Hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Jina langu ni Kennes Bwire. Serikali ya Sudan Kusini imesaini mkataba na kundi kubwa la waasi kwa imani ya kumaliza vita vya muda mrefu nchini Sudani Kusini. Mkataba huo umesainiwa leo katika mji wa Khartum, Sudan, kulingana na shirika la habari la Reuters. Wakilishi wa makundi madogo ya upinzani, hata hivyo, yamekataa kusaini mkataba huo aliyekuwa makamu wa rais riek machar anayetarajiwa kurejea kwenye wadfa wake alihudhuria kikao cha kusaini mkataba huo wanamgambo wamefanya mfululizo wa mashambulizi ya mabomu kusini mwa siria na kuua watu wasiopungua 38 washambuliaji wa kujitoa muhanga kwa wakati tofauti wametekeleza mashambulizi ya kujilipua karibu na soko lenye shughuli nyingi katika mji wa suweida Kundi la kufuatilia haki za kibiniadam kutoka Uingereza lenye shughuli zake nchini Siria limesema kwamba mapigano pia yametokea maeneo ya vijijini, wakati wanajeshi wa serikali walipokabiliana na wapiganaji wa Islamic State. Kundi la Islamic State limepoteza udhibiti wa maeneo mengi nchini Siria na katika nchi jirani ya Iraq katika, lakini bado yanadhibiti maeneo ya mashariki na kusini mwa Siria. Rais wa Marekani Donald Trump ameikosoa China akidai kwamba inalenga bidhaa kutoka kwa wakulima wa Marekani kwa kuongeza ushuru mpya, akisema kwamba ni hatua inayolenga kujipatia nafasi ya juu ya kibiashara dhidi ya Marekani ambayo haitafaulu. Akitumia mtandao wa Twitter, Trump amedai kwamba China inawalenga wakulima wa Marekani kwa sababu anawapenda na kuwaheshimu sana. China imeweka ushuru mpya kwa bidhaa za kilimo kutoka Marekani, ikiwemo maharagwe ya soya, mahindi ngano, pamba, mchele, mtama, nyama ya nguruwe, nyama ya kuku na mayai, samaki, maziwa, njugu na mboga. Trump anataka China kufungua soko lake kwa bidhaa kutoka Marekani na kumaliza kile ambacho Marekani inakiona kama masharti mengi, ikiwemo kampuni za Marekani kutoa taarifa za teknolojia ili kufanya biashara na China. Kura zinaendelea kuhesabiwa kufuatia uchaguzi mkuu uliofanyika nchini Pakistan baada ya idadi ya wa wapiga kura milioni 106 kushiriki katika shughuli hiyo iliyogubikwa na visa na fujo. Masaa machache kabla ya vituo vya kupiga kura kufunguliwa, shambulizi la kujitoa muhanga limetokea nje ya kituo cha kupigia kura katika mji wa Kweta ulio kusini magharibi mwa mkoa wa Balochistan na kuua watu 31 na kuwajeruhi wengine arobaini. Kundi la wapiganaji wa Kiislamu limedai kuhusika na shambulizi hilo. Polisi wamesema kwamba miongoni mwa waliouawa walikuwa na wapiga kura na maafisa wa polisi. Katika tukio jingine, msemaji wa jeshi amesema kwamba watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki wamewashambulia maafisa wa wa kusimamia shughuli ya kupiga kura katika mji wa mashambani wa Blastan ulio mpakani na Pakistan na Iraq na kuwa watu kumi na wanne na kuwajeruhi maafisa usalama kumi. Vilevile polisi wamethibitisha mashambulizi kati ya makundi hasimu ya kisiasa yaliyosababisha vifo vya watu wawili na kujeruhi wengine kadhaa. Ushindani mkubwa kwenye uchaguzi huo ni kati ya aliyekuwa waziri mkuu Nawaz Sharif na aliyekuwa mchezaji maarufu wa kriketi Imran Khan ambaye ameahidi kupambana na ufisadi pamoja na kuunda taifa linaloshughulikia maslahi ya Waislamu na siku tano za maombolezo zimetangazwa nchini Ugiriki kufuatia tukio la moto ambalo limeua watu 74 huku serikali ikisema kwamba kuna uwezekano mkubwa kwamba watu wengi zaidi wakawa wamefariki katika kisa hicho ambacho kimeacha simanzi kwa nchi nzima. Moto huo karibu na bandari ya Rafina na mji mkuu wa Athens umelazimisha watu wengi kukimbilia baharini kujiokoa walipoona wamezingirwa na moto, baadhi wakikosa kufika baharini kwa wakati na kuteketea. Watu wamesimulia kwamba moto ni kama ulikuwa unawakimbiza na, na aliyekuwa anaweza kuondoka mahala alipokuwa kabla ya kuafikiwa haujamfikia ilikuwa ni bahati nzuri, huku wengi wakiungwa ama wakiungua mpaka wakawa mkaa. Watu zaidi ya mia mbili wanapokea matibabu hospitalini baada ya kuungua, na hakuna takwimu kamili za idadi ya majeruhi. Moto mkubwa ulianza Jumatatu na katika hali ya kushindwa kudhibitiwa kirahisi, huku maeneo ya mashariki magharibi yakichomeka. Mimi naitwa Kennes Bwire na kuacha na BMJ Mridhi kwa kipindi cha Kwa Undani. Moja kwa moja kutoka hapa Washington, eh, jiji kuu la Marekani. Hii ni Kwa Undani, kipindi ambacho huangazia taarifa ambazo zimekuwa zikigonga vichwa vya habari na zingine ambazo hata hazikugonga vichwa vya habari, lakini ni habari muhimu, ukiangazia kwa kina zaidi, kwa undani kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu BMJ Muridhi. Naam, kwa undani leo tutaangazia mkutano unaoendelea nchini Afrika Kusini, mkutano wa mataifa matano ambayo yana uchumi unaoibuka au uchumi unaoimarika, uh, kwa kasi mno uh, kati ya mataifa yanayoendelea, na vilevile katika sehemu ya pili tutafunga kiguu na njia, tutasafiri mpaka kule nchini Kenya ambako tutaangazia hali ya kuhifadhi mazingira, miradi ambayo serikali ya nchi hiyo imeanzisha katika harakati hizo za kuhifadhi mazingira. Na kwanza kabisa kama nilivyoeleza, basi eh, tuangazie mkutano mkuu, mkutano wa kilele ambao unafanyika sasa hivi katika nchi ya Afrika Kusini, ambao nimeutaja hapo kama mkutano wa BRICS. BRICS manake ni nchi tano zikiwemo Brazil, Russia, India, China na vilevile vile Afrika ya Kusini, ambayo kama nilivyotaja ndiye mwenyeji wa mkutano wa mwaka huu. Manake BRICS ni neno ambalo liliwekwa pamoja na mtaalamu wa masuala ya uchumi, jina lake Jim O'Neill. Aa, akimaanisha kwamba zilikuwa ni nchi hizo tano zilizotaja Brazil, Russia, India, China na Afrika ya Kusini zilikuja pamoja. Lakini kabla ya hapo, nchi hizi zilizoungana pamoja zilikuwa ni nne tu na maanake zikapewa jina aa, la kifupi BRIC a, e, kabla ya Afrika ya Kusini kujiunga na muungano huo. Uh, mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na kabla ya Afrika Kusini kuingia kwa BRICS, nchi ambazo zilikuwa na ushawishi mkubwa katika maeneo ya ambako zinatokea zilikuwa pia ni wanachama wa G20. Hizi ni nchi ishirini ambazo zina ushawishi mkubwa zaidi duniani na vilevile vile utajiri mkubwa wa kiviwanda na vilevile vile kiuchumi katika dunia yote. Hivyo basi utaona kwamba hizi nchi ambazo zinaunda BRICS kwa sasa ziko na ushawishi mkubwa zaidi duniani na ni moja ya nchi au ni baadhi ya nchi ambazo zinaunda g G20. Na G20 pia ina nchi wanachama kama vile Marekani, Canada na nchi zingine kama Mexico na zingine ambazo zina chumi kubwa sana duniani. Na tangu mwaka wa elfu mbili na tisa BRICS au mataifa hayo ambayo yanaunda muungano huu wa BRICS yamekuwa yakikutana kila mwaka katika mazingira ambayo ni rasmi, ambapo China ili ilikuwa ndio mwenyeji wa mkutano wa tisa wa BRICS ambao ulifanyika kule Zyamen mnamo tarehe ama mwezi Septemba mwaka uliopita, na sasa Afrika ya Kusini kwa mara ya pili inafanya kikao au ndio mwenyeji wa mkutano huu. Mara ya kwanza ilikuwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Tuungane naye mwandishi wetu kutueleza mengi zaidi uh, mwanahabari uh, wa Reuters James Machari ambaye yuko kwenye vikao hivyo vinavyoendelea kule Afrika ya Kusini. Uh, kwanza kabisa tumezungumza naye muda mfupi uliopita, tumuuliza tukamuuliza, uh, je, kwa mfano Uh, nchi ya China uh, mwenyeji au ki, kiongozi wa China amesemaje kuhusiana na BRICS hivi leo. Rais wa China Xi Jinping alisema vita vya biashara duniani vimepaswa kukataliwa kwamba alisema hapataondoka mshindi yeyote baada ya vitisho vya ushuru dhidi ya nchi ya China. Donald Trump wa Marekani wanafanya nini ili vita hivyo visiendelee? Rais Xi alisema nchi za BRICS na nchi za kushirikiana za South, South, zinafaa zije pamoja na kukataa kabisa unilateralism au protectionism au kuweka ushuru kwa bidhaa za trade uh, kati ya chini, nchi yake na Amerika. Onyo la Trump limewapa Brazili, Urusi, India, China na Afrika Kusini msukumo wa kuimarisha ushirikiano biashara na sauti moja kuongea kwa mkutano huu wiki hii kusema ya kwamba hao wanaungana kusupport World Trade, World Trade Organization uh, policy na vilevile. Vile katika mkutano huo nchi kadhaa za Afrika zimeweza uh, kualikwa kushiriki. Hii ina, inamaanisha nini uh, katika BRICS? Mwaka huu kweli BRICS imealika viongozi wa nchi ishirini na mbili na ziada kushiriki kwa mkutano wao ikiwa ni pamoja na karibu ishirini kutoka Afrika. Viongozi wa jamhuri ya Namibia, Gabon, Angola, Senegal, Uganda, Togo na Rwanda watashiriki katika kipindi cha BRICS Africa Outreach. Wadadisi wanasema China inaangalia kuimarisha uhusiano wake na uh, wa kibiashara na nchi hizi ili kupunguza pigo ikiwa Amerika itaanzisha ushuru. Zile rasilimali za Afrika zinaweza kusaidia kukuza uchumi wa uh, dunia. Je, upande wa haya mataifa ya BRICS yana miradi yoyote ya kuweza kuendeleza mataifa hayo ambayo ni miradi rasmi na kuweza kuwaendeleza uh, wananchi wa Afrika? Muungano wa BRICS ulianzishwa uh, ama ulizinduliwa ili kusaidia emerging economy zipate Uh, soko. Na katika mazungumzo yao hapa Johannesburg, rais wa nchi za BRICS watazungumzia njia au mbinu za kuimarisha na kuongeza biashara kati yao. Kuna mazungumzo pia yatafanyika kuhusu ile infrastructure, tuseme kama ni mambo ya reli, mambo ya stima, mambo ya port, ili kuimarisha uchumi za Afrika ziweze kupigana visawa na nchi za ng'ambo. Kwa hivyo mkutano huu utazungumzia mambo ya ushuru ambayo imeondokea uh, hivi karibuni ile Rais Trump alinena, na pia itaongezea kuhusu mambo ya biashara kati ya nchi za Kiafrika ambayo tunajua ni kitu uh, wamezungumzia miaka nyingi iliyopita. Marais wa Afrika wote wanasema wana lazima wajaribu kuongeza biashara kati yao ili waweze kuimarisha uchumi uh, humu nyumbani humu, kwao. Hadi sasa Afrika Kusini tu ndio mwanachama rasmi wa BRICS. Je, kuna ahadi zozote au mipango yoyote ya, ya kuweza kuziongeza uh, zaidi nchi za Afrika? Natarajia BRICS itakuwa na uhusiano na nchi zingine za Kiafrika, lakini sio vile wawe members wa BRICS haswa, sababu ukiangalia zile nchi za BRICS ziko na kiwango fulani ya uchumi imeimarika kiwango fulani. Ukiangalia kama ni China ama Urusi, India au South Africa. Tukiona South Africa, ukiangalia kabisa utaona ndio nchi mmoja hapa Afrika imekomaa kabisa, inaweza pigana na kama ni India. Kama ni Brazil ina, inatoshana nguvu hiyo. Kwa hivyo nafikiria kwa sasa itakuwa ni mazungumzo kuongeza biashara, lakini sio eti BRICS itaongezeka in terms of nchi uh, zingine kuwa ndani ya BRICS. Vile vile, kuna wadadisi wa masuala ya uchumi wanasema huenda uh, BRICS China ndiyo inanufaika zaidi kuliko mataifa mengine uh, unasema aje kuhusu hili? Ni kweli kwa sababu China ndio nchi moja ambayo uchumi wake umekomaa kabisa kuliko hizo nchi zingine kwenye bricks Ukiangalia labda Urusi inafuatilia karibu hapo, ukijua China ni the world's second biggest economy. Uh, baada ya Amerika, na wadadisi pia wanasema katika miaka ijayo uh, China itakuwa ndio namba moja kwa uchumi duniani kwa sababu ya nguvu yake. China huwa inajaribu kuimarisha nchi zingine ambazo ziko public. Lakini kweli ukiangalia upande wa biashara au trade, utaona China huwa inauza bidhaa zake nyingi zaidi kuliko vile inanunua kutoka hizi nchi zingine. Kwa hivyo hiyo ni jambo pia uh, rais wa South Africa ama Afrika Kusini amegusia hapo mbeleni, akasema anataka kuona China ikichukua bidhaa nyingi zaidi From Africa, kutoka nchi, nchi yake ama nchi zingine za Kiafrika. Na hayo yatakuwa mazungumzo, yatakuwa mkutano huu tukirejelea hili suala la uh, rais Trump kuziwekea ushuru baadhi ya nchi kama vile China na mataifa ya Ulaya eh, kwenye bidhaa tofauti, hasa aluminium na bati. Katika mkutano huu wanasema watapuuza hizi hatua wa za Marekani, na wasi, wasifanyi Marekani awe mshirika wanapanga kuendelea ushirika na mataifa mengine ambayo hayakubaliani na hatua hizi za, za rais Donald Trump. Uh, kwa sasa hawajazindua kindani yale watazungumza katika mkutano huu, lakini kufuatilia yale rais wa China amesema inaonekana ya kwamba kutakuwa na sauti moja kumwambia Rais Trump eti awache biashara duniani iwe governed by WTO rule, yaani kusiwe na ushuru uh, baina ya nchi fulani, kama Amerika dhidi ya China ama Amerika dhidi ya EU uh, sababu rais hii alisema vita vya biashara duniani kote vinapaswa kukataliwa kwa sababu hakutakuwa na mshindi. Nam ni mwandishi wa habari James Macharia wa shirika la habari la Reuters akizungumza nasi muda mfupi uliopita e, kutoka kule Johannesburg Afrika ya Kusini, ambako kama nilivyowaeleza ni kwamba mkutano wa kilele unaendelea wa mataifa matano yanayojulikana kama BRICS. Mataifa ambayo yanawakilisha zaidi ya watu bilioni 3.1 na ni asilimia 41 ya watu wote duniani ambao wanaishi katika mataifa hayo. Hili ni kundi ambalo eh, nchi nyingi hasa za bara la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara li huwa zinapenda huwa, uh, zimejisajili kutaka kuingia, lakini masharti yake, uh, nchi hizo hazijafikia kufikia sasa. Basi, msikilizaji, uh, tutaendelea kufuatilia mkutano huu wa BRICS. Wakati wakati utakapokamilika, ikiwa leo ni siku ya kwanza rasmi katika siku ya tatu, bila shaka tutakuletea mengi zaidi yatakayotokea kule na kukujuza ni nini cha muhimu ambacho eh, wameangazia ah, na vilevile eh, kupata mwafaka kuhusu. Tukiingia katika sehemu ya pili, basi nitakueleza tutaelekea wapi ni kwa undani kutoka hapa Washington. Nam, karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo kama nilivyokudokezea hapo mwanzo, sehemu ya pili hii inatupeleka mpaka kule nchini Kenya mji wa Mombasa, ambako wenzangu kule wamekita kambi kuweza kutia au kuweka pamoja maswala mbalimbali, lakini leo wamenifahamisha kwamba wanaangazia uhifadhi wa vyanzo vya maji katika nchi hiyo likiwa ni suala ambalo ni tete kweli kweli, na limezua kila aina ya hisia na mtafaruku, hasa katika maeneo kama vile msitu wa Mau ulio katika bonde la Ufa nchini humo. Serikali ya nchi ya Kenya Uh, imeanzisha sheria au imebuni sheria na inaendelea kubuni uh, sheria na mamlaka maalum ya kuhifadhi maeneo hayo, kuhakikisha kwamba taifa hilo linafikia viwango vya kimataifa kuwa na asilimia kumi ya ardhi ya nchi kuwa ni misitu. Na ndio maana sasa, kama nivyoeleza, wenzangu kule Mombasa wanaangazia kwa undani, Josephat Kioko na Collins Adede. Hebu tu wasikie wanasema nini. Asante sana wenzetu kutoka hapo Washington, tunaungana nasi hapa Mombasa. Ni kweli uliosema, Josephat Kioko na mwenzangu Collins Libert Adede, na swala kuu kuhusu maji. Maji waambiwa ni uhai, na pia chemichemi za maji zinaleta uhai. Lakini Kenya kwa sasa kuna msukumo mkubwa juu ya misitu Chemichemi chemi za maji, maanake sasa uhai unatokana na maji hayo. Ndio maana leo katika Kwa Undani tufafanua hali ilivyo Kenya, sera zitoke wapi kuhusiana na kuangalia maji safi kwa raia. Sheria imekuwa hapo tangu kitambo, lakini ugatuzi pia umekuja na mambo mapya, na ndio maana tunakupa haya yote katika Kwa Undani siku ya leo. Katika kipindi cha kama miaka miwili mitatu hivi iliyopita, sasa kumekuwa na mabadiliko ya tabia nchi, si Kenya peke yake, lakini kwa mataifa mengi kote duniani, na hii inatokana na hali ya uharibifu wa mazingira, na kutokana na hilo serikali ya Kenya imebuni sasa ama inabuni sheria ambayo itaweza kusisitiza umuhimu wa kutunza misitu ambayo inaaminika kuwa inahifadhi vyanzo vya maji ambayo inatumiwa kote nchini. Katika harakati hizo, sheria imeandikwa, kuna mswada ambao unajadiliwa, ili kupitia sera hiyo ama kupitia sheria hiyo, kutabuniwa mamlaka ambayo itaangazia jinsi ya kutunza maeneo haya ambayo yametajwa kuwa muhimu zaidi kote nchini. E, mamlaka hii maalum nchini Kenya ambayo inashughulikia vyanzo vya maji imekuwa ikizunguka katika maeneo na vijiji mbalimbali mbali kukusanya maoni ya wadau na Wakenya jinsi wangependa mamlaka hii, jinsi sheria hii ingeweza kutekelezwa ama vile kupitishwa na kuweza kuhakikisha kwamba vituo hivi vinaweza kutunzwa na hali ya mazingira inaangaziwa makini na kubadilika. Kenya kwa kweli ni nchi ambazo ulimwenguni zinatambuliwa kutokana na uhifadhi wa misitu yake, kwa sababu misitu hii ambayo mingine hata ni nyika inahifadhi wanyama inahifadhi miti mingi sana na imekuwa ni kivutio kwa watalii. Na katika sheria za Kenya, hata kabla ya uh, kupata katiba mpya, kipindi chote tangu tupate huru, misitu imelindwa vilivyo, tangu enzi za rais wa kwanza hayati mzee Joma Kenyatta. Na misitu mingi sana inahusishwa na jamii ambayo inaishi karibu na maeneo hayo, na serikali imekuwa ikilinda. Hata katika serikali ya Kenya kuna idara ya misitu inayolinda na nikikutajia tu kwa kifupi misitu ambayo inatambulika zaidi Kenya kama 8 9 10 hivi Karura Forest imekuwa na mvutano hapo nyuma. Kuna wakati ilizua ta, e, swala la kisiasa, viongozi wakawa wanapambana wana kuhusiana na msitu wa Karura, wanasiasa wakapatwa maarufu kutokana na ule msitu. Na msitu mwingine ambao ni maarufu nchini Kenya ni Kakamega, huu unapatikana magharibi mwa Kenya. Zote hizi chemichemi yake ama vyanzo vya maji ni maeneo ambayo yanapatikana zaidi. Msitu wa Badeas ni mkubwa zaidi na unasambaza maji katika maeneo mengi zaidi kutokana na vile vianzo vyake. Kuna hapa eneo la pwani ya Kenya Arabuko Sokoke, na vilevile vile Kaya Kinondo. Huu kwanza ni msitu ambao unatajwa kwamba ni wa kiasili, maanake shughuli za ibada za wale wanaosadiki dini ya kiafrika wanatumia msitu huu zaidi. Kuna msitu wa Kereita, huu umo katika eneo la Nairobi pia. Kuna waterfalls in Tigoni inapatikana eneo la Kiambu karibu na Nairobi na zaidi kuna msitu wa Marsabit ambao kwanza ni hifadhi kubwa ya wanyamapori hapa nchini Kenya. Si hiyo misitu peke yake, mwaka huu mwezi Machi mwaka 2018 waziri wa maswala ya mazingira bwana Kiriako Tobiko aliweza kuorodhesha misitu kadhaa kuwa ni vyanzo e, vipya ama ambayo imeweza kufanyiwa utafiti na kubainika kwamba ni vyanzo vya maji nchini Kenya. Mfano tu ni msitu wa baadaye, uliogusia, kuna msitu wa uliogusia, kuna msitu wa Mau, kuna msitu wa, wa, wa mlima Kenya kuna msitu, kuna msitu, msitu ambao uko kwa milima ya Cherengani kuna mlima Elgon ulioko magharibi mwa Kenya na sehemu zingine nyingi ambazo zimetajwa kuwa ndio vyanzo vya maji kwenye mswada huu. Mambo ambayo yaenda kuangaziwa ni jinsi ya kuweza kutunza sehemu hizi, watatumia mfumo gani kuweza kutunza sehemu hizi, na je, watabuni idara maalum kama idara ya maafisa wa polisi kama ilivyo kwenye idara ya misitu ambapo itakuwa na maafisa wa kulinda e, sehemu hizi. Je, wadau watahusishwa kivipi na majukumu yao yatakuwa ni gani kuweza kutunza vyanzo hivi? Na pia kwenye e, mswada huo kuna jinsi ya kuweza kutambua na kuorodhesha sehemu hizi, na pia kubuni mamlaka itakayosimamia shughuli hiyo. Nilipata fursa ya kuzungumza na mkurugenzi ambaye anasimamia e, e, shughuli hiyo nzima na hata mamlaka hiyo kwe, ili kuweza kutuelezea ni nini sababu walikuwa wanaandaa mkutano huyu na hali iko vipi kufikia sasa, katika masuala ya mazingira. Huyu ni Thomas Mugo. kusema ukweli, mahali ambapo tuko kwa sasa, uh, hatuendelei vizuri sana kama nchi, kwa sababu ukiangalia water towers zetu ni nyingi, lakini bado tuko na uhaba wa maji uh, bado hatujafikia ile 3% cover ambayo tuna target ya 10% by the year 2022 kwa hivyo, tuko bado tuko na jukumu kubwa na ndio sababu mara nyingi unaona ikifika ni inafika wakati mwingine unaona kuna kiangazi wakati ingine kunakuwa na mafuriko na tunashindwa hata tufanye nini. Asante sana, umemsikia hapo bwana Mugo akizungumza kuhusu kile ambacho serikali ya kitaifa na serikali za kaunti kwa pamoja wanapanga juu ya sera hiyo mpya, na ibainike kwamba Kenya imekuwa ikihusisha masuala ya vyanzo vya maji na misitu hii ambayo sasa inaweka katika orodha ya kubuni sheria mpya. Kwa mfano, mwaka elfu mbili kumi na sita Kenya ilipitisha sheria mpya kuhusu maji safi kufikia raia, baada ya mswada wa mwaka elfu mbili kumi na nne kuwasilishwa bungeni na ukaidhinishwa miaka miwili baada ya kuwa ni sheria kwamba kila Mkenya ana haki ya kupata maji safi, na hii maji ya orodhesho kulingana na ugatuzi vile umekuja nchini Kenya, yaani miaka sita tu baada ya Kenya kupata katiba mpya. Wakasema wanataka sekta ya maji nayo igatuliwe, huwe ni ushirikiano baina ya serikali kuu na serikali za kaunti mbali mbalimbali nchini. Na ndio maana sasa vile umesikia taarifa hii kwamba ushirikiano uliopo kuunda sera hii kuhusu misitu wanashirikiana kwa pamoja wakati huu eh, ili kuwasilisha yote katika bunge la kitaifa sio serikali ya kaunti pekee na serikali ya kitaifa bali umma umehusishwa katika vitengo hivi. Kuna idara za kutunza misitu mashinani. Kuna wale haswa sana eneo la pwani hapa, kuna wale wanaotunza misitu ya mikoko, kuna wale ambao wanatunza vyanzo vya maji, maji ambayo yanatoka kwenye chemichemi na kuweza kupigwa hadi katika mijini. Kuna wale wanaoshughulikia maswala ya uvuvi. Wote hawa wanahusishwa katika shughuli nzima. Na katika mkutano huo pia walitoa maoni yao, wacha tuwasikize. Hawa ni baadhi tu ya waliofika katika mkutano huo kutoa maoni hayo. Mojawapo ya madhara makubwa ambayo tumeona yamefanyika katika hizi watatawa ukosefu wa elimu, ukosefu wa kuona umuhimu wa ile rasilimali ambayo inazalisha yale maji. Elimu pia inahitajika kwa hawa wananchi ambao wanaishi sehemu zile zilizo karibu na chemichemi za maji. Mpaka sasa hatujapata management plan ambapo sisi ndiyo ambao tuko na wale User groups hatuna ule uwezo wa kuingia ndani na kuangalia kama sehemu imekuwa degraded. Ni vipi tunaweza kupanda miti ili yetu iweze kuendelea? Raia hao wakitoa kauli zao hapo, na haya yote pia yamenakiliwa na umoja wa mataifa, lile shirika la UNEP ambalo linahusika na uhifadhi wa mazingira. Pia wanashirikiana na Kenya katika kutekeleza masuala haya, kwa sababu UNEP inasema pia Kenya ni miongoni mwa nchi ambazo zina matatizo ya maji ikiwa chini ya viwango vilivyowekwa na Umoja wa Mataifa kwamba asilimia thelathini ya watu wanaoishi katika mataifa mengi yanayokumbwa na, na matatizo ya maji, na ni kutokana na ukosefu wa hifadhi wa misitu kama vile Kenya. Sasa inataka kuweka sera zaidi na kulinda. Kenya imekuwa eh, imewekwa chini ya mataifa kama hayo kwa sababu inasemekana kiwango chake cha kusambaza maji kwa mwaka ni chini ya mita za ujazo elfu moja. Yani, cubic meters, Kenya haijafika hata mita mia saba za ujazo. Haya yanajiri tu huku kukiwa kuna mvutano mkubwa sana, mvutano wa kisiasa kutokana na shughuli inayoendeshwa katika mojawapo ya misitu maarufu sana nchini Kenya, msitu wa Mau, ambapo serikali imeanza kutekeleza mpango wa kuwafurusha ama kuondoa wale ambao walikuwa wanaishi katika msitu huo, wamesababisha ukataji wa miti, na hii imekuwa ni chanzo kikubwa sana cha maji nchini Kenya, na serikali ikisisitiza nia yake ya kutaka kulinda vyanzo hivi na kuhakikisha kwamba kufikia mwaka elfu mbili na ishirini e Kenya iwe imechukua imepata kama asilimia kumi ya upanzi wa miti naona muda unatokataa zaidi katika kwa undani siku ya leo. Kutoka studio 15 a Afrika mjini Mombasa, mimi nimekuwa Josephat Kioko na mimi ni Collins Adede, na kutakia usikilizaji mwema wa vipindi vilivyosalia ndani ya VOA. Shukran sana wenzetu hapo Mombasa, Collins, Liberty Adede na mwenzako hapo Josphat Kioko. Msikilizaji, umekuwa ukisikiliza kipindi Kwa Undani kutoka hapa Washington. Kipindi hiki kimesimamiwa na Mery Mgawe. Jina langu BMJ Muridhi na mwelekezi alikuwa ni Aida Isa. Tuonane tena panapo majaliwa, kwa heri.