Imetimia saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa nane kamili mchana. Hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jina langu ni Kenneth Bwire. Mfumuko wa gharama ya maisha wa nchi ya Sudan umepanda kwa asilimia tatu kutoka asilimia 60.98 mwezi Mei hadi 93.87 mwezi Juni. Hesabu za serikali zinaonyesha kwamba serikali ya Sudan inakabiliwa na uhaba mkubwa wa sarafu ya dola na mdororo wa uchumi. Sudan imekuwa ikikabiliwa na ukosefu wa sarafu za nje huku soko la pesa kwa njia ya magendo likiongezeka. Nchi hiyo imekumbana na ugumu wa kununua bidhaa kutoka nje ya nchi na hivyo kusababisha kupanda kwa gharama ya maisha. Maandamano yalishuhudiwa katika baadhi ya maeneo ya Sudan mapema mwaka huu kulalamikia gharama gali ya maisha. Kulingana na shirika la fedha duniani IMF, Sudan inayotegemea bidhaa kutoka nje ya nchi inashikilia nafasi ya tatu duniani kwa kuwa na gharama ya juu ya maisha nyuma ya jirani yake Sudan Kusini na Venezuela. Kundi la wapiganaji wa Taliban limekanusha taarifa zilizochapishwa na gazeti la The New York Times kwamba limesitisha mashambulizi ya kujitoa muhanga nchini Afghanistan ili kuzuia mauaji ya raia. Gazeti la The New York Times lilimnukuu msemaji wa Taliban Zabihullah Mujahid akisema kwamba kundi hilo limebadilisha mtindo wa mashambulizi yake, lakini sasa linadai kwamba msemaji wake alinukuliwa vibaya na kusisitiza kwamba mashambulizi ya kujitoa muhanga huwa yanatekelezwa baada ya upelelezi wa kutosha na kulenga maafisa wa jeshi na wala siyo raia. Mujahid aliyenukuliwa na gazeti la New York Times ameeleza kwamba mashambulizi ya kujitoa muhanga yataendelea kutekelezwa punde tu kundi hilo linapobaini mlengwa. Umoja wa Mataifa umesema mapema wiki hii kwamba vita vya Afghan vimeua takriban raia 1700 katika nusu ya mwaka huu wa 2018 ikiwa ndio idadi kubwa ya vifo kutokana na mashambulizi katika kipindi cha mwongo mmoja. Russia na China zimeomba muda zaidi kufikiria iwapo zitakubali ombi la Marekani la kuzitaka kusitisha kuipatia Korea Kaskazini mafuta yaliyosafishwa. Mnamo wiki jana Marekani iliomba kamati ya kuweka vikwazo ya Umoja wa Mataifa kusitisha usafirishaji wa mafuta kwenda Korea Kaskazini baada ya kuishutumu nchi hiyo kwa kuzidisha kiwango kilichowekwa cha kuagiza mafuta kwa njia ya magendo cha Umoja wa Mataifa. Marekani inadai kwamba Korea Kaskazini huagiza zaidi ya mapipa elfu mia tano ya mafuta kila mwaka na kutaka Umoja wa Mataifa kuziarifu nchi zote wanachama wa umoja huo pamoja na umma kwa jumla kwamba Korea Kaskazini imekiuka masharti yaliyowekwa. Marekani pia iliomba Umoja wa Mataifa kuzitaka nchi wanachama kuwa makini na kufuatilia utawala wa Pyongyang dhidi ya kufanya biashara ya mafuta kwa njia ya magendo kwa kubadilishana mafuta wakati meli zipo baharini. Rais wa Rusia Vladimir Putin amelaumu nguvu za kisiasa ndani ya Marekani kwa kile amekitaja kama kujaribu kudumaza mkutano wake na Rais Donald Trump huko Helsinki, huku kiongozi huyo wa Marekani akiutaka ama akiuita mkutano wa mafanikio makubwa na anatarajia kukutana naye tena Putin katika matamshi yake ya kwanza kwa umma juu ya mkutano wake wa Jumatatu na Trump aliwaambia wanadiplomasia wa Urusi nikimnukuu, kwamba tunaona kuna vikundi huko Marekani ambavyo vinajiandaa kudumaza uhusiano wa Urusi na Marekani ili kuweza kufanikiwa matarajio yao kupitia mapambano ya kisiasa ya ndani ya nchi. Na Nigeria imeripoti kupiga hatua kali dhidi ya kundi la wanamgambo la Boko Haram kwa kukamata viongozi wake ishirini na wawili na wapiganaji waliohusika na utekaji wa watoto wengi wa shule ya Chibok na darzeni ya mabomu ya kujitoa mhanga. Afisa mmoja wa polisi amesema washukiwa hao wamekiri kuhusika na baadhi ya makosa hayo, walihusika na shambulizi dhidi ya wasichana wa Chibok, wakati wengine ni sehemu ya kundi la wapiga mabomu wa kujitoa muhanga katika milipuko iliyotokea katika miji kadhaa ya Nigeria. Hapo ndipo nafika tamati mwa habari kuu za dunia. Idi Ligongo anaendelea na kipindi cha kwa undani. mimi ni Kenneth Bwire. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine tunapokualika katika kipindi cha kwa undani ambacho huangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, tutaangalia hotuba ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila. Hali kadhalika katika sehemu ya pili, tutaangalia ziara ya viongozi wa nchi tatu, nchi za Msumbiji, China na India huko nchini Rwanda. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo Nam, karibu katika kwa undani, ambapo hii leo kama nilivyokueleza hapo awali ni kwamba Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amelihutubia taifa mbele ya bunge, akieleza kuelekea uchaguzi ambao mpaka hivi sasa bado una maswali mengi. Kutokana na hotuba ya leo aliyoitoa hivi karibuni, kumekuwa kuna shinikizo la kufanyika kwa uchaguzi wa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa mataifa mbalimbali yakihitaji kuona kwamba rais Joseph Kabila anaheshimu katiba na kuacha madaraka na jina lake kuto kuwepo katika karatasi ya kupigia kura katika uchaguzi ujao. Katika hotuba ya leo, hali ambayo ilikuwa ikisubiriwa kwa hamu ni kusikia kama rais Joseph Kabila atatangaza rasmi kuwania urais katika muhula mwingine wa uchaguzi huo au atajiondoa katika uchaguzi, jambo ambalo baadhi ya wapinzani wake wamekuwa wakilihitaji na kwa kipindi kirefu. Jambo hilo limeleta maandamano ya hapa na pale nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa wapinzani wake wakisema kwamba kikatiba haruhusiwi kugombea muhula mwingine wa urais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwanahabari wetu Salehe Mwana Milongo alikuwepo katika eneo hilo na mwenzangu Patrick Nduwimana alizungumza naye kutupa undani wa kile ambacho kimeelezwa katika hotuba ya Rais Joseph Kabila, na akataka kujua kile ambacho kimeelezwa naye kwenye hotuba ambao ametoka kuhutubia sahii ia Bunge na baraza la Seneti ambao ulidumu zaidi ya uh, saa moja. Rais Kabila amegusia kuhusu mafanikio ya muhula wake wa miaka kumi na miwili kama vile rais, na vilevile vile kuelezea kuhusu uh, mafanikio katika juhudi za kukusanyisha ama kuunganisha taifa hili, na uh, amehakikisha tu kwamba uchaguzi utafanyika kulingana na kalenda ya uchaguzi na vilevile vile, mwenyewe ataheshimu uh, katiba bila kuelezea hatima yake rasmi kuhusu uh, ikiwa uh, atagombea au hapana. Anaposema kuheshimisha katiba, ni hasa anagusia nini kuhusu kwamba uh, vipengee vyote vya katiba vitaheshimika? Na hapo ndio watu wanadadisi kwamba huenda hatagombea kwa sababu amesema kwamba ataheshimu katiba na tayari amekwisha uh, tumikia miula yake miwili kama vile rais. Vile vilevile, mnamo wiki moja ni kwamba wagombea wote ambao kuwania kiti cha urais kwenye uchaguzi watawa, watawasilisha uh, faili zao. Kuna mategemeo kwamba anaweza kajitokeza au asijitokezi, ni swala ambalo ni vigumu kuweza kujibu, lakini mwenyewe ametoka kuhakikisha kwamba uchaguzi utakuwa wazi na kila mtu ambaye ametaka kugombea atagokiwa, hakuna vikwazo vya kisheria na kulingana na sheria ya nchi yetu. Yaani, hapo ni kudokeza kwamba wale ambao wamekuwa na matatizo ya kisheria Ha, ha, wanaweza kuwa na hawawezi kushiriki kwenye uchaguzi huo, na huenda huenda hapo, anaweza akagusia mgombea Moise Katumbi ambaye ni mpinzani na ambaye alitayari am, ametangaza kwamba atagombea kutokana na kwamba amekuwa na matatizo ya kisheria na vilevile kesi nyingi. Vilevile tunarafikia kwamba katika hotuba hiyo amekemea zaidi uh, nchi ambazo anazitaja kuwa zinataka kuingilia kati mambo ya siasa ya DRC, na tunajua kwamba Umoja wa Mataifa hususan na nchi za ma kama vile Marekani wanashinikiza DRC uh, kuandaa uchaguzi hasa Rais Kabila ziasiwanii kwa nini ametoa tuhuma au amezikemea nchi hizo uh, kwa kweli ni kuzikosoa vikali katika kile amesema kuwa ni uingiliaji kati wa masuala ya ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku akirejelea kwamba uh, kusema kwamba uchaguzi unatokana na hadhi ya kila nchi kuandaa na sio watu wengine kuweza hivi kuingilia kati na hapo wamesema kwamba vikwazo na vitisho ambavyo maafisa wa Kongo wamekuwa wamewekewa ni vya uonevu kabisa. Cha kusubiri hapa Patrick, ni kwamba matokeo ya kujua ikiwa atawania ama hapana ni baada ya siku ishirini baada ya siku ishirini kwa sababu uh, uh, uh, uh, uh, uh, zoezi la kuwasilisha uh, ugombeaji ulitaanzishwa mnamo uh, kipindi cha siku tano zijazo, na kumalizika tarehe nane Agosti. Yaani uh, tutaendelea kusubiri na kujua kitakachoendelea. Unaweza kuwa umebahatika kuongea na raia au wanasiasa wakazungumzia sababu, kwa sababu walikuwa anasubiri kwa hamu kubwa kujua tamko la rais kuhusu uh, kugombea au la. Uh, wanasema nini kwa kweli? Watu wengi walikuwa wakisubiri kwamba mara hii Rais Kabila ataweka wazi ama kufafanua hatima yake ya kisiasa kwa kuelezea ikiwa atagombea au hapana, na wengi walikuwa wanatarajia kwamba huenda anaweza kutuliza uh, nyoyo za wananchi katika hatua kama hiyo, lakini uh, katika hotuba wake amerejelea yale yani, tu amekuwa akiyasema kila siku kwamba katiba itaheshimika na vilevile uh, uchaguzi utafanyika bila kuelezea uwazi ikiwa uh, hatima yake mwenyewe itakuwaje. Kitendawili bado kwa kweli kinaendelea hadi tarehe nane Agosti ambako tutafahamu nani ataweza hivi kuwania kiti cha urais kutoka chama tawala, iwapo mfano ikafikia Rais Kabila akawania muhula mwingine upande wa ile seni ile ambayo tume ambayo inapokea faili za wale watakaogombea watapokea faili hiyo au watasema kwamba lazima katiba iheshimishwe, suala ambalo kwa kweli hatujafikia hapo. Lakini utaratibu ni kwamba tume huru ya uchaguzi itasema kwamba jina hili tumekwisha liona mara mbili kwenye e, ugombeaji wa kiti cha urais kwa hiyo wanaweza kutupilia mbali na hapo kupeleka kwenye koti kuu ya katiba, kwa mujibu wa utaratibu, na koti ya katiba ndio inaweza ikatoa uamuzi wa wake, kwa sababu hayo ndio inakuwa na mamlaka ya kuweza ku faili na kuweza kutoa uamuzi kuhusu uwezo wa mtu kugombea mahapana. Na sio tume huru ya uchaguzi, ni seni ndiyo inaweza ikapeleka mashtaka hayo upande wa korti ya kikatiba, au ni wale wote ambao hawakubaliani. Ikiwa seni inaweza ikatupilia mbali, lakini huyo ambaye hakubali uamuzi huo wa tume huru ya uchaguzi ndio anaweza kwenda kushtaki kwenye ma, mahaka, koti kuu ya, ya katiba kwa ajili ya kuweza hivi kutoa uamuzi wake, na uamuzi wake utatakiwa kuheshimika inatakiwa kuheshimu uamuzi utakaotolewa na koti ya katiba. Unavyoona muundo wa seni inaweza ikafikia seni ikasema Rais Kabila tayari mihula yako imeshakamilika, katiba haikuruhusu, kwa hiyo faili yako hatuipokei kweli ni mchezo wa kisiasa ambao unaweza kutokea na haijulikane nini kinaweza kufanyika kwa kweli, Patrick. Na cha muhimu kwa sasa ni kuweza kusubiri hadi tarehe nane Agosti kujua uh, ni kitu gani ambacho kitaweza kuendelea ama kufanyika kuhusu uh, swala hilo. Ni mwanahabari wetu uh, Salehe Mwanamilongo kutoka Kinshasa akizungumza uh, na mwenzangu Patrick Nduwimana kwenye laini ya simu. Tunaye Emeril Damien Kalwira kutoka Uh, Ubelgiji. Uh, Damian, moja kwa moja wewe, maono yako ama mapokezi yako ya hotuba ya rais Joseph Kabila ni nini? Asante kwa Sauti ya Amerika. Kwa wajibu wetu kwenye koalision de Congole pour la transition sans Kabila, CCT dnt, ambayo naongoza, hotuba ama diskur ya Bwana Joseph Kabila ni kama vile kilio ya samaki chini ya maji. Hakuna raia wa Kongo mmoja ambaye atakubali tena bwana Kabila akuwe rais wa Kongo. Inaomba kujua kwanza kwamba vyumba viwili vya wabunge Senate na Assemblée Nationale ama deux chambres du parlement ambako bwana Kabila alipana hotuba yake wote hawana tena madaraka, hawana manda wa senateur na wadepute. Mugula yabo yote tayari iisha isha, wako nje ya sheria. Bwana Kabila peke yake, mnajua kama tangia uh, mwaka elfu mbili na kumi mbili na sita mugula yake ya pili na ya mwisho iliisha. Inaomba bwana Kabila akumbuke kama tangia Disemba yeye ni rais wa zamani sasa. Bwana Damian, labda ungetueleza moja kwa moja, msemaji wenu hakuwaambia habari ya kweli. Bwana Kabila amesema hivi, atawaandaa hawa waumbe wa hawa wanani wa bunge wa senate na wa deputy waweze kubadilisha katiba, waandike katiba ambayo inaumbana na ma, e, desturi ya Kongo hiyo ni mayele ya Bwana Kabila kutaka abadilishe katiba, aendelee kusalia madaraka, atumikishe wabunge na wasenateur ambao hawana tena muhula, ili wamsaidie kubadilisha katiba. Bwana Kabila, hiyo ndiyo neno nguvu ambalo ametaja kwenye hotuba yake ya leo lakini nataka tumwambie bwana Kabila, lakini kile bwana Damian, kile ambacho uh, tumekisikia ni kwamba uh, tutajua uamuzi wake kama atagombea au hatogombea hapo eh, mwezi ujao. Hili nalo vipi? Mbona moja kwa moja unaelekea kusema kwamba uh, kuna mabadiliko kwa ya katiba yanatakiwa kufanyika? Bwana Kabila hataki kuacha madaraka leo, kesho ama milele. Bwana Kabila anataka bakie madarakani. Tuko na habari zote kwenye ofisi yetu ya usalama na ya information, na ametuambia kama Bwana Kabila peke yake ndiye atagombea ya kiti cha uraisi. Na ndiyo maana tunasema tunaitisha wakongomani wote ambao wameteseka sana chini ya uongozi wa Bwana Joseph Kabila washimame waunge mkono uh, vyama ambavyo vinaumba CCT, DNT, na vyama vingine ambavyo vinaitika Bwana Kabila atoke madarakani ili tuweze kumfukuza, maana hotuba yake ya leo inaonyesha kama haitike kimya irudie nchini. Naweza ongeza hivi, Bwana Kabila aisha zowea kwa kusema manchi za nje ni nchi zimbazi zinataka ingia mambo ya Kongo. Hiyo ni uongo, tunapasha tuseme kama msingi ya uhuru ya kila nchi wanaiita katiba ama constitution mu Francais. Katiba inatoka kwenye rahia. So, basi citoyen ndiyo wanafanya katiba, na hiyo katiba ndiyo inashimika uhuru ya nchi. Hiyo katiba ilisema kila rais anapasha kuwa na mihula mbili, hapana tatu. Bwana Kabila amemaliza mihula yake mbili, alipata ingine moja ya bure tangia eh, mwaka elfu moja Elfu mbili na, moja, hadi elfu mbili na sita ya bure inakuwa miaka kumi na nane. Karibu. Asante sana bwana uh, Damian kwa kuwa nasi, naona muda wetu umetukimbia kwelikweli. Shukran kabisa, eh, Emeril Damian Kalwira. Eh, naamini kabisa tumekusikia kwa kile ambacho umekizungumza, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tukirejea tena tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambako hii leo tunaelekea nchini Rwanda. Nchi ya Rwanda hivi sasa imekuwa mwenyeji wa rais wa Msumbiji, lakini vilevile vile, mara baada ya kukamilika kwa ziara ya rais Filipe Nyusi wa Msumbiji, Rwanda inatarajia kuwa mwenyeji wa rais wa China Xi Jinping, na waziri wa India, waziri mkuu wa India Narendra Modi. Safari hii inaonekana kwamba kumekuwa na ziara tatu za viongozi wakuu wa nchi tatu mfululizo. na kujua undani wake, tunaye mwanahabari wetu uh, Silvanus Karimera. Silvanus Karimera, kwanza tukianza na ziara ya rais wa Msumbiji Filipe Nyusi, tunafahamu muda mfupi uliopita e, zifa imeanza hapo Kigali ambayo imeandaliwa na Rais Paul Kagame, tueleze nini hasa ambacho kimeshaelezwa mpaka muda huu? Manake takriban karibu saa za zaidi ya tatu nne hivi toka wasili. Uh, ndiyo, kama nilivyosema hapo awali kwamba ametembelea eneo la viwanda. Ni eneo, eneo maalum la viwanda ambapo uh, kuna viwanda vya kisasa vikiwa na uwekezaji wa ndani pamoja na uwekezaji wa kigeni kutoka mabara mbalimbali ametembelea viwanda vya nguo, akatembelea viwanda vya uh, kutengeneza uh, vyakula vya kawaida, na hapo akawa amezungumza kwamba uh, bara la Afrika na, na kwa mtazamo wa Rwanda ni kwamba uh, litapiga hatua kutokana kutoka na, na, na, na kuwekeza katika sekta ya viwanda. Na bara la Afrika wakati umefika, uh, lisitegemee uh, viwanda kutoka nchi za kigeni, lakini litegemee viwanda ambavyo vinawaajiri wazawa ama niseme wazalendo. Kwa hivyo tunavyozungumza sasa hivi, viongozi wa serikali ma mawaziri, uh, wanadiplomasia wa nchi za kigeni wanawezawakilisha nchi zao hapa Rwanda pamoja uh, na viongozi waandamizi katika serikali na wengine wa ngazi za juu wote wamekusanyika katika eneo moja katika hoteli moja ya kifahari hapa jijini Kigali, na wanasubiria muda wowote sasa hivi, uh, saa mbili dakika arobaini za Rwanda, ambazo ni saa tatu dakika arobaini ya Afrika Mashariki. Uh, viongozi wao wanakaribia kufika na kuweza kutoa hotuba uh, moja baada ya mwingine. Ni, ni, ni, ni, ni hotuba ambayo uh, labda sijajua kin, kinachoendelea katika hotuba hiyo, lakini inatarajiwa kwamba viongozi hao watatoa hotuba ambazo eh, kimsingi zitaelezea uh, uh, utengamano baina ya mataifa mawili na pamoja na ushirikiano katika nyanja mbalimbali. Kwa hivyo tunavyozungumza hivi ni dakika chache tu viongozi wao aweze kutoa hotuba uh, katika azimu maalum ambayo uh, Rais Kagame ameandalia mwenzie wa Msumbiji. uh, Silvanus Karemera, labda ungetueleza ziara za viongozi hawa watatu. Eh, je, malengo yake hasa ni nini? Ni za kisiasa ama ni masuala mengine zaidi? Na, niseme tu kwamba viongozi kama hawa wakubwa wana, wanapokuja wana, kimsingi inakuwa ni diplomasia baina ya nchi mbili na tunavyosema, tunavyozungumza diplomasia maana yake ni siasa, lakini Kikubwa uh, zaidi kuna kuwepo na hilo swala la kiuchumi, kama walivyotaja, kwa sababu hakuna kiongozi ambaye amewahi kuja hapa na nisione kuna sainiwa mikataba mbalimbali ya mikataba mbalimbali ya ushirikiano wa waki, kiuchumi katika viwanda, katika sekta ya utalii, katika sekta ya uwekezaji, kimsingi uh. Kwa hivyo kama nilivyosema ni kwamba siku ya Ijumaa ambayo ni kesho, viongozi uh, hao watakutana katika Ikulu na kufanya majadiliano ya faragha lakini baadaye Uh, viongozi ujumbe maalum, ujumbe kutoka pande mbili yaani ujumbe kutoka Msumbiji ambao unamsindikiza rais wake pamoja na, na, na ujumbe hapa Rwanda utasaini makubaliano katika sekta mbalimbali, na baadaye watafanya mkutano na waandishi wa habari ambao vile vile mimi nitakuwepo pale. Kwa hivyo labda baada ya mkutano huo na waandishi wa habari, ndiyo nitaweza labda kujua ni katika eneo zipi kinagaubaga uh, viongozi wawili na serikali mbili zimekubaliana kushirikiana, lakini kimsingi uh, kwa mfano shirika la ndege la Rwanda, Rwanda Air Uh, miongoni mwa nchi ambazo pamoja na, na Afrika Kusini na nchi nyingine za Kusini mwa Afrika kama vile Zambia na Zimbabwe, inatarajia pia, pia kufungua uh, safari za ndege uh, kati ya Maputo na Kigali. Kwa hivyo hiyo ni suala ambalo limo miongoni mwa mambo ambayo yatazungumzia, lakini kutakuwepo na mikataba mingine mikubwa zaidi ya huo ambao nimeutaja. Na kwa upande wa mataifa ya China na India ni nini hasa kinachoelezwa malengo ya ziara ya viongozi wake? Uh, ligongo kama wanavyotambua, ni kwamba nchi nchi ya Uchina, miaka ya hivi karibuni, hata India yenyewe ni nchi ambazo zimejinasibu sana katika kuweka mafungamano ya kiuchumi na bara la Afrika na niseme tu kwamba pamoja na kwamba ni diplomasia kama nilivyosema mwanzo, na siasa na kawaida, lakini wakati huu uh, wanakuja hapa kwa sababu sasa hivi tunavyozungumza, Rais Kagame ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, na hata juzi kumekuwepo na, na, na na na na, na, na, na, mikataba ambayo ilisainiwa kule Beijing, uh, baina ya, ya, ya, Uchina pamoja na nchi za Kiafrika. Mimi nasema kwamba pengine labda ni, ni, ni, ni, ni wakati mwafaka viongozi hao kuja na kuweza kuzungumza na Rais Kagame ambaye ni mwenyekiti wa Uh, kuweza labda kujadili mawili matatu kuhusu uwekezaji wa nchi hizo kubwa katika bara la Afrika, lakini kimsingi uh, Rwanda vile vile kutokana na hatua yake ya kimaendeleo katika suala zima la ushawishi wa diplomasia pamoja na viwanda, kama, kama nilivyotaja, pengine nchi hizi naona kwamba Rwanda labda inaweza ikawa na, na, na sauti kwa namna moja ama nyingine kwa kutumia wakati huo wakati ikiwa na wenyekiti wa Umoja wa Afrika na kuweza labda kupanua mbawa zake katika eneo zima la Afrika na leo kuna chochote kimeelezwa kwa ikiwa ni sababu ya viongozi hawa watatu kuwa na ziara zinazofuatana? Maanake ukiangalia ratiba, utaona kwamba uh, nchi ya Rwanda itakuwa na wageni mpaka juma lijalo. Pengine nimejaribu kudodosa dodosa, lakini hakuna jawabu ambalo nimelipata, la ni kwa sababu gani. Labda ziara hizo zimefuatiwa zimekuja kwa wakati mwafaka, lakini viongozi hao watatu uh, ni kama wanajibu ziara ambazo Rais Kazami al, alifanya elfu mbili kumi na sita alikuwa kule Maputo na akasaini mkataba na serikali ya Msumbiji. Uh, mwaka jana alikuwa kule Beijing aka akakutana na Rais Xi Jinping ya kule Beijing, na wakati huu anakumbuka uh, Rais Xi Jinping akatangaza kwamba anapanga kuja nchini Rwanda na kweli inaonekana kwamba amelezia uh, hayo maazimio yake, lakini vile vile kabla ya hapo Rais Agama alikuwa kule India uh, baadaye akaja naibu waziri mkuu wa, naibu wa India akaja hapa mwaka jana na sasa hivi amekuja anakuja huyu Narendra Modi ambaye ni waziri mkuu wa India. Kwa hivyo nadhani labda niseme tu kwamba ratiba labda zimekaribiana. Sijajua ni kwa sababu gani zimekaribiana lakini kimsingi ukitazama kwa mtazamo wa kawaida ni kwamba viongozi hao wanakuja kujibu uh, ule ule mwaliko ama niseme zile ahadi zao za kusema kwamba pamoja na kwamba alisema amewatembelea basi na wenyewe siku moja watajiona hapo katika nchi za nchi ya Rwanda na ambapo labda atapata nafasi ya kufanya mkataba kama nilivyotaja ambayo inaweza ikawa na impact ama ikawa na matokeo mazuri katika hata nchi nyingine za ukanda huu wa Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla. Kuna miradi yoyote hivi sasa nchini Rwanda ambayo inahusisha uh, mataifa labda ya Msumbiji, mataifa ya China na India? Miradi ipo, kama nilivyosema, kwa mfano Msumbiji, sasa hivi katika sekta ya ya, ya, ya mawasiliano, katika sekta ya uchukuzi na usafirishaji na uchukuzi uh, nimesema kwamba kuna mikataba ambayo inaendelea kusainiwa na hivi hivi hivi karibuni, nadhani katika kipindi cha mwezi mmoja miwili hivi uh, shirika la ndege la Rwanda Rwanda Air itaanza safari za moja kwa moja kutokea Kigali hadi Maputo kule Msumbiji. Hiyo ni sekta mb... ni sekta moja ambayo sasa hivi inazidi kuwa vichwa vya habari hapa lakini uh, mikataba mingine kwa mfano kati ya Rwanda na Uchina kuna mikataba ya, ya ujenzi ujenzi wa miundombinu, na kuna miradi mbalimbali ambayo sasa hivi hata katika hii, hii upanuzi wa barabara za mji wa Kigali zinajengwa na Wachina. Uh, kwa hivyo kuna hiyo mikataba ambayo inaendelea kusainiwa kati ya mataifa haya mawili ambayo, kwa, kwa, kwa kama wanavyotambua Uchina inazidi kwa mbao zake. Uh, kwa upande wa India uh, kuna sekta ya teknolojia na mawasiliano ICT, uh, viwanda vya Wahindi ambao wanatengeneza uh, simu za mkononi pamoja na uwekezaji uh, katika sekta ya sekta ya teknolojia inaendelea kushamili hapa. Kama unavyojua nchi kwa mfano ya India imepiga hatua katika suala zima la teknolojia mawasiliano, na hata matibabu. Kumekuwepo na hospitali za kihindi zinazidi kufungua hapa, ni katika suala zima la kuweka yale mazingira. Lakini kubwa zaidi, kubwa zaidi, serikali ya Uchina imekusha tangaza kwamba sasa wanadiplomasia wa Rwanda watakuwa wanaingia nchini Uchina bila kulipa zile visa, na kuna mpango kwamba huenda uh, mpango huo ukapanuliwa kuingia kwa wananchi wa kawaida kwa sababu kama wanaanza na viza za wanadiplomasia basi huenda katika miaka inayokuja, katika ule ushirikiano wa kawaida, basi hata wananchi wa kawaida kutoka Rwanda kwenda kule Uchina wasi wanaomba kulipa viza zile, viza za kawaida. Na kwa wananchi wenyewe wanazungumza nini, ujio wa viongozi hawa watatu katika ziara hii ambayo inafuatana? Kwelikweli, wananchi wapo katika makundi mawili. Kuna wananchi ambao ni wasomi, niseme wana, wana, wana uchumi wanaosema kwamba uh, viongozi hao wanaizuru Rwanda lakini kwa kweli hawaangalii e, eh, soko la Rwanda peke yake kama, kama nchi kwa sababu Rwanda ni nchi ndogo yenye kilomita za mraba elfu ishirini na sita mia tatu thelathini na nane wakazi milioni kumi na mbili Uchina ni nchi yenye wakazi uh, yenye kilomita za mraba milioni tisa wakazi bilioni moja na nukta nne milioni mia nne Uh, kwa hivyo wanasema kwamba, kwa mfano kwamba, kwa mfano kwamba Uchina, ni kwamba, kwa mfano kama Uchina ni kwamba pamoja na kwamba rais Xi Jinping anakuja hapa lakini, uh, lengo kubwa ni kuweza kuangalia uwekezaji katika bara zima la Afrika lenye km za mraba milioni thelathini wakazi bilioni moja nukta mbili ambalo ni soko kubwa kwa upande wa China, lakini vilevile vile India India na yenyewe ni taifa ambalo inazidi kuibukia katika bara Asia. Kwa hivyo wanasema kwamba viongozi hawa, wananchi wa kawaida wanasema kwamba uh pengine Rwanda inafikia katika medani za kimataifa, inachukuliwa kama ni nchi yenye usalama wa kutosha, siasa ambazo za uongozi bora ambao unatoa nafasi kwa kila kila mtu kutoka nje kuja kuwekeza hapa, pamoja na kufungua milango yovigongo. Sasa hivi wananchi wa kawaida kutoka pembe zote za dunia, awe mzungu awe mwaafrika, uh, hatakiwi kulipa viza, akifika hapa anapewa viza ya kawaida na kuanzisha biashara hapa na kiwanda, ni suala ambalo alichukua hata masaa sita tofauti na uh, hapo zamani ambapo mtu akitaka kufungua basi inamchukulia ina labda miezi mitatu miwili. Sasa hivi masaa sita yanatosha kuweza kufungua kiwanda chako hapa na kuweza kuanza kazi, eh, pasipo na bughudha zozote. Kwa hivyo ni yani, huwe urahisishaji so, wa kufanya biashara na kuweza kuna mazingira bora ya kuendesha mambo. Basi wananchi wanasema kwamba yumchini kweli anaanza kuzaa matunda, mpaka viongozi wakubwa katika nchi za ulimwengu kuanza kuweza kusheheni hapa Rwanda na kuweza kutafuta fursa za uwekezaji wa wananchi wao. Asante sana Silvanus Karimera kwa kutupatia undani wa kile ambacho kinaendelea hasa katika ziara ya viongozi wa Msumbiji, China na India. Mimi naitwa Idi Ligongo. Shukrani kwa kuwa nasi na, na nikutakie jioni njema.