Nchi ya Burundi sasa hivi imetulia kiusalama, kiamani, na tumefika pahala sasa, wale wakimbizi ambao wamehiari kurudi kwao baada ya kuona nchi imetulia, ndio hao sasa tunaweka utaratibu wa kuwarejesha makwao. Kwa hiyo ndio maana nikasema wale o sasa, uh, tumeishakamilisha uh, utaratibu waanze kurudi kwao na wale ambao wengine uh, wanakuwa watoro makambini waweze kutafutwa warejeshwe makambini. Kwa hiyo hii serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, baada ya kuwa imebeba mzigo wa wakimbizi wa Burundi kwa muda mrefu, na baada ya kufikia hatua ya nchi ya Burundi kutulia, na baada ya kuridhika kwamba wakimbizi walio hiari kurudi makwao kwa hiari yao, sasa E, waweze kurejea. Unapozungumzia kwamba serikali ya Tanzania imekuwa na mzigo wa kuweza kuwashughulikia wakimbizi hao, tena ukaeleza kwamba kuna mpangilio wa kuwarudisha nyumbani. Je, mpangilio uliopo ni kwamba mzigo umezidi serikali waondoke, ama mzigo wa hiari? Hapana, sisi, kuwa na kuwa na, na, na wakimbizi eh, ni, ni mzigo, sio kwamba kuwa na wakimbizi ni ni kitu chepesi, ni jambo jepesi, lakini kwa sababu nchi ya Tanzania tunakubali kupokea wakimbizi na kuwahifadhi, na hata siku moja hatuja kataa kupokea wakimbizi na kuwahifadhi. Ndiyo maana tunasema kuwa, kuwa na wakimbizi ni, ni, ni mzigo kwa sababu kama nchi tunalazimika ku, kuwa na hao wakimbizi, lakini ninaposema kwamba wanarudi Burundi haimaanishi kwamba sababu ya kuwarudisha ni kulemewa na mzigo hapana. Nimekwambia, baada ya kuridhika kwamba wakimbizi wa Burundi wamehiari, kwa hiari, wahiyari yao ndiyo maana tunawarudisha. Wale ambao hawajahiari bado wana wasiwasi au ha, bado tunao. Zipo taarifa kwamba upande mwingine serikali ya Burundi inaonelea kwamba wakimbizi hawa wanasurutishwa japo kwa chini, kwamba warudie nyumbani ili picha ya kimataifa ionekane kwamba Burundi limekuwa taifa tulivu. Na hivyo inakuwa ni afueni ya kisiasa kwa utawala wa Burundi, na msukumo ambao labda serikali ya Tanzania hujauona, lakini kwa sababu ya mzigo unavyosema, inakuwa ni mikakati ipangwe warejee nyumbani. Ah, si, si, si kweli, sisi si. Hatuna mawasiliano ya maandishi official na nchi ya Burundi kwamba wakimbizi hawa tunawashuruhisha kurudi. Kwa hiyo hayo malalamiko kama yapo, sisi hatuna. Kwa kawaida serikali ya Tanzania imekuwa inatumia kiwango kiasi gani cha pesa katika kushughulikia hawa wakimbizi? Kiwango cha fedha hiki ni, ni, ni suala la takwimu na mazingira niliyopo, si rahisi sana kutoa hilo jibu moja kwa moja, lakini tunatumia fedha kuakisha kwamba uh, wakimbizi hawa licha ya ya mashirika ya Umoja wa Mataifa uh, kutoa misaada, lakini sisi tunatumia fedha pia kwa, kwa wakimbizi hawa hawa. Changamoto kubwa gani ambayo kubwa zaidi, ambayo kwa wakati ambao mmekuwa mkiwashughulikia hawa wakimbizi kama serikali, mmeiona kwamba huu kweli umekuwa mzigo? Changamoto ya kwanza ni kwamba mazingira hasa ya, ya, ya, ya, ya nchi yetu yanaharibika ya, ya miti inakatwa hovyo, hilo la kwanza. Lakini la pili ni kwamba wakati mwingine uh, wakimbizi hawa wana, wanatoroka makambini na hivyo kukufanya sasa, kama nchi kuangaika kuhakikisha kwamba wakimbizi wanapatikana na kule wanakokwenda, nakuwa ni ngumu kwamba wanakwenda wana kufanya nini, kutokuwa makambini, na wajibu wetu ni kuhakikisha wakimbizi hawa hawadhuriki hawapati hawa matatizo ya wapo katika nchi yetu. Kwa hiyo hili jambo la lenyewe linatufanya tutumie fedha, lakini pia tunapokuwa tuna, tuna, tunafanya uh, logistics za kuhakikisha kwamba hawa wakimbizi wana, wana, wana, wana, wana, wana, tunaendelea tuna kuhakikisha kwamba wanaishi katika hali ya usalama na kushirikiana na mashirika ya Umoja wa tuna kimataifa tunatumia fedha. Kwa hiyo tunatumia fedha nyingi ambazo zinaelekezwa kwa kwa, kwa wakimbizi.