli Kombi, mmoja wa watoto wanaohifadhiwa na mama huyu, wazazi wake waliuliwa na waasi, aomba amani ipatikane kwa haraka ili kuwe na maendeleo hapa eneo hili la Beni. Naweza sema vita haishi ndani ya nji yetu, sababu watu wakimbia ovyo ovyo na kuteseka akuna maendeleo sababu watu waezienda kushamba baenda wauya kule amutarudia amutaonekana kata. Kwa upande wake, Nyonyi Bwana Kawa, meya wa mji huu, asema kwamba kinachohitajika kwa sasa ni Umoja wa Mataifa kuunga mkono serikali ya Kongo na kusaidia raia wa Beni kupata amani ya kudumu. Tunasema ni raia yote en general ndiyo inateseka na mauaji yenyewe wa wanamgambo wa ADF wako wanatutia ndani. hiyo mambo ya ADF watu wanaweza angalia kama ni mambo madogo, inaangalia Beni town na Beni territory peke yake, lakini wakati unaangalia mchanganyiko ya nationalities enyewe iko ngamu sehemu za ADF hii mitaa zote zenyewe ziko ndani ya maziwa makuu, zitapata shida kutokana na wanamgambo wa ADF Beni ime itia kipindi kigumu kwa muda mrefu na kusababisha maendeleo kukwama kutokana na vita vya kila mara. Mimi ni Oster Malivika nikiripotia jamii na maendeleo kutoka hapa Beni, Kivu Kaskazini. Huyo ni Oster Malivika. Bila shaka hicho ilikuwa ni kipindi chetu cha jamii na maendeleo kutoka hapa Washington. Kumekucha Afrika, Kamao yuko tayari hapa kutusomea muktasar wa habari. Maelfu ya watu walishangilia hapo jana mjini ya Addis Ababa pale viongozi wa Ethiopia na Eritrea walipokumbatiana kwenye tamasha la muziki kusherehekea mkataba mpya wa amani kati ya nchi zao baada ya uhasama wa muda mrefu. Serikali ya Afrika Kusini imesema kuwa wachimba migodi watano wamekufa jana, kufuatia moto uliozuka kwenye mgodi, huku juhudi zikiendelea za kuokoa mmoja aliyenusurika, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Mkanda wa kusafirisha mawe ulishika moto ndani ya mgodi huo unaomilikiwa na kampuni ya Palabora Kopa kwenye jimbo la Limpopo. Afisa wa usalama wa Niger amesema Jumapili kuwa kujaribu karibu wahamiaji mia sita walioko Algeria wameachwa jangwani bila chakula au maji kabla ya kuokolewa. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamekuwa yakilaumu serikali ya Algeria kutokana na kuwakamata kiholela wahamiaji pamoja na kuwarudisha makwao na wakati mwingine kuwatupa jangwani bila msaada wowote. Waziri Mkuu wa Italia Giuseppe Conte amesema hapo jana kuwa mataifa matano ya Ulaya yamekubali kuwapokea karibu wahamiaji 450 wanaosafirishwa ndani ya meli mbili za kijeshi zilizokwama kwenye ufuko wa Sisili huko Italia, Ujerumani, Uhispania na Ureno zimekubali kuwapokea wahamiaji hamsini kila mmoja. Ufaransa na Malta ambao walitangaza awali kuwa watafanya hatua kama hiyo siku ya Jumamosi. Na kulingana na vyombo vya habari vya Marekani maafisa wa ujasusi wa Israel wameingia kwenye ghala moja la wa Iran na kuondoka na maelfu ya nyaraka pamoja na karibu diski mia mbili za kompyuta nam. Asante sana, Harrison Kamau, kwa muhtasari wa habari. Unakamilisha Kumekucha kwa hii leo, siku ya Jumatatu. Ni kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki na kufanikisha matangazo haya, upande wa pili Solomon Abo, mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud nikisema usikose kusikiliza matangazo yetu ya mchana leo na jioni. Hadi hapo, mchana mwema. Kwaherini.