Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja VOA kitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote ulipo, katika matangazo yetu ya alfajiri. Yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harun Kamau, na hapa studio. Mimi ni Abdishakur Abud, nakaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya Jumatano tarehe 18 Julai mwaka 2018. Karibuni siku ya Mandela huko Afrika Kusini. Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, uamuzi watolewa kwenye mahakama moja mjini Mombasa dhidi ya raia wa Tanzania aliyepatikana na hatia ya ulanguzi wa dawa za kulevya. Je, hukumu yenyewe yasemaje? Jua hiyo koti imekupata na hatia, umefungwa kifungo cha miaka ishirini na pia imekupea faini ya shilingi milioni 26575 ambayo ni mara tatu ya kiwango cha dawa uliokuwa umebeba. Ama ukolipa hiyo pesa utafungwa miaka nne na hizo vifungo zote mbili vya Naam, na katika jukwaa la vijana hii leo tutasikia baadhi ya changamoto zinazokabili wachezaji wa soka nchini Tanzania pamoja na hatua zilizochukuliwa na vijana wenzao ili kuinua mchezo huo. Ukiona kocha ametoka nje na we ukijiangalia kiwango chako cha elimu, unashindwa hata, utauliza vipi? Hata kama amekufundisha hujaelewa hiyo uh, formation au nini kwenye field, huwezi ukamuuliza ule kocha, kwa sababu wewe ukiangalia elimu yako hujui uta communicate vipi. Kwa hiyo communication inakuwa haiendi vizuri. Basi hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji wako ni mwenzangu Abdu Shakur Abu. na habari muhimu kwa alfajiria hii leo ni kwamba maafisa wa polisi wa Nikaragua pamoja na wanajeshi wa serikali wamevamia na kushambulia ngome ya upinzani iliyoko ndani ya kitongoji kikubwa katika mji wa Masaya ambako kulianza ghasia dhidi ya rais Daniel Ortega miezi michache iliyopita. Waandamanaji wa upinzani walirushia polisi mabomu yaliotengenezwa kienyeji, lakini kushindwa nguvu baadaye na silaha pale, magari arobaini iliyojaza polisi na wanajeshi kuingia na kushambulia kitongoji cha Munimbo. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wanasema watu wawili waliuliwa na dazeni kadhaa kujeruhiwa, hiyo baada ya watu kumi kuuliwa katika ghasia za siku moja kabla katika mji mkuu wa Managua. Akizungumza na shirika la habari la Ufaransa mjini Brussels, waziri wa sera za kitaifa wa Nicaragua Paul Quist, amesema habari nzuri ni kwamba wameweza kuharibu jaribio yani la mapinduzi na hivyo kilichobaki hivi sasa ni nafasi ya majadiliano. Anasema suluhisho kwa mzozo wa kisiasa nchini humo ni majadiliano na kuacha ghasia, lakini wachambuzi wanasema Rais Otega ndiye anakataa kukubaliana na matakwa ya upinzani na upatanishi unaofanywa na viongozi wa kidini. Wananchi walianza uasi dhidi ya Rais Ortega mwezi Aprili baada ya kutangaza mabadiliko katika mfumo wa malipo ya uzeeni. Rais Donald Trump amebadilisha matamshi aliyotoa siku ya Jumanne akisema anakubali matokeo ya uchunguzi uliofanywa na idara za ujasusi za Marekani kwamba Rusia iliingia kati uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka elfu mbili kumi na sita siku moja tu baada ya kuchukua msimamo pamoja na rais wa Rusia Vladimir Putin huko Helsinki wa kukanusha kuhusika kwa Moscow. Akizungumza na waandishi wa habari kabla ya mkutano na wabunge wa chama chake cha Republican katika ikulu hapo jana, Rais Trump alisema anakubaliana na tathmini ya jamii ya usalama kwamba Russia iliingilia kati uchaguzi wa mwaka 2016. Matamshi hayo yake ya jana yanatolewa siku moja tu baada ya kukosolewa vikali na wabunge wa vyama vyote viwili na wanasiasa wa chama cha Republican na Democrat kwa kuungana na kiongozi wa kigeni dhidi ya idara zake za ujasusi. Trump anasema alikosea tu kuzungumza, lakini ana imani na vikosi vyake vya usalama. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa jana alipeleka kampeni yake kwenye mji aliokozaliwa kiongozi aliyemtangulia Robert Mugabe, na kutoa wito kwa umoja katika chama tawala kabla ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Julai thelathini. Mugabe hata hivyo hakuhudhuria mkutano huo pamoja na kwa hakika hajaonekana kabisa kwenye mikutano yote ya kisiasa. Sebastian Mfaume ametuletea ripoti kutoka mji wa mu, mji ambao Mugabe amezaliwa, na Harrison Kamau anatusimulia zaidi. Katika hotuba yake iliyochukua kidogo zaidi ya saa moja, Rais Mnangagwa hakumtaja mtangulizi wake Robert Mugabe. Hilo lilishangaza wengi kwa sababu mji wa Chinhoi ulioko umbali wa kilomita 120 kaskazini magharibi mwa mji mkuu Zimbabwe ni mji anakotokea Mugabe. Tangu alipoondolewa madarakani Novemba mwaka uliopita, Mugabe hajajitokeza mbele ya umma, isipokuwa wakati mmoja alipofanya mahojiano na waandishi wa habari wa kigeni nyumbani kwake na kudai kuwa Mnangagwa alichukua madaraka kupitia mlango wa nyuma. Wakati wa kampeni yake hapo jana, Mnangagwa alitabiri siku njema za mbele iwapo taifa litabaki ndani ya chama tawala cha ZANU PF. Aliongeza kusema kuwa Zimbabwe ndiyo nuru ya Afrika na kwamba karibuni watu watakimbilia huko. Hata hivyo, amesema kuwa hilo litawezekana tu iwapo watu watashirikiana pamoja kwa njia ya amani na umoja chini ya ZANU PF. Amesema kuwa chama hicho kinataka uchaguzi wa wazi na wa haki, suala ambalo baadhi ya vyama vya upinzani havikubaliani nalo, vikisema wizi zaidi unatarajiwa katika siku za mbele. Mpinzani mkuu wa Mnangagwa wa Nelson Chamisa wa chama cha DCA amesema kuwa tume ya uchaguzi haijatoa orodha ya wapiga kura kwa chama chake pamoja na kuweka wazi aina ya, ya karatasi itakayotumika katika uchaguzi huo ikiwa imebaki chini ya wiki mbili kufanyika. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington. Serikali ya Sudan imetangaza jana kwamba pande zinazozozana huko Sudan Kusini zimekubali kutia saini mkataba wa awali wa kugawanya madaraka wiki hii na mkataba wa mwisho kutiliwa saini baadaye mwezi huu Hartum, ikiwa ni mojawapo ya juhudi za kikanda za kukomesha vita vyenyewe kwa wenyewe katika jirani wake wa kusini, imekuwa mwenyeji wa mazungumzo ya amani tangu mwezi uliopita kati ya mahasimu wakuu wa Sudan Kusini, Rais Salva Kir na kiongozi wa waasi Rekmatiar. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Sudan imeeleza kwamba pande zote zitatia saini makubaliano ya awali hapo kesho na Machar walishatia saini mkataba kusitisha kabisa vita na kuwaondoa wanajeshi wao kutoka maeneo ya mijini. Kampuni ya taifa ya mafuta ya Libya imeeleza jana kwamba inasitisha usafirishaji wa mafuta ghafi kutoka bandari ya Zawiya kutokana na kupunguka uzalishaji, baada ya shambulio lililosababisha kutekwa nyara wafanyakazi wake wane. Kampuni ya taifa ya mafuta ilitangaza hatua ya dharura kuanzia kupakiza, kuzuia kupakiza mafuta kutoka bandari hiyo baada ya kupunguka uzalishaji kutoka kiwanda cha Sharar na kutekwa kwa wafanyakazi wa kampuni ya Akakus. Kiwanja hicho cha uzalishaji mafuta kinasimamiwa kwa pamoja na makampuni ya mafuta ya Libya, Repsol ya Hispania, Total ya Ufaransa OMV ya Australia na Statoil ya Norway kikiwa mojawapo ya kiwanja kikubwa cha uzalishaji mafuta Libya kikizalisha mapipa elfu mbili, laki mbili, elfu sabini kwa siku. endelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc nam na sasa kamau habari yenye uzito bila shaka inatupeleka huko afrika kusini kwani rais wa zamani wa marekani barack obama ameonya umati mkubwa uliokusanyika katika ukumbi mjini johannesburg afrika kusini kutokana na kuongezeka kwa uzalendo na utawala wa kimabavu kote duniani, wakati akitoa hotuba ya kumi na sita ya kila mwaka ya Nelson Mandela mjini humo Johannesburg, ikiwa ni mkesha wa sherehe za kuadhimisha miaka mia moja tangu mpigania uhuru shupavu Nelson Mandela kuzaliwa. Harrison Kamau, basi katika hotuba hiyo iliyofuatiliwa kila pembe ya dunia, rais Obama aliwahimiza watu kwa Afrika Kusini na kwengineko duniani kufuata nyayo za mshinda huyo wa tuzo ya Nobeli ambaye angekuwa hai angekuwa na umri wa miaka mia moja hapo hii leo, kwa mfano wa kupambana na siasa za kusababisha hofu na mgawanyiko. Ni yepi zaidi aliyosema? Basi Kamau, kwa kweli rais Obama katika hotuba yake Alieleza masikitiko yake kutokana na kruzi kwa enzi ya zamani. Alisema kwamba kuna ushahidi wa kuendelea kwa ubaguzi wa rangi Marekani na Afrika Kusini, licha ya vita vya miaka 67 vya Mandela kupambana na masuala hayo. Akiwa mbele ya umati wa watu kwenye uwanja wa cricket, Obama alianza kwa kuangazia maisha ya Mandela ya miaka 27 akiwa jela kutokana na harakati zake na hatimaye kuachiliwa kwake ili kuiongoza Afrika Kusini kujikwamua kutoka ubaguzi wa rangi Akiwa rais wa kwanza mweusi, Obama alisema kuwa vita na mafanikio ya Mandela yalimpa motisha wa kugombea urais wa Marekani akiwa mweusi wa kwanza nchini humo. Alisema kuwa Mandela aliongoza matumaini kuwa usawa na demokrasia zingeimarika kote duniani, lakini akaongeza kuwa wengi hawakukubaliana na hatari iliyoko kutokana na uzalendo na siasa za utumiaji nguvu zinazoshuhudiwa katika miaka ya karibuni. Hebu angalia kila mahala, utaona kuwa siasa za mwenye nguvu zinaendelea kujitokeza ghafla, ambako uchaguzi pamoja na demokrasia bandia zinaendelezwa, lakini walio kwenye madaraka ndio wanajaribu kukandamiza taasisi zinazolinda demokrasia. Kwenye mataifa ya Magharibi kuna vyama vyenye itikadi kali vya kulia ambavyo mara nyingi vinazingatia ajenda za kujilinda pamoja na kufunga mipaka, na kwa njia fulani huo ni ubaguzi uliofichika. Obama pia amehimiza watu wasikubali kushindwa na wale tetea maslahi yao pekee, kwa sababu wanaopigania uhuru, usawa na demokrasia wako kwenye upande sawa wa historia. Mimi naamini mawazo ya Nelson Mandela, ninaamini mawazo yaliyotolewa na Gandhi, Martin, Martin Luther King na Abraham Lincoln. Ninaamini katika mwelekeo wa usawa, haki, uhuru na demokrasia, watu wote yaliyojengwa kwenye misingi kwamba watu wote waliumbwa sawa na wakapewa haki ya kimaumbile na muumba wao. Naamini hatuna namna nyingine ila kuendelea mbele. Wale miongoni mwetu wanaoamini kwa demokrasia, haki ya kiraia na ubinadamu, tunaweza kuwa na hadithi bora zaidi ya kusimulia, na ninaamini inajengeka kwa misingi ya ushahidi wa kutosha na wala sio hisia na maneno matupu. Hii leo sherehe rasmi za kuadhimisha miaka mia moja ya kuzaliwa kwa Mandela zinafanyika huko Afrika ya Kusini. Obama alikutana na Nelson Mandela mwaka wa 2005 miaka mitatu kabla ya kuchaguliwa kuwa rais wa kwanza mweusi hapa Marekani. Pia alitoa hotuba yenye hisia nyingi wakati wa ibada ya wafu ya Mandela mwaka wa 2013. Kabla ya ziara yake ya Afrika Kusini hapo jana, Obama alitembelea Kenya alikozaliwa baba yake. Jumapili alifanya mazungumzo na rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga na kisha siku iliyofuata akatembelea kijiji cha Kogelo, magharibi mwa Kenya, alikotokea baba yake, ambapo alizindua kituo cha kutoa mafunzo ya kiufundi na spoti kilichoanzishwa na dada yake. Basi kamao, na leo ni siku ya Mandela kote duniani kama ilivyotangazwa na Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo leo Julai wa kumi na nane, watu wanamkumbuka na kumenzi Mandela kutokana na mchango wake wa kupambana na ubaguzi wa rangi na kutetea demokrasia na amani. Nchi mmojawapo duniani ambayo imefaidika kutokana na uongozi wake kidogo ni Burundi, kwani nchi hiyo Nelson Mandela alikuwa mpatanishi na kuwezesha pande hasimu serikali na makundi ya waasi kukaa kwenye meza ya mazungumzo na kufikia makubaliano yaliyosimamisha vita nchini humo katika miaka ya elfu mbili. Mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Hakizimana anatueleza zaidi vipi Burundi inamkumbuka Mandela. hi, hi. ya kumsifu hayati Nelson Mandela iliyotungwa na mwimbaji wa Burundi kufuatia juhudi zake za kutetea amani na demokrasia. Juhudi zake Mandela Madiba ziliwanufaisha pia raia wa Burundi. Alisimamia mazungumzo ya amani ya Arusha yaliyositisha vita vya wenyewe kwa wenyewe vya hapa nchini vya muongo mzima. Nelson Mandela Madiba alichukua nafasi ya Mwalimu Julius Nyerere aliyefariki tarehe 14 Oktoba 1999 mwaka mmoja kabla ya makubaliano kufikiwa. This is a historic occasion and I hope Hayati Nelson Mandela anasema siku hiyo ya kusainiwa mkataba wa amani wa Arusha tarehe 20 Agosti mwaka 2000 itakuwa ni siku ya kihistoria kwa taifa hili, lakini pia akatoa heshima kwa mtangulizi wake, Mwalimu Julius Nyerere, shujaa wa uhuru wa Tanzania, aliyeanzisha mchakato huo wa mazungumzo hayo tangu mwaka 1996 Arusha can be final until All the people of Burundi have endorsed that agreement. It must be endorsed by the President and Cabinet of this country, by the National Assembly, by the Judiciary, by the Army. Mkataba wa makubaliano ya amani ulifikiwa kati ya serikali ya wakati huo iliyokuwa ikiongozwa na Meja Pierre Buyoya na wapinzani wake yakiwemo makundi ya waasi. Mmoja kati ya vikundi hivyo ni kikundi cha FDD ambacho kiligeuka kuwa chama tawala wakati huu cha SNDD FDD. Hii ni wakati Julai hii tarehe 18 ambayo ni siku ya kuzaliwa kwake Nelson Mandela, shirika la Umoja wa Mataifa la sayansi na utamaduni UNESCO liliiteua kama siku ya kimataifa ya Nelson Mandela, yani Mandela Day, kuenzi kazi alizozifanya katika kutetea amani, demokrasia na usalama duniani kote, na vita vyake dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika ya Kusini kila mwananchi duniani kote leo ametakiwa na shirika hilo kuchukua dakika 67 kufanya kazi za kujitolea na kusaidia jamii kwa lengo la kukumbuka na kuenzi miaka 67 aliyomaliza Nelson Mandela akiwa katika harakati za kutetea haki, usawa na maridhiano. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. <tune> ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kumekucha Afrika kumbuka yote, pia anapatikana kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Abdi Shakur Abud anaendelea nazo habari muhimu za dunia <muchas> Mwasisi wa kampuni ya kompyuta ya Microsoft na mhisani Bill Gates ameungana na matajiri wenzake katika kupambana na ugonjwa Alzheimer ambao unadhuru neva za ubongo hasa wazee. Gates pamoja na Leonard Lauder, familia ya Dolby na wakfu wa Charles and Helen Schwab wameahidi kutoa zaidi ya dola milioni 30 katika kipindi cha miaka mitatu ijayo ili kuhamasisha utafiti wa majaribio mapya kuweza kutambua ugonjwa Alzheimer. Mapema zaidi mwezi Novemba mwaka jana Gates aliwekeza dola milioni hamsini katika fuko la Dementia Discovery, kampuni ya hisia inaunganisha pamoja wakuwa viwanda na serikali kutafuta matibabu ya ugonjwa wa ubongo. Ugonjwa wa Alzheimer unawaathiri karibu watu milioni hamsini kote duniani, na ugonjwa unatazamiwa kuwaathiri wamarekani wazee milioni 13.8 ifikapo mwaka 2050. na hamsini. Chama tawala cha zamani cha Gambia kimetangaza kwamba kinachunguza kusambazwa kwa mawasiliano ya siri ya simu kati ya wanachama wake na rais wa zamani Yahya Jame, ikiwa ni mara ya kwanza kwa sauti ya kiongozi huyo wa zamani wa kimabavu kusikika tangu kuondolewa madarakani mwaka 2017. Msemaji wa chama cha APRC duduja amesema wameanza uchunguzi kujua jinsi sauti hiyo ilivyotolewa kwa siri. Naam, baada ya kusomewa taarifa kwa njia mwafaka kabisa na mwenzangu Abdi Shakur Abud, moja kwa moja tuelekea nchini Kenya na hasa kwenye pwani ya Kenya, ambapo mahakama ya Mombasa hapo jana imemhukumu raia mmoja wa Tanzania kifungo cha miaka ishirini gerezani baada ya kupatikana na hatia ya ulanguzi wa dawa za kulevya. Mwanahabari wetu Liberty Adede ana maelezo zaidi akiwa Mombasa. Mahakama hiyo ya Mombasa imemhukumu Haruna Bakari Juu ya kifungo cha miaka ishirini gerezani baada ya kupatikana na hatia ya ulanguzi wa dawa za kulevya aina ya heroin zenye thamani ya dola elfu themanini pia Haruna Bakari Juya ametozwa faini ya dola laki mbili elfu sitini. Mshukiwa aliyekuwa akisafiri kutoka Tanzania kuingia Kenya alikamatwa katika ofisi za forodha huko lungalunga lunga, mpakani mwa Kenya na Tanzania mwaka elfu mbili na kumi na tano. Akitoa hukumu hiyo, hakimu Francis Kiambia amesema kuwa ulanguzi na utumizi wa dawa za kulevya katika pwani ya Kenya umewatatiza vijana wengi na hivyo kutoa adhabu hiyo kali kwa raia huyo wa Tanzania. Kwa hivyo, kando na kutumikia kifungo cha miaka ishirini gerezani ataita ja kulipa faini aliyopewa au sivyo atasalia jela kwa miaka minne zaidi. Na jua hiyo koti imekupata na hatia, imefungwa kifungo cha miezi, miaka ishirini na pia imekupea faini ya shilingi milioni 26575 ambayo ni mara tatu ya kiwango cha pesa, kiwango cha dawa uliokuwa umebeba. Ama usipolipa hiyo pesa utafungwa kifungo cha miezi, miaka nne, na hizo vifungo zote mbili za Haya yanajiri hukuma mahakama nyingine ya Mombasa ikiendelea kuisikiza kesi nyingine inayowahusu Watanzania wengine wa watatu waliokamatwa mwezi Machi mwaka 2018 na heroin yenye thamani ya dola laki tisa. Wafanyabiashara hao waliokuwa wakisafiri kutoka Tanzania kuingia Kenya walikuwa wameficha kilo thelathini za heroin kwenye mikoba yao pamoja na nguo. Zaidi ya vijana laki tatu eneo la pwani ya Kenya ni waraibu wa aina mbalimbali, mbali ya dawa za kulevya, wengi wakiwa watumizi wa mihadharati ya kujidunga ambayo inawatia katika hatari ya maambukizi ya virusi vya HIV au pia homa ya ini maarufu hepatitis, kando na kuchangia uhalifu. Collins Libertia Dede, VOA Mombasa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Basi leo katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Miri Musonya kutoka Houston, Texas, mmoja wa waanzilishi wa taasisi ya Njohole Lenged Foundation, ambaye ni dada wa wachezaji watatu wa Tanzania, Nico, dio na Renatas Njohole, akieleza jinsi wanavyosaidia wachezaji wa zamani na wale vijana wapya wanaoingia katika soka kilichofanya mpaka tuka amua kuanzisha foundation ni baada ya kuona kwamba kwenye familia yetu Mungu alitujalia tukawa na wachezaji watatu ambao wote walikuwa wamechezea timu daraja ya kwanza na wote walichezea Simba. Kwa hiyo kwa vile walikuwa ni generation mbalimbali, uh, Niko alicheza first alafu akacheza Deo alafu akacheza Renatus na walipishana sana kwa wakati wa majira walivyokuwa wanacheza, na tumeona jinsi gani kucheza kwao kumeafekti maisha ya familia yetu sisi, kwa sababu alipocheza Nico ilikuwa ni wakati tofauti, alafu akatoka akaja nje akaenda kucheza Austria, then akacheza Deo, pia ilikuwa ni wakati wa majira tofauti, naye alichezea Simba akatoka akaenda Austria, na wa mwisho ambaye ni last boni wetu katika familia Renatus naye alichezea pia Simba lakini yeye wakati anacheza Simba alikuwa pia anachezea timu ya taifa ya vijana under 17. Kwa hiyo alivyoenda kwenye mechi na timu ya Ghana, akawa picked kule na watu wa Switzerland, ndio akaenda Swiss kucheza mpira wa kulipwa. Sasa kile ambacho mnafanya mpaka sasa hivi kuwasaidia hawa wachezaji kitu cha kwanza tulichofanya baada ya kufungua taasisi yetu mwaka elfu mbili na kumi na moja, tulirudi nyumbani tukafanya kwa kusanya wachezaji waje wacheze, yani waje tu wafanye mazoezi alafu wacheze mechi ili tuwakutanishe. Na wakati walivyokuwa wanakuja kufanya mazoezi Uh, pale Leaders Club walifurahi sana kwa sababu walisema mara nyingi wanakutana tu kwenye msiba. Kwa hiyo ilikuwa ni kama vile ni vizuri kukutana tu na kuja kufanya mazoezi na kukumbushana enzi za zamani walivyokuwa wanacheza na nini, na tukapanga mechi moja ambayo ilichezwa Karume, wakacheza na timu ya ya ya taifa ya vijana ya Tanzania. Hiyo ndio ilikuwa kitu cha kitu cha cha kwanza tulichofanya. Kitu cha pili ambacho tumejaribu tena kufanya, tulifanya pia bonanza ya basketball tulivyofanya hiyo mechi lakini tuna taasisi yetu ni ndogo, tunaendelea kutafuta jinsi gani ya kuwatafuta hawa wachezaji wa zamani ambao tunaweza tukawasaidia kwa msaada wa aina yoyote, kwa sababu sisi ambao tumeianzisha hiyo idea tunaishi nje. Mi nakaa huku Marekani, Renato anakaa Swiss, niko anakaa Uingereza. Kwa hiyo tunahitaji kuwa na watu kule nyumbani ambao wata identify watu ambao wanahitaji msaada ili iwe rahisi kwa sisi kuona kama taasisi tunawasaidia vipi. Lakini mambo mengine sana sana, tunayofanya huwa tunaenda na mipira ya soka na tunakabidhi kwenye shule mbalimbali, tunawaachia kaka zetu ambao wako kule, wanaenda kwenye shule mbalimbali mbali na sehemu mbalimbali kwenda kukabidhi hiyo mipira ya soka. Sasa pengine, nini ambacho mmejaribu, labda mnazungumza na baadhi ya makampuni kuwasaidia hawa wanasoka wa zamani? Kitu ambacho tumeona kitakuwa rahisi kama tukifanikiwa kupata sponsor, kuwasaidia wachezaji wa zamani, tumeona ni jabla kujaribu kutafuta timu za vijana. Tutafute timu za vijana au watoto katika maeneo karibu nao wachezaji, ili hao wachezaji wasipoteze uh, vipaji vyao na kujiona kwamba wameshachezea kwenye timu za daraja la kwanza au taifa, lakini sasa hivi ni kama vile taifa aliwahitaji tena. Kwa hiyo tungependa kuwatumia ili waweze kuwafundisha hao vijana na kuacha legasi na ujuzi wao walioupata wakati wakicheza kurithisha kwa wao vijana ambao ndio watakaokuwa wachezaji wa taifa la kesho. Kile ambacho umekiona ambacho pengine wanakikosa wachezaji wa wakati ule na ambacho unakiona sasa hivi? Nachokiona kikubwa kwa wachezaji ni kwamba, baada ya kuangalia kwa undani sana pale nyumbani na pia kuangalia baada ya kutoka nje na kuona jinsi watu wa nje wanavyofanya, tukawa tumeona kwamba elimu ni kitu ambacho wachezaji wa nyumbani kama vile wanakuwa hawazingatii sana elimu na michezo, yaani elimu na michezo ni kama vimepishana. Wakati ukiangalia wachezaji wengi wa nje, inabidi kuwa kuchezea timu ya taifa au kuwa drafted kama ni basketball kwenye timu ya taifa hapa Marekani, lazima uwe college. At least umefika chuo, lakini nyumbani wanapata vipaji, baada ya wakishapata vipaji, wakiwachagua wachezaji wanasahau elimu. Kwa hiyo nafikiri elimu na michezo ikienda pamoja, vitu vingine vingi vinaweza kuwa rahisi. Hata kama mchezaji ana kipaji kama anaweza, wakawachukua wachezaji wenye vipaji hizi akademi wanazoanzisha, wakaweka kwenye akademi afu, wakawaendeleza pia kielimu, nafikiri itatufikisha mbali sana, kwa, kwa sababu nikiangalia pia swala hilo wachezaji wengi hawajaenda shule hivo, alafu tunapata hela nyingi zinalipwa kwa ajili ya makocha kutoka nje, kwa hiyo hata Nafikiri wakati wa ukiona kocha ametoka nje na wewe ukijiangalia kiwango chako cha elimu, unashindwa hata, utauliza vipi? Hata kama amekufundisha hujaelewa hiyo uh, formation au nini kwenye field, uweze ukamuliza ule kocha, kwa sababu wewe ukiangalia elimu yako hujui utakomuniketi vipi. Kwa hiyo communication inakuwa haiendi vizuri, na utakumbuka miaka ya nyuma, pengine wakati huo wakicheza kinadeo na Niko kuko na michezo ya miseta nchini Tanzania hii michezo ni ya sekondari na walikuwa wakipatikana pia wachezaji wazuri. Huo mfumo ungefaa sana kurudishwa, kwa sababu hata mi nilicheza umiseta, kwa sababu nafikiri unapokuwa mwanafunzi alafu pia unacheza mpira, inakusaidia katika vitu vingi, kwa sababu uko shule. Kwa hiyo kama unaweza kubalansi mazoezi na darasani, haitakuwa vigumu sana kuweza kuendelea na masomo na bado kucheza mpira. Lakini kama umiseta sasa imeondoka, itakuwa vigumu hata kama watu wanataka ku sema kuendeleza vipaji kutoka kwa vijana, kwa sababu ni rahisi kuendeleza vijana kuliko watu ambao wamesha kuwa watu wazima. Kwa hiyo wakirudisha umiseta, itakuwa rahisi kuidentify wachezaji wakiwa mashuleni, na ikiwa wameshajulikana kwamba wana vipaji wakiwa mashuleni, itakuwa rahisi pia kuwafanya wabaki shule, hata kama itabidi kutafutiwa mfumo maalum tu kwa ajili ya wachezaji waka, hata kama wako form 3 alafu imebidi wajiunge na Simba au Yanga au Azam, wakatafutiwa hata tutorial service wakawa wanasoma wakiwa kwenye makambi ya mazoezi alafu, wakafanyiwa mtihani kama private candidates, lakini wakafanya mtihani na wanaweza wakaenda vyuo, kuliko mtindo ambao huko sasahivi. Kama huwezi kupata hao vijana huko shule wakisha drop, inakuwa basi tena, na kama mpaka tu uende tu kuwatafuta inakuwa pia sio rahisi. Nam, baada ya jukwaa la vijana, sasa muktasari wa habari kabla ya kuondoka. Maafisa wa polisi wa Nikaragua pamoja na wanajeshi wamevamia na kushambulia ngome ya upinzani iliyoko ndani ya kitongoji cha mji wa Masaya ambako kulianza ghasia dhidi ya rais Daniel Ortega mwezi wa Aprili. Mtu mmoja ameuawa na darzeni kujeruhiwa. Rais Donald Trump amebadilisha matamshi aliyotoa siku ya Jumanne akisema anakubali matokeo ya uchunguzi uliofanywa na idara za ujasusi za Marekani kwamba Rusia iliingilia kati uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili kumi na sita siku moja baada ya wanasiasa na wabunge kumshambulia vikali namna alivyosimama pamoja na rais wa Rusia dhidi ya idara za ujasusi za Marekani. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa, jana alipeleka kampeni yake kwenye mji aliokuzaliwa kiongozi alimtangulia Robert Mugabe na kutoa wito wa umoja katika chama chake. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu Harizon Kamau, nikiwa na mwenzangu Abdi Shakur Abud pamoja na Saida Hamdun, tukisema kwa heri na kukutakia asubuhi njema kutoka Washington DC.