karibu kwenye live talk saa nzima ya mjadala kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka jiji kuu la marekani washington dc mimi ni kenneth bwire mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi tunasikika kupitia kwenye redio pamoja na internet voaswahili.com vilevile vile kwenye masafa 107.5 VOA FM Nairobi, Kenya, redio zetu shirika ikiwemo Citizen redio kote nchini Kenya na Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia simu yako ya mkononi, andika voaswahili.com, kisha ubonyeze matangazo ya jioni. Karibu sana popote pale unapotusikiliza kwenye livetok, tunazungumzia uchaguzi wa Zimbabwe, miaka 38 bila Mzee Robert Mugabe kuwa kwenye orodha ya wagombea wa urais. Je, kuna tofauti ya rais wa Zimbabwe ambaye ni rais wa sasa, amechukua vile vitu ambavyo alikuwa anavifanya Robert Mugabe? Na wakati wapiga kura wa Zimbabwe wanajiandaa katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Julai 30, je wana maoni gani, na nini wanachosema juu ya uchaguzi huo? Wagombea wa nafasi mbalimbali wakubaliana na matokeo endapo yakitangazwa? Basi nakusihi msikilizaji, uwe nasi hadi mwisho wa matangazo, lakini kwanza, Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Katika habari muhimu za dunia, wachambuzi wanasema kurejea nyumbani kwa Jean Pierre Bemba, kiongozi wa zamani wa uasi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, aliyeshtakiwa kwa uhalifu wa vita, kutafanya uchaguzi ujao nchini humo kuwa wenye hali tete zaidi. Bemba anatarajiwa kurudi Kongo wiki ijayo na anapanga kuwania kiti cha urais katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Desemba, alisema Eva Bazaiba, katibu mkuu wa chama cha Movement for the Liberation of Congo, uwepo wa Bemba huenda ukaongeza nguvu za wafuasi wake ambao wanataka kumwondoa madarakani rais wa sasa Joseph Kabila. Lakini wachambuzi wana wasiwasi pia kuhusu uwezekano wa ghasia katika nchi ambayo tayari ipo mashakani. Mwaka elfu mbili na moja Joseph Kabila akiwa na miaka ishirini na tisa aliingia madarakani siku kadhaa baada ya baba yake aliyekuwa rais wakati huo Laurent Kabila kuuawa. Wakili wa kundi la wanasiasa wa upinzani nchini Uganda ameonya kwamba Rais Museveni anayo nia ya kusalia madarakani maisha yake baada ya korti ya kikatiba kuidhinisha mabadiliko ya katiba yaliyofanywa na bunge ya kuondoa kizuizi cha umri kwa wagombea wa urais. Awali katiba iliweka kizuizi kwa wagombea wa rais wasiwe na umri wa zaidi ya miaka sabini na mitano ambayo ingemzuia rais Museveni mwenye umri wa miaka sabini na mitatu kuania muhula mwingine katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja kulingana na wakili Ladislaus Rwakafuzi mahakama imerudisha utawala wa maisha kwa mtu mmoja kiongozi wa upinzani katika bunge la Uganda Winnie Kiza amesema watakata rufaa rais Museveni ameongoza Uganda tangu mwaka 1986 Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, ambaye yupo katika ziara yake ya kwanza hapa nchini Marekani tangu kuchukua uongozi, anakutana na makundi kadhaa ya raia wa Ethiopia wanaoishi ughaibuni. Abiy ambaye anasifiwa kwa kuleta mabadiliko yanayotajwa kuwa ya kihistoria nchini mwake, ni kiongozi wa kwanza wa Ethiopia kuwatembelea raia wa nchi hiyo wanaoishi ughaibuni baada ya kukimbia nchini mwao tangu miaka ya sabini. Katika kipindi cha miezi minne, Abi ametekeleza mabadiliko makubwa nchini Ethiopia yanayolenga kuimarisha umoja wa taifa hilo na diplomasia njema na majirani wake. Ziara yake hapa nchini Marekani inalenga kuwahimiza raia wa Ethiopia wanaoishi hapa nchini kurejea nyumbani na kushiriki kikamilifu katika mabadiliko ya kudumu na maendeleo ya nchi yao mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa mjini washington dc ujumbe wa chama cha syrian democratic council sdc kinachoungwa mkono na wakurdi na chama cha syrian democratic forces sdf kinachoungwa mkono na marekani upo nchini siria kwa mazungumzo na maafisa wa serikali ya siria Ofisa mmoja wa ushirika alisema leo Ijumaa ujumbe huo uliwasili Damascus siku mbili zilizopita, alisema mwenyekiti mwenza wa SDC riad Darar, akiongeza kwamba maafisa wa kikurdi wanatafuta makubaliano ya makazi kaskazini mwa Siria. Hii ni mara ya kwanza kwa SDC kutangaza ziara ya kwenda mji mkuu wa Siria, ambayo inaonyesha nia ya maafisa wa kikurdi kufungua milango ya mawasiliano na rais wa Siria Bashar Al Assad wakiwa wanatafuta mkataba wa kisiasa kuendeleza utawala wao wenyewe ndani ya Siria. Mikutano ilitarajiwa kuzungumzia huduma katika maeneo yanayodhibitiwa na Wakurd, lakini Daral alisema ujumbe huo hakupanga ajenda kamili, na mazungumzo huenda yakapanuka yakijumuisha masuala ya kisiasa pamoja na usalama. Tume ya uchaguzi nchini Pakistan imemtangaza mchezaji mashuhuri wa zamani wa cricket Imran Khan kuwa mshindi wa uchaguzi wa bunge uliofanyika Jumatano, lakini chama chake kimeshindwa kukusanya kura za kutosha na hivyo kitalazimika kuunda serikali ya mseto. Taarifa hiyo ya tume ya uchaguzi inatokea baada ya Khan kutangaza jana kwamba chama chake cha PTI kimeibuka na ushindi. Katika hotuba yake iliyopeperushwa na runinga za Pakistan, Khan aliahidi kupambana na umaskini pamoja na rushwa. Hotuba hiyo aliitoa baada ya asilimia tisini ya kura kuhesabiwa na matokeo hayo yalionyesha chama chake kilikuwa mbele ya chama cha mpinzani wake The Pakistan Muslim League na Waz cha waziri mkuu wa zamani Nawaz Sharif ambaye wakati huu anazuiliwa jela kwa shutuma za rushwa na ufisadi. Karibu vyama vyote vya upinzani vimedai kuwa kura ziliibiwa ili kumnufaisha Khan, madai ambayo yalitupiliwa mbali na tume ya uchaguzi ikisema uchaguzi ulikuwa wa uwazi pamoja na haki. Waziri mkuu wa Bangladesh alitangaza mpango wiki wa wiki kadhaa zilizopita za kuwahamisha maelfu ya wakimbizi wa rohinja kwenda eneo dogo la kisiwa cha Basan Char katika ghuba ya Bengal mwishoni mwa msimu wa monsoon unaoendelea. Lakini Warohingya wanasema hawatakubaliana na mpango huo kwa sababu ya wasiwasi kwamba kisiwa hicho hakina usalama. Hatutapata njia ya kwenda eneo salama, kama kisiwa hicho ambacho kimezungukwa pande zote na maji kitafurika hatutaki kwenda kwenye kisiwa hicho. Mkimbizi wa Rohingya Masuda Begum ambaye anaishi kwenye kambi ya wakimbizi ya Jamtol huko Cox Bazar aliambia sauti Amerika America VOA. Makundi ya haki za binadamu yametahadharisha kwamba wakimbizi pekee ambao wanakubali baada ya kupata maelezo ya kina ndio wanatakiwa kufikiriwa kuhamia kwenye kisiwa hicho. Muda uliokuwa umetolewa na mahakama kwa viongozi wa Marekani ili kurejesha watoto wote waliotenganishwa na wazazi wao walioingia hapa Marekani kinyume cha sheria ulimalizika jana bila taarifa rasmi kwamba jambo hilo limetekelezwa. Wizara ya Sheria imeeleza katika kesi ya mahakama jana Alhamis mjini San Diego kwamba zaidi ya watoto elfu moja na mia nne walio na umri wa miaka mitano tayari wamekwisha unganishwa na wazazi wao wakati wengine 378 waliachiliwa mahala walipokuwa wamezuiliwa na kukabidhiwa kwa mashirika ya kihisani ili yawahudumie. Hayo yaliarifiwa, watoto wengine mia saba bado wanazuiliwa katika maeneo ya ulinzi ya serikali Kufuatia hatua ya idara ya uhamiaji ya Marekani na chini ya shinikizo ya rais Donald Trump, wazazi wengi walioingia Marekani kinyume cha sheria kutoka Mexico, Honduras na el Salvador walirejeshwa katika nchi zao, huku wakitenganishwa na watoto wao, hatua ambayo ilipingwa vikali na mashirika ya haki za binadamu, wanasiasa wa upinzani, pamoja na raia wa kawaida. Nam, msikilizaji, wa Zimbabwe wanaelekea kwenye uchaguzi mkuu hapo Jumatatu kumchagua rais, uchaguzi ambao kwa mara ya kwanza baada ya kipindi cha miaka 38 hauna jina la mzee Robert Mugabe kwenye karatasi za kupigia kura, lakini bila shaka lazima jina lake linatajwa. Kando na mzee Mugabe kutokuwa mshirika kwenye uchaguzi huo, Zimbabwe inaandaa uchaguzi wenye historia. Zaidi ya watu 23 wanawania urais wakiwemo wanawake, jambo ambalo sio la kawaida nchini humo, huku vyama 55 vya kisiasa vikiwa vinashiriki uchaguzi huo. Kura za maoni zinaonyesha ushindani mkali kati ya Nelson Chemisa wa chama kikuu cha upinzani cha Movement for Democratic Change MDC na rais wa sasa Emerson Mnangagwa, maarufu kama Ngwena au mamba ukipenda katika lugha ya Kiswahili, wa chama kikongwe madarakani ambacho kimetawala Zimbabwe tangu mwaka 1980 chini ya Robert Mugabe cha Zanu PF. Vyama vya upinzani havina furaha na jinsi matayarishi ya uchaguzi yalivyo. Maandamano yameshuhudiwa katika barabara za Harare, wanasiasa wa upinzani wakieleza hofu kwamba chama kinachotawala kimeweka mipango ya kufanya udanganyifu katika hesabu ya kura ili kumfaidi Mnangagwa. Kando na hayo, msikilizaji, shughuli za kampeni zimekuwa na ugumu wake kutokana na ukosefu wa pesa kwa wanasiasa, hasa wa upinzani, katika taifa ambalo wakati mmoja waafrika wenzao waliwachekelea kwa mzaha kwamba ili kununua mkate mtu alihitaji gunia la pesa, maana kwamba uchumi ulikuwa mporomoka vibaya na raia walikuwa wanapitia mateso ya kiuchumi. Kujadili Zimbabwe na uch uchaguzi wake Tumemwalika mchambuzi wa siasa Profesa Fulbert na Mwamba wa chuo kikuu cha Salzbury, kwa sasa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Pia kwenye laini ya simu kutoka Dar es Salam, Tanzania, tunaye Dkt. Muhudini Shangu wa chuo kikuu cha Dar es Salam, na kutoka Johannesburg, Afrika Kusini, kwenye laini ya simu tunaye mhariri wa habari za Zimbabwe katika shirika la habari la Sabik com, Isaac Nayo. Msikilizaji, utakuwa na nafasi ya kuweza kuchangia mjadala huu kupitia nambari ya simu ukitanguliza jam, alama ya kujumulisha 12026193151. Naanza nawe Isaac Kom, kwamba wakati utawala wa mzee Mugabe, wanasiasa waliokuwa wanataka aondoke madarakani waliangazia sana hoja ya kumkosoa na kueleza wapiga kura jinsi ameangusha ukuaji wa Zimbabwe kwa jumla. Sasa Mugabe hayupo, ni swala gani ambalo linapewa uzito katika kampeni za Zimbabwe kwa wakati huu? Asante sana kwa swali lako la kunaniza katika mjadala huu. Kusema ukweli, swala kubwa sana ambalo linakuja kuzungumzwa, ambayo lina limepewa kipaumbele katika kampeni za uchaguzi huu ni masuala ya kiuchumi. Uh, masuala ya kisiasa na masuala mengineyo haya hayapo mbele. Masuala ya uchumi na jinsi ya kufufua uchumi wa Zimbabwe ndio jambo ambalo limekuja ku, ku, kuzungumzia sana, na hata utakuja kuona na wachuzi wa reja, reja wa vitu mtaani Zimbabwe wanazungumza sana kusema kwamba huu uchumi wa Zimbabwe lazima u, uinuke na hali yao I, i, ibadilike na hilo, nadhani ni swali kubwa sana huko Zimbabwe. Dr. Muhidini Shangwe, uh, kama ulivyomsikia mtangulizi hapo alivyoeleza, kwa mtazamo wako wewe, unadhani ni kwa nini dunia yote hivi sasa inauangalia uchaguzi huu uh, wa urais pamoja na wabunge nchini Zimbabwe? Kipi cha ajabu mbali ya kwamba rais wa zamani wa nchi hiyo Robert Mugabe hataonekana katika karatasi za kura? Kipi kingine ambacho kimepewa msisitizo na kufanya kuwa hamasa kwa jamii kuiangalia nchi hii katika uchaguzi huu unaotarajiwa kufanyika wiki ijayo? Dr Muhidin, kama unatusikia? Naam, nakusikia. Ni unanisikia? na kusikia, naomba mkamiti urejelee swali lako. Swali so langu lilikuwa linasema hivi: sasa dunia nzima inaangalia uchaguzi mkuu wa Zimbabwe unaotarajiwa kufanyika siku ya Jumatatu, kipi ambacho kinafanya nchi hii iweke historia zaidi, mbali ya kwamba rais ambaye ametawala takriban miaka thelathini na minane hatokuwepo katika karatasi za kupiga kura? Kipi kingine ambacho kinafanya uchaguzi huu uonekane ni muhimu kwa jamii. Naam, nam, uh, kama alivyosema mtangulizi um, wangu hapo amegusia suala la uchumi wa nchi ya Zimbabwe. Uh, jumuiya ya kimataifa wa Zimbabwe, wa Afrika wanataka sana kujua nini kinaendelea Zimbabwe, hasa ukichukulia historia ya karibuni ya nchi ya Zimbabwe ambayo imekumbwa na misukosuko mingi ya kisiasa ambayo pia imepelekea hali mbaya ya kiuchumi lakini pia umezungumzia kutokuwepo kwenye sanduku la kura kwa sura na jina la rais uh, Robert Mugabe ambaye aliondolewa madarakani. Nadhani hii imeongeza pia shauku kwa namna ambavyo aliondolewa madarakani, kujua hakuondolewa katika namna ya kawaida. Kwa hiyo hii pia imeongeza shauku ya watu kutaka kujua Zimbabwe inaelekea wapi. Uh, katika siku zijazo. Kwa hiyo kikubwa zaidi ni uh, ukiacha hilo la Mugabe, lakini hali ya Zimbabwe na historia yake ya miaka karibuni kwa ujumla, hasa namna ambavyo ilivyokuwa na uchumi imara, lakini umeporomoka mpaka sahivi, ni kuwa kama ulivyosema hapo uh, awali, watu wanataniwa kwenda kunua mkate kwa kubeba kwamba, uh, ku, wanatakiwa wabebe hela katika magunia. Kwa hiyo nadhani, haya hilo ndio jambo, jambo kubwa linayofanya uchaguzi uh, huu hisia za watu duniani na hasa Afrika. Nakuja kwako Profesa Fulbert na kwa kwa Namwamba, kuna wagombea ishirini na tatu katika uchaguzi huu wa Zimbabwe, idadi kubwa sana lakini majina mawili tu, ndiyo tu ndiyo yanayozungumziwa tu tukitilia maanani kura za maoni zinawapa umaarufu zaidi Mnangagwa ambaye anajiita ngwea ngwena au mamba, pamoja na Nelson Chemisa. Je, hao wawili ndio siasa za Zimbabwe? Ah, a eh, ndiyo na da siasa ah, ya Zimbabwe eh, upande wa upinzani ni lazima wawe na muungano, na hata wawe wagombea ishirini na tatu, kama hakuna muungano wa upinzani nyuma ya mpinzani mmoja itakuwa ni vigumu, sababu Robert Mugabe hakuwa mtu binafsi, alikuwa ni mfumo na mfumo wake ulishikanishwa na watu wengine watatu walioshiriki katika mfumo wa Robert Mugabe. Hao ni Bwana Ngwena Emerson Mnangagwa, Bi Joice Mujuru na pia uh, anayeitwa Sidney Sekeramai. Bas Ngwena ako na Sekeramai na Mujuru nyuma yake, na walikuwa na mfumo ambao, ambao umesambazwa mashambani kuna wapiga kura wa mashambani ambao ni wengi zaidi, na kuna wapiga kura wa Harare ambao huwa upande wa upinzani. Sasa kama kura za maoni zimeangalia walio mashambani pia katika kuhesabu, ndio tutajua nguvu za mpinzani. La pili, uh, tukiangalia historia ya Zimbabwe, uh, uh, kama hawa hawajakubaliana kabisa kuwa ni jambo moja kuwa na mia na nafikiri mia ni kuwa kuweko mageuzi ya kiuchumi katika nchi ya Zimbabwe, lakini pia hii mia ni lazima iwe na maono na lazima iwe na utendakazi. Kwa hivyo kama upinzani imeweka maono yake na kuonyesha utendakazi wa kugeuza uchumi na kuwa bora watapata kura zaidi na kushinda. Lakini kama tu wanasema watageuza, uh, ni vigumu sana kwa sababu huo mfumo wa Robert Mugabe ambao bado huko pale pale na hao watu watatu umepenya mashinani na mashambani na hata upinzani huo Harare. Ha, hiyo serikali haitabanduka kamwe, sababu mfumo wake umetia nanga. Asante sana Kome, basi endelea y kuwepo katika laini ya simu. Na kabla hatujarudi kwenu nyinyi washiriki kuzungumza na kujadiliana mada yetu ya leo, hebu tumsikilize msikilizaji ambaye ametoa maoni yake kuhusiana na mada tunayozungumzia leo. Kwa majina anaitwa Juventus Joas Talima wa Igoma. Nipo Igoma, Mwanza, Tanzania. Kwanza kabisa ninawatakia kila la heri wananchi wa huko Zimbabwe katika uchaguzi wanaotarajia kufanya hapo Julai tarehe thelathini, na pia ningeomba serikali ya nchi hiyo ikaimarisha ulinzi na usalama kwa raia wake ili waweze kufanya maamuzi sahihi, hapo hapo kwenye uchaguzi ambao wanatarajia kufanya. Nam wachambuzi wetu mmemsikia. Uh, msikilizaji kutoka Tanzania Kome Isaac, wakati ambapo huyo anawatakia kila la heri na anazua hoja ambayo inaonyesha kwamba labda inaendana na zile taarifa kutoka Zimbabwe kwamba wanasiasa wa upinzani wameonyesha dukuduku mpangilio mzima wa uchaguzi. Je, kama mhariri wa siku nyingi wa maswala kuhusu Zimbabwe, swala hili limeweza kujitokeza ndani ya Zimbabwe kwamba uchaguzi huenda ukakosa haki yake? Unajua, swala kubwa ambalo lipo hapo ni kwamba ukiangalia chaguzi zilizopita uchaguzi uh, wa mwaka elfu mbili na nane uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tatu hata uchaguzi wa mwaka elfu mbili na tatu utakuja kuona kwamba kikundi cha MBC ambacho kuwa kikundi cha upinzani kilikuwa na nguvu sana, na uh, haswa katika hizi chaguzi mbili za elfu mbili na nane na elfu mbili na tatu wanasema kwamba chama cha MDC kilishinda uchaguzi, lakini kutokana na ukiritimba ambao serikali ilikuwa nayo katika tume huru za ucha, ya uchaguzi ZEC, na pia kutokana na vyombo uh, vya usalama kuja kupiga kampeni ama kuja kufanya vurugu, kuja kusaidia serikali uh, ule uchaguzi uliibiwa na serikali ya Bwana Mugabe kuendelea kutawala, ili hizi shutuma ni zina uhakika zaidi katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na nane ambapo utakuja kuona kwamba vyama vya upinzani, jumuiya ya vyama vya upinzani vilishinda viti vingi katika, katika baraza la wakilishi ama katika bunge la Zimbabwe, lakini katika uh, katika uchaguzi wa rais wa Zimbabwe utakuja kuona kwamba ule uchaguzi ulirudiwa baada ya kutokana na utata, na utata wenyewe ulikuwa utata ambao uliweko na serikali na vyombo vya usalama na hata wapinzani kususia kushiriki katika uchaguzi wa rais na bwana Mugabe mzee Mugabe kuibuka kuwa rais wa Zimbabwe, lakini sasa tukiendelea mbele utakuja kuona katika serikali ile ambayo ilijitokeza hapo, kulikuwa na mazungumzo ya ya ya kubadilisha katiba, mazungumzo ambayo yalifadhiliwa ya, ya, na Bwana Mbeki na kutokana na, na, na, na, na, na mazungumzo hayo kulitokea makubaliano Global Political Agreement, ambayo ni masuala ambayo walikubali kwamba katiba ya nchi lazima ibadilike na haya masuala ambayo yanahusu mambo ya demokrasia, uwazi, mambo ya usalama wa wananchi kutenganisha vyombo vya dola na vinginewe lazima vitekelezwe vi, vi, vi, vi, vi ikiwa pia uhuru wa wa, nini, wa, wa wa magazeti na vitu kama hivyo. Ile swala <laughs> lilikwenda katika uchaguzi za maoni ambayo zilipitishwa na pia ndani ya Bunge, wabunge walilipigia kura na kulikubali, lakini serikali ya Zimbabwe haikuweza kuja kutekeleza hayo matakwa ya watu, na sasa hivi katika serikali mpya watu walisema kwamba kwa kwa vile watu wanataka kwa uchaguzi hizi ziwe za haki, yale makubaliano lazima yatekelezwe, ikiwa masuala hayo yatakuja kuhakikisha kwamba kuwepo kwa demokrasia ndani ya uchaguzi huo. Sasa hivi unakuja kuona, mpaka sasa hivi hayo masuala hayajatekelezwa, ndio hapo watu wanaouliza, je, uchaguzi huu utakuwa wa haki ama utakuwa na mwe, mwanya ambapo Uh, serikali iliyo madarakani itaweza kuhujumu matokeo ya chaguzi na hili ni suala dhahiri kabisa nne. Na watu lazima waliulize, na hatujui tutaona, waposka Jumatatu. Shukran, basi endelea kuwepo katika laini ya simu. Vile vile kwenye laini ya simu kuna msikilizaji aliyejitambulisha kwa jina la Amiani kutoka Kenya, anataka kutoa mchango wake. Karibu sana msikilizaji. Asante sana kunipatia hii nafasi. Mimi ni Amiani kutoka Tarbo, Kenya, Kakamega Kaunti. Mimi pia natakia wana Zimbabwe uh, uchaguzi mzuri, na isiwe uchaguzi uh, kama zile nchi zingine. Wapige tu kura yao vizuri, alafu na wakae vizuri. Labda nina maswali mawili. Swali la kwanza, tumekuwa tukisoma juu ya Zimbabwe kuhusu wale wale wanaharakati waliopigania uhuru wa Zanu PF, na wakasema labda lazima mmoja wao atawale. Na Mnangagwa alichukuliwa kwa sababu alikuwa miongoni wa wale watu walikuwa na, na, na, na mzee Mugabe. Sasa swali langu ni kama ni kama ni wapinzani kama ni wapinzani wa serikali, sijui kama Zanu PF imemtoa mgombea uchaguzi mpinzani ama kutakuwa na huyo Mnangagwa na na chama chake cha opposition dhidi ya ZANU PF. Nafikiri wale wachambuzi wanaweza kutuelezea zaidi, asanteni. Aya basi. Profesa, nafikiri Profesa Fulbert Namwamba, umemsikia miami. Kifupi anauliza tofauti ya miami na Mugabe ni ipi? pa, tofauti Yangwena eh, yani Emerson, Mnangagwa Bwana Mamba na Mugabe hakuna tofauti. Nilisema kuwa kuna watu wanaofikiria Mugabe, Mugabe kama mtu binafsi, lakini nasema Mugabe alikuwa ni mfumo. Nieleze mfumo. Kwa mfano, Kenya tulikuwa na chama kilichoitwa KANU. KANU ilikuwa ni mfumo ambao rais na chama walikuwa ni kitu kimoja. Ukienda Tanzania, mpaka wa leo, mpaka wa leo CCM ni mfumo. Kwa hivyo Tanzania, hata kuweko na na vyama vya vya upinzani, ni vigumu zaidi kubandua eh, mfumo ambao umewekwa na CCM. Uganda kuna NRM ambayo pia imekuwa ni mfumo, raisikii kuna mfumo wa NRM. Kwa hivyo Zimbabwe eh, Emerson Mnangagwa Sidni Sekramai na Jefujuru walikuwa ndio uh, e, kishikilio cha mfumo ambao ulikuwa umemweka Mgabe madarakani kwa ma, hivyo Mgabe alitoka kama mtu binafsi, lakini mfumo wake ungali pale pale. Mfumo uko mashambani, mfumo uko mijini, mfumo unasimamia uh, uh, ajensi tofauti tofauti, kwa hivyo haitakuwa rahisi kumtoa kum, Mnangagwa, sababu Mnangagwa ni uso wa Mgabe. Tunashukuru sana kwa matamshi yako hayo, lakini tunaona pia muda nao unakwenda. Ni wakati wa kumpa msikilizaji atoe maoni yake, ambayo yuko katika laini ya simu kabla ya kukamilisha dakika thelathini za kwanza za matangazo haya kwa njia ya redio. Karibu msikilizaji kwenye laini ya simu msikilizaji. Naona msikilizaji wetu kidogo, kuna hitilafu ya mitambo. Basi msikilizaji, lakini bado usife moyo, unaweza ukatupigia simu moja kwa moja hapa studio. Nambari yetu ya simu unaanza na plus 2026193151. Narudia, nambari yetu ya simu hapa studio unaanza na plus 2026193151. Msikilizaji, unaweza pia ukatufuatilia matangazo haya kupitia mtandao wetu wa internet VOA swahili.com na hapa ndipo tunakamilisha dakika 30 za kwanza za matangazo haya kwa njia ya redio, hali kadhalika mtandao. Na sekunde chache zijazo, tutaendelea na livetalk kwa njia ya mtandao pekee, ambayo ni voa swahilicom. Kumbuka pia tunapatikana kupitia simu ya mkononi, andika voa swahilicom. Tukutane huko basi. Shukran, naitwa Mkamiti Kibayasi nikiwa na Kenneth Bwire Nam, karibu kwenye awamu ya pili ya live talk. Tunazungumzia uchaguzi wa Zimbabwe. Wachambuzi wetu kwenye laini ya simu ni Dr Muhidini Shangwe, mhadhiri wa siasa katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, Komu Isaac, mhariri wa habari kuhusu Zimbabwe akiwa Johannesburg, Afrika Kusini, na Profesa Fulbert Namwamba, mhadhiri katika chuo kikuu cha Salbary Marekani, lakini kwa sasa yuko Nairobi, Kenya. Ni kukumbushe msikilizaji kwamba unaweza kushiriki kwa kupiga simu namba alama ya kujumlisha moja, mbili, sifuri, mbili, sita, moja tisa tatu moja tano moja mkamiti. Shukrani sana haya basi, naona moja kwa moja turudi tena kwa washiriki wetu. Uh, washiriki, kuna msikilizaji hapa, yeye ameandika kwanza kama nitakavyosoma amesema, mm -hmm. Nawatakia raia wote wa Zimbabwe uchaguzi mwema na mafanikio tele. Na kingine nawatakia wa raia wa Zimbabwe wale watakaoshindwa na uchaguzi, basi waridhike na matokeo ili kuepusha ghasia zinazoweza kupoteza maisha ya watu, na ninawatakia tena amani na upendo. Naam, Dkt. Muhidini Shangwe, nakuja kwako Wakati ambapo Robert Mugabe aliondolewa madarakani, kusema kulazimishwa na wanajeshi kuondoka, baadaye alikuja kulalamika kwamba Mnangagwa alimfanyia hila kumwondoa, ishara kwamba hajaridhika kwamba ametoka madarakani na angependelea labda, angekuwa mshirika nambari moja kutetea nafasi ya urais nchini humo. Anaingia Mnangagwa, chama ni kile kile, sera labda Profesa Namwamba amesema ni zilezile zile. Labda kama amebadilisha. Je, kuna yale mageni ambayo chama cha Zanu PF kinaweza waletea wa Zimbabwe. E, labda nirudie ni, ni, ni, ni, sitize maneno aliyosema profesa alizungumzia uh, Mugabe kama taasisi kama mfumo, kwa hiyo uh, mnangwaga pamoja na kwamba anataka kujitarabaisha kwamba ni mtu tofauti sana na Mugabe, na kwa kweli ame- kuna vitu amefanya eh, vinaonyesha au vina, anataka kuashiria kwamba yeye kidogo yuko yuko yuko tofauti. Lakini aa, kusema kweli, kama tutamchukulia Mugabe kama ni mfumo, na mi nakubaliana na hiyo hoja, kama ni mfumo, kama ni taasisi eh, na huyu amekuwa ni mshirika mzuri wa, wa, wa, wa Rais Mugabe kwa miaka mingi e, ni ngumu sana ku uh, si rahisi kutabiri, lakini pia ni, ni ngumu sana kutegemea makubwa kutoka kwa kwa Emmerson uh, Mnangagwa, tofauti sana na alivyokuwa Mugabe, lakini lazima tuseme kwamba walau kama ukifuatilia mwenendo wa kampeni nani, tangu tangu tangu Mugabe wandao madarakani kuna kama uh, kitu fulani cha kuonyesha matumaini, na wamekuwa wakitumia kauli mbiu kwamba sasa hii ni ni Zimbabwe mpya. Kwa hiyo kuna kama matumaini fulani, ingawa kuna wasiwasi miongoni mwa watu. Lakini hiyo dhana ya Zimbabwe mpya ni dhana gani? Na hii tutagundua hapo uh, tutapata jibu Jumatatu kutokana na matokeo ya kura, kama upya wa Zimbabwe unamaanisha upya kabisa nje ya Zanu PF, kwa maana ya kwamba Bwana uh, Chamisa amshinde mna, Mnangagwa, au ni upya wa chama cha Zanu PF kuweza unasema kuji, eh, kujivua gamba kujivua gamba na ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, uh, kujitambulisha mbele za watu kama kama chama kinachoweza kuleta mabadiliko na kama kinachotoa mwelekeo mpya kwa kwa Wazimbabwe. Lakini kama nilivyosema, ukifuatilia namna alivyoondolewa Mugabe madarakani. E, viashiria havionyeshi sana kama kutakuwa na mabadiliko makubwa, na uhitaji kwenda mbali sana kujua hilo. Kwa mfano ukiangalia suala ambalo ni nyeti sana, suala la ardhi e, pamoja na kwamba rais Mnangagwa amesema kwamba ile sera ya ardhi ya mageuzi ya ardhi haitabadilishwa, lakini ame- kwa upande mwingine ameashiria kwamba wale wakulima wazungu kuna nafasi wanakaribishwa kuja kushiriki katika uchumi, kuendesha uchumi wa Zimbabwe, lakini ukiangalia kwa, ni kama, eh, ni kama ananyatia nyatia hivi hayuko, huwezi eh, kusema kinaga ubaga kwamba hii ndio sera yake, kwamba anakuja sasa kubadilisha ile sera ya Mugabe na, ni kama ana- anataka ana, ana anasema hivi katika namna ya kutaka kuvutia wapiga kura, uh, kwa sababu akitambua kwamba swala la ardhi ni swala jeti sana si, si, si, si si, si. Kwa hiyo mimi binafsi si sioni sioni sijaona viashiria vya kuonyesha kwamba Mnangagwa anakuja na Uh, na kitu kipya naam. Nikija kwako uh, Profesa Namwamba, hivi tunavyozungumza, kuna zaidi ya wagombea ishirini kutoka vyama takriban hamsini na vitatu uh, unadhani kwa mtazamo wako ili kuweza kukabiliana ipasavyo na chama tawala cha Zanu PF Je, yeah, upinzani pengine kwa njia moja au nyingine, nini ambacho ilitakiwa ikifanye kama upinzani kuhakikisha kwamba wana nguvu ya kutosha? Manake hivi sasa, japokuwa MDC inaonekana ndiyo ina nguvu, lakini bado kuna vyama vingine vya upinzani ambapo pia vinaipinga MDC. Nini ambacho vyama hivi vya upinzani vinatakiwa kufanya ili kuhakikisha vina, vina, vinaonyesha nguvu hasa hiyo siku ya Jumatatu tarehe thelathini? Kweli upinzani ama wanachukua nchi au chama tawala kinaendelea kuwepo madarakani. Jambo moja tu na suluhisho moja ambalo upinzani unaweza kushinda kura hii ni kukubaliana, ingawa wawe wapinzani uh, wawe wengi, wakubali kwa huyo mmoja ambaye yuko mbele, waungane nyuma yake na kuangalia sababu Ukigawa kikundi kinakuwa hakina nguvu. Utazamu uh, kuwa hawa ni watu ambao kulikuwa uh, na operesheni ambayo iliua watu katika nchi ya Matabele na Mnangagwa ndiye alikuwa nyuma yake uh, inayohusu sera zote za Mgabe Mnangagwa alihusika nazo, na kama kumekuwa na shida na tume la uchaguzi Mnangagwa alikuwa nyuma yake na kama kulikuwa na shida nyingine zote m, hakuna lote lilimhusu li, Mnangagwa. Um, upinzani hauwezi kwenda kisehemu hapa kisehemu hapa, inahitaji wawe na sera moja, na inahitaji kuwa wawe na nia moja, na wawe wameweka mikakati yao kama upinzani kufunga njia za serikali kutumia mfumo wake kujirudisha madarakani na hivyo haitasaidia hata kidogo, sauti ishirini ambazo zinasema kitu kimoja. Ni lazima pia kuweko na utendakazi wa kufunga kabisa serikali iliyo madarakani kufanya wizi wa kura ikitumia mfumo ambao wanao. Dr Shangwe, ukimsikiliza Profesa Namwamba, kuna ishara inayotoka Zimbabwe kwamba labda Mnangagwa anabeba mzigo wa wakati mmoja alikuwa bosi wake ama mkubwa wake Robert Mugabe. Lakini pia ukiangazia ni kwamba wakati Mugabe alijaribu kumtimua Mnangagwa, ndipo masaibu yalimwandama yakampata na yakatimuliwa. Je, Mnangagwa anabeba mzigo na lile jina baya, labda kutoka kwa mtangulizi wake? ama anabeba yale mwenyewe alihusika? E, ni vyote anabeba mzigo wake mwenyewe kwa matendo yake aliyofanya siku za nyuma, lakini kuna hiyo pia ya kubeba matendo ya, ya rais Mugabe kama mshirika wa karibu wa rais Mugabe, akiwa makamu wake wa raisi na mambo ambayo walifanya pamoja kama serikali. Kwa hiyo mi naona anabeba vyote, na hii ni ni, ni lazima kwa kweli iwe hivyo, kwa sababu wanasema huwezi hawezi, kukwepa kivuli chako au huwezi kukimbia kivuli chako. Kwa hiyo mi naona anabeba yote aliyofanya yeye eh, lakini pia na yale aliyofanya uh, Mugabe na ndiyo maana pengine, katika kujinasua kwenye huo mtego, anajaribu pia kujionyesha kwamba yeye atakuwa tofauti. Kwanza ametwahidi uchaguzi utakao kuwa huru na haki, anajaribu kurejesha mahusiano na nchi za za Magharibi ambao alikuwa na matatizo nao, amealika waangalizi wa uchaguzi wa kutoka nchi hizo, Marekani na jumuiya ya kimataifa eh, lakini pia kama alivyosema kwenye sera ya ardhi ambayo ni nyeti, ameonyesha ame kwamba kuna baadhi ya wakulima walionyang'anywa mashamba yao, wakulima wa kizungu wamesharejea Zimbabwe. Kwa hiyo ameashiria ame, ingawa anasema sera itabaki papa, lakini ameashiria kwamba kuna kuna nafasi ya wakulima wale kurudi na kushiriki katika ujenzi wa uchumi wa Zimbabwe. Kwao mi naona anabeba mzigo yote wa kwake lakini na ule wa, wa, wa, wa, wa Mugabe ingawa sasa anajitahidi kujinasua asiubebe ule wa Mugabe, lakini h-hawezi eh, ni, ni, kukwepa. Hawezi kukimbia kivuli chake. Naam, basi, hivi sasa, hebu tumsikilize msikilizaji ambaye pia yupo katika laini ya simu na alitoa maoni yake kuhusiana na mada yetu ya hivi sasa. Naitwa Sayenda Mabula Magesha, napatikana hapa Mwakitojo namba sita, Shinyanga nchini Tanzania. Mimi katika maoni yangu kuhusu uchaguzi nchini Zimbabwe ninawaombea tu uchaguzi mwema, ndugu zetu raia wa Zimbabwe wachague kiongozi ambaye anayefaa kuongoza taifa na ambaye ana vigezo vizuri vya kuongoza taifa lao, na kwa upande wa wagombea, mimi tunawaomba wagombea, wagombea wa nafasi mbalimbali wakubaliane na wakubaliane na matokeo endapo yakitangazwa na kama mojawapo matokeo yakitoka hayako vizuri kwake, naomba tuwavumilia tuna matokeo hayo, baada ya sija kachukua hatua yoyote ambayo inaweza ikahatarisha maisha ya raia wa Zimbabwe. Maana hapo ni sawa, ushinda, ni sawa na ushindani, tuwakubali kushindwa, ili siku nyingine ajaribu kugombea labda anaweza kapata nafasi ya uongozi kama huo. Isaac, inaonekana wasikilizaji wetu wote wanapopiga simu wanaonekana wana hali ya kusuasua na ile hali ya kuonyesha kwamba labda mambo huenda si akawa si mazuri, labda picha walionayo kichwani labda wanaangazia historia. Je, ukiangalia hali ilivyo Zimbabwe kwa sasa, wakati ambapo unahariri habari kutoka kule na kutazama na kufuatilia, hii picha ambayo wasikilizaji wetu wanayo ina uhusiano wowote na maswala ambayo kweli yanaendelea Zimbabwe? Najua, <laughs> Wazimbabwe kuna ukweli ni watu ambao ni watu wa kipekee. Wazimbabwe wafanani, wafanani, wafanani, wa kusini hata na jamaa kutoka Afrika Mashariki, lakini sasa hivi Wazimbabwe katika masuala ya uchaguzi na nini, unaona kitu kikubwa ni kwamba wamechoka na kuja kupigana na kuja kuweta fujo wa Zimbabwe sasa hivi wameangalia maswala magumu sana masuala mazito sana ya kuona kwamba u hawa watu ni yupi ambayo akiingia madarakani ataweza kuja kuleta mabadiliko um, um, ya kiuchumi na kusema kwamba yale masuala kwamba wanamtaka mtu na asipoingia yeye, kutokea gasia katika mitaa ya Zimbabwe. Naona Zimbabwe amepita pale, na kitu kingine wanaelewa moja kwa moja kwamba jeshi bado liko pale pale, yani jeshi na vyombo vya usalama. Kama vile wakati Mugabe alivyoondolewa, uh, watu walishangilia sana, lakini pale pale kuna baadhi ya watu walijaribu kuja ku kuja kuleta si vurugu, bali kuja kuhamasisha yale zile furaha, kuja kudai kwamba hata kina Mnangagwa nao wahusiki kuondolewa jeshi lilikuja juu na kuzima yale maandamano. Sasa kusema kweli, wa Zimbabwe sasa hivi wanaangalia masuala ya kiuchumi, na yale kusema kwamba kutatokea vurugu si zaidi, yale hayawezi kutokea, na yakitokea hayatakuwa hayataenea sehemu kubwa sana. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza na kufuatilia matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC, tukiwa katika Live Talk. Hivi sasa tunazungumzia juu ya uchaguzi mkuu wa Zimbabwe unaotarajiwa kufanyika Julai 30, nchini humo, siku ya Jumatatu. Ni uchaguzi wa kwanza wa, tuseme, wa kidemokrasia baada ya takriban miaka 38 ya aliyekuwepo madarakani Rais Robert Mugabe, ambaye jina lake halitakuwepo kwenye kura za upigaji kura siku hiyo, masanduku ya kura, hataonekana jina lake. Tuendelee kusoma maoni yako hivi sasa moja kwa moja na karatasi yako. Wewe Juventus Joas Mtalima wa Igoma, Mwanza, unasema enyi raia wa Zimbabwe, mnao wajibu wa kukaa na kutathmini kiongozi ambaye anaweza kuliongoza taifa hilo ipasavyo, hatimaye muweze kumpatia kura zenu ili hapo baadaye msijilaumu kwa maamuzi mliofanya nyinyi wenyewe. mm -hmm. amewaeleza kile cha kufanya wasijoka wakajilaumu <laughs> Gama Joseph Kiuyo kutoka Iringa, Tanzania anasema kila laheri katika uchaguzi huko Zimbabwe. Mungu aibariki Afrika, Mungu aibariki Zimbabwe. Huyu mwingine anaitwa Ngasa yeye anasema viongozi wa Afrika ni vigumu, kupa, ni vigumu katika uchaguzi kuweza kujua nani atakayeshinda, lakini mambo yao ni sawa. Wimwani Kenneth anasema yupo nya Bukoba Tanzania. Kwanza anasema ni wapongezi wa Zimbabwe kwa kufanya uchaguzi wa kihistoria bila kuwa na Mugabe, kwani hiyo ni kihistoria walioijenga lakini hauwezi kuwa uchaguzi huru bila haya mambo ya kuwekwa sawa kwanza, chama cha ZANU PF ukihakikisha kwamba kuna haki haya. Turudi tena uh, kwa washiriki wetu katika laini ya simu washiriki. Uh, nikija kwako wewe uh, com, takriban wagombea wote wamekuwa wakizungumzia swala la uchumi pekee wa Zimbabwe, lakini swala la afya halijazungumziwa sana. Je, unadhani kwamba afya ime, imewekwa mbali, haikupewa umuhimu sana katika nchi hii ambayo uchumi wake umeporomoka? Unajua, Zimbabwe ni watu wameendelea sana nawala si jambo la afya, afya si jambo kubwa sana. Uh, jambo kubwa sana kusema kweli ni kama kama ajira uh, ajira Zimbabwe imepotea kabisa na watu ambao sasa hivi wanaajira ni watu ambao wanafanya kazi serikalini na hata hapo wamepungua, ni kama kwenye jeshi na walimu. A watalimu wenyewe wamepungua, na swala linginele ambalo limetiliwa mkazo sana ni swala la kama vile elimu, lakini Wazimbabwe wanafahamu kwamba haya mambo yote hayawezi kuinuka ikiwa uchumi uko chini eh. Sasa mambo ya afya nayo yamo pia. E, ni baadhi ma ya mambo ambayo yamezorota ama yamedorora, lakini wa Zimbabwe kusema kweli wanajua kwamba swala kubwa ni uchumi, kuja kufufua uchumi, na hilo ndio swala ambayo limepewa kipaumbele. Lakini nataka kuzungumza kitu kimoja kuhusu hii serikali ya Zanu PF. Serikali ya Zanu PF kusema kweli haikuwa serikali kama sistemu ambayo ilikuwa na mfumo wa kisiasa Serikali ya Zanu PF haswa haswa ilikuwa serikali ya wababe elites, na hawa jamaa walikuwa na kitu kimoja tu, kujilimbikizia manufaa na mapato na, na, na fedha na utajiri, na walisahau lile jambo la kuweka mfumo wa chama, ambapo mfumo wenyewe ni kuja kusaidia wananchi ama kujaribu kufanya lolote ambalo linakuja kujibadilisha hali ya wananchi. Ni sasa hivi ni kwamba unakuja kuona kwamba Mnanago anajaribu kuingiza mfumo ambao utaoanisha hali ya wananchi katika siasa ya ZANUPF, lakini kabla hapo kulikuwa kwa siasa ya tu waraji tu wadhalimu tu ndio jambo kubwa ambalo limekuja kutokea. Hiyo suna mfumo mfumo, yale yalimalizika zamani sana, lakini sasa hivi wanajaribu kuwafufua. Profesa Namwamba, tunafahamu kwamba Robert Mugabe hayupo madarakani, lakini nini ambacho tutarajie kutoka kwake hiyo Julai thelathini? Je, ata unafikiri atakwenda kupiga kura na kumchagua Mnangagwa ambaye <laughs> bado yupo katika chama cha Zanu PF au pengine atasimama upande wa upinzani kumpinga huyo aliyemfukuza? <laughs> um, Maoni yangu ni kuwa uh, robert Mugabe sasa ni raia mwema, na inafaa wasikilizaji na raia wa Zimbabwe wajue kwa ya Mugabe yameisha. Na tukiwe tumekubaliana kuwa ya Mugabe kama binafsi yameisha, ningependa kukumbusha kuwa uh, upande wa mageuzi ya sera za Mugabe, sijui ni kwa nini mnatarajia kuwa sisi au mbwa mwitu ataendelea kuwasilisha maslahi ya kuku. Kwa hivyo, ikiwa kuku wanataraji kuwa kugeuza kutoka mbwa mwitu kwenda kwa mbweha itasaidia maslahi yao, sielewi hivyo itakavyopatikana. Maanake sera hazitageuka kama ni Mnangagwa ndiye atakaibuka mshindi buna, lakini upinzani kama yes. Una maoni kama hayo kwamba sera hazitageuka Ndivyo, sera hazitageuka. Na kuna watu waliosema, pigeni kura kwa amani. Amani haiji ila kwa ncha ya upanga, amani haiji ila kwa ncha ya upanga. Ni kusema kuwa itabidi mahali fulani kuwe na majeuzi. Kama hakutakuwa na vuzo wakati huu, ndio kutakuwa na amani. Nakubali, lakini baadaye e, kama alivyosema mwenzangu, uchumi ndio mama ya kila kitu. Uchumi ndio mama ya elimu uchumi ndio mama ya afya bora, uchumi ndiye mama ya utoaji wa kiuchumi. Kwa so, hivyo kama uchumi hautageuka na kama hakutakuwa na mageuzi ya sera, uchumi ukiwa mbaya, tupende tukipende, kutakuwa na vurugu na fujo. kwa so, hivyo sababu so, ukiangalia walipotoa wa Mugabe, watu wa Zimbabwe wanataka mageuzi, lakini uh, ikifikia wakati fulani watakataa sasa mimi nasema hawa wa upinzani wakubaliane tu kuunga mtu mmoja ambaye atageuza sera za nchi hiyo. naya hiyo kuendelea hivyo hivyo, hakuna siku itaendelea. Itakuwa kama ni volcano, utafungulia volcano mpaka lini? Upende usipende, itakuja lipuka. Daktari Muhidini Shangwe, nadhani na Ukifuatilia Mgabe kwa utamshi wake, matamshi yake, alikuwa ni kama raia mwema anayewatakia mema Zimbabwe. Hilo swala lilouliza mkamiti kibayasi, unadhani mahala pale alipo fikira inayokuja, anavyokaa kwa sasa, atainuka siku ya thelathini ya mwezi huu, Jumatatu, akampigia mtu kura? Si rahisi sana, lakini Uh, lazima tuweke sawa kwamba kwa jinsi mwenendo wa mambo yalivyokwenda ni kwamba uh, Mugabe hana furaha na namna alivyoondolewa na, na kusema kweli, alipambana, alijaribu ku, uh, ku, ku, ku- kujitutumua kujaribu kubadilisha maamuzi waliokuwa wanataka kufanya wakina Emerson eh, uh, lakini uh, si. Mugabe sidhani kama ana maslahi na kubadilika kwa uongozi Zimbabwe, kwa maana kwamba upinzani uh, ushike ushike ushike dola. Sidhani kama ana maslahi hayo uh. Moja katika makubaliano waliyokubaliana na, na na hawa wakina Mnangagwa ili akubali sasa kujiuzulu Uh, ilikuwa ni kuhakikishiwa usalama wake kwamba hatashtakiwa, lakini pia anapata zile benefit nyingine zote kama rais mstaafu. Kwa hiyo si, si, ma maisha yake. Na tutambue Mugabe ana miaka tisini na nne, si kijana kama Chamisa mwenye miaka arobaini. Kwa hiyo sidhani kama na maslahi na mabadiliko yatakayoleta uongozi mpya kwa maana kwamba upinzani ukashika dola ya, ya Zimbabwe sidhani kama hivyo. Kama atapiga kura, mimi navyoona, kama atapiga kura, uh, si- simwoni akipigia upinzani. Haya basi, ili kuweza kuweka mambo sahihi kwa kila mmoja, kumpatia haki yake ya kueleza swala hili, tumsikie na yeye kom Isaac, kwa upande wako wewe, unazungumzia vipi hiyo siku ya tarehe thelathini ya Julai? Ataea thelathini najuasi kwa jumatatu wa Zimbabwe atapiga kura atakuja kumchagua mtu ambaye atakuja ku-, ndiyo ataweza kuja ku-, tunafahamu wataenda mm -hmm. kupiga kura, lakini swala ni rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe ambaye hivi sasa ni kama raia tu wa kawaida atakwenda kupiga kura, unadhani ili aweze kukiunga mkono chama kilichopo hilo, madarakani madarakanini au... watu wanazungumza sana, Mugabe Mugabe, kusema kweli si swala, akienda kupiga kura si upenda kupiga kura, yaani hakuna jipya, na kama amesema, na miaka tisini na nne mm, na kusema kweli, siasa Zimbabwe wakati Mugabe alikuwa madarakani haikuwa siasa ya Mugabe, ilikuwa siasa hao hao ambao sasa hivi wameshika serikali eh? ilikuwa ni siasa yao Mugabe tu, yeye alikuwa kama picha tu, kama icon. Ni kwamba watu wanasema Mugabe Mugabe, lakini watu ambao walikuwa wameshika madaraka haswa, watu kita kufahamu ilikuwa wanavyosema Kiingereza securocratic entity cluster, ambao walikuwa wakina Mnanagwa uh, Chamwanga ambaye ni, ni, ni makamu wa rais Nabuwa na bwana Muhadi ambaye ni makamu wa pili wa rais, ambao ni kwa mkubwa wa uh, intelligence usalama wa taifa. Hao ndio watu ambao wameshika Zimbabwe wakati wa Mugabe, na hao sasa hivi ni watu wale ambao wameshika nchi. Sasa kusema kweli, Mugabe kwamba yeye anataka nini ama nini ama atafanya nini si jambo kubwa sana. nam um, labda Profesa Fulbert Namwamba, kabla hatuja kwenda kwake, Profesa Namwamba, tumsikilize msikilizaji hapa, halafu tuje kwako, Profesa Namwamba. Msikilizaji kwenye laini ya simu. Naitwa Joseph Chua mkazi wa Kilimanjaro ila kwa sasa anapatikana Tabora. Mchango wangu kuhusu uchaguzi mkuu wa Zimbabwe, wananchi wa Zimbabwe wana imani kubwa sana na serikali iliyoko madarakani, lakini tunaona kwamba makamu wa rais ambaye alikuwa makamu wa rais wa, wa Zimbabwe Robert Mugabe, Bwana Emmerson Mnangagwa ni mtu ambaye alikuwa wa karibu sana na Bwana Robert Mugabe, kwa hiyo yeye makamu wa rais wa Zimbabwe ambaye ni rais wa sasa amechukua vile vitu ambavyo alikuwa anavifanya Robert Mugabe. Kwa sababu gani? Robert Mugabe wakati yaarakani, makamu wake wa rais alikuwa ni Emerson Mnangagwa. Kwa hiyo Emerson Mnangagwa hii alikuwa anaona vitu ambavyo vilikuwa vinafanywa na Robert Mugabe, mfano katika kuwakandamiza wananchi, katika kupora ardhi za wananchi katika kufanya mambo ambayo yalikuwa yanaonekana kudhoofisha upinzani nchini Zimbabwe. Hiyo tunaona kwamba hata kama rais Emmerson Mnangagwa akakubaliwa na wananchi, labda akapita katika uchaguzi, tunaona kwamba nyanja ambazo atakuwa anazipitia ni zile zile alizokuwa anazifanya rais mstaafu Robert Mugabe. Hivyo imani kubwa ya wananchi kwa sasa ipo katika kuchagua viongozi wengine ambao wanaona kwamba hawajapitia katika hatua zile alizofanya Rais aliyopita Robert Mugabe. Mfano, ninasikia kuna kijana ambaye anagombea urais kwa kijana mdogo sana ambao ukisikiliza wananchi wengi wa Zimbabwe wanasema kwamba ni kijana ambaye anaonekana kwamba ataenda kuwakumbua katika dimbu ambalo alikuwa ameingizwa na rais wao aliyopita. Dimbu ambalo alikuwa linawajidimiza katika uchumi, alikuwa hawezi kufanya mambo mbalimbali mbali mbali ya kiuchumi kutokana kwamba nchi hiyo ilikuwa imeshakumbwa katika janga kubwa la umaskini. Nasema kwamba Emerson Mnangagwa yeye aliingizwa madarakani kupitia jeshi kwa sababu gani? Jeshi ndiyo lililomngoa rais Robert Mugabe na kumkabidhisha madaraka bwana Emmerson Mnangagwa, ambaye alikuwa ni makamu wa rais. Hivyo, kutokana na kwamba aliingizwa kwa hatua za kijeshi, kuna uwezekano mkubwa kwamba jeshi linaweza likamlinda pia asitoke madarakani. Naam, kwa kifupi tu, Profesa Fulbert na Mwamba, kuna idadi ambayo imeongezeka ya wanawake katika ushiriki wa uchaguzi huu uchaguzi wa viti vya mitaa kuna asilimia takribani kumi na saba ikiwa na wanawake elfu moja mia moja sabini na sita katika viti vya bunge vya kitaifa ni mia mbili arobaini na tatu hiyo nikiwa ongezeko la asilimia kumi na tano na kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu kuna wanawake wanne ambao wanania urais huu ni ujumbe gani kwa kifupi tu ujumbe huu ni kuwa sera ambayo serikali ya zimbabwe imefuata Uh, katika kutetea haki za wanawake eh, kubali kuwa imehuzu, na katika kupea elimu wasichana uh, wanawake wameendelea, na tumekuwa na kipambele. Kwa hivyo haya nakubali kuwa kabisa, tuseme lolote ambalo tumesema juu ya serikali Mugabe, ZANU-PF ikija katika kupea wanawake nguvu na elimu, hapo wamefanya kazi nzuri, na tukubali kuwa imefika wakati ambapo wanawake wameibuka na watapata madaraka mengi katika hii kura. Hayo inafaa tukubali. Dr. Muhidin Shangwe. Dr. yeah, Muhidin, je wanawake wanaonekana wamejihusisha sana uchaguzi wa mwaka huu Zimbabwe, ujumbe huu ama kujihusisha kwao kuna ujumbe upi? <coughs> Ni ni jambo la la kutia matumaini sana, kwa sababu kusema kweli, imeshasemwa sana kwamba hakuna mabadiliko ya kweli yatakayotokea kwa kuwaacha wanawake nyuma. Kwa hiyo ni, ni, ni jambo linalotia hamasa na linaleta matumaini kwamba uh, wanawake kihistoria wamekuwa hawashiriki sana kwa sababu za kimfumo, wamekuwa ki, hawashiriki sana mambo ya siasa. Naona, naona muda, muda umetupa kisogo, tunafika mwisho mjadala wa Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Asante sana wote mlioshiriki, pongezi za dhati kweni Profesa fulbert na Mwamba, Dr muhidini shangwe na Isaac com msimamizi wa matangazo amekuwa BMJ Mridhi, mwelekezi Aida Isa. Mimi ni Kennes Bwire, nimeshirikiana na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Asante kwa usikilizaji wako, usiku mwema.