Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji, katika VOA Express, ikiwa tayari leo ni siku ya Jumanne Julai 17. Msikilizaji ndani ya nyumba ya studio nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sunday Shumari. <laughs> Naitwa Kerisbwiri jina langu msikilizaji, ni kukaribisha kwenye VOA Express. Kwenye Facebook bonyeza VOA Swahili halafu like. Unapolike pale, kila siku tunapokwenda hewani hatutakuambia tena ulike, itakuwa ni ukumbushe tu mwenyewe, unapata kwa urahisi www voa swahili com ni kwenye mtandao, na vilevile vile kwenye njia ya redio. Karibu tuendamane ama tufuatane, sio bila kadimusha shaka, tufuatane katika mengi ambayo yanaendelea hii leo. Kennes Bwire, kama ulivyosema kwenye mtandao na mengineyo, huko nchini Kenya. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Kizza Besigye, yuko pale nchini Kenya, nini anayozungumza hayo? Tutazungumza na mwenzetu Wandera hapo baadaye kidogo bila kusahau kule nchini Tanzania, kuna mkutano mkubwa umefanyika, e, kati ya chama cha komunisti cha China kule na vyama mbalimbali vya, mbali, vya nchi za Afrika, lakini imefanyika nchini Tanzania. Haya, kulikoni, yapi yamezungumzwa? Tutasikiza baadaye, lakini moja kwa moja tusikilize e, rais wa Tanzania John Magufuli alipozungumza e, katika mkutano huo. Tuna fursa kubwa ya kukuza biashara kati zetu, mathalan nchi zetu za Afrika. Tunahitaji kama nilivyosema, soko la China kupanuliwa zaidi, ili kuuza bidhaa Zetu. Na vilevile Shomari, nchini Kenya huko kuna shule zinachomwa moto, wanafunzi wanachoma shule moto. Kila mwaka ikaribia wakati kama huu, akielekea mtihani, shule zinakuwa zinateketezwa. Kuna nini? Ile iko tu boarding school, wakimbru tu chakula na usafi, siweni kama kuna shida o, utaenda upate kama ni siku ya kidheri kidheri, maindi moja iko huko ama maragwe moja iko huko. Haya mambo haya, kwamba nini kinatokea katika hizi shule? Je, Wakenya wanazungumza hii leo kwamba jamnani, hizi shule za bweni ziondolewe au ziendelee kubaki? Basi ni mengi ambayo tutayasikia hapo baadaye, e, utakapoungana na mwenzetu. Eh, kule nchini Kenya Josephat Kioko, lakini vilevile Kenneth Bwire, umesikia hii leo kule nchini Zambia, roide nini tena tenaz, najua miaka miwili iliyopita alifurushwa nchini Kenya kwa kumpiga teke mmoja wa mnenguaji wake. Nchini Zambia wamwambia asijaribu kuingia kule, ana makosa ya kujibu, lakini yeye amesema kwamba kabla hajaaga dunia, anaomba sana apige show pale Zambia. Tutafahamu utakapofika wakati wa burudani, anataka yeah, apige vitu pale vizito pale Zambia, maana watu wanasubiri <laughs> kuona mambo. Unajua Kenya mambo sio mchezo, lazima uangalie vitu, lakini pia ukuwe na nidhamu na tabia. Unajua wakati no. mwingine ukifanya kitu uwe ni mtu ambaye picha yako katika umma inakubalika na matendo yako anakubalika, lakini ikija unaandamwa na sakata na mambo kila wakati inakuwa ni balaa, inabidi eh, lazima usafishe picha zako. Atakuwa na matatizo unajua, mm -hmm. Lazima uheshimu wale washabiki zako. Basi moja kwa moja eh, tuelekee huko nchini Kenya. Naona tayari Kennedy Wandera yupo kwenye line ya simu. Kennedy Wandera, hebu tueleze leo, eh, mpate nafasi ya kuzungumza na kiongozi wa upinzani nchini Uganda Dr. Kiza Besije, hebu tuambie yapi msingi um, makubwa alikuwa akizungumza hii leo? Naam, kweli nimefanya mahojiano ya kipekee na kiongozi huyu wa upinzani wa Uganda, Dr. Kizza Besigye, na mojawapo wa maswala ambayo anayazungumzia ni kwamba anaeleza kwamba demokrasia nchini Uganda imedorora na hivyo basi anataka jumuia ya kimataifa kuweza kuingilia na kuhakikisha kwamba mataifa ya Afrika Mashariki yanaendeshwa katika demokrasia pevu na iliyokuwa, na vilevile anasistiza kwamba Um, ma, ma, ma, ma, ma, ma, mataifa haya ya Afrika Mashariki yamekuwa yakikumbwa na maswala kadha wa kadha ambayo binafsi anahisi kwamba huenda maswala haya yakaweza kutafutiwa suluhu kupitia taasisi zake, na mfano anaeleza kwamba Uganda ni mojawapo ya nchi ambazo mwananchi wake hawezi ku, uh, ku, kuwa na fahari kupitia uchaguzi maanake ana, anaeleza kwamba Uh, wananchi wa Uganda wa Uganda wametekwa na serikali ya Rais Museveni na hivyo basi itakuwa vigumu sana yeyote kujitosa katika uchaguzi wowote, na anasisitiza kwamba kabla ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja atahakikisha kwamba kuna mabadiliko ya kitaasisi kuhakikisha kwamba taasisi muhimu za serikali zinapewa nguvu na wananchi wanapewa nguvu, maanake anasisitiza kwamba iwapo uh, kutakuwa na uchaguzi uchaguzi huo hautakuwa wenye umuhimu wowote iwapo basi wananchi hawatakuwa na nguvu za kuweza ku, uh, ku, ku, kuonyesha kwamba wamepiga wame kura na nguvu zao zimedhihirika waziwazi. ba, baada, baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na moja aliyai hapa kwamba hata haishiriki uchaguzi tena hadi pale taasisi hizo anazozungumzia zitafanyiwa mabadiliko lakini miaka mitano baadaye, mwaka elfu mbili kumi na sita akasema zile zilikuwa ni kama njama za kijeshi za kuweza kujificha. Je, amesisitiza hili ataailitekeleza ama anarudia aliyosema mwenyewe akakuja akaenda kando yake? Naam, sasa hivi anaeleza ana, ana kwamba ana, ana mfumo ana, ana, ana mkakati mbinu mkakati ambao anaeleza kwamba atautumia kwa njia tatu. Moja, mojawapo wa njia ni kwamba atahakisha kwamba wananchi wanafahamu kile anachokitaka pili ni kutaka kwamba wananchi wahusiki katika mkakati huo, na tatu atahakikisha kwamba wananchi wanatumia madaraka yao, nguvu zao, kuhakikisha kwamba nchi ya Uganda inakuwa ni nchi ambayo inatawaliwa na wananchi, wala si viongozi wachache ambao wana madaraka ya, ya kuwateka wapiga kura. Na hivyo nilipomuuliza swali kuweza kubaini wazi iwapo atagombea katika uchaguzi huo, anasisitiza kwamba hilo si la muhimu sasa. La muhimu ni kuhakikisha kwamba wananchi wana nguvu za kuweza madaraka na kuongoza nchi yao. Lakini pia kanisitizia kwamba nchi ya Uganda ni nchi ambayo imekuwa ikipitia katika, imekuwa ikiongozwa kupitia mtutu wa bunduki, na hivyo basi kiongozi yeyote aliyekuja madarakani ametokea ame, ame msituni, na akahakikisha kwamba anatumia bunduki kufika liko, na anasisitiza kwamba ili kawepo na mabadiliko anayotaka basi, wananchi nchetu wahakikisha kwamba wana nguvu ambazo zitahakikisha kwamba zinawapa uwezo wa kuweza kujinyakulia ku, ku, ku, ku, taifa lao ambalo wanahisi kwamba sasa hivi linaendeshwa visivyo. Mwisho kabisa, Kennedy amekuwa akienenda na sera zake za kutotilia maanani sera zilizopo. Mwingereza anasema defiance, na hapa anazungumzia kwamba waliokuja wote ni wale wa kutumia mtuto wa bunduki. Je, sera zake ambazo, amekuwa mkondo ambao amekuwa akiutumia, amezungumzia, umemfikisha wapi katika kuleta kila anasema mabadiliko ya kudumu na yanayofaa raia ya wa Uganda? Ni kweli kwamba ni mojawapo wa swali niliomuuliza. Nilimuuliza ni, iwapo atagombea uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na moja na iwapo atatumia mkakati tofauti. Akasema kwamba mkakati huo ambao nimeutajia kwamba mbinu, mkakati kwamba atahamasisha umma kujua kwamba taasisi ni muhimu sana katika mabadiliko yoyote ya nchi na hivyo basi wananchi nishate kuhakikisha kwamba wana nguvu wenyewe na kujitoa katika minyororo ya kutekwa na, na, na, na, na viongozi wachache walio madarakani. Kwa hivyo anahisi kwamba hiki atakachokifanya kwanza nakuhakikisha kwamba taasisi hizi anazozitaja ikiwemo mahakama kwamba ni taasisi ambazo zitafanyiwa mageuzi na mageuzi haya yatakuja iwapo atashirikiana na wananchi hawa ambao hadi sasa anasema kwamba wametekwa katika mikono ya Rais Museveni. Na anasisitiza kwamba hili liweze, ili kufanikiwa basi, atarejea kwa wananchi na aweze kuwaeleza wananchi kwamba tunafaa kutumia mkondo huu kuhakikisha kwa kwamba tunajinyakulia madaraka. Sana, Kenesi Bwire, mda wetu nao unazidi kwenda, nakushukuru sana, tutaongea zaidi hapo baadaye. Uh, basi kutoka huko nchini Kenya tuelekee hadi nchini Tanzania kwake Dina cha Hali, eh, Dina cha Hali, hebu tueleze leo. Umeeleza kwamba kuna mkutano huko umefunguliwa eh, wa chama cha komunisti cha China na vyama vya siasa vya, vya nchi mbalimbali za Afrika, hebu tueleze zaidi, na kulikoni mkutano huo unafunguliwa Tanzania, ni jambo la kawaida au hii ni mara ya kwanza au nini kinaendelea? Haa, sandi, hii ni mara ya kwanza kabisa mkutano huu unafanyika kwenye bara la Afrika kati uh, ya chama cha kikomunisti cha China na vyama vya siasa, vyama vya siasa ni vile ambavyo vina uhusiano na ushirikiano na chama cha kikomunisti ya China. Kwa hiyo umekusanya vyama takriban vya, vya siasa arobaini kutoka mataifa mbalimbali ya Afrika na ni mara ya kwanza kufanyika, uh, barani Afrika na Tanzania imechaguliwa, chama cha Mapinduzi chama tawala hapa kimechaguliwa kwa mwenyeji wa wa mkutano huo. Kwa hiyo rais wa Tanzania ambaye ni mwenyeji wa chama cha Mapinduzi leo ndio amefungua mkutano huo ambao kimsingi unatoa fursa ya majadiliano ya namna kwamba vyama vya siasa vitakavyosaidia serikali kuimarisha sera pamoja na kukuza uchumi kiasi, yes, kwamba kwa sasa hivi vile vyama vya siasa ambavyo kwa, kwa vinagombania ukombozi wa Afrika sasa vinatakiwa kugombania ukombozi wa kiuchumi. Kwa hiyo Rais Magufuli kwa kweli alizungumzia sana kwamba mimi Afrika itafaidika ita, ita, ita, ita na uhusiano wake na, na, na, na, na nchi ya China. Tuna fursa kubwa ya kukuza biashara kati zetu. Mathalani, nchi zetu za Afrika tunahitaji kama nilivyosema soko la China kupanuliwa zaidi ili kuuza bidhaa zetu. Aidha, tunahitaji China kuongeza uwekezaji barani Afrika, hususan kwenye sekta za kilimo, viwanda, madini na kadhalika. Vile vile tungependa kukuza ushirikiano na China katika ujenzi wa miundombinu, hususan ya usafiri na nishati ya umeme. Tunahitaji kuendeleza ushirikiano na China kwenye masuala ya sayansi na teknolojia, utamaduni, kupata fursa za masomo kwa ajili ya kujenga uwezo wa wananchi wetu. Na zaidi ya hapo, nchi za Afrika zinahitaji ushirikiana na China katika masuala ya kimataifa, ikiwemo masuala ya ulinzi na usalama, kushughulikia mabadiliko ya tabia nchi, pamoja na mageuzi kwenye Umoja wa Mataifa. Dina Chahali, napakwa kumalizia tu kwa haraka haraka, yale ambayo viongozi walioko hapo wanasema wanatarajia kutokana na mkutano huu ni yapi? Ah, ndio, kama alivyosema hapo, hao waliviongozi walio katika mkutano huo kutoka bara la Afrika wanatarajia sana ushirikiano kutoka nchini uh, China kwa sababu kama unavyojua, tokea China imeanza mageuzi yake katika miongo miwili iliyopita imekuwa imekwenda kwa kasi sana. Kwa hiyo nchi za Afrika zimebaini kwamba kwa kushirikiana na China watapata uzoefu wa nini ambacho China imefanya kupitia iko chama cha kikomunisti. Mpaka sasa hivi China imekuwa taifa kubwa la kiuchumi, na kwa, kwa kuzingatia hilo ni kwamba Uh, sasa hivi mfano biashara uh, uh, kati ya Afrika na China imeongezeka uh, kutoka dola za Marekani bilioni kumi hadi kupaka dola za Marekani bilioni mia mbili hamsini. Kwa hiyo wengi walisema wanataka kuona nini China imefanya mpaka imefikia hapo na bara la Afrika litapataje uzoefu na litafaidika vipi na ushirikiano nao na nchi na, na, na, na ya China. Asante sana Dina Chahali kutoka Dar es Salaam. eh, tunashukuru kazi njema na, kushukuru sana sanaane Haya, hisia mbalimbali zimetolewa na viongozi wa Ulaya kufuatia matamshi ya Rais wa Marekani Donald Trump kwamba yupo tayari kujenga uhusiano mwema na Russia pamoja na Rais wa nchi hiyo Vladimir Putin ambao wengi wanaamini kwamba unaleta tishio la dhahiri la usalama. Hatua ya Russia ya kulikamata kwa nguvu eneo la Crimea halikuzungumziwa wakati rais Trump na Putin walipozungumza na waandishi wa habari baada ya mkutano wao mjini Helsinki, Finland, Putin akisisitiza kwamba swala la Krimia lilimalizika na kwamba halina mjadala. Watu wasiopungua wa elfu kumi na nne nchini Afrika Kusini wamekusanyika kusikiliza hotuba ya rais wa zamani wa Marekani Barack Obama mjini Johannesburg, katika uwanja wa mchezo wa cricket, siku moja kabla ya maadhimisho ya mia moja ya siku ya kuzaliwa aliyekuwa rais wa Afrika Kusini, hayati Nelson Mandela. Katika hotuba yake, Obama anatarajiwa kuwashawishi vijana wa Afrika Kusini kuendeleza harakati za kupigania demokrasia, kuishi kwa umoja na kuheshimu haki za binadamu alivyofanya Nelson Mandela. Hotuba ya Obama ndiyo ya ngazi ya juu kabisa tangu alipoondoka madarakani mwaka 2017 baada ya kuitawala Marekani kwa muda wa miaka nane. Maafisa nchini Hong Kong wameanzisha harakati za kukipinga, kukipiga marufuku chama kinacho, ama kya kisiasa kinachofanya harakati za kudai uhuru wa eneo hilo kutoka China. Waziri wa usalama nchini Hong Kong John Lee amesema kwamba ametoa muda wa siku 21 kwa mwanzilishi wa chama cha Hong Kong National Andy Chan kuwasilisha majibu kwa nini kisipigwe marufuku. Amesema kwamba anapanga kukipiga marufuku chama hicho kwa kutumia hoja ya usalama wa taifa na usalama wa raia, lakini hakutoa maelezo zaidi wala shutuma zinazokiandama chama hicho. Chama hicho kilianzisha kufuatia maandamano makubwa ya mwaka 2014 yaliyotaka uchaguzi huru na haki. Tume ya uchaguzi ya Uingereza imemtoza faini afisa wa kampeni ya Brexit nchini humo kwa kukiuka viwango vilivyowekwa vya matumizi ya kampeni na kuipeleka kesi hiyo polisi. Tume imesema hivi leo Jumanne kwamba kampeni ya Vote Leave imevuka viwango vilivyowekwa vya matumizi katika ushindi mkubwa waliopata katika kura ya maoni ya mwaka 2016 na, na kutumia takriban dola milioni 9.3 wakivuka kiwango kwa dola laki sita. Kimesema kampeni ya Vote Leave ilifanya kazi na believe kundi dogo sana inalounga mkono Brexit na kukwepa kufuata kanuni za fedha kuhusu kampeni. Safiri nasi kwenye VOA Express, msikilizaji, kutoka makao makuu ya sauti Amerika, Washington DC, nilivyokuarifu awali kwamba streaming live kwenye facebook VOA Swahili, kwenye mtandao www voa swahili com, kwenye redio. Na sasa tunaingia katika hoja kwa hoja. Bila shaka katika hoja kwa hoja ni huko nchini Kenya. Uh, Bwire ni kwamba serikali ya nchi hiyo inatafakari hatua ya kuziondoa shule za mabweni kote nchini humo na kusalia na mfumo wa shule za kuchwa. Na hii ni kutokana na ukorofi wa wanafunzi, usalama wao na changamoto mbalimbali za kusimamia shule hizi za mabweni. Sasa hili limeibua mjadala mzito baina ya manufaa, fa... iko, iko iko ya raia. Hebu tusikilize raia wa Kenya wanasemaje. Kitu ya pili utaiga vile wenzako wanasoma kama wa subject fulani unaona uishiki vizuri katika hiyo makundi. Lakini day scholar ina shida moja, unaweza kuwa unatoka kwa wazazi wenye hawajui kusoma ni nini. Jambo la pili, mzazi hata yeye yeah, hata kuwa na ile bidii ya kujua kwamba mtoto wangu anapoenda shule anapata lunch peke yake, ukikuja jioni atakao utafute kuni uoshe vyombo utafute maji, yeye kuwa na challenge ukiwa day scholar yoyote maisha ya mtoto ya baadaye itategemea mzazi sahi. Kwa hivyo day scholar kama saa hii vile devolution iko kama ni shule mzuri, hata day scholar pia. Saa hii ziko universities saa hii wanafunzi wanazoma kama day scholars. sasa wazazi, mimi naona percentage kubwa sana na wazazi wanawaachia wanafunzi jukumu ya kuwalea watoto ambapo haiwezekani. Wako pia shida ile iko tu boarding school wakiimprove tu chakula. Na usafi siweni, kama kuna shida wewe utaenda upate kama ni siku ya gidheri, gidheri mahindi moja iko iko huko ama maragwe moja iko huko. Kuchoma shule sio, wanachoma kwa sababu ya njaa. Wakati wetu tulikuwa tunanuanga mkate unakoroka maji na sukari unakunywa, boding ibaki. Lakini wa improve a few things, kutoka preps wape angalau kikombe kimoja cha chai maanake. So, hizo ni vitu mtu anaweza beyond ana anaweza control. Hasa mimi naona. Boarding ndio zimekuwa mingi, mingi. Wajua hata ukiwa na mifuko mingi na ikushinde kulisha, pia itakuwa useless. Afadhali ule mmoja kwa nayo moja na analisha vizuri. Zipunguzwe wa empower day scholars, kupunguza ile pressure boarding, wengine wakisoma day scholar. Unajua ama principals wana shida moja. Yeye kama ni principal wa shule fulani anataka support net staff wengi oh, anatoka upande wake. Hata unajua hapo ni wanafura vichwa watu kama wewe ni principal umeandika watu wa kutoka kwako ndio support net staff hapana, wachanganye. Ha, mimi kama mzazi naweza kuwa nimejua na watoto wangu vizuri sana. Kuna watoto ambao akiwa shuleni wako discipline, wakirudi nyumbani wanalemea wazazi, na kuna watoto ambao akiwa nyumbani na baba na wazazi wao wako discipline, lakini akiwa shuleni anamlemea mwalimu. Hiyo yote wajua, bwana, mtoto ndivyo mleavyo ndivyo akuwavyo. Haya, asante sana. Umesikia hiyo au shauri kutoka kwa Mzee Sande, hoja hizo kwa wakazi wa Kenya. Naam, kulikuwa na pendekezo kwamba vile unavyofanya makosa shuleni, unavohepa, unavyopigana, unavochoma mabweni, unavo watusi walimu, makosa yanaorodeshwa kwenye kitabu, alafu unapomalikamilisha masomo yake, unapondoka yale makosa yote yanarudishwa kwenye cheti chako, popote utakapokwenda, maisha yako yakofthna <laughs> <Kili endaji. laughs> <laughs> <Tufuatilie, tujue ngishia laughs> Nafikiri hii ilikuwa ni njia rahisi sana kuliko kuambia wengine waende shule za malezi nyingine. Hii ilikuwa njia bora zaidi, unarudishwa pale. Najua, asante, mwaka fulani fulani ulikuwa shule fulani, ulimtusi mwalimu, limeandikwa pale e, yeah. Wengine watakwambia si sawa akinategemea na wengine wanakaki zao lakini mbona wana sote wakaki, tuandikiwa kwenye cheti kwamba ulikuwa mwanafunzi mzuri, ulikuwa unacheza soka vizuri, ulikuwa discipline, wakati wewe kaoza. Kama kawaida msikilizaji Express, bila muziki bado haijakwenda kwenye gurudumu la Express. Leo eh, tunasindikiza na muziki kuelekea moja kwa moja kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bugire, unasema hichi kitu nakipenda sana. kuna ni... mwanamziki anaitwa Koffi Olomide, mara hii amechapa rekodi inaitwa Selfie, imetamba zaidi lakini kuna kashfa ambayo inamwandama ambao tutazungumzia baadaye ya, wenyewe wa Kongo wanakuambia ekotite, mm. Haya, sikiliza kitu menyimwa ame amekataliwa kuingia, ame kuingia nchini Zambia kutokana na makosa mengi tu yanayomkabili katika taifa hilo la kusini mwa Afrika na Ufaransa, ikiwemo madai ya kumshambulia mpiga picha katika hafla moja ya mziki alipokuwa ziarani nchini humo. Anakabiliwa na madai ya kuwanyanyasa kingono wachezaji wake wa densi kuwateka nyara pamoja na kuajiri kwa njia ya udanganyifu kwa kutumia vibaligushi haya, tutaendelea watu, watu makumi na sita ambao ni wangapi mia sita? <laughs> <Amoni wangabi>. <laughs> <Miasita>. <laughs> <laughs> au makumi sita umesema. Haya haya, haya. Tuangalie basi ziara ya Rais Obama. Tunaangalia swali e, kama unaofahamu leo Rais Obama yuko kule Afrika Kusini na tukauliza swali jana kwa wasikilizaji wetu kwenye Facebook kwamba ziara ya Rais Obama, je ina manufaa gani kwako wewe msikilizaji, kwako wewe msomaji wa VOA? Haya, yapi yatunayo, niambie, kene subiri yapi. Edward Elias pengine mfuko wa utalii na hoteli atakaolala, wanaweza kusema ziara imewanufaisha namna hao ambao wamewatembelea. Nadhani sekta ya utalii itaweza kuimarika katika maeneo yanayotembelea. Bila shaka, Iglima Destini anasema, kwangu mimi nimesikia mwanzo akisema is good, is good to be back home, yani vizuri kuwepo nyumbani. Labda yale maandiko anasema yatatimia, hakuna jiwe litakalokaa juu ya jingine hmm? <laughs> <laughs> jiwe kukaa juu ya jingine sawa. Kashula Kababi anas wasemee anasema imeingiza sana kipato katika utalii wa Serengeti. Unajua, alizuru ile mbuga ya Serengeti, sasa akasema utalii umeimarika mbuga ya Serengeti kule nchini Tanzania. Sawa kabisa. E, na vilevile vile huyu anasema nani, Jumanne Kado anasema kumbuka nyumbani kunaongeza hamasa, hasa hasa kwa vijana. Basi moja kwa moja, hayo ndio baadhi ya wanayozungumza, lakini tuangalie kwenye makala ya ushauri leo kuna kitu gani? Kwa makala ya ushauri tunaye mchezaji filamu wa Bongo Movie Yvonne Sherry ambaye alitembelea hapa studio, anajulikana kama Mona Lisa. Amezungumzia nafasi ya usanii wa kike na kushauri wazazi nini kifanyike kwenye sanaa hiyo, sanaa hiyo nchini Tanzania. Kwa hiyo ni kazi kwetu sisi sasa kama uh, maproducer kama wasanii wa, wa kike kuaminisha kwamba jamani, hii ni kazi kama kazi na uh, tunatakiwa tujiheshimu, ili tuweze kuwasaidia wasanii chipkizi waruhusiwe wa, ili waachiwe na wazazi wao wapate ruhusa ya kuingia huko, lakini sisi wenyewe ndio tulikosea sisi wenyewe yani, siwalaumu kabisa wazazi. Nani anataka mtoto wake awe kama fulani? Nani yani, unajua. Lakini tungekuwa labda na mtu, mtu anasema yes, yani, mwanangu akikuwa nataka awe kama yule, au ndio ukienda kuigiza kwa sababu yule fulani tunamuona, umeelewa? Tunatakiwa tuwe na icons wa namna hiyo ambao wanaheshimika, wana lakini leo Tanzania ukisema nani utamtaja Je, yeah, wapo wasichana wa ambao wanaweza kusimama na ukaongea na watu wakakuelewa kitu ambacho unaongea? kwa hiyo ni kazi kwetu sasa sisi kuwaaminisha sijui kama tunaweza lakini pia kwa wazazi waachia watoto wao hii ni kazi ndio kila kazi na matatizo yake Eh, lakini naamini kabisa ni kazi nzuri, na baada ya miaka kadhaa, kwa sababu tumepita kwenye changamoto nyingi, lakini naamini kabisa sasa hivi tunarudi, tunasimama imara, watu tukipata damu mpya eh, najua tutaenda mbali. Uh, tuungane wadada, lakini tatizo sasa la wadada, unajua wadada nao wana changamoto zao. Eh, mkikaa pamoja, ui naye mwangalie, yani muni naye nywele ameweka kama stage show stejisho Papa Wemba, badala ya kufanya tufanye mambo makubwa. Eh, tusimame, kwa sababu mimi naamini kabisa mwanamke anavo akiwa producer ana njia yake ya kuielezea ile hadithi kuliko hata mwanaume. Unajua, mwanaume ana njia zake mwenyewe, lakini sisi tunaingia deep Yani, tuna mambo mambo yetu hivi, ukiona hata produsa ambaye mwanamke na filamu ambayo imeproduziwa na mwanaume kuna different, yani kuna tofauti fulani hivi, una feel kabisa hii mwana ya mwanamke inagusa mioyo ya watu. Haya, mambo hayo. Ivon Sheri huyo, msikilizaji, msanii wa Bongo Movie kutoka kule nchini Tanzania, wanamjua zaidi kama Mona Lisa, akiwashauri wazazi, kina mama, wasichana, kazi kweli kweli kweli. BMJ ameshajaa tele kwenye nyumba naona niko, niko, niko. Niko stand by kabisa mkoje <laughs> nahitaji muda mrefu kweli kweli kuzungumzia yale yanayotanda katika mitandao hivi sasa tunavyozungumza unavyojua no. ni kwamba raisi wa, wa wow. zamani wa hapa Marekani Barack mm. Obama yuko kule Johannesburg katika uwanja unaoitwa cricket stadium hivi sasa anahutubia umati mkubwa kweli ambao umetokea kule na ni katika kuadhimisha miaka mia moja tangu kuzaliwa kwa hayati Nelson Mandela. Wajua, alizaliwa siku kama ya kesho tarehe kumi na nane mwaka mwezi huu, mwezi kama huu mwaka elfu tisa mia na kumi na nane. Kwa hivyo ni mkesha tuseme wa maadhimisho ya siku hiyo ya kuzaliwa, na uh, anazungumza sasa hivi, labda tutaweleza baadaye kama ata make news baadaye katika taarifa zetu sawa. Lakini <laughs> kile kinachofanya ni mtaje Obama, ni kwamba yale yanayatanda mitandaoni Sande Shomari, ni kumuhusu lakini ni kule Kogelo, eh. <laughs> hawajaacha <laughs> Kogelo kumzungumza. <laughs> <laughs> Lakini kwa sasa ni kulalamika kwamba mkewe hakuenda na yeye akuandamana na yeye Kogelo. Na sasa kule hasa wale wanavijiji kule wanasema kwamba ni kukosa heshima kwa Michelle Obama kukosa kuja kwa wakwe zake. sasa <laughs> kwa <ni bala laughs> kule kwa, kwa Twitter na waona kina John Odhiambo, kama huyu anasema Mambo ya kutembelea mkwe si rahisi kuyaelewa. Ni complicated sana. Aziz Abdi anasema labda amechoka, yani hmm. <laughs> eh, na tabia uh, ya gonyagonya uh, yani ombaomba kama alivyosema dadake. Unajua, hili ni suala limezua kila aina ya hisia na vilevile -vile utata kuhusiana na ziara yake Obama kule Ekogelo kijijini hmm. Lakini tuachane na hayo, lakini wacha nisome huyu kasisi Jackson anasema, nyinyi wa Kenya mna matarajio mengi kupita kiasi <laughs> Hamjui kwamba wana Obama ni raia wa dunia nzima, wana shughuli nyingi na wala sio kutembelea tu Kogelo. Toshekeni na mlichokipata kwa sasa <laughs> hayo ni mawaida kutoka kwa, <laughs> eh, kwa mmoja wa watu wanaoandika kwenye, eh, kwenye Facebook. Haya, suala la rais wa Marekani Donald Trump ni lingine ambalo linazungumzwa sana na okay. najua mmekuwa mkiona pia kabla mjakuja hapa eh, kutusomeeni habari hizi mlizonazo, eh, kwamba anashutumiwa vikali kwa kile ambacho kinaonekana kama kushirikiana na Rusia badala ya kuamini ushauri wa maafisa wa utawala wake kwa sababu ya ule mkutano, kumbuka Sandy jana, yeah. E, na Bwire jana, mnakumbuka mkutano ule na Vladimir Putin. Nisome haya ya mbunge mrepublican Will Hurd, anasema Trump kumkumbatia Putin kwa namna hiyo alivyofanya kamwe akukubaliki. Spika wa Bunge Paul Ryan hapa Marekani anasema hii si halali hata kidogo kwa raisi Obama, kwa rais Trump. Trump kufanya jinsi alivyofanya. Asante sana basi, BMJ, mridhi ni mengi uko nayo tunashukuru, lakini sekunde zile 30 naona zimekwisha kabisa. <laughs> lakini <laughs> <laughs> wa tukushukuru sana BMJ. <laughs> Na wasikilizaji wetu upande wa pili, Aida Isa, msimamizi Hadi Riami, wote watu watusikiliza. Jina langu ni Sunday Shomari, jina langu ni Kenneth Bwire. Tunawatakie wote alasiri njema, kwa heri.