Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Kama unavyosikia mpenzi msikilizaji, VOA Express hewani leo, kutoka studio nambari 15 hapa jiji kuu la Marekani. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Patrick Ndwimana, niko tayari hapa kusafiri nawe katika Express, lakini silipo mwenyewe, niko na mwenzangu. Naam, kama kawaida, msikilizaji amesema Patrik yuko mwenyewe. Niko ndani ya nyumba, nimekusha ja tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sandey Shomari, kukuletea maswala moto moto yanayotamba kuanzia huko DRC ambapo tayari Rais Kabila anatarajiwa kuhutubia bunge nchi hiyo ikijiandaa kwa uchaguzi mkuu ujao baadaye mwaka huu. Mambo yako namna gani? Vilevile tuna habari gani Patriki? Huko Kenya pia kuna habari ya mpasuko wa vyama vya siasa, yani joto la vya upinzani, vya upinzani. Joto la uchaguzi mkuu linaanza kuwa kali na bado uchaguzi haujafanyika. Basi kipi kinaendelea huko? Hatutaki kuwa upinzani katika Kenya, itakuwa makosa kwetu kuwa upinzani na ndio kwa sababu nasema tuna changamoto kweli. Haya, vilevile vile, kama unavyosikia, tutaangalia katika upande wa ajira. Kama wewe umesoma kuhusu swala fulani, alafu upati ajira, je, ukae tu kwa sababu ndio ulichosomea? Au nini unaweza kufanya ukiwa huna ajira? Mtu ati akae kitako mahali akisubiri kile alichosomea ati ndo kitampa riziki? Hapana, unaweza kuwa mzuri kwengine, unaweza kuwa una wazo la biashara. Wajua kuwa na pesa ndo ufungue biashara si kitu mzuri, kwanza kuwa na wazo ndo kitu mzuri zaidi. Vilevile tutakuwa na mambo ya business pia na muziki na leo ni siku ya Alhamisi. Katika muziki tunakumbuka zile zilizopendwa yeah. Moja kwa moja sunday ande huko DRC. Kama ulivyosema, rais Kabila muda wowote kuanzia hivi sasa atalihutubia bunge na seneti, na wengi wengi sana wanasubiri kumsikia Kabila ka akitamka kwamba atawania muhula mwingine kwenye uchaguzi unaokuja au la hilo ndilo wanasubiri Wakongomani na jumuiya ya kimataifa haya. moja mishaka kwa moja tunaye Sale Mwanamilongo ambaye anafuatilia jambo hilo. Nafikiri wengi wanasubiri Rais Kabila kuweza kuelezea hatima yake ya kisiasa, yaani mustakbali wake baada ya miaka kumi na saba ya kuongoza taifa hili, na wakati ambapo imesalia wiki moja kabla ya kuweza hivi kuelekea kwenye e, uchaguzi mkuu na wakongomani wengi wamekuwa katika hofu na mashaka kuona vitisho ambavyo wapinzani wamekuwa wakielezea kwamba ikiwa uh, rais Kabila ataweza hivi kuwania muhula mwingine, basi ataweza kuzusha machafuko na vile vile kunaweza kuweko na hali mbovu ya kiusalama na ya kisiasa nchini hapa. Katika muda wa wiki moja, wagombea kwenye kiti cha urais na bunge la taifa watawasilisha faili zao kwenye tume ya kitaifa ya uchaguzi yaani Seni. Je, kuna majina yoyote ya wagombea upande wa chama tawala au upinzani ambayo ameshatangazwa hadi kufikia sasa? Uh, chama tawala hakijateua mgombea wake kwenye kiti cha urais na nafikiri hotuba huu wa rais Joseph Kabila hii leo ndio unaweza ukafafanua kile kitakachoweza kufanywa kwenye vuguvugu vugu hilo la vyama tawala, ambavyo kwa kweli kila mtu anakuwa anasubiri eh, nini atakachokisema rais Kabila hii leo kuhusu swala hilo. Lakini kwenye upinzani tayari kumekuwa na baadhi ya watu wanaofahamisha uh, kwamba watagombea, ni mfano wa Jean Pierre Bemba ambaye wiki iliyopita chama chake cha MLC kupitia kongamano kiliweza kumwidhinisha kama vile mgombea wa chama hicho kwenye uchaguzi huo wa rais. Na vilevile kumekuwa na mpinzani um, mwingine Felix Tshisekedi, ambaye ni kiongozi wa chama cha UDPS na mwanaye Etienne Tshisekedi, ambaye tayari amesema kwamba atawania kiti cha urais na kumekuwa na wagombea wengine, mfano wa Martin Fayulu, ni mgombea ambaye kwa kweli eh, amekuwa mpinzani mkali kabisa kwa, kwa, kwa rais Kabila, na vile vile Moizi Katumbi ambaye amefahamika toka zamani, toka miaka miwili sasa, aliweza kutangaza kwamba atawania kiti hicho cha, cha, cha urais pamoja na mwanamke eh, kinamama huyo Monique Mukuna ambaye anaishi miaka mingi huko nchini Kenya na, lakini amerejea hapa na kusema kwamba atakuwa mgombea wa kiti cha urais. La, kabla ya kufikia hapo kulikuwa na ugombeaji kwa ajili ya kiti ama viti vya ubunge wa majimbo, na tume huru ya uchaguzi imetangaza hii leo kwamba watu 17,000 wamewasilisha ombi yao kwa ajili ya uchaguzi huo. Kulikuwepo pia na uwasiwasi kwamba serikali haijaweza kukusanya pesa zote zinazohitajika kwa maandalizi ya uchaguzi. Je, pesa hizo zimekwisha patikana na serikali imefahamisha lolote kuhusu hilo? Uh, waziri mkuu wa Kongo Bruno Tshibala ambaye alihudhuria kikao cha mkutano huo wa pamoja wa kutathmini taratibu ya uchaguzi alisema kwamba, uh, bila shaka serikali ya Kongo ipo tayari kutoa fedha hizo kwa ajili ya uchaguzi. Naam, huyo ni mwandishi wa VOA huko Kinchasa, Sale Mwana Mirongo. Kama mnavyosikia sauti ilikuwa na mushkili kidogo tu sababu alikuwa anaelekea kwenye bunge nah, ili kuweza kufuatilia hiyo uh, hutuba ya Rais Kabila. Ahaya, basi tukitoka kwa DRC tunakwenda tunakwenda hadi kule nchini Kenya. Tunasikia kwamba vyama vya upinzani nchini humo e, sasa hali haieleweki, vinazozana na mambo hayajulikani, yanakwenda wapi? Nini ambacho kinazungumza kuhusu vyama hivi vya upinzani ambavyo wakati fulani tunajua vimekuwa na umoja, NASA wako pamoja. Sasa nini kinaendelea? Yupo Kennedy Wandera kwenye laini ya simu. Tueleze Kennedy, nini viongozi wa vyama hawa wanasema na nini taarifa iliyopo kuhusu vyama hivi hivi sasa? Uh, kweli Shomari, vyama vya upinzani, muungano huu wa upinzani unaoitwa NASA umekuwa ukiyumba yumba uh, tangia wakati Rais Kenyatta na bwana Odinga walikutana na kuzika tofauti zao uh, Machi mwaka huu, na sasa baadhi ya viongozi wamekuwa wakieleza kwamba Odinga aliwasaliti, na sasa uh, Moses Wetangula ambaye ni mmoja wapo wa vinara wa muungano huo, ambaye ni kiongozi wa Ford Kenya, amesisitiza kwamba muungano huo sasa hauna ha, Ha, ha, ni kama ume, ume, umekufa ha, haona mashiko tena. He, hebu tumsikilize alivyoeleza Moses Wetangula wakati akiwa katika jimbo la Kilifi. NASA is uh, now in my view a moribund organization. NASA is history. We were in NASA as Ford Kenya in a coalition of... na Moses Wetangula anaeleza kwamba NASA, muungano wa NASA sasa ni ni ni muungano ambao haupo, kwani anaeleza kwamba hiyo ni historia. Maanake sasa hii, binafsi na chama chake wanaanza kujipanga kwa ajili ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili lakini Musalia Mudavadi ambaye ni mojawapo wa vinara na yule ambaye alikuja na wazo hili la ku kuunda muungano huu uitwao NASA, na ambaye pia ni ni, ni, ni kiongozi wa uh, Amani National Congress, anasistiza kwamba hamna yeyote aliyetuma barua kwamba sasa anajiondoa kwenye muungano huo na kusistiza kwamba muungano ungalipo. Hebu tumsikiliza Musalia Mudavadi kutoka kwa NASA. Ni lazima vyama vitatu vyote viseme, vimeandika kirasmi, vimejiondosha mimi nikisimama hapa, hakuna chama chochote ambacho mimi nafahamu kimeandika kwa Registrar of Political Parties kusema kimejiondoa kwa nasi, na yale ambayo yanatukumba tutazungumza kule ndani ili tusimamishe upinzani vizuri. Na vilevile, Mudavadi anasisitiza kwamba kile matamshi tofauti tofauti ni ishara ya kuwepo demokrasia nchini. Hebu tumsikiliza anavyoeleza mwishowe. Demokrasia ni lazima uwe na wale wako kwa serikali na wale wako kwa upinzani. Hii ndio hali ya kawaida katika ulimwengu mzima. Hatutaki kuua upinzani katika Kenya, itakuwa makosa kwetu kuua upinzani, na ndio kwa sababu nasema tuna changamoto kweli, lakini hatutaki upinzani kufe. Naam, sasa pengine... pengine ni ni, ni, ni kauli ambazo zimekuwa zikitoka tofauti tofauti, lakini maana yake, ODM, chama cha Odinga, nacho kimekuwa kitoa matamshi tofauti tofauti. Wao wakitoa matamshi tofauti tofauti, na, na hamna mkutano ambayo, tangu kukutana kwa Odinga na Kenyatta, hamna mkutano wa muungano huu ambao ume, ume, umeonekana wazi. Kwa hivyo, we Kenya wengi wamekuwa akieleza kwamba muungano huu inaonekana ume, ume, umeondoka, haupo tena na pengine kwa kumalizia tu, Kennedy Wandera, wabunge hao wengi wapwani, wa pwani wanaonekana kulalamika zaidi kwamba wao hawajapewa nafasi wala hawaoni manufaa ya huu au ya hii mkono au kuungana mkono au handshake ya raisi na Raila Odinga. Nini wabunge hao wamekuwa wakisitiza zaidi, Tam. Naam, wapo wengi tu wanaosisitiza kwamba hawajahusishwa sana katika mazungumzo kati ya rais Kenyatta na bwana Odinga na hivyo wanasisitiza kwamba ameachwa nje, na hivyo basi watajiunga na na, na na ule ule ule mwito wa uh, naibu rais William Ruto kwamba atawania u, uh, urais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na hivyo basi wanasisitiza kwamba uh, mpaka sasa hawajaridhika na hawajahusishwa na hamna chochote wanachonufaika nacho kutokana na, na, na ma mazungumzo kati ya Kenyatta na Odinga. Asante sana Kennedy Wandera kutoka Nairobi, Kenya. Sasa basi, tuelekee katika habari za dunia. Katika habari za dunia, Spain imeipita Italy kama kituo nambari moja kwa wahamiaji wanaovuka bahari ya Mediterranean wakijaribu kufika Ulaya idadi ya namba za karibuni kwa idara inayoshughulika na masuala ya mipaka kwenye Umoja wa Ulaya ya Frontex inaonyesha kwamba idadi ya wahamiaji wanaofika Spain iliongezeka kwa asilimia 166 kutoka mwaka mmoja uliopita na kufikia takriban watu elfu sita na mia nne kwa mwezi Juni. Mataifa ya Moroko, Guine na Mali yalikuwa na idadi kubwa ya wahamiaji wanaowasili huko Spain. Idadi ya wahamiaji wanaotumia kile kinachoitwa njia kuu ya Mediterranean kwenda Italy na Malta ilikuwa takriban chini ya elfu tatu, imeshuka kwa asilimia 87, kutoka Juni mwaka 2017. Magazeti nchini Uingereza yameandika kwamba maafisa wa polisi wametambua washukiwa walioshiriki katika shambulizi la sumu ya kuua dhidi yaliyokuwa jasusi wa Russia na mtoto wake. Vyombo vya habari vinasema vimefahamu kutoka kwa vyanzo vya habari kwamba wachunguzi wana uhakika kwamba ni Russia na waliwaona wahusika kupitia picha za televisheni na kuthibitisha kupitia rekodi zao za watu walioingia nchini humo wakati huo. Taarifa hiyo inasema Warasia kadhaa walihusika na kupewa sumu kwa Sergei Skripal na binti wake Yulia katika mji wa Salbery mnamo mwezi Mech. Taasisi ya kuzuia dawa za sumu ilithibitisha kwamba sumu iliyotumika ni sumu ya Novishok. Nigeria inaonekana imetoa kipigo kikali kwa kundi la wanamgambo la Boko Haramu kwa kukamata viongozi wake ishirini na wawili na wapiganaji walihusika na utekaji wa watoto wengi wa shule ya Chibok na darezeni ya mabomu ya kujitoa mohanga. Afisa mmoja wa polisi amesema washukiwa hao wamekiri kuhusika na baadhi ya makosa ya hayo; walihusika na shambulizi dhidi ya wa wasichana wa Chibok, wakati wengine ni sehemu ya kundi la mapiga mabomu wa kujitoa mohanga katika milipuko iliyotokea katika miji kadhaa. Na pia walikubali kuhusika na mashambulizi yaliyotokea katika miji ya Bama, Gwoza, Mubi na mwingineyo alisema afisa wa polisi. Na muda wa hali ya tahadhari uliowekwa nchini Uturuki kufuatia jaribio la kutaka kuangushwa kwa serikali ya Rais Tayip Erdogan mwaka 2016 umemalizika. Kumalizika kwa muda huo kulifika saa za alfajiri Alhamisi na kutimiza ahadi ya Rais Erdogan aliyoitoa wakati alipokuwa akijiandaa kugombea kwa muhula mwingine mwezi uliopita. Zaidi ya watu elfu 75 wamewekwa kiziwizini wakati wa hali hiyo ya tahadhari na zaidi ya laki moja wamefukuzwa kazi. elea kusafiri na VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC. Kama ndio unamaliza shughuli zako, unaelekea nyumbani, aupo kwenye matatu udaladala, au kwenye gari yako, basi endelea kuburudika na kupata mambo kutoka hapa VOA Express. Usahau pia Unaungana nasi kupitia Facebook www .voa, swahili facebook. Pia unatupata kule, unaweza kuendelea kusikiliza matangazo haya na kupia, mpe na mwenzako, share na mwenzako, bonyeza tu kile kitufe halafu na mwingine pia aweze kusikiliza matangazo haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili moja kwa moja jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sio kufanya share tu, unafanya na like. Bila shaka safi kabisa. Haya tusafiri express na mambo ya business, mambo ya biashara Sandey, ni kwamba tu serikali ya Kenya imepiga hatua ya kuongeza uchukuzi wa mizigo kutoka bandarini Mombasa kwenye uchukuzi wa reli ya kisasa, lakini baadhi ya wafanyabiashara kutoka mataifa jirani bado wanasita kusafirisha mizigo yao kwenye reli. Mwenzetu Liberty Adede aliweza kuongea na afisa mmoja kwenye ubalozi wa DRC huko Kenya. Tusikilize maoni yake. Shukran sana. Upande uh, wa pili Kenya, uh, imekuwa ikijivunia zaidi mradi huu wa redi ya kisasa. Na nia kubwa ikawa ni kuweza kutengeza faida kutokana na usafirishaji wa mizigo kutoka bandarini Mombasa hadi sehemu zingine za nchi na hata sehemu zingine za mataifa ya jirani, wakati reli hiyo itaweza kukamilika. Lakini sasa uh, suala hilo la usafirishaji mizigo bado halijapokelewa vizuri na wafanya biashara, baadhi yao kutoka mataifa jirani na kama vile Tanzania, Uganda na pia Kongo a kuweza kutumia ama kusafirisha mizigo yao kwenye reli hiyo ya kisasa. Na kutokana na hilo, wa, wa, kumekuwa na ushawishi uliotolewa na serikali ya Kenya kujaribu kuwashawishi wafanyabiashara waweze kutumia reli hiyo. Na hapo jana katika mkutano mmoja uliokutanisha wadau mbalimbali katika sekta hiyo ya masuala ya bandari, nikapata fursa ya kuzungumza na uh, afisa kutoka ubalozi wa Congo uh, Dia Morisho alikuwa nagusia akisema kwamba sio wakongomani wengi, wafanyabiashara wengi kutoka Congo ambao wanasafirisha mizigo yao kwenye eh, reli hiyo ya kisasa na wanaona ni, ni kwamba labda wangekuwa na mfumo ama waweze kupata majadiliano na serikali ya Kenya kuweza kubuni mfumo ambao utaweza kuwafaidi na kuwavutia wafanyabiashara hao kutoka Congo waweze kutumia eh, eh, reli hiyo ya kisasa. Tumsikize ni niba Morisho anasemaje. Badiliko ukiwa unafanya kazi lazima itakuwa na wakati mabadiliko unafika. Ni vizuri tukae pamoja, tujadiliane, ili tuone ni njia gani mwafaka tunaweza tukafanya hiyo kazi pamoja. sisi ni, ni nchi pia, na hauwezi kuamulia mfanyabiashara kile kitu yeye atafanya. So sisi kama serikali tuko pale ku facilitate kwa sababu bado SGR bado unaishia Nairobi, na ukiangalia katika costs, mzigo ambapo unaenda nje ubebe uteremshe Nairobi Alafu ubebe tena kuendelea hiyo, kidogo upande wa wa coast inaenda juu. So hiyo ndio vitu tungependa tukae, kama vile nilivyosema hapa mwanzoni, tukae tena na hao watu tuongee vizuri. Uh, Liberty. Kwa kawaida naam. Uh, kwa kawaida hmm, ni makasha yote yanapotoka bandarini ama mizigo yote inapotoka bandarini inasafirishwa hadi Nairobi, uh, kisha wafanyi biashara wanachukua kutoka hapo wakiendea ikikeza katika masehemu zingine za nchi, na wakongomani wanapoomba labda wafanyiwe sijui, uh, waweze kuchukuliwa zichukuliwe hatua ambazo zitaweza kunufaisha biashara hiyo, hasa wanaomba nini? Nafikiria wanataka labda kama kutakuwa na malipo ambayo yatakuwa maalum kwa ajili yao, ili kwamba mzigo isiwe ni kwamba kwa utabebwa kupitishwa Nairobi tena ndio anze kubebwa kupelekwa Kongo. Unajua, huku mzigo ukishawekwa kwenye malori nasafirishwa sana, sana kwenye malori kutoka moja kwa moja huku mpaka Kongo. So ni kama kutokana na mazungumzo hayo ni labda kutakuwa na, na, na malipo ambayo yatakuwa ni maalum kwa ajili ya wakongo na pia kuepushiwa baadhi ya i, i, hizi ada zinazolipwa, na kuhakikisha kwamba wanawavukia wakongomani wa wengi ama wafanyabiashara kutoka Congo wanaotumia usafiri uh, huu waweze, hii itakuwa ni faida zaidi kwa serikali ya Kenya na pia kurahisisha usafirishaji wa makasha yao hadi sehemu zingine za, za, za, za nchi. Shukran sana, Liberty Adede. Shukran haya basi, baada ya kutoka huko kama ulivyosema, tunaingia kwenye maswala sasa ya burudani ya muziki kama unavyosema Alhamisi ni, hey. Ni bila shaka sasa basi, leo tunaenda mpaka nyuma kabisa, nyimbo iliyotoka mwaka 1978 kule nchini Kenya. Si wengine hawa ni Hafusa Abasi na Slim Ali wakishirikiana hii bendi yao wanaita The Kikulacho Band, nyimbo hii inakwambia sina raha. <laughs> Bila shaka, bila bila shaka taratibu na kwa ulaini na sauti zenye pia laini, yani ni raha tupu, mambo ya pwani jamani. Uh, wakimaliza vizuri tu hao Afusa Abasi na Slim Ali, hao miaka hiyo mwaka sabini walitamba sana Kikulacho Band huko, huko Kenya ni kwamba uh, huna kazi. kazi kama huna kazi utamsikiliza Mkenya aliyosomea taaluma ya procurement na baada ya kukosa ajira inayofungamana na utaaluma wake, kaamua kuhudumu katika kampuni za bahati nasibu. Haya, tumsikilize huyo Bwana Anderson. Yeah, mambo ya kibiashara, tafuta kazi imekuwa kazi, so ikafika wakati nimepata kitu naweza fanya mambo hii ya kugaidi vijana ku betting na kuwapatia platform ya kufanya betting zao. Tuna run duka tunakimbizana nao siku kwa siku, na vijana pia nawasaidia. Kuna mtu anaweza ingia CIT akikuja hapa anaingia na idea kwamba anakuja kushindwa basically but unampa njia ya kwamba anaweza ingia hapa na atoke akiwa amepata kitu, si kupoteza tu. Mbali na ajira, kuna wale ukijishindia, unajua unaweza ukajifungulia riziki nyingine, labda ujitafutie makazi wewe mwenyewe ukipata. Kama washinde wale, wameshinda jackpot, ni watu wanaweza fungua biashara na pia waajiri vijana wengine, wanaweza kuja na akitoka hapa pia anapata na kipato, mradi tu mtu awe anaelewa nini kamili anataka kufanya. Kila siku mimi nikifungua hapa kazi yangu kwanza ni kutengeza fixtures za siku za wiki mzima actually, kiwezekana niweke kwa notice board, ndo wateja wangu wakifika, si kwamba wote watajazana hapa. Kwa hiyo monitor moja tuki crowd kuangalia, watakuwa wanaingia kwa ile mlango. Nishawafundisha tu, akikuja asubuhi kama mtu anataka kuja kubetia games tuseme za usiku, anaangaliwa kila kitu huko, anajichagulia matimu, afu anakuja mimi namwekea, ikiwa na, na mechi labda imechelewa mpaka usiku mi ufanya bidii at least nikae mpaka iishe, niweze kuwalipa kwanza, ndio kesho asubuhi wa wanakuwa na ule morali ya kusema wacha nirudi wa. Kule kuna watu wengi, mi nikiwa mmoja wao. Tuseme mi nimesomea procurement but at the end of the day kile kinanipatia riziki si procurement ndio hii hapo, kuinteract na watu, mambo ya betting ambayo mimi hata sijui, ningeambia nisomee ningeiweka wapi? So si mtu ati akae kitako mahali akisubiri kile alichosomea ati ndo kitampa riziki. Hapana, unaweza kuwa mzuri kwingine, unaweza kuwa una wazo la biashara. Si kwamba ukikosa pesa, wajua kuwa na pesa ndo ufungue biashara. Si kitu mzuri, kwanza kuwa na wazo ndo kitu mzuri zaidi. Najua mimi, najua unaweza pewa pesa lakini hauna wazo, na ukakosa kukifanyia kuzifanyia kitu Unaona, so ni vijana waelewe hata kama ushaanza biashara ukafeli, haimaanishi eh, ukae haya mambo haya kazi mm -hmm. Sio kile ambacho umekisomea ndio utakifanyia kazi mm. Lazima unaweza kutafuta kazi nyingine, lakini uh, haya mambo ya betting, kweli bahati nasibu hii ni mazito ya mambo ya ya <laughs> ya, ya <laughs> yameleta mambo mengi kule, na inaonekana ni biashara vingi sana, biashara inayokuwa kabisa sana inakuwa sana Afrika Mashariki kama unajua nchi zingine imekuepo Afrika Mashariki. Sasa hivi inakuwa kwa kasi kweli kweli. Haya, tuende kwenye swali la la leo, lakini ilikuwa ni la jana Nam. na jana ilikuwa ni siku ya kumkumbuka uh, Nelson Mandela na swali lenyewe tulikuwa tumeuliza, je, unamkumbukaje Mandela? uh -huh. wengi wamemwaga vitu. Hebu tuambie, wanaanza na nani hapa. Tunaanza na huyu Aaron Julius anasema, Mandela alikuwa kiongozi halisi, alikuwa kiongozi mwenye moyo wa msamaha alikuwa kiongozi aliyekuwa na uwezo wa kuipatanisha jamii. Alikuwa kiongozi mwenye utendaji usio na kisasi, wala hakuwa na kinyongo na waliomtesa. Haya, Ngika Hamisi anasema huyu ni mkombozi wa Afrika na dunia kwa ujumla, aliyeteswa na manyambizi na wavamizi wa bara la Afrika. Iye anakumbuka kama hilo, naye Dismas Vakule anasema ye ni kutoka Kigoma, Tanzania. Anasema Nelson Mandela ndiye rais wa kwanza kule Afrika Kusini akiwa ametoka gerezani alikokuwa anatumikia kifungo cha maisha na baada ya kumaliza miaka 27 wakoloni wakamwachia. Haya, huyu naye Levi Steven Asa anamkumbuka wa mtu alishindwa kumsamehe mke wake, lakini laki, alosamehe laki, laki, laki, laki, laki, laki, laki. <laughs> wazungu kila mtu anamkumbuka kivyake, yeah. naye na, jackson Jackson mwisho anasema namkumbuka kwa vile viatu vyake vilivyochaka aliacha kwa shangazi wakati anapigania uhuru. <laughs> Unakumbuka, kuna hadithi kwamba alisahau vyatu vyake au aliacha vitu vyake kule nchini Tanzania. E, a aliishi Tanzania wakati kmpigania uhuru. Sasa saaalivoondoka e, akasahau viatu vyakealivyoweka miaka yote saba pale alipoviacha nyumbani Tanzania. Basi huyu Jackson amepatia huyu ha, amepatia vizuri sana, historia nzuri hiyo, amezungumza haya <laughs> Basi tunamwona mwenzetu Idi Ligongo, Idi wasili Ligongo wasili hapa, amekusha wasili na amekusha jaa tele kama a amejaa tofauti, sio kama pishi la mchele, sio kama wewe <laughs> ah, yamejaa kivingine <laughs> pishi, pishi la mchele wanyewe wanasema Sande hmm. Shumara anapenda sana huu usembi. Sasa haya, kipi kinaendelea? Basi ah uh, mambo ni mengi kwelikweli yanaendelea hivi sasa katika mitandao mbalimbali, lakini kile ambacho kipo sasa hivi nchini Tanzania, unajua ile kulikuwa kuna mkutano vile vikao ambavyo Sande Shomari anapenda sana kuvifanya. Hivi vikao gani hivo? Sandy anaweza kakuita, bwana, mjo kidogo tuongee swala fulani, hmm. Sasa leo kulikuwa kuna kikao cha disaini hiyo uh, baina ya kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo Zito Zuberi Kabwe nah. Eh, ambaye vilevile vile ni mbunge wa Kigoma Mjini na waziri mkuu wa zamani wa Tanzania Edward, Edward Ngoyai Lowasa, ambaye hivi sasa ni moja kati ya wale wanachama nguli e, wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA, ambaye alikuwa mgombea urahisi no. walikutana faraha, watu wakawa wanajiuliza, kulikoni mzee anaenda ACT, ama anamshawishi mzee kijana kurudi <laughs> CHADEMA. <laughs> CHADEMA. Lakini kikubwa ambacho kimejulikana ni kwamba walikuwa wanazungumzia swala la uh, mambo ya kisiasa anavyoendelea Hivi sasa nchini Tanzania hasa Kabwe, akisema kwamba hali inayoendelea kwenye uchaguzi mdogo wa wabunge na madiwani, anadai kwamba ni ishara ya, ya, ya, ya kile ambacho kitatokea mwaka elfu mbili na ishirini, eh, na kutaka wadau wa demokrasia kuungana kuitetea, maanake kuna hali ya sintofahamu imetokea. Baadhi ya wabunge mm -hmm. A, baadhi ya wagombea eh, katika uchaguzi mdogo wa madiwani wote wa vyama vya upinzani walionekana kwamba kutofikia sifa Uh, ila wa CCM tu ndio akaonekana mwenye sifa na... kwa hiyo... kuna sifa ambazo ili aweze kugombea inabidi awe nazo, kwao wale wakawa wamekosa zile sifa, wamekosa zile sifa, lakini kwenye vyama vyao walipitishwa, walipitishwa. Eh, sifa inayotegemea tume ya uchaguzi ndio imetoa hiyo, tume ya uchaguzi imetoa, kama umeambiwa ulete labda saini kumi na tano wewe unaleta saini kumi na mbili maana yake mm -hmm. unajivunjia sifa kama umesema ume, ume kwamba inabidi uwe na kitu fulani alafu upeleki ndio shughuli iko hapo. Kwa hiyo, ndicho ambacho walikuwa wakizungumza. Jambo hili limetanda sana kwenye mitandao, lakini lingine, kwa nchini Kenya, ni swala la uh, ubadhirifu unaoendelea katika uh, ile eh, kampuni ya umeme ya kufua umeme ya nchini Kenya eh, na, eh, yeah, kashfa nyingine, eh, na bado ni swala lingine ambao watu wanaendelea kutafakari sasa, kila say, eneo ina maana Kula watu wanapigwa ama watu wanapiga. <laughs> <laughs> kitoka kashahi naingia nyingine. Ehe, naamini kabisa <laughs> siku moja tutosikia jina la <laughs> Sunday Shomari ama Patrick Ndwimana katika upigaji huo. Aya basi, kama anavyosema Swahili, muda unakimbia na unatupa mkono, wakati ni ukuta na wakati una wivu. Basi tunakomea hapa. Ulikuwa naye mimi Patrick Ndwimana na mimi ni Sunday Shomari. Nakwambia endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili.