Na kuwa mkuu wa msikilizaji popote ulipo, ikiwa zimegonga saa nane kamili hapa Washington, na kukaribisha kwa habari za dunia. Jina langu ni BMJ Muridhi. Viongozi wa mataifa matano yenye uchumi unaokuwa zaidi, maarufu kama BRICS, wamekubaliana hii leo katika mkutano wao nchini Afrika Kusini kwamba wanaunga mkono ushirikiano wa biashara ya kimataifa chini ya usimamizi wa shirika la, uh, shirika la biashara duniani WTO. Viongozi wa Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini wamesema wataendelea kupinga sera za kuchukua hatua zinazominya biashara huria duniani. Viongozi hao wamekiri kwamba biashara ya kimataifa inakabiliwa na changamoto nyingi kufuatia hatua za rais wa Marekani Donald Trump kuchukua hatua kadhaa za kuziwekea ushuru bidhaa muhimu kutoka China na mataifa ya Ulaya. Wakati huo huo, rais Vladimir Putin amelizungumzia suala la kushirikiana na Afrika Kusini kuhusu zana za nyuklia wakati wa mkutano wa faraga na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa mjini Johannesburg. Haya ni kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Hata hivyo mwenyeji wake amesema kwamba hawezi kutia saini makubaliano hayo. Msemaji wa rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa, Kuselo Diko, amenukuliwa na Reuters akisema kwamba Afrika Kusini kwa sasa haiko tayari kutia saini makubaliano kama hayo kwa sababu inakabiliana na changamoto za kiuchumi. Amesema hata ingawa nchi hiyo inanuia kuimarisha vyanzo vyake vya nishati ikiwa ni pamoja na nguvu za nyuklia, bado haijafikia kiwango cha kutia saini makubaliano kama hayo. Putin yuko Afrika Kusini akihudhuria mkutano niliyotaja hapo awali wa nchi tano zinazoimarika kwa kasi kiuchumi almaarufu BRICS. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kupitia redio zetu shirika pamoja pia na redio yetu kule Nairobi 107.5 FM. Vilevile vile unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia tovuti yetu ya www.voaswahili.com. Kwingineko, mcheza filamu maarufu uh, kuni radhi, mcheza mchezaji maarufu wa mchezo wa kriketi ambaye ameshinda uchaguzi wa ubunge nchini Pakistan, Imran Khan ameahidi kukabiliana na umaskini pamoja na ufisadi kwa kuweka misingi bora ya utawala wake. Khan amehutubia taifa katika hotuba iliyoonyeshwa moja kwa moja na vituo vya televisheni nchini Pakistan. Wakati asilimia 90 ya kura zilizopigwa zikiwa tayari zimehesabiwa, chama chake cha Pakistani Tehreek-e-Insaf kimepata idadi kubwa ya viti eh, na kushinda chama cha Pakistan Muslim League Nawaz ah, chake aliyekuwa waziri mkuu Nawaz Sharif anayezuiliwa ah, gerezani. Vyama vyote vya kisiasa vilivyoshiriki uchaguzi huo vinadai kwamba uchaguzi ulikumbwa na visa vya udanganyifu katika hesabu ya kura, madai ambayo tume ya uchaguzi imeyakanusha. Na mtu mmoja amejeruhiwa hii leo baada ya bomu la kujitengenezea nyumbani alilokuwa amebeba kulipuka nje kidogo ya ubalozi wa Marekani mjini Beijing nchini China. Polisi wa Beijing wamesema kwamba aliyekuwa na bomu hilo alitambuliwa kama mwanaume mwenye umri wa miaka 26, mkazi wa jimbo la Mongolia. Tukio hilo lilitokea karibu na sehemu ya kuomba visa kwenye ubalozi huo wa Marekani. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari. Muda mfupi ujao utajiunga na mwenzangu Idi Ligongo akikuletea kipindi cha Kwa Undani. Jina langu BMJ Muridhi, tuonane baadaye. Hii ni Kwa Undani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine tunapoangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tunaangalia ziara ya waziri mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed hapa Marekani, na katika nafasi apili ya pili tutaangalia yale yanayoendelea katika mwendelezo wa makubaliano ya amani nchini Sudan Kusini. Inayokaribisha mimi, ni Idi Ligongo nam katika kwa undani. Kama nilivyokugusia, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ameanza leo ziara yake hapa Marekani ambapo alipokelewa katika uwanja wa kimataifa wa Dulles hapa Washington ambapo katika mapokezi hayo yalikuwa ya kawaida kabisa, tofauti na viongozi wengi ambao wamekuwa wakifika katika mataifa haya. Watu kadhaa kutoka mataifa ya Ethiopia na Eritrea walijumuika kwenda kumlaki waziri mkuu huyo ambapo atafanya mikutano mingi tu katika ziara yake hiyo ya siku nne. Hapa studio ni naye mwenzangu BMJ Muridhi ambaye tutaliangalia uh, swala hili kwa undani zaidi wa ziara hii na yale ambayo yanamfanya waziri mkuu wa sasa wa Ethiopia kupata umaarufu si ndani ya Ethiopia bali hata nje ya Ethiopia. Waziri mkuu wa Ethiopia Abihamed. Uh, BMJ Muridhi, leo ameanza ziara yake hapa Marekani, ambapo mpaka sasa inaonekana kwamba ziara hiyo itakuwa na mafanikio makubwa. Sasa BMJ Muridhi, hebu tufahamishe undani kabisa wa ziara hii nam. Shukran uh, Idi Ligongo, uh, kwa kunishirikisha kwa undani hivi leo kwamba Uh, huyu uh, uh, waziri mkuu wa Ethiopia kama ulivyotaja hapo awali. uh, kwanza kabisa, we, we kuna, wen, kuna wengine ambao labda wanauliza ni kwa nini ziara yake hapa ya Marekani inaangaziwa na sio tu uh, na chombo hiki ama kituo hiki cha habari, lakini uh, vyombo vingi vya habari, namsikia umetaja hapo kwamba uh, ni kwa sababu kuna sababu kadhaa. Kwanza kabisa, hii ni ziara yake ya kwanza na hakika inaonekana inaendeleza juhudi zake za kuleta maridhiano ya ndani na nje ya nchi hiyo ya Ethiopia, kikubwa kabisa kikiwa ni kurejesha uhusiano wa kawaida na Eritria, mataifa yaliyokuwa na uhasama wa muda mrefu. Na labda kabla tujaingilia mambo ya Eritria, uh, ufahamu idi kwamba Uh, huyu ni mtu ambaye wengi uh, wa wakazi au raia wa Ethiopia wako hapa Marekani, ni moja ya nchi iliyo na wakazi wengi sana ama wananchi wengi sana kutoka katika nchi nchi nchi zote za bara la Afrika. Uh, Ethiopia ni moja iliyo na uh, au raia wengi sana wa Ethiopia wako hapa Marekani. Sasa, BMJ, tufahamishe kuhusu ziara ya yake hii leo aliyoanza, ni vitu gani sana e, ameanza navyo vinavyoonekana kuendeleza sifa yake kubwa e, aliyojipatia ya maridhiano. Leo amekutana na viongozi wa kidini katika mkutano ambao um, umeitwa kwamba ni wa maridhiano, na unajua una, una, idi kwamba Ethiopia iligawanyika katika nyanja mbalimbali mbali na mpaka kwenye moja ya madhehebu yenye nguvu nchini humo, dhehebu lile la Orthodox. Kanisa hili lilidaiwa kwamba liligawanyika lakini, e, sasa limerejea tena na tofauti kuwekwa pembeni e, kwa, na kwamba atashiriki katika mkutano na viongozi hao, kwa hivyo utaona kwamba amepangiwa mikutano kadhaa, lakini tukio kama hili litaendelea mpaka siku ya Jumamosi ambapo wanatarajiwa kukutana na waumini wa kanisa la Kiorthodox la Ethiopia uh, la Mtakatifu Michael ambalo liko hapa jijini Washington DC. Naam, sasa kulikuwa na taarifa pia atakutana na Waethiopia wanaoishi hapa Marekani, na umegusia kwamba Ethiopia ni moja kati ya mataifa eh, kutoka Afrika yenye wananchi wengi kutoka Ethiopia ambao wako hapa Marekani. mm -hmm. ambapo kwa miaka mingi wame kuwa ni wakosoaji wakubwa wa serikali ya Ethiopia, japokuwa kwamba walikuwa wako wengi, lakini uhusiano wa jumuiya ya Waethiopia wanaoishi Marekani haikuwa nzuri kwa kipindi kirefu sana na serikali ya Ethiopia na mara, uh, kwa mara, imekuwa inatokea kwamba wanabishana, na hii itakuwa pengine ni mara ya kwanza inatokea mkutano kama huu. E, kukiwa na ile hali ya wasiwasi, hali ya mvutano baina ya wa diaspora ya hapa na, e, na, na serikali ya, ya, ya, ya Ethiopia ikiwa haipo, ni nini hasa ambacho kipo? Nam, hili ni vizuri tena, umeeleza uh, kwa, kwa, tena vizuri sana kuhusiana na wale ambao ni wakazi wa hapa Marekani wakitokea kule Ethiopia, sasa kama ulivyotaja sasa uh, Waethiopia ambao wanaishi hapa Marekani kwa kipindi kirefu wamekuwa ni wakosoaji wakubwa sana na, na huyu Ahmed uh, uh, um, Waziri Mkuu Ahmed anaonekana uh, kwamba anatoa au ananyoosha mkono wa kuwakaribisha tena, maanake kama tulivyoeleza hapo mwanzo ni kwamba amekuwa na sera ambazo ni za kutaka urafiki kutoka kwa wale ambao wamekuwa ni wakosoaji wa serikali, licha ya kwamba yeye anatokea kwa mrengo tofauti na ule ambao umekuwa ukikosolewa sana, lakini vile ambavyo, kwa sababu yeye bado ni kiongozi wa nchi hiyo, bado kuna wale wanaosema Ethiopia ni Ethiopia na serikali ni serikali, na kwamba hawaungi mkono sera zozote ambazo wanasimamia sasa. Hapo kesho Waziri Mkuu Ahmed atafanya mkutano na viongozi wa vyama vya Waethiopia ambao wako nje, yani diaspora na makundi kama vile ya kisiasa na vile kijamii na vilevile vile wanaharakati, na kubwa kwake idi ni kwamba itakuwa ni kuelezea sera zake za utawala. Na hii ni historia nyingine kwake kufanikisha kukutana na viongozi hawa wa diaspora, lakini eh, pia atakutana na wafanya biashara eh, wa Ethiopia na wataalam wenye asili ya Ethiopia, na kufanya pia mazungumzo nao. Maanake wale wana ujuzi mwingi wa, kwa sababu pia wengine wao wamekuwa hapa kwa muda mrefu na kupata ujuzi mwingi tu katika uh, sekta mbali mbali. Mikutano kama hii ataifanya siku ya Jumapili akiwa jijini Los Angeles, manake atasafiri mpaka kwenye uh, jimbo hilo la California na vilevile atakuwa Minneapolis kule Minnesota kule juu kabisa uh, siku ya Jumatatu. Na kikubwa zaidi hata uh, hivyo endi ni kwamba uh, uh, ki, ambacho kinategemewa uh, kutokana na mikutano hii ni kwa kwamba atakuwa napeleka ujumbe wa maridhiano na kufanya maendeleo. Sasa kuna masuala ambayo kwa kipindi kirefu e, yamekuwa yakileta ghasia hasa kwa watu kutoka kabila la Horomo e, hapa Marekani wapo wengi vilevile, na hali ile iliyokuwepo Ethiopia hata hapa ilikuwepo kwa namna fulani, japo si kwa nguvu kama ile ambayo imekuwa Ethiopia, labda masuala ya ghasia e, na za hapa na pale. Sasa kuna chochote kile ambacho kitaonekana kuzungumzia hili katika ziara hii ya waziri mkuu huyo? Kulingana na ratiba rasmi uh, ambayo tumeiona ni kwamba siku ya Jumanne ambapo atakuwa uh, ambapo ni siku itakayokuwa kilele cha ziara yake, atakutana na rais wa eneo la Oromia Uh, huyu jina lake ni Lema Magarsha katika jiji la Minneapolis, Minnesota kama alivyotaja wakati akisafiri kule. Hapa atakutana na wanajumuia wa Oromo na atafanya mkutano pia uh, na kuzungumza naye na baadaye atakaribisha maswali kutoka kwa wale watakaohudhuria kikao hicho na kutolewa ufafanuzi wa maswala mbalimbali, hasa mgogoro huo ulioutaja wa Oromo. Unajua hili ni swala ambalo nimekuwa ni nyeti sana katika, hata katika siasa za, za Ethiopia kabla ya kukamilisha ziara yake ya majira hapo mwendo wa laasiri na usiku hiyo hiyo Jumanne ndio atarejea kwake nyumbani kwake kule Ethiopia. Sasa Abi Ahmedi aliteuliwa kushika wadhifa wa waziri mkuu wa Ethiopia mwezi Aprili mwaka huu. BMJ Muridhi, tunaweza uka, ukatueleza ni mabadiliko gani hasa ameyafanya na kumpatia umaarufu si ndani tu ya Ethiopia bali hata nje ya taifa hilo la Ethiopia. Naamini, kama ambavyo tumekuwa tukiripoti na sio sisi tu, wengi wamekuwa wakiripoti kuhusu mabadiliko haya, ni makubwa kweli kweli, kulingana au kuweka mizani ya yale ambayo viongozi wengine wamefanya hasa katika uh, nchi hiyo. Mabadiliko mengi makubwa ambayo yanaonekana dhahiri kwamba serikali hii imefanya ni kupania kuleta mabadiliko ya kweli kwa wananchi na vilevile vile nchi kwa jumla na kujenga mahusiano mazuri na mataifa jirani wamefungua anafanya kufanya kujaribu kupunguza uhasama au anaunga mkono sana harakati za kusitisha uhasama wa takriban miongo miwili kati ya nchi hiyo yake na vilevile vile Eritrea. Amesha kwenda Eritrea na kufanya mazungumzo na Rais Isaias Afwerki. Juzi umekuwa hapa hapa kwa undani ukizungumzia swala hilo, Idi. Na vilevile vile shirika la ndege la Ethiopia limeanza kufanya safari zake kwenda kule Asmara, na bunge la Ethiopia pia, Idi lime mapema mwezi huu liliyaondoa makundi matatu ya nchi hiyo katika uh, orodha ya, ya taasisi za kigaidi, hatua ambayo inaelezwa kuwa ni juhudi za kuleta maelewano na upinzani wa kisiasa na makundi hayo ambayo yanaipinga serikali, makundi kama vile Jinbot 7, Oromo Liberation Front na vile vile Ogaden National Liberation Front. Yote hayo sasa yanaonekana kwamba uh, yanakaribisha baadhi ya sera za huyu kiongozi mpya wa nchi hiyo. Na wanasiasa wa upinzani pamoja na wanahabari pia wamekuwa wakitiwa ndani kiholela, na unajua, huyu ni mtu ambaye amekuja akasema sasa waondokwe watolewe kwenye jela eh, kwa sababu anataka kuwapa mkono wa maridhiano uh, BMJ, sasa kwa kukamilisha tu, ukiangalia vile vitu ambavyo vipo uh, tutege, tutarajie nini kuona kinatokea mara baada ya kukamilika kwa ziara hii? Nahidi, kama ambavyo tumekuwa tukizungumza hasa kwa kipindi hiki hivi leo, e, inaonekana kwamba tangu Abei huyu kiongozi aingie madarakani, maelfu ya wapinzani wameachiliwa huru kama anavyotaja, na hivi karibuni a, pia uh, ju, bunge lilipiga kura kutoa msamaha kwa watu binafsi au makundi ambayo uh, uh, yalikuwa yakichunguzwa au yalikutwa na hatia ya uhaini, uhalifu dhidi ya utaratibu uh, wa katiba na mapambano uh, ya kisilaha sasa. Utaona kwamba mengi ambayo anafanya yanasifiwa, kwa hivyo kujibu swali lako ni kwamba Eh, wale kuna watu wana- wako na wanasema wanaona kuna mazuri ambayo yako njiani, wanaona wanasema, uh, there is light at the end of the tunnel, manake eh, pale panaonekana baada ya muda mrefu kweli nchi hiyo sasa ni kama inaingia katika laini ambayo wengi walitazamia kwamba italeta hali ya amani na utulivu katika katika mchakato wote huu. Naam, basi BMJ, e, shukran kabisa kwa kuangazia hii a, ziara ya waziri mkuu wa Ethiopia, e, Abi Ahmed, ambaye yuko hapa Marekani, na kuna ratiba ndefu ya mikutano yake ya yeye na wa Ethiopia walioko hapa akijaribu kuja kujitambulisha, vile vile, kuelezea sera zake na kueleza mwelekeo wa taifa hilo katika kuliletea maendeleo na kupunguza ile migogoro ambayo imekuwa kwa kipindi kirefu, ikijumuisha ule mgogoro wa nchi ya Eritrea ambapo sasa ndege zimerejea. Ubalozi umeelezwa kwamba utafunguliwa ndani ya nchi zote mbili, na watu ambao walikuwa pengine wana ndugu Eritrea, na wengine walikuwa wana ndugu Ethiopia uh -huh. waweze kuingia kuvuka mpaka bila kuwa na Eh, matatizo yote na vile vikosi ambavyo vimekuwa vikiwapo katika mpaka huo kwa kipindi kirefu, navyo vitakuwa vimeondoka. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea tena, tutaingia katika sehemu ya pili. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo hii leo kama nilivyogusia, tutaangazia e, yale yanayoendelea katika mgogoro wa Sudani Kusini, mgogoro ambao umesababisha vifo vya watu wengi, hali kadhalika maelfu ya wananchi wa nchi hiyo kukimbia na kuwa wakimbizi kwenda kwenye mataifa ya jirani, e, nchi ya Uganda ikielezwa kuandikisha wakimbizi wengi zaidi wa Sudani Kusini. Hayo yakiendelea tayari kumeshafanyika maridhiano kadhaa kwa ajili ya kusimamisha mapigano na kuleta amani, jambo ambalo bado jumuiya ya kimataifa linaona kwamba hakuna kilichofanikiwa. Ni naye hapa Kenesi Bwire. Kenesi Bwire, kwanza hebu tueleze mpaka hivi sasa tunavyozungumza, ni nini kinachoendelea? kinachoendelea idi ni kwamba ni mwendelezo wa yale ya ambayo tunayafahamu kama mazungumzo ya kutafuta amani nchini sudani Kusini, mazungumzo ambayo hayajaanza sasa, hayajaanza jana, hayajaanza juzi, yamekuwa ya miaka ya mikataba. Inaundwa inavunjwa masaa machache, mikataba inaundwa baada ya kutoka kwenye chumba cha kuunda ile mikataba kunakuwa na tetesi. Sasa hivi punde, ni kwamba sote tulikuwa tunafikiri wamepiga hatua nzuri kuelekea katika swala la amani. Jana mwenyeji wa Sudan, rais wa Sudan eh, alikuwa na mkutano na viongozi hao wa Sudani Kusini. Katika ule mkutano, ilitarajiwa kwamba watakubaliana, kwa sababu wakilishi wa waasi, wakilishi wa serikali wote walikuwa mle ndani, na vyanzo vya habari, kulingana na gazeti la eh, shirika la habari la Reuters, inaeleza kwamba hata Riek Machar mwenyewe alikuwemo kwenye mkutano ule lakini punde tu baada ya upande mmoja wa kukubaliana na serikali ya sudan kusini, upande mwingine ukazuka, ukasema hapana, hatukubali mkataba huu. Kwa hivyo jana Jumatano ikawa wanatoka Khartum, hakuna mwelekeo, upo pale pale. Walivyotoka Ethiopia wakaja Sudan, wakafululiza mpaka Kampala, wakarudi Sudan tena. Jana walikuwa Sudan, hamna mwelekeo hadi wa sasa. Waziri wa Habari wa Sudani Kusini Michael Mkuei akisema kwamba kulikuwa na mkataba kwamba waunde nafasi tano za makamu wa rais. Alafu kuwe na wakamu wa rais mkubwa wao wale makamu wa rais, sijui kama unalielewa hapo, yaani watano, lakini mmoja anakuwa ana nguvu kuwasimamia hawa wengine wanne. Hilo ndio swala ambayo limezua utata, kwa sababu anaeleza kwamba kila mtu anayefika pale kabla ya mazungumzo, kila mtu anauliza je, tumepewa nafasi ngapi? na sisi tumenyimwa nafasi ngapi? Sasa hapo hadi wa sasa, kwa kifupi e, idi hakuna mwelekeo, lakini kuna maelezo kwamba vilevile nchi hiyo imewekewa vikwazo vya silaha zaidi e, kwa ikiwa ni ile hali ya kufanikisha amani iwepo na kusimamisha mapigano. Je, hili liko vipi? inaonekana mahali inaelekea sasa nguvu zinaanza kutumika. Je, wao wenyewe hawaaminiani, lakini inabidi Umoja wa Mataifa uchukue hatua za kuwalazimisha kwamba hata licha yenu nyinyi kutoaminiana kitu tunatafuta ni amani. Na Julai tarehe kumi na tatu ilikuwa Februari, Umoja wa Mataifa uliamua ukawekea vikwazo vya silaha serikali ya Sudani Kusini, vikwazo ambavyo vitadumu kuanzia hiyo siku ya kumi na tatu Julai hadi tarehe mwezi wa tano mwaka elfu mbili kumi na tisa. Huo ni mwaka ujao, na hivi ni vikwazo ambavyo vilipendekezwa na serikali ya Marekani kwamba watu hawa, serikali hii tuiwekee vikwazo. Vikwazo maanake kwamba huwezi kanunua silaha. Hakuna anayekubali kukuuzia silaha, na hivyo gala lako la silaha, jinsi unavyotumia, zinapungua. Na hivyo inabidi uwe makini kwamba ninapofanya hivi nasurutishwa kwamba ni kubali amani. Na kando na kuuziwa tu silaha, ni kwamba maafisa wa ngazi ya juu katika serikali ya Sudani Kusini, wakiwemo maafisa katika jeshi, ikiwemo Malek Ruben Riaka na Paul Malonga nao wamewekewa vikwazo vya kibiashara na mali zao zote zimewekewa e, e, vikwazo kwamba hawawezi endelea na zile shughuli. Kwa hivyo ni vikwazo ambavyo vimewekwa na Umoja wa Mataifa kuanzia Julai kumi na e, tatu, Ijumaa wiki iliyopita kama sijakosea, na vitaendelea hadi mwezi Mei mwaka ujao, vikwazo ambavyo kama watakiuka hii inakuwa tu ni kama ilani. Msipotekeleza basi mtakipata walichokipata Sudani. Unafahamu Sudani pia walikuwa vikwazo muda mrefu sana, karibu miaka kumi na hadi wa sasa wanapata ile athari. Na kuna taarifa zilikuwepo baadhi ya viongozi wa dini uh, pale jijini Nairobi kwenda kufanya kama maombi ya kuleta maridhiano. Je, hili nalo limechangia chochote mpaka hivi sasa? Kuna kile ambacho kinaonekana viongozi hao ambao wamekuwa wanahasimiana kwa kipindi kirefu wanaona kuna haja ya kusikiliza viongozi hao wa dini. Hata kwenye haya mazungumzo ya jana, kulikuwepo viongozi wa dini ambao wa waliakilisha katika kuwarai hawa jamaa kwamba amani, kuna kitu muhimu ambacho mnaweza mkapata zaidi ya amani, lakini licha ya wale viongozi kuwepo, halikufaulu na Ha, hao, hao viongozi walichukua muda wao kwenda hadi Khartoum chini ya Rais wa Sudan Omar al-Bashir, ambaye anawaeleza kwamba mimi katika taifa langu nimekuwa na vita vya muda mrefu, hatukupata faida ila tulipata vikwazo, watu waliaga dunia, kulikuwa na machafuko. Lakini kando na hilo hawakukubaliana, kwa hivyo kando na maombi, wanavyochambua wachanganuzi wa siasa kwamba Sudani Kusini ndio inahitaji maombi, lakini inahitaji hatua ambazo zinaleta amani kwa lazima. Hilo ndo analozungumziwa kwa sasa. Kwa hivyo viongozi wa Nairobi kwenda kufanya maombi, kitu ambacho kinachukuliwa, watakwendaje kule? Kuna swala la usalama ndio unaenda kuomba lakini usalama kwanza unaweza ukakosa kufikisha maombi yako makundi ya waasi yameanza yamejiunga ya kuna makundi madogo madogo ambao pia anataka mgao ule ambao ni wa makamu wa wa rais watano pale wanataka ule mgao sasa si kwamba Riek Machar na Salva Kiir kuna wale wa chini pia wanasema sisi pia tuna kipande cha mgao kwenye mazungumzo haya na serikali. Tatizo hasa ambalo linafanya hali iendelee uh, miaka na miaka ni nini, ni hasa Kenesi Bwire? Maanake tunafahamu uh, Riek Machar na Salvakir siku za nyuma walikuwa wako katika upande mmoja, lakini hivi sasa nao ni mahasimu wakubwa. Na kwa nini sasa kuwepo uh, na makamu wa rais watano wakati ambapo Riek Machar alikosana na Salvakir kiasi cha serikali kuvunjika kabisa Salvakiri alifanyiwa mahojiano na katika mahojiano yake yote na waandishi wa habari ilionekana wazi kuna swala la kutoaminiana ndilo linakuwa kwanza kabisa. Hakuna anayemwamini mwingine. Hata alipokuwa akizungumza Rais Salvakiri kwamba wakati alikuwa anafanya mazungumzo na mwenzake Rieki Macharu, wakati huo aligundua kwamba kuna watu walikuwa wamepanga kumpindua wakati mkutano unaendelea huku, Riek Machara akasema hiyo haikuwa nia. Kwa hivyo swala la uaminifu ndilo halipo. Hata wanapokwambia kwamba tunaunda nafasi tano za makamu wa rais, huyu anauliza, je, wetu atachukua nafasi gani? Atakuwa na mamlaka gani? Je, hawa wengine watakuwa na mamlaka gani? Je, tuna idadi ya watu wangapi? Nyinyi mna idadi ya watu wangapi? Je, nawaamini mkiwa wengi, mimi nikiwa upande mwingine, nitakaa katika ile serikali. Swala la kwanza. Swala la pili ni kwamba hao wote wamesikika, hasa Salvakiri akizungumza kwamba liweliwalo, hawezi ondoka madarakani. Wanaotaka aondoke madarakani, kwa Kiingereza akasema day dreamers, wanaota mchana bila ya usingizi. Kwa hivyo kuna swala pia la madaraka. Mgao wangu wa hii serikali ambao nimeipigania hadi tukapata uhuru, niiachilie iondoke kwa swala la pili, swala lingine ambalo limezungumziwa hata likafika Umoja wa Mataifa ni kwamba baadhi ya viongozi hao wamejinyakulia mali na kuweka katika nchi jirani, hasa nchi ya Nairobi pale, wamejijengea nyumba zao. Hasa mtu anaketi chini, nikiondolewa, hatima yangu ni ipi? Tafunguliwa mashtaka, nitafungwa, mali zangu zitaenda, ama lipi litakalofuatia? Kwa hivyo hakuna anayemwamini mwingine, hata wanaposalimiana kwa roho zao hamna imani na, imani ndio inafanya mkataba inavunjika. Kwa jinsi juhudi ambazo zimeshafanyika ambazo zinaendelea kufanyika, uh, kweli kuna ishara yoyote ya kumaliza mgogoro huu na nchi hii ya Sudan Kusini? Maanake ndio nchi changa kuliko nchi yoyote ulimwenguni hivi sasa. E, kuna ishara kwamba uh, siku moja haya yatakamilika? Tunapoelekea ni lazima wakubaliane hata kama mwa, uh, mwezi jana bunge liliongeza muhula miaka miwili, kwamba kuinusuru serikali iliyopo kwamba ikiondoka madarakani itaporomoka na itangazwe kwamba Sudan Kusini haina serikali. Wamejiongezea muda ndio, lakini kujiongezea kutadumu hadi lini? Vikwazo vinakuja kutoka Umoja wa Mataifa, nchi za kimataifa zinaishinikiza Sudan Kusini. Kwa hivyo liwe liwalo, itafika wakati hata kama hawaminiani waunde serikali watakapounda hii serikali waunde uchaguzi na taifa lirudi jinsi lilivyokuwa. Itabidi katika siku moja wakati mmoja waketi chini, walazimishwe kumaliza vurugu nchini humo. Kenes Bwiri, asante sana kwa kujumuika nasi hii leo e, katika kuangalia kile kinachoendelea hivi sasa nchini Sudani Kusini, hasa e, katika yale makubaliano ya kuleta amani ya kudumu, jambo ambalo limekuwa ni changamoto kubwa kwa wale wapatanishi, hali kadhalika kwa jumuia ya kimataifa. Licha ya vikwazo, mazungumzo na upatanishi wa hapa na pale, hali bado inaonekana kuwa tete, mgogoro bado unaendelea. Kutoka Washington DC, mimi naitwa Idi Ligongo kwa niaba ya baiwa, ya wale wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya ya Kwa Undani, tukutane tena hapo kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Kwa sasa kutoka Washington DC, tunakuambia asante sana na jioni njema.