Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine tunapokualika katika kipindi cha kwa undani ambacho huangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tutaangalia hotuba ya Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila. Hali kadhalika katika sehemu ya pili, tutaangalia ziara ya viongozi wa nchi tatu, nchi za Msumbiji, China na India huko nchini Rwanda. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika Kwa Undani, ambapo hii leo kama nilivyokueleza hapo awali ni kwamba rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amelihutubia taifa mbele ya bunge akieleza kuelekea uchaguzi ambao mpaka hivi sasa bado una maswali mengi. Kutokana na hutuba ya leo aliyoitoa hivi karibuni, kumekuwa kuna shinikizo la kufanyika kwa uchaguzi wa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa mataifa mbalimbali yakihitaji kuona kwamba rais Joseph Kabila anaheshimu katiba na kuacha madaraka na jina lake kuto kuwepo katika karatasi ya kupigia kura katika uchaguzi ujao. Katika hotuba ya leo, hali ambayo ilikuwa ikisubiriwa kwa hamu ni kusikia kama rais Joseph Kabila atatangaza rasmi kuwania uraisi katika muhula mwingine wa uchaguzi huo au atajiondoa katika uchaguzi, jambo ambalo baadhi ya wapinzani wake wamekuwa wakilihitaji na. Kwa kipindi kirefu jambo hilo limeleta maandamano ya hapa na pale nchini Jamhuri ya, wa ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa wapinzani wake wakisema kwamba kikatiba haruhusiwi kugombea muhula mwingine wa urais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwanahabari wetu Salehe Mwanamilongo alikuwepo katika eneo hilo na mwenzangu Patrick Nduwimana alizungumza naye kutupa undani wa kile ambacho kimeelezwa katika hotuba ya Rais Joseph Kabila na akataka kujua kile ambacho kimeelezwa naye kwenye hotuba ambao ametoka kuhutubia sahii kupitia bunge na baraza la seneti ambao ulidumu zaidi ya uh, saa moja. Rais Kabila amegusia kuhusu mafanikio ya mula wake wa miaka kumi na miwili kama vile rais na vilevile vile kuelezea kuhusu uh, mafanikio katika juhudi za kukusanyisha ama kuunganisha taifa hili na uh, amehakikisha tu kwamba uchaguzi utafanyika kulingana na kalenda ya uchaguzi na vilevile vile mwenyewe ataheshimu uh, katiba bila kuelezea hatima yake rasmi kuhusu uh, ikiwa uh, atagombea au hapana. Anaposema kuheshimisha katiba, ni hasa anagusia nini? Uhu kwamba uh, vipengee vyote vya ja katiba vitaheshimika, na hapo ndio watu wanadadisi kwamba huenda hatagombea kwa sababu wamesema kwamba ataheshimu katiba na tayari amekwisha uh, tumikia mihula yake miwili kama vile rais. Vile vile mnamo wiki moja ni kwamba wagombea wote ambao wanataka kuwania kiti cha urais kwenye uchaguzi watawa, watawasilisha uh, faili zao. Kuna mategemeo kwamba anaweza akajitokeza au asijitokezi. Ni swala ambalo ni vigumu kuweza kujibu, lakini mwenyewe ametoka kuhakikisha kwamba uchaguzi utakuwa wazi na kila mtu ambaye ametaka kugombea atagokiwa, hakuna vikwazo vya kisheria na kulingana na sheria ya nchi yetu. Yaani hapo ni kudokeza kwamba wale ambao wamekuwa na matatizo ya kisheria wanaweza kuwa na hawawezi kushiriki kwenye uchaguzi huo na huenda hapo anaweza akagusia mgombea Moizi Katumbi ambaye ni mpinzani na ambaye tayari ametangaza kwamba atagombea, kutokana na kwamba amekuwa na matatizo ya kisheria na vilevile kesi nyingi. Vilevile tunaafikia kwamba katika hotuba hiyo amekemea zaidi uh, nchi ambazo anazitaja kuwa zinataka kuingilia kati mambo ya siasa ya DRC na tunajua kwamba Umoja wa Mataifa hususan na nchi za magharibi kama vile Marekani wanashinikiza DRC, uh, kuandaa uchaguzi hasa Rais Kabila ziasiwanii ametoa tuhuma au amezikemea nchi hizo kwa kweli ni kuzikosoa vikali katika kile amesema kuwa ni uingiliaji kati wa masuala ya ndani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, huku akirejelea kwamba uh, kusema kwamba uchaguzi unatokana na hadhi ya kila nchi kuandaa na sio watu wengine kuweza hivi kuingilia kati. Na hapo amesema kwamba vikwazo na vitisho ambavyo maafisa wa Kongo wamekuwa wamewekewa ni vya uonevu kabisa cha kusubiri hapa Patrick, ni kwamba matokeo ya kujua ikiwa atawania ama hapana ni baada ya siku ishirini baada ya siku ishirini kwa sababu uh, uh, uh, uh, uh, zoezi la kuwasilisha uh, ugombeaji ulitaanzishwa mnamo uh, kipindi cha siku tano zijazo na kumalizika tarehe nane Agosti. Yaani uh, tutaendelea kusubiri na kujua kitakachoendelea. Unaweza kuwa umebahatika kuongea na raia au wanasiasa wakazungumzia, kwa sababu walikuwa wanasubiri kwa hamu kubwa kujua tamko la Rais kuhusu uh, kugombea au la. Uh, wanasema nini? Kwa kweli watu wengi walikuwa wakisubiri kwamba mara hii Rais Kabila ataweka wazi ama kufafanua hatima yake ya kisiasa kwa kuelezea ikiwa atagombea au hapana, na wengi walikuwa wanatarajia kwamba huenda anaweza kutuliza uh, nyoyo za wananchi katika hatua kama hiyo, lakini uh, katika hotuba wake amerejelea yale yani, tu amekuwa akiyasema kila siku kwamba katiba itaheshimika na vilevile uh, uchaguzi utafanyika. Kabila kuelezea uwazi ikiwa hatima yake mwenyewe itakuwaje. Kitendawili bado kwa kweli kinaendelea hadi tarehe nane ya Agosti, ambako tutafahamu nani ataweza hivi kuwania kiti cha urais kutoka chama tawala, iwapo mfano ikafikia rais Kabila akawania muhula mwingine upande wa ile seni ile ambayo tume ambayo inapokea faili za wale watakaogombea watapokea faili hiyo au watasema kwamba lazima katiba iheshimishwe, swala ambalo kwa kweli hatujafikia hapo. Lakini utaratibu ni kwamba tume huru ya uchaguzi itasema kwamba jina hili tumekwisha liona mara mbili kwenye e, ugombeaji wa kiti cha urais. Kwa hiyo wanaweza kutupilia mbali na hapo kupeleka kwenye koti kuu ya katiba kwa mujibu wa utaratibu, na koti ya katiba ndio inaweza ikatoa mzi wake, kwa sababu hayo ndio inakuwa na, na mamlaka ya kuweza kufaili na kuweza kutoa uamuzi kuhusu uwezo wa mtu kugombea mahapana na sio tume huru ya uchaguzi. Ni seni ndio inaweza ikapeleka mashtaka hayo upande wa korti ya kikatiba, au ni wale wote ambao wakubaliani. Ikiwa seni inaweza ikatupilia mbali, lakini huyo ambaye hakubali uamuzi huo wa tume huru ya uchaguzi ndio anaweza kwenda kushtaki kwenye mahakama koti kuu ya, ya katiba kwa ajili ya kuweza hivi ku kutoa uamzi wake na uamzi wake utatakiwa kuheshimika na seni inatakiwa kuheshimu uamzi utakaotolewa na koti ya katiba. Unavyoona muundo wa seni, inaweza ikafikia seni ikasema, Rais Kabila, tayari mihula yako imeshakamilika, katiba haikuruhusu, kwa hiyo faili yako hatuipokei. Kwa kweli ni mchezo wa kisiasa ambao unaweza kutokea na haijulikani nini kinaweza kufanyika kwa kweli, Patrick, na cha muhimu kwa sasa ni kuweza kusubiri hadi tarehe nane Agosti kujua ni kitu gani ambacho kitaweza kuendelea ama kufanyika kuhusu uh, swala hilo. Ni mwanahabari wetu uh, Salehe Mwana Milongo kutoka Kinshasa akizungumza uh, na mwenzangu Patrick Nduwimana. Kwenye laini ya simu tunaye Emeril Damian Kalwira kutoka uh, Ubelgiji. Uh, Damian, moja kwa moja wewe, maono yako ama mapokezi yako ya hotuba ya Rais Joseph Kabila ni nini? Kwa Sauti ya Amerika, kwa wajibu wetu kwenye Coalition de Congolais pour la transition sans Kabila, CCTDNT ambayo naongoza, hotuba ama diskur ya bwana Joseph Kabila ni kama vile kilio ya samaki chini ya maji. Hakuna raia wa Congo mmoja ambaye atakubali tena bwana Kabila akuwe rais wa Congo inaomba kujua kwanza kwamba vyumba viwili vya wabunge Senate na Assemblee Nationale ama deux chambres du parlement ambako Bwana Kabila alipana hotuba yake wote hawana tena madaraka. Hawana manda wa senateur na wadepute, mughula yabo yote tayari isha isha, wako nje ya sheria. Bwana Kabila peke yake mnajua kama tangia mwaka elfu mbili na kumi mbili na sita muhula yake ya pili na ya mwisho iliisha. Inaomba bwana Kabila akumbuke kama tangia Disemba yeye ni rais wa zamani. Sasa bwana bwana Damian, Damian, labda labda ungetueleza moja moja kwa moja, bwana Damian, labda ungetu msemaji wenu hakuwaambia habari ya kweli. Bwana Kabila amesema hivi atawaandaa hao waumbe wa hao wanani wa bunge wa senate na wa député waweze kubadilisha katiba, waandike katiba ambayo inaumbana na ma, e, desturi ya Kongo. Hiyo ni mayele ya Bwana Kabila kutaka abadilishe katiba, aendelee kusalia madaraka, atumikishe wabunge na wasenateur ambao hawana tena muhula ili wamsaidie kubadilisha katiba Bwana Kabila. Hiyo ndiyo neno nguvu ambalo ametaja kwenye hotuba yake ya leo. Lakini tumwambie Bwana Kabila. Lakini kile Bwana Damian, kile ambacho uh, tumekisikia ni kwamba uh, tutajua uamuzi wake kama atagombea au hatogombea hapo eh, mwezi ujao. Hili nalo vipi? Mbona moja, moja kwa moja unaelekea kusema kwamba Uh, kuna mabadiliko ya katiba yanatakiwa kufanyika. Bwana Kabila hataki kuacha madaraka, leo kesho ama milele. Bwana Kabila anataka abakie madarakani. Tuko na habari zote kwenye ofisi yetu ya usalama na ya informations, ametuambia kama Bwana Kabila peke yake ndiye atagombea ya kiti cha urais, na ndiyo maana tunasema tunaitisha Wakongomani wote ambao wameteseka sana chini ya uongozi wa Bwana Joseph Kabila, washimame waunge mkono uh, vyama ambavyo vinaumba CCTDNT na vyama vingine ambavyo vinaitika Bwana Kabila atoke madarakani, ili tuweze kumfukuza maana hotuba yake ya leo inaonyesha kama haitike kimya irudie nchini. Naweza ongeza hivi Bwana Kabila aisha zowea kuwa kusema manchi za nje ni nchi zimbazo zinataka ingia mambo ya Kongo, hiyo ni uongo. Tunapaswa tuseme kama msingi ya uhuru ya kila nchi wanaiita katiba ama constitution mu français. Katiba inatoka kwenye raia, ce sont bas citoyens ndiyo wana fanya katiba na hiyo katiba ndiyo inashimika uhuru ya nchi hiyo. Katiba ilisema kila rais anapaswa kuwa na mihula mbili, hapana tatu. Bwana Kabila amemaliza mihula yake mbili, alipata ingine moja ya bure tangia e, mwaka elfu moja e, elfu mbili na moja hadi elfu mbili na sita ya bure inakuwa miaka kumi na nane karibu anaongoza. Asante sana bwana Damian, na kwa kuwa nasi naona muda wetu umetukimbia kweli kweli. Shukran kabisa, eh, Emeril Damian Kalwira, eh, naamini kabisa tumekusikia kwa kile ambacho umekizungumza, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tukirejea tena, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambako hii leo tunaelekea nchini Rwanda. Nchi ya Rwanda hivi sasa imekuwa mwenyeji wa rais wa Msumbiji, lakini vilevile vile mara baada ya kukamilika kwa ziara ya Rais Filipe Nyusi wa Msumbiji, Rwanda inatarajia kuwa mwenyeji wa rais wa China Xi Jinping na waziri wa India, waziri mkuu wa India Narendra Modi. Safari hii inaonekana kwamba kumekuwa na ziara tatu za viongozi wakuu wa nchi tatu mfululizo. Na kujua undani wake tunaye mwanahabari wetu uh, silvanus Karimera. Silvanus Karimera, kwanza tukianza na ziara ya rais wa Msumbiji filipe Nyusi, tunafahamu muda mfupi uliopita e, zifa imeanza hapo Kigali ambayo imeandaliwa na Rais Paul Kagame. Tueleze nini hasa ambacho kimeshaelezwa mpaka muda huu? Manake takriban karibu saa za zaidi ya tatu nne hivi toka wasili. Uh, ndiyo, kama nilivyosema hapo awali kwamba ametembelea eneo la uh, viwanda ni eneo, eneo maalum la viwanda ambapo uh, kuna viwanda vya kisasa vikiwa na uwekezaji wa ndani pamoja na uwekezaji wa kigeni kutoka mabara mbalimbali ametembelea viwanda vya nguo akatembelea viwanda vya uh, kutengeneza uh, vyakula vya kawaida, na hapo akawa amezungumza kwamba uh, bara la Afrika na, na kwa mtazamo wa Rwanda ni kwamba uh, litapiga hatua kutokana na, na, na, na kuwekeza katika sekta ya viwanda, na bara la Afrika wakati imefika uh, lisitegemee uh, viwanda kutoka nchi za kigeni, lakini litegemee viwanda ambavyo vinawaajiri wazawa ama niseme wazalendo. Kwa hivyo tunavyozungumza sasa hivi viongozi wa serikali, ma mawaziri, uh, wanadiplomasia wa nchi za kigeni wanawezawakilisha nchi zao wa hapa Rwanda pamoja uh, na viongozi waandamizi katika serikali na wengine wa ngazi za juu wote wamekusumia katika eneo moja katika hoteli moja ya kifahari hapa jijini Kigali na wanasubiria muda wowote sasahivi. Uh, saa mbia dakika arobaini za Rwanda ambazo ni saa tatu dakika arobaini ya Afrika Mashariki. Uh, viongozi wao wanakaribia kufika na kuweza kutoa hotuba uh, moja baada ya mwingine. Ni, ni, ni, ni hotuba ambayo Uh, labda sijajua kinachoendelea katika hotuba hiyo, lakini inatarajiwa in, in, in, in, kwamba viongozi hao watatoa hotuba ambazo uh, kimsingi zitaelezea um, utengamano baina ya mataifa mawili pamoja na ushirikiano katika nyanja mbalimbali. Kwa hivyo tunavyozungumza saa hivi ni dakika chache tu viongozi hao waweze kutoa hotuba uh, katika azimu maalum ambayo uh, Rais Kagame amemwandalia mwenzie wa Msumbiji, Silvana Sukarimira. Uh, labda ungetueleza ziara za viongozi hawa watatu, E, je, malengo yake hasa ni nini? Ni, ni, ni za kisiasa ama ni masuala mengine zaidi? A, niseme tu kwamba viongozi kama hawa wakubwa wana, wanapokuja kimsingi inakuwa ni diplomasia baina ya nchi mbili, na tunavyosema tunavyozungumza dip diplomasia maana yake ni siasa, lakini kikubwa uh, zaidi kuna kuwepo na hilo swala la kiuchumi, kama walivyotaja, kwa sababu hakuna kiongozi ambaye amewahi kuja hapa na nisione kuna sainiwa mbali mbali ya mikataba mbalimbali ya ushirikiano wa kiuchumi, katika viwanda, katika sekta ya utalii, katika sekta ya uwekezaji kimsingi uh. Kwa hivyo kama nilivyosema ni kwamba siku ya Ijumaa ambayo ni kesho uh, viongozi hao watakutana katika Ikulu na kufanya majadiliano ya faragha lakini baadaye Uh, viongozi ujumbe maalum ujumbe kutoka pande mbili yaani ujumbe kutoka Msumbiji ambao unamsindikiza rais wake pamoja na, na, na ujumbe hapa Rwanda utasaini makubaliano katika sekta mbalimbali na baadaye watafanya mkutano na waandishi wa habari, ambao vilevile mimi nitakuwepo pale. Kwa hivyo, labda baada ya mkutano huo na waandishi wa habari ndio nitaweza labda kujua ni katika eneo zipi kina gaubaga, uh, viongozi wawili na serikali mbili zimekubaliana kushirikiana. Lakini kimsingi, uh, kwa mfano shirika la ndege la Rwanda Rwanda Air Uh, miongoni mwa nchi ambazo pamoja na, na... na... Afrika Kusini na nchi nyingine za kusini mwa Afrika kama vile Zambia na Zimbabwe inatarajia pia kufungua eh, safari za ndege kati ya Maputo na Kigali. Kwa hivyo hiyo ni suala ambalo limo miongoni mwa mambo ambayo yatazungumzia, lakini kutakuwepo na mikataba mingine mikubwa zaidi ya huu ambao nimeutaja. Na kwa upande wa mataifa ya China na India, ni nini hasa kinachoelezwa malengo ya ziara ya viongozi wake? Uh, ligongo kama wanavyotambua ni kwamba nchi ya Uchina miaka ya hivi karibuni, hata India yenyewe ni nchi ambazo zimejinasibu sana katika kuweka mafungamano ya kiuchumi na bara la Afrika, na niseme tu kwamba pamoja na kwamba ni diplomasia kama nilivyosema mwanzo na siasa na kawaida lakini wakati huu wanakuja hapa kwa sababu sasa hivi tunavyozungumza, rais Kagame ni mwenyekiti wa umoja wa Afrika, na hata juzi kumekuwepo na na mikataba ambayo ilisainiwa kule Beijing baina ya ya Uchina pamoja na nchi za Kiafrika. Mimi nasema kwamba pengine labda ni ni ni wakati mwafaka viongozi hao kuja na kuweza kuzungumza na rais Kagame ambaye ni mwenyekiti wa Afrika, kuweza labda kujadili mawili matatu kuhusu uwekezaji wa nchi hizo kubwa katika bara Afrika lakini kimsingi Rwanda, uh, vile vile kutokana na hatua yake ya kimaendeleo katika suala zima la ushirikisho wa diplomasia pamoja na viwanda, kama, kama nilivyotaja, pengine nchi hizi naona kwamba Rwanda labda inaweza ikawa na sauti kwa namna moja ama nyingine kwa kutumia wakati huu, wakati ikiwa na wenyekiti wa Umoja wa Afrika, na kuweza labda kupanua mbawa zake katika eneo zima la Afrika. Na liye, kuna chochote kimeelezwa kwa ikiwa ni sababu ya viongozi hawa watatu Uh, kuwa na ziara zinazofuatana. Maanake ukiangalia ratiba utaona kwamba uh, nchi ya Rwanda itakuwa na wageni mpaka juma lijalo. Pengine nimejaribu kudodosa dodosa, lakini hakuna jawabu ambalo limelipata la kwa sababu gani, labda ziara hizo zimefuatiwa zimekuja kwa wakati mwafaka, lakini viongozi hao watatu Uh, ni kama anajibu ziara ambazo Rais Kagame al alifanya elfu mbili kumi na sita. Alikuwa kule Maputo na akasaini mikataba na serikali ya Msumbiji. uh, mwaka jana alikuwa kule Beijing akakutana na Rais Xi Jinping ya kule Beijing na wakati huo anakumbuka, uh, Rais Xi Jinping akatangaza kwamba anapanga kuja nchini Rwanda na kweli inaonekana kwamba amelivia uh, hayo maazimio yake. Lakini vile vile, kabla ya hapo, Rais Samia alikuwa kule India. Uh, baadaye akaja naibu, wa, naibu waziri mkuu wa India akaja hapa mwaka jana na sasa hivi amekuja anakuja huyu Narendra Moda ambaye ni waziri mkuu wa India. Kwa hivyo nadhani labda niseme tu kwamba ratiba labda zimekaribiana ka, sijajua ni kwa sababu gani zimekaribiana, lakini kimsingi ukitazama kwa mtazamo wa kawaida ni kwamba viongozi hao wanakuja kujibu uh, ule, ule mwaliko ama niseme zile ahadi zao za kusema kwamba pamoja na kwamba Rais Samia amewatembelea, basi na wenyewe siku moja watajiona wapo katika nchi za nchi ya Rwanda na ambapo labda atapata nafasi na ya kusaini mkataba hiyo kama nilivyotaja, ambayo inaweza ikawa na impact ama ikawa na matokeo mazuri katika hata nchi nyingine za ukanda huu wa Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla. Kuna miradi yoyote hivi sasa nchini Rwanda ambayo inahusisha uh, mataifa labda ya Msumbiji, mataifa ya China na India? Miradi ipo kama nilivyosema. Kwa mfano, Msumbiji, sasa hivi katika sekta ya ya mawasiliano, katika sekta ya uchukuzi na usafirishaji na uchukuzi, nimesema kwamba kuna mikataba ambayo inaendelea kusainiwa na hivi hivi hivi karibuni, nadhani katika kipindi cha mwezi mmoja miwili hivi, shirika la ndege la Rwanda, Rwanda Air itaanza safari za moja kwa moja kutokea Kigali hadi Maputo kule Msumbiji. Hiyo ni sekta ambayo ni sekta moja ambayo sasa hivi inazidi habari hapa, lakini mikataba mingine, kwa mfano kati ya Rwanda na Uchina, kuna mikataba ya ujenzi mbinu na kuna miradi mbalimbali ambayo sasa hivi hata katika hii upanuzi wa barabara za mji wa Kigali zinajengwa na Wachina. Kwa hivyo kuna hiyo mikataba ambayo inaendelea kusainiwa kati ya mataifa haya mawili ambayo, kwa, kama wanavyotambua Uchina inazidi kuwa mbao zake. Kwa upande wa India kuna sekta ya teknolojia na mawasiliano ICT, uh, viwanda vya Wahindi ambao wanatengeneza uh, simu za mkononi pamoja na uwekezaji katika sekta ya sekta ya teknolojia inaendelea kushamili hapa, kama unavyojua kwa nchi kwa mfano ya India imepiga hatua katika swala zima la teknolojia ya mawasiliano na hata matibabu ma kumekuwepo na hospitali za kihindi zinazidi kuf kuf kufungua hapa, ni katika swala zima la kuweka yale mazingira, lakini kubwa zaidi, kubwa zaidi, serikali ya Uchina imekwisha tangaza kwamba sasa wanadiplomasia wa Rwanda watakuwa wanaingia nchini Uchina bila kulipa zile, zile visa, na kuna mpango kwamba huenda uh, ite, uh mpango huo ukapanuliwa kuingia kwa wananchi wa kawaida, kwa sababu kama wanaanza na visa za wanadiplomasia, basi huenda katika miaka inayokuja katika ule ushirikiano wa kawaida basi hata wananchi wa kawaida kutoka Rwanda kwenda kule Uchina wasi wanaomba kulipa visa ya, ya, ya, zile visa za kawaida. Na kwa wananchi wenyewe wanazungumza nini ujio wa viongozi hawa watatu katika ziara hii ambayo inafuatana kweli, kweli? Wananchi wapo katika makundi mawili. Kuna wananchi ambao ni wasomi, niseme wana, wana, wana uchumi wanaosema kwamba uh, viongozi hao wanaizuru Rwanda lakini kwa kweli hawaangalii eh, soko la Rwanda pekee yake kama kama nchi, kwa sababu Rwanda ni nchi ndogo yenye kilomita za mraba elfu ishirini na sita mia tatu thelathini na nane, wakazi milioni kumi na mbili. Uchina ni nchi yenye wakazi uh, yenye kilomita za mraba milioni tisa, wakazi bilioni moja na nukta nne milioni mia nne. Uh, kwa hivyo wanasema kwamba kwa mfano kama uchina ni kwamba kamba Rais Xi Jinping anakuja hapa lakini, uh, lengo kubwa ni kuweza kuangalia uwekezaji katika bara zima la Afrika lenye kilomita za mraba milioni thelathini wakazi bilioni moja nukta mbili ambalo ni soko kubwa kwa upande wa China, lakini vile vile India. India na yenyewe ni taifa ambalo inazidi kuibukia katika bara Asia. Kwa hivyo wanasema kwamba viongozi hao wananchi wa kawaida wanasema kwamba uh, pengine Rwanda nafikia katika medani madefine, achukura, na yeni, uh, kutosha, ambazo, uh, za kimataifa inachukuliwa kama ni nchi yenye usalama wa kutosha, siasa ambazo za uongozi uongozi bora ambao nauna una, unatoa nafasi kwa kila kwa, kwa kila mtu kutoka nje kuja kuwekeza hapa, pamoja na kufungua milango ilizongo. Sasa hivi wananchi wa kawaida kutoka pembe pe zote za dunia, awe mzungu awe Mwafrika, uh, hatakiwi kulipa visa. Afika hapa anapewa visa ya kawaida, na kuanzisha biashara hapa na kiwanda ni suala ambalo alichukua hata masaa sita, tofauti na uh, hapo zamani ambapo mtu akitaka kufungua kiwanda basi inamchukulia labda miezi mitatu miwili. Sasa so, hivi masaa sita anatosha kuweza kufungua kiwanda chako hapa na kuweza kuanza kazi uh, pasipo na bugu za. Kwa hivyo ni ule urahisishaji wa kufanya biashara na kuweza kuna mazingira bora ya kuendesha mambo. Basi wananchi wanasema kwamba yumchini pele anaanza kuzaa matunda, mpaka viongozi wakubwa katika nchi za ulimwengu kuanza kuweza kusheheni hapa Rwanda na kuweza kutafuta fursa za uwekezaji wa wananchi wao. Asante sana Silvanus Karimera kwa kutupatia undani wa kile ambacho kinaendelea hasa katika ziara ya viongozi wa Msumbiji, China na India. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi na nikutakie jioni njema. Naam, ni mimi mtangazaji wako Hadija Riami ambaye nimekuletea marudio ya kipindi hiki cha kwa Undani, nikikuaga hadi wiki ijayo na kuacha ufurahike na burudani safi.