y Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamao. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, kupitia radio na Facebook livestream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi tunaangazia maadhimisho ya miaka mia moja ya mpigania uhuru, haki na mkombozi ambaye alikuwa rais wa kwanza mweusi wa taifa la Afrika Kusini, Nelson Mandela. Na katika sehemu ya pili tutaangazia dhuluma na unyanyasaji wa majumbani nchini Kenya. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam kwa undani hii leo tunaanzia kumulika maadhimisho ya miaka mia moja ya kiongozi wa zamani wa afrika kusini nelson mandela nelson mandela alikuwa ni rais wa kwanza mweusi wa afrika kusini toka mwaka 1994 mpaka 1999 alipoachia madaraka katika muhula mmoja licha ya kwamba katiba ya nchi hiyo ilimruhusu kugombea muhula wa pili Anachukuliwa kama ni ishara ya amani kwa yale ambayo aliyafanya, ambapo kutokana na hilo li yalimfanikisha kushinda tuzo ya amani ya Nobel hapo mwaka 1993 akizaliwa kwa jina la Nelson Rolihlahla Mandela alizaliwa Julai kumi na nane katika siku kama ya leo mwaka elfu moja mia tisa na kumi na nane na tarehe tano ya mwezi Desemba mwaka elfu mbili na kumi na tatu ndipo alipofariki dunia alishiriki katika kupinga ubaguzi wa rangi, ambaye vilevile alifahamika vile kama mwanasiasa na mwanaharakati ambaye alikuwa e, anatetea maslahi ya watu ambao walikuwa wakikandamizwa nchini Afrika Kusini na baadaye, e, kama alivyokueleza hapo, akawa rais wa taifa hilo la Afrika Kusini lakini hasa alianza kujishughulisha na shughuli za uharakati wake wa kupinga ubaguzi wa rangi e, wakati akiwa katika miaka yake ya ishirini, Mandela alijiunga na chama cha African National Congress mnamo mwaka elfu moja mia tisa na arobaini na mbili. Kwa miaka ishirini alitumia E, kampeni mbalimbali mbali ambazo alipenda kuzifanya katika hali ya amani e, kutoshirikisha ghasia dhidi ya serikali ya Afrika Kusini na sira zake ambazo zilikuwa za kibaguzi. Kuanzia mwaka elfu moja mia tisa sitini na mbili Mandela alitumia miaka ishirini na saba akiwa gerezani kwa makosa ya kisiasa ambapo mwaka 1993 Nelson Mandela eh, vilevile wakati huo akiwa rais wa Afrika Kusini uh, Frederick de Klerk walikubaliana na wakasema kwamba amani ndio kitu cha msingi, ambapo jambo hilo liliwawezesha wao wote wawili wa kupata tuzo ya amani ya Nobel. Kwa vizazi vingi Nelson Mandela anaendelea kuwa kama ni nembo ya amani, nembo ya uanaharakati, nembo ya kimapinduzi, lakini kubwa zaidi, nembo ya kwa wale viongozi wa mataifa ambao wanaendelea kushikilia madaraka, kwa sababu yeye alitawala katika kipindi kimoja na hakutaka kuendelea kutawala nchi hiyo ya Afrika Kusini. Sasa, kuna mambo mengi ambayo Nelson Mandela ameyafanya na hatuwezi kuyamaliza yote, lakini kutokana na hilo mwenzangu BMJ Muridhi alizungumza na mwana habari nguli ambaye vilevile vile ni mchambuzi wa masuala mengi ya kihistoria na kisiasa, Jenerali Ulimwengu kutoka nchini Tanzania, ambaye yeye vilevile aliwahi kushiriki katika harakati zile za kukomboa uh, nchi za kusini mwa Afrika akitumia kalamu yake hasa katika nchi ya Msumbiji. Jenerali Ulimwengu yeye, tulianza kumuuliza kwanza Nelson Mandela je dunia itamkumbuka kwa lipi hasa? ah, tunamkumbuka kwamba alikuwa ni kielelezo cha uh, wale wa Afrika waliokula kiapo na wakajitolea na wakaweka dhamini ya kujitoa mhanga ili kukomboa nchi yao alikuwa ni, ni mfano wa mtu ambaye aliacha maisha yalikuwa ni ya raha maisha mazuri kama mwanasheria e, na akakubali kujiingiza katika vitendo ambavyo vilikuwa vina hatari zake, na mwisho, kutokana na vitendo hivyo akawa amekamatwa akapelekwa mahakamani na akafungwa maisha e. Na kwa kweli, wakati ule isingeshangaza sana kama angekuwa alihukumiwa kunyongwa, na labda angekuwa ameshanyongwa tangu miaka ya katikati ya sitini. Kwa hiyo ni mtu aliyejitolea ujana wake uwezo wake elimu yake na nishati ya akili na mwili kutetea uh, watu wake na kuitetea nchi yake. Nadhani hiyo ndiyo kumbukumbu -kumbu kubwa ambayo aliacha Nelson Mandela, na katika hii miaka mia moja tangu uh, azaliwe, inapasa watu wa tuchukue wa saa kidogo waweze kumkumbuka kwa mchango huo mkubwa sana. Ni nini ambacho uh, kuwepo kwa Mandela kumewafunza viongozi wa kizazi kipya ambao sasa wanachukua madaraka hapo Afrika? Funzo kubwa tunalopata ni umuhimu wa kujitoa mhanga na kutumika kwa ajili ya manufaa ya wengine bila kuangalia sana masilahi yetu binafsi, bila kujali tabu ambazo tunazipata, mateso ambayo tunaweza tukasababishiwa na hawa ambao wana, wanaendesha mifumo ya uzalimu na unyonyaji na uonevu. Nelson Mandela anatoa mfano um, si kwa viongozi tu, kwa sababu viongozi barani Afrika wamekuwa adimu sana siku hizi, lakini watu ambao wanaweza kulengwa na na ujumbe unaotokana na maisha ya Mandela ni, ni vijana zaidi, kwamba ni muhimu kujielimisha, kusoma na, ku, na kupata elimu kwa njia nyingine, lakini kutumia hiyo elimu ulionayo, kutumia uwezo ulioupata katika kujifunza, kuwasaidia na kuwatetea wananchi ambao hawana huo uwezo wa kujitetea au wa kujitetea au wa kujisimamia wao wenyewe, na wanahitaji nguvu za vijana, ndiyo wawezeshe kupata maslahi yao pale ambapo maslahi yao yanakuwa au n mchango wake hasa katika nchi hizo za Afrika Mashariki, hapo Tanzania, Kenya, Uganda, Burundi na Rwanda. Kwa mfano, kuna lolote ambalo labda unaweza kuangazia ambalo lilijisimamisha lenyewe wakati Mandela alikuwa hai, ambalo linatajwa kwamba yeye alichangia katika nchi hizo nilizozitaja, alichangia katika kutafuta suluhu katika migogoro kadhaa, mmojawapo ukiwa ni mgogoro wa nchini Burundi alis Kusimamia kwa miaka kadhaa e, na alitoa mchango wake. Ni hali ngumu nchini Burundi hadi sasa, na inawezekana kwamba e, hakufanikiwa sana kutokana na utata uliokuwa umegubika mchakato mzima wa kutafuta suluhu Burundi, lakini Nelson Mandela alikuwa yeye ndiye msuluhishi, na aliwaweka angalau kuwaleta kwa pamoja awali wale mahasimu wa Burundi ili waweze kuanza mazungumzo. Kwa bahati mbaya hawakuweza kukubaliana na alipokubalia na makubaliano hayo mwafaka huo ulikuja kuvunjwa ukaingia dosari, lakini hata hivyo alikuwa amesimamia huo mchakato wa kuleta maridhiano nchini Burundi. Na jenerali pamoja na maadhimisho haya na shangwe na vigelegele, nderemo na kusherehekea kuna watu wanaangalia nchi ya Afrika Kusini wanasema uh, je, hawa waliuiga mfano wa Mandela ambaye alizaliwa mule na aliishi mule kwa muda mrefu. Katika nchi nyingi za Kiafrika watu walio wali viongozi wa kwanza wa awali kabisa walioendesha mapambano ya kuleta uhuru walikuwa wanasukumwa na utashi na nia safi kabisa ya kuwatumikia wananchi wao kwa kuwatoa katika minyororo ya ukoloni na ugandamizaji. kwa bahati mbaya walivyoondoka pale eh, katika uongozi huo, wale waliochukua nafasi zao hawakutumwa, hawakusukumwa na moyo huo uliokuwa ni moyo wa waasisi au wa mapambano ya kuleta uhuru na heshima kwa Mwafrika. Afrika ya Kusini nayo imekumbwa na tatizo hilo hilo, kwamba waliokuja baada yake Nelson Mandela wamekuja na tamaa ya mali, wamekuja na tamaa e, za ukubwa na utukufu na kadhalika, wamekuja vilevile na moyo wa kudhani kwamba wenzao kutoka nchi nyingine za Kiafrika ni wageni walowezi ambao hawatakiwi na warudi kwao wale wale watu ambao miaka ya nyuma huko walikuwa wakiwasaidia e, watu wa, wa Afrika Kusini waliokuwa wametoka makwao wakiwa ni wakimbizi na wapigania uhuru, wakifanya maandalizi ya kwenda kuikomboa nchi yao katika nchi nyingine za Kiafrika, leo wanaonekana kama ni maadui wa watu weusi wa nchi hiyo hiyo ya Afrika Kusini. Si kosa lao. Kosa kubwa ni kwamba hawa walitawaliwa na makaburu kwa muda mrefu, na makaburu, makaburu wakawa wanawaambia kwamba wakawafundisha kwamba Afrika ni nchi ni nchi zilizokuwa nyuma. Mara, mara kadhaa nimewasikia watu wa kutoka Afrika Kusini wakiuliza watu wanaotoka watu, watu, nchi za kaskazini mwa Afrika Kusini kama wanatoka Afrika na huko Afrika kukoje, kama vile wao si waafrika na Afrika Kusini si sehemu ya Afrika. Kwa hiyo walifundishwa vibaya, walimezeshwa kasumba za makaburu, wakajiona kwamba wao ni bora na kama wakiwaona watu waliotoka katika nchi za Afrika ambazo nyingine zina matatizo zina mitafaruku mingi, na watu wanakimbia kunusuru maisha yao, basi wanaona kama vile wanachukua kazi zao, wanawachukulia fursa zao za ajira na kadhalika. Kwa hiyo wanawapiga, wanawachoma na kuwafukuza. Kwa ujumla, ni kwamba ni watu wasiokuwa na elimu yoyote, ni watu mbumbumbu ambao wamefanywa hivyo kutokana na hiyo huo utawala wa ubaguzi wa rangi na apate kwa muda mrefu. nam ni Jenerali Ulimwengu akimwelezea Nelson Mandela ambaye alifariki dunia mwaka elfu mbili na kumi na tatu na, na Nelson Mandela e, aliacha mjane Graca Machel, lakini bila kumsahau Winnie Mandela ambaye mwaka huu pia alifariki dunia. Tunakamilisha sehemu hiyo ya kwanza na moja kwa moja tunaelekea katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo hii leo tunajiunga na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, Josephat Kioko na Salma Mohamed, ambao wao wanaangazia masuala ya dhuluma za kinyumbani. Nam, shukran sana kutoka jijini Washington. Tutaangalia swala zima la mizozo ya kinyumbani ama dhulma ambazo zinatokea katika familia tunaita domestic violence kwa kimombo, na hasa hapa nchini Kenya visa hivyo vimekuwa vikiripotiwa, ikiwa ni tatizo ambalo limekuepo kwa muda mwingi sana. Kisa kimoja kilikuwa katika maeneo ya huku pwani ya Kenya ambapo kilisababisha vifo vya watu wanne, kisa hicho ambacho kilikuwa kinadaiwa kwamba kilitokana na mzozo kati ya mume na mkewe ambao walizozana na baadaye kusababisha uh, maafa ya watu wanne. Kisa chingine vile vile kilikuwa kuripotiwa katika maeneo magharibi mwa Kenya. Mume anasemekana kusema mkewe alikuwa hapa hana uwezo wa kupata mtoto, na vile vile alikuwa hana uaminifu katika ndoa yao, kwa hivyo ikapelekea yeye kumkata kiganja cha mkono wa mkewe kutokana na sababu kama hizo. Kwa hivyo hivyo ni visa vya hivi karibuni ambavyo vimeweza kuripotiwa katika nchi ya Kenya. Kulingana na mtandao wa Wikipedia, unanukuu ya kwamba visa zaidi ya asilimia 40 vya wanawake ambao wako katika ndoa huripotiwa kutokea kila mwaka hapa nchini Kenya. Kwa hivyo visa na dhulma ambazo zinatokea katika swala zima hilo la domestic violence linasemekana kuathiri sana wanawake. Kisa cha karibuni kabisa ni juma hili siku ya Jumatatu, yaani ni siku mbili tu zimepita. Maafisa wa polisi katika mji wa Mombasa wanachunguza wanasema taarifa za karibuni zaidi kuhusu mshukiwa. Taarifa za vyombo vya habari vimesema watu wanne walioangamia, yaani mtu na mke wake na watoto wawili, ndani ya ile nyumba. Na tukio hilo limetokea katika mtaa wa Likoni, Mombasa, na kushangaza umati mkubwa wa watu Kitambo polisi waje kuokoa wazima moto waje kuokoa pale, ilikuwa moto umesambaa zaidi, umeenda katika nyumba zingine na watu hawa ne wakaripotiwa kuungua, na huyo mkewe inasemekana alikuwa ni mwalimu, ni pia vilevile katika yeah, shule ya wasichana walianza kugombana kabla ya matukio hayo kuweza kufuatia. Uchunguzi tunaachia polisi, kwa sababu wamehusisha hata uchunguzi wa DNA kutambua pia miili ya hawa walioangamia katika kisa cha moto, kisa cha mtu kunyofua mkono wa mke wake, na yule mwanadada kule magharibi mwa Kenya eneo la Nyanza. Mm -hmm. Si mtu ana umri mkubwa, miaka ishirini na miwili. Nam mwanamke huyu, eh, alikuwa efe. na miaka ishirini na mbili, msichana mdogo sana. Katika taarifa hiyo ambao waliweza kuelezea ni kwamba mume huyu baada ya kukaa na mkewe kwa takriban miaka mitatu hivi, na mke huyu akawa hajakuwa hajapata bahati ya kupata mtoto, basi alikwenda kaoa mke mwingine, lakini kando na hayo kumkuoa mke alirudi na haka. Siku moja akaamua tu basi huyu mke amkate kiganja chake cha mkono, akisema kwamba mkewe ni mdanganyifu na pia vilevile amekaa vile naye miaka haya yote na hajaweza kupata mtoto. Kwa hivyo ha, akaona hiyo ndio sababu ama hizo ndio sababu za kuweza kumshambulia na kumnyofoa hicho kiganja chake cha mkono. Viongozi mbalimbali wakiwepo watetezi mbali, wa, wa haki za kibinadamu Mili Odhiambo ni bunge katika bunge la kitaifa, ni miongoni mwa wale wanaharakati ambao wamejitoa kimasomaso kutetea visa vya dhuluma za kijinsia. Kwa sasa wanaongoza kusaidia mwanadada huyu ambaye amekuwa akilazwa hospitali tangu juma lililopita. Ni kwa maana hii, katika kipindi cha miaka mitatu sasa, Kenya imekuwa na sheria ya kulinda visa kama hivi vya domestic violence. Ilikuwa imechapishwa katika gazeti la serikali mnamo Mei mwaka elfu mbili kumi na tano. Rais Uhuru Kenyatta katia saini iliyokuwa imepitishwa na Bunge, na ikawa ni sheria rasmi, imeanza kutumika na mwaka 2016 mapema tu ikawa sasa ndio imeanza kutekelezwa rasmi. Tukizungumzia domestic violence, visa vya dhuluma watu wa nyumba ama wa familia moja, visa hivi vimegawanywa kwa makundi hadi ishirini na moja na, kuna visa vya mtoto kudhulumiwa, unyanyasaji wa kingono, kutelekeza familia yake ama ukeketa, na dhuluma za kimapenzi zote zimejumuishwa pamoja. Na tukizungumzia watu wa jamii moja mtu mke wake, mtu mme wake, watoto, na pia watu wa karibu ambao pia wanahusishwa na ile jamii. Wewe una haki ya kumlinda yule mtu kisheria, kwamba asidhulumiwe na visa vyovyote kama hivi katika jamii zetu. Bila shaka, imenukuliwa ndani ya sheria hizo, ama dhulma hizo, ambazo ni dhulma za za kifamilia. Vifungu tofauti vimejumuishwa katika katiba ya Kenya. Kwa mfano wa kifungu cha thelathini na moja, katiba ya Kenya inasema kuna kifungu ambacho kinazuia vyombo vya habari kuchapisha kiholela taarifa kuhusiana na mizozo vile imetokea. Na kifungu hiki cha thelathini na moja pia kinazuia kuchapisha katika magazeti, majarida, ama kutangaza katika redio na runinga taarifa ambazo hazijathibitishwa kuhusiana na mizozo ya kifamilia, na hapo inasemekana familia inaweza peleka vyombo vya habari mahakamani ama kulalamika kwa serikali kwamba taarifa zimeandikwa vibaya kuhusu mwingiliano wa mizozo hii, labda vyombo vya habari vina, wakati mwingine, vinasemekana kutia chumvi. Ni njia moja ya kulinda wale walioathiriwa katika mizozo ya kijamii. Naam, bila shaka. Na pia vile vile tukija katika takwimu ambazo zimeweza kutolewa, kwa kweli visa vya dhulma aina hizo dhulma za kifamilia ama dhulma mizozo hii ya kinyumbani ni vingi sana hapa nchini Kenya, ikiwa ni tatizo. Na kufikia Januari mwaka huu, kwa mujibu wa katibu wa jinsia ambaye ni Sicily Kariuki, katika mwezi huo wa Januari peke yake visa 357 viliweza kuripotiwa vya mzozo wa kifamilia. Ni visa ambavyo vimeongezeka ukilinganisha na miezi ya miwili, ya miwili ambayo ilikuwa imetangulia ikiwa mwezi wa Disemba na mwezi wa Novemba ambapo kulikuwa na visa vya 319 na 235. Kwa hivyo visa 357 ambao viliweza kuripotiwa katika mwezi huo Januari ilikuwa ni visa ambavyo vimeweza kuongezeka maradufu. Eneo ambalo linaongoza haswa ni jiji kuu la Nairobi, ambayo kuanzia Novemba mwaka jana hadi Januari mwaka huu visa 222 viliweza kuripotiwa, na kati ya visa hivi 134 walikuwa ni wanawake ambao waliweza kudhulumiwa, na visa 47 walikuwa ni wasichana na visa kumi na moja ni wanaume na visa thelathini ni wavulana, ikifuatiwa na kule maeneo ya kati ambapo ni eneo la Kiambu kulikuwa na visa 93 katika muda huo huo wa mwezi wa Novemba hadi Januari mwaka huu. Maeneo magharibi ambapo kisa tumeripoti hivi majuzi hicho cha mwanamke kuweza kuongolewa kiganja chake, ilikuwa ni visa hamsini na saba ikiwa ni maeneo ya magharibi ambapo wanawake kama kawaida wanaongoza. Ripoti hizi zinawasilishwa kupitia nambari ya dharura ambayo ni katika afisi hiyo ya masuala ya jinsia yote haya unayapata katika kwa undani kutoka Studio 15 Afrika mjini Mombasa. Na yote imechochewa na vifo vya watu wanne, vimetamausha watu wengi sana siku ya Jumatatu katika eneo moja hapa Mombasa na polisi wanachunguza kwamba mzozo wa kifamilia ulipelekea hawa kuteketea katika kisa cha moto. Kuna wale wanaopata majeraha ya kudumu na wale wanaopata misaada baada ya kujeruhiwa. Magharibi mwa Kenya tumesema mwanadada mmoja akalazwa hospitali baada ya kunyofolewa kiganja kufuatia mzozo pia wa kifamilia. Sasa wale wanaonusurika na kupata majeraha, tupate mmoja ambaye imetokea eneo la kati, eneo la Nairobi, na hivi ndivyo alivyokuwa akitoa malalamishi yake akiwa amelazwa hospitali. Jina lake hapa tumelibana, lakini kwa sasa tumwite dada Susan. natuziwa natandikwa mpaka nikakunushwa majakala ya mtoto yote, nikavumilia mi nikawakisha stofu kuchukua mtoto kubeba ile kwamka, hivyo ndio ufunge nini ile hapa kupita mkono hivi, moto ndio iye naanza hiyo. Jamaa alikuwa nasema yako imeisha, nikamwambia zi, nichukulie mtoto nikupe peke yangu, akushughulika na mimi alikuwa amekaa kwa kiti akakimbia akuja akachukua mtoto akaenda kaokelea kwa mlango yake, na ile kikoi nilikuwa nimefunga mtoto nayo, najua nimetoka hapo nje, nikaanza kunipika ile moto ismike, ikawaka ikashika nywele, nilikuwa nimeshukwa, ikashika nywele akanipika kichwa, ikateremka ile moto tu, ikaendelea kaendelea kaendelea kufika kwa tumbo, ile mshipi ya skati ndiyo ilibaki, na sina mtu wa kwetu. Naam, tukiendelea kuangazia visa ambavyo vimekuwa vikiripotiwa vya dhuluma hizo za kifamilia ama mizozo hiyo ya kifamilia, kisa kimoja ambacho kiliwahi kutokea kitasalia miongoni mwa fikra za wengi, haswa mwanamme mmoja kule maeneo ya Wajira alimdunga kisu mkewe Ka, akasababisha mwanamke yule kujeruhiwa vibaya katika sehemu yake ya uso. Taarifa hiyo iliweza kugonga sana vichwa vya habari kwa sababu mwanamke huyo ambaye alikuwa kuna watoto wanne alisema alikuwa amepitia dhuluma hizo kwa muda mrefu, lakini kisa hicho ilikuwa imepita ama imepindukia kiasi, na sheria hapo ikaonekana kuchukua mkondo wake, kwa sababu Muhamed Omorje alikutwa na hatia na akahukumiwa kifungo cha miaka ishirini gerezani tangu mwaka wa elfu mbili kumi na sita pale kesi yake iliposikilizwa na kuamuliwa. Sasa katika sheria za Kenya, iwapo unapelekewa amri ya mahakama, baada ya mzozo kutokea, umejeruhi mtu wako ama umetelekeza watoto. Unapopuuza kile kibali cha mahakama, kuna faini unaweza kutozwa mahakamani ya shilingi laki moja ama ukafungwa jela miezi kumi na miwili yani, mwaka mmoja. Si hapo tu, mtu uliyemjeruhi hata kama ni wa familia yako, na labda amepata matatizo mengi kuwasilisha kesi na, kusum, na usumbufu mwingi, wewe unaweza ukamlipa fidia, na hii inalingana na mahakama baada ya kuchunguza nyote wawili, ana uwezo gani wa kukulipa, na wewe ulipata hasara kiasi gani, mahakama inaamua pale. Lakini kama kosa ni kubwa zaidi, kama vile kuua mtu, basi sheria za Kenya zinafuatwa kamili. Kwa mfano, kuua bila kukusudia ama mauaji kamili, na ukatupa jela, kufungwa maisha, kufungwa maisha inasalia muda naona kwa sasa unatupa mkono, lakini kuongezea tu kiasi ni kuwa katika ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa hapa Kenya, kipindi cha mwaka mmoja uliopita, visa vya dhuluma za kifamilia, domestic violence, watu kupigwa ama kunyaswa kimapenzi ni asilimia 26, kisha visa vya watoto wadogo kuozwa katika familia zao ni asilimia 23 na ukeketaji wa wanawake ni asilimia 21 ya visa vyote ambavyo vimo katika ripoti ya UN hapa nchini Kenya. Tunakomea hapo kwa leo. Mimi ni Salma Muhamed, mwenzangu ni Josephat Kioko. Shukrani. Josephat Kioko na Salma Muhamed kutoka katika studio zetu za Mombasa, Kenya, kwa kutupatia sehemu hiyo ya Kwa Undani ambapo hii leo mlikuwa mkiangazia visa vya dhuluma za majumbani ambavyo vimekuwa vikiongezeka, kwa mujibu wa takwimu ambazo mmezizungumzia ndani ya sehemu hiyo ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Naamini kabisa walio katika mamlaka wataendelea kushughulika na swala hilo. Na katika awamu ya kwanza ya kipindi hiki, siku hii ya leo, tuliangalia maadhimisho ya miaka mia moja ya kiongozi wa Afrika Kusini, Nelson Mandela. Kutoka hapa Washington, mimi naitwa Idi Ligongo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, shukran kwa kuwa nasi, na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Asanti sana kwa muda wote ulionipa, tukiwa nawe kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, nikikuacha nacho yeah, kibao chake alikiba mvumo wa radi. Uh -huh, kwa heri ya kuonana. This is the guy. We