Zimegonga saa nane kamili hapa Washington. Popote ulipo msikilizaji, karibu kwa kipindi cha kwa undani, lakini kabla ya hapo na kusomea habari za dunia. Jina langu ni Bmj Mridhi. Wakili wa kundi la wanasiasa wa upinzani nchini Uganda ameonya kwamba rais Museveni anayo nia ya kusalia madarakani maisha yake yote baada ya mahakama ya kikatiba kuidhinisha mabadiliko ya kikatiba yaliyofanywa na bunge ya kuondoa kizuizi cha umri kwa wagombea wa urais. Awali katiba iliweka kizuizi kwa wagombea wa urais wasiwe na umri 175, Museveni, wa zaidi ya miaka sabini na mitano ambayo ingemzuia rais Museveni mwenye umri wa miaka sabini na mitatu kuwania muhula mwingine katika uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Kulingana na wakili Ladislas uh, Rwakafuzi, mahakama imerudisha utawala wa maisha kwa mtu mmoja. Kiongozi wa upinzani katika bunge la Uganda Wini Kiza amesema watakata rufaa. Rais Museveni uh, ameongoza Uganda tangu mwaka wa 1986 utapata mengi zaidi kuhusu taarifa hiyo katika kwa undani Uh, dakika chache zijazo, Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amesema yuko ambaye yuko katika ziara yake ya kwanza nchini Marekani tangu kuchukua uongozi. Eh, kwa sasa anakutana na makundi kadhaa ya raia wa Ethiopia wanaoishi nje ya Washington na maeneo ya jirani. Abi ambaye anasifiwa kwa kuleta mabadiliko yanayotajwa kuwa ya kihistoria katika nchi yake ni kiongozi wa kwanza wa Ethiopia kuwatembelea raia wa nchi hiyo wanaoishi ughaibuni baada ya kukimbia nchi hiyo tangu mwaka wa miaka ya sabini. Katika kipindi cha miezi minne Abi ametekeleza mabadiliko makubwa nchini Ethiopia ambayo analenga kuimarisha umoja wa taifa hilo na diplomasia katika nchi za nje hususan nchi za jirani ziara yake nchini Marekani inalenga kuwahimiza raia wa Ethiopia wanaoishi Marekani kurejea nyumbani na kushiriki kikamilifu katika mabadiliko ya kudumu na maendeleo ya nchi. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wachambuzi wanasema kurejea nyumbani kwa Jean Pierre Bemba, kiongozi wa zamani wa uasi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, aliyeshtakiwa kwa uhalifu wa vita, kutafanya uchaguzi ujao nchini humo kuwa wenye hali tete zaidi. Bemba anatarajiwa kurudi Congo wiki ijayo na anapanga kuwania kiti cha urais katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Desemba mwaka huu, alisema Eve Bazaiba, katibu mkuu wa chama cha Movement for Liberation of Congo. Uwepo wa Bemba huenda ukaongeza nguvu za wafuasi wake ambao wanataka kumwondoa madarakani rais wa sasa Joseph Kabila lakini wachambuzi wana wasiwasi pia kuhusu uwezekano wa ghasia katika nchi ambayo tayari ipo mashakani. Mwaka wa 2001, Joseph Kabila akiwa na umri wa miaka 29, aliingia madarakani siku kadhaa baada ya baba yake aliyekuwa rais wakati huo, Loro Kabila, kuuawa. Na ujumbe wa chama cha Syrian Democratic Council SDC kinachoungwa mkono na Wakurdi na chama cha Syrian Democratic Forces SDF kinachoungwa mkono na Marekani upo nchini Siria kwa mazungumzo na maafisa wa serikali ya Siria. Afisa mmoja wa shirika wa ushirika alisema leo Ijumaa ujumbe huo uliwasili Damascus siku mbili zilizopita, alisema mwenyekiti mwenza wa SDC Riad Daral, akiongeza kwamba maafisa wa Kikurdi wanatafuta makubaliano ya makazi kaskazini mwa Siria. Ni hayo tu ambayo tumekuandalia kutoka chumba chetu cha habari kwa sasa. Muda mfupi ujao, mwenzangu Idi Ligongo, namuona ashaingia hapa studio tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Mimi naondoka, tutaonana panapo majaliwa. Alamsiki, jina langu BMJ Mridhi i kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wa idhaa hii e, popote pale ulipo unayetusikiliza kupitia radio ama facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo hii katika Kwa Undani tutaangalia hatua ya mahakama ya nchini Uganda kufanya mchakato wa kuondoa kipengele cha sheria na katiba kinachoweka ukomo wa umri wa rais wa taifa hilo, na katika sehemu nyingine vilevile ya kwa undani, tutazungumzia uchaguzi wa taifa la Zimbabwe, ninayokaribisha katika kipindi hiki cha kwa undani. Jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu basi katika kwa undani, ambapo kama nilivyokudokeza tutaangalia uchaguzi wa Zimbabwe. Wananchi wa taifa hilo wanaelekea kufanya uchaguzi wa rais hapo Julai 30 ukielezwa kuwa ni wa kihistoria kwa sababu Jina la Robert Mugabe, rais wa muda mrefu wa taifa hilo, halitakuwepo katika karatasi ya kupiga kura. Kuna mambo kumi muhimu ya kufahamu juu ya uchaguzi huu. La kwanza ni kwamba uchaguzi wa mwaka huu toka nchi hiyo ilipomaliza kuutawala wa wazungu mwaka 1980 na ambapo rais wa muda mrefu wa taifa hilo aliondoka madarakani kwa kile wachambuzi wanachokita mapinduzi baridi, jina lake halitakuwepo katika karatasi ya kupiga kura. Katika uchaguzi zote zilizopita katika kipindi hicho cha miaka zaidi ya 35, jina la Robert Mugabe limekwepwa katika uchaguzi wote ambao umewahi kufanyika nchini humo, jambo ambalo jumuiya ya kimataifa mara kadhaa imekuwa ikidai uchaguzi wa Zimbabwe huingiwa na hila na kuhakikisha Mugabe na chama chake cha Zanu-PF kinashinda. Uangalizi wa uchaguzi kutoka Jumuia ya Kimataifa sasa hivi wataruhusiwa kufanya uangalizi. Hii ni baada ya kutoshiriki toka mwaka elfu mbili na mbili walipofanya hivyo kwa mara ya mwisho. Rais wa sasa wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa amewakaribisha waangalizi wa kimataifa kutoka barani Afrika na nje ya Afrika, katika juhudi za kurudisha uwazi ambao umeelezwa kuwa ulitoweka katika kuhakikisha walio madarakani wanaendelea kuwapa madarakani kwa kufanya udanganyifu wa kura. Vilevile ni kuleta uaminifu kwa Wazimbabwe wenyewe, hasa wale ambao wamekuwa katika mrengo wa upinzani. Takribani Wazimbabwe milioni tano nukta tano wamejiandikisha kushiriki uchaguzi, huku wale laki mbili wakielezwa kuwa ni wapiga kura wapya, kwa mujibu wa tume ya uchaguzi ya nchi hiyo. Kwa ujumla kutakuwa na wagombea ishirini na watatu wa kiti cha urais vyama vya siasa vilivyojitokeza kushiriki uchaguzi huu ni hamsini na vitano ambavyo vitashiriki katika uchaguzi wa bunge, hii ikiwa ni idadi kubwa ya wagombea na vyama kushiriki uchaguzi baada ya kumalizika kwa utawala wa kikoloni. Wale wanaonekana kuwa vinara katika uchaguzi huu ni rais wa sasa wa Zimbabwe kutoka chama cha ZANU PF Emmerson Mnangagwa mwenye umri wa miaka 75 na Nelson Chamisa kutoka chama cha Movement for Democratic Change MDC mwenye umri wa miaka 40 ambaye ni mwanasheria na mchungaji aliyechukua uongozi wa chama hicho mara baada ya kufariki dunia kwa kiongozi wa chama hicho wa muda mrefu Morgan Chengirai hapo mwezi Februari. Muhula mmoja wa urais wa kukaa madarakani ni miaka mitano na duru ya pili ya uchaguzi itafanyika endapo tu hakuna mgombea yeyote atakayepata kura nyingi katika duru ya kwanza. Tayari watu elfu saba wameshapiga kura, ambao ni kutoka polisi na jeshi na wanadiplomasia ambao siku ya uchaguzi watakuwa makazini wakisimamia uchaguzi huo. Chama cha upinzani cha MDC kimeshalalamika kwamba utaratibu haukufuatwa wakati wa zoezi hilo lilipofanyika la kupiga kura, kwa sababu makamanda wa wale waliopiga kura kutoka polisi na jeshi walikuwepo na kuufanya uchaguzi huo kutokuwa wa haki kwa kukosekana kwa faraha ya wale ambao walikuwa wakipiga kura. Wazimbabwe walio nje ya nchi hawatashiriki kupiga kura hapo Mei 30. Mahakama ya Kikatiba ya Zimbabwe iliamua kwamba Wazimbabwe walio nje ya nchi hawataruhusiwa kupiga kura kutokana na matakwa ya ukazi katika majimbo rasmi ya wapiga kura yaliyoandikishwa na tume ya uchaguzi ya Zimbabwe. Wale watakaoshindwa kuonyesha ukazi wa majimbo na wao hawatashiriki uchaguzi huo. Tume ya uchaguzi imekataza kuwepo kwa mabango ama alama zozote zinazotumika wakati wa kampeni. Tume hiyo imetoa orodha ya alama 16 ambazo zimepigwa marufuku katika uchaguzi huo. Katika laini ya simu tunaye Majid Mjengwa, mwanahabari ambaye kwa kipindi kirefu amekuwa akiandika habari za masuala ya kisiasa barani Afrika kutoka nchini Tanzania. Majid Mjengwa, tunaelekea uchaguzi wa kwanza bila ya Robert Mugabe kuwepo katika karatasi la kupiga kura. Kuna mambo mengi ambayo yameonyeshwa kufanya kama nilivyoeleza katika utangulizi wangu, mmojawapo ilikiwa ni waangalizi wa kimataifa kutoka hata nje ya bara la Afrika kushiriki. Je, hali hii inaofanya uchaguzi huu kuwa huru na wa haki tofauti na chaguzi nyingine ambazo zilimshirikisha Robert Mugabe na kuelezwa kwamba zimekuwa zikifanya hila zote kuhakikisha kwamba anabaki madarakani. Uh, eh, shukran eh, uchaguzi unaokuja uh, uh, nchini Zimbabwe kama walivyoelezwa uh, utakuwa ni watofauti kubwa kulinganisha na chaguzi za nje. Wazimbabwe hawana uzoefu E, kuwa na rais tofauti na Robert Mugabe. Kwa muda mrefu sasa amekuja Emmerson Mnangagwa, lakini chama cha Zanu ni chama cha muda mrefu na kina miaka mingi, e, chama cha tangu mwaka themanini, e, ni chama ambacho kinatarajiwa e, kinaweza kubaki tena madarakani ikiwa na maana ya uh, rais atakayechaguliwa anaweza katoka na chama hicho. Ni uchaguzi ambao unaweza ukawa na uafadhari mkubwa, uhuru na haki. Uchaguzi huu wa uhuru, uhuru na wa haki eh, ina maana kwamba yawezekana hayo malalamiko tuliyoyasikia ya MDC yana ukweli pengine ndani yake kidogo, lakini tofauti na uko nyuma, yumkini upinzani uh, una nafasi kidogo ya, ku, ya kuweza kutoa uh, upinzani ambao unaweza ukawa na sura ya uhalisia. E, katika uchaguzi unaotarajiwa una, una wa kufanyika hivi karibuni, kutokana kwamba idadi kubwa ya wapiga kura e, ni vijana. Vijana hawa waonyesha e, kuto kuridhishwa na yale ya nyuma, na hawa hawakuwepo wakati wa chimulenga, ni, ni wapya kwa hiyo naa laki mbili lakini bado kuna kundi kubwa la watu ambao hawa wakati huu wa mwaka themanini. Kwa hiyo tutarajie uchaguzi ambao unaweza ukawa na ushindani mkubwa, lakini bado Zanu na mgombea wake wana nafasi kubwa kwa hali jinsi ilivyo, uh, tumeona kwamba Morgan Changirai alikuwa moja kati ya viongozi wa upinzani mwenye nguvu kabisa, ambapo wakati fulani kwa ajili ya maridhiano ilibidi eh, wakubaliane na Rais Robert Mugabe na akawa waziri mkuu wa taifa hilo. Nelson Chamisa yeye anaonekana bado kijana, miaka eh, arobaini tu, na patashika za hapa na pale za hali ya mambo ya kisiasa na upinzani jinsi ilivyo barani uh, Afrika kiujumla, na hasa nchini Zimbabwe, na hasa ukimwangalia huyu Emerson Mnangagwa ambaye imeelezwa kwamba ni Mugabe yuleyule ambaye amekuja katika uh, mfumo mpya kutokana na kuhudumu kwa kipindi kirefu akiwa na Rais Robert Mugabe. Je, kuna hali yoyote ile ya kuonyesha kwamba uh, Chamisa anaweza akawa na uh, viatu vile ambavyo alivyovaa Morgan Changirai vikaweza vika kumtosha? Morgan Changilai ni mwingine kabisa, alikuwa anacheza ligi nyingine kwenye siasa na uzoefu, alikuwa na uzoefu wa muda mrefu, ametokea kwenye kwenye jumuiya ya wafanyakazi. Chamisa e, e, ni mwanasiasa kijana, na wakati huo unapomwangalia kwa Wazimbabwe wa e, yawezekana kabisa e, Wazimbabwe wanamwangalia kama raisi wa kipindi cha mpito na yote aliyotokea wanafahamu alio karibu na jeshi e, Chimurenga, wale wapiganaji wa maveterani. Huenda kura zingine zitakuwa ni za kutaka e, pata raisi wa mpito kuelekea kwenye Zimbabwe nyingine e, katika uchaguzi ujao ni Chamisa e, inawezekana e, bado ni ka Wazimbabwe wapiga kura wengi ikawa bado ni kijana anahitaji kuangaliwa kumwona e, na, na bado e, cham, e, nani, S -s -s ni Mnangagwa yeye ni, -ni, -ni, ni kama zimwi walijuwalo Wazimbabwe wanasema zimwi ni, kujuwalo, wali kukusha. Chamisa ni, ni bado ni mgeni, hajawahi hajawai katika nafasi za uongozi, wakati Mnangagwa wamemwona, eh, wanajua mwisho wake, ana rekodi mbaya huko huko Bulawayo, lakini bado wanamfahamu, na Zanu ni chama cha muda mrefu kama nilivyosema cha miaka mingi eh, Wazimbabwe wanaweza pia wakapiga kura za kutaka kupata -ku -ku rais wa mpito kuelekea kwenye kwenye Zimbabwe mpya na kuruhusiwa kwa wale waangalizi kutoka jumuia ya kimataifa hasa, e, kutoka ya kimataifa hasa kutoka nje ya bara la Afrika. Manake licha ya kwamba baadhi ya waangalizi kutoka mataifa ya Afrika walikuwepo katika chaguzi zilizopita, bado jumuia ya kimataifa waliona kwamba mataifa ambayo yamekuwa yakishiriki kwenda Zimbabwe kufanya uangalizi pengine ni yale yale ambayo yamekuwa yana hila ya historia za chaguzi mbalimbali za bara la Afrika. Je, kuwepo kwa waangalizi kutoka mataifa ya asam ya magharibi kutaweza kuleta uh, sura na vilevile vile, mtazamo um, tofauti juu ya uchaguzi wa Zimbabwe ni mtihani mkubwa eh, bila shaka kwa Zanu PF, na eh, kwa mnango kwa mwenyewe eh, kwa maana ya kwamba kuna na, na gozi dhidi ya wakoloni ikiwemo eh, afrika kusini yenyewe zimbabwe angola nyinginezo kuwa eh, na chaguzi zilizokuwa zisizokuwa na, na na uwazi haswa eh, kumekuwa na na mahusiano yasiyo ya kirafiki kati yao na, na, na waangalizi eh, wa kimataifa mnangagwa anahitaji hawa kuwepo ili kuhalalisha eh, uongozi wake kama na nafasi na ya kupita eh, lakini bado eh, kauli zitakazotoka kutoka kwa waangalizi zikiwa zenye kuelekea kushutumu e, taratibu za zeki cha tume ya uchaguzi na wengineo, inaweza ikawadoa pia kwenye utawala wa Mnangagwa kwa kama ataendelea na, na nafasi hiyo huko e, anakokwenda. Tunaona kwamba mabadiliko yametokea nchini Zimbabwe maanake. Katika sehemu ya pili tutazungumzia pia siasa za Uganda. A, kwa hali jinsi ilivyo ni kwamba Mnangagwa a, kuna kila sababu inavyoonyesha kwamba anaweza akashinda. Lakini je, tutegemee kuona Mnangagwa anakuwa Robert Mugabe mwingine tena ya? si hivyo na, na umri wa eh, kuweza kubaki madarakani kwa muda mrefu mkini, eh, kama nilivyosema awali, eh, Wazimbabwe wakimpigia kula Mnangagwa itakuwa ni, ni, ni kutafuta ule utulivu kuelekea kwenye hayo mabadiliko mengine, lakini Mnangagwa kubaki madarakani kwa muda mrefu, hatuzungumzii miaka kumi na zaidi ya miaka kumi, kwa sababu pia ya ukweli wa umri ambao tayari ume, umeshakuwa ni mkubwa kwake. Asante sana uh, Majidi Mjengwa kwa kuwepo nasi eh, kama tulivyokueleza hapo kwamba Uh, taifa la Zimbabwe litaingia katika uchaguzi hapo uh, Julai 30, uchaguzi ukiwa ni wa kwanza kabisa uh, bila ya kuwepo rais wa muda mrefu wa taifa hilo Robert Mugabe, ambaye aliondolewa uh, madarakani katika kile wachambuzi wanachokiita ni mapinduzi baridi, na makamu wake wa rais Emerson Mnangagwa uh, kuchukua wadhifa wa kuliongoza taifa hilo, ambapo kile, kamanda aliyoongoza yale mapinduzi baridi hivi sasa ndiye makamu wa rais wa taifa hilo la Zimbabwe. Tusubiri kuona yale ambayo yatajiri mara baada ya uchaguzi wa taifa hilo hapo Julai 30. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia siasa za nchini Uganda. Na, na hivi sasa tukielekea nchini Uganda ni kwamba mahakama ya Uganda ilifanikiwa kuondoa kipengele cha miaka sabini na mitano kuwa kikomo cha umri wa rais wa Uganda baada ya shauri hilo lililozua mjadala mkubwa ndani na nje ya Uganda kupitishwa bungeni na kuwa sheria ambapo baadaye wale ambao waliona kwamba si stahili walipeleka shauri hili mahakamani kuweka pingamizi. Hapo awali sheria ilitaka wagombea wa rais wa Uganda kuwa na chini ya umri wa miaka 75. Rais Yoweri Museveni kwa sasa ana umri wa miaka sabini na mitatu, ambapo kwa mujibu wa sheria ilivyokuwa awali asingeweza kugombea wadhifa huo katika uchaguzi ujao, na kwa sasa kisheria hana pingamizi yoyote ile la kumzuia kufanya hivyo kutokana na umri wake. Toka aingia madarakani mwaka 1986 rais Museveni bado ana nafasi ya kushiriki uchaguzi ujao wa mwaka 2021. Kama nilivyogusia, bunge lilipitisha muswada huo, ambapo baadaye ulitiwa saini na kuwa sheria mwezi Desemba, na kuzua maandamano yaliyosimamiwa na wale waliopinga shauri hilo, ambapo kundi la wapinzani waliona hatua hiyo si stahiki na kuamua kupeleka uh, shauri hili mahakamani ili kuona kwamba jeli na uhalali wa kisheria, majaji ambao waliketi katika mahakama ya kikatiba iliyofanyika katika mji wa mbali wa Mbale ulioko kilomita 225, mashariki mwa mji mkuu Kampala, ambapo majaji hao waliafiki kuondoa kipengele hicho ambacho kilikuwa kilipitishwa na bunge na kuwa sheria na kuona kwamba si swala kama pingamizi lakini wakazuia kuongeza muda wa muhula wa kuhudumu kutoka miaka mitano mpaka saba kama ilivyopendekezwa hapo awali ambapo sasa imebaki ni miaka mitano kama ilivyokuwa zamani kabla ya sheria hiyo kupitishwa na bunge kama muswada na kutiwa saini kuwa sheria rasmi. Kwenye laini ya simu tunaye Akor Amazima. Akor Amazima, hebu tupele, tu, tueleze undani wa kilichotokea ndani ya hii mahakama ya kikatiba kitu gani hasa ambacho walikiangalia na kuona kwamba sheria ambayo ilipitishwa ina usahihi kubaki kuwa hivyo? Uh, nadhani unajua kwamba wakati mwingi wanapokata kesi hapa barani Afrika na sasa Uganda huenda kesi ikakatwa kisheria au kisiasa. Kwa hivyo, nataka niseme kwamba kesi ilikatwa kisiasa, kwa sababu unaona kwamba vipengele vingine vya mswada mwenyewe ambao baadaye rais alidhinisha na ikawa sheria vingine viliondolewa. Kwa hivyo, ikiwa viliondolewa, ina maana kwamba mswada mzima ulikuwa na utata, lakini unaona kwamba kile kipengele ambacho kilikuwa kinamfaidi rais kilibaki pale pale. Kwa hivyo, nataka kusema kwamba uamuzi ulikuwa wa kisiasa na wala si wa kisheria. Alafu jambo lingine ambalo labda tungependa tu tuangalie ni kwamba hata ukipiga darubini nyuma na ukaangalia jinsi mawakili wa pande zote mbili, yaani ule upande ambao ulikuwa unatetea hii sheria mpya na ule upande ambao ulikuwa unapinga sheria mpya, unaona kwamba ule upande ulioku napinga sheria hiyo mpya ulikuwa ni hoja za kuridhisha, walikuwa wana wananukuu vifungu fulani vya katiba jambo ambalo a kwamba wale ambao walikuwa wanaunga mkono hii ya sheria hiyo walishindwa. Lakini nadhani kwamba hali ni kwamba Afrika na kwingineko, yani mtu ambaye yuko madarakani kila anachokitaka lazima, uh, watatia ndio na namna ya kuangalia kinapita. Na kwa upande wa wabunge nadhani kwamba kwao imekuwa ni, ni mwiba wa kujidunga kwa sababu wengi wao unajua kwamba ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na moja nadhani wengi kwa kweli hawatarudia kwa sababu watu wana uchungu na hasira nao. Na tukiangalia vile vipengele ambavyo vimekatazwa na mahakama e, ama vimeondolewa ambavyo vilipitishwa katika muswada na kuwa sheria ni vipi hasa? Aki, vile vingine ambavyo vilikuwa vilipitishwa kiharaka, ki naseme kiharamu, ki ilikuwa ni kusema kwamba wa bunge wabunge na viongozi wengine wa serikali za mtaa wametaka kuongezewa miaka miwili zaidi, alafu na kusema kwamba wa, wa, warudishe kikomo cha, cha, cha, cha mihula mambo ambayo hayakuwepo katika nani uh, uh, mswada wa kwanza, rasimu ya mswada ya kwanza. Kwa hivyo ni vitu viliongezewa vili mara ya mwisho, na alafu ikapitishwa na na, na, na, na, na mswada wenyewe, ambapo u, u, kina ilikuwa ni kuondoa kikomo cha miaka na sasa hivi jinsi ilivyo, unataka kuniambia kwamba kuna ukomo umewekwa kwa wale ambao watagombea katika serikali za mitaa na ndani ya Bunge, si tu ya muhula mmoja kuwa na miaka mitano licha ya kupendekezwa kuwa saba e, labda mtu akishahudumu mihula miwili basi haruhusiwi kuendelea tena. Kipengele hicho kimeondoa. Kwa hivyo, mtu ataendelea kuhudumu hadi pale watu watakapomchoka, wakamu, labda ye, hadi pale watu watakapomchoka au yeye atakapochoka. Kwa hivyo sasa iko wazi, mtu anaweza akaendelea kugombea hadi pale atakapochoka. Vipi kuhusu uh, kipengele hicho cha umri? Je, kuna ukomo wa rais pengine kuhudumu mihula miwili, mihula mitatu ambayo imebainishwa katika uh, sheria ama katika maamuzi haya ya mahakama ya kikatiba ya Uganda uh, katiba ya Uganda ya mwaka elfu mbili mwaka elfu moja mia tisa tisini na tano ilikuwa ilikuwa imeweka vikwazo viwili, yaani kikomo cha mihula miwili alafu na kikomo cha miaka sabini na mitano. Kikomo cha mihula miwili kiliondolewa mwaka elfu mbili na tano na kikomo sasa cha cha umri kimeondolewa mwaka elfu mbili kumi na saba na sasa hivi tunaona kwamba hata mahakama ya katiba kikatiba vile vile imekiidhinisha. Kwa hivyo tunasema kwamba kikomo kiliyopo sasa ni kifo ya labda, kikomo kiliyopo sasa ni labda Wanauganda wenyewe waki, wakibahatika na wakachagua kiongozi mwingine na akakubalika, lakini licha ya hayo hakuna kikomo. Sasa kwa jinsi uh, hali ilivyo ni kwamba wale ambao wanapinga shauri hili wana nafasi ya kisheria pengine ya kukata rufaa, ama kwa sababu mahakama imeshaamua ni shauri ambalo limeshapita tena, hilo ndivyo hali ilivyo. Watu wameze uh, wateme ukweli, ndo wanabaki kuwa hivyo. Nadhani wana nafasi ya kuenda katika mahakama juu zaidi inayoitwa Supreme Court nadhani hiyo ndiyo ndio, ndio hatua ya mwisho wanayo, lakini ya hatua ya mwisho wanayo nadhani labda ni kuharibu wakati, kwa sababu uamuzi utabaki ule ule. Na kwa jinsi uh, hali ilivyokuwa toka kumetangazwa uh, kwa uh, shauri hili, hali ya hapo Uganda, maanake siku za hivi karibuni kumekuwa na maandamano ya hapa na pale kupinga mashauri mbalimbali mbali. Hata juzi tu tumeona kwamba kulikuwa kuna maandamano ya kupinga uh, sheria ambayo ilikuwa imepitishwa ya kodi kwa matumizi ya simu hasa mitandao ya kijamii na hata ile mihamali inayofanyika kwenye simu. Je, kwenye hili toka imeshaelezwa, uh, kuwa ni hivi, kuna hali yoyote ya upinzani kuingia mitaani na kuonyesha kukasirishwa na maamuzi ya mahakama? Hali nchini Uganda ni ya afadhali nusu mkate kuliko kukosa kila kitu, kwa sababu ingekuwa uchungu zaidi hata na ile miaka saba ya wabunge ingelipitishwa. Lakini sasa nasema afadhali basi tu hili tumelibakisha kusema na kusema kwamba tutakuwa tunapiga kura baada ya miaka mitano. Swala la rais Mseveni, unajua Waganda baada na bada na wafasi wake, na kwa kweli si wachache ni wengi ambao bado wanamshabikia wana, wanadhani kwamba lazima aendelee kuongoza sababu, wapo watu wenye wenye fikira hizo na si wachache, ni wengi. Lakini wengi wa waganda walichokuwa na kipinga ni kile cha wabunge kujiongezea miaka miwili. Kwa hivyo hicho, baada ya kuondolewa, naona kwamba watu ambao wamesikitika sana ni wabunge, lakini raia wa kawaida, basi wanasema kwamba afadhali mahakama imetenda haki kwa maana hiyo uh, ra rais Yoweri Museveni un kama sijakosea, e, watu wanaona bado bora aendelee kutawala taifa hilo huku wabunge, hali ikiwa ni mbaya kwao. Hali ndivyo ilivyo kwa sababu rais Museveni, unajua kuna watu wengi, kuna baadhi ya watu uh, hasa wazee wanaofikiria kwamba bila Museveni hakutakuwa utulivu, hakutakuwa amani ni vijana wanaosema, jamani, nchi zingine mbona zimebadilisha viongozi, kwa nini na sisi tusifanye vile? Uh, na tena jambo lingine, kuna hata watu wamesema, jamani, mtu anadhibiti anadhibiti vyombo vya usalama, anadhibiti vyombo vya vya dola, basi mwacheendelee kwa sababu mwenye nguvu mpishe. Wengine wanafikiria hiyo, kusema kwamba tutusim, tusimsumbua kwa sababu kumsumbua ni kuleta ghasia, na wakati watu wanataka amani na kuendelea na, na shughuli zao, kwa hivyo Museveni, watu wanamshabikia kwa uoga kusema kwamba akiondoka labda nini kitakachotokea, na wengine wanamshabikia kwa upendo kusema kwamba tumempenda, amekuwa nasi, alitutoa mbali. Kwa hivyo ndivyo hali. Asante sana, Akora Mazima, kwa kutueleza hayo. Basi hapa tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi, na usikose kujiunga nasi tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha kwa Undani.