Karibu mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mimi ni Patrick Ndwimana na mimi hapa ni BMJ Murithi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni tarehe 24 Julai mwaka 2018 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika, pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya, pamoja na vitongoji vyake na kwenye eneo nzima la maziwa makuu, kadhalika katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. baadhi ya yale tuliyokuandalia. Serikali ya Tanzania imekanusha taarifa zinazodai kuwa inawalazimisha wakimbizi wa Burundi kurejea makwao licha ya kukiri kwamba wakimbizi hao wamekuwa mzigo mkubwa kwa serikali. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, baada ya kuwa imebeba mzigo wa wakimbizi wa Burundi kwa muda mrefu na baada ya kufikia hatua ya nchi ya Burundi kutulia sasa, eh, waweze kurejea E, kwingineko katika nchi ya Kenya, jaji mkuu David Maraga amesema kwamba hatua ya bunge la nchi hiyo ya kupunguza bajeti ya idara ya mahakama inalenga kukandamiza uhuru wa mahakama. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, BMJ boridhi anakusomea habari za dunia. Kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wahamiaji limetoa wito wa kuomba, na kuomba ufadhili wa dola milioni 22.2 ili kuliwezesha kutoa huduma za kuokoa maisha ya maelfu ya watu ambao wamefurushwa makwao kutokana na hasi ya kusini mwa Ethiopia. Msemaji wa shirika hilo Joel Milman amesema kwamba ukosefu wa ufadhili umeathiri hali ya maisha, utoaji wa huduma na vilevile vile kuharibu miundo msingi. Amesema shirika hilo halina fedha za kutosha kukabiliana vilivyo na mzozo huo mkubwa, na amesema iwapo shirika hilo litapata ufadhili unaohitajika litaweza kuwasaidia watu wapatao laki nne ambao wamefurushwa makwao kutoka maeneo ya Gedeo na magharibi mwa Guji. Marekani imeikosoa hatua ya hivi karibuni ya bunge la Sudani Kusini ya kumwezesha kumpa uhuru wa kuendelea na mamlaka Rais Salva Kiir, na aidha, kupitia taarifa utawala wa Trump umesema kwamba hauna imani kwamba viongozi wa kisiasa katika nchi hiyo wanaweza kusimamia ipasavyo mchakato wa amani na ubadilishanaji wa mamlaka. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramafosa amesema kwamba China itawekeza dola bilioni 14.7 za Kimarekani nchini humo. Ramafosa ameyasema hayo baada ya kukutana na rais wa China Xi Jinping, aliyeziarani katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika ambako anahudhuria mkutano wa nchi tano zinazoimarika kiviwanda maarufu kama BRICS, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Punde tu baada ya rais Ramafosa kutoa kauli hiyo, thamani ya sarafu ya Afrika kusini iliimarika kwa asilimia moja. Rais Shei amesema China, ambayo ni moja ya nchi mbili zenye uchumi mkubwa zaidi duniani itaongeza ununuzi wake wa bidhaa kutoka Afrika Kusini, ambayo ameitaja kama nchi iliyoendelea zaidi kiviwanda barani Afrika. Visa vya vitisho, dhuluma na watu kulazimishwa kuhudhuria mikutano ya kampeni za kisiasa vimeendelea kuongezeka nchini Zimbabwe kuelekea kwa uchaguzi wa tarehe 30 mwezi huu. Afisi ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu imesema leo Jumanne kwamba visa hivyo vimeongezeka sana katika maeneo ya mashambani. Na taarifa iliyotolewa na msemaji wa shirika hilo Elizabeth Trosel imesema kwamba aidha kumekuwa na ongezeko la utumiaji achafu wa lugha chafu dhidi ya wagombea wa kike. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Geneva, Uswizi hivi leo, Tosol amesema kwamba serikali au shirika hilo linatoa wito kwa serikali kuhakikisha kwamba visa kama hivyo vimekabilianwa navyo, na ili kuwapa raia wa Zimbabwe nafasi ya kushiriki katika uchaguzi wa haki na kweli. Matangazo ya jioni yanaendelea kuwafikia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Serikali ya Tanzania imekana taarifa kwamba inawalazimu w wakimbizi kutoka Burundi kurudi makwao, licha ya kukiri kwamba jukumu la kuwahudumia wakimbizi hao limekuwa mzigo mkubwa kwa serikali ya Tanzania. Wakimbizi wa Burundi upande wao wanasema kwamba ujumbe wa Rais John Pombe Magufuli uliowasilishwa kwao na waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania unawataka warejee makwao kwa msingi kuwa Burundi sasa ina, imani na, ina amani na utulivu, ujumbe wanaotafsiri kama ni kuwalazimisha kurudi makwao. Mwenzetu Kennes Bwire anakuja na ripoti kamili. Maelfu ya wakimbizi kutoka nchini Burundi walio nchini Tanzania wanahofu kwamba wanalazimishwa kurejea makwao kufuatia ujumbe wa Rais John Magufuli wa Tanzania kupitia kwa waziri wake wa mambo ya ndani kuwataka warudi nyumbani. Mwakilishi wa wakimbizi katika kambi ya Nduta ameeleza Sauti ya Amerika kwamba waziri Kange Lugola amewahutubia wakimbizi na kuwataka warudi nyumbani kwa msingi kwamba Burundi sasa ina amani na wala hawana sababu ya kuwa na hofu ya usalama wao ndani ya nchi yao. hanyuma bari bitabye nama bamubwira ati Mkabu, yine, yine wawakilishi wetu wamemwambia waziri, ni kweli tumekimbilia hapa lakini kuna wakimbizi wengi wa Burundi ambao walikimbilia kwenye kambi nyingi za nchi jirani na duniani, wengine wametawanyika katika mataifa ya Ulaya. Miongoni mwao kuna wanasiasa wa upinzani ambao walikuwa washirika wa serikali wa ya Burundi lakini hawajarejea nyumbani Siku tutakaposikia wanasiasa hao wa upinzani wamerejea Bujumbura, hamtolazimika kutuhimiza turejee nyumbani. Sisi wenyewe tutakuja kwenu, tuwaombe gari za kutusafirisha ili turudi nyumbani. Lakini kupitia mahojiano na Sauti ya Amerika, waziri wa mambo ya ndani Kange Lugola amesema kwamba mwelekeo uliopo ni kuwarudisha wakimbizi wa Burundi makwao kwa hiari. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania baada ya kuwa imebeba mzigo wa wakimbizi wa Burundi kwa muda mrefu na baada ya kusikia hatua ya nchi ya Burundi kutulia na baada ya kuridhika kwamba wakimbizi waliohiari kurudi makwao kwa hiari yao sasa e, waweze kurejea. Unapozungumzia kwamba serikali ya Tanzania imekuwa na mzigo wa kuweza kuwashughulikia wakimbizi hao, tena ukaeleza kwamba kuna mpangilio wa kuwarudisha nyumbani. Je, mpangilio uliopo ni kwamba mzigo umezidi serikali waondoke, ama mzigo wa hiari? na wakimbizi ni, ni, ni mzigo sababu, kama nchi tunalazimika kuwa na hao wakimbizi lakini, ninaposema kwamba wanarudi Burundi, haimaanishi kwamba sababu ya kuwarudisha ni kulemewa na mzigo. Hapana, nimekwambia baada ya kuridhika kwamba wakimbizi wa Burundi wamehiari Lugola ameeleza kwamba tayari kuna msako wa kuwatafuta wakimbizi waliotoroka kambini kwa matayarisho ya kuwarejesha kwao. Taarifa za wakimbizi wa Burundi kurudi makwao zinajiri mwaka mmoja baada ya rais wa Tanzania John Magufuli kukosolewa vikali na makundi ya kutetea haki za kibini adamu baada ya kuwataka wakimbizi hao kurejea katika nchi yao. Serikali ya Burundi imekuwa ikiwataka raia wake kurudi nyumbani. Lakini juhudi zetu za kumpata katibu wa kudumu wa mambo ya ndani ni Tahiraja Arenens hazikufaulu huku waziri wa mshikamano wa taifa Martin Nivyabandi akisita kuzungumzia swala hili. Shirika la kuwashughulikia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR katika ripoti yake ya Februari mwaka huu inasema kwamba hali ya haki za kibinadamu nchini Burundi bado ni akutisha, ya kutisha na kwamba idadi ya wakimbizi kutoka Burundi kuelekea nchi jirani inatarajiwa kuendelea mwaka huu wote wa elfu mbili kumi na nane. Kenneth Bwire Sauti ya Amerika Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump leo ameitishia kuweka ushuru wa kwa nchi ambazo hazifanyi majadiliano mazuri na Marekani, ambayo ni suluhisho kuu katika maswala ya biashara duniani. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti ya Wayne Lee. Rais Trump aliandika katika Twitter, nikimnukuu, ushuru ni jambo zuri sana. Kama nchi haijaitendea vyema Marekani kwenye mkataba sahihi wa majadiliano ya biashara, inakumbwa na ushuru ni jambo rahisi kabisa. Wakati huo waziri wa, wa mambo ya nje wa Ujerumani Heiko Mars alisema Ulaya haitatishika na vitisho vya Trump. Naye Mars aliandika katika Twitter ikisomeka, hakuna mtu yeyote ana nia ya kumwadhibu mwenzie kwa ushuru, kwa sababu mwisho yote kila mtu anakosa. Ulaya haitatishika na rais Trump aliongeza hivyo. Kitisho cha Trump juu ya ushuru mpya kilitolewa saa kadhaa kabla hajaondoka White House kwenda Kansas City katika jimbo la Mizuri hapa Marekani, kuzungumza kwenye matukio kadhaa juu ya Marekani inavyojihusisha na masuala mbalimbali. Rais Trump anatarajiwa kukutana kesho Jumatano hapa Washington DC na mkuu wa kamisheni katika Ulaya, Jean Claude Juncker, ambaye ana matumaini ya kuzuia kuzuka kwa vita kamili vya biashara kwa kumshawishi Trump kusitisha kuweka adhabu ya ushuru kwa magari ya Ulaya. Maafisa wa Ulaya wanasema kwamba wakati makusanyo ya kodi huko Ulaya kwa uingizaji magari yako juu zaidi ya viwango kinachotozwa na Marekani, viwango vya Marekani kwa bidhaa nyingine ikiwemo malori vipo juu. Umoja wa Ulaya unaendelea kusema kwamba kusitisha uingizaji magari kunaweza kuwa sehemu pekee ya mkataba mpana wa biashara. popote ulipo msikilizaji unaendelea kupokea matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na ni matangazo ambayo pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu www voa swahilicom na sasa naendelea na habari za dunia shirika linalofuatilia maswala ya korea kaskazini lenye makao yake hapa marekani grup 38 north limetangaza hii leo kwamba picha za hivi karibuni za satelaiti zinaonyesha kwamba Korea Kaskazini imeanza kubomoa vituo muhimu vya kurushia satelaiti katika eneo la Sahoi lililo kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Haya yanajiri huku rais Donald Trump akieleza kuridhishwa kwake na kasi ya mchakato wa kutish, kusitisha uzalishaji wa zana za nyuklia katika nchi hiyo inayoongozwa na Kim Jong Un. Mapema jana, rais Trump alisema kwamba anafurahia sana, na kwamba amefanya mashauriano yaliyoendelea kati ya Marekani na Korea Kaskazini kwa ajili ya kutokomeza kabisa programu za nyuklia kufuatia mkutano wake kati au, kufuatia mkutano kati ya viongozi wa nchi hizo mbili uliofanyika nchini Singapore mwezi uliopita. Trump amepinga habari zilizotolewa na baadhi ya vyombo vya habari kuhusu mchakato huo. Vyombo kadhaa vya habari hususan hapa Marekani vimeripoti katika siku za hivi karibuni kwamba Trump akiwa katika ikulu hapa Washington, alieleza kutofurahishwa kwake na kwa wafanyakazi wake wa karibu kuhusu mazungumzo yenye lengo la kushinikiza Korea Kaskazini kuachana kabisa na silaha za nyuklia na familia ya mtu anayetuhumiwa kwamba aliwaua watu wawili na kujeruhi wengine kumi na watatu kwa kuwafyatulia risasi kwenye barabara yenye shughuli nyingi katika e, mji wa Toronto katika nchi ya Canada imesema kwamba mtu huyo alikuwa na matatizo ya akili. Maafisa wanasema kwamba Faisal Hussein mwenye umri wa miaka ishirini na tisa pia aliuawa katika shambulizi hilo. Haijafahamika iwapo mshukiwa huyo alijiua mwenyewe au alipigwa risasi na polisi na kufa katika e, eneo la Greektown lililo mjini Toronto. Mkuu wa polisi wa Toronto, Mark Saunders, amesema kwamba maafisa hawajapata taarifa kuhusu kilichosababisha tukio hilo. Baada ya kuzifuata habari za dunia na bmj Mridhi, sasa tuelekee huko Kenya. Kufuatia hatua ya bunge la Kenya kupunguza bajeti ya idara ya mahakama kutoka shilingi bilioni 17.3 hadi shilingi bilioni 14.5 katika mwaka 2018-2019 wa matumizi ya serikali, tume ya idara ya mahakama inayoongozwa na jaji mkuu David Maraga inaeleza kuwa hatua hiyo ni njia mojawapo ya kukandamiza uhuru wa mahakama nchini Kenya na vilevile kulemaza utendaji kazi wa mahakama hiyo. Hata hivyo, kamati ya bunge kuhusu bajeti inasisitiza kuwa kupunguzwa huko kunatokana na athari zinazofungamana na uchaguzi wa mwaka jana. Kwa tathmini zaidi, tunajiunga tu na mwandishi wetu wa huko Nairobi, Kennedy Wandera. Kupunguzwa kwa bajeti ya idara ya mahakama nchini Kenya kumepokelewa na manung'uniko kutoka kwa tume ya idara hiyo JSC na kutajia kuwa hatua hiyo inalemaza na kudidimiza utekelezwaji wa miradi iliyoanzishwa na kutarajiwa kukamilika Desemba mwakani. Akizungumza na vyombo vya habari nchini Kenya, katika makao makuu ya idara ya mahakama jijini Nairobi, jaji mkuu David Kenani Maraga, ambaye pia ni mwenyekiti wa tume hiyo, anaeleza kuwa hatua hii ni ya kushutukiza na ina nia mbaya. Mahakama iliomba serikali kima cha shilingi bilioni 31.2 kufanikisha utendakazi wake kwa kipindi cha matumizi ya serikali mwaka 2018-2019, lakini sheria zinazofanikisha ugavi wa fedha kupitia hazina ya kitaifa tulipata shilingi bilioni 16. 7.3 lakini baada ya bunge kupitisha sheria ya bajeti, kima hicho kilipunguzwa tena hadi shilingi bilioni 18.3 bilioni. Athari ya punguzo hili, jaji mkuu Maraga anaeleza kuwa upatikanaji wa haki kwa raia wa Kenya utahujumiwa na hivyo basi kutatiza maendeleo ya idara ya mahakama hiyo. Athari kuu ya kitendo hiki ni kwamba zaidi ya miradi 70 ya ujenzi wa mahakama haitaendelea. Miradi 41 inayofadhiliwa na serikali na inatarajiwa kukamilika hivi karibuni haitaendelea. Hakuna ishara yoyote kuwa hazina ya kitaifa itaongeza kipindi cha kukamilika kwa miradi hiyo. Iwapo hatua hii ya hazina ya kitaifa kudinda kuwasilisha mgao wa fedha uliotajwa awali, ambazo ni shilingi bilioni 31.3 na hatimaye kupunguzwa na bunge baada ya sheria mpya ya bejeti kupitishwa, ni kudidimiza uhuru wa idara ya mahakama. Jaji mkuu David Maraga alikuwa na haya ya kusema It is. Naam, ndivyo. Ni kipi unachokitarajia? Wakati hatuwezi kufanya kazi, unatarajia nini? Hata hivyo, mbunge Kimani Ichungwa ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya bunge la kitaifa kuhusu bajeti na ugavi wa rasilimali anaeleza kuwa kila idara ya serikali ilipata punguzo hilo. Kwanza kabisa, uelewe sio matakwa ya kila mtu yaliweza kufikiwa na National Treasury. Definitely because of the nchi ilitoka kwa mwaka ambao ulikuwa mgumu sana sababu ya siasa, kiuchumi. Nchi ikawa mahala pa mbaya hasa kwa mambo ya kusanya fedha za kodi. Aidha, bwana Ichungwa aliye mbunge wa Kikuyu anasisitiza kuwa punguzo hilo si ishara kudidimiza uhuru wa idara ya mahakama. Bunge pia ni huru na bunge pia ha, ha, halikupata fedha zote ambazo walitaka wapate. Pia kuna tume nyingi za kikatiba ambazo ni tume huru ofisi huru kama ofisi ya DPP pia ni ofisi huru. ESCC ni ofisi huru. IBC ni ofisi huru. Uh, bunge ni huru, iko uh, huru kutoka kwa executive na pia hawakupata zile fedha walitarajia kupata. Ken Edwandera, Sauti America, Amerika, Nairobi. kukaribisha tu mpenzi msikilizaji kwamba matangazo yetu ya jioni yanaendelea kufikia kutoka studio zetu za hapa Washington DC. Na sasa tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo imetangaza kwamba imefaulu kukabiliana na ugonjwa wa Ebola baada ya siku 42 kupita bila kuwa na kisa chochote cha Ebola. Mwenzetu Mary Mgawe amezungumza na mwandishi wetu wa huko Kinshasa, Salemu na Milongo, na hapa anaeleza kwa kweli waziri wa afya aileo aa oa umemalizika huko kwenye jimbo la Ekuateur baada ya a hili ambayo inatakiwa kiafya kuweza kuchunguza ugonjwa huo kuto kuweko na kisa kipya cha mtu ambaye aliambukiza virusi vya Ebola. Na je, kulikuwa na maafisa wa shirika la afya la, la dunia la WHO waliokuweko huko wamekita kambi kwa ajili ya kufanya uchunguzi huu, ama ni serikali ya, ya DRC peke yake? Kwa kweli kazi imefanyiwa na makundi yote, yani uh, wataalamu wa wizara ya afya, wataalamu wa shirika la afya ulimwenguni WHO, wataalamu wa mashirika mengine kama vile MSF, yani na daktari wasiokuwa na mipaka na kwa kweli ukikuwa na timu kubwa kabisa huko na itipu ambako waliua kukabiliana na ugongo huo, na ni kwa pamoja ndiyo waliratibu matokeo hayo, na kwamba jioni ya leo kiongozi wa shirika la WHO atawasili hapa mjini Kinshasa kwa ajili hii ya sherehe ya kesho rasi ya kutangaza kumalizika kwa ugonjwa huu itakaofanyika pia hapa Kinshasa. Kwa maana hiyo, sasa harakati zote za biashara za mipakani na watu kutembea mipakani kama kawaida, kwa sababu kulikuwa na marufuku iliyokuwa imetolewa kwamba watu wasivuke pengine kutoka DRC kwenda nchi jirani. baada ya tangazo hili limekwisha, nafkiri nchi hii inaweza ku ambazo ziliweza kuweka marufuku, lakini hapa nchini Kongo uh, ilikuwa ni uchunguzi wa karibu huwa watu wanaoingia i kuweko na hatua ya kupiga marufuku uh, watu kutembea kutotembea kuelekea maeneo hayo, lakini uchunguzi ulikuwa karibu. Tuna hapo kwa kweli, uchunguzi utaendelea, lakini marufuku kwa kweli imeondolewa, ya biashara na vilevile za kuunguza watu inye, kutoka kwenye maeneo hayo yaliyoathirika. Sale Mwana Milongo, mwandishi wa VOA Kinchasa, akihojiwa na mwenzetu Mary Mgawe. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea nchini Burundi, ikiwa ni takriban mwaka mmoja baada ya amri ya rais Pierre Nkurunziza kuwalazimisha wanaume waliofunga ndoa kuandikisha ndoa zao serikalini. Ikiwa zoezi hili linaendelea kutekelezwa, amri hiyo inaungwa mkono na kinamama nchini humo ambao wanadai kuwa inawalinda katika ndoa zao dhidi ya wanaume ambao wanafunga ndoa na kufukuza mwanamke kama wanavyotaka wenyewe bila kujali hali na masilahi yake. Mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Hakizimana ameandaa makala ifuatayo. Anayeandikishwa na kutambuliwa na serikali kama mke halali ni mke mmoja pekee. Kufuatia utekelezwaji wa amri hiyo ya raisi, sasa mwanamke aliyebeba mimba ni lazima aonyeshe karatasi kutoka ofisi ya kusajili ndoa na vifo ya kuthibitisha ndoa yake kabla ya kupewa huduma za afya pasina malipo kwenye vituo vya afya vya serikali kama ilivyo hapa nchini kwa wanawake waja wazito, na iwapo amebebeshwa mimba nje ya ndoa inayotambuliwa serikali, basi ananyimwa haki hiyo. Wanawake hapa nchini wanakaribisha hatua hiyo na kuhitaja kuwa yenye nia ya kuwalinda katika maisha yao ya ndoa, na hii inaweza kusema kama vile inamlinda mwanamke katika hii dunia, kwa sababu hivi mimi nikiangalia kama vile mwanamke, mwanamama, wapo wanaume ambao ni waharibifu Mwanamume anaweza kuoa wanawake zaidi hata ya kumi. Leo anamuoa mwanamke, wanakaa mwezi, anatupa nje. Kwa nini? Hawakwenda serikalini, na ule mwanamke hana nguvu za kwenda kutoa malalamiko yake sehemu yoyote, lakini akishakuwa ameandikwa serikalini, atakwenda kupeleka malalamiko yake. Na hili na hili linawafanya wanaume waokope kwa sababu serikali itawambia, utampasulia kwa yale ambayo unayo. Wanawake wengi tunanyanyaswa, wanawake wengi hatuna neno, hawezi kusema mme wangu hivi, umepata hela, acha tufanye hii, tulikuwa hatuna parcela, acha tutafuta parcela. Ye badili ya kuwaza hayo maendeleo, anajifikiria wengine mwanamke, eti kwa sababu eti ameruhusiwa lakini upande wa wanaume ni amri ambayo inasambaratisha jamii na kutotea mizozo wakati wa kugawa urithi wa mali za mwanaume aliyekuwa na zaidi ya mke mmoja. Kama mimi na wanawake zaidi ya mmoja, na wanawake watatu, na wahudumia kama kawaida, na wanaridhika na hilo. Sasa we unapoleta sheria ambayo itawalalia wao, ni kwamba kama mimi nikifa, kwa mfano, sheria ya Kiislamu inasema wanawake wao watatu au, kama tapata na wanne watagaua sawa sawa. Kila mtu atapata thumu. Unaona, wanagaua sawa sawa, lakini sheria hii inaonyesha kwamba wanawake wengine hawafai na kiulimwengu kitazama idadi ya watu haitukubaliana, yani sheria ambayo itakuja kuipa nguvu uzinifu, yani wanawake wasiokuwa na waume watakuwa wazinifu, na hii italeta shida sana lakini sasa serikali inakamata upande mmoja, kama unapashwa kuandikisha unani mke mmoja alafu wengine wa waende wapi? Kesho ikuaje? Watoto waende wapi? Naona hapo inakuwa ni kusambaza zina na mafamilia zingine. Amri hii pia inakosolewa vikali na wasomi wa dini ya Kiislamu ambao imani yao inawaruhusu kuoa zaidi ya mke mmoja. Sheikh Zuberi: hapa dini na siasa ya dunia ni vitu viwili, haviendi pamoja. Dini ni dini na sisi Waislamu tuna katiba yetu. Sasa huyu atakayekuja kutwambia umeoa mke zaidi ya umoja, kaandikishe mmoja, huyu umemwachia nani? Sisi ndoa yetu tunaiandikisha kwa Allah. Hii ni wakati watu wawili kukubaliana na kuishi kama mke na mume. Hapa nchini lilikuwa ni jambo la kawaida, sio kosa kisheria, kabla ya amri hii ya rais kutolewa katika taifa hili ambalo pia wazee walikuwa wakioa waze zaidi ya mke mmoja na kusalia na heshima yao. Haidala Hakizimana, makala ya wanawake, Bujumbura, Burundi. Msikilizaji, ungana nami Meri Mgawe kukuletea kipindi cha afya kila Jumatano saa moja na nusu usiku Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati kwa habari zenye uchambuzi wa kitabibu. Usikose kutusikiliza VOA baada ya kufata makala hiyo ya wanawake na Hadija Riami. Sasa mwenzetu BMJ Mridhi anakuletea muktasari wa habari za dunia. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza hii leo kwamba kumekamilika rasmi mlipuko wa Ebola baada ya siku 42 kupita bila kisa hata kimoja kuripotiwa zaidi ya watu 30 wamepoteza maisha yao kutokana na mlipuko wa hivi karibuni, na nchi hiyo imekuwa ikishirikiana na shirika la afya duniani WHO ambayo imetoa chanjo za majaribio kwa zaidi ya watu elfu tatu na mia tatu. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema kwamba China itawekeza dola bilioni 14.7 za kimarekani nchini humo. Ramafosa amesema hayo baada ya kukutana na rais wa China Xi Jinping aliye ziarani katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika, ambako anahudhuria mkutano wa nchi tano zilizo ama zinazoendelea kuimarika kiviwanda maarufu kama BRICS. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wahamiaji limetoa wito wa ufadhili wa dola milioni 222 22, 22, ili kuliwezesha kutoa huduma za kuokoa kuo maisha kwa kuo maelfu ya watu ambao wamefurushwa makwao kutokana na hasi ya kusini mwa Ethiopia. Visa vitisho, dhuluma na watu kulazimishwa wa kuhudhuria mikutano ya kampeni za kisiasa vimeendelea kuripotiwa kuongezeka nchini Zimbabwe kuelekea kwa uchaguzi ambao unatarajiwa kufanyika Jumatatu wiki ijayo na shirika linalofuatilia maswala ya Korea Kaskazini lenye makao yake hapa Marekani, Grup 38 North limesema kwamba picha za hivi karibuni za satelit zimeonyesha kwamba Korea Kaskazini inatii amri. Na huu ndio mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo yetu, mwelekezi wetu Aida, Aida Isa, msimamizi wa matangazo Mery Mgawe, kutoka Washington, mimi ni Patrick Ndwimana, na mimi ni BMJ Muridi. Sote tunawaaga tukiwatakia usiku mwema.