Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Kuna aina mbili ya salamu: kwa wale wanaokuzidi umri una wasalimu shikamoni, lakini siku hizi nasikia hawataki <laughs> ukimsalimia, ukimsalimia shikamo inakuwa ni <laughs> kwa wale ambao unatoshana nao umri unaweza ukaamua tu kasema vipi, hali vipi, mambo, anajibu poa. Kwa wale ambao unawazidi umri unasema ah, mambo, umeshindaje. Kwa hivyo kwa wale wakubwa nasema shikamoni, wadogo nasema hamjambo. Naitwa Kenneth Bwire, hilo ndilo jina la kwangu, na ukaribisha kwenye VOA Express siku na... ya Alhamisi tarehe 26, hmm, mwezi wa saba mwaka 2018. Mimi ni Patrick Ndwimana, nashirikiana naye Kenneth Bwire kusafiri nanyi katika VOA Express. Kenneth, tunayo mambo mengi sana ya kuweza kuwahabarisha wasikilizaji wetu ambao wanapatikana katika pembe nne za dunia. Kati ya yale ambayo tulionayo ni kwamba kuna zile salamu nilivyokuarifu ukiwapa watu wanaokuzidi umri, ukiwaita wazee mtakosana. Je, yes, sababu kubwa ya wao kukosana ni nini? Haya, tuelekee huko Tanzania ambapo tunaarifiwa kwamba viongozi wa kidini wanakutana na wanaharakati katika maswala ya mambo ya kutetea haki za watoto. Je, yeah, kipi kinaendelea? Sheria hii inapaswa kubadilishwa mara moja, ikiwezekana mwaka huu ipitishwe bungeni na iwe sheria kamili haya ungana nasi msikilizaji kwenye ukurasa wa facebook voa swahili unaporambaza pale bonyeza like hufuatilia matangazo haya kwenye redio na kwenye mtandao wa www voa swahili.com tuanze patrick tunasafiri tanzania moja kwa moja kama nilivyodokeza hapo viongozi wa kidini wanakutana na wanaharakati wa masuala ya kutetea haki za watoto Nina, tunaye dina chahali katika laini ya simu dina chahali Karibu express <laughs> <laughs> <laughs> tukusalimia shikamoo ama tukusalimia unataka shikamoo au oh, vipi mambo tu? <laughs> Haya basi, tueleze kinachoendelea katika mkutano huu wa viongozi wa kidini na hawa wanaharakati wa haki za kutetea haki za watoto. Ni kweli viongozi wa kibini mbali mbalimbali leo wamekutana na mtandao wa kutokomeza ndoa za utotoni Tanzania ambao wanazungumzia kuhusiana na kurekebishwa sheria ya ndoa mwaka elfu moja mia tisa sabini na moja ambayo inaruhusu mtoto wa kike chini ya miaka kumi na nane kuolewa chini ya usimamizi wa wazazi. Sheria hii, kwa mujibu wa mwenyekiti sure, wa mtandao huo wa kutokomeza ndoa za watoto Valerie Msoka, inamnyima haki mtoto wa kike kupata elimu na haki zingine za msingi. Na katika mkutano huo Valerie Msoka aliweza kutoa takwimu za jinsi hali mbaya ilivyokuwa katika mikoa mbalimbali hapa nchini, ambapo watoto wengi wa kike chini ya miaka kumi na nane wanaolewa kati ya watoto mia moja, thelathini na sita wanaolewa kabla ya miaka kumi na nane na hiyo ni kwa Tanzania nzima, lakini tukienda mpamikoa, kwa mikoa tunaona kwamba Shinyanga ni hamsini na tisa kwa hiyo, katika kila watoto mia moja, hamsini na tisa wanaolewa. Tukienda Tabora, katika kila watoto mia moja, hamsini uh, na nane wanaolewa. Sasa kwenye mtandao wa kutokomeza ndoa za watoto Tanzania tunasema hivi Inatakiwa kuwa asilimia sifuri. Kwa nini tunasema hivi? Kwa sababu ndoa za utotoni zina mathiri mtoto, zina mathiri kiafya, zinamathiri mathiri kisaikolojia na kina mathiri kimaisha. Tunakutana na viongozi wa dini, kwa sababu tun wote tunaelewa kwamba viongozi wa dini wako karibu sana na wananchi, viongozi wa dini wanaheshimika katika jamii, dina takwimu hizi zinatisha ni nini, ni hasa sababu ya watoto wa kike kufunga ndoa ba, wakiwa bado wadogo? ah, kwengine ni kutokana na mila na desturi za makabila. Ndio maana kama unavyoona makabila huko, uh, kaskazini huko kwenye ng'ombe, ndio wengi wanaongoza katika hizi ndoa za watoto. so, kwa hiyo kuna mila na desturi, kuna taratibu ku ambazo na na, na, na, na maswala mengine ambayo, kutokana na hiyo sheria pia ambayo inaruhusu ndoa hizo, na ndio maana hawa wanaopindwa hizi ndoa za utotoni wanataka hiyo sheria ya ndoa mwaka sabini na moja ndio irekebisha ambayo inaruhusu mtoto wa kike chini ya miaka kumi na kumi na nane kuolewa lakini kuna viongozi wa dini ambao walikuja pale, walikuwa na maoni tofauti juu ya kipengele hicho kinachotaka binti chini ya miaka kumi na nane kuolewa kwa uangalizi wa wazazi. Wanasema ni bora kuwepo na kipengele hicho ndani ya sheria kuliko ilivyo sasa. Sheria iko lakini kuna watoto wanaolewa chini ya miaka kumi na nane ai, uko na serikali na watu wengine wengine wanahamasisha mfano matumizi ya kondomu kutoka shule za msingi, kutoka wapi? Kwa hiyo ngoja tumsikilize huyu shehe akijenga apa sasa baraza la ulamaa akizungumzia kuhusu kipengele ambacho kinazungumzia kwamba mtoto wa kike aolewe kile miaka kumi na nane lakini katika uangalizi wa wazazi abasi. Kama haliwezi kuzuilika, litengelezewe sheria ambayo itaifanya litendeke katika usimamizi wa wazazi, ili liwe salama. Lakini kitu ambacho kinachotokea cha kuamua kuivunja, tunapambana tuiondoe hiyo. Manake tunaiondoa hii lakini tunaruhusu hii ndoa nyingine ambayo inafanyika vichochoroni, shuleni, si wenyewe kwa kuiwezesha, kuipa kondom, lakini ambayo mimi naiona kama ni ndoa ya kishetani. Tunakataa isiwe ya kimungu. Na labda jambo la kujadili hapa ambalo kidogo limejitokeza pia ni kwamba, umri kwamba mtoto anaanza miaka 18 ndio mtoto, na kwa kinyume cha hivyo itakuwa umemonea mtoto. Tukae tutafakari vizuri, Dina Yaani, ndoa kabla ya miaka kumi na nane si halali, lakini anavyozungumza ni kwamba imefika kiwango sasa ni afadhali waiweke halali. Sheria ya ndoa ambayo iko kisheria inasema mtoto anaruhusiwa kuolewa, mtoto wa kike anaruhusiwa kuolewa chini ya miaka kumi na nane kwa uangalizi wa wazazi, wazazi wakikubali kwa hiyo ndio maana wanasema ni bora kuacha hiki kipengele kuliko anayetokea sasa, ambapo watoto wanaolewa tu wanaolewa tu chini kuto bila kufuata utaratibu. Kwa hiyo anapinga kuvunja iko kipengele kwamba watoto wa kike waolewe chini ya miaka kumi na nane chini angalize akibaki yako hapo hapo, sababu kuna mengi yanapendeka nje ya hiyo sheria iyo maana ya ya i Sawa, tunakushukuru sana Dina Chahali kwa ripoti yako hii. Kazi ipo kubo yani, uh, mruhusu mtoto aoleke hajatimiza umri wa miaka kumi na nane lakini chini ya uangalizi, <laughs> ya wazazi <laughs> Sasa tumeanza na salamu. Wengine wakajiuliza mbona wakaanza salamu kivipi? Lakini ni makale ya kero, ya kero ambayo imeandaliwa na Josephat Kioko kutoka Mombasa. Tusikilize bila kuongeza mengine wala kuondoa mengine. Haya. Uzeeka, kwanza kuna kina baadhi ya kina mama ambao tayari wamepita umri wazee zee kwa na wajukuu. Lakini kwanza sisi watu wa Swahili tumezoea tukimwambia shikamo tutikimara, lakini ukimwambia shikamo anakuangalia akwambia shikamo mwenyewe. Sasa kina mama namna hiyo wao ni kero kwa vijana au kwa watu wengine pia, kwa sababu wanaanza kujipodoa, kujipaka makrimu. Siku hizo wajua weupe unauzwa madukani. Sasa watu wanajipaka kwa kweli poko, ukimuona sura imekunja, amenyauka. Na unajua ukijipaka kama wee ni mweusi, utakuta kuna sehemu nyingine zinakuwa nyeusi, unakuwa mweupe, lakini utakuta kuna sehemu za kope juu zinakuwa nyeusi. Kwa nini akatae kuwa mzee? Akina baba alikadhalika nao, ukimwambia mzee anakuambia zwako chuja nywele ni nyeupe, lakini ajipaka kanta nyeusi. Mzee kijana, mama msichana, sasa hiyo si nikero? Sasa unajaribu kumpa heshima, lakini heshima itaki. Kwa hiyo kama mzee unapoa heshima yako, zee kubali mtu kama unakuwa na mvi na mvi yenyewe pia nao uitaki, unaificha na rangi, kama wanato vijana wanawatambua kwamba wazee nao haotaki wa, utafanyaje? Unajua kinachozaliwa kina mawili, kife ama kikue, na kikikua kinakuwa kinafika uzeeni. Na kinapoweza kwamba kizee hakitaki, sasa itakuwa sasa heshima iko wapi? Ndio nasema wakina mama haswa haswa, mi kero langu kubwa wakina mama, ukimwona nyanya naye pia kivaa Kifua utafikiri mpaka pila mwagiwe maji ndio itoke mwilini. Sasa kama wazee wanavaa namna hiyo eh? naye yumo barabarani <laughs> <laughs> bwi nawasikia, wazee hawataki <laughs> kuitwa wazee, wanataka wasalie tu vijana <laughs> lakini, unajua kule Mombasa kuna mazoea ambapo, kama umri umekwenda, unaweza ukatania kijana. Sasa labda kijana kataniwa, namsalimia shikamo, <laughs> anakwambia <laughs> <laughs> shikamo peke yako <laughs> mimi bado kijana. Haya. Tuende katika habari za dunia. <laughs> Mtu mmoja amejeruhiwa leo baada ya bomu la kujitengenezea nyumbani alilokuwa amebeba kulipuka nje kidogo ya ubalozi wa Marekani mjini Beijing nchini China. Polisi ya Beijing imesema kwamba aliyekuwa na bomu hilo alitambuliwa kama mwanaume mwenye umri wa miaka 26, mkazi wa jimbo la Mongolia. Tukio hilo lilitokea karibu na sehemu ya kuomba visa kwenye ubalozi huo wa Marekani. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed leo anaanza ziara yake ya kwanza hapa Marekani, ambapo katika agenda yake atakutana na jamii ya Waethiopia waishio mjini Washington DC. Ni miezi minne sasa tangu Abi kuchukua madaraka ya kuongoza Ethiopia. Katika kipindi hicho amekwisha fanya mageuzi kadhaa ikiwemo kuunganisha makabila tofauti ya Ethiopia ili kumaliza mvutano wa kikabila wa miongo mingi na kuimarisha uhuru wa kiraia. Na tangu achaguliwe kama waziri mkuu baada ya mtangulizi wake Aile Mariam Desalegn kujiuzulu, Abiy Ahmed aliyapa kipaumbele masuala ya kuheshimu haki za binadamu, kupambana na rushwa na kufanya mageuzi ya kisiasa na kiuchumi. Kundi la wabunge wa chama cha Republican lilianzisha jana harakati za kumwondoa ofisini naibu mwanasheria mkuu Rod Rosenstein. Wabunge hao wanamshutumu kukiuka utaratibu wa kazi na kushindwa kutoa taarifa kamili kuhusiana na uchunguzi unaofanywa na, na mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller kuhusu uingiliaji kati wa Rasha katika uchaguzi wa Marekani mwaka elfu mbili kumi na sita. Rosenstein amekuwa akisimamia uchunguzi huo tangu mwanasheria mkuu Jeff Sessions alijitenga na faili hiyo ya Rasha kuingilia kati uchaguzi wa Marekani. Alimteua mkurugenzi wa zamani wa FBI Robert Mueller kama mwendesha mashtaka maalum. Hadi sasa, Mueller amekwisha washtaki watu thelathini na wawili, wakiwemo wengi wao walifanya kazi katika kampeni ya rais Donald Trump. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema Korea Kaskazini bado inatengeneza mafuta kwa ajili ya mabomu ya nyuklia licha ya kuahidi kwamba itaachana na programu zake za nyuklia. Pompeo ameliambia jana baraza la seneti linaloshughulikia masuala ya kigeni kwamba utawala wa kiongozi wa korea Kaskazini Kim Jong Un unaendelea kutengeneza bidhaa zinazoweza kutumika kwenye mabomu ya nyuklia. Safiri na VOA Express, msikilizaji na mtazamaji wa Facebook. Nakutazama ni msikilizaji wa Facebook, umezoea neno kutazama kwa sababu ya kuna kuna duniani leo. Duniani leo, unajua kuna matangazo ya duniani leo ambayo kila siku yanakujia saa moja na nusu kwenye runinga ya, ya sauti ya Amerika. Sasa hilo neno kutazama huenda limeniingia katika fikra. Unasikiliza VOA Express, mm -hmm. kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, studio nambari 15 hayajua Wazimbabwe mm -hmm. mm -hmm. wanajitayarisha kwa uchaguzi mkuu Jumatatu, utakuwa ni uchaguzi wa kihistoria sawa mzee ayupo, ndio maana wanasema wa kihistoria, mkongwe mkongwe ambaye Wazimbabwe wengi tangu wazalii walimwona kama rais hayupo. mm -hmm. sasa na unajua mahali popote alipo, angelipendelea awe kwenye uchaguzi huo, kwa sababu aliondolewa, na baada ya kuondolewa na jeshi bado akakuja akalalamika kwamba kulikuwa na njama ya aliyekuwa makamu wake kumwondoa. Kwa hivyo popote alipo, anasikia watu wanaandaa uchaguzi, lakini anasema afadhali ningelikuwepo, angetamani kuwepo, ange lakini si hayo tu, ni kwamba masuala mengi yanazungumziwa Zimbabwe wakati huu ambapo wanajitayarisha kwenda katika uchaguzi. Kulikuwa na, na mfano chama cha upinzani cha Movement for Democratic Change cha marehemu mm-hmm. uh, Fang, Sangirai jina na, la ule jamani nanisumbua sana. Morgan Sangirai, Marehem Morgan uta, Sangirai tuzoea tu lakini mm. atakuwa ameenda. Kilikuwa kimetishia kususia uchaguzi kweli lakini, navyoonekana kimebadili msimamo. Na wote wanazungumzia masuala muhimu katika siasa na kampeni ni kwamba uchumi wa nchi ile umekwenda chini zaidi, umedorora kiasi kikubwa, kwamba kwa wakati mmoja kulikuwa na utani kote duniani kwamba ukitaka kwenda kununua mkate unabeba gunia la pesa. Walikuwa wanasema kwamba Wazimbabwe wote ni mabilionia mm -hmm. Una, una, uh, kununua kitu hata kidogo tu huwe na bilioni sijui, bilioni kumi, bilioni hamsini za sarafu ya Zimbabwe ambayo ni dola ya Zimbabwe, lakini ukienda kuibadili uh, ili upate dola, ni kama vile ni kama vile dola moja tu au senti. Sijui, ilibidi watumie sarafu ya Marekani, ya dola ya Marekani, ili kukwamua uchumi wao, wakati ambapo Morgan Tsvangirai marehemu alipoingia katika serikali moja na mbabe na mzee kaka yetu Robert Mugabe ambaye kwa sasa naye vilevile hayupo madarakani, lakini uchumi limesalia kuwa swala kuu, na wanapoelekea katika uchaguzi, wapinzani ulivyodokeza kwamba wanasema hawaamini kwamba ule uchaguzi utakuwa huru na haki, na Mnangagwa ambaye alirithi nafasi yake Robert Mugabe kutumia chama cha Zanu PF wengi wanasema sera hazitabadilika kwa sababu amekuwa na Mzee Mugabe muda mrefu, wakati Zimbabwe ilikuwa inaingia katika matatizo na changamoto za kifedha na za kiuchumi. Lakini Mnangagwa yeye ameshaonyesha nia ya kuleta mageuzi hasa, amesema kwamba atakuwa na uhusiano yale mataifa ambayo yalikuwa ni washirika wa zamani wa Zimbabwe, na pia amesema kwamba atarekebisha ile sheria ya mageuzi kuhusu ardhi. Unajua, uh, wakati wa Zimbabwe Zimbabwe alipatia ardhi nyingi ambazo zilikuwa zinamilikiwa na na wazungu akazipatia wale maveterans ambao ni wa Zimbabwe, lakini kana sera hiyo ni kama vile iligonga mwamba. Haya, tukiyasubiri masuala ya Zimbabwe, Jumatatu ndio itakuwa uamuzi. Tuende katika mziki, na wakati huu tunakutana na kundi linaitwa E, Mangelepa ma hili ni kundi ambalo lianzishwa mwaka 1976 baada ya kujimega kutoka kwa kundi la Gaston's Baba National. Mojawapo ya kundi ambalo Patrick nchini Kenya linajulikana kama kundi ambalo ni dhahabu katika masuala ya nyimbo ya Lingala. Suzana ndiyo rekodi zilizopendwa kumbukumbu Mwanadamu siku zote anapenda yule anayemwambia uongo. <laughs> Akimu... <laughs> Lakini bila shaka mimi nafikiri akina Suzana mahali pote walipo u mwimboma -hmm. kuwafurahisha bila shaka Les Mangelepa rekodi yake hiyo, na nambi, unajua ukitaka kufupisha jina la Suzana, Mhm. Mm -hmm. mm -hmm. Wanasemaje? Suzi. Ah, Suzi. Suzi. Ah. Sitauliza zaidi muktadha wa kulifupisha, sitauliza zaidi sababu ya kufupisha. Twende katika masuala ya burudani, tuungane naye Mkamiti Kibayasi. Shukran wenzangu hapa studio, Kenneth Bwire na Patrick Nduyumana. Stori ambayo inaendelea kuzungumziwa kwenye masuala ya burudani ni afya ya mwimbaji na pia mwigizaji filamu Dimitria Davan Lovado maarufu kama Demi Lovado inazidi kuimarika baada ya kukimbizwa hospitali ya Cedars Sinai huko Los Angeles California siku ya Jumanne kutokana na kile kinachoelezwa kwamba alizidisha madawa ya kulevya mwilini mwake. Hii ni kulingana na taarifa ya mwakilishi wa mwimbaji huyo Lovato mwenye umri wa miaka mitano amekumbwa na tukio hilo ikiwa ni wiki kadhaa tu, msikilizaji wa VOA Express, baada ya kuweka bayana kwamba anataabika na aina fulani ya unyanyasaji wa mapenzi baada ya kuachana na mpenzi wake wa muda mrefu ambaye walikuwa naye kwa takriban miaka sita sasa, ambaye anaitwa Wilma Valderrama. Ni kulingana na mtandao wa People. Basi, mapenzi kwa kweli yanaweza yakakuweka katika hali mbaya kama ukishindwa kujikontrol mwenyewe. Hata hivyo, Demi Lovato alijitahidi kudeiti watu hapa na pale baada ya kuachana na Wilmer, lakini mpaka taarifa yake ya juzi kati kwenye mitandao, anasema kwamba bado haoni kama anapata penzi ambalo alikuwa akilipata kwa Wilma Valderrama. Tukiachana na ripoti ya Demi Lovato, ni kwamba mwanamuziki Taylor Swift amebahatika kuwa miongoni mwa waigizaji wa filamu ya Cats ambayo inatarajiwa kuanza kutengenezwa Novemba huko Uingereza. Jina la filamu lina mvuto aina fulani kwa Swift. Kama mnavyofahamu, yeye ni mpenzi wa wanyama, na yeye binafsi ana paka wawili anaowamiliki ambao wamewapa majina ya Meredith na Olivia Swift. Basi, inaelezwa atakuwa na kipengele muhimu sana katika filamu hiyo ya Cats kutoka kitabu cha mashairi cha TS Eliot. Wengine watakaoshiriki kwenye filamu hiyo ya Cats ni mshindi wa tuzo za Academy Jennifer Hudson, pia yupo mwongozaji wa kipindi cha TV James Corden na mwigizaji filamu mkongwe kutoka Uingereza Ian McKellen. Filamu ya Cats itaongozwa na Tom Hooper, ambaye aliongoza pia filamu ya Les Misrab na warudishani kwake Kenneth Bwire na Patrick Nduhimana. Umeskia? Shukrani mkamiti kibayasi. Hmm? Umemuitaja? Mkamiti kibayasi. Na yeye amekuitaja. Unatumia mbinu gani kujikinga na fake news? Ndio swala ambalo tumekuuliza kwenye mtandao wa Facebook, unatumia mbinu gani ujikinga na fake news. Fake news ni neno ambalo linatumika sana na rais wa kwetu hapa. Ni zile, Dar es Salaam, habari ni zile, za uongo ni zile habari za uongo za uzushi hasa hususan, uh, kwenye mitandao ya kijamii haya. Tunaanza naye Rashid Ramadhani, anasema mbinu ninayotumia mimi ni kuangalia kusoma ama kusikiliza taarifa katika vituo vinavyoeleweka kama VOA Swahili <coughs> <coughs> Ayon Smelta anasema <laughs> siangalii vyombo vya habari vya ndani, siamini chochote serikali inasema, nasubiri vyombo vya nje vizungumze. Haya, naye Gerard Nshimbirimana, huyu nafikiri ni mtu wa kwetu huko, anasema tatizo si chanzo cha habari, tatizo ni lengo la habari yenyewe. Haya, Liuguya Juma anasema mimi, yani yeye, okay? huwa anatumia njia ya kuangalia au kusoma na kusikiliza katika vyanzo vitano tofauti, vyote vikiripoti hiyo habari, jinsi wanavyoripoti na inafanana, najua sio fake. Huyu yuko makini kabisa. Haya, naye Kevins anasema, kufuatilia kila chombo cha habari na mtandao na mitandao yote nayoweza kufikia, kisha nachuja lipi limeguswa na kila chombo cha habari. Anajua jinsi huwa anachuja Idi Ligongo huenda na taarifa nyingi zaidi ya hizi katika masuala... za, za, za ukweli, lakini anajua. E, tumezungumzia kwamba mambo ya mitandaoni huwa mara nyingi wanaleta habari, lakini yeye Idi Ligongo mwana e, wa Ligongo e. Anakuja na habari za ukweli Captain. Katika... nam uh, leo sasa katika masuala ambayo nimeyaona uh, yapo yanavuma hivi sasa katika mitandao uh, yapo mambo mengi kwelikweli ya kimichezo, burudani, siasa, kiuchumi, lakini kuna hili tukio la huyu uh, uh, aliyekuwa akishitakiwa kwa makosa ya mauaji nchini Tanzania aliingia uh, mitini, wanasema yani alikimbia, aliwaacha polisi <laughs> uh, akakimbia <laughs> Sasa wamemtia tena nguvuni, anaitwa oh. uh, Mwapulise Mwafikwa uh, inabidi yeah. ili jina tulie kidogo. Kwa hiyo huyu bwana ali uh, aliwakimbia polisi mm -hmm. uh, wilayani Njombe uh, mm -hmm. nyanda za juu kusini Tanzania, na amekamatwa katika makao makuu ya nchi Dodoma eh. Uh, na unajua sasa hivi kuna wimbi la watu kuhukumiwa vifo. Juma lililopita yule mrembo uh, nchini Kenya, ambaye ali uh, kutwa na Uh, eh, mashtaka ya kujibu baada ya kumuua mpenzi wake eh, kwa kisu mara ishirini eh, mm -hmm. na tatu kama sikosei, amehukumiwa kifungo amehukumiwa kifo. Na vilevile wiki hii kuna washtakiwa watano walisababisha kifo cha mauaji ya bilionea mmoja uh, nchini Tanzania eh, nao wamehukumiwa kunyongwa mpaka kufa. Kwa hiyo hili swala linaendelea, watu wanazungumza kwamba sasa hivi uh, ukiua, shughuli unayo Tanzania sheria ya ku ya kifo bado ipo inatekelezwa. Na ndio maana wamehukumiwa. Aha. Kufa mpaka kunyongwa mpaka kufa. Okay. Lakini sasa yeye eh, kakimbia kijijini anapatikana ya mjini. Yaani anakaribia kabisa katika makao makuu. Eh, ndio katika sheria zinatungwa. Ndio katika hali hiyo ya kukimbia. Sasa mtakumbuka mm -hmm. kwamba kuna lile tukio la vifaru weusi mm -hmm. kumi eh, kupoteza maisha nchini Kenya. Waziri anayesimamia masuala ya utalii Uh, Najib Balala amewasimamisha kazi maafisa wa, wanaotoa huduma za wanyamapori. E, maafisa hao ni sita. E, kwa hiyo inabidi, amesema kwamba wao walihusika katika shughuli hii ya kuhamisha hawa wanyama mm -hmm. na pengine kwa namna moja au nyingine, kuna uzembe walifanya, uh, uzembe huo ukasababisha vifo vya hawa vifaru, na kama unavyojua vifaru ni wanyama ambao wapo katika kundi la wanyama wanaopotea, lazima wahifadhiwe, walindwe, hasa naam na, wa, na, na swala tu, sio swala tu hilo, swala pia la ujangili, maanake zile uh, pembe zao nazo gharama yake ni kubwa kwelikweli. Ni wanyama ambao pia nao wamevunwa, uh, kiharamu katika miaka ya hivi karibuni, na wako hatarini kupotea. Nadhani kwa Afrika sasa hivi wanasema kwamba idadi yao haizidi hata milioni moja kwa Afrika nzima na ripoti ya awali ilikuwa nasema ni walikuwa wameshafariki vifaru tisa, yaani hivi ni kumi sasa. Kwa mujibu wa mtandao wa uh, The Nation, ni kumi si tisa tena hawa wafanyakazi sasa. Kwa hiyo uh, waziri anasema walihusika kwa njia moja ama nyingine, na wakati uchunguzi unaendelea. Kwa hiyo sasa hivi wako pembeni, nje ya kazi yao mm -hmm. na kama unavyojua, kuna michuano michezo mbalimbali uh, mbali ya kimataifa sasa hivi inaendelea, Liverpool likipiga jana na timu ya Manchester City, maanake mwezi ujao tunarejea tena katika, katika ligi ya Uingereza ligi, ligi mbalimbali duniani mara baada ya kile kipute kuputika <laughs> eh, nchini Russia. <laughs> <laughs> Kwa hiyo sasa tunarejea tena katika hali ya kawaida. Karibu ujizolee hilo jina kipute kiputika mm. <laughs> na hu, huo mchezo wa kirafiki ilikuwaje wa Liverpool na... Liverpool kamtungua Manchester City kama kawaida eh, kwa hiyo watu wanaimba kweli kweli hivi. Na unajua Liverpool wamefanya usajili wa nguvu, kwa hiyo ni kitu ambacho kinazungumzwa sana katika mitandao kwamba je, Liverpool ndio timu ambayo itakuwa moto katika ligi ya Uingereza, ligi mashuhuri kuliko ligi zote za soka ulimwenguni. Nilisoma jana pia kwamba man united wana mchezo na timu ya Italy katika sijui michuano inaitwa champions, ni michuano anasema ya kirafiki ya kimataifa, ambapo hata hapa Marekani hapa katika jiji letu hili la Washington DC tutashuhudia mchezo kati ya Juventus ya Italia, ambayo sasahivi wana Cristiano Ronaldo na vilevile watacheza na timu ya Real Madrid kwa hiyo tusubiri kipute. kwa iko, kipute nilikuwa nasubiri kusikia habari za Arsenali, nikawangoja nimengoja nimengoja muda mrefu Arsenali. Siku nyingine naitwa Kenneth, bila la kwangu. Asante Idi kwa kazi nzuri hiyo, na mimi ni Patrick Ndwimana mm-hmm. hadi hapo kesho, panapo majaliwa.