Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31, na, na, na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 kaya FM mjini Mombasa na mlimani radio 106.5 FM dar es Salam. Ninaye kukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Nam, habari hizo za dunia kutoka chumba chetu cha habari zitasomwa hapa nami BMJ Mridhi. Tanzania na Korea Kusini leo zimetia saini mkataba wa makubaliano ya kuondoa zuio la viza kwa raia wa nchi hizo mbili wanaosafiri kidiplomasia na kiutumishi. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo mbili wameweka saini makubaliano hayo mjini Dar es Salaam. Waziri mkuu wa Korea Kusini Li na Kion, ambaye yuko ziarani nchini Tanzania, alishuhudia utiaji, utiaji saini huo kwa niaba ya serikali ya Munjain, huku waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa akiiwakilisha serikali ya Rais John Pombe Magufuli. Viongozi hao wawili wamesema hatua wa hiyo itaimarisha uhusiano wa kidiplomasia baina ya mataifa hayo mawili. Akizungumza baada ya utiaji saini huo katika ikulu jijini Dar es Salaam, Majaliwa amesema mkataba huo umelenga kuimarisha uhusiano, maendeleo ya kiuchumi, kiutamaduni na teknolojia ya habari na mawasiliano. Majaliwa amesema serikali inatarajia kutekeleza miradi mingine mitatu mikubwa, ikiwemo ujenzi wa daraja la Kigongo kwenda Busisi katika mkoa wa Mwanza. Kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi, wanafanyabiashara wa Tanzania na Korea Kusini watakutana wa kesho Jumatatu katika jitihada za kuimarisha ushirikiano wa kibiashara. Majaliwa amesema serikali ya Korea imekubali kutangaza vivutio vinavyopatikana nchini ili kuendeleza sekta ya utalii. Taarifa za hivi punde zinasema kwamba waziri huyo mkuu wa Korea Kusini atakutana na Rais John Pombe Magufuli hapo kesho, ambapo watakuwa na hafla ya pamoja ambayo itatangazwa baadaye. Wakati huo huo, rais wa China Shi Jinping aliwasili nchini Senegal hapo jana Jumamosi kuanza ziara ya siku nne barani Afrika, ambapo anatarajiwa kutembelea nchi hiyo ya Senegal, Rwanda na Afrika Kusini kati ya maeneo mengine. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amesema nchi hiyo ni sharti ianze mfumo wa demokrasia ya vyama vingi vya kisiasa ambao unaungwa mkono na taasisi zenye nguvu na ambazo zinaheshimu sheria na haki za binadamu. Ujumbe wa Twitter ulioandikwa hii leo na msaidizi mwandamizi wa waziri mkuu huyo Fitsuma Arega ulisema kwamba ikizingatiwa hali ya kisiasa ilivyo nchini humo hakuna njia nyingine ila kukumbatia mfumo wa demokrasia ya vyama vingi vya kisiasa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Zarega ameongeza kwamba hili litapelekea kutatua tofauti zilizopo kwa njia ya amani na kuhakikisha kwamba kuna mafanikio ya kudumu ya kisiasa. Abiy alichukua usukani mwezi Aprili mwaka huu, na kulingana na Reuters, amefanya mabadiliko mengi na makubwa ikiwa ni pamoja na kuwaachilia wafungwa wa kisiasa na waandishi wa habari. Aidha, ameanza mikakati ya uimarishaji wa uchumi huru na kuahidi kwamba atatafuta mwafaka wa amani katika kati ya nchi hiyo Ethiopia na hasimu wake wa zamani Eritrea. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, akikujia moja kwa moja kutoka studio nambari 15. Marekani imelaani hatua ya hivi karibuni ya bunge la Sudani kusini ya kuongeza muhula wa serikali ya rais Salvakir kuendelea kuwa mamlakani kwa kipindi kingine cha miaka mitatu. Aidha, kupitia taarifa, utawala wa Trump umesema kwamba hauna imani kwamba viongozi wa kisiasa katika nchi hiyo wanaweza kusimamia ipasavyo mchakato wa amani na ubadilishanaji mamlaka kwa njia ya kidemokrasia. Katika taarifa iliyotolewa na msemaji wa ikulu hapa Washington, Sarah Huckabee Sanders, Marekani imesema makubaliano yasiyohusu wadau wote hataleta mafanikio yoyote E, katika kutatua mzozo uh, kati ya serikali ya kir na kujiongeza na kwamba kujiongeza muda kwa serikali hiyo uh, bila kuwahusisha wengine kutachangia kuanza kwa raudi nyingine ya mapigano. Watu wenye bunduki nchini Afrika Kusini wameua madereva kumi na mmoja wa teksi ambao walikuwa wakirejea mjini Johannesburg kutoka kwa mazishi katika jimbo la KwaZulu Natal. Msemaji wa polisi katika jimbo hilo J Naika amethibitisha hayo leo Jumapili. Polisi wamesema kwamba madereva hao ambao ni wanachama wa chama cha madereva wa taxi kiitwacho Gauteng Taxi Association, jana usiku, walikuwa wakisafiri kwa minibus moja kwenye barabara ya R74 wakati watu hao wasiojulikana walipoanza kuwafyatulia risasi. Msemaji huyu wa polisi amesema kwamba visa vya madereva wa taxi kushambuliwa vimeongezeka sana katika eneo hilo na kwamba uchunguzi wa kubaini ni nani aliyetekeleza shambulizi hilo bado unaendelea, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Usafiri wa teksi aina ya mini basi ni maarufu mno nchini Afrika Kusini, na vurugu ni jambo ambalo ni la kawaida. Uh, huku makundi ya wapinzani wa, wa kibiashara katika sekta hiyo ya uchukuzi wakingang'ania udhibiti wa maeneo katika jitihada za kutafuta faida kubwa. Kwa msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, mahala popote pale unapotusikiliza, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika kipindi cha salamu na muziki. Basi kaa tayari kabisa kusikiliza salamu zako ambazo umetutumia nami, bila hiyana ninazipeperusha na bila kupoteza mawakati, ninaanza naye. Huyu anajiita ni waziri wa mambo ya salamu ni Deus Masunga Buhungu kila wa Igigwa Sikonge, sanduku lake la barua ni 468 Tabora, Tanzania. Salamu zake kwanza kabisa anasema ziende kwa Biasha Shaban Ali, salamu ziende kwa Binkamba Kanisa Ndula, salamu ziende kwa Mapema Ndula, mtoto Masunga Deus, bebi Masanja Deus, James Tano, Jumanne Lukoba na Nasoro M. Maziku wakiwa Tabora, Tanzania. Wapokee salamu. Salamu anasema ziende kwa Rutahi wa Busisi, Magembe Masunga, Ngalula Maduhu na Charles Lohende wakiwa Mwanza Tanzania. Vilevile wamemsalimia Zakaria Ndemfo mchana ji mchana Raymond s Masawe Mage Mbise Leina Shani Jilili wa Jilili Tomas Makanyaga na Victa Nyangalima, popote pale walipo wapokee salamu. Wamemsalimia pia Fikiri Dario, Salibnzali na Eaudi Makiao akiwa Moshi, Tanzania. Ujumbe nasema, jamani tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika. Simforoza Makei ukiwa Daresalam, salamu zako unasema kwanza kabisa ziende kwa mdogo wako Glory Makei akiwa Daresalam. Salamu unasema ziende pia kwa dada yako mamaiiakiwa Tanzania. Salamu unasema pia ziende kwa dada yako mwingine ukimweandika katika mabano mama mchungaji akiwa dar es Salaam. Vilevile umemsalimia kaka yako Mtoro, kaka yako Haruna, kaka yako Bakari Saif na Farahani popote pale walipo. Umewasalimia wadogo zako Sheila, Mariam, Titi, Sharifa, Neema, Jalala, popote pale walipo pokee. Okay, salamu. Ujumbe unasema tuitumie Sauti ya Amerika kupeana salamu Majaliwa Kasato, wewe ujaandika unapatikana wapi? Salamu zako nasema ziende kwa mama yako mzazi Bimwa Yaona akiwa Kinondoni. Salamu nasema ziende kwa dada zako Zuhura, mama Mariam au mama Kei apokee salamu. Salamu nasema ziende pia kwa zauyeye au zaujati akiwa Kinondoni. Salamu nasema ziende kwa Mariam, ziende kwa Halima, pia salamu ziende kwa kaka zako Ahmed Abdallah Said na marafiki zako wote wakiwa Kinondoni mkwa Juni, wapokee salamu. Basi msikilizaji, sasa baada ya kusoma salamu hizi, nashika salamu zako wewe, Priscos Anaeli Sambaya. Salamu zako unasema ziende kwa Job Onserio, salamu ziende kwa Adam Selemani, salamu ziende kwa mama Kisiu, salamu ziende kwa Pascal Anthony, salamu ziende kwa Tumaini Nyakato Kaliwa. Umemsalimia pia mjomba Sungure Kaduri wa Kaduri, salamu ziende kwa Manji. Salamu zako pia unasema ziende kwa Souzi. Salamu ziende kwa Neema. Salamu ziende kwa Nsanziguko Kindindi, popote pale alipo. Baada ya kusoma salamu hizi za Priscos Sambaya, ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Msikilize huyu binti mwenye sauti nzuri kabisa, mwanamuziki wa kizazi kipya kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania, Nandi. msikilizaji hivi ndivyo mambo yanavyokwenda katika kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika mjini Washington DC. Na kama takadi yako wewe, Chalo Gimbiu ukiwa Shinyanga, Tanzania, salamu zako unasema ziende kwa Bonifas Kimu, salamu ziende kwa Dorin Hasani, salamu ziende kwa Wilfred Nyaga, salamu ziende kwa kwa Petutus popote pale alipo. Umemsalimia Chalo Ndosi, salamu ziende kwa Zilikana Mgombea. Vilevile umemsalimia Igwegwe Sancho, umemsalimia Kasisi Francis, salamu ziende kwa Waweru wa Waweru akiwa Kenya, nashukuru Liston popote pale alipo Jumba. Unasema jamani, salamu ni nusu ya kuonana. Michael Motatiro wa Serengeti, Tanzania, salam zako unasema ziende kwa Bona Saula wa Chato, umemsalimia Isaac Sasamari, salamu ziende kwa Khatibu Zalo, Abel Arimba, Emmanuel Joseph Rudasigwa, Erisa Bahati Madaki, Princess Kamanga, Proje Rutashobia, Michael Motatiro, Bahati Madaki na Silas Mponja, pokeni salamu aliyowasalimia nyinyi nyote ni kutoka kwake Michael Motatiro wa Serengeti, Tanzania. Hivi sasa nakamata basi kadi yako wewe, unaitwa Dedani Yotam Zilikana, salamu zako ziende kwa Simon Marwa Mseti, Edward Kabamba, Kevu Mwenda Vuke, salamu pia wanasema ziende kwa Nyanda Mayala, Tupo Chiduo, Abu Ali Sale Amani wa Dar es Salaam, Selemani Fredi Upendo, popote pale walipo. Hivi sasa ninashika kadi yako wewe, Philips Nsininzia, hujasema unapatikana wapi Phillips, lakini unasema salamu zako unataka ziende kwa Jackson Msioka wa Mombasa, Kenya, mwalimu Okelo Kabale wa Uganda. Salamu ziende kwa Joel Ngusa wa Msowero, Morogoro. Vilevile wamemsalimia Pasta Asenga wa Arusha, Tanzania, Datius Pancras popote pale alipo, David Burasa. Salamu ziende kwa Kowozo, kwa Robert pia apokee salamu. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Philips Msininzia ambaye hajasema anatokea wapi. Bila shaka basi mmepokea salamu zake umesalimiwa Godwin Asewe, umesalimiwa Bosmil Malisuku wa DRC, Elisha Mazoya, Jislin Kasonia wa DRC, Abraham Kirwa pamoja na wasikilizaji wote wa Salamu na Muziki katika Sauti ya Amerika. Kwenye mabano umeandika VOA. Aliyowasalimia salamu hizi nyinyi nyote ni Amos Msanga akiwa Ludewa nchini Tanzania. Baada ya kusoma hizi salamu za Amos Msanga, Hebu sasa tumsikilize msikilizaji ambaye ni naye kwenye laini ya simu naye aweze kupeperusha salamu zake. I naitwa Juventus Joas Mtalima, ipo Igoma, Mwanza, Tanzania. Salamu zangu nazipeleka kwa Erik Vispes Masawe, Philibet Jonathan Kenchambi, Mashaka Juma Kayungiro na Mimwani Kenneth. Ujumbe, nawapenda sana. Asante sana wewe msikilizaji ambaye umetuma salamu zako kwa njia ya simu. Msikilizaji, napenda pia kukukumbusha kwamba matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA kutoka hapa mjini Washington DC yanasikika pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu, hali kadhalika kule nchini Kenya tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com vilevile tupo katika Facebook, nikiwa ndani ya studio namba 15 hapa mjini Washington DC. Hivi sasa nakuita King Majuto wa Geita salamu zako anasema ziende kwa George Opinyo Otieno wa Nairobi. Umemsalimia Lawrence Lulandala wa Mbeya, Tanzania, Simon Yegela wa Sengerema, Mwanza. Umemsalimia Juma Michael, mwanaharakati wa Nzega, Tabora. Umemsalimia Godfrey Tweve akiwa Tanzania. Umemsalimia Augustin Kinguse, yeye anapatikana DRC, Goma vilevile unasema salamu zako ziende kwa Gama, Joseph Gama, yeye anapatikana Tanzania, hukusema katika mkoa gani. Msikilizaji, salamu ni nyingi na zinazidi kupeperushwa kutoka hapa studio namba kumi na tano za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na kamata kadi yako wewe, Karangaza Selemani, ukiwa Tanzania, salamu zako unasema kwanza kabisa ziende kwa dada yako Aa, yeye umesema anaitwa Mama Kisiu, akiwa Tabora, Tanzania. Salamu unasema pia ziende kwa kaka yako Hassan akiwa Dar es Salaam. Umemsalimia pia dada yako kwa jina umesema anaitwa Mwajabu akiwa hapo Tabora Tanzania. Vilevile umesalimia watoto wako Mariam Kapambwe akiwa Mwanza Tanzania. Umemsalimia pia Mariam Mnyangara akiwa Arusha Tanzania. Salamu pia unasema ziende kwa kaka yako Jabiri Adamu wakiwa Tabora. Vilevile unasema umemsalimia mtoto wako kipenzi Mwanaisha akiwa Tabora. Ujumbe unasema jamani, tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika. Hivi sasa nakamata kadi yako, wewe unajiita Mwingigelwe Masura wewe salamu zako Mwenyigerwe Masura unataka ziende kwanza kabisa kwa Hanifu Kibuta popote pale alipo, Jovin wa Mineso akiwa Tanzania, Damas Baneneneja Cosmas akiwa Tanzania, Elud Sang wa Eldoreti, Kenya. Salamu ziende kwa Hamidu Twakiondo wa Kenya na Vedasto Romani akiwa Nzega, Tabora. Vilevile Nancy Atieno, yeye anapatikana Kenya pia apokee salamu katika kipindi hiki kizuri kabisa cha salamu na muziki kutoka hapa mjini Washington DC, nashika kadi yako ya salamu, wewe Juventus Joas Ntalima ukiwa Igoma, Mwanza, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa Jislin Kasonia, yeye anapatikana Butembo, DRC. Salamu zako unasema ziende kwa Elisha Mazoya wa Buhongwa, Mwanza, Tanzania. Vilevile umemsalimia Emmanuel Lucas akiwa Mwanza, Tanzania. Salamu zako unasema pia ziende kwa Miraji Mwanakibinda akiwa Morogoro, Tanzania umemsalimia Emmanuel Magulu Sumuni wa Bunda, Mara, Tanzania. Mashaka Juma Kayungilo wa Kasulu, Kigoma, Tanzania. Mpelwa Sekela Nyanda wa Tanzania, salamu ziende kwa upilipili magaka wa Ntaswa Mpimbwe Katavi Tanzania. Vilevile vile salamu unasema ziende kwa Joas popote pale alipo apokee salamu siku hii ya leo. Basi hivi sasa tupate burudani ya muziki ndani ya salamu na muziki kutoka hapa mjini Washington DC. Basi muziki huu, msikilizaji, ndio unatukamilishia kipindi hiki cha salamu na muziki. Bila shaka msikilizaji, umeburudika na salamu hizi nilizoweza kukusomea, hali kadhalika kusikia sauti za wasikilizaji wenzako wakituma salamu ndani ya VOA. Naitwa mkamiti Kibayasi, ninakutakia wikendi tulivu, wikendi njema, na endelea kusikiliza matangazo ya sauti ya Amerika VOA kutoka hapa mjini Washington DC. Naam, usikose kusikiliza salamu na muziki, kipindi ambacho kujia kutoka idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kila siku ya Jumapili sana wakati kama wa leo. Na kabla ya kutamatisha matangazo yetu jioni ya leo, basi nakuletea muhtasari wa habari. Jina langu ni BMJ Muridhi na nakushukuru kwa kuendelea kuwa nasi. Israeli imesema leo Jumapili kwamba itafungua sehemu ya barabara iliyofungwa ya Kerem Shalom ambayo ilifungwa wiki hii iwapo hali ya utulivu itaendelea kwa siku mbili zaidi. Waziri wa ulinzi wa Israeli, Avigdor Lieberman, amesema kwamba iwapo hali ya utulivu itaendelea katika eneo hilo la kuingia kwenye ukanda wa Gaza, basi serikali itaruhusu kivukio hicho cha Kerem Shalom kurudi katika hali yake ya kawaida. Tanzania na Korea Kusini leo zimetia saini mkataba wa makubaliano wa kuondoa zuio la viza kwa raia wa nchi hizo wanaosafiri kidiplomasia na kiutumishi. Wakati huo huo, rais wa China Xi Jinping aliwasili nchini Senegal hapo jana Jumamosi kuanza ziara ya nchi nne barani Afrika zikiwemo Senegal, Rwanda na Afrika ya Kusini. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amesema nchi hiyo ni sharti yaanze mfumo wa kidemokrasia wa vyama vingi vya kisiasa ambao unaungwa mkono taasisi na taasisi zenye nguvu ambazo zinaheshimu sheria na haki za binadamu. Marekani imeikosoa hatua ya hivi karibuni ya bunge la Sudani Kusini ya kuongeza muhula wa serikali ya rais Salva Kiir ili kuendelea kuwa mamlakani kwa kipindi kingine cha miaka mitatu. Na watu wenye bunduki nchini Afrika Kusini wameua madereva 11 wa teksi ambao walikuwa wakirejea mjini Johannesburg kutoka kwa mazishi katika jimbo la KwaZulu Natal. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.