Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotusikiliza, karibu katika matangazo yetu yanayokijia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa. Ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati ndani ya VOA Express watuna kuandalia habari mbalimbali mbali, ambazo zinagusa pia eneo ulilopo. Ndani ya studio naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Ndwimana. Kama alivyosema Mkamiti Kibayasi, tunazo habari haba ambapo leo huko Afrika Kusini unazinduliwa mkutano wa zile nchi ambazo zinainuka kiuchumi zinaitwa nchi za wanachama wa BRICS. Eh, tutapata mengi kujua kinachoendelea huko vilevile. Mkamiti, tutakwenda huko Kenya bila kusahau Tanzania haswa, ambapo Tanzania jeshi la polisi Agosti mosi linatarajia kuanza operesheni ya kuhakiki leseni za udereva kisa na maana, umebaini kwamba madereva eh, wana leseni lakini wengine hawana vyeti vya kuthibitisha vyuo walivyosoma au shule zile walivyosoma kabla ya kupata leseni. Haya basi, ripoti zaidi utaipata baadaye kidogo katika matangazo yetu haya ya takriban dakika thelathini, lakini hivi sasa moja kwa moja tunaenda kule mpaka uh, Johannesburg nchini Afrika Kusini, ambapo ndipo umeanza kufanyika mkutano hii leo wa mataifa yanayoonekia kiuchumi BRICS. Tunaye mwandishi kule na naam, kwenye line tunaye James Macharia, ni mwandishi wa habari wa shirika la habari Reuters. James Macharia, karibu kwenye Express. Asante sana, Patrick. Naam na, najua unafuatilia sana mkutano huo wa BRICS ambao unazijumuisha nchi zinazoinukia kiuchumi Brazil, Russia, China, India na Afrika Kusini. Unaweza kutuambia agenda uh, ya mkutano wenyewe ni ni, ni ipi? Kweli, Patrick uh, mkutano wa BRICS hufanyika kila mwaka uh, mkutano huo unata tarajiwa kuhudhiriwa na viongozi wa serikali kutoka Brazil, Urusi, India na China. Uh, pia vilevile kutakuwa viongozi wa jamhuri za nchi kadhaa hapa Afrika, lakini mwaka huu ajenda kuu ni kwamba serikali za BRICS watazungumzia njia za kupambana na ulinzi au protectionism na kukazia biashara ya kimataifa duniani wakati wa vitisho vya ushuru dhidi ya nchi ya China ambayo imeletwa na rais wa Marekani Donald Trump. Nchi za BRICS zinasema vitisho vyake vinahatarisha biashara ya kimataifa naam. Uh, tukizungumzia hilo la uh, kuhusu vitisho vya biashara ya kimataifa, hasa hizi hatua za ushuru uh, kuhusu bidhaa kadhaa kutoka China hatua zilizochukuliwa na rais Donald Trump, Nimeona kwamba China na Afrika Kusini wameweza kutoa wito kwa nchi wanachama wengine wa BRICS ili waweze kukabiliana na hatua hizo za rais Trump. Je, unaweza kutuambia ni njia zipi ambazo watazitumia ili kukabiliana na hatua hizo za kupandisha ushuru za uh, Marekani? Uh, kweli kabisa Patrick. Uh, nchi za China na South Africa asubuhi ya leo wamesema kwamba onyo la Trump Uh, limewapatia nguvu na sauti moja ili waongee mambo ya kuimarisha ushirikiano wao wa kibiashara. Uh, nchi hizo zimeongea kuhusu uh, World Trade Organization WTO, na wanahimiza ya kwamba uh, biashara <coughs> duniani iendelee bila protectionism au tariffs zingine uh, ambazo Rais right, Trump ameongea kuhusu kwa hivyo mkutano huu utang, utazingatia haja ya kuimarisha uhusiano kati ya BRICS na nchi zingine duniani ambazo zina promote ile wanaita open trade ya World Trade Organization. nam nimeona pia kwamba kuna mataifa ya Afrika ambayo yamealikwa kushiriki kwenye mkutano huo, uh, kinyume na Afrika Kusini ambayo ni mwanachama uh, kuna nchi kama vile Rwanda, Angola, Zambia na uh, na Gabon ambayo zimealikwa. Je, uh, yeah, unafikiri kwamba nchi za Afrika au bara la Afrika kwa ujumla zitanufaika vipi na uh, mkutano huo au uh, shirikisho hili la BRICS. Uh, kweli swala hili la trade huwa katika uh, kimepoa kipaumbele kwa BRICS. Na kwa mkutano huu kuanzia leo hadi mwisho wa wiki BRICS na nchi hizi za Kiafrika watashughulikia mazungumzo ya kuimarisha trade na kutafuta jinsi bora ya kuleta ukuaji wa pamoja na kushirikiana kwa njia ya kuongeza inter-Africa trade, ambalo ni kitu imezungumziwa miaka uh, twende turudi kwa hivyo katika hali hii viongozi wa jamhuri wa Namibia, Gabon, Angola, Senegal, Uganda, Togo na Rwanda watashiriki katika kipindi cha BRICS Africa Outreach, na watazungumza na wale rais watano wa BRICS. Kawaida BRICS ni ushirikiano wa uchumi mkubwa wa kitaifa hizo tano, na kuna harakati zinazoendelea wakati huu kuimarisha uh, trade na nchi za Kiafrika. Um, kwa hivyo hiyo pia itakuwa ikizungumziwa na pia kutakuwa na ushirikiano wa ile wanaita bilateral talk. Uh, shukran, ya, Shuk baina, shukran, shukran san. Nakushukuru sana James Macheria, tutatarajia kuwasiliana nawe mnamo muda ambao ujao kuendelea kufuatilia mkutano huu wa BRICS. Nam basi uh, msikilizaji usikose kusikiliza matangazo yetu yajayo, tukikueleza kwa kina zaidi kuhusiana na mkutano huu, kama alivyosema mwenzangu Patrick uh, Nduimana. Na hivi sasa basi, kutoka huko Johannesburg, Afrika Kusini, tunaelekea moja kwa moja mpaka kule uh, Mombasa nchini Kenya, ambapo kuna taarifa kwamba taifa la Kenya linaendelea na juhudi za kuhifadhi misitu ni humo ambayo imetambuliwa kama vyanzo vya maji ili kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, ambapo mashirika husika sasa yanazunguka taifa zima kukusanya maoni ya Wakenya kuhusu sera mpya za kutunza maeneo yao. Mwenzetu Libert Adede yupo katika laini ya simu. Libert, hebu tuele, tueleze basi a, azma ya serikali katika kufanikisha suala hili. Naam, Mkamiti, katika miaka kama miwili hivi iliyopita e, taifa la Kenya limekuwa likishuhudia mabadiliko katika hali ya anga. Mara mvua inakuja inanyesha kwa wingi sana inasababisha mafuriko ama nyakati ni zingine mvua inapotea kabisa, nyakati ambazo kua ni za ukulima ama ni e, misimu ya ukulima, inakuwa ni kwamba hakuna mvua ya kutosha. Na katika udadisi wote, wadadisi wa masuala ya kisayansi na pia ya utabiri wa hali ya hewa walikuwa wanaangazia wakisema kwamba kuna uharibifu wa misimu misitu mingi sana ambayo imekuwa ni kama vyanzo vya maji, chemichemi za maji ambayo inatumiwa nchini Kenya haswa sana kama msitu wa Mau ambao sasa hivi umekabiliwa na mgogoro mkubwa, watu wanahamishwa msitu kama wa wa mlima Elgon ulioko katika magharibi wa Kenya, na vyanzo vingine vingi zaidi ya sabini ambavyo vimeorodheshwa rasmi katika gazeti la serikali kuwa vinafaa vihifadhiwe. Sasa kupitia hapo, serikali inabuni eh, labda mamlaka ama shirika ambalo litaweza kushughulikia maswala ya kutunza vyanzo hivi, na kuhakikisha hilo limefanyika, lazima kulingana na katiba ya Kenya ni lazima umma uhusishwe, ndipo ma afisa wa kutoka kwa shughulik, idara hii ya kushughulikia ama kuhifadhi e, vituo wa hivi wanazunguka kupata maoni ya Wakenya, wadau mbalimbali wanaotunza misitu, wanaopanda miti, kuhakikisha kwamba swala hili, yaani maoni yao yanahusishwa. Tumsikie Bwana Thomas Mugo ambaye ni kiongozi wa uh, shughuli hiyo. Kusema ukweli mahali ambapo tuko kwa sasa, uh, hatuendelei vizuri sana kama nchi, kwa sababu ukiangalia water towers zetu ni nyingi, lakini bado tuko na uhaba wa maji uh, bado hatujafikia ile uh, 3% cover ambayo tuna target ya 10% by the year 2022 ne, kwa hivyo tuko bado tuko na jukumu kubwa, na ndio sababu mara nyingi unaona ikifika inafika wakati mwingine unaona kuna kiangazi wakati ingine kunakuwa na mafuriko na tunashindwa tufanye nini. Tayari kama agency tumeanza kwa ku consult county governments, pia the process ya public participation kwa sababu zingine hazijakuwa gazetted because we don't plan to double gazette. Naam. Uh, Liberty Adede uh, tunaona kwamba uh, ni kama vile ni mashirika ya kiraia ambayo amejitolea kuweza kuwahamasisha raia kuweza kuhifadhi misitu na nini na maeneo hayo ambayo wanasema yanahifadhi maji. upande wa serikali hakuna sera au mpango maalum wa kuhifadhi misitu. Sheria ambazo zipo tu ni za kuhifadhi misitu, lakini sasa ndipo serikali kupitia mpango um, huu inabu, inataka kubuni mamlaka maalum na sheria ambazo zitaongoza zita shughuli hii nzima, kwamba ni watakuwa na majukumu gani na yule ambaye atapatikana kuharibu misitu hii ama kuharibu vituo hivi atachukuliwa hatua gani? Na wata yaani, shirika hili litakuwa na majukumu gani kuhakikisha kwamba sehemu hizi zimehifadhiwa, na kando na majukumu hayo itakuwa ni kuhamasisha umma umuhimu wa kuhifadhi sehemu kama hizi. Utakubaliana nami Bwana na Nduimana ni kwamba kwa sasa kuna mvutano wa kisiasa nchini Kenya kutokana na uh, hatua serikali inayofanya kuwaondoa watu walioingia katika msitu wa Mao, mojawapo ya vituo vya chemichemi ya maji ambayo vinajaribu kuhifadhiwa. Sasa mamlaka kama hii ikibuniwa, itaweza kuongoza shughuli zitakavyofanyika katika kituo kama hicho. Shukrani sana Bwana Collins Liberty Adede. Msikilizaji, katika habari za dunia kwenye VOA Express ni kwamba takriban watu 19 wamethibitishwa kupoteza maisha katika tukio la Jumatatu la bwawa kupasuka kusini mwa nchi ya Laos na kusababisha uharibifu mkubwa kwa maelfu ya wakazi kwa kupoteza makazi yao, ambapo mpaka sasa mamia ya watu hawajulikani walipo. Bwawa hilo lilivunjika katika jimbo la kusini mashariki mwa Atapiu Jumatatu jioni na kuachia takriban lita za maji bilioni tano za ujazo kwenda katika eneo lote na kuvunja mamia ya nyumba na kukosesha makazi kwa wakazi wengi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo leo atahojiwa na kamati ya mambo ya nje ya bunge la Marekani kuhusu uhusiano wa Marekani na Rusia, ikijumuisha mkutano wa wiki iliyopita wa Rais Donald Trump na rais wa Rusia Vladimir Putin. Kabla ya kikao hicho hapo jana, waziri Pompeo alitetea mazungumzo ya Helinski na kuyaita yakuwa ya muhimu na kueleza kwamba anadhani dunia itanufaika na mazungumzo hayo. Wakati wa mkutano huo, rais Trump alionekana kukubaliana na matamshi ya rais Putin ya kukataa ushiriki wa Rusia katika kuingilia uchaguzi wa Marekani wa mwaka 2016 na kupingana na uchunguzi wa upelelezi wa Marekani uliobainisha kwamba Rusia ilihusika katika kuingilia uchaguzi huo. Takriban watu 31 wameuawa na 40 wamejeruhiwa katika mlipuko katika kituo cha uchaguzi kusini magharibi mwa Pakistan mapema leo ikiwa ni saa kadhaa baada ya mamilioni ya wapiga kura kuanza kupiga kura zao katika uchaguzi wa wabunge. Ofisa mwandamizi wa polisi ameiambia VOA kwamba mtu alijitoa muhanga kwa bomu akiwa katika pikipiki na kuvamia mkusanyiko wa watu katika kituo cha uchaguzi cha Kweta. Walioathirika wanajumuisha wapiga kura, maafisa wa polisi na wasimamizi wa vyama vya siasa. Na takriban maafisa 15 wa kiwanda cha kutengeneza dawa wameshikiliwa ikiwa ni sehemu ya uchunguzi kwamba kuliwekwa rekodi batili kuhusiana na chanjo za magonjwa ya wanyama. Maafisa hao wanaoshikiliwa wanajumuisha wale wa kiwanda cha Changsheng Biotechnology kilichotakiwa kusimamisha uzalishaji wiki iliyopita na kurejesha chanjo zote baada ya idara ya chakula na dawa kugundua kwamba kulikuwa na utolewaji taarifa za uongo kuhusu uzalishaji na ukaguzi wa rekodi. zaji unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Matangazo yetu pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili. Hali kadhalika tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa Facebook, na kama tulivyokueleza awali, tunakupatia habari katika eneo ulilopo. Hali kadhalika unasikiliza habari za kimataifa na duniani kote. Hivi sasa basi, tunaelekea kule nchini Tanzania, ambapo kule Tanzania, Patrick, uh, jeshi la polisi kikosi cha usalama barabarani lilitangaza kuanza operesheni ya kuhakiki leseni za madereva wote nchini humo, mm -hmm operesheni ambayo inatarajiwa kuanza Agosti mosi mwaka huu huku madereva 173 nchini humo wakiwa wamefikishwa mahakamani kwa makosa mbalimbali yanayohusu uh, leseni za udereva. Mm -hmm. Sasa basi, muda mfupi uliopita nimezungumza na kamanda wa polisi kikosi cha usalama barabarani huko Tanzania Fortunatus Muslimu, na kwanza nikataka kujua ni kwa nini nini zoezi hili limeamuliwa kufanyika hivi sasa, nini ambacho kina Naendelea. Uh, kinachoendelea ni kwamba eh, siku za nyuma au hivi karibuni eh, tuna operesheni kali sana inayoendelea mabarabarani eh, kufuatia eh, ajali ambazo zimekuwa zikitokea na kusababisha vifo vingi vya watu na watu kujeruhiwa. Kwa hiyo sasa hivi tunaendelea na operesheni kali kuweza kupambana na ajali hizi na operesheni hii inayoendelea inahusisha e, ukaguzi wa leseni, ukaguzi wa vyombo vya moto na utoaji wa elimu ya usalama barabarani kwa makundi mbalimbali ya watumiaji wa barabara. Kamanda, kwa utaratibu huu ambao mnatarajia kuanza Agosti mosi, unadhani utapunguza ajali za barabarani? Na vilevile vile, iwapo dereva mkamkuta amefoji leseni yake, je, nani wa kulaumiwa? Dereva na mwajiri, au mtamshitaki dereva peke yake? Sisi katika zoezi hili, kwanza niseme tu, kwanza naamini utaratibu huu utatusaidia kupunguza ajali za barabarani kama nilivyosema ambao watakuwa hawakufata huu utaratibu, kwa maana kwa kwamba wanakosa sifa eh? Wanakosa, wanakosa sifa za kwanza kwa reseni walizo nazo, kwamba hawakuzipata kwa hawa utaratibu ambao umewekwa kwa mujibu wa sheria, na pili kwamba hawana sifa ya kuonesha magari hayo. Kwa hiyo hawa tutawaondoa barabarani. Kwa hiyo kitendo cha kuwaondoa hawa barabarani tunaamini kwamba tabaki kwa na madereva ambao ni mahiri sasa hili suala la kuja kumlaumu mimi, sisi hapa hatumlaumu mtu. Sisi hapa tuna hakiki leseni, kwa maana kwamba tukikuta una, una vyeti na leseni zako hakuna matatizo, tutakuruhusu taendelea kuendesha barabara. Lakini tukikuta kuna hivi vyeti ambazo sisi tunazikuta, ambazo ambazo ndizo zinatuthibitishia kwamba uh, umepata hii leseni kwa utaratibu unaotakiwa tutakwambia, tutazuia hiyo leseni Halafu tutakwambia ukasome. Kama ulikuwa na leseni daraja E lakini kuna cheti ulichoisomea, tutaizuia, tutakwambia ukasome. Sasa utakapokwenda kusoma kule, ukipata cheti utatuletea cheti, bwana, ni hii daraja nimesoma, kwa hiyo mlipe leseni yangu. Tutakupa leseni yako, utaingia barabarani. Kama ulikuwa na leseni daraja ya kuendesha magari ya abiria, kuna cheti, tutaizuia hiyo leseni u ndio, ukasome sasa. Ukishasoma, ukituletea cheti, tutakupa leseni hapo, tutakuruhusu tena kuingia barabarani. Kwa hiyo hapa sisi hatumlaumu u, unachotaka ni kuhakiki kwamba hizi leseni zimefuata mtiririko au taratibu, zimetolewa kwa taratibu za mujibu wa sheria. Ni kamanda wa polisi kikosi cha usalama barabarani huko Tanzania, Fortunatus Muslimu, akizungumza na VOE Express, ambapo pia alieleza kabla ya kuanza kwa uhakiki huo, tayari kikosi hicho cha usalama barabarani walishaanza uhakiki wa leseni za madereva kwa kipindi cha kuanzia Julai 4 hadi 15 na jumla ya leseni 73904 zilikaguliwa. Na kati ya leseni hizo, madereva 878 walibainika kuendesha magari wakiwa na leseni zenye madaraja yasiyostahiki. kamiti eh, kibao hicho tu kimeingia tu mm -hmm, muda tu baada ya wewe kuongea na kamanda wa polisi huko Tanzania. Lakini ni kama kawaida yetu Express, lazima tuende na muziki. So na muziki wenyewe, mwimbaji ba... eh, muimba, ni Moreno, Moreno, lakini wimbo wenyewe unaitwa Dunia ni Duara duwa. mm -hmm. <laughs> Kibao murua sana, inaonekana ni katika hali ya mtindo wa zilizopendwa. <laughs> Kabla ya Alhamisi tunawa tunawadokezea dokezea tunaanza kuwatayarisha tunaanza kuwatayarisha kwa zilipendwa. Ndio haya, msikilizaji, ndio mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express hivi sasa, na baada ya kupata kibao cha muziki tunaenda moja kwa moja mpaka kule mjini Mombasa. Unajua Patrick, uh, Mombasa ni jiji ambalo linasifika linafahamika kwa mambo ya maakuli watu wanapika maakulati. mm-hmm, watu wanapika vyakula vizuri vyakula vinanukia. Basi, mwenzetu leo hii um, Amina Chombo anazungumzia mambo ya lifestyle, lakini akiangazia zaidi vyakula asili wa Vumba. Basi, mm -hmm, nizungumze mengi sana nimwachie Amina Chombo mwenyewe aweze kueleza kile ambacho amepanga kukuhabarisha wewe, msikilizaji wa VOA Express hivi sasa. Wavumba ni jamii ambayo iliingia katika pwani ya Kenya katika eneo la vumba kuu miaka mia nne iliyopita wengi wakipatikana katika visiwa vya wasini kusini mwa pwani ya kenya huku wengine wakiwepo katika taifa jirani la tanzania vyakula vya wanga ni kati ya vyakula vikuu vya jamii hii ya wavumba nikiwa katika eneo la vanga kwenye nyumba ya bihania abdalla salim aliye na umri wa miaka sitini namkuta akiwa na aina mbalimbali ya vyakula na hapa nilitaka kujua aina ya unga anaotumia kupika vyakula vyake ni tambi za zetu za kiasili za mchele, zatokana na mchele. Na cha pili, mkate wa sinia ambao kisisi kizamani, watu wa kizamani wanaita mkate wa goti au mkate usiomuliwa. Na kuna mkate mwingine ambao unaeleweka kila mmoja, mkate wa sinia, waeleweka watiwa hamira. Huu ndo wa kwanza niliwakutajia, hautiwi hamira. Vile ni vitobosha. Kuna vitobosha namna mbili, vile ni vitobosha ambavyo havifanywi na ungaangano, wafanyiwa na unga wa mchele huyu sisi tunaita manga wa kufunda. Huu manga wa kufunda ni manga wachemsha, wa mkoboa na kinu kiasili, sio mablenda, wa mkoboa kati ya nazi yako na kufunda. Katika maelezo ya Mama Hania kwenye upishi wa matobosha na tambi, ametaja sana utumizi wa unga wa mchele, ilhali siku hizi wapishi hutumia nyunga za ngano. Je, tofauti ya ladha ya chakula kilichopikwa kwa kutumia unga wa mchele na unga wa ngano ni ipi? Vya mchele vina ladha, maana havina madawa. Mchele ni umetoka kinyumbani, kila kitu haukutiwa dawa yoyote. Sasa yale matobosha ni unga umekaa umefanyaje? Lakini watwanga mpunga wako waroeka, wafunda kama kusaga, lakini kijaa cha kiasili, wasaga kama kufunda, lakini wafunda wachunga, alafu wabika vile kisawasawa sawa wakati hizo watu walikuwa hawapati maradhi si sana kama sasa. Zamani ilikuwa kamna mapresha, kamna mioyo, kamna siji pumzi kukukutika mara hivi, hata kama ya vikuku maradhi, lakini sio kama wakati huu. Wakati huu paka mwana mdogo, uchamsikia yule mwana ule ana maradhi ya moyo, ana vitu gani, ana vitu gani? Lakini hiyo kale ilikuwa sadhalabu, pia maguu kuuma vile kwambia, maguu yanifikirika, maguu ai, labda mama mkikongo, ndo aweza ukamsikia kanena kwa kuwa mimi naumwa Basi kwa hivyo madawa rupunguze. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, Vio Express South America. Mimi nafikiri mimi na Aida Isa, uh -huh. tunahitaji ile healthy food, chakula asili. chakula asili kutoka kwa jamii ya Wavumba, na sisi wengine tunahitaji nini? <laughs> <laughs> amuhitaji kitu ni mimi na Aida Isa tu, sina la kusema hapo. moja <laughs> kwa moja basi, <laughs> tuende katika yale yanayovuma mitandaoni na Kenneth Wire. Kupatwa kwa mwezi ndio jambo linavuma zaidi kwenye mitandao, na mara hii itakuwa kufanya nini? Kupatwa kwa mwezi hachana, okay. ule wambea wa mbea wa siku hili ambao alikuwa na msifu Magufuli kwa kuleta jua kukutana na mwezi maendeleo, hapana. Kupatwa kwa mwezi kutafanyika tarehe ishirini na saba Julai, yani kesho kutwa, ukipenda zaidi sema Ijumaa, na kutakuwa sio kwa kawaida tukio kwa hilo litakuwa la muda mrefu zaidi katika karne ya ishirini na moja kulingana na shirika la usimamizi wa anga za juu NASA. Habari mm, hizi nimezitoa kwenye www.space.com, hapo ndio wavuti wa NASA, na iwapo una bahati utafanikiwa kuona tukio hilo kwa saa moja na dakika arobaini na tatu, mwezi ukigeuka kutoka rangi ya machungwa hadi rangi nyekundu na hapo inamaanisha kwamba ardhi iko katikati ya jua na mwezi, hatua inayoziba mwezi na jua wakati huo huo. Na unavyojua kwamba katika kule kwetu vijijini unaweka beseni chini maji eh. Unatazama, unasubiri <laughs> kuona kama utaona mara hii, wanakuambia <laughs> utatumia macho yake wala hautahitaji kifaa chochote kuweza kutazama, yani hautaji miwani. Kama unatumia miwani eh. Madaktari walikuambia utumie miwani, kama Aida ulivyosema hmm. Basi utatumia miwani <laughs> kama huhitaji. Basi na Afrika mashariki hmm, litakuwa ni saa tatu na dakika arobaini na tano saa za jioni, siku ya Ijumaa hapo tarehe ishirini na saba. Nauliza na swali la kizushi ambalo najua jibu lake mm -hmm. Namuuliza mkamiti kule kwetu, wasikilizaji wengi wako Afrika Mashariki wa, wa, wa idhaa sio, na Afrika ya kati yeah, hmm? na Afrika ya Kati. Wa washa, washa, washa kwa, kwa pia tunasikika duniani kote. Sasa hapo saa tatu wa dakika arobaini dakika 55 jua litageuka kutoka kijani kibichi, kutoka rangi ya machungwa hadi nyekundu, wasikimbie kwamba maajabu yametokea, itakuwa ni Friday superlong eclipse. Shukrani kwa yale yanayovuma mitandaoni. Msikilizaji, bila shaka umefaidika na hayo. Naitwa Mkamiti Kibayasi, mwenzangu alikuwa ni Patrick Nduwimana. Tunakutakia alasiri tulivu popote pale ulipo.