Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, wanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya Jumatatu, ikiwa ni Julai 23 mwaka wa elfu mbili na kumi na nane. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutakuletea ripoti kuhusu waziri mkuu wa Korea Kusini yuko nchini Tanzania kwa ziara ya kikazi. Nini kitarajiwe katika ziara hiyo? Tumejikita pia katika kuimarisha maendeleo ya kiuchumi, maendeleo ya kiutamaduni, lakini pia maendeleo ya tehama na sayansi, lakini pia kwenye sekta ya utalii na biashara kwa ujumla wake. Na katika ripoti nyingine, baadhi ya wakongo wawasihi wapinzani kuungana pamoja na kuweka mgombea mmoja tu wa urais. Je, wapinzani nao wanasemaje kuhusu wazo hili? Kati yetu sisi wapinzani tunaendelea kuzungumza. Ukiangalia vizuri, uh, Moise Katumbi, uh, bwana Jean Pierre Bemba, Felix Tshisekedi na wengine wanaendelea kuzungumza ili tuangalie nini tutaweza kufanya juu ya kuweza kugombea kwa uchaguzi ambao unafika. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA Swahili.com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sandey Shomari. Wanajeshi watatu wa Uganda waliuawa na kundi la watu walio na hasira kwenye mpaka na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo jana Jumapili, baada ya kushutumiwa kuwa ni wahalifu na wakazi eneo hilo, polisi na maafisa eneo hilo wameeleza. Wanajeshi wetu watatu wameuawa na kundi la watu, na wachunguzi wataendelea kutafuta chanzo cha kuuawa kwa askari hao, afisa mmoja, Peter Debele, aliiambia AFP bunduki tatu zimepatikana katika eneo la tukio na watu nane wamekamatwa kutokana na kuuawa kwa askari hao, aliongeza Debele. Anasema askari hao waliokuwa na silaha waliunganishwa na kikosi cha Uganda kilichokuwa kinalinda eneo la mpakani la Vura. Madaktari nchini Somalia wanasema msichana mmoja mwenye umri wa miaka kumi amefariki dunia, kutokana na kufanyiwa ukeketaji au FGM. Mkurugenzi wa hospitali ya Hanano huko Duzamareb, Dr Abdurahman Omar Hassan, ambaye alikuwa mmoja wa madaktari waliokuwa wakijaribu kuokoa maisha yake, aliambia Sauti ya Amerika kwamba msichana huyo alitokwa na damu hadi kupoteza maisha yake. Hassan anasema mtoto huyo alipelekwa hospitali hapo Julai 17. Wazazi wake walisema alifanyiwa ukeketaji siku mbili kabla katika kijiji cha Olol kiasi cha kilomita 40 kaskazini mwa mji wa Dhusamareb. Na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ametaka kuwepo na demokrasia ya vyama vingi, mkuu wake wa utawala amesema jana Jumapili, katika nchi ambayo kwa muda mrefu imekuwa chini ya udhibiti mkali wa ushirika wa chama kimoja. Harijaryami anaisoma ripoti kamili. Kutokana na hali ya kisiasa ya sasa hakuna njia isipokuwa kuingia katika demokrasia ya vyama vingi ambayo inaungwa mkono na taasisi thabiti zinazoheshimu haki za binadamu na utawala wa sheria, amesema Abiy, kwa mujibu wa mkuu wake wa utawala Fitsum Arega kwenye mtandao wa Twitter. Hii itatuwezesha kuondoa tofauti zetu kwa amani na kuhakikisha maendeleo ya kudumu, ameongezea. Maoni hayo yalitolewa katika mkutano ambao Abi alikuwa nao na viongozi wa vyama mbalimbali vya siasa na kuashiria uwezekano wa kufungua mwanya wa kisiasa, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP. Hiyo pia inaashiria mfululizo hatu wa hatua nyingi za kushangaza za karibuni ambazo Abiy amezichukua katika kuleta mageuzi ya kiuchumi na kupatana na hasimu wa siku nyingi Eritrea tangu alipoingia madarakani mwezi Aprili mwaka huu. Ethiopia kimsingi na demokrasia ya vyama vingi, lakini utaratibu umetawaliwa tangu mwaka 1991 na, na chama cha Ethiopian Peoples Revolutionary Democratic Front EPRDF ambacho pamoja na washirika wake wamekuwa wakidhibiti kila kiti katika bunge la taifa mapema mwezi huu bunge liliondoa makundi matatu katika orodha ya taasisi za kigaidi katika juhudi za kuleta maridhiano na upinzani wa kisiasa naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika VOA ikitangaza kutoka hapa washington dc israel imeondoa wafanyakazi wa kujitolea wa uokozi wa patao 422 maarufu kama White Helmet na familia zao siku ya jumamosi usiku na kuwapeleka Jordan katika msafara wa mabasi uliosindikizwa na polisi wa Israel na magari ya Umoja wa Mataifa. Jeshi la Israel liliwataja wafanyakazi hao wa uokozi kuwa ni raia na walieleza katika ukurasa wao wa Twitter kwamba waliwaondoa kutoka kwenye eneo la vita kusini mwa Siria kwa sababu ya hatari kubwa iliyoko mbele yao. Kuondolewa kwa Wasiria hao waliopoteza makazi yao kupitia Israel ni ishara isiyo ya kawaida ya kibinadamu. Jeshi la kiraia la Siria au White Helmets kama wanavyojulikana lilianzishwa mwaka 2013 kama mtandao wa tumishi wa uokozi ili kusaidia watu waliojeruhiwa baada ya mashambulizi ya anga na mashambulizi mengine katika mzozo wa miaka saba wa Siria kati ya majeshi yanayomuunga mkono Rais Bashar al Assad na waasi wanaojaribu kuangusha serikali yake. Maafisa wa Afghanistan wanasema bomu lenye nguvu limelipuka karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul jana Jumaa pili na kuwa watu wasiopungua 16 na kujeruhi wengine zaidi ya sitini, katika dakika chache baada ya makamu rais Abdurrashid Dostam kurudi nyumbani kutoka uhamishoni. Msemaji wa polisi wa mji huo Hashamtullah Sanikzai alithibitishia Sauti ya Amerika kwamba mlipaji bomu wa kujitoa muhanga alifanya shambulizi hilo. Dostam hakuumizwa. Kundi la Islamic State kupitia shirika lake la habari la Amak lilidai kuhusika na shambulizi hilo. Wanasema shambulizi hilo lililenga kundi la watu waliokuwa wakimpokea Dostam na kuua na kujeruhi wanajeshi wasiopungua 115 na unga mkono wa makamu rais wa Afghanistan Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini DRC ambako baadhi ya raia wanatoa wito kwa vyama vyote vya, vya upinzani wa kisiasa kushirikiana pamoja na kuweka mtu mmoja kwenye kiti cha kugombea urais katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu nchini humo ili kupambana vilivyo na mgombea atakayeteuliwa na chama tawala cha Joseph Kabila ambaye ndiye rais wa sasa wa nchi hiyo. Mwandishi wetu Auster Malivika ana ripoti zaidi kutoka Goma. Kukiwa kumebaki siku tatu kabla ya majina ya wagombea kwenye kiti cha uraisi hapa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mikutano yaendelea hapa na pale kutazama iwapo upinzani utaafikiana kuhusu nani atakee kuwa mgombea kwenye kiti cha uraisi huku wakitarajia kuwe na mtu mmoja kwenye kiti cha uraisi Disemba 23, 2018. Neema Vikai Lwira ni kutoka arc yake Olivier Kamitatu akiwa Goma. Uh, yani, sisi tunaendelea kuzungumuza ni sababu ndani ya upinzani tunakuwa vile na watu ambao wametumwa na bwana Joseph Kabila kuingia ndani ya upinzani ili kuweza kutugabula, lakini kati yetu sisi wapinzani tunaendelea kuzungumza. Ukiangalia vizuri, uh, Moizi Katumbi uh, bwana Jean Pierre Bemba, Felix Tshisekedi na wengine wanaendelea kuzungumza ili tuangalie nini tutaweza kufanya juu ya kuweza kugombea kwa uchaguzi ambao unafika. Upande wa UDPS yake Chisekedi ni kwamba safari hii wanachokihitaji ni mtu mmoja kwenye kiti cha ugombea wa uraisi. Ribes Mikindo ni kiongozi makamu wa katibu mkuu wa chama hicho cha UDPS, akiwa katika muji wa Kinchasa, imesema ya kwamba ingawa tutaweza kuwa na makandideti ine ama tano, sema kweli, inaomba kweli tukiweke pamoja ili tuwe na kandideti moja, na mi nakuwa na na matumaini ya kwamba tutaelewana tutasikilizana ili tukuwe na kandidati moja. Swali ni kuwa, je, Rais Joseph Kabila atakuwa mgombea? Nimezungumza naye Ezekias Muhaya kutoka chama cha PPRD chake Rais Joseph Kabila. Katiba ha, mafikili yako ni kwamba haimruhusu sababu watu wengi hawajui ya kwamba Kongo imekwisha kuwa na katiba mbili. Bwana, tumekuwa na katiba ya elfu mbili na sita ambayo ilitangaza ya kwamba rais anagombea mara moja muhula wa miaka tano na anaweza kubadilisha kuongezea muhula wa pili na itakuwa mwisho, lakini elfu mbili na kumi na moja uh, ikabadilishwa katiba, na watu wengi huenda hawakuelewa jambo hili. Na hiyo mashirika ya kiraia kwa upande wao yaomba kuheshimu katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa ngazi zote. Edgar Mateso ni kiongozi makamu wa mashirika ya kirahia Kivu Kaskazini, akiwa katika mji wa Butembo. Kwa ngambo yetu tunasema katiba iheshimishwe, na wakati tunasema katiba iheshimishwe ni kusema Joseph Kabila hawezi akaweka tena jina lake kwenye watu ambao wanapenda wagombea urais. Auguste Candida akiwa mwanafunzi kunako chuo kikuu cha utatuzi wa migogoro Isesode, tulizungumza naye vilevile kwenye laini ya simu jei wa nchi ni kuangalia kwanza katiba ya nchi inasema namna gani. Ifahamike kwamba katika siku tatu tume huru ya uchaguzi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itaanja kupokea majina ya wagombea kwenye urais, yaani hii tarehe ishirini na tano Julai. Usen Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Msaidizi wa juu wa zamani wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameshtakiwa kwa kumshambulia mwandamanaji mmoja katika maandamano siku ya Mayday katika moja ya kashfa mbaya zilizomkumba rais Macron tangu aingie madarakani mwaka jana. Alexandra Benala ambaye alifukuzwa na Macron Jumaa, na mwanachama mwingine wa chama tawala cha Macron Vincent Crace, walishtakiwa kwa ghasia ya kundi huko Paris siku ya Jumaapili. Video iliyotolewa kwa umma na gazeti la Le Monde Jumaatano inamwonyesha Benala akiwa amevaa kofia ya polisi na kitambaa cha mkono cha polisi wakati akimburuza mwanamke mmoja kwenye umati wa watu na baadaye kumpiga mwandamanaji wa kiume wakati polisi wa kutuliza ghasia wakiangalia wakati wakijaribu kuvunja maandamano ya siku ya Mayday. Mawaziri wa nchi wanachama wa kundi la G20 wanasema shinikizo la biashara ya kikanda na mivutano ya kisiasa inaweka ukuaji wa uchumi hatarini, ikiwa ni baada ya siku mbili za mkutano wao uliofanyika huko Buenos Aires, Argentina jana Jumapili. Katika taarifa yao ya mwisho, kundi la mawaziri hao ishirini lilisisitiza umuhimu wa kuwa na mazungumzo na hatua za kupunguza hatari na kuongeza imani. Mawaziri hao wanaowakilisha mataifa ya uchumi wa masoko yanayokuwa wameelezea kwa ujumla uchumi wa dunia unakuwa, lakini wameonyesha wasiwasi kwa kile walichokiita ongezeko la hatari ya muda mfupi na muda wa kati. Waokozi wa Spain wamekuwa karibu wahamiaji mia nane waliokuwa wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kuingia Umoja wa Ulaya katika siku mbili zilizopita. Boti za walinzi wa pwani ziliwatoa watu kutoka katika boti zilizojaa watu kwenye mfereji wa Gibraltar na bahari ya Alboran ikiwa ni maeneo mawili ya karibu sana kati ya Spain na pwani ya afrika kaskazini. Taasisi ya umoja, taasisi ya uhamiaji ya Umoja wa Mataifa ijulikanayo kama International Organization for Migration imesema zaidi ya watu elfu kumi na nane mpaka sasa wameingia Spain kutoka afrika kaskazini mwaka huu. Spain ndio imechukua nafasi ya Italia kama sehemu inayopendwa na wahamiaji kutoka Afrika, Siria, Afghanistan na sehemu nyinginezo wakijaribu kukimbia vita na umasikini na kutafuta maisha bora huko Umoja wa Ulaya. ndelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na sasa basi, habari kutoka kwa waandishi wetu. Tunaelekea huko nchini Tanzania, ambako Tanzania na Korea kusik... kusini jana Jumapili zilitia saini mkataba wa makubaliano wa kuondoa zuio la viza kwa raia wa nchi hizo mbili wanaosafiri kidiplomasia na kiutumishi. Waziri mkuu wa Korea Kusini Lee Nakyon na ambaye yuko nchini Tanzania kwa ziara ya siku mbili, alishuhudia utiaji saini huo kwa niaba ya serikali ya Mun Jae In, huku waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa akimwakilisha Rais John Magufuli. Viongozi hao wawili walisema hatua hiyo itaimarisha uhusiano wa kidiplomasia baina ya mataifa hayo mawili. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali anayo taarifa kamili. Waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa amefanya mazungumzo rasmi ya kiserikali na mgeni wake, waziri mkuu wa jamhuri ya Korea Lin Nakyon, ambaye yuko nchini Tanzania kwa ziara ya kikazi ya siku tatu. Viongozi hao wawili kwa pamoja jana mchana wameshuhudia uwekaji saini mkataba wa kuondoa hitaji la viza kwa watu wenye hati za kusafiria za kidiplomasia na za kikazi, yaani diplomatic and service passport. Tumezungumza namna mzuri ya kuimarisha mahusiano yetu kati ya Tanzania na Korea Kusini. Lakini pia kwenye mazungumzo haya tumejikita pia katika kuimarisha maendeleo ya kiuchumi, maendeleo ya kiutamaduni, lakini pia maendeleo ya tehama na sayansi. Lakini pia kwenye sekta ya utalii na biashara kwa ujumla wake. Uwekaji saini huo ulifanywa na Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa, Dr. Augustine Mahiga na Makamu wa Kwanza Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Korea, Bwana Lim Sung Nam kwenye ukumbi wa Kikwete, Ikulu jijini Dar es Salaam. Akizungumza na waandishi wa habari waliohudhuria hafla ya uwekaji saini, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa amesema kwenye mazungumzo yao wamejadiliana mambo mengi ambayo yamelenga kukuza uhusiano wa kidiplomasia baina ya Korea Kusini na Tanzania. Waziri Mkuu amesema amewaalika makampuni ya kutoka Jamhuri ya Korea yaje kuwekeza nchini ili kuwezesha Tanzania kufikia azma yake ya kuwa nchi ya uchumi wa viwanda ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Tunaanza kuona mahusiano mazuri kati ya Korea na Tanzania ambako tumekaribisha makampuni mengi kuja Tanzania kwa ajili ya uwekezaji wa na Watanzania, mnajua tuna mradi mkubwa wa reli, tuna ujenzi wa daraja la Sarenda lakini pia tuna hospitali ya Mloga Nzila ambayo pia tulipata mps, mkopo wa masharti nafuu. Waziri Mkuu Lee Nakyon anatembelea Tanzania ikiwa ni hatua ya kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi hizi mbili. Hii ni mara ya kwanza kwa kiongozi wa ngazi ya juu wa nchi hiyo kufanya ziara ya kiserikali tangu nchi hizi mbili zianzishe mahusiano ya kidiplomasia mwaka 1992. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika mimi ni Dina Chahali. Rais wa China Shi Jinping aliwasili nchini Rwanda jana Jumapili kwa ziara ya siku mbili. Rais Shi aliingia Rwanda baada ya kukamilisha ziara yake nchini Senegal na amesema kwamba ziara yake nchini Rwanda inalenga kuinua uhusiano uliopo baina ya nchi hizo mbili. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karimera ana ripoti zaidi. Rais Shi Jinping ni mmoja wa ugeni mkubwa ambao Rwanda imeendelea kuupokea mnamo wiki hii na ile iliyopita. Amekuja Rwanda siku moja baada ya rais wa Msumbiji Filipe Nyusi aliyekaa hapa nchini siku tatu. Rais Xi Jinping amekuja kwa mara ya kwanza kabisa na amewasili usiku wa kuamkia Jumatatu. Mapema kabla ya kuja Rwanda, aliandika katika waraka wake mrefu kwamba anatambua mchango wa Rwanda katika maendeleo yake na Afrika kwa ujumla. Rais Xi Jinping amesema kwamba kwa kuzingatia historia ya nchi yake anaona huu ni wakati mwafaka wa kuzirisha ushirikiano wake na bara la Afrika. Mapema akizungumza, balozi wa China nchini Rwanda, Rao Hongwei, alisema kwamba ziara ya kiongozi huyu ambayo inafuatia ziara ya Rais Paul Kagame kule Beijing mwezi Machi mwaka jana ni ishara ya jinsi serikali ya Uchina inavyothamini mafungamano yake na Rwanda. In March of last year, President Kagame. Rais Kagame mwaka jana alikwenda Uchina na mimi nilikuwepo na wakati huo nilishuhudia makubaliano makubwa ya kihistoria kati ya mataifa yetu mawili. Tangu wakati huo tumeshuhudia ujumbe mkubwa wa aina mbalimbali kati ya mataifa yetu mawili ukija au kutoka. Na wakati huo pia, hali ya uaminifu, kuheshimiana na kufanya kazi pamoja imepiga hatua kubwa ya hali ya juu. Mpaka sasa makampuni makubwa ya Kichina yanaonekana kushika kasi katika miradi mikubwa ya ujenzi wa barabara pamoja na madaraja makubwa, huku hata utamaduni wa Kichina ukiendelea kupiga hatua, kama mafunzo ya lugha ya Kichina. Balozi huyo wa China amesema huenda makampuni makubwa zaidi Yakaja kuwekeza Rwanda. Naamini bila kiugumizi kwamba siku chache zijazo makampuni zaidi ya kichina yatakuja Rwanda kuongeza idadi ya uwekezaji hapa Rwanda. Rais Xi Jinping na ujumbe wake wanatazamiwa kuzuru maeneo mbalimbali ya maendeleo kabla ya kuweka saini mikataba mbalimbali ya ushirikiano wa kiuchumi. Baada ya Rwanda, rais huyo wa China ataelekea nchi ya Afrika Kusini katika mkutano wa mataifa matano yanayoonekea kiuchumi na kiviwanda maarufu kama BRICS, ambayo ni pamoja na Brazil, Urusi, India, China pamoja na Afrika Kusini. Silvanos Kalemera, Sauti ya America, Kigali. Leo katika jamii na maendeleo, tunaelekea huko nchini Kenya na kuangazia mradi wa shiling bilioni 18 na nusu sawa na dola za Kimarekani milioni 184 kwa ajili ya kuunganisha umeme maarufu kama last mile connectivity unaoshirikisha serikali ya Kenya na Benki ya Dunia na jinsi unavyobadili maisha wa Kenya wanaoishi vijijini. Awamu ya kwanza ya mradi huu ulio na awamu tatu ilizinduliwa mwaka 2016 na ilichukua miezi 18 kukamilika. Mwandishi wetu wa Mombasa, Mina Chombo, ametembelea moja ya vijiji ambavyo vimefaidika na mradi huu na kuona hatua kubwa za kiuchumi na kijamii katika kijiji hicho. Ifuatayo ni makala yake kamili. Mradi huo unaotekelezwa na kampuni ya usambazaji umeme Kenya unapania kufikia malengo ya Kenya ya umeme kwa wote kufikia mwaka 2020. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa kampuni ya usambazaji umeme Kenya Kenta Ros, mradi huo unakabiliana na viwango vya juu vya kuunganisha umeme hasa katika maeneo ya mashinani. Rais Uhuru Kenyatta akizindua mradi huo katika moja ya nyumba za udongo magharibi mwa Kenya, alikariri kuwa huduma hizo ni za kila Mkenya ambaye hajafanikiwa kuunganisha umeme. Kila Mkenya, mkubwa mdogo, pahali popote alipo, aweze kupata hiyo huduma, na ndiyo aweze kuendelesha maisha yake, kufanya biashara, watoto wake waweze kusoma usiku bila shida, na iwe ni kama haki yake. Ni kauli hii ilinifikisha katika kijiji cha Kinarini, kusini mwa pwani ya Kenya, kilicho na idadi kubwa ya watu wanaoishi chini ya dola moja kwa siku. Gharama za juu za kuunganisha umeme wa biashara ulichangia wengi kutumia taa za mafuta nyakati za usiku. Wengi walihisi kama ndoto kwamba siku moja wangekuwa na umeme majumbani mwao. Hauta garimu pesa au mm. mtaekewa. Sasa tu watu wanashangaa, ama badi tuongo tukipela laki tatu labda tukiekewa mm. hata watu wanajiuliza, tukwambia, ah, kumbe ile box ndio itaku tabidi ita eh, itakusaidia kuweka pesa zako na moto kupata hiyo mm. lakini tu watu wanashangaa itakuaje? Ati mtu anakuja kuekewa tu, mpaka alikuwa na mbendu gangu mwingine, brother yangu kunda kasema, unadanganya. Ni kauli ya Mama Grace Mwero, mmoja wa wanakijiji waliofaidika ambaye kwake mpaka leo anaona ndoto tukiwa chini ya mti nje ya nyumba yake Bigreci afafanua namna huduma hizi zimebadili hali pale nyumbani na kijiji kizima kwa jumla. Tulikuwa tunaishi kwa giza ya kutumia mafuta ya taa kupitia kuni, lakini sisi tunashukuru moto ulipokuja Tumefaidika tu sana, watoto wanasoma vizuri usiku na moto una tunapata majira mazuri. Yani wizi umepungua kwa sababu wakati ulikuwa tunaishi na giza, waizi walikuwa wanatuibia kugonga milango vyovyo, na kuna giza hatujua amekuja upande gani, utajificha wapi? Lakini sii tangu moto tulipopata sasa, hata wizi umepungua kabisa kabisa. Moto umeingia mpaka mashambani, tunafurahi kama wamama, tumefaidika tu kabisa. Akiwa mama mtu mzima aliye na Moshi wa taa ulikuwa kero kubwa kwa afya watoto, ya watoto hasa maradhi ya kifua, hili limepungua na hata kupunguza gharama za matibabu. Moshi unaingia kwa mapua, unapata mtoto ukiamka asubuhi umefika kwenye matundu ya pua nje, na anashikwa na mafua, na wakati makamasi natoka natoka ma, ma, makamasi ya moshi. Kwa hivyo ilikuwa na hatari ya kunani, watoto watoto walikuwa wanapata tabu kwa hizo moshi ya mafuta ya taa, lakini sasa tangu lipopata huu moto, atlisti hizo shida zimetoka. Kauli yake hii inaambatana na mwanafunzi wa kidato cha nne Saumu Muhammad ambaye kwa miaka yake akiwa shule ya msingi mpaka kujiunga na shule ya sekondari, alikuwa na mtihani mkubwa alipotaka kudurusu nyumbani maradhi ya macho kutokana na moshi ama hata wakati mwingine kukosa kufanya kazi za shule kutokana na ukosefu wa mafuta taa, ilikuwa kati ya changamoto hizi. Stima zimetusaidia sana katika kusoma, maana kitambo ilikuwa kuna hizi taa za koroboi, mwangaza ni hafifu, ulikuwa hatuwezi kusoma. Kwa hivyo tumpate hizi stima za mashinani zinatusaidia sana kusoma na tunaona vizuri yani, zinatutendi kuona kuona na uwezi kuona vizuri, maana natupatia ugonjwa wa macho, matokeo kwa nduni, kwa sababu kuwa uwezi kuona vizuri, maana sometimes kama mzazi amekosa pesa uwezi kuonakosa kusoma. Na hizi stima za mashinani, yani mwangaza huku, tunaweza kusoma na matokeo yameongezeka kiasi. Nam katika familia nyingine nakutana na mama naye, pia atatuelezea vile amefaidika na stima mashinani. Mama ita nani, na utuelezee kuhusiana na stima mash kama jina naitwa Mwanalima Saidi Mjibu tambo, ulikuwa tunateseka mambo giza, moto watoto wakipafomu akafanyi vizuri kwa sababu ya vikoroboi vile vina moshi, sangine umpata pesa mafuta taa, saa zingine umekosa. Lakini kwa mradi wa simama mashinani, nashukuru serikali imefanya jambo la maana sana, labda tuangalie kwa gharama. Ulikuwa kwa mwezi labda pengine ungepaswa utumie shilingi ngapi kununua mafuta ma ilikuwa kile kipo jioni jioni, shilingi arobaini, amtuma mtoto akanunua mafuta. Hata na saa zingine pia huna hiyo pesa, itabidi pengine ukope, ukakopa mwenyewe, kwambia mwenyewe, ninanunua sasa hivi sina pesa, itabidi urudi pata kama shilingi kumi, utapikia hapo hapo. Alafu yakiisha ukimaza kupika atakuwa hakuna tena mafuta, itabidi mle mkalale, watoto hawatasoma vizuri. Kabla ya kutoka kijijini humu na kutana na balozi wa kijiji hiki mzee Nasiri Maulidi aliyekuwa mstari wa mbele kusajili wanakijiji waliohitaji huduma hizi. Kwake ni afueni, kwani kesi za wizi zimepungua, ni kwamba usalama umeimarika zaidi, ni tofauti kabisa na siku zilizopita, kwa sababu sasa kwa sababu ya zile tunazoita kwa Kiingereza security lights zimesaidia pakubwa sana, kwamba hao ambao ni waezi ama waizi sasa si sana kuingia tena na kusumbua wananchi wetu. Kuunganisha umeme kwa njia ya biashara humgharimu Mkenya zaidi ya shilingi elfu thelathini na tano sawia na dola mia tatu na hamsini, ambapo kupitia mradi huu Mkenya anapata huduma hii bila malipo kwani anapaswa kulipa kidogo kidogo hadi atakapomaliza fedha ya kuunganishiwa umeme ya dola 150 sawia na shilingi elfu kumi na tano ya Kenya. Amina Chombo, jamii na maendeleo, VOA Mombasa. fa sasa ni muktasari wa habari e. Wanajeshi watatu wa Uganda waliwawa na kundi la watu walio na asira kwenye mpaka na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo jana Jumapili, baada ya kushutumiwa kuwa ni wahalifu na wakazi wa eneo hilo. Polisi na maafisa wa eneo hilo wameeleza, wanajeshi wetu watatu wamewawa na kundi la watu, na wachunguzi wataendelea kutafuta chanzo cha kuwawa kwa askari hao. Afisa mmoja Peter Debele aliambia AFP. Madaktari nchini Somalia wanasema msichana mmoja mwenye umri wa miaka kumi amefariki dunia kutokana na kufanyiwa ukeketaji. Mkurugenzi wa hospitali ya Hanano huko Dusamareb, Daktari Abdurahman Omar Hassan, ambaye alikuwa mmoja wa madaktari walikuwa wakijaribu kuokoa maisha yake, aliiambia Sauti ya Amerika kwamba msichana huyo alitokwa na damu hadi kupoteza maisha yake. Israeli imeondoa wafanyakazi wa kujitolea uokozi 422 maarufu kama White Helmet na familia zao siku ya Jumamosi na hapa basi ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wenzangu wote walifanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya Eb Solomon, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandey Shomari, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.