Kiswahili ya ya Sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo haya yanaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari nikukaribisha leo Jumatatu Julai 16 mwaka wa 2018. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 IQU FM Kisumu nchini Kenya, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu hivi sasa, rais wa zamani wa Marekani Barack Obama yupo Kenya kwa ziara binafsi ya siku mbili nchini humo. Na katika habari nyingine, Eritrea imefungua ubalozi wake nchini Ethiopia baada ya nchi hizo kutangaza kwamba zimemaliza miongo kadhaa ya mgogoro wa kisiasa Ripoti zote hizi unazipata hapa VOA Swahili ndani ya dakika 30 za matangazo yetu ambayo yanasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunaanza na habari za dunia leo, zikisoma kwako na Sande Shomari. watu waliokuwa wana na silaha kwa mapiga risasi na kuua watu kumi na nne katika shambulizi kwenye kijiji kimoja kaskazini mashariki mwa Mali. Afisa mmoja alieleza hii leo Jumatatu katikati ya tatu, kati kati mfululizo wa mauaji ya kikabila na wapiganaji w wa wanamgambo ambao wanatishia kuhatarisha uchaguzi wa rais baadaye mwezi huu. Nanu Kotia, meya wa eneo la Menaka, amesema shambulizi hilo limetokea Jumaa pili katika eneo la ndani kiasi cha kilomita zipatazo hamsini na tano karibu na mpaka wa Niger. Washambuliaji hao walikuja na kushambulia watu. Kwa mujibu wa taarifa, kuna watu 14 wameuawa na wote ni raia, na gari moja kubwa na magari mengine pia yalichomwa moto, aliiambia Reuters kwa njia ya simu, mmoja kati ya wanahabari wawili wa, wa Reuters nchini Myanmar amesisitiza hana kosa hivi leo Jumatatu kwa mashitaka kwamba alivunja sheria za nchi hiyo alipokuwa kiripoti kuhusu mzozo wa wakimbizi wa Rohingya. Walone mwenye umri wa miaka thelathini na mbili na Kiausoo mwenye umri wa miaka 28 walikamata mwezi Desemba na kushutumiwa kuwa na nyaraka ambazo zinahusishwa na operesheni za usalama dhidi ya wanamgambo wa Rohingya katika jimbo la kaskazini la Rakin nchini Myanmar. Wakati wa usikilizaji wa kesi hiyo, Walone alitakiwa kwanza kutoa ushahidi, akielezea mkutano na afisa ya polisi katika eneo la kaskazini la Yangon na baadaye kukamatwa. Kwa mujibu wa Reuters, Walone anasema kwamba afisa huyo alimkabidhi nyaraka na kumwamuru kuchukua picha. Walone alisema ingawaji alikutana na mapolisi lakini hakujaribu kuchukua nyaraka zozote kutoka kwao. Waziri mkuu wa zamani wa Pakistan Nawaz Sharif amekata rufaa hukumu ya miaka kumi jela, na mrithi wake kisiasa na pia mtoto wake Mariam na mkwe wake Muhamed Safdar pia wamepinga hukumu hiyo. Rufaa hiyo iliyowasilishwa hii leo Jumatatu kwenye mahakama kuu ya Islamabad. Maafisa waliwakamata Sherifu na Mariam baada ya wawili hao kuwasili katika mji wa mashariki wa Lahor kwenye ndege wakitokea Uingereza. Kukamatwa huko kumetokana na hukumu ya hivi karibuni ya mahakama ya kupambana na rushwa. Sharifu na mwanaye walihukumiwa bila kuwepo mahakamani kwa miaka kumi pamoja na miaka saba jela kwa kushindwa kueleza ni jinsi gani walivyoweza kupata mali zao. Marekani inaripotiwa kukataa maombi ya washirika Ulaya wa Ulaya ambao wanaomba kuepuka adhabu kutokana na vikwazo vya Marekani kuwekwa kwa nchi zinazofanya biashara na Iran, kwa mujibu wa wanadiplomasia na maafisa wengine. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo na waziri wa biashara Stephen Mnuchin waliandika barua kwa Uingereza, Ufaransa na Ujerumani Wakisema kwamba Marekani hawatatoa zuio la pamoja na vikwazo kwa nchi ambazo zitakuwa zinafanya biashara na Iran. Pompeo na Mnukin wakisema katika barua yao ambayo kwanza iliripotiwa na NBC kwamba wanataka msukumo mkubwa wa vikwazo vya kifedha kwenye utawala huo wa Iran. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Habari tulizozipa uzito wa juu hivi sasa ni ziara ya rais wa zamani wa Marekani Barack Obama huko nchini Kenya, ziara ya siku mbili hii leo, ambapo amezindua kituo cha kutoa mafunzo kilichopewa jina la Sauti Kuu, kinachoongozwa na dada yake Auma Obama. Na wakati wa uzinduzi wa kituo hicho Obama amesifu hatua zilizochukuliwa na viongozi wa kisiasa nchini humo katika juhudi za kuimarisha maisha ya Wakenya, lakini akaeleza kwamba bado kuna changamoto zinazoikabili taifa hilo lililopo Afrika Mashariki. Mwenzangu BMJ Muridhi anaye taarifa kamili. Ilikuwa ni shangwe na vigelegele kwa wakazi wa kijiji cha Kogelo kilicho katika kaunti ya Siaya nchini Kenya. Rais huyo wa zamani wa Marekani Barack Obama ambaye baba yake alizaliwa katika eneo hilo alikuwa anafanya ziara ya kwanza tangu mwaka wa elfu mbili na sita katika eneo hilo na ya kwanza nchini Kenya tangu alipoondoka madarakani mwaka uliopita. Wakati wa uzinduzi wa wakfu wa Sauti Kuu, Obama amesema ameridhishwa na juhudi za Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga za kushirikiana kutafuta mwafaka wa amani kufuatia makubaliano yao ya kusitisha uhasama wa kisiasa mapema mwaka huu seem licha ya nyakati za taharuki ambazo zinajidhihirisha kila msimu wa uchaguzi, sasa tuna rais na mmoja wa viongozi wakuu wa upinzani ambao wameahidi kuleta umoja na kukubaliana kwa dhati kushirikiana pamoja. Hata hivyo, Obama amesema, ili kuleta manufaa ya kweli kwa taifa ni sharti changamoto zilizopo zitatuliwe, ikiwa ni pamoja na ufisadi uliokithiri na ukabila. Inamaanisha kung'oa ufisadi, inamaanisha kutazama no makabila mbalimbali mbali. Sio kama maadui au wapinzani bali kama washirika na kuona tofauti zetu kama nguvu see, na wala siyo kama udhaifu tribes, weakness. Kituo cha Sauti Kuu ni mradi ambao ulianzishwa na Daktari Auma Obama na kupata ufadhili kutoka kwa wadau mbalimbali na umesifiwa na baadhi ya wa wachambuzi kama mfano mwema na njia mojawapo ya kukabiliana na ukosefu wa ajira baina ya vijana kati ya manufaa mengine. Obama amekisifu kituo hicho na kutoa wito kwa serikali ya Kenya kutoa mafunzo kwa vijana bila kubagua jinsia zao, huku akieleza umuhimu wa kuwaelimisha watoto wa kike. Lazima tuungane tuijenge nchi yetu. Lakini licha ya kwamba wengi wa wakazi wa eneo hilo walifurahia sana ujio wa Obama, sio wote walioshangilia yaliojiri leo. Baadhi ya wakazi wa kijiji cha Kogero wamedai kwamba walibaguliwa na hawakupewa nafasi ya kumkaribia na kumkumbatia Rais Obama ambaye wamesema ni mtoto wao anayempenda kama anavyoeleza mama huyu ambaye hakutaja jina lake. Makosa ni moja tu, tumeona awezi kusuia sisi kuona Obama, awezi kupanda gari ya salamu sisi na tuko e, na naye nafurahi sana. Mbona hapana? E, we vivi tu kwa juu kwa hewa, kwa hewa tucheke tufanye sigalanini kikelegele hiyo tu, na kwa kuingia nyumbani kwao tumefurahi. Kutoka Kenya, Obama anatarajiwa nchini Afrika Kusini ambayo. Watatoa hotuba wakati wa maadhimisho ya miaka mia moja tangu kuzaliwa kwa aliyekuwa rais wa nchi hiyo hayati Nelson Mandela. BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika, Washington. anaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Sande Shomari anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Uh, rais wa Marekani Donald Trump na Rusia wamefanya mkutano wa faragha na baadaye wanahabari mjini Helsinki, Finland. Viongozi hawa wawili wa Marekani na Rusia uliwasili katika mkutano uliokuwa ukisubiriwa kwa nguvu baada ya pande zote mbili kutarajia mkutano huo kuwa wa manufaa. Idi Ligongo anayo taarifa zaidi. Wakati waliposimama kwa ajili ya kupiga picha, rais Putin amesema kwamba muda umefika wa kuzungumza uhusiano pamoja wa masuala mbalimbali ya kidunia. Aliutaja mkutano huo kama sehemu ya mazungumzo ya mara kwa mara kwa viongozi hao wawili Kupitia ujumbe wa Twitter mapema leo, Rais Trump amesema kwamba uhusiano baina ya Marekani na Rusia haujawahi kuwa mbaya, isipokuwa kwa kile alichokiita upuuzi wa Marekani. Kutokana na hilo, amesema anataka kufanya mabadiliko kupitia mazungumzo. Kabla ya mkutano wao wa leo, maelfu kadhaa ya waandamanaji walikusanyika mjini Helsinki hapo jana katika uwanja mashuhuri wa bunge wakiandamana pamoja na wanaharakati waliozungumzia masuala kama mazingira, haki za wakimbizi na kupinga vyanzo vya vita. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Bomu la kujitoa muhanga la kundi la Islamic State liliua watu wasiopungua saba na kujeruhi wengine kadhaa jana Jumaapili mjini Kabul, saa kadhaa baada ya taarifa ya nusu mwaka ya Umoja wa Mataifa kuonya kwamba Afghanistan wamepoteza raia wengi sana. Mlipuaji bomu huyo alijilipua katika eneo kuu la kuegesha magari katika wizara ya maendeleo ya vijiji wakati wa wafanyakazi wakielekea majumbani baada ya kumaliza kazi, alisema msemaji wa wizara hiyo Faridon Azand, aliyeambia Sauti ya Amerika alitarajia idadi ya majeruhi kuongezeka kwa sababu bomu hilo lilipuka katika eneo lililojaa watu. Vyombo vya habari vya Pakistan vilikariri mashahidi wakisema shambuli hilo huenda lilikuwa limelenga gari lililojaa wageni, lakini hawakutoa taarifa zaidi. Taarifa kutoka gazeti moja la Marekani zinasema Rais Donald Trump amewaagiza wanadiplomasia wa juu kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na Taliban katika juhudi za kuanza upya mazungumzo na kundi hilo la wanamgambo, wakiwa na matumaini ya kumaliza vita vilivyodumu kwa miaka ipatayo kumi na saba. Gazeti la New York Times Jumapili limeeleza kwamba hatua hiyo inawakilisha kubadili kwa sera ya Marekani huko Afghanistan. Hatua hiyo imethibitishwa na maafisa kadhaa wa juu wa Marekani na pia Afghanistan, kwa mujibu wa gazeti hilo, na hakukuwa na maelezo yoyote kutoka White House au wizara ya mambo ya nje ya Marekani. naendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Kumekuwepo na hisia mchanganyiko nchini Cameroon baada ya rais Paul Biya kutangaza kwamba atawania tena muhula mwingine wa urais. Biya amekuwa rais wa Cameroon kwa muda wa miaka 36 na endapo atashinda muhula mwingine atakuwa na umri wa miaka 92 wakati muhula huo utakapokamilika. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Moki Edwin Kinzeka ameandaa ripoti ifuatayo kutoka Yaunde na inasomwa hapa studio na mwenzangu Kennes Bwire. Uamuzi wa Paul Bia kuwania muhula mwingine wa urais katika uchaguzi mkuu wa mwezi wa Oktoba, tarehe 17 mwezi huu, umezua mjadala mkubwa wa kisiasa nchini Cameroon. Katika chuo kikuu cha Yaunde, wanafunzi wanasema kwamba uamuzi wa Bia mwenye umri wa miaka 86 kuwania urais ni dhihirisho tosha kwamba anania kuongoza nchi hiyo maisha yake yote yaliyosalia. Mshirika wa karibu wa Bia, Jacques fani Ndogo, anasema kwamba idadi kubwa ya raia wa Kamerun ndiyo wanamtaka Rais Bia kuania mhula mwingine ofisini. Bia ndiye chaguo bora kwa nchi ya Kamerun kwa sababu ni mtu anayetii sheria, anaheshimu idara za umma, anajihusisha sana katika masuala ya kuleta amani katika maeneo yaliyo na utovu wa amani na kuimarisha maendeleo ya uchumi. Muda mfupi baada ya tangazo la Bia kuwania urais, vyama ishirini vya, vya upinzani vilitangaza kumuunga mkono. Mmojawapo wa vyama hivyo ni United Democratic Party cha Alhaji Lawan Bako. Sauti kuu za nchi hii zimenena, bwana rais, tumefufua imani yetu kwako kuwa kinara wetu katika uchaguzi huu kwa sababu una uzoefu na unajua sehemu ambayo kiatu kinafinya. Rais Paul Biya ndiye mtu anayeweza kutatua mapigano yanayoendelea nchini pamoja na kuimarisha uchumi wa nchi hii ili sote tufurahie matunda ya jasho letu. Lakini Jean Jacques Ekindi wa chama cha Progressive Movement anadai kwamba Biya anawalipa baadhi ya viongozi na wanachama wa asasi za kiraia ili kumuunga mkono. Ekindi anasema kwamba anawania urais ili kukomesha tabia ya watu kutumiwa. Anasema kwamba tangu Bia achukua madaraka hati amekuwa akikumbana na mgogoro baada ya mwingine, kama mgogoro wa watu wanaozungumza Kiingereza ambao umesababisha vifo vya mamia ya watu, mashambulizi ya Boko Haram na migogoro mingine chungu nzima ya kiuchumi na kijamii. Watu walio na fikra njema kwa taifa walitarajia Bia y kunyamaza na kuondoka madarakani. Bia alifanya mabadiliko ya katiba na kuondoa kizuizi cha mhula mnamo mwaka 2008 na kumruhusu kuendelea kuwania urais bila kizuizi chochote. Kwa sasa anashikilia nafasi ya pili kwenye orodha ya marais ambao wamekuwa madarakani muda mrefu zaidi barani Afrika, nyuma ya Theodore Obiang biang wa Guinea ya Ikweta. endea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti zetu, Eritrea imefungua ubalozi wake nchini Ethiopia. Kufunguliwa tena kwa ubalozi huo leo Jumatatu kumekuja wiki moja baada ya nchi hizo mbili kutangaza kumaliza miongo miwili ya uhasama wa kijeshi kwa vita vya mpakani vilivyosababisha vifo vya maelfu ya watu. Mkamiti basi anaisoma ripoti kamili. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alimkabidhi rais wa Eritrea Isaias Afwerki funguo za ubalozi uliopo Adis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia. Ufunguliwa kwa ubalozi huo kunaadhimisha kumalizika kwa ziara ya siku tatu ya rais Afwerki. Maelfu ya watu walisherehekea hiyo jana mjini Adis ababa wakati viongozi wa Ethiopia na Eritrea walipokutana kwenye tamasha wakisherehekea makubaliano ya amani kati ya mahasimu hao wawili wa zamani. tamasha hilo lilielezea kumalizika kwa mauaji kati ya mataifa hayo mawili yaliyopo Afrika Mashariki ambayo yalipigana miaka miwili ya vita vya mpaka kutoka mwaka 1998 hadi mwaka 2000 ambavyo vilisababisha maelfu ya watu kufariki na familia kutengana. tekebarachiu yeitopia na yeertra hzboch kejebdawi chikane ilik Wapendwa watu wa Ethiopia na Eritrea, ningependa kutoa heshima na kuwashukuru kwa sababu mumechagua subira na sio ukatili, amani na sio mgogoro, upendo na sio chuki, kusameheana kutoka mapigano yanayohusisha makundi madogo madogo, kuleta mshikamano na sio kutengana. Chuki, ubaguzi na mauaji hivi sasa vimekwisha, alisema rais wa Eritrea Isaias Afwerki akiwaambia wa Ethiopia huku akikaribia kutokwa machozi. Anasema, hatutamruhusu mtu yeyote kuharibu upendo wetu na makubaliano yetu. Hatutakiwi kumruhusu mtu yeyote kushambulia ustahimilivu wetu na maendeleo yetu. Ahmed alikuwa Eritrea wiki iliyopita, mwezi mmoja baada ya kutangaza Ethiopia hatimaye ilikubali makubaliano ya amani iliyotia saini na Eritrea mwaka elfu mbili wa Eritrea haraka walifuata hilo Nchi zote zimekubaliana kufungua tena balozi zilizofungwa, kurejesha tena ndege na kujenga bandari. Chini ya makubaliano ya amani, Ethiopia itakabidhi kwa Eritrea maeneo ya mpaka iliyokuwa na mgogoro. Viongozi wa nchi zote za Ethiopia na Eritrea wana matumaini kwamba makubaliano ya amani yataongoza kupatikana maendeleo zaidi ya kiuchumi. Eritrea ilikuwa sehemu ya Ethiopia hadi ilipojitenga na kujitangazia uhuru mwaka 1993. Michezo Ni Jumatatu nyingine msikilizaji, na leo ikiwa ni siku moja baada ya Ufaransa kubeba kombe la dunia huko Rusia kwa ushindi wa 4-2 dhidi ya Croatia. Sherehe zinaendelea nchini Ufaransa, hasa ukizingatia kuwa nchi hiyo imejiunga na nchi nyingine chache duniani ambazo zimeshinda kombe hilo zaidi ya mara moja. Ufaransa ilishinda kombe la dunia kwa mara ya kwanza mwaka 1998, miaka 20 iliyopita. Fainali ya mwaka huu ilikuwa na magoli 169 yaliyofungwa ikiwa ni magoli mawili pungufu ya magoli yaliyofungwa katika michuano iliyopita nchini Ubrazil na Ufaransa mwaka 98. Ushindi wa Ufaransa pia umemfanya kocha Didier Deschamps kuungana na watu wengine wawili tu katika historia ambao wamewahi kushinda kombe la dunia kama mchezaji na kocha. Nao ni Mario Zagallo wa Brazil aliyeshinda kama mchezaji mwaka 1958 na 1962 na, na kocha brazil mwaka 1970 mwingine alikuwa Franz Beckenbauer wa ujerumani ambaye alishinda kama mchezaji mwaka 74 akarudi katika fainali mwaka 86 kama kocha lakini akashindwa na argentina ya diego maradona lakini katika fainali nyingine akashinda kama meneja mwaka 1990 dhidi ya argentina hiyo hiyo Mataifa ya Afrika Mashariki, kama mashabiki wengine duniani, nayo yamekuwa yakifuatilia kwa makini mashindano ya kombe la dunia. Je, wamejifunza nini? Huyu hapa George Njogopa kutoka Dar es Salaam. Mashabiki wa soka nchini Tanzania wamejitokeza mitaani kushirikia ushindi wa timu ya taifa ya Ufaransa iliyotwaa kombe la dunia kwa mara ya pili katika historia yake, lakini wamesisitiza kwamba matokeo hayo yanapaswa kuchukuliwa kama chachu ya kuendeleza mchezo wa soka nchini. Tunawapongeza France kwa kuchukua kombe la dunia lakini pia tunajaribu kujifunza kitu kwenye hili. Kubwa zaidi, ni lazima tuangalie kwa nini wenzetu wanafanikiwa. Mipango mikakati yao ni ipi mpaka wanafanikiwa? Ukijaribu kuangalia kikosi cha France kilijaa vijana watupu wadogo. Hiyo ndio ni changamoto, tuache kuishi kwa mazoea ambayo tumeyazoea kila siku, kwamba tunachukua wakongwe wakongwe kitu. Angalie watu ambao wana uwezo kweli, let us train these players tutafute mpango mkakati mzuri wa kujaribu kupeleka vijana nje kuwa train vizuri, kuwajenga, kuwapa confidence ili waweze kuandaa akili zao kwa ajili ya kuweza kushiriki mashindano makubwa. Nimefurahi sana, nimefarijika kwa sababu amechukua kombe la dunia. Sasa na sisi wa Tanzania tujifunze kwa hilo, tujitume, tusio wanafiki katika michezo. Kwa hilo nadhani lazima tujifunze mashabiki wengi wanakiwa kuiona timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars, ikichomoza katika michuano mikubwa, ikiwemo angalau kushiriki kombe la dunia, na wamekuwa wakitupa alama kwa mamlaka zinazoratibu michezo ya soka kwa kushindwa kuratibu vyema maandalizi ya timu ya taifa mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Asante sana, Njogopa. Na kutoka Mombasa, Kenya, mwandishi wetu Josephat Kioko anatuletea ripoti kuhusu uraibu wa bahati nasibu ya michezo au betting hasa wakati wa fainali la kombe za dunia. Uchunguzi wa VOA umebaini kuwa kipindi cha kombe la dunia kilikuwa kibaya zaidi kucheza kamari ya pesa. Waraibu wa beting nchini Kenya wanajiita wawekezaji, lakini sasa neno jipya ni kuungua, maanake kupoteza hela nyingi zaidi. Nimekea jamani, nimechoma, nikaikia Brazili wapige ile first round, wakatoka draw. Tumechoma, tumechoma <laughs> tulikuwa tuna-expect maova, goal, goal, lakini sasa hii betting ya world cup umetuangusha sana. Kama si watu wa betting, wanawake pia walijipata katika hali hiyo ya kucheza, sababu ya msimuko wa world cup. Wanakuja, lakini sasa hawaji eti kubet, eti wanajua nile tu, wamesikia kwashindwa pesa, mtu yuaja ni akegem yoyote, hata ajui ni gani, wamweleza ni France. Kampuni ya Sport Pesa iliyo Kenya na Tanzania hutoa jackpot ya kushindania dola milioni moja kila wiki. Josephat Kioko, michezo vyoe, Mombasa. Basi tumalizie na masuala ya kombe la Sekafa nchini Kenya na mwandishi wetu Denis Wanyonyi. Baada ya miamba wa soka nchini Kenya klabu ya Gor Mahia kupigwa marufuku ya miaka miwili na sekafa kwa kosa la kutohudhuria hafla ya kupokezwa medali kama mshindi wa tatu msimu huu, hisia mseto zinazidi kutolewa na mashabiki wa soka nchini Kenya, wakiwemo wanaopinga adhabu hiyo na wengine wakiunga mkono, kwa madai kwamba kosa la Gor Mahia ni mbaya zaidi, ikizingatiwa kwamba wanawakilisha Kenya katika mashindano ya kimataifa kama vile kombe la mashirikisho barani Afrika, kwa maana kao. kauli za mashabiki na hawa najiri huku vinara hao wa ligi kuu nchini Kenya wakijiandaa kwa mechi yao ya kuania kombe la dhidi ya Yanga siku ya Jumatano katika uga wa Kasarani, jambo ambalo wengi wanahisi kwamba ikawaathiri ama ikaathiri matokeo yao. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Nairobi nchini Kenya, jina langu naitwa Denis Wanyonyi. Asante sana Denis Wanyonyi. Basi msikilizaji, ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Watu waliokuwa na silaha mwawapiga risasi na kuwa watu 14 katika shambulizi kwenye kijiji kimoja kaskazini mashariki mwa Mali. Afisa mmoja alieleza hayo hii leo. Mmoja kati ya wanahabari wawili wa, wa Reuters nchini Myanmar amesisitiza hana kosa hii leo kwa mashtaka kwamba alivunja sheria za nchi hiyo alipokuwa akiripoti kuhusu mzozo wa wakimbizi wa Rohingya. Waziri mkuu wa zamani wa Pakistan Nawaz Sharif amekata rufaa hukumu ya miaka kumi jela na mrithi wake kisiasa na pia mwanaye Mariam na mkuu wake Muhammad pia wamepinga hukumu hiyo. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu hivi sasa ya, ya, ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Meri Mgawe, mwelekezi ni Aida Isa. Hapa studio, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikiwa naye na mimi naitwa Sunday Shomari. Tuwatakia usiku mwema kutoka Washington DC. Ifuatayo ni taarifa ya Sauti Amerika ikieleza msimamo wa serikali ya Marekani kuhusiana na masuala mbalimbali mbali. Watu walionusurika na mlipuko wa ebola huko Sierra Leone wataendelea kuhitaji msaada wa afya katika kupata nafuu kamili kutokana na madhara ya ugonjwa huo wa hatari. Kupitia msaada wa Marekani, hapo Juni 28 balozi wa Marekani nchini Sierra Leone, Maria Brewer, alitoa hotuba ya ufunguzi wakati wa sherehe za kukabidhi aina 19 za madawa maalum yenye thamani ya dola laki mbili elfu kumi na tano kusaidia mahitaji ya dharura na huduma za afya kwa wanusurika wa Ebola. Dawa hizi ni zawadi kutoka serikali ya Marekani kupitia idara ya maendeleo kima ya kimataifa ya Marekani, USAID, na sherehe zilifanyika ndani ya jengo la kitengo cha mafunzo ya tiba katika chuo kikuu cha Sierra Leone, hospitali ya Cognat, na kusisitiza msaada wa Marekani kusaidia wizara ya afya na mfumo wa afya ili kuimarisha juhudi katika kipindi cha baada ya mlipuko wa Ebola. Msaada wa dawa za serikali ya marekani kwa wizara ya afya ni ishara ya dhamira yetu jumla ya kuendeleza na kusaidia ajenda ya dunia ya usalama wa afya GHSA. GHSA hutoa msaada wa mwelekeo mpya kwa kuwa tayari kuzuia, kugundua na kukabiliana na milipuko ya magonjwa mengine. Dawa zitapelekwa katika hospitali ishirini kote nchini kwa ajili ya wananchi wanaodhaminiwa na mpango wa huduma bure ya afya ya afya ya serikali ya Sierra Leone. Dawa hizi zitasaidia kutibu hali mbaya mbalimbali za afya wanaopata wanusurika wa ugonjwa wa Ebola, madhara ambayo ni kawaida miongoni mwa wasera leone wengi, kama vile huduma ya macho, afya ya akili na neva, mashikio, pua na maumivu ya mwili. Kwa ujumla, uwekezaji wa serikali ya Marekani katika sekta ya afya inachangia moja kwa moja katika kipaumbele kipya cha serikali mpya ya Sierra Leone kinachoelezwa katika mwelekeo mpya, kwamba nchi moja watu wa moja, wakizingatia kuimarisha huduma muhimu, kupanua na kuboresha huduma bure ya afya kwa watu wasiojiweza. Marekani ina fahari ya kufanya kazi na washirika wake wa Sierra Leone ili kuimarisha huduma ya afya na kuzuia magonjwa ya watu wa Sierra Leone. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani.