Karibu mpenzi msikilizaji popote ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kama kawaida, siku ya Jumaa, siku kama hii ni kipindi Live Talk anayokaribisha katika Live Talk ya leo Julai 20 mwaka 2018 ni mimi Patrick Nduimana na mimi ni Sunday Shomari. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 FM Nairobi, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Karibuni, kama nilivyodokeza hewani ni Live Talk na leo tunaangazia mchakato wa maandalizi ya uchaguzi nchini DRC baada ya rais Kabila kutotangaza wazi wapo tagombea ula kwenye uchaguzi wa 23 Disemba mwaka huu. Na watu wanazungumza nini kuhusu msimamo wa rais Kabila? Sio halali kukimbilia kwenda kwa uchaguzi, ya lazima ni kusema kama tunafanya uchaguzi na hiyo uchaguzi tunachunga matokeo gani? Na katika habari nyingine, taarifa ya rais Donald Trump kumwalika rais wa Rusia Vladimir Putin huko White House kwa mazungumzo imepokelewa kwa hisia tofauti kati ya wanasiasa wa hapa Marekani. Basi nakuomba ujumuike nasi hadi mwisho wa kipindi, lakini kwanza, Sandey Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Vyama vya upinzani nchini Kamerun vimeshindwa kukubaliana kumweka mgombea mmoja wa kiti cha urais kukabiliana na Rais Paul Biya katika uchaguzi mkuu wa Oktoba 7 mwaka huu. Watu 28 wanagombea kiti cha urais akiwemo Rais Paul Bia ambaye ametawala nchi hiyo kwa muda wa miaka 36. Kati ya wanawania wa uraisi ni mwandishi wa habari Cabral Liby mwenye umri wa miaka 38 ambaye ndiye mwenye umri wa chini zaidi, lakini hana imani iwapo ataidhinishwa kushiriki uchaguzi huo kwa kukosa dola elfu sitini zinazotolewa kwa tume ya uchaguzi. Na wanawania uraisi wanawake wawili Ze Genevieve na Habiba Isa wamepitishwa kuwania urais wa nchi hiyo. Pia Paul Bia mwenye umri wa miaka 86 anatabiriwa kushinda uchaguzi huo. Uchumi wa Korea Kaskazini ulishuka kwa asilimia 3.5 mwaka uliopita kutokana na vikwazo vya kimataifa. Hayo ni kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na Benki Kuu ya Korea Kusini hii leo. Korea Kaskazini haitoi takwimu zake za kiuchumi kufuatia kuimarika kwa uchumi wake kwa asilimia tatu nukta tisa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Hii ni mara ya kwanza kwa uchumi huo kudorora kwa kiasi kikubwa mno katika kipindi cha miaka ishirini. Benki hiyo imesema kwamba uchumi wa nchi hiyo ya komunisti iliyojitenga ulishuka kwa asilimia sita nukta tano mwaka elfu tisa mia tisini na saba kufuatia baa la njaa. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mwaka uliopita lilipitisha vikwazo vya kiuchumi kwa bidhaa kuu za Korea Kaskazini ilizokuwa ikiuza nje katika juhudi za kushinikiza kuachana na programu yake ya zana za nyuklia na makombora ya masafa marefu. Upinzani nchini DRC umesema kwamba unahofia kuwa rais Joseph Kabila huenda akaendelea kushikilia madaraka baada ya kutotangaza rasmi kuwa hatagombea katika uchaguzi ujao ambao amepangwa kufanyika Desemba 23 mwaka huu. Mbunge wa chama cha Palu Patrick Muyai amesema kwamba katiba ya nchi hiyo inamruhusu rais kuhudumu kwa mihula miwili tu, na kwamba hatarajii kuwa Kabila atawania tena uongozi. Kwa rais Kabila kutotangazo rasmi kuwa hatawania tena uongozi kumeibua hisia mseto nchini humo. Mihula miwili ya Kabila ilikamilika mwaka elfu mbili na kumi na sita, lakini ghasia wanamgambo waliokuwa wamejihami pamoja na matatizo ya kuandaa upigaji kura mpya yalichangia kuahirishwa kwa, kwa zoezi hilo mara mbili. Kabila ameliongoza taifa hilo tangu kifo cha baba yake Loha Kabila mwaka elfu mbili na moja. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ethiopia imepitisha sheria na kuwapa msamaha wafungwa wa kisiasa walioachiliwa hivi karibuni, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Hatua hiyo inabadilisha sheria ya miongo kadhaa iliyozingatia usalama wa nchi. Hatua hiyo ni mwendelezo wa msururu wa mabadiliko makubwa ya kisiasa na kiuchumi nchini humo tangu Waziri Mkuu Abi Ahmed kuingia mamlakani mwezi Aprili mwaka huu. Kati ya mabadiliko hayo ni kuanzisha upya mahusiano ya kidiplomasia na nchi jirani ya Eritrea. Serikali ya waziri mkuu wa zamani wa Ethiopia Haile Mariam Desalegn iliwafunga takriban watu wapatao elfu thelathini kwa kutumia sheria kali za kupambana na ugaidi kama majibu ya miaka mitatu ya maandamano. Mahakama kuu nchini Kenya imesitisha kwa muda nyongeza, mpya, nyongeza ya kodi mpya iliyopendekezwa na serikali ili kupata fedha za kufadhili miradi mbalimbali mbali ya maendeleo ikiwemo ikiwe nyumba za bei nafuu. Mahakama imezuia kwa muda ongezeko la asilimia 0.05 la kodi ya kuhamisha fedha kutoka benki moja hadi nyingine kwa kiwango cha fedha za zaidi ya nusu milioni sawa na dola elfu nne mia tisa sitini na saba na asilimia mbili ya nyongeza ya ushuru kwa huduma ya kutuma na kupokea fedha kwa njia ya simu za mkononi. Hatua ya mahakama itatekelezwa hadi kesi hiyo itakaposikizwa tena mwezi Septemba. Hii ni baada ya chama cha wenye mabenki kuwasilisha malalamiko mahakamani kwa msingi kwamba ada hizo ni ngumu kutekelezwa na mabenki. Raia mmoja wa Kenya vilevile amefika vile mahakamani kupinga kodi mpya za serikali kwa msingi kwamba waziri wa fedha Henry Rotich haana uwezo wa kuweka kodi mpya kabla ya kupitishwa na Bunge. Waziri wa fedha Henry Rotich alielezea bunge mwezi uliopita kwamba kodi hizo mpya zitasaidia serikali kupata kiasi cha shilingi bilioni 27.5. Kauli ya rais wa Marekani Donald Trump kwamba atafanya mkutano wa pili na rais Vladimir Putin wa Russia baadaye mwaka huu imeibua hisia mseto, hasa ikizingatiwa kwamba kumekuwa na ukosoaji mkubwa hapa Marekani kwa Trump hakumkabili hakum vilivyo rais Putin kuhusiana na tuhuma kwamba Mosco iliingilia kati uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kauli ya Trump kupitia mtandao wa Twitter ilijiri siku nne tu kufuatia mkutano kati ya viongozi hao wawili uliofanyika Helsinki, Finland. Mara ya mwisho kwa Putin kuzuru Marekani ilikuwa mwezi Julai mwaka elfu mbili na saba. Uhusiano kati ya Washington na Moscow ulidorora zaidi wakati wa utawala wa rais Barack Obama, ambao uliwekea Rusia vikwazo baada ya nchi hiyo kuvamia eneo la Crimea nchini Ukraine. Mashirika ya kijasusi Amerikani ya Marekani yamekuwa yakishutumu Russia kwamba iliingilia uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na sita lakini Moscow imeendelea kukanusha madai hayo. Na mfumo wa mahakama wa Peru umepata kiongozi mpya wa muda kufuatia hatua ya kujuzulu ghafla kwa kiongozi wa baraza la taifa la majaji nchini humo ambalo linasimamia mamlaka ya shughuli zote za majaji na waendesha mashtaka kutokana na kashfa kutoka za ufisadi. Kiongozi wa mahakama Deberly Rodriguez ametangaza kupitia kwenye ukurasa wake wa Twitter baada ya ushahidi wa sauti zilizorekodiwa kuwekwa wazi kwa umma na kuzua kashfa ndani ya mahakama kuhusiana na ununuzi wa hukumu kwa washukiwa na ripoti za kushawishi kesi na hukumu zinazotolewa. Jaji mkuu nchini Peru Francisco Tavara amesema kwamba anachukua uongozi wa mahakama ya juu kwa muda baada ya jaji Dubel Rodriguez kujiuzulu. Majaji kadhaa na waendesha mashtaka wamelazimika kujiuzulu tangu nakala za sauti zilizorekodiwa kuwekwa wazi mbele ya umma. Nam baada ya kuzifata tu habari za dunia na mwenzangu Sandey Shomari, sasa tunaingia katika kipindi cha leo Livetok. Kama ulivyosikia mpenzi msikilizaji, katika Livetok tunajadili swala la mchakato wa uchaguzi huko DRC na kulingana na ratiba ya tume ya kitaifa ya uchaguzi Seni, uchaguzi mkuu unafanyika tarehe 23 Disemba mwaka huu hapo jana rais Joseph Kabila alitoa hutuba mbele ya bunge na baraza la seneti, na wengi walikuwa wanasubiri kumsikia akieleza bayana kuwa hatogombea kwa muhula mwingine watatu, lakini hakufafanua jambo hilo. Alichosema tu ni kwamba ataheshimu katiba ya nchi na kwamba uchaguzi utafanyika kama ilivyopangwa. Ili kutathmini hali hiyo, tunao washiriki tofauti katika live talk. Tunaye bwana Lubunga Byaombe ambaye ni msemaji anayehusika na masuala ya kupasha habari kwenye ikulu ya rais Kabila huko Kinchasa. Lubunga Biaombe, karibu kwenye live Talk. Nam, vilevile pia tunaye Binema Vikailirwa ni kutoka upande wa upinzani huko Goma. Binema, na kukaribisha katika live Talk. Naona binema haniski. Uh, vile vile tunaye Jean Paul Kasereka ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa pia yuko huko Goma. Jean Paul Kasereka, karibu kwenye live talk. Ah, nam sawa. uh... Baada ya kuwakaribisha washiriki wetu, tuanze naye Lubunga Biaombe. Kama wananisikia, Lubunga Biaombe, jana Rais Kabila alihutubia bunge na seneti. E, alisema kwamba ataheshimu katiba ya nchi. Wewe mtu ambaye uko karibu naye, anaposema kuheshimu katiba ya nchi anamaanisha an, an, nini? Wak anasema kwamba ataheshimu ata katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Ababu muhimu alia kwamba ukaguzi utafanyika itakapofika tarehe ishirini na tatu, imepangwa kwenye tume ya uchaguzi. Na yale yotu ambayo watu wanazungumza kusema kwamba walikuwa wanasubiri aseme ikiwa yeye atagombea ama hatagombea, hiyo hakuna hata sababu moja ambayo inampeleka mtu ambaye hata kujitangaza hivi sasa, kwa sababu bila shaka wagombea watakuwa wengi. Anamo siku ndio pale ya uchaguzi itaanza kuorodhesha wagombea wote. Kwa hiyo hakuna sababu hata moja ambayo inamlazimisha mgombea kusema kwamba atagombea, na hasa zaidi rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ambaye yeye alisema kwamba ataheshimu katiba ya nchi yetu, na katiba inasema kwamba mila miwili ya miaka mitano bila kuongeza, lakini watu wametafsiri uh, kwamba rais Kabila anaweka kitendawili, sababu hakueleza bayana, na anaposema kwamba ataheshimu katiba hii haiko wazi, na inasalia tu wiki moja ili wagombea wafikishe faili zao ambao watagombea kwenye uchaguzi wa rais uaa so, kwamba ameweka watu katika hali ya wasiwasi mm, na hali ya sintofahamu Nakuelewa vizuri na nalewa na wale ambao walikuwa na fikiria hizi, lakini kumbuka kwamba wagombea bila shaka watakuwa wengi, kama vile mwaka elfu mbili na sita kulikuwa na wagombea thelathini na mbili Mwaka elfu mbili kumi na moja kulikuwa wagombea kumi na mmoja na hakuna mtu ambaye ililazimika kwamba aanze kusema kabla ya wakati mshini watagombea au hapana. Na pia kuna vyama vingi vya upinzani ambavyo vinaandaa kufanya kongamano zao mnamo siku zinazokuja, ili kila mmoja watoe jina la wagombea wao, hasa zaidi mgombea kwenye cheo cha rais, na walanacho kitakuwa mnamo siku zinazokuja. Katika kipindi kile, kuanzia tarehe ishirini na nne Julai hadi tarehe nane Agosti, bila shaka kutakuwa kongamano la amasawaa ama um, kabila na hivi watatangaza ni nani watagombea kwa niaba yao. Hakuna shuti hata moja hiyo katika katiba hiyo katika sheria za Kongo inaosema kwamba lazima mgombea au mtu ambaye hatagombea aanze kutangaza kwamba, mimi bayana anasema sitagombea, ama mimi bayana nasema nitagombea. Asante uh, sana, nafikiri umeeleza vizuri hapo, lakini tu kwa kugusia, eh, kutokana na swala ambalo linafahamika, eh, Rais Kabila amekusha kaa kwenye muhula wake, eh, zaidi ya mihula miwili na uchaguzi wa kuweza kufanyika baada ya hapo na pengine labda utusaidie tu kuwa wale ambao hawafahamu katiba ya Kongo, kuhusu kugombea urais wa nchi, inakuruhusu kugombea baada ya miula miwili, na kama ikuruhusu, nini ambacho kinafanyika? Katiba ya Kongo inasema kwamba rais anachaguliwa kwa muda wa miaka mitano na anaweza akachaguliwa mara mbili mfululizo. Mbali nahayo, na hayo ni marufuku kufuatana na katiba ya nchi hii na sheria ambayo ilipitishwa kwenye baraza la bunge. Siku mbili au tatu zilizopita imetangaza mtu ataka kuacha wajibu wa rais, anaingia katika majukumu ya kuwa mwanamemba wa seneti na haki ambazo zimetolewa kuhusu usalama, na hiyo imewekwa yote katika sheria za Kongo. Na ikiwa rais Kabila amesema kwamba hatakiuka katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mimi nashindwa kuelewa kwa nini watu hawapendi kuelewa kama anasema hatakiuka katiba. Asante sana, nafikiri umeeleza vizuri sana labda. Tunakuomba usalie kwenye live. tuwasikilize wengine, unasema nini Jean Paul? Uh, Kasereka, umemsikia Bwana Lubunga Biaombi anavyoeleza, sijui unasema nini. Kwangu mimi kiangalia ni tangu mwaka elfu moja rais Kabila yuko na ongoza wa nchi Congo na hiyo ilienda mpaka mwezi mwaka elfu mbili na sita ambapo tulimchagua katiba tukaweka katiba, na katiba ilipokuwa inasema kisha miaka miaka tano rais anaweza tena uh, kugombea jula mwingine li, aakipata anaweza kuendelesha ni hiyo ya rais katiba. Lakini kwa hiyo hotuba uh, yake ya jana Iliwezekana kwamba Wakongomani akasema mimi sitasiomesha tena, sitakua tena, sitagombea urahisi, lakini hawakupata lakini kwangu na wanza, ingawa alisema kwamba atkatibah mwaka elfu mbili Naomba Kasereka e, usubiri kidogo, laini yako ya simu ina utata kidogo, imekuwa ikikatika na kwa vile unakatika ujumbe wako haufiki vizuri mm. Kwa wasikilizaji wetu tutajaribu kuhakikisha tunampigia tena mm. E, lakini nafikiri kuna mtu ambaye ulikuwa naye kwenye laini ya simu, ndio unajua hili swali la uchaguzi. Uh, wakongomani wengi, sio wakongomani tu, hata jumuia ya kimataifa inayofuatilia vile vile. Kuna mwakilishi wa raia wa Kongo ambao waishio nje ya DRC anaitwa Dr Omar. Naye ameweza kutoa msimamo wake kuhusu uh, swali hilo la uchaguzi hasa kuhusu hotuba ya Rais Kabila jana, tumsikilize. Nafikiria kama hiyo e, kusema kama sisi tunapenda government ya mpito bila Rais Kabila ni njia yenye atuweze kwenda left, atuweze kwenda right. Ni njia yenye tunapasha kupitia, kama tunapenda tufike kwenye Kongo ya kesho yenye kuwa na amani Kongo ya kesho yenye itakuwa na rais mwenye ataheshimisha nchi na ataheshimisha mainstitution zote. Tunapasha kupitia pale. Bwana Rais Kabila kwa leo tunajua kama aruhusiwe, lakini anaonyesha nguvu, na ninafikiria kama inafaa ingine nguvu ya kumuondoa madarakani hakuna ingine. Vitu mbili ya kufikiria, wenye wanapenda uchaguzi waende kuuchaguzi, lakini kwa 2006 na 2011, tuliona kitu gani kilifikia Eh, ndiyo maana sisi msimamo wetu ni ule ule, tunakataa uchaguzi kwa sababu haina maana. Uchaguzi haitaleta amani, uchaguzi haitaleta, eh, eh haitasaidia wakongomani kwa kuwaongeza maisha mazuri. Ndiyo maana sisi tunasema kama hiyo uchaguzi atuijue na atuta, na hatutajua yeyote kama wanafikia kwenda kwa hiyo uchaguzi, sisi hatutakubali na hatutarekonetre mtu yeyote atakayechaguliwa. Njia yetu ni hili, inafaa tuende kwa government ya mpito bila rais Kabila. Tuna imani wakati tulianza hiyo magombezi katika 2011, watu hawakuwa na tumaini, lakini leo watu wote wana, wanaona kama tulikuwa na sheria, tuliona hicho kitu mbele, tuliona bwana Kabila ni nani? Ndio maana leo tuna nguvu, watu wamingi wakongomani wamesikia ideoloji yetu na wametuunga mkono, na tutafikia hapo kwa kumwondoa rais Kabila hata kama yeye anakangamana hata siku ngapi zitakamata lakini tu, siku zake za mwisho ni kusema, tutamuondoa madarakani apende asipopenda. Sisi wanazungumza ya kwamba sisi tunazungumzia nje, lakini tuko ndani. Hata mimi huyo mimi nazungumza binafsi mimi na njia zangu, mimi naenda ndani ya Kongo na tuna watu humu ndani ya Kongo. Sisi tuko sawa kama wa represented, eh, ndiyo maana tunazungumza. Lakini wakongomani wenye kuwa ndani tunahusiana nao na tunatumika kazi pamoja, ndio maana eh, sio hii hii ugombozi si ya wakongomani wenye kuwa nje, ni wakongomani wote e, kwa sababu wenye kuwa ndani hata kama wanafunga kinywa e, kwa sababu e, rais Kabila na e, na watu wake wasiwaue, lakini tuko pamoja na tunatumika pamoja, ndio maana tunakuwa na imani ya kusema kama siku moja tutafika. Shukuru, tunashukuru tunashukuru sana Dr. Umar, asante sana Dr. Umar Umar. Eh, labda tumsikilize E, yuko anaitwa B Nema lakini kabla ya kwenda kwa Nema nitamwomba tu Lubunga Biaombe naye ataweza kutoa msimamo wake, sababu huyu Omar ukimsikia anasema yeye hataki uchaguzi na hataki kabila serikali yale ya mpito. Serikali ya mpito ambayo, lakini haongozwi na kabila uh, vikailirwa uh, umeweza kutufuata na ukamsikia Bwana Lubunga Biaombe na pia ulifuata hotuba ya Rais Kabila. Sijui upande wenu upande wa upinzani huko mashariki mwa DRC mnasema nini? <tune> Naona tuna matatizo kabisa. Uh, Binema, tuna matatizo ya kukupata vizuri. Kuna matatizo ya mawasiliano na watu wa huko Goma uh, lakini sijui kama Lubunga Biaombe bado iko kwenye line. Lubunga Biaombe, umeweza kumsikia huyu ambaye anasema na wakilishi wa kongomani walio nchi ya DRC, anasema hakubali uchaguzi na hata ikiwa serikali ya mpito itakuwa imeongozwa na mtu mwingine asiyokuwa kabila, sijui unazungumza nini kuhusu hili Bwana Lubunga Biombe, unatusikia? Haya, Lubunga Biombe ameshaondoka kwenye simu. Kuna e, matatizo ya mawasiliano tena baadaye na huko DRC, lakini vile vile kuna baadhi ya raia ambao wameweza kutoa hisia zao tofauti Eh, lakini kabla ya hapo tunaye pia yuko uh, uh, mwakilishi wa, wa vijana hapa kwenye katika diaspora yuko Marekani hapa, sijui kama kwenye laini yupo kwenye laini ya simu. Karibu sana ya, ndio wewe unawakilisha vijana hapa uh, DC, uh, umesikia hotuba ya Rais Kabila Umeridhika au bado una dukuduku? Kwa kweli, bila shaka nitasema ya kwamba dukuduku ipo, sababu imeonekana wazi ya kwamba hatujajua mlengo upi ambao rais wetu Joseph Kabila amesimamia. Je, atagombea wala hapana? Hiyo ndio dugudugu zaidi tulio nayo. Na pengine kwa nini unasema hivyo? Kwa sababu tulikuwa na msemaji wa serikali Lubunga Biombi anasema kwamba Rais Kabila ameeleza wazi kwamba ataheshimu katiba. Sasa kitu gani ambacho wewe kinakufanya uwe na wasiwasi? Yeah, sisi wasiwasi wasi wetu ni kusema ya kwamba kuanzia sasa hivi hadi tarehe ishirini na nne ndio itakuwa mwisho, lakini hatujaona mwelekeo wa serikali kwamba wanamwandaa mtu fulani, na hiyo mara nyingi tunayo hali ya kuelewa ma wajumbe wetu wa serikali wanakuwa na mambo ya ku, ya kuongea mambo ambayo sio sio kamili. Kuheshimu katiba sio kusema kwamba utakuja kusema siku ya mwisho. Hivi ilikuwa ni wakati wa sisi tuone kwamba serikali inamwandaa nani na nani ambaye atagombea kwa upande wa, wa serikali kama vile Pepe. Sawa, uh, haya tuelekee tena huko Kinshasa tunaye mbunge Boris Maelezo. Uh, honorable Boris unanisikia? <laughs> Uh, kama umetufuata umesikia uh, uh, maelezo ya watu tofauti hasa hawa ambao wanaishi nchi ya DRC wanasema kwamba Kabila hakufafanua. Sijui wewe upande wako unaona kwamba amefafanua au bado kuna hali ambayo haikamiliki? Hmm. Naona laini ya simu haipatikani eh, na DRC naona kuna shida kabisa, lakini uh, tunamwomba uh, anzuluni asalie kwenye laini, lakini tuna vilevile mwakilishi wa vijana huko Kivu kaskazini, anaitwa Giki Bira, naye pia ameweza kutoa msimamo wake kuhusu hotuba ya Rais Kabila. Giki Bira ni mwakilishi wa vijana huko Kivu ya kaskazini. Kwa kweli sisi kama vijana kutoka jimbo la Kivu la kaskazini, tumefuata hotuba wake rais wetu wa DRC. Tulikuwa tukichunga hiyo ujumbe um, wake kwa sababu tulikuwa tukiuchunga tangu siku makumi tatu ya mwezi wa sita, inayokuwa siku ya ukumbusho ya uh, independance ya nchi yetu, lakini waliokuisukumwa kwa siku kumi na kenda ya mwezi huu wa saba. Tulijua kuna mengi kabisa raisi anaandaa na kama vile unajua, prosesi ya uchaguzi katika nchi yetu inakuwa vuruguvurugu, yaani watu wanakuwa ya juu juu kabisa, walikuwa ya wakijua ya kwamba raisi katika hotuba ya kwake anapaswa akaambia raia ya kwamba yeye ana jiuzulu, yaani hataweza kugombania kiti. Kwa hii eh, eleksion hii uchaguzi ambayo tunaandaa kwa siku makumi mawili na, na tatu ya mwezi wa kumi na mbili, lakini aliposema amefanya kama vile hajui kabisa. Kwa hiyo inachunga mimi kuhusu jambo hiyo, na hii ni jambo ambayo imeleta oga, na ijapokuwa imeleta oga tunawaza kama sheria hakuna kitu inamshurutisha rahisi kusema atagombania ama hatagombania kitu mara nyingine, lakini kitu kubwa ambayo tumekatilia mkazo katika hutuba wa kwanza ni kusema kama amekumbusha mara nyingine ya kuwa yeye anajitaidi zaidi, anahaidi kwa raia wote, ya kwamba ataheshimu katiba. Na tunajua kama katiba kuhusu njia ya uchaguzi inakuwa wazi, inapashwa mtu akagombania kiti mande kwanza na ya pili, basi Kumbe hiyo ni message ambayo kama anaishikilia kabisa, inaweza kuwa mirasure ya kusema yeye hatagoa kile ambacho mlikuwa mnakisubiri zaidi, kama vile vijana kusikia. Uh, katika hotuba yake ilikuwa ni nini sababu? Amesema ataheshimishi katiba, hii inawapa imani au bado kuna hali ya sintofahamu? Oh, hiyo kuheshimu katiba sio mara ya kwanza raisi anatuambia hiyo, lakini tunajua ya kwamba ilihitajika uchaguzi taiki mwaka wa elfu mbili na kumi na sita alifanyika, na mara nyingine hapa anapoangia uchaguzi utafanyika kama vile sehemu ya kwetu imeandaa, na yeye ataheshimu katiba. Kuheshimu katiba kufuatana na jinsi vijana wanajua ya kwamba inabidi kufanyike hiyo, tunaita alternance, kusudi watu wengine wapye nao wakuje wakalete mchango yao kwa ujenzi. Ni hiyo kitu kubwa ambayo tutakuwa tukichunga na tuna wazo ya kwamba itafika, kwa sababu anaposema kuheshimu katiba, nikisema anakuwa tayari pia kwa kuruhusu watu wengine wagombanie kiti na yeye aendelee kufanya kazi kama vile mseneta, kwa sababu katiba ya kwetu inamkubali rais. Naam, uh, ni kwa maelezo hayo ya Gikibira ambapo tunatamatisha awamu ya kwanza ya Live Talk kupitia redio njia FM, lakini katika awamu ya pili tunaendelea na live talk, na wanaweza kutufuata kupitia tovuti yetu voaswahili.com vilevile na mitandao mingine ya VOA. ni sehemu ya pili ya livetop, sehemu ya pili ya livetop kwa mradhi, mpenzi msikilizaji, mko nami Patrick Nduimana na mimi ni Sandey Shomari, na kama ulivyosikia mada yenyewe ni kuhusu mchakato wa uchaguzi huko DRC na rais Kabila jana alihutubia bunge na Senet, lakini kuna kile watu wengi walikuwa wanasubiri, lakini hawakuweza ukisikia, ni kuweza kutamka wazi kwamba hatogombea na mmeweza kusikia hisia tofauti eh. Alitoa maelezo msemaji wa Kabila, Lubonga Byaombe, akasema kwamba Rais Kabila ataheshimu katiba na hakuna kumshurutisha aseme kwamba atagombea au la. Utaratibu hauzungumzi hivyo. Vilevile kuna waakilishi wa raia wa Kongo ambao wanaishi nji ya Kongo, nao wameweza kutoa msimamo wao eh. Njia za simu zikitukubalia tu, tutaungana na washiriki wetu ambao uko huko DRC. Uh, lakini kabla ya hapo, kuna vilevile watu ambao waweza kutoa hisia zao kupitia mtandao wa Facebook. Uh, tunaye mm, uh, tumeweza kuongea naye Fadhili Mfwalinga kutoka huko Tanzania. Hebu tusikie maoni yake. Asante kwa majina, naitwa Fadhili Faringa, anapatikana mtaa Mji Mwema, halmashauri ya mji wa Tunzuma, mkoa wa mpya wa Sungi, Tanzania. Kwa maoni yangu mimi kuhusu swala Raisi Joseph Kabila Kabanga, swala ya kugombea au tu kugombea, kwa maoni yangu mimi swala ya kugombea kwa Raisi Joseph Kabila yiko moyoni mwake kama kupitia, isipokuwa mimi nilikuwa naomba kama anasikia kupitia Sauti ya Amerika, Voice of America, nilikuwa namwomba Raisi Joseph Kabila asigombee kwa sababu katiba hairuhusu, akigombea kifoji ni sawa na kutenda kosa la jinai ambao pengine linaweza likasababisha Kongo uvunjifu wa amani ambayo hatimaye mauaji akatokea. konikana na mshauri rais Joseph Kabila, kama anisikia, heshimu katiba, heshimu uhuru wa watu, wasigombee kwa ajili ya usalama wa nchi ya Kongo. nam huyo ni Fadhili Falinga kutoka huko Tanzania. Yeye ametoa msimamo wake, anamwomba rais Kabila asiwezi gombea vilevile, tunaye mpenzi msikilizaji kwenye njia ya simu. alo alo. E, kwa majina mi, mi, mi naitwa asari bunzari, ndio e, mwenyeji au wakiki wa hapa nchini Tanzania maeneo e, e, ka ya Kahama Shinyanga. Hapa tunaangalia kweli, mjadala wetu unaolenga kuiangalia au kuiangazia ka nani hotuba ya mheshimiwa Joseph Kabila. E, ni kweli yeye kasema hivyo, lakini sasa kwa mtazamo kama sisi wasikilizaji au wafuatiliaji wa taratibu za masuala ya kisiasa, mara nyingi huwa tunachukua taku, nani huwa tunachukulia sura nyingi sana kwa sababu mtu anapotoa anapo tamko na yuko kwenye upande wa siasa, hapo huwa tunapatwa maswali mengi ya kujiuliza kwamba kauli hii au au hotuba hii ina mlengo upi? Kwa sababu imewekwa kwenye kwenye mabano kwamba ataheshimu katiba. Sasa hapa mimi sikuba nani, sikubaliani kwa upande wake kama mheshimiwa Joseph Kabila alivyosema, ila kitakachokuja kulinda, kwa sababu tunajua wazi kuna kuundwa kwa tume huru ya uchaguzi. Sasa hii tume huru ya uchaguzi Nadhani hiyo ndio itakuja sasa ibainishe au isimamie sasa kile kitakachokuja kuna nini kuonekana, kwa sababu hapa tunapozungumzia kwamba mimi nitaheshimu katiba. Lakini sasa kama kutakuwa na mwonekano mwingine tofauti, tume huru ya uchaguzi ndio ina maamuzi au ina mamlaka ya kuweza kutengua sasa kile kitakachokuja kuonekana kinyume, hicho ndio kitakuja kiisaidia jamii, ili tume hiyo isije ikalalia upande fulani. Mi nadhani tumsikilize tu, tu, tu, tu usemi wake, tuje tusikilize, tutaiachia tume huru ya uchaguzi. Ndiyo maoni yangu, mi nakushukuru. Na sana Sali Bonzali kutoka huko Tanzania. Uh, nam jibe hanzuluni. Uh, ulimsikia Bwana Lubunga Biaombi, anasema katiba haimu- haimlazimishi rais Kabila kutangaza kwamba atakuwa mgombea wala hakuna cha kumshurutisha, na kutakuwepo na kongamano la chama madarakani mnamo wiki moja, na kuna ile wiki ya kuwasilisha faili upande wa seni, ndipo atajulikana mgombea upande wa chama madarakani. Hii mm haiwapi -hmm imani kwamba eh, eh, lazima msubiri utaratibu ufuate. Ya kusema kweli, ndugu mtangazaji, sisi kwanza, sisi ni vijana na tunakuwa na mambo mengi ambayo tunafuatilia ya kupatana na nchi yetu nitawaambia ili vijana wote wanalifahamu, kwenye mitandao na popote, ulikuwa kikao ambao rais wetu amekifanya wa na watu kadhaa. Kikao hicho kilikuwa cha kutoa ni nani atakuwa mgombea, lakini bila shaka vijana wote wanafahamu ya kwamba ni rais Joseph Kabila ambaye atagombea. Hilo lipo wazi kwa vijana wote wenye kuishi ndani ya Kongo na nje ya Kongo. Kipi na... ambacho kinawathibitishia kwamba atagombea ya, sababu lolote lile ambayo anaolifanya yeye, anajifagilia njia ya kusema kwamba yupo tayari tena kugombea, kama kwa mfano jinsi alivyowatoa. Hajatamka haja hajatamka, ndiyo tunasema kwamba sisi tunafuatilia, sababu sisi ni watoto wa ndani. Na huo wote hicho chochote kila anachokiongelea ya kwamba ataheshimia katiba na nini, ahadi lini, tunasubiri hilo kwa muda mrefu, lakini tunafahamu kilicho ndani ni kusema ya kwamba tunafahamu rais Joseph Kabila atagombea lakini asifanye hivyo wa kujaribu kusaidia vijana wa Kongo e, lakini e, Lubunga Biaombe amesema yatajulikana, sababu tarehe ishirini na nne Julai wanaanza kupokea faili za wagombea kwenye uchaguzi wa rais na bunge la taifa, yatajulikana baada ya tarehe nane e, Agosti. Ndiyo, ni kweli, anaweza akasema hivyo, lakini sisi, tena, nimerudia kusema, nimesema kwamba Lubunga Byaombe ni msemaji wa serikali. Sisi ni vijana wa Kongo, yaani watoto wa nyumba. Ni sisi tunafahamu ni wapi kunaguswa na ni wapi ambapo siasa ya Kongo leo inasimama. Hilo si tunafahamu wazi, tusiwe na hali ya kudanganyana wala kuambiana mahabari, sababu ya kuridhisha watu watulie. Tunajua ya kwamba tumeshapita kwenye mateso mengi na kupoteza vijana wengi, na hili tunasema ya kwamba tunafahamu wazi Joseph Kabila yako tayari kugombea, lakini asijaribu kufanya hivyo. Mungu amsaidie. Haya basi, wewe salia kwenye line ya simu, tuendelee kusikiliza maoni na hisia za uh, wasikilizaji tofauti. Vilevile vile, kuna msikilizaji ambaye ameweza kutoa hisia zake kuhusu mchakato um, wa uchaguzi huko DRC. Anaitwa Timothy Kaijage. Mimi naitwa Timot Kaijage, nipo Kagera shuga Bukoba, Tanzania. Kuhusu kwa kweli uchaguzi wa Mheshimiwa Rais Kabila, kwa kweli kama yeye alivyo jinsi anavyoishi, na nafikiri anauelewa na ameshafanya hata research kuhusu watu wananchi wake, jinsi wanavyoishi kulingana na kipindi hiki kigumu cha maisha yao. Kwa kweli, kama angekuwa na saikolojia na anaelewa na, na, na, maisha haya, kwa kweli asingegombea tena muhula huo. Achukulie kwamba huu, kwa huu muhula umeisha, kama alivyo basi, iwe kama ni, ni kama watu wengine walivyo, marais wengine Achukulie umri wake umeisha, asigombee tena, wape nafasi watu wengine wagombee ili nchi iendelee kuwa na amani na maisha mengine ya baadaye. Haya, umesikia hao wasikilizaji wakitoa maelezo yao. Lakini labda tu kabla ya kuendelea, eh, nirudi kwako Jibe Hanzuluni. Uh, Patrick umemuuliza kuswala Kuzum, kugombea nakaataa aini, labda tusaidie kutueleza JB, unazo kama una uthibitisho uthibitisho gani ambao sasa hivi mko nao kwamba kweli tunavyoona uthibitisho ni huu kwamba atagombea, labda tusaidie kutueleza hilo kidogo. dog yeah, uh, ni kweli, um, uh, ndugu yangu Chomari, mimi sasa hivi nina siku tano, natoka nyumbani mara mm -hmm. nyingi huwa nikienda nyumbani nakuwa na mazungumzo na vijana kwa ujumla, na hiki ambacho mm -hmm. nakiongelea hapa nakiongelea kwa uchungu mkubwa kuona gisi kwanza Kongo ilivyo, na tena nitasema nafu tungerudi hata wakati wa Wabeleji wa wa ingekuwa vizuri zaidi. Sasa ninachokuwa na udhibitisho ni kusema ya kwamba hmm, watu wa PPRD wenyewe ndiyo chama hata wala leo Kongo wamejaribu kufanya vikao na vikao vyao, majibu yao ni hayo hayo ya kusema ya kwamba hawana mtu mwingine ambaye anaweza akasimama sasa hivi zaidi ya nani? Zaidi ya hawajazungumza, hawajazungumza nzuri, ndio ninasema hawajazungumza, lakini hichi ndio kitu ambacho tunategemea kama vijana. Kwa hiyo nasema hichi ndio tunategemea, na mara nyingi mimi napenda kuwaambia zaidi sana vijana wenzangu, sababu ya nchi yetu, tuone kile ambacho kinaweza kutokea kwa mbele na ni sura ya kesho itatokea kwa hiyo JB, ni kwamba haya mazungumzo unayozungumza, ni kwamba ni vijana wenyewe mlikaa na wale vijana wenzako mkazungumza na hawa viongozi wa PPRD, au ni habari ambazo zimekuwa tu zikisambaa kama gumzo kwamba wamekuwa wakisema mitaani? Asante ah, sana ndugu Shomari. Ni kusema ya kwamba sisi hatuna habari za kusema kwamba zinasambaa, hapana. Hizi ni habari, tumejaribu kukaa na zaidi ya watu watatu ambao tunawajua kwamba ni nguzo wa PPRD kwa kuwafuatilia zaidi sana, ili tujue kilio ndani mwao. Tumefanya hicho sisi, Kongo. Haya, anzuluni ka nasi hadi mwisho wa kipindi uh, Sunday. Tukibahatika tutaendelea kujitahidi, tutazidi kujitahidi kuwasiliana na watu wa Kinshasa na huko Goma uh, lakini vile vile kuna msikilizaji ambaye ameweza kutoa msimamo wake kupitia Facebook, anaitwa uh, Mukebezi Mutoka, ni kutoka huko Tanzania. Kwa majina naitwa Mkebto natokea Mara mpaka Maswa Asimiyu, Tanzania. Ndiyo maoni yangu ya leo, mada imekuja vizuri, na kilichopo ni kwamba uchaguzi unaelekea kufanyika nchini Kongo, na mheshimiwa alijatangaza kwamba anagombea ama hagombei. Lakini mimi kwa maoni yangu nilikuwa naona kwamba viongozi wa Afrika au rais wa Umoja wa Afrika alitakiwa aweke mikakati wakati wanapokutana kwenye vikao vyao kwamba viongozi wote wa Afrika au nchi zote za Kiafrika ziweke katiba ambayo inaweza ikatoa miongozo kwamba kama kuna kuwepo na mtu anagombea labda urais, awepo na miongo mingapi, kama ni miwili, ni mitatu, ikisha asigombee tena, hata kama chama chake kitakuwa kinashinda, lakini agombee mtu mwingine, sio yeye. Hapa tumekuwa na utaratibu wa kuwalea viongozi wa Kiafrika kwa sababu na sisi wenyewe wanakuwa wanatolea tunapokuwa tunaingia madarakani. Faisal, mweshimu wa kabila alitakiwa atangaze mapema kwamba sasa muda wangu sasa umeisha, na ruhusu mgombea yoyote kutoka kwenye chama changu au mtu yoyote kutoka kwenye chama kingine kinachoweza kushika nchi agombee, atakaye shinda aridhiane na wananchi, ili waweze kuendelea na uongozi katika nchi hiyo, muda wake umeisha. Na tukiangalia katika nchi Kongo kumekuwa na vita nyingi sana, watu wanauawa, kuna watu wanakufa bila hatia, akina mama wanapoteza maisha, watoto. Naangalia kwenye vyombo vya habari vya kimataifa, tunaona jinsi watu wanavyohangaika. Kwa hiyo, mheshimiwa rais Kabila alitakiwa ifike mula sasa wake uwe wa mwisho huo. Haya, mokebezi mtoka kutoka Tanzania ametoa wito wake kwa rais Kabila, anasema haya. Naambiwa kwamba uh, Lubunga Biaombe amerejea katika laini ya simu uh. Ndio, Lubunga, halo bwana Lubunga, unanisikia? Halo, uh, kuna watu ambao wamezungumza kwamba wanakijua ni rais atagombea, hakuna wengine, msimamo chama chake cha, cha PPRD kitamteua ni rais Kabila. Unawajibu nini? S s s samahani, <coughs> sa <coughs> samahani, Bwana Lubunga biaombe, tunakupata kwa matatizo sana kabisa. Yani, leo tuna usumbufu kuweza kuwasiliana na watu wa Kinshasa na huko Goma, lakini tutaendelea kutafuta kabla ya live talk kumalizika, eh. Wakongomani ambao wanaishi nji ya DRC bado wanaendelea kutoa hisia zao na msimamo kuhusu uh, hotuba ya Rais Kabila. Uh, Dr Omar ambaye anaishi uh, katika nchi za Ulaya vilevile alikuwa na mengi zaidi ya kuzungumza. Tumsikilize tena. bo nafikiria kama hiyo upinzani aiwezi kutosha, kwa sababu hiyo upinzani unafikiria ni upinzani enyewe inasindikiza bwana eh Rais Kabila kuendelea kubaki madarakani. Ndio maana aweze kamwe kukubaliana kusema kama watasimika mtu mmoja, na hata kama wanasimika mtu mmoja tuliona kwenye 2011 Bwana Kabila eh, yeye akushinda uchaguzi lakini aliendelea kubaki na kukangamia madarakani. Nafikiria kama hiyo eh, kusema kama sisi tunapenda government ya mpito bila rais Kabila ni njia yenye aweze atuweze kwenda left, atuweze kwenda right. Ni njia yenyewe tunapasha kupitia kama tunapenda tufike kwenye Kongo ya kesho yenye kuwa na amani, Kongo ya kesho yenye itakuwa na rais mwenye ataheshimisha nchi na ataheshimisha mainstitution zote, tunapasha kupitia pale. Bwana rais Kabila kwa leo tunajua kama aruhusiwe, lakini anaonyesha nguvu na ninafikiria kama inafaa ingine nguvu ya kumwondoa madarakani, hakuna ingine Vitu mbili ya kufikiria. Wenye wanapenda uchaguzi waende kuuchaguzi, lakini kwa 2006 na 2011, tuliona kitu gani kilifikia? Eh, ndio maana sisi msimamo wetu ni ule ule, tunakataa uchaguzi kwa sababu haina maana. Uchaguzi haitaleta amani, uchaguzi haitaleta eh, eh, haitasaidia wakongomani kwa kuongeza maisha mazuri. Ndiyo maana sisi tunasema kama hiyo uchaguzi atuijue na hatuta na hatutajua yeyote kama wanafikia kwenda kwa hiyo uchaguzi, sisi hatutakubali na hatutareconnaitre mtu yeyote atakayechaguliwa. Njia yetu ni hili, inafaa tuende kwa government ya mpito bila rais Kabila. Tuna imani wakati tulianza hiyo magombezi katika 2011 watu hawakuwa na tumaini, lakini leo watu yote wana, wanaona kama tulikuwa na sheria. Tuliona hicho kitu mbele, tuliona wanakabila ni nani. Ndio maana leo tuna nguvu, watu wa mingi wakongomani wamesikia ideoloji yetu na wametuunga mkono na tutafikia hapo kwa tuta kumwondoa rais Kabila. Hata kama yeye anakangamana hata siku ngapi zitakamata, lakini siku zake za mwisho ni kusema, tutamwondoa madarakani apende asipende. Bo, sisi wanazungumza ya kwamba sisi tunazungumzia nji, lakini tuko ndani. Hata mimi huyo mimi nazungumza binafsi mimi, na njia zangu mimi naenda ndani ya Kongo, na tuna watu humu ndani ya Kongo. Sisi tuko sawa kama wa represented, e, ndio maana tunazungumza, lakini Wakongomani wenye kuwa ndani tunahusiana nao na tunatumika kazi pamoja, ndiyo maana e, sio hii hii, ugombozi si ya Wakongomani wenye kuwa nje, ni Wakongomani wote. nam tuomba radhi kidogo uh, daktari Omar ni kwamba alikuwa anazungumzia yale ambayo tulikuwa tumesha yasikia hapo awali Uh, lakini kabla ya kuweza kusoma uh, uh, hisia tofauti na misimamo tofauti ya watu walituandikia kwenye Facebook, turudi kwake bwana uh, Jibe Hanzuluni, Jibe Hanzuluni, unapomsikia huu doktor, uh, daktari Omari anasema na yeye uh, hataki rais Kabila uh, azungumza, lakini ukimsikia kidogo, ni kwamba yeye njia anazozizungumza ni njia ambazo zinatia zina hofu zina wao, unaamini kwamba ku, ku, ku, kufanya vita ndiyo inaweza ikasaidia ku, ku, ku, ku kuweka mambo sawa huko DRC. No, si kweli. ni kusema ya kwamba hiyo ni mawazo ambayo yalipita kwa wakati, kulikuwa kwenye joto kali. Nikisema joto kali, yaani vita vya ukabila, vita vya hapa na pale. Na kusema kweli, kuna vitu ambavyo rais Kabila alijitetea na akajaribu kuunga Kongo kuwa kwa pamoja lakini kitu ambacho tunaomba ni kimoja tu, kusema ya kwamba uchaguzi ufanyike, lakini usiwe uchaguzi wa kwamba Kabila jina litakuwa ndani tena, na hicho ndio kitu ambacho vijana wote hatutaki. Kweli tulimpa nchi, na ni kijana kama sisi alisimama, lakini ni kama vile ameshindwa. Na kama ameshindwa, basi awaachie wengine waongoze nchi. Leo nchi ya Kongo ni nchi ya mwisho kwa nchi zote za Afrika. Nchi ya Kongo ni ya mwisho. Na, kitu kama hicho hatuwezi kuishi kwa maisha hiyo miaka yote hii. Hapana, hatuwezi kufanya hivyo. Uh, na ikiwa jina lake litatokea, nyiye mtafanya nini sasa? Uh, nikusema kweli. Na hiyo ndio kitu ambacho tunasema kwamba lazima tuwaarifu wa vijana mapema, sababu wanaoteketea, ukiangalia, Kongo ni ma innocent kama vile watoto wadogo wa mama, vijana wanauawa. Hata ukionekana kwamba una dawa yako ya asili, walikuwawekwa kwa mwili unapotea hivyo hivyo sisi jina lake likitokea, na kuambia kweli, na ili tusidanganyane, hiyo itakuwa tena mwanzo wa vurugu kubwa dhidi hata ile ambayo ilikuwepo mbele wa nchi yetu ya Kongo. Kwa nini kusipitie? Sababu yalifanyika mazungumzo, hata kusema upatikane mkataba ule wa tarehe thelathini na moja Disemba elfu mbili kumi na saba uliosimamiwa na Kanisa Katolika, yalipitika kwenye mazungumzo. Kwa nini msiendelee na mazungumzo? Na, na hiyo ndio ndiyo tunayosema, tunasema ya kwamba kuendelea na mazungumzo ni vizuri, lakini itakuwa hadi lini na kuanzia wapi? Aliochukua nchi hadi leo tuko wapi? Lazima tujiangalie, ndugu yangu, na tufate mfano wa nchi zingine. Kama leo ukiangalia mfano wa Tanzania, angalia mfano wa Kenya, angalia hata mfano wa wenzetu ambao wanaishi, wanaishi kwa nchi zingine za Kifaransa kama vile Ivory Coast na wengine huko Cameroon, nafuu kidogo kulikoni sisi. Sisi ni nchi ambayo yenye jina, lakini leo na jina na kila kitu hatuna na muhula wake kweli umeisha. Kisiasa hiyo inaeleweka. Haya basi, e, kanasi muda mfupi e, kama mnamo dakika ngapi hivi tutaweza kuanza kusoma maoni ya wasikilizaji wetu ambao wameweza kutuandikia kupitia Facebook. Haya basi, tunaanza naye Saenda Mabula, ame Saenda Mabula Magesha anasema yeye mimi naona Rais Kabila asigombei urais, maana kigombea anaweza kusababisha matatizo nchini mwake, na ukikumbuka kipindi cha nyuma raia wengi waliangamia kwa ajili yake, na kama uchaguzi ufanyike kwa amani, Kabila asigombei tena. Haya, huyu ni Clovis. Clovis, yuko Uganda, anasema kule Hoima, anasema sisi tunaonekana tumechoshwa na Kabila nafasi yake ee, ni kukaa tu jela, asiendelee kukaa madarakani. Haya, <laughs> mwengine anaitwa Solomon Njiku, ye yuko Tabora. Anasema mimi naona huyu kabila bora akaachia ngazi mapema, kabla yasije ya yakamkuta ya Mugabe. Maana hata ukiangalia tangu akae madarakani, kabila amani haipo nchini humo, bora awaachie na wenzake tuone utawala mwingine na mambo mapya. Uh, ya, huyu ni Timothy Kaijage akiwa Tanzania. Ametoa maoni yake tunge, na, okay. Mm-hmm. Haya, mwingine huyu ni wako wengi ambao wamejirudia hapa David Sechenga yuko Tanga kule Muheza. Anasema mchakato huu unakwenda vizuri. Rais Joseph Kabila hajaeleweka. Hivi sasa inaonekana yuko mguu mmoja ndani na mguu mmoja nje kwa maana awali alitamka kwamba hatagombea tena lakini sasa anaona amenogewa na uongozi na anataka asiondoke. Sasa hii tena ni tamaa nam JJ Masika anasema Kabila hajasema kama tagombea, ila tawala za kiafrika sio rafiki wa demokrasia. Huyu ni JJ Masika. Haya, huyu naye nani? Jifti Muha au Buchumu yuko Kigoma, Kigoma <laughs> <laughs> Tanzania. Anakuambia hiki ni kitendawili ambacho hakina majibu, lakini licha ya ukimya wa Rais Kabila anasema inapaswa atambue kwamba ukimya huo huenda ukaleta mzozo mkubwa ndani ya DRC hasa kama ataamua kugombea tena. Kwanini watu wengi wanaona kwamba vita <laughs> itatokea uh? Haya, Mudi Maramba anasema vita ipo. Huyu ni mwengine huyu. Vita ipo Kongo kabla ya Kabila. Mimi ninachoona kwamba wale watu wanahitaji msaada wa kimataifa, wasaidiwe kumaliza vita Haya, maoni ni mengi. Endelea kutuma maoni yako na kuchangia kwenye mtandao wetu wa facebook.com VOA Swahili. E, utume maoni yako huko. Watu walioko Tanzania wanachangia kwa kasi kwelikweli kweli. E, kwenye mjadala huu wa kufuatilia siasa za Kongo ama kwa hakika wanafuatilia. Unajua e. Tanzania ni nchi jirani ya DRC so, uh, kwa hiyo kile ambacho kinaigusa DRC kinaigusa pia Kongo, yani nchi zote za Tanzania vilevile wanafuatilia kwa makini hasa mchakato huu wa uchaguzi huko DRC. Uh, ni kwamba tu tunaomba radhi kwa wasikilizaji wetu. Tumepata usumbufu mkubwa kuweza kuwasiliana na watu wa huko DRC, uh, ikiwa ni upande wa Kinshasa, ikiwa ni upande wa mashariki mwa Kongo, lakini bado tunaye JP uh, Hanzuluni JP Hanzuluni uh, sijui wewe unaona uh, uh, kufanyike nini ili pande zote nyie, ambao mna dukuduku uh, wale wasiokuwa na imani kwamba kabila Uh, huenda akagombea una uh, wito upi uh, wa kupeleka upande wa sekta zote ambazo zinajihusisha na mambo ya DRC, upande wa wananchi wote wa Kongo? Uh, wito wangu na kile ambacho naweza nikachangia zaidi ni kusema ya kwamba tafadhalini sana nyinyi watu wa PPRD, yani utawala Muwe makini, msitake tena kumwaga damu ya Kongo, msitake tena kuipelekea Kongo kupata vita ambayo itabaki vita kubwa ndani ya nchi ya Kongo. Tafadhalini muachie, kama hamna mtu yeyote ambaye atakuwa kabila aidha, hamna mtu yeyote ambaye atakuwa dhidi ya kabila, waacheni vyama vingine walete mtu ambaye ataiongoza Kongo. Kongo ni Kongo ya Wakongomani, na Kongo sio Kongo ya utawala wa kidikteta tuangalie. Sura nzuri ya wenzetu majirani wa Tanzania, tunaweza tukafurahi na sisi tumwone rais ambaye atatoka kwenye utawala na tuwe naye kwenye nchi yetu awe mstaafu wetu, ambao tunaweza kufurahi. Tunaweza kuwa na hiyo shukurani sana na kusema ya kwamba nchi itaendelea kwenda mbele na ujana wa Kongo utakuwa huko wima, kibak na nafasi ya vijana eh, ambao mko nje ya Kongo. E, unajua mchakato huu ni wa, kama unavyosema ni wa kila mtu kwa nchi nzima, lakini nafasi ambayo pengine mnaichukua nyinyi katika swala zima la kutafuta amani. Swala hili limekuwa kama unavyosema, muda mrefu. Uchaguzi umejaribu kufanyika, ukashindwa kufanyika. Ma, ni, ni nafasi nyingine pengine kwa wale wale ambao mko nje ya Kongo, nini ambacho mnafanya kusaidia mambo yaende kwa usalama kule nyumbani Kongo? Yeah, kwa kweli hicho um, huku nje ya Kongo kwenye diaspora tupo makundi mengi, na kuna wale ambao ni watu ambao wanafanya siasa ya moja kwa moja, na kuna wale ambao weko na makundi ya kuhamasisha jamii, yaani wakongomani walio nje kama sisi. Upande wetu sisi kuvijana tuko hapa kwa kuhamasisha vijana kusiwe tena vita ambavyo vitakuja kuwatoa wa vijana wakongomani wamwage damu ya bila hatia. Hicho ndo kitu ambacho hatutaki, na ndio maana mara nyingi hata tunafanya safari za kwenda huko Kongo, tunaenda huko kwenda kujaribu kuhamasisha vijana. Hatutaki tena umwagaji wa damu usio na hatia kwa sisi vijana ambao ni Kongo ya Keshi. Na huo ndio mnyakato ambao tunaofanya kwa upande wetu wa sisi vijana, sifahamu zaidi sana kwa makundi mengine, lakini sisi vijana wa Kongo, hiyo ndio kazi yetu ambao tunaendelea kuyafanya, pengine na pengine. Uchaguzi kama hivyo unafahamika, utakuja Desemba maandalizi ya uchaguzi kwa upande wa wale vijana na wale ambao mko nje ya Kongo kwenda kushiriki uchaguzi huu, yapi unayojua kwamba hivi sasa angalau mnajiandaa kushiriki, au ushiriki wenu uko vipi mpaka sasa hivi? Na na hilo ndio suala lingine ambalo tulijaribu kuzungumzia sana, ndugu Sande. Kwa kweli hatujajulikana vizuri kusema ya kwamba tutakuwa na uwezo wa kwenda kufanya uchaguzi kwenye nchi yetu, lakini tumeiomba hiyo sana na tumeendelea kupiga vita ya kusema kwamba na sisi tuna haki ya kuchagua kwa kweli hilo jibu hatunalipata hadi leo kwenye serikali, ni hayo hayo kama jinsi tunavyoelezwa hapa kusema kwamba raisi ataongea kwenye saa za mwisho, na ndo tunasubiri na sisi kwa saa za mwisho. Hatuna uhakika na hilo. Lakini umetoa wito kwa vijana, umetoa wito upande wa chama madarakani PPRD, upande wa upinzani, una wito wowote? Um, mimi sitakueleza kwamba kwa upinzani nitakuwa na wito sana, sababu ukiangalia upinzani uliomo Kongo aliongea hapo dokta, kitu kimoja ambacho kinatembea kwenye vichwa vyetu sasa hivi, walio wapinzani wengi ni wapinzani ambao wanaisindikiza hiyo PPRD. PPRD inasindikizwa na vyama vingi viliyopo Kongo. Ah, wako, wako MLC, wako wakina Katumbi, wako wakina felix Chisekedi, wako wakina Bemba. uh, uh, wote ni wapinzani, ndio ni wapinzani, na ndio tunasema kwamba sisi hatuhitaji tu majina, tunahitaji wapinzani wa kufanya kazi sasa hatuhitaji tu majina ya kusema kwamba ni vyama vya wapinzani ambavyo havifanyi kazi kwa kuisaidia Kongo, lakini liko na mlengo wa kuendelesha chama kimoja. Kisha hatuwezi kuwaambia chochote wala kuwaunga mkono kwa chochote. Haya basi, tunashukuru bwana Anzuluni uh, Jibe, lakini kuna mtu ambaye yuko kwenye line, haraka haraka tumpokee. Halo. Halo, uh, mwangana Christopher. Ndio. Eh, nataka kuchangia kwenye swala hili la kwa sekonda chache, kwa sekonda chache sababu mu, mu, muda ndiyo nayoyoma. Kwa sekonda chache haraka haraka tu, toa wa msimamo wako au maoni yako. Yaani, rais wetu, yani yeye nia yake ni kutaka kugombea, anataka agombee nani ile muhula watatu, kitu ambacho wananchi kwa kweli hawataki na kitu ambacho kilichopo kwa sababu ameshindwa kutaja kwamba labda baadaye kutakuwepo labda na uchaguzi. Ameshindwa kujitangaza rasmi ikiwa atagombea aidha hatagombea, ila imeonekana kwamba bado ana ile nia ya kutaka kugombea. Haya, ume... shukran, shukran bwana Christopher. Haya, basi, hapa ndipo tunakamilisha kabisa live talk leo, lakini kama mlivyo mlisikia tulikuwa na usumbufu sana wa kuweza kuwasiliana na watu wa DRC, lakini nawashukuru wote ambao waweza kushiriki kipindi hiki, wasikilizaji ambao waweza kutoa maoni yao nilikuwa naye Patrick Ndwimana, Sunday Shomari, pia JB tulikuwa naye kwa njia ya simu, Hanzuluni. Tunakushukuru sana wote, tunawashukuru na wasikilizaji wetu, tukiwaaga tukiwatakia kuanza vizuri weekend.