Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. VOA Express kutoka studio nambari 15, za idhaa ya ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Tunasikika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC anayokaribisha hapa studio ni mimi Patrick Nduwimana, lakini vile vile niko na mwenzangu mzee wa kazi, mtaalam, ajitambulishe mwenyewe. Naam, ni kweli kabisa. <laughs> Yuko peke yake Patrick, uh, tunashirikiana hapa. Jina langu ni BMJ Mridhi. Msikilizaji, uh, tukielekea kwa weekend, kama ilivyo desturi yetu, tumekuandalia mambo kemkem katika VOA Express hivi leo, ikiwa ni Ijumaa, uh, ambapo vilevile tutasafiri moja kwa moja mpaka maeneo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kule Mombasa, tusikie ni yapi yamejiri lakini hapa hapa Marekani tutamsikiliza msanii ambaye ana vipaji tofauti tofauti, ki, tusikie kidogo, tuonje tu kidogo shairi lake. Huyu ana mwalago ilishikwa na butaa na bumbu wazi kwa kweli nilikustaajabia nikapandwa na hisia kwa ghafla kama sungura mjanja na kwako wewe niliganda kama gamu haya masuala ya sungura mjanja au utayasikia baadaye alafu tutakwenda wapi pia haya vile vile tutakuwa na habari za kikanda huko tukianzia Uganda pia tuelekea huko DRC lakini pia tutakuwa na masuala ya michezo yaani leo kabisa ni mambo kemu wa kemu hususan burudani ndiyo itakuwa na mengi zaidi, lakini kama ulivyosema, BMJ, moja kwa moja tuelekee, kama nilivyosema, tuelekee Uganda, tuanze huko Uganda ambapo uh, kama ulivyofata jana BMJ, mm, katiba, korti ya kikatiba iliweza jana kuidhinisha mabadiliko ya katiba iliyofanywa na bunge ya kuondoa kiziwizi cha umri wa kugombea urais na uh, unajua hapo mbele wapinzani walikuwa hawataki rais Museveni, ambaye leo ana umri wa miaka sabini na tano, asiwezi kugombea, sababu katiba alikuwa anasema aliye na umri wa miaka sabini na tano hawezi kugombea. Lakini korti ya kikatiba hiyo, ilifanyiwa marekebisho, korti ya kikatiba sasa imeamua, na hivi Museveni anaruhusiwa kuweza kugombea. Haya, moja kwa moja kwenye laini ya simu tunaye mchambuzi wa maswala ya yes, siasa ah, naambiwa kwamba hajayuko lakini, kwa hayo jana, nimeona wametumia wame muda mrefu sana kueleza ni nini ambacho kimeendelea katika mchakato huo, na leo wakati nikiangalia magazeti katika eneo la maziwa makuu Patrick, mm -hmm. nimeona <laughs> kuna moja ambayo amba, gazeti moja ambalo liko na picha mm -hmm. ya mseveni jinsi amepigwa amekaa kule Kenya, wanasema ni kama anauliza mtadu, yani mtafanya nini, maanake ndivyo hivyo, mimi nitakuwa rais wa milele, atakuwa rais kabisa mpaka nitakapoamua labda kung'atuka duniani. Kwa kusubiri hiyo habari ya Uganda, tuelekee tu Kenya, huko Mombasa, tuungane naye Liberty Adede. Liberty Adede, karibu katika Express. Shukran sana Patrick pamoja na PMJ, mzee mzima huku Mombasa. Ni zamu kubwa kwa ajili ya vijana Kijana asiyezidi umri wa miaka ishirini na sita basi amepata fursa kubwa sana e, ya kuonyesha ujasiriamali wake. Hivi leo vijana wamekongamana katika uwanja mmoja unafahamika kama Mombasa sports Club hapa Mombasa, kuweza kuonyesha vipaji vyao e, mawazo yao ama ubunifu wao e, katika ujasiriamali mali, maswala ya kilimo, maswala ya ufanyi biashara ama, ama cha ufugaji ama cha upanzi sasa wale vijana wanaonyesha ubunifu uh, wao na wale ambao watatokea kuwa wamepata, wamekuwa na zile ama mawazo ama aidia zilizo wow, nzuri zaidi katika mashindano ya kitaifa baadaye kule watapatana na wenzao, na mshindi wa mwisho wa siku atakuwa anapata zawadi uh, ama tunu la dola uh, elfu hamsini hiyo ni kama milioni tano pesa za Kenya ambazo tutazitumia kuziweka moja kwa moja katika uh, wazo hilo ama biashara hiyo ama ubunifu wake. Naam, uh, Libertya ni kwamba tunaona ni waimbaji hodari kutoka Tanzania na Kenya uh, vilevile kutakuwa na wasanii wenye vipaji tofauti. Hebu uh, tuambie nani kaandaa mashindano haya na uh, hilo tunzo ambalo umesema la dola karibu elfu hamsini nani anatoa tunzo hilo? Na, ni ni shughuli ambayo imepangwa na kampuni ya mawasiliano Safaricom, ambayo kando na kwamba inatoa huduma za za simu eh, wakaja na, na hoja kwamba waweze kuwasaidia vijana. Wamelalamika hawana kazi, wanatafuta ajira. Sasa kupitia mfumo huu vijana ambao wanadhani wame, wame, wamefichwa wanapata fursa ya kujionyesha na kujiweka wazi, aidia eh, zao zinaweza kuwekwa wazi, na pia hata kama kuna mjasiriamali yeyote ama mfanyabiashara yeyote anaweza chukua mawazo hayo na kuwapatia vijana Nam. na pia waimbaji kutoka Tanzania, vile kamavile Harmonize aliwasili hapo jana, na kwa sababu mziki na wa vijana ni mambo ambayo hawezi wachana, basi wanatumia fursa hiyo kuwapatia burudani la mziki, alafu mawazo ya kibiashara na kuendelea na mengi zaidi. Wasanii wamekuja kibao, kina King Kaka, Susumila, hapa Mombasa. Eh, jamaa mmoja hapa Mombasa anafanyika kama Omslo Montana anafahamika na uh, eh, wazo lake la acha gun shika mic, atakuwa anafanya mambo yake hivi leo na hapo kesho, bila shaka inakuwa inaonekana ni weekend ambayo itakuwa na shughuli nyingi. Unajua pale costi ano, uh, wanapenda sana starehe hizi hasa wakati wa weekend. Unajua Patrick, lakini hii ni nzuri zaidi sababu ule ambaye atakuwa mshindi atapata na tuzo kubwa na aweze kuanza kuji kujiunga au kuanza miradi yake ya. Turudi huko Uganda. Basi tunaye mchambuzi um, wa um, masuala ya siasa huko Uganda, uh, Akol Amazime, Akol Amazime uh, umetusikia tunavyosema ni kwamba korti ya kikatiba jana, yani iliidhinisha yale mageuzi yaliyofanywa na bunge ya kuondoa kiziwizi cha umri kwa wagombea wa urais, yani hii inampa fursa Uh, Rais Museveni kuwania japokuwa, uh, na umri ambao unaonekana ni umri mkubwa. Sijui wewe bado ya kusikia maamuzi haya koti ya kikatiba umeyapokea vipi na unaona una mtazamo upi? Uh, labda ningependa kurekebisha kidogo, ni kwamba jana koti ya kikatiba iliidhinisha baadhi kwa sababu mswada mzima ulikuwa na vipengele kadhaa ambapo ilikuwa kuondoa kile kikomo cha miaka alafu wabunge kujiongezea muda zaidi wa, kwa miaka miwili, maanake badala ya kutumikia miaka mitano wahudumu kwa miaka saba. Uh, kwa hivyo tuna na vile vile katika mswada huu au sheria hiyo walikuwa ameongeza kuleta kile kikomo kikomo cha mihula ambacho vile vile kiliondolewa, lakini pamoja na hayo swala la kuondoa yani, kile kikomo cha umri kusema kwamba sasa mtu yuko huri ya kugombea uh, wazipa waraisi akiwa uh, na umri wowote ule uh, ni jambo ambalo limepokelewa, niseme kwamba kwa uh, kwa, kwa hisia za hapa nchini Uganda e, ambapo wanaona kwamba sheria hiyo ilimlenga Rais yoweri Museveni. Kwa kweli, yeye amefanikiwa, kwa sababu anaona kwamba kwa kweli ni yeye ambaye anataka kuendelea kuongoza zaidi ya ya umri huo. Lakini pamoja na hayo, vilevile nchini Uganda tunaona kwamba kuna shangwe kubwa sana, kwa sababu watu wanaona kwamba ndiyo kote ya kikatiba imewatendea haki wa wabunge wa kuwakomesha ku, kuwakomoa pale katiba ilipo pale, kama, kama katiba ilipoondoa ile miaka miwili ambayo walikuwa wamejiongezea. Na kwa kweli wabunge wengi sasa hivi ni kama ni kama wako katika tanzia fulani e, kwa sababu wako katika hali ya huzuni kwa sababu watu wengi wamewasubiri yani ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na moja nadhani wengi watapoteza viti vyao. Yaani mshindi hapa ni rais Museveni, lakini tumeona kwamba upinzani unataja kwamba uh, maamuzi haya ya korti ni kumruhusu rais Museveni aweze kusalia madarakani maisha yake. Ndivyo unavyoona wewe? Ndivyo ilivyo kwa, ndivyo ilivyo kwa sababu sasa kile kizuizi kilichokuwepo ilikuwa ni kizuizi cha umri. Sasa vile hakuna kizuizi chochote, basi inamaanisha kwamba ataendelea kugombea uh, hadi atakapochoka au hadi atakapofariki namna akol naona akorika vyombo vya habari hapo vikiandika kwamba vyama vya kisiasa, kundi la viongozi wa vyama vya upinzani hapo Uganda a, tayari wanatoa kauli na wanasema kwamba wanahofia sana kwamba Raisi Museveni huenda huenda akafia madarakani maanake hakuna mtu ataishi milele lakini <laughs> jinsi ambavyo wanaeleza ina, ina, ina, inapokelewaje najua umezungumzia vile ambavyo wanasema waganda lakini kwa upande wa upinzani wametoa kauli yoyote ambayo ni ni, ni, ni kauli eh, official uh, statement wa upinzani upinzani haujatoa kauli rasmi, lakini tunaona kwamba kwa sababu sasa hivi tunaona kwamba kuna bado uchaguzi mdogo wa zile manispaa zilizoundwa, lakini pamoja na hayo, labda tunasema baadhi ya viongozi wa upinzani uh, moja kwa moja amekuwa akinukuliwa kwa kutoa maoni yake. Uganda kama nchi nyingi za Kiafrika, ni vigumu rais aliye madarakani kupoteza uchaguzi. Kwa hivyo vizuizi kama vizuizi vya muhula, vizuizi vya miaka ndo vilikuwa vikisaidia kusema kwamba huyu akitumika kwa mihula miwili au kutumia umri fulani ataondoka na mwingine akuji, lakini sasa hali ya Uganda ni kwamba mm hivyo -hmm. vizuizi vimeondolewa vizu, mm -hmm. na sasa haijulikani, na, na demokrasia ya Uganda, tume ya uchaguzi haina haina ubavu. Tunakushukuru sana bwana -tuna uh, Akol amazime, amazime. BMJ, kwa haraka haraka ni kukumbusha tu kwamba taarifa iliyotolewa na shirika la habari. Utakata rufaa. Ndio, ndio habari la AFP ni kwamba upinzani umesema utakata rufaa. Ndio habari hiyo ya msimamo wa upinzani. Haya, naona muda mchache tu tuelekee katika habari za dunia Ukianzia hapa Marekani ni kwamba muda uliokuwa umetolewa na mahakama kwa viongozi wa Marekani ili kurejesha watoto wote waliotenganishwa na wazazi wao walioingia Marekani kinyume cha sheria ulimalizika jana bila taarifa rasmi kwamba jambo hilo limetekelezwa. Wizara ya sheria imeeleza katika kesi ya mahakama ya Alhamisi mjini San Diego kwamba zaidi ya watoto elfu moja na mia nne walio na umri wa miaka tano tayari wamekwisha unganishwa na wazazi wao wakati wengine 378 waliachiliwa mahali walipokuwa wameziwiliwa, wameziwiliwa na kukabidhiwa mashirika ya kihisani ili yawahudumie, lakini hayo yakiharifiwa, watoto wengine 700 bado wanaziwiliwa katika maeneo ya ulinzi ya serikali. Kwingineko ni kwamba tume ya uchaguzi nchini Pakistan imemtangaza rasmi mchezaji mashuhuri wa zamani wa kriket Imran Khan E kuwa mshindi wa uchaguzi wa bunge uliofanyika Jumatano, lakini chama chake kimeshindwa kukusanya kura za kutosha na hivyo basi kitalazimika kuunda serikali ya mseto. Taarifa ya hii tume hiyo ya uchaguzi imetoka baada ya Khan kutangaza jana kwamba chama chake cha PTI kimeibuka kuwa mshindi. Katika hotuba yake iliyopeperushwa na runinga za Pakistan, Khan aliahidi kupambana na umaskini na rushwa, ya kati ya mambo mengine. Na huko Uganda ni kwamba wakili wa kundi la wanasiasa wa upinzani ameonya kwamba Rais Museveni anayo nia ya kusalia madarakani maisha yake, baada ya korti ya kikatiba kuidhinisha mabadiliko ya katiba yaliyofanywa na bunge ya kuondoa kizuizi cha umri kwa wagombea urais. Awali katiba iliweka kizuizi kwa wagombea wa rais wasiwe na umri wa zaidi ya miaka 75, ambayo ingemuzuia Rais Museveni mwenye umri wa miaka 73 kuwania muhula mwingine katika uchaguzi wa mwaka 2021. Na kulingana na wakili la Dislaus Wakafuzi Kafuzi, mahakama imerudisha utawala wa maisha kwa mtu mmoja. Kiongozi wa upinzani katika bunge la Uganda Winnie Kiza amesema watakata rufaa, tu kwamba rais Museveni anaongoza Uganda tangu mwaka 1986. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, ambaye yupo katika ziara yake ya kwanza hapa Marekani tangu kuchukua uongozi, anakutana na makundi kadhaa ya raia wa Ethiopia wanaoishi nje hapa Washington na vilevile vile katika maeneo jirani. Abi ambaye anasifiwa kwa kuleta mabadiliko makubwa yanayotajwa kuwa ya kihistoria nchini mwake ni kiongozi wa kwanza kabisa wa Ethiopia kuwatembelea raia wa nchi hiyo wanaoishi ughaibuni baada ya kukimbia nchini mwao tangu miaka ya sabini. Katika kipindi cha miezi minne, Abi ametekeleza mabadiliko makubwa nchini Ethiopia yanayolenga kuimarisha umoja wa taifa hilo na diplomasia njema kwa majirani wake. Endelea kusafiri na VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, ambayo hukujia kila siku kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa. Na vilevile vile unaweza kusikiliza marudio ya baadhi ya matangazo haya katika siku za wikendi. Msikilizaji popote ulipo, mimi hukuambia kila wakati, uwaeleza kila wakati, kwamba hiki ndicho kituo Kusikiliza. Na hii ni ndege unajua ni ndege ya Express hii ni ndege inaenda moja kwa moja moja kwa moja. Na ahadi ni deni. Ni kweli kabisa. Nimesema, leo ni Friday ni mambo ya burudani, sport, kila kitu. Haya, ni kwamba msanii kutoka Kenya ambaye anaishi hapa Marekani Ana Mwalago ametembelea studio zetu za Express za VOA na kuzungumzia show yake anayoifanya weekend hii yani na hapa ataweza kutu Ha, tuliwazisha kama wanavyosema Waswahili, katika ukumbi wa Black Box Theater mjini Silver Spring, jimbo la Maryland, ambapo si mbali sana na studio zetu ambapo ambapoaai. Haya basi, kwa mengi zaidi, BMJ mridhi huo umeweza kuongea na msanii Ana Mwalago. Naam, tunajiunga sasa na msanii Ana Mwalago ambaye ametutembelea hapa VOA ana ka, karibu kwa VOA Express Ah, nimeshukuru sana yani mredi, kwa kunipatia dakika hizi nashukuru, maanake hata sikuwa natarajia, nashukuru sana. Naam, wewe unafahamika sana kama mmoja wa wasanii ambao wameshipuka na wamekuwa na wameanza kupata umaarufu mkubwa sana hapa Marekani, hasa ukitokea nchi ya Kenya. Tueleze ni nini ambacho unafanya wikendi hii? Wikendi hii ninafanya naweza kusema kwa vichekesho, nam ehe, comedy eh, lakini nafanya inaitwa kama one woman show, ni kama hivi Mchezo wa kuigiza eh, nikiweka vichekesho, mashairi, mziki na dansi kidogo eh? ni show yangu tu moja, mimi niko mwenyewe, kwa hivyo ni one woman show. Eh. Labda kwa wale ambao ni mara ya kwanza wanasikia ana mwalago eh, eh, ashangaa huyu anatokea Kenya na anawezaje kwenda Marekani na akaanza kuchekesha eh, watu kule wazungu na eh, Marekani inakuwaje eh, wanaku accept namna gani hapa hapa? Ah, unajua kusema kweli, uzuri wa Marekani kwamba na watu uh, kutoka nchi mbalimbali kutoka uh, bara mbalimbali, lakini hasa wale ambao wamekuja hapa kama immigrants wanaelewa eh? shida za, za mtu anapokuja katika nchi geni. Sasa katika mambo kama hayo wanafurahia sana. Pia wao wanashangaa wana sana. Sasa kama hayo mambo ambao anaita kwa so, Kiingereza tunaita racial discrimination yako sana hapa. Na tukifunga uh -huh. uh, tu, toa ujumbe kwa hasa maanake kipindi hiki uh -huh. uh, ni cha vijana uh -huh. uh, na labda wengi wanaosikiliza wanasema huyu anasikika ni kama ambaye amefaulu kwa kiasi fulani katika maisha hayo ya ucheshi ambao uh -huh. unajua hasa kule nyumbani, mara nyingi wazazi wa walikuwa ah, uh, siku zile kama uh -huh. ndivyo hivyo, siku hizi pia uh -huh. walikuwa kama ni mambo ya ucheshi, hawataki hawataki kupoteza wakati. Unajua, kusema ukweli, hasa kwa msanii wakati wa sasa, kama wewe utakuwa msanii, kuwa msanii ambaye mambo unayoyafanya yana umuhimu, unaelewa? yeah. usiongee kuhusu ucheshi tu mambo ambayo yataa hayatajaza, unaelewa, hayataelimisha, hayatapatia na habari au ujumbe. Na usiangalie pesa tu, angalia umuhimu wake pesa zitaku tufunge kwa moja ya mashairi ambayo ushafanya hata kama ni kifungu kimoja. Uh, kwanza hii mwana. Shairi. Aha. Nitaifanya katika One Woman Show ni ya Kiswahili lakini no. Nitaifanya. Utaifanya tu tu ijapokuwa wataelewa. Nitaifanya yeah, yeah, no. Oh, no, ah, nitaifanya, nitaifanya. <laughs> <laughs> Mapenzi ni kama dawa hutibu magonjwa yanayoletwa na upweke na kuondoa simanzi. Leo hii nina imani na nimeamini kuwa wewe ndiye mola akanipangia, kwani miaka yote haya yamepita na angali tupo pamoja, na mwishowe tumekuwa bibi na bwana. Aya, tufungie <laughs> hapo, siongezi chochote. Tumekuwa naye Ana Mwalago. Huyu ni msanii wa siku nyingi, na anaendelea kuwafurahisha au kupeleka ucheshi wake katika maeneo mbalimbali hapa Marekani, dio, na show zake zinajaa watu kweli kweli. Asanti sana kwa kushiriki katika show ya leo ya VOA Express. Asante sana, Mredhi, na Mungu awabariki. Asante barabara kabisa, nasikia mambo ya mapenzi sijui ndao E, e, anaumamoyona uh, ile shida ya kuwa mtu ambaye amekaa kipekee, mapenzi yanamaliza kila kitu. Na wasikilizaji wanaweza kupata kusikia mengi zaidi kutoka kwa Ana Mwalago katika vipindi <mimit> labda wiki kesho tutacheza uh, sehemu ya pili, ambapo anaeleza sasa changamoto wanazokumba wakiwa wacheshi, hasa wanapotokea kule Afrika wakija hapa manake, uh, kwa sababu utamaduni na mila na nini ni tofauti, bila shaka watu wataweza kunufaika zaidi na shows za Ana Mwalango. Haya, moja kwa moja BMJ, leo ni Friday. Naam, yaani weekend yanukianukia ni muziki tu, tupate ngoma tupate ngoma, naona twende kwake eh, Kaguta Museveni tena <laughs> tulikuwa na stori yake eh, kwamba ataishi ataongoza ata kwa miaka mingi baada ya nini e, lakini sasa mziki watoka kwake, huyu mwanamziki eh, Shiba Karungi anasema bera nange, manake unajua ni nini uh -huh, kaa nami tusikie maneno hai, basi. <muchasana> Bera nange nama nasema ka nami na, hiyo lugha ya Kiganda napenda sana, napenda sana ngoma hizi ambazo zinatokea hasa ngoma zinazotokea Uganda siku hizi ni tamu sana tangu zamani, ni tangu zamani? Tangu zamani. Na ulikuwa unajua kwamba ili umwelezee mtu kwamba unampenda sana mm -hmm, kuna neno la Kiganda wanaongezeaga unasemaje, nyo kwa hivyo nakuagara, ninakupenda nyo sasa angesema nyo utanifunza zaidi tukitoka hapa studio <laughs> nafikiri tusafiri twende, bera nange nyo nakwagaranyo, kisema sema Tanzania. Sasa, kabla ya kwenda Tanzania tu BMJ, tuligusia swala la DRC ni kwamba habari ambayo inavuma sasa leo ni habari ya Bemba. Bemba mwenyewe mnye kuwasili kinchasa wiki kesho. Ameshafika? Ah, hajawasili wametangaza. Ah, okay, kwamba chama chake imetangaza tawasili DRC kinchasa tarehe 31 Julai. Na wiki jana tulisema, amesema kwamba atawania huu rais, na chama chake kinasema mwenyewe atawasilisha faili yake kwenye ile tume huru ya uchaguzi. Hayo bila shaka, wasikilizaji wanaweza pata mengi zaidi kwa kuingia kwenye tovuti yetu www.voaswahili.com. Na katika matangazo yetu yajayo, bila shaka tumeweka kurunzi kule DRC mpaka uchaguzi ufanyike <laughs> kabisa. Tunafuatilia sana haya, tusafiri hadi Tanzania. Rahab Fredi anakuwa anatuletea makala ya Jicho Letu nam. Kwenye wasaa huu wa Jicho Letu leo, ninaye dereva hapa tukizungumzia masuala ya usalama barabarani kwa hapa nchini Tanzania. Kumekuwa na ajali za mara kwa mara na kinachozungumzwa mara nyingi ni uzembe wa dereva, lakini yeye ameendesha gari kwa miaka zaidi ya thelathini hajawahi kusababisha ajali. Tutamsikiliza mwenyewe. Kwa jina anaitwa Jumanne Sebarua, maarufu Tingisha. Mimi ni dereva mkongwe ambaye nimeendesha magari kwa miaka thelathini na nane sasa bila kupata ajali. Ni magari aina gani unaendesha, na pia utatuambia hiyo siri ni nini ya kutopata ajali kwa miaka yote hiyo? Uh, ukweli ni kwamba magari nimeendesha ya aina mbalimbali, nimeendesha madogo, makubwa, lakini na mabasi pia nimeendesha, isipokuwa Uh, magari yangu niliyozoea kuendesha miaka yote mpaka hivi sasa, ninaendesha magari ya kwenda nchi za nje, transit, na ninaenda nchi mbalimbali. Naam, malori haya kubeba mizigo mikubwa, abnormal, mizigo ambayo imezidi kiwango, lakini kwa kufuata sheria tunapeleka. Siri kubwa ni elimu. Kila kitu kina elimu yake. Kwa mfano, unalima, unakuwa na elimu ya kuweka mbolea, kufanya nini. Lakini sasa hivi tunazungumzia elimu ya usalama barabarani Elimu ya usalama barabarani ni kwamba upate ya ile elimu sahihi ya usalama barabarani ya uendeshaji, kwa maana kwamba kuna alama uzizingatie, kuna kanuni zake uzizingatie, na upate elimu ya kuzuia uh, madhara, madhara atokanayo na ile kazi unaifanya. Namwambia nini dereva huyu aliyopo barabarani na anayetaraji kuwa dereva wa chombo cha moto kama wewe unataka kuwa dereva wa chombo cha moto, ina maana, ni mfano wewe unataka kwenda shambani kulima, lazima ubebe jembe, panga, shoka. Kama huna hivyo unaenda shambani, utalimaji? Sasa mimi nataka kuwaasa madereva kwamba elimu ni bora kuliko kitu chochote kingine. Pata elimu ya usalama barabarani, utaendesha bila wasiwasi wote. Mtu ambaye hana cheti atupishe wenye vyeti tufanye kazi yetu kwa usahihi hongera sebarua tingisha kwa umahiri huo nahitimisha jicho letu mimi ni fredi rahabu fredi voa express asanti uh, sana rahabu fredi msikilizaji unaendelea kusikiliza na kutazama matangazo ya voa express kutoka hapa washington nikiwa na mwenzangu hapa uh, patrick nduimana tukikuendeshea mpango huu na duimana wajua kwamba baadhi ya habari ambazo zinatanda sasa kwenye mitandao mm -hmm. zinavuma mm -hmm. ni hii kutoka kenya ambapo kenya imepata fursa ya kuandaa mashindano ya riadha ya IAAF ambao ni ubingwa wa dunia kwa vijana walio chini ya miaka ishirini, na bila kupoteza wakati tujiunge na mwenzetu kule Mombasa. Uh, Josphat Kioko atujuze mengi zaidi, manake yeye ndiye amekuwa akiangazia suala hili. Asante uh, sana BMJ. Eh, mapema leo ni tangazo kubwa ambalo limetolewa na shirikisho hilo la IAF katika mji wa buenos Aires kule Argentina kwamba Kenya itakuwa nchi ya kwanza barani Afrika kuandaa mbio hizi za vijana chini ya miaka ishirini uh, mwaka elfu mbili na ishirini yaani miaka miwili kuanzia leo. Mwezi Julai ndio itakuwa Kenya inatunukiwa, na hii imekuja majuma mawili tu baada ya Kenya yenyewe kushinda ubingwa huo katika nchi ya Finland. Tarehe kumi na tano mwezi huu, mashindano kama hayo yalikamilika na walikuwa hawajapata nchi ambayo itakuwa inaandaa, lakini Kenya ilikuwa ishatuma ombi hilo, na ni mashindano ambayo yanaandaliwa kila baada ya miaka miwili, na katika historia yake, hii ijayo Kenya itakuwa ni makala ya kumi na nane makala kumi na saba zilizopita zaidi Marekani na Kenya ndio wamekuwa wakibadilishana ubingwa. Marekani imeshinda mara nane, Kenya ikashinda mara nne, na mara zingine tano zikatewa Uchina na, na Ujerumani eh. Kwa hivyo hii ni historia ambayo imepatikana leo katika nchi ya Kenya, na zaidi inaweza sema vitu vitatu vimechangia. Kitu cha kwanza, uwanja wa Kasarani ule ukarabatiwa mwaka jana kuandaa mbio za vijana wengine mwaka jana imechangia pakubwa kurejesha michezo hiyo kwa vijana hawa. La pili ni hotuba ya Kenya kwamba nchi ya Naona tunapatanam ah, okay. Na, endelea, endelea Kioko, ingawa hatuna muda mrefu uh, lakini endelea sasa. Cha tatu zaidi ni kwamba Kenya imekuwa ikitawala katika mashindano ya dunia ya riadha kila na alipoandaliwa Kasarani mwaka jana, uwanja katika siku ya mwisho ulipata mashabiki zaidi ya elfu sitini na Rais Uhuru Kenyatta amepokea hili katika mitandao ya kijamii amezungumzia furaha ya Kenya, na tumsikie waziri wa michezo Rashid eh, Achesa akisema hii ni heshima kubwa kwa Kenya. I congratulate Athletic Kenya led by his president retired general Jackson Tway. For putting in place a well organized system. Napongeza chama cha athletics Kenya chini ya uongozi wa rais wake jenerali mstaafu Jackson Tuwei. Kenya imeonyesha kuwa inaweza na tuko tayari. Hii ni kwa sababu tumetawala katika mashindano makubwa duniani. Lazima pia nipongeze mchango wa kila mmoja katika kufanikisha hili, bila kusahau vyombo vya habari Kenya. Asante uh, sana Josephat Kioko, mwenzetu kule mjini Mombasa, kwa kutuletea habari hiyo. Bila shaka uh, Patrick, uh, hili ni suala ambalo uh, tutapata mengi zaidi, na kama ninavyosema kila wakati, unaweza pata mengi zaidi kwa kuingia bila kwenye tovuti yetu ya www voaswahili com. Naona Patrick, muda umetukimbia, tuli tuli tulikuwa na swali labda tuta, tutaliangalia siku ya Jumatatu. Muda umekimbia, tunawashukuru nyote ambao mmeshiriki show ya leo pamoja na msimamizi wa matangazo haya Mary Mgawe, na vilevile producer hapa studio Aida Isa wakishirikiana na Jafar Mjasiri. Shukran sana. Jina langu ni BMJ Mridhi, na mimi ni Patrick Nduimana, sote tu tuna wageni tukiwatakia kuanza vizuri sana weekend katika maeneo yenu.