Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Nduimana. Leo ni Alhamisi Julai 26 mwaka 2018. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, 991 katika Equeto FM huko Kisumu, Kenya vile vile, na kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Karibu pote pale ulipo unapotusikiliza <mulia> Miongoni mwa ripoti ambazo tumekuandalia hivi sasa ni pamoja na nchi ya Burundi inajiandaa kwa sikukuu kubwa ya kitaifa ya mshikamano, ili kusaidia wale wenye kuhitaji msaada nchini humo. Vyakula, nguo, viatu ambavyo vitakuwa vimekusanywa vitaweka katika fasi moja, na watu ambao wasiojiweza wale watu wanaishi na ulemavu wale watu wana tatizo kemkem waweze kusaidiwa na katika habari nyingine, waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amewasili Marekani kwa ziara ya kwanza ikiwa na lengo pia la kukutana na Waethiopia waishio hapa Marekani. Basi msikilizaji, usipitwe na ripoti hizi ndani ya matangazo haya ya VOA Swahili yanayopatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom. Hali kadhalika tunapatikana katika Facebook, lakini kwanza nampisha mwenzangu Patrick Ndwimana aweze kukusomea habari muhimu za dunia. Viongozi wa mataifa matano yenye uchumi unaokuwa zaidi, maarufu BRICS, wamekubaliana leo katika mkutano wao nchini Afrika Kusini kwamba wanaunga mkono ushirikiano wa biashara ya kimataifa chini ya usimamizi wa Shirika la Biashara Duniani, World Trade Organization. Viongozi wa Brazil, Rusia, India, China na Afrika Kusini wamesema wataendelea kupinga sera za kuchukua hatua zinazominya biashara huria duniani. Viongozi hao wamekiri kuwa biashara ya kimataifa inakabiliwa wakati huu na changamoto nyingi, kufuatia hatua za Rais wa Marekani Donald Trump kuchukua hatua kadhaa za kuziwekea ushuru bidhaa muhimu kutoka China na mataifa mengine ya Ulaya. Wametoa wito kwa nchi wanachama wote wa w wa World Trade Organization kuheshimisha sheria za shirika hilo pamoja na utaratibu unaotumiwa katika biashara ya dunia. Waziri mkuu mpya wa Ethiopia Abi Ahmed, leo anaanza ziara yake ya kwanza hapa Marekani, ambapo katika ajenda yake atakutana ya na jamii ya wa Waethiopia waishio mjini Washington DC. Ni miezi minne ni miezi minne sasa tangu Abe kuchukua madaraka ya kuongoza Ethiopia. Katika kipindi hicho, amekwisha fanya mageuzi kadhaa ikiwemo kuunganisha makabila tofauti ya Ethiopia ili kumaliza mvutano wa kikabila wa miongo mingi na kuimarisha uhuru wa kiraia. Tangu achaguliwe kama waziri mkuu baada ya mtangulizi wake Aile Mariam Desalegn kujiuzulu, Abi Ahmed aliyapa kipaumbele masuala ya kuheshimu haki za binadamu kupambana na rushwa na kufanya mageuzi ya kisiasa na yale ya kiuchumi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika akikutangazia kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Waziri wa Kenya wa utalii Najib Balala amesema kifaro mwingine mweusi ameuawa leo katika mbuga ya wanyamapori baada ya kushambuliwa na simba na hivyo kupelekea idadi ya vifaru waliokwisha uwawa kufikia kumi na moja. Hayo yametokea baada ya wizara hiyo kuchukua hatua ya kuwahamisha vifaru hao weusi katika mbuga ya wanyama ya Tsavo mashariki mwa Kenya ili kulinda usalama wao. Waziri Balala amechukua uamuzi wa kuwasitisha kazi kwa muda wafanyakazi sita kwenye mbuga ya wanyama pori kutokana na kila alichosema kwamba wanafanya uzembe kwa kuweza kulinda usalama wa vifaru hao. Taarifa zaidi utazisikia kwenye matangazo haya hapo baadaye. Rais wa Marekani Donald Trump ametishia kuiwekea Uturuki vikwazo vikubwa iwapo haitamwachilia huru mchungaji raia wa Marekani ambaye kuzuiliwa kwake nchini Uturuki kumeharibu uhusiano kati ya washirika wa karibu wa muungano wa NATO. Kulingana na shirika la habari la Reuters, utawala wa Trump umeongeza msukumo dhidi ya serikali ya Uturuki siku moja baada ya Uturuki kumuweka Andrew Bronson, anayekabiliwa na mashtaka ya ugaidi, chini ya kizuizi cha nyumbani baada ya kuzuiliwa gerezani kwa muda wa miezi 21 kupitia ujumbe wa Twitter, Rais Trump amesema kwamba Marekani itaiwekea Uturuki vikwazo vikubwa kwa, kum, kwa kumzuia Mchungaji Branson kwa muda mrefu, akimtaja Branson kuwa Mkristu mwenye familia na maadili mema. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tume huru ya uchaguzi huko jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, DRC, inasubiri wagombea wake kwenye kiti cha urais na bunge kuwasilisha fomu zao za ugombeaji. Hadi sasa, tume ya uchaguzi inasema bado haijaorodhesha mgombea hata mmoja kwa uchaguzi siku mbili baada ya kufunguliwa vituo vya kupokea fomu za wagombea. Changamoto kubwa kwa vyama vya siasa hivi sasa ni hati ya mgombeaji, ambayo ni dola laki moja kwa mgombea wa kiti cha urais anayotakiwa kulipa. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Saleh Mwanamilongo. Kufunguliwa huko kwa vituo vya kupokea fomu za wagombeaji kwa ajili ya uchaguzi wa rais na bunge kumeashiria hatua ya kasi iliyochukua taratibu ya uchaguzi, imeelezea taarifa ya tume huru ya uchaguzi. Ikiwa kalenda ya tume ya uchaguzi itaheshimika, basi wagombea wana siku 13 kutoka sasa ili kuwasilisha fomu zao za ugombeaji. Jean Baptiste Itipo, msemaji wa tume ya uchaguzi, amesema kwamba hakutokuweko na muda wa ziada baada ya kipindi hiki cha wiki mbili. Effectivement, les bureaux de reception et traitement des candidatures sont ouverts au public, bien entendu, aux partis. Vituo vya kupokea fomu tayari vimefunguliwa kwa wagombea huru, vyama na makundi ya kisiasa. Vituo hivyo viko tayari kabisa kuendesha shughuli hizo, na tumechukua nafasi hii kuwaambia wagombea kwamba wasisite, waje kuwasilisha fomu zao. Hakukuwekwa na msongamano wote jana na leo kwenye vituo hivyo vya tume ya uchaguzi. Wagombea wengi wamezoea kuwasilisha fomu zao siku za mwisho mwisho, swala ambalo linawapa changamoto kubwa wafanyakazi wa tume huru ya uchaguzi. Hivi sasa vyama vya siasa vimekuwa vikiandaa majina ya wagombea wake kwenye uchaguzi wa rais na bunge. Ahadi usiku kucha, maafisa wa tume ya uchaguzi walikuwa kwenye kikao cha kutathmini fomu za wagombea wa uchaguzi wa wabunge wa majimbo ambao kulingana na sheria ni lazima daftari za wagombea hao kutungikwa kwenye kila jimbo la uchaguzi. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Cornei Nanga amesema kwamba wagombea elfu ishirini waliorodheshwa kwa ajili ya viti mia saba kwenye uchaguzi huo wa bunge wa majimbo. Changamoto kubwa kwa wagombea wengi ni hati ya ugombeaji. Ili kupunguza idadi kubwa ya wagombeaji, sheria mpya ya uchaguzi imeweka hati ya dola za Kimarekani laki moja ili kugombea kiti cha urais na dola elfu moja kwa ajili ya kiti cha ubunge. Baadhi ya vyama vya upinzani vinaelezea kwamba vimeandaa kuwasilisha fomu za wagombea wake, lakini hata hivyo, vimeweka masharti kadhaa kabla ya kushiriki kwenye uchaguzi huo. Mojawapo ni kupinga kuwekwa na kura ya elektroniki na vilevile vile kuomba kuwekwa na mageuzi ya tume ya uchaguzi. Katiba na sheria ya uchaguzi vinaelezea kwamba mgombea wa kiti cha urais anatakiwa kuwa na umri usiokuwa chini ya miaka 30 na awe na cheti kwenye chuo kikuu. Ni kiripoti kutoka Kinshasa. Mimi ni Sale Mwanamilongo. Matangazo ya jioni yanaendelea kufikia mpenzi msikilizaji, kutoka studio zetu za hapa Washington DC. Mkurugenzi mkuu wa shirika la biashara duniani Robert Azevedo anaonya uchumi wa dunia utatoweka na mamilioni ya watu watapoteza ajira kama viongozi wa kisiasa hawatafikia mashauriano ya kumaliza vita vya biashara. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili, shirika la biashara duniani WTO. WTO linaripoti kwamba kumekuwepo na ongezeko la udhibiti wa hatua hizo kuanzia katikati ya mwezi Oktoba, huku nchi zikiweka takriban hatua kumi na moja za udhibiti wa biashara kila mwezi. Mkuu wa WTO Robert Azevedo anasema matokeo mabaya yamesababisha udhibiti huo wa biashara kuangaliwa kwa makini. Azevedo anasema inatishia kurejea kwa uchumi bora duniani, ukuaji na hata ajira. Na wasiwasi wasi wetu kuhusu kila kitu ni kwamba mtazamo huu wa kulipizana kisasi huenda ukapokelewa katika kitu kipya cha kawaida, iwapo nchi zinaanza kuchukulia suala hili kama suala la kawaida. Anasema suala hili litaumiza sana uchumi wa dunia siku zijazo. Azevedo anasema vita vya biashara sio suala la msingi, ni hali ya kisiasa ambayo anasema inatakiwa kutatuliwa kwa njia za kisiasa. Tuendelee na ukurasa wa habari za dunia. Mchezaji maarufu wa kriketi ambaye ya ameishinda uchaguzi wa urais nchini Pakistan Imran Khan ameahidi kukabiliana na umaskini pamoja na ufisadi kwa kuweka misingi bora ya utawala wake. Khan amehutubia taifa katika hutuba iliyoonyeshwa moja kwa moja na vituo vya runinga nchini Pakistan, wakati asilimia 90 ya kura zilizopigwa zikiwa zimeshahesabiwa. Chama chake cha PTI imepata idadi kubwa ya viti mbele ya chama cha Pakistan Muslim League cha Nawaz Sharif aliyekuwa waziri mkuu wa Pakistan, ambaye wakati huo anazuiliwa gerezani. Vyama vyote vya kisiasa vilivyoshiriki uchaguzi huo vinadai kwamba uchaguzi huo ulikumbwa na visa vya udanganyifu katika hesabu ya kura, madai ambayo tume ya uchaguzi imefutilia mbali. Rais wa Rusia Vladimir Putin amelizungumzia suala la kushirikiana na Afrika Kusini kuhusu zana za nuklia wakati wa mkutano wa faraha na rais wa Afrika ya Kusini Cyril Ramaphosa mjini Johannesburg, ambapo wote wanashiriki mkutano wa nchi za BRICS. Haya ni kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Hata hivyo, mwenyeji wake amesema hawezi kutia saini makubaliano hayo. Msemaji wa rais Ramaphosa, Khosela Diko, amenukuliwa na Reuters akisema kwamba Afrika Kusini kwa sasa haiko tayari kutia saini makubaliano kama hayo, kwa sababu inakabiliana na changamoto za kiuchumi amesema. Hata ingawa nchi hiyo inanuia kuimarisha vyanzo vya nishati yake, ikiwa ni pamoja na nguvu za nyuklia, bado haijafikia kiwango cha kutia saini makubaliano kama hayo na mtu mmoja amejeruhiwa leo baada ya bomu la kujitengenezea nyumbani alilokuwa amebeba kulipuka nje kidogo ya ubalozi wa Marekani mjini Beijing nchini China. Polisi ya Beijing imesema kwamba aliyekuwa na bomu hilo alitambuliwa kama mwanamume mwenye umri wa miaka 26 mkazi wa jimbo la Mongolia. Tukio hilo lilitokea karibu na sehemu ya kuomba viza kwenye ubalozi huo wa Marekani. Polisi imesema uchunguzi umeonyesha mwanamume aliyefanya shambulizi hilo alikuwa na ugonjwa wa akili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia redio zetu shirika. Hali kadhalika tunasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com na vilevile vile katika Facebook. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu tunaelekea huko nchini Kenya kutokana na utata uliopo kuhusu kuhamishwa kwa vifaru weusi kumi na wanne kutoka mbuga za wanyama za Nairobi na Nakuru nchini Kenya, waziri wa utalii nchini humo Najib Balala ameeleza kuwa vifaru kumi tayari wamefariki katika harakati hizo, na kwamba tayari amewasimamisha kazi maafisa sita wa shirika la wanyamapori. Hata hivyo, wataalam wa hifadhi za mazingira na wanyamapori wanaeleza kuwa serikali ya Kenya ilionyesha utepetevu na usiri mkubwa katika shughuli hiyo. Zaidi ya taarifa hii, na mwandishi wetu Kenneth Wondera <tiple> Shughuli ya kuwahamisha wanyamapori kutoka mbuga moja hadi nyingine hutekelezwa na serikali kupitia idara husika kwa misingi maalum, lakini awamu hii uhamisho wa vifaru kumi na wanne weusi kutoka mbuga ya wanyama ya Nairobi na Nakuru hadi ile ya Chavo Mashariki, licha ya kupokea baraka za Waziri wa Utalii Najib Balala, umegeuka kuwa karaha. Katika taarifa za awali alipozindua uhamisho huo, waziri alieleza kuwa vifaru nane watahamishwa kutoka mbuga ya Nairobi na sita kutoka ile ya Nakuru. Na baada ya kuthibitisha wiki iliyopita kuwa vifaru tisa walifariki kwa kunywa maji yenye v leo, waziri alikuwa na taarifa nyingine. Kwa masikitiko makubwa, kifaru wa kumi amefariki. Tumefanya uchunguzi wa kifo hicho na tuna matokeo ya uchunguzi huo. Pia kifaru wa kumi na moja ameshambuliwa na, na simba jana, alitibiwa. Tunaendelea kuchunguza afya yake. Hali hii ni ya kuhofisha mno. Hata hivyo uhamisho huu umezungukwa na utata na usiri, na hili limewakasirisha wakenya kupitia mitandao ya kijamii. Na japo shirika la wanyamapori lilieleza kuwa uhamisho huu wa vifaru hawa ni kupunguza wingi wake katika mbuga hizi, wataalamu wa hifadhi na wanyamapori wanaeleza kuwa hilo si kweli. Hapa huyu Jim Mnyamu, afisa katika shirika la Elephant Center nchini Kenya. Hoja kubwa ya kuwahamisha kutoka Nairobi Park ilikuwa ni kuzuiria ama tu ku, ku, prevent wale faru wasije wakapata shida kubwa wakati min barabara ya gari ya moshi inajengwa maeneo ya Nairobi Park. Jim Nyamu anaeleza kuwa kufariki kwa vifaru hawa kumi ni utepetevu mkubwa ambao hujawahi kushuhudiwa nchini Kenya. Ni sikitiko kubwa sana tunapopoteza faru, na lakini niseme ya kwamba ni kitu ambacho ni cha kushangaza ulimwengu, sababu kuna ukweli ya kwamba hakukuwa na na research ambayo ilifanywa kabla ya kutekeleza lile jabu, na hapa inaonekana kwamba kutokana na taarifa ambazo tuko nazo za kina ni kwamba hakukuwepo na, na research ilifanyika kabla ya kutekeleza hii tukio. Sasa maafisa sita wa shirika la wanyamapori KWS wamesimamishwa kazi mara moja kufuatia operesheni hiyo na wengine kuwekwa katika nafasi hizo kwa ukaimu. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa mjini Washington DC. Na ikiwa zimesalia siku mbili kabla ya kuadhimisha kwa mara ya kwanza kabisa kile kilichotajwa kama siku ya mshikamano nchini Burundi, siku iliyotengwa maalum na serikali ya nchi hiyo ili kukusanya misaada ambayo itapewa wananchi maskini nchini humo Wakazi wa jiji la Bujumbura hawajahamasishwa vya kutosha ili wawe tayari na mwamko wa kutosha kutoa misaada hiyo ya nguo, vyakula pamoja na pesa, ambavyo kulingana na sheria ya rais vitakusanywa nchini kote siku ya Jumamosi na kupewa raia wasiojiweza. Taarifa zaidi na Aidala Hakizimana. Mama nisaidie, mama taka mia tano, mama Watoto hawa wanaomba pesa wapita njia, wenzao wazururaji mitaani maarufu hapa nchini kama maibobo, walemavu na watu masikini zaidi kote nchini, kwa jumla mwishoni mwa wiki hii, badala ya kukimbizana na polisi inayowakamata na kuwarudisha makwao kwa nguvu, sasa wataorodheshwa na kupewa misaada. Na hii ni mara ya kwanza kabisa katika historia ya taifa hili siku maalum kwa ajili ya mshikamano wa kitaifa na kuwasaidia wasiojiweza imetengwa na serikali ya Burundi. Ni Jumamosi tarehe ishirini na nane Julai. Waziri wa Burundi wa mshikamano wa kitaifa, Martini Vyabandi, anasema serikali imetenga siku hii kwa ajili ya kuenzi utamaduni wa Warundi wa kusaidizana na, na kuajari wasiojiweza. Lakini tunaona kwamba kutokana na machafuko ambayo tulipitia katika nchi yetu, hizo mila na utamaduni imekwenda ukififiafifia okay. Ukipita hapa jijini Bujumbura Kitega unaona wa, watoto wanazurura zurura barabarani nao watu wanahitaji msaada. Ukiuliza wazazi wanakwambia kwamba mimi mtoto amekwenda ameondoka sababu anakosa chakula nyumbani. Sheria inayopanga shughuli kuhusiana na sikukuu hii ilisainiwa na rais wa jamhuri ya Burundi, Pierre Nkurunziza, mwanzoni mwa mwezi Mei. Kati ya watu watakaopewa misaada hiyo ni walemavu wa ngozi. Mwenyekiti wa shirika la maalbino hapa Burundi, Kasim Kazungu, anakaribisha sheria hiyo. Kama itafatishwa mkondo wake, yani hiyo vitu kutoa msaada kusaidia, vikafikishwa na vikafikiria wahitajiwa, sababu kila mtu anahitaji msaada, lakini kuna wazidi wengine wale wenye kuzidi wengine, wanahitaji msaada zaidi. Wakiweza kupata itakuwa vizuri zaidi. Waziri wa Burundi wa haki za binadamu na mshikamano wa kitaifa anawatolea mwito wananchi wa Burundi kesho kutwa Jumamosi wajitolee kwa ajili ya Warundi wenzao wasiokuwa na uwezo. Tutakusanya nguo, tukusanye jembe, tukusanye vyakula, na akaunti zimefunguliwa katika mikoa na taratha mbalimbali mbali. Ukiwa na pesa, unaona kwamba mimi sina nguo, sina wakati wa kwenda kijijini mwangu ili niweze kutoa msaada wangu wa chakula wa nguo, utaweka pesa kwenye akaunti ambayo imefunguliwa kwa ajili ya hii e operation. Vyakula, nguo, viatu ambavyo vitakuwa vimekusanywa vitaweka katika fasi moja, na watu ambao wasiojiweza wale watu wanaishi na ulemavu wale watu wana tatizo kemkem. Hata hivyo wananchi bado hawajahamasishwa vya kutosha kuhusiana na sikukuu hii ya mshikamano, wakati zikisalia siku mbili pekee. Watu watakaopokea misaada hiyo katika maeneo mbalimbali ya nchi na vituo ambako misaada hiyo itapokelewa bado havijafahamika vizuri. hapa jijini Bujumbura, Haidara, Kizimana, sauti ya Amerika, Bujumbura. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea nchini Msumbiji ambako kuna mradi wa kuchimba gesi baharini kaskazini mwa nchi hiyo, ambapo wakazi wa eneo la pwani katika wilaya ya Palma katika jimbo la Cabo Delgado wametakiwa kuhama na kwenda maeneo ya nyanda za juu, jambo ambalo wataalamu wanasema itaathiri maisha ya jamii na kuleta mabadiliko makubwa kwa jamii hizo. Hata hivyo, wakazi wengi wameelezea kuridhika na mradi huo. Mwenzangu Abdu Shakur Abud yuko katika eneo hilo na amepata fursa ya kuzungumza na Salim Muhando, katibu wa kamati ya mawasiliano ya wakazi wa mji wa Maganja. Anaanza kwa kuelezea kiini cha kuhamishwa katika eneo hilo. Sababu ya wa kuhamishwa watu hapa kwamba hii imeonekana gesi katika bahari yetu. Sasa katika kuna baadhi ya maeneo yatajengwa kiwanda karibu na wao habari za kiwanda na mambo ya gesi. Sasa hapo mnapohamishwa, iko mbali pamoja, itahudhuru kazi zenu au vipi? Sisi tutapohamishwa hapo, lazima kazi zetu zitazuru. Kwa namna gani? Kwa kwamba sisi mule kwa hii bahari hatutaisogelea te, tena mashamba tutaisogelea lakini, tumeambiwa kwamba huko tutuendaya tutakwenda tuta kukaribia bahari vile vile. Mpango gani umefanyika? Mmelipwa fidia namna gani? Sisi tumerizikwa mpaka sasa hivi, sisi hatujatu au wa, watu hawajatolewa, hatujatolewa na fidia hatujapewa kwa sababu kwamba hatujatolewa bado. Sasa mamba lii itachukua muda gani? Sasa hivi kuna watu wanalipwa ile sehemu inayejengwa, kuna watu wanalipwa sehemu inayejengwa, para para nani, kwa kwa ajili ya kuongeza kempu ile. Sasa kwa habari kwa abari ya kwamba sehemu za, za kuhamishwa watu hatujalipwa bado. Na mnalipwa kiasi gani? watu wanaolipwa, mmesema tu kuna watu wanaolipwa, mmeahidiwa mtalipwa kiasi gani? Tumeahidiwa kulipwa kama ni mkorosho kuna bei, mwembe kuna bei, muogo kuna bei, mahindi kuna bei. Kwa hivyo mnalipwa kutokana na mimea na nini? E, tunalipwa kutokana na mimea pamoja na ile eneo kwa nguvu yetu tulioifanya na ardhi. Sasa mnapoa ardhi mpya inakuwa sawa na hiyo ardhi mlikuwa nayo au vipi? E, hapo ndio kwamba lazima iwe sawa, sababu unafanyika ilikuwa unafanyika tuliambiwa kwamba utafanyika utafiti wa kuangalia ile ardhi kama itakuwa sawa na ile au ni ardhi ya, ya kuzalisha au vipi. Kwa hivyo kamati yenu inafanya nini? Ninyi mnashirikiana nao kufuatilia mambo au inakuwaaje? Sisi tunashirikiana nao kufuatilia mambo. Na mnasemaje, watu wanasemaje? Watu wanaona kwamba mambo yanaenda vizuri? E, watu mpaka sasa hivi wanaona mambo yanaenda vizuri, lakini tumekwenda kule kama Palma watu wengine wanasema mm, kwamba hali hii imesababisha maisha kuwa magumu na ghali zaidi. Je, upande wa kwenu huku ikoje? Ah, hao watu wa Palma wao wanaweza kuzungumza hivyo, lakini sisi huku tulio karibu na haya mambo hatuwezi kuzungumza kwa sababu kwamba zile zile njia za maendeleo tun, tunaziona eh, tunajua kwamba kitu chochote kile kuanzia kwa, hakitakuwa vizuri kama unavyotaka wewe na mwe wako, ila baadaye maendeleo yote baadaye ya kufanyika ndio hapo naangalia maendeleo sababu. so, mpaka sasa hivi tuko, kampuni iko katika maandalizi tu. Kwa hivyo mtapobadilishwa, mtajengiwa mji mpya, nyumba mpya, kila kitu au inakuwa namna gani? Nyumba mpya, mji mpya, katika hapo, hospitali, kituo cha polisi, hiyo sehemu, mashule na kila kitu itakuwepo tofauti. Kwa mfano Kitupo, vitu hivi vipo, lakini kuwa wanakwenda kuvipata, shule hospitali, watu wa Kitupo leo mpaka wafike petu hapa na mpaka waje hapa Maganja. Sasa wakienda kule, vitu hivyo wanakwenda kuona navyo na karibu na kampuni, ndi vitu walivyoanza kujenga, anaanza sasa hivi ameanza kujenga hospitali pamoja na, na shule. Kwa hivyo hii wamesema itachukua muda gani, miaka gani, imeanza lini hii? Wamesema kwamba itachukua kama miaka kam, kama miaka miwili mbele. Kwa hivyo, nyinyi kwa imani yenu mnaona kwamba kuna mpango ambao italeta mabadiliko katika maisha yenu? Sisi tunaona kwamba kutaleta mabadiliko pamoja kwa kuhusu maisha yetu. Tukiangalia pia katika eneo hili, kuna hawa vijana wa Kiislamu na kadhalika, walianza ghasia wakilalamika kwamba ameonewa miaka mingi, alafu sasa mafuta imekuja, hawapati faida. Je, mnapata, unaweza kueleza vipi mpango wao? Au mnazungumza nao vipi? Au mnawasiliana nao, au mnajua ni nani? Sisi hatujawasiliana nao wala tuwajui ni nani hawa watu, na wala kiongozi wao wati mjuu si, tunaona kutuuaua tu basi, tuwajui watu kama hao. Kwa hivyo huku mjini kwa huku wameshaingia huku, bado hawajengia lakini. Watu wanasemaje? Watu wanahisije? kuna uoga, au watu wanazungumza? uoga sana, wakisikilika kwamba leo wameingia sehemu fulani, basi hapa watu wote wanalala polini, lakini tu tokia kwamba hapa serikali kuweka kituo cha polisi hapa, ndio watu tupumzika pum, kulala polini. Lakini kabla akijaja kituo, watu wote tukisikia huko wameingia, basi sisi huku tayari tunakwenda kulala polini. Mwanzo alikuwa akisema ni Waislamu, wengine wanasema aa, wa kukata kichwa sio Kiislamu. Nyinyi mnadhani kuna ukweli gani au mnadadisi, mna vipi? Watu wanadadisi vipi? Kwa sababu kitu cha kudadisi, lazima undadisi yule ambaye anayefanya kitendo sasa sisi wao naefanya kitendo hatuwaoni, hatujui jinsi vya kudadisi, tunaona tu kahati ya Mungu imeingia basi. ni Sadi Muhando, katibu wa mawasiliano ya wakazi wa mji wa Maganja, akizungumza na Sauti ya Amerika. Sasa ni wakati wa muktasari wa habari za dunia. Mchezaji maarufu wa kriketi ambaye ameshinda uchaguzi wa rais nchini Pakistan, Imran Khan, ameahidi kukabiliana na no umaskini pamoja na ufisadi kwa kuweka misingi bora ya utawala wake. Khan amehutubia taifa katika hutuba iliyoonyeshwa moja kwa moja na vituo vya runinga vya Pakistan, wakati asilimia 90 ya kura zilizopigwa zikiwa zimeshahesabiwa. Rais wa Marekani Donald Trump ametishia kuiwekea Uturuki vikwazo vikubwa iwapo haitamwachilia huru mchungaji raia wa Marekani ambaye kuzuiliwa kwake nchini Uturuki kumeharibu uhusiano kati ya washirika wa karibu wa muungano wa NATO. Kulingana na shirika la habari la Reuters, utawala wa Trump umeongeza msukumo dhidi ya serikali ya Tayyip Erdogan siku moja baada ya Uturuki kumuweka Andrew Broson anayekabiliwa na mashtaka ya ugaidi chini ya kizuizi cha nyumbani baada ya kuzuiliwa gerezani kwa muda wa miezi ishirini na moja. Na viongozi wa mataifa matano yenye uchumi unaokuwa zaidi maarufu BRICS, wamekubaliana leo katika mkutano wao nchini Afrika Kusini kwamba wanaunga mkono wa ushirikiano wa biashara ya kimataifa chini ya usimamizi wa shirika la biashara duniani, World Trade Organization na waziri wa Kenya wa utalii Najib Balala amesema kifaru mwengine mweusi ameuawa leo katika mbuga ya wanyamapori baada ya kushambuliwa na simba na hivyo kupelekea idadi ya vifaru waliokwisha uawa wa kufikia kumi. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo kwa hivi sasa. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi wake alikuwa ni BMJ Muridhi, mwelekezi ni Aida Isa. Kutoka hapa studio, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu Patrick Nduimana, pamoja tunawatakia usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC.