Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza wakati huu. Leo ni Ijumaa ya Julai 20 mwaka huu wa 2018, hapa mjini Washington D. C. ni saa tatu na nusu asubuhi ndani ya studio namba 15. Naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu naitwa Sandey Shomari, nikiwa nimekwisha jaa tele Mkamiti kama vile pishi la mchele, na ikiwa ni siku ya Ijumaa wengi wanakuambia kule Afrika Mashariki furahi day, maana ya Ijumaa leo. Basi furahi, mambo ni mazuri, mwisho wa juma, baada mm-hmm, ya kazi zako, shughuli mbalimbali, lakini hapa studio tuna mengi mengi mengi ya kuelezea kuanzia kule Afrika eh, kule Nairobi baraza la na makanisa Sudani Kusini, hali kadhalika baraza la makanisa Afrika linaitaka nchi na viongozi Afrika Mashariki kusaidia kuleta amani huko Sudani Kusini. Vilevile vile, uh, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC, Rais Joseph Kabila wa nchi hiyo ametoa hotuba, hotuba ambayo ilikuwa ikisubiriwa kwa hamu sana, toka live pale jana e, na wakongoman na walikuwa wengi wao walikuwa wakitarajia kwamba Rais Kabila pengine angezungumzia suala la, la kutowania tena um, muhula mwingine madarakani katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Disemba mwaka huu, lakini wanasema hakuzungumzia kabisa kitu hicho, na tuna baadhi ya maoni kutoka kwa wasikilizaji wa Kongomani wenyewe. Hebu tusikilize kile wanachosema sasa Bwana Kabila yeye, tunahitaji kitu kimoja kwa sababu yeye ndio msingi ya mateso ya Wakongomani, yeye ndio msingi ya fujo ndani ya Congo. Tungehitaji kusema aseme waziwazi ya kwamba hatakuwa tena rais ya Congo, na ya kwamba wafungue wa prizonie politike na watu waliokimbia Kongo warudi kama vile Moizi Katumbi. Haya basi, hayo tutasikia hapo baadaye tutakapozungumza na mwenzetu kule Congo hali kadhalika, Mkamiti hapa Marekani. mm -hmm. Kauli ya rais wa Marekani Donald Trump eh, ya kumwalika tena rais wa Russia Vladimir Putin akisema kwamba atafanya naye mkutano na wa pili Finland. Finland. Mm -hmm. baada ya ule wa kwanza kule Helsinki. Sasa akamwalika kuja White House ya Marekani. Hilo nalo Mkamiti limeibua mengi kutoka kwa wabunge hapa Marekani. Wakazi na vyombo vya habari walizungumzia sana swala hilo kwamba inakuwaje. Kila mtu ana hisia yake tofauti kuhusiana na mweliko huo, na katika jicho letu tutakuwa na mwanamuziki matatari katika mziki wa Bongo Fleva nandi akizungumza na mwenzetu Rahabu Fredi basi lezaji tega sikio, lakini kwa sasa moja kwa moja tunashuka mpaka Nairobi, Kenya kwa mwenzetu uh, Kennedy Wandera ambapo kuna taarifa kwamba viongozi wa makanisa nchini Sudani Kusini wapo huko Nairobi Kenya, ambapo wamezungumza na vyombo vya habari ili kujua kile ambacho walichozungumza na wanahabari hao na yapi wanayotaka pengine nchi ya Kenya au mataifa yote ya Afrika Mashariki kusaidia katika hicho walichokisema, ni vyema tumsikilize sasa hivi Kennedy Wandera awezi kutupasha hayo. Karibu Kennedy Wandera. Asante no. Mkamiti, kweli viongozi wa Uh, kidini wa nchi ya Sudani kusini wako Nairobi na wanaelea na mkutano hapa Nairobi, na wamezungumza na vyombo vya habari wanaeleza kwamba mzozo unaendelea kutokota uh, Juba na hivyo basi wanawataka baadhi ya hawa marais wa nchi hizi za Jumuia ya Afrika Mashariki kuingilia kati na kuhakikisha kwamba uh, kunakuwa na suluhu la kudumu la kisiasa la kudumu katika nchi hiyo. Na baada ya kuanda kikawa na wanahabari huyu Arkangelo Lemi ambaye ni ni, ni, ni, ni, ni askofu na ku, uh, wa kanisa la African Inland kule Sudani Kusini, anaeleza kwamba mojawapo kikwazo kikubwa sana ambacho kimechangia sana katika utata huu wa kisiasa ni kuwepo kwa ukabila kati ya matabaka au makabila ambayo Rais Salvakir na Rik Machar wanaongoza. Hebu tumsikilize Arkangelo Lemi anavyo Nam uh, Alkangelo Leni kwa anaeleza kwamba mzozo huu umeendelea kwa muda sasa, na anasisitiza kwamba ili pawepo na uwezo wa kuweza kuleta nchi pamoja na wananchi wake pamoja, ili kuweza kupata suluhu la mzozo huu wa kisiasa ambao umekuwa ukiendelea, ni kuhakikisha kwamba viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanaingilia kati na kuhakikisha kwamba viongozi hawa wanakuja pamoja ili taifa hilo liendelee kupata maendeleo. Lakini vilevile pia kulikuwa na, na, na, na askofu mkuu wa kanisa la Episkopo ambaye anaitwa uh, anaitwa Justin Badi Arama ambaye pia ni uh, ambaye pia ni askofu wa Juba, naye anaeleza kwamba mzozo huu umewacha wananchi wa Juba wakiwa katika wa Sudani Kusini waki wakiwa katika utasa mkubwa. Hebu tumsikilize Justin Badi Arama. Anaeleza kwamba wananchi wa Sudani Kusini wamekuwa wakiendelea kuzozana, na kama viongozi wa kidini wanasema kwamba watu wao wamekuwa wakitatizika sana na wengine wanaipitia katika hali ambayo ni ngumu sana, na hivyo basi wanataka hawa wanasiasa siasa kuweza kuja pamoja na viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kufanikisha hili ili pawepo na uwezo wa hawa viongozi kuketi pamoja na kuliweza taifa hilo mbele ili wananchi waweze kupata maendeleo. Na pia kuna jambo ambalo wameweza kulizungumzia kwamba Uh, hawa viongozi uh, Salva Kiir, Machar, Nairobi, moja, na Riek Machar huenda wanatarajiwa kuja Nairobi ili kuhakikisha kukaa pamoja na kuweza kuzungumzia mstakabali um, wa nchi yao, na wanasisitiza kwamba Kenya shati hakikisha kwamba hainyamazii maswala yanayokumba Sudani Kusini. Kennedy Wandera, tunafahamu kwamba viongozi hao wa Sudani Kusini rais uh, Kiir pamoja na mpinzani wake Riek Machar walikutana hivi karibuni uh, huko Ethiopia lakini waliahidiana kwamba wanasitisha mapigano na ndani ya takriban saa sabini na mbili mapigano yalizuka tena kutokana na kile kitu ambacho hawakuweza kukubaliana pande zote hizo mbili je viongozi hawa wa kidini wanadhani kwamba watakapowashawishi au viongozi hao wa sudani kusini watakapokutana uh, nairobi kenya kutakuwa na mazungumzo tofauti na yale yaliyofanyika ethiopia Viongozi hawa wa kidini wanasisitiza kwamba Kenya ina uwezo mkubwa wa kuweza kufanikisha mazungumzo hayo, maanake kwa mujibu wa taarifa tulizo nazo ni kwamba mkutano huu unaendelea kule uh, Ethiopia -e na baadaye viongozi hao wawili watakuja wata Nairobi na sasa hawa viongozi wa kidini wanasitiza kwamba hawa viongozi wa wawili Riek Machar na Salva Kiir wanapokuja Nairobi, basi uongozi wa Rais Kenyatta na viongozi wengine wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wahakikishe kwamba viongozi hao wanatoka hapa, wanapotoka Nairobi, angalau wawe wameweka maazimio kadha wa kadha ambayo yatafanikisha ya kuwepo kwa amani ya kudumu katika nchi hii ambayo imekuwa ikizongwa na utata wa kisiasa. Shukran sana Kennedy Wandera, tutaendelea kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu mengine kujua uh, mambo yanayoendelea katika jiji la Nairobi huko Kenya. Asante. Sasa tumetoka Nairobi, Kenya, tunaelekea wapi? Tunaelekea hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Sasa huko DRC, kama unavyofahamu, jana live ilitoka hotuba moja kwa moja rais wa nchi hiyo Joseph Kabila, ilikuwa ikisubiriwa kwa hamu, na baada ya hotuba hiyo vyama vya upinzani vimezungumza na kueleza mengi kuhusiana nini walichokiona. Hali kadhalika wale opia, wa vyama tawala nao pia wametoa maelezo yao. Sasa basi, e, tuungane na mwenzetu Oster Malivika ambaye alikuwa mitaa ya Goma asubuhi hii ya leo hii hii kupata habari moto moto kutoka kujua wananchi wanasema nini pale. Sawa kabisa. Asante sana kwa studio zetu za Marekani. Ni kwamba masaa machache baada ya Rais Joseph Kabila kuhutubia wananchi kupitia bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni kwamba maoni ya kuwa tofauti hasa sana, kutoka vyama vya upinzani. Nimezungumza naye Neema Vikai Lwira ambaye ni kutoka chama cha upinzani yani, ni kwamba sisi tunashangaa Bwana Joseph Kabila hakuweza kujibu kwa ile ambayo ilimubidi ajibu sababu sisi tulikuwa na lazima aweze kutuambia namna gisi maneno ya uchaguzi itaweza kufanyikana bila yeye, maana katiba yetu imetuambia ya kwamba hastahili tena ku, ku, ku, kujionyesha kama kandideti, na sisi tulikuwa najua na kama wakati anafanya diskuru yake ya mwisho ataweza kutuambia kama mimi sasa nimemalizana na nyinyi na sitaweza tena kukuwa kandideti hivi muende kwa uchaguzi kwa salama. Lakini mimi sikusikia kitu cha lazima ndani ya diskuru yake yenyewe alifanya. Lakini hata hivyo, nimezungumza na vyama tawala, ambako nimekutana naye Muhaya Paluku, ambaye anasema kwamba ni kawaida kwa, kwa Rais Joseph Kabila kuhutubia wananchi. Ee, wanasiasa hata kama vile raia wanapaswa kujua ya kwamba rais hana ruhusa ya kusema atagombea, amala sababu itajulikana ya kwamba alipowekwa hapo anawekwa na chama, na ni chama katika kongret kinaamua nani ataweza kugombea. Si yeye, si kazi yake kusema, ni kazi ya sisi wanachama kufikiria nani katika kongret tutaweza kumtangaza. Hii angesema angekuwa amepita mipaka kabisa. Baadaye nimezungumza na wananchi ambao wanatoa hisia zao. Watu wanamwogopa watu wanamwogopa. Tulitaka aambie kama baba anaambia wana, watoto wake, anasema mimi nimewasaidia kuwafikisha uchaguzi, mimi sitakuwa mimi naenda. Sasa Bwana Kabila yeye, tunahitaji kitu kimoya, kwa sababu yeye ndio msingi ya mateso ya Wakongomani, yeye ndio msingi ya fujo ndani ya Kongo. Tungehitaji kusema aseme waziwazi ya kwamba hatakuwa tena rais ya Kongo na ya kwamba wafungue waprisonie politike na watu waliokimbia Kongo warudi kama vile Moizi Katumbi, lakini tukusikia kwake yamesema tu discours yenye ndani yake hamuna kitu. Kwa jumla wananchi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wali, walichokuwa wakisubiri kwenye televisheni na radio ni uwa rais Joseph Kabila kutangaza kwamba hatakuwa mgombea, lakini Kabila mwenyewe alipofika bungeni akasema kwamba mwenyewe hakukuja bungeni kusema kwamba hatakuwa mgombea, lakini anachokisema ni kwamba anapenda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hivi sasa uchaguzi utafanyika mwaka huu. Mimi ni Oster Malivika wa Sauti ya Amerika kutoka hapa Goma. Asante sana sana Oster Malivika kwa taarifa hiyo. Basi moja kwa moja mkamiti, naona tuelekee kwenye habari za dunia. Kauli ya rais wa Marekani Donald Trump kwamba atafanya mkutano wa pili na rais Vladimir Putin wa Russia baadaye mwaka huu imeibua hisia mseto, hasa ikizingatiwa kwamba kumekuwa na ukosoaji mkubwa hapa Marekani kuwa Trump hakumkabili vilivyo rais Putin kuhusiana na tuhuma za kwamba Mosco iliingilia kati uchaguzi mkuu wa Marekani mwaka 2016 kauli ya trump kupitia mtandao wa twitter ilijiri siku nne tu kufuatia mkutano kati ya viongozi hawa wawili uliofanyika helsinki finland mara ya mwisho kwa putin kuzuru marekani ilikuwa mwezi julai mwaka 2007 na uhusiano kati ya washington na moscow ulidorora zaidi wakati wa utawala wa rais barack obama upinzani nchini drc umesema unahofia kuwa rais joseph kabila huenda akaendelea kushikilia madaraka baada ya kutotangaza rasmi kuwa hatagombea katika uchaguzi ujao ambao umepangwa kufanyika Disemba 23 mwaka huu. Mbunge wa chama cha PALU Patrick Muyai anasema kwamba katiba ya nchi hiyo inamruhusu rais kuhudumu kwa mihula miwili tu na kwamba hatarajii kuwa Kabila hatawania tena uongozi. Kwa rais Kabila kutotangaza rasmi kuwa hatawania tena uongozi kumeibua hisia mseto nchini DRC. Ethiopia imepitisha sheria na kuwapa msamaha wafungwa wa kisiasa ambao waliachiliwa hivi karibuni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hatua hiyo inabadilisha sheria ya miongo kadhaa iliyozingatia usalama wa nchi. Hatua hiyo ni mwendelezo wa msururu wa mabadiliko makubwa ya kisiasa na kiuchumi nchini humo tangu waziri mkuu Abi Ahmed kuingia mamlakani mwezi Aprili mwaka huu. Kati ya mabadiliko hayo ni kuanzisha upya mahusiano ya kidiplomasia na nchi jirani ya Eritrea uchumi wa korea kaskazini ulishuka kwa asilimia 3.5 mwaka uliopita kutokana na vikwazo vya kimataifa hayo ni kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na benki kuu ya korea kusini hii leo korea kaskazini haitoi takwimu zake za kiuchumi kufuatia kuimarika kwa, kwa uchumi wake kwa asilimia 3.9 mwaka 2016 hii ni mara ya kwanza kwa uchumi huo kudorora kwa kiasi kikubwa mno katika kipindi cha miaka ishirini Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa mjini Washington DC, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa 9 na nusu alasiri kwa saa za Afrika ya Kati. Tunakupa habari mbalimbali zinazohusu eneo ulilopo na kwingineko. Asante sana. Basi moja kwa moja, mkamiti Kibayasi, wakiwa watu wanaendelea kusikiliza na kulaiki matangazo yetu kwenye Facebook, mambo yanayoendelea. Na mimi nije moja kwa moja katika ile swala la jicho letu, kama kawaida siku ya Ijumaa tu jicho letu, ambapo leo mkamiti Rahab Fredi kazungumza na mtu ambaye wanamwita African Princess. Unajua nani huyu? Standby nam kama alivyosema Kamiti, ni mwanamuziki <laughs> mashuhuri wa Tanzania, msichana mdogo kabisa mwenye sauti moja maridhawa sana, anaitwa Nandi. Hebu tumsikilize katika mazungumzo yake na Rahab Fredi. nam tuungane pamoja wakati huu. Mimi ni Rahabu Fredi na hapa leo nipo na mwanamziki binti mdogo ambaye yeye anasema dhana ya mtu kusaidiwa ili kazi zake ndio zifanye vizuri, anapingana nayo kipaji ndicho kinachoongea. Naitwa Nandi aka The African Princess. Mwenyewe kipindi um, nilivyotoa na gusagusa -gusa, watu walikuwa hawaniamini sana katika mziki, walikuwa nahisi labda mnabebwa um, au sina kipaji au vipi, lakini jinsi nilivyokuwa na endelea kufanya kazi na matamasha mbalimbali, na watu waliprove kwamba na kipaji kikubwa sana. Unadhani kweli wapo wanaobebwa? Mimi si siamini kwenye kubebwa, kwa sababu hata ubebwe vipi, hauwezi kutoka. Tuna mifano ya watu ambao wameimba sana na wamejitahidi kubebwa, lakini hawajafika popote, lakini kama wananchi wakikubali, wamekukubali tu, hakuna kubebwa ya yeah, na kwa sababu swala liko kwa wananchi, na sio mtu akukubeba wewe. Unaweza ukafanya nyimbo ukafanya hivi, lakini wananchi wasikukubali kama mwanamuziki au wakawa mashabiki zako, lakini wakikukubali, ujue kwamba haujabebwa ni, ni kipaji chako Vizuri sana Nandi, na mwisho nikupe nafasi uongee na binti hapo alipo, ambaye ana ndoto ya kuwa mwanamuziki kama wewe yeah, lakini pengine hajui pa kuanzia. Um, kikubwa ni usikate tamaa. Kama mi nilivyoanza nilijaribu kutafuta connection. connection sio kitu kidogo, lazima upate time nyingi sana ya kufahamiana na watu na watu wa kuamini kwamba unaweza. So asikate tamaa, afanye kazi kwa bidii, hicho ni kubwa. Namtanguliza Mungu mbele. Shukrani Nandi kwa kushiriki nasi hapa kwenye jicho letu, na kila laheri katika shughuli zako za muziki. Mimi ni Rahab Fredi, VOA Express. Safi kabisa. Baada ya kumsikiliza mwanamuziki kijana mdogo machachari kama anavyojiita African Princess Nandi, kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania, ni wakati wa kupata burudani ya muziki na kibao cha muziki chenyewe. Kinatoka kwake mwanamuziki, unavyosikia sauti yake, anakwambia kivuruge, hicho kitu hicho, kivuruge, kivuruge. Sio kitu cha mchezo mkabitisikia kitu hicho Ama kuna mtu mnapenda na sana. Leo sina leo sina thamani ndio maana unawapata unawapata masista duhu, oh baba leo sina thamani, eh, unawapata masista duhu, oh baba weniache umurwa kabisa hivyo Sof, kutoka kabisa, kwa Nandi. Nandi, huyo jamani, mkamiti anavyoimba ya sauti yake imetulia mm, kwelikweli, mziki wake umetulia. Mziki kama huu mkamiti umekaa mahali e, umepumzika. Mm, unapata vitu vyako vizuri. Mm, unazunguka taratibu. mm -hmm. kama vile izi anavyozungukaga kwenye studio yeah. ah. <laughs> ah, <yeah. That laughs> e. la muziki <laughs> eh, basi wakati tunaongelea maswala ya muziki <laughs> hebu tuangalie upande mwingine wa burudani. Kuna maswala gani? Unajua siku hizi vijana wa kiafrika wameibukia sana katika maswala ya burudani hali kadhalika michezo, michezo mm -hmm. Mambo ya mpira wa miguu, mpira wa vikapu, no. Wanakuwa wanatamba sana, sana. Na hata hapa juzi kati tume baadhi ya watu tumeshuhudia tukiona mm -hmm. Kombe la Dunia ya Ufaransa mm -hmm. lakini vijana chungu mzima wa Afrika wenye asili ya Kiafrika haswa, basi sio kama kutokana na, na ko... Denmark kama unakumbuka, ilikuwa na kijana mwenye asili ya Tanzania. mm -hmm. kwa hiyo wengi tu wamefanya vitu vyao, basi stori hii inaenda na mm -hmm. sambamba na kitu ambacho pengine tutakisikia punde kutoka mdomoni kwa Josephat Kioko kwamba mm -hmm. makocha kutoka hapa jiji la Marekani mm -hmm. katika mpira wa kikapu wametua kwenye ardhi ya Kenya kufata nini? wanataka nini? Mimi na wewe hatujui, lakini Kioko, kwa sababu amepata fursa ya kuwaona na pengine kuzungumza nao, tumkaribishe katika VOA Express aweze kutujuza kile anachofahamu kuhusiana na makocha hawa kutoka Marekani. Kioko, kazi kwako. Inachofahamu kweli ni kwamba kuna ushirikiano mkubwa kati ya Kenya, taasisi mbalimbali mbali, na, na, na, na, na, na mashirika ma, ma, ma ya mpira vikapu nchini Marekani, hasa vyuo vikuu na kila mwaka kumekuwa na kitu kinafanywa, mafunzo maalum yanapangwa hapa na kutafuta vijana walio na nafasi kupata scholarship kwenda kusomea Marekani na pia kucheza kwa sasa. Wakufunzi wakiongozwa na Coleman, yeye ni mkufunzi mkubwa sana huko Marekani wa mpira wa vikapu. Yuko Mombasa, amekuwa Nairobi vilevile, na anafunza vijana wa kiume kwa kike na shule mbalimbali ambazo zina mbali vijana wa kwanza, wakiangalia kimo ama urefu wa wachezaji na kuingiza katika timu na kupitia mpango huu wengi wamepata nafasi kusomea Marekani na ma kufaidika zaidi Coleman. Ala, anashirikiana na wakenya wanaofanya kazi Marekani na wengine Canada kuleta mafunzo haya. Jana imekuwa kubwa sana kwa vijana Mombasa, wamepokea mafunzo hayo, na wengine ni wale ambao wanajiandaa kwa michezo ya East Africa itafanyika, itafanyika Rwanda mwezi Agosti. Sasa ndio maana mafunzo haya yanafanyika kwa wakati huu, yakiongozwa na mkuu mkuu Coleman. Anafika tele manake mwaka elfu 2016 aliongoza timu ya Uchina ya wanawake katika michezo ya Olympics huko Rio de Janeiro. Na bila shaka Kioko, kwa fursa hii vijana wa Kenya sasa, ambao kama anasema wanania ya kucheza ligi hii ya NBA, hii ni fursa pengine. Kwa namna gani na nini ambayo pengine anazungumzwa wanaweza kufanya hapa kupata fursa ya namna hiyo katika kukutana na hawa makocha Coleman. Katika hotuba yake alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari wa na pia wakufunzi wenzake, wamesema Nchi za Afrika zimejaribu sana. Kuna wachezaji washatoka Nigeria, Tanzania na hata Sudan na kucheza katika ligi ya NBA kule nchini Marekani, na Wakenya wengi sana zaidi ya hamsini, idadi ambayo nimepokea hapa, wamepata nafasi kwenda kusomea na kucheza taasisi mbalimbali za masomo Marekani. Unakumbuka Rais Barack Obama alipokuwa Kenya amesema amefungua kituo cha michezo uh, kwa jina la Lauu na pale ndani kuna uh, mchezo wa basketball. Amesema amevutiwa sana kuona vijana wa Kenya wanajihusisha, maana maanani kwamba Obama mwenyewe akiwa shule anacheza mpira wa kikapu sana. Sasa hii ni ndoto kubwa sana ya vijana, wakisikia wakubwa kama hawa wanawashawishi kushiriki michezo, wamesema ni ajira kubwa sana kwa vijana wa Afrika. Bila shaka maana tumekusha jionea vijana ambao walipata nafasi, kwa mfano Hashim Thabiti, huyu kutoka Tanzania, aliweza kucheza ligi ya NBA, na pengine wengi tu ambao wanaendelea kuja hapa Marekani kusoma shule, hatimaye kupata nafasi e, ya kucheza ligi ya NBA. Hii ni fursa ya kipekee sana, e, kwa kusema kweli, ambayo kama wakiipata, e, itasaidia kubadili mengi sana katika, si tu maisha yao, lakini ligi nzima e, ya mpira wa kikapu pengine Kenya na Afrika Mashariki, wadau wa ligi ya, ya, ya kikapu Kenya nini wanazungumza kwa sasa? Kuna mabadiliko yote wanataka kufanya au nini ambacho wanazungumza na matarajio yao? Ni kweli kabisa, kweli kabisa Shomari, kwa sababu mpira wa kikapu unaingiwa sana, na kwa mfano nchi kama Angola inabaisha nchi kubwa sana za mchezo huo, na wachezaji wengi sasa wako huko Marekani na mj ligi yake inafuatiliwa sana hapa. Najua hata wewe timu yako aningawaji ilifungwa katika fainali. Mchezo huu unaingia sana na Afrika pia bila shaka haya. <laughs> Josephat Kioko, tunashukuru sana kwa ripoti yako hiyo ya burudani siku ya leo, siku ya ijumaa alasiri tulivu, kabisa baadhi ya maeneo ya Afrika Mashariki. Tutawasiliana na wewe wakati mwingine, tunakutakia pia wkend njema. Tunarudi tena hapa studio namba 15 sande. Bila shaka VOA express huwa inatoa swali kupitia mtandao wake wa VOA Swahili na swali lililoulizwa katika mtandao wa Facebook lilikuwa nini kiliwakutanisha Lowasa na Zito? Maoni yametoka mengi. Nikianza naye huyu Adrian Ezekieli anasema Tanzania hakuna upinzani bali kuna mauzauza tu. Kwanza wote hao ni wakina Yuda, kifupi ni kwamba wote hao hawaeleweki. Tunawaona tu nje tu, lakini ndani ya mioyo yao wana asili kubwa. Kwa hiyo hatuwaelewi kabisa. Haya, na maana hapa, Dismas vakule anasema mimi nikiwa Kigoma, Tanzania. Haya, kule nasema enda mwisho wa reli kwanza. Anasema ni jambo jema kwa mustakabali wa demokrasia yetu ya Tanzania. Pia anasema nawapongeza, kwa kuwa na umoja ni nguvu, na pili walichojadili wamekiweka wazi, ilikuwa wanajadili hali ilivyo upande wa siasa za sasa nchini Tanzania. Prince Edi anasema ni Zito Kabwe tu alitaka kwenda kujua nini hasa Lowasa hufanya kuanzia jua linapochomoza hadi linazama kuhusu mwaka elfu mbili na ishirini. Haya, basi, bila shaka ni mengi tu maoni. Endelea kutuma maoni yako e, na sisi tutaendelea kuyasoma bila shaka kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Mkamiti, mm -hmm. Tuendelee, kuna mambo mengi yanatamba na kutandaa kwenye mitandao ya kijamii na majarida mbalimbali ya mbali. Habari nini ambacho kinaendelea hii leo? Hebu tuangalie angalie na kupekua kabla muda huo ujamalizika, hapa studio kuwaambia wasikilizaji wetu kinachozungumziwa. Kwa upande wangu, nilichokiona mimi ni kuhusiana na mahakama moja ya kule Korea Kusini ambayo imemhukumu rais wa zamani wa nchini humo park w kifungo cha miaka minane zaidi baada ya kumkuta na hatia, mashtaka ambayo yanasababisha ufujaji wa fedha za serikali na kuingilia kati uchaguzi wa wabunge 2016 . Ifahamike kwamba rais huyo zamani alishahukumiwa kifungo cha miaka ishirini na minne gerezani. Sasa basi, huyu Frank anasema ya yaliyomkuta Park ni mfano tosha kwa viongozi wa Afrika. Hapo ndio unaona kwamba sheria ni msumeno. Dituli ameandika, ni vigumu kwa mahakama za kiafrika kutoa hukumu kali kama hiyo kwa kiongozi wake wa nchi. Kwa maana hiyo, atahudumu miaka thelathini na miwili gerezani, yaani miaka ishirini na nne ya awali na miaka hii nane aliyopatiwa leo hii na Cotbull ameandika kwamba ah, viongozi wa Afrika kweli waangalie kwa makini, maana hapo imetumika demokrasia. Sijui kwa upande wako ni yapi ambao pia umeyaona, so, yanatanda? Naam, kwa upande wangu mkamiti linalotanda naangalia kule kwenye majarida mbalimbali ni picha ya msanii wa Tanzania, mcheza filamu Wema Sepetu akiwa nje ya mahakama ya Kisutu mjini Dar es Salaam, ikiwa anasema kwana alikuwa anasikizwa kesi yake hii leo na amekutwa na hatia E, hatia e, na mahakama hiyo kwa matumizi ya madawa ya kulevya yani bangi. Na wanasema kwamba alikuwa amepewa hukumu ya kwamba atumikie kifungo cha mwaka mmoja au alipe faini ya milioni mbili za Kitanzania. Basi Wema Sepetu amelipa faini hiyo, na hivi sasa wanasema yuko huru, na wakili wake amezungumza kwenye mitandao na pamoja na majarida mbalimbali ya Tanzania akisema kwamba tayari mteja wake amekushalipa faini milioni mbili na sasa ni mtu huru baada ya mahakama kumhukumu kifungo cha mwaka mmoja au kulipa faini. Kwa hiyo basi mitandao imeendelea kumsukuma na kumwambia Wema, hongera Wema, tunakutakia mema, urudi Faith anasema haya, kesi imekwisha. Wema kazi kwako. Ni hayo tu, msikilizaji, tuliokuwa nayo kwa sasa, kutoka hapa VOA Express mjini Washington DC. Msimamizi wa matangazo alikuwa Khadija Riyami, naitwa Mkamiti Kibayasi, mwongozaji alikuwa ni Aida Isa na mimi ni Sandei Shomari. Kwaherini.