Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami. Leo ni Julai 30, ni siku ambayo wapiga kura wa Zimbabwe wanamchagua rais katika uchaguzi ambao rais wa zamani Robert Mugabe hayupo kwenye karatasi ya kura. Nini hasa Wazimbabwe wanakitaka kwa kiongozi ajaye? suala linginewe ambalo limetiliwa mkazo sana ni suala la kama vile elimu, lakini Wazimbabwe wanafahamu kwamba haya mambo yote hayawezi kuinuka ikiwa uchumi uko chini. Na mimi ni Sunday Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, na katika ripoti takuletea kuhusu tume huru ya uchaguzi nchini DRC ikiwataka wanaotaka kwenye urais na ubunge kuwasilisha fomu zao zikiwa zimebaki siku tisa tu. Je, wananchi nao wanayapi ya kusema kuhusu uchaguzi huu? Wale watu ambao wanaita wanyeko, wanagombea wako wanafanya nini? Wako wanaua watu, ndio tunajiuliza. Tuna utafanya kampeni namna gani? Na, na kwa, kwa sura kama hiyo, mimi binafsi najiuliza kweli kama uchaguzi utakuwa Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na Sandey Shomari. Diplomasia wa juu wa Marekani alifanya mazungumzo wiki iliyopita huko Doha na wawakilishi wa Taliban bila ya kuwepo afisa hata mmoja kutoka serikali ya Afghanistan, maafisa wa juu wa Taliban wamesema jana Jumapili, kama ilivyoripotiwa mara ya kwanza na The Wall Street Journal. Taliban imesema mazungumzo na naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Alice Well ilimalizika kwa ishara nzuri. Na maamuzi yamefanywa ya kufanya mazungumzo zaidi. Huwezi kuyaita ni mazungumzo ya amani, kuna mfululizo wa mikutano kwa kuanzisha mazungumzo rasmi na yenye lengo maalum. Tumekubaliana kukutana tena haraka na kusuluhisha mzozo wa Afghanistan kwa njia ya mjadala, afisa wa Taliban ameeleza. Hakutoa maelezo zaidi juu ya mazungumzo hayo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani hakuthibitisha au kukanusha kuhusu mkutano huo lakini amerejea kusema kuwa sera yetu ya muda mrefu ya Marekani ni kwamba mashauriano yoyote juu ya hali ya baadaye kisiasa ya Afghanistan yatakuwa kati ya Taliban na serikali ya Afghanistan. Rais wa Marekani Donald Trump amesema siku ya Jumapili kwamba hivi karibuni alimwambia mchapishaji wa gazeti la New York Times jinsi gani alivyofanya maamuzi ya kuita vyombo vikuu vya habari adui wa watu, lakini mkuu wa gazeti hilo amesema lugha ya rais ilikuwa ni ya uchochezi na ikiongezeka kwa hatari kwa waandishi wa habari duniani. Katika mtandao wa Twitter, Trump alieleza mkutano wake huko White House na Sulzberger kama uliokuwa mzuri sana na wa aina yake. Kiongozi huyo wa Marekani anasema alitumia muda mwingi kuzungumzia juu ya wingi wa habari za uongo zinazoandikwa na vyombo vya habari na jinsi gani alivyoeleza kutoa msemo huo wa adui wa watu inasikitisha. Baadaye Jumapili mchana, Trump aliandika twiti kadhaa akishambulia vyombo vya habari na akitaja kwamba gazeti la New York Times linaanguka na gazeti la Washington Post. Na maafisa nchini Mali wanaendelea kuhesabu kura, kura za uchaguzi wa rais wa jana Jumapili ambao waligubikwa na ghasia, mashambulizi ya roketi, vitisho na kuwepo kwa vituo feki vya kupigia kura. Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Rais Ibrahim Bubakar Keita anawania awamu ya pili ya uongozi. Wagombea ishirini na nne wanawania nafasi ya juu ya uraisi. Wapiga kura walijitokeza kote nchini Mali, ikiwemo mji mkuu Bamako. Nusu wapiga kura katika mikoa miwili walipewa kadi zao za kupigia kura, ikimaanisha kwamba zaidi ya watu laki nane huenda walishindwa kupiga kura zao. Upigaji kura ulisimamishwa kwa muda katika kijiji cha kaskazini baada ya wanamgambo kufiatua roketi katika kituo cha karibu cha kambi ya umoja wa Mataifa. Hakuna aliyejeruhiwa. Katika vijiji vingine kadhaa, maafisa uchaguzi walipigwa maboksi ya kura kuchomwa na magenge yenye silaha yaliyowazuia wasimamizi wa uchaguzi kuingia kwenye vituo vya kupigia kura. Baadhi ya wagombea na wafuatiliaji kutoka Ulaya pia wameripoti kuwepo kwa vituo vya uongo vya kupigia kura katika maeneo kadhaa, na kuchukua hatua za kuwaonya wapiga kura dhidi ya vituo hivyo. Matokeo ya awali ya upigaji kura wa Jumapili yanatarajiwa kupatikana baadaye wiki hii na matokeo ya mwisho yatatolewa siku ya Ijumaa. Kama hakuna mgombea atakayepata asilimia 50 ya kura, duru ya pili inatarajiwa kufanyika Agosti kumi na mbili. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Wazimbabwe ambao wanastahili kupiga kura hii leo wanatumia haki yao ya kidemokrasia kumchagua rais wa nchi hiyo katika uchaguzi ambao, baada ya takriban miaka 38, karatasi ya kura haina jina la Robert Mugabe, rais wa zamani wa nchi hiyo, ambaye alilazimika kujiuzulu Novemba mwaka jana. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wapiga kura wapatao milioni 5.7 wamejiandikisha kushiriki uchaguzi huo, ambapo vituo takriban 1985 vitakuwa wazi kwa ajili ya zoezi hili la kihistoria katika taifa hilo la kusini mwa Afrika. Mbali ya kumchagua rais, wapiga kura pia watachagua wawakilishi wa, wa bunge mia mbili na kumi na, na madiwani zaidi ya elfu tisa. Vituo vitafunguliwa rasmi saa moja kamili asubuhi kwa saa za Zimbabwe na kufungwa saa moja jioni. Zoezi la kuhesabu kura litaanza mara tu baada ya vituo kufungwa na matokeo ya madiwani bunge na raisi yatabandikwa kwenye kila kituo cha kupigia kura. Raia wa Kambodia walikwenda kupiga kura, wakati ambapo chama pekee mbadala nchini humo kimepigwa marufuku. Hilo limemsaidia waziri mkuu nchini humo wa zaidi ya miongo mitatu kuweza kuongeza utawala wake hata zaidi. Kulikuwa na wasiwasi kidogo kwamba chama cha Cambodian People's Party, CPP kitashinda uchaguzi kwa kishindo baada ya chama pekee mbadala cha upinzani Cambodian National Rescue Party, CNRP kufutwa mwishoni mwa mwaka jana. Lakini kivuli cha kufutwa kwa chama cha CNRP kimepelekea shaka juu ya uhalali wa uchaguzi huo mwishoni mwa juma hili, wakati serikali ghafla ilipofunga mitandao ya habari zaidi ya darzeni iliyokuwa ikikosoa serikali hiyo. <tune> naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kitangaza kutoka hapa Washington DC na habari hachukua uzito wa juu. Rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe ametoa shutuma jana Jumaapili kwa chama cha siasa ambacho alikianzisha akisema, hata kipigia chama hicho cha ZANUPF katika uchaguzi wa leo Jumaatatu. Maneno yake makali aliyetoa saa chache kabla ya uchaguzi muhimu kwa taifa hilo wa kufanyika katika miongo kadhaa ukiwa ni wa kwanza ni wa kwanza, bila ya Mugabe kuwania uongozi. Mwandishi wa sauti Amerika Anita Powell anaripoti kutoka Harare na Haria Riami anaisoma ripoti kamili. Robert Mugabe siku zote amejulikana kwa maneno yake makali, na katika mkesha wa siku muhimu ya uchaguzi katika miongo kadhaa hakukatisha tamaa kurusha maneno makali kwa kiongozi aliyemrithi na kumwinua mgombea wa upinzani upigaji kura wa leo jumatatu unawahusisha wagombea uraisi zaidi ya 23 waliojiandikisha lakini kinyang'anyiro kinaelezewa ni kati ya wagombea wawili kati ya emerson mnangagwa wa chama tawala cha zanu pf na mpinzani wake nelson chamisa kiongozi wa movement for democratic change alliance ingawaje mnangagwa ambaye jina lake la utani ni mamba alikuwa mtu wa karibu wa mugabe kwa miongo kadhaa pia alihusika na hatua za kijeshi ambazo zilipelekea Mugabe kujiuzulu mwezi Novemba mwaka jana. siwezi kupigia kura chama cha ZANU PF, siwezi kuwapigia kura wale ambao wameniaibisha. hali hii pia nimesema. Mama Joyce Mujuru na mama Tokozani Kupe hawakunipa chochote, kwa hiyo amebaki Chamisa tu. Chamisa alipoulizwa wakati wa mkutano na wanahabari katika mji mwingine alitikisa mabega kuhusu uidhinishaji huo na kusema, nitakubali kura ya mtu yoyote yule. Mugabe aliwakaribisha wanahabari nyumbani kwake mjini Harare. Alizungumza polepole pole na kusitasita kwa zaidi ya saa mbili, huku mshauri wake akiingilia kati mara kwa mara kumwekea mito vizuri ili akae vyema. Ni dhahiri bado amekasirishwa na matukio ya Novemba mwaka jana. Majirani zetu wamelaghaiwa kuamini kwamba mambo ni mazuri. Hayakuwa mapinduzi? Upuuzi! Yalikuwa ni mapinduzi. Huwezi kupitisha vifaru mitaani, kukusanya wanajeshi wako na vikosi na kuwapeleka huko, kama siyo mapinduzi. Kwa nini mlifanya hivyo? Nani akimshambulia nani? Hakuna aliyekuwa na kushambulia. Mnajishambulia wenyewe. Mnawaonyesha watu kwamba mmechukua uongozi, ndiyo hayo. Yeye pamoja na mkewe Grace, ambaye alikuwa amekaa pembeni wakati wa mkutano na wanahabari, walilalamika kutendewa vibaya kwa muda wa miezi saba iliyopita, akisema familia yake imekuwa ikinyanyaswa na kubughudhiwa na kulalamika kwamba malikio yake ya pensheni ni takriban dola laki 4 na elfu sitini na nyumba mbili Nyumba yake iliyojengwa na Wachina ambayo ni ya mtindo wa pagoda, amesema ilikuwa inaanguka. Pia amelalamika kwamba masuala ya serikali nchini Zimbabwe, akisema uhuru na utawala wa sheria umepotea tangu kuondoka kwake madarakani. Bado haiko bayana iwapo maneno ya Mugabe yatakuwa na athari au kama yatakuwa na matokeo anayotaka. Kinyang'anyiro ni cha karibu mno kama ilivyo siku zote. Wazimbabwe wanakabiliwa na maamuzi makubwa sana kuwahi kufanyika katika miongo kadhaa. Mugabe amehakikisha ana neno la mwisho. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mapigano makali kwenye pwani ya magharibi nchini Yemen kati ya majeshi yanayounga mkono serikali na waasi wa Kishia katika siku za karibuni yamesababisha vifo vya darzeni ya watu kutoka pande zote. Maafisa wa Yemen na mashahidi wamesema siku ya Jumapili, majeshi ya serikali yakisaidiwa na Saudi Arabia yamekuwa akiingia katika maeneo hayo katika wiki za karibuni, wa wa wakati wakipambana na waasi wa Iran wanaojulikana kama Wahudhi. Mapigano yameongezeka wakati majeshi ya serikali yakijaribu kukombwa mji wa bandari wa Hodeida, ikiwa ndio njia kuu ya chakula katika mji ambao upo kwenye ukingo wa kukumbwa na baa la njaa. Serikali imekuwa ikiongoza mapambano makali kujaribu kukomboa mji wa kusini mwa Hodeida ulioshikiliwa na waasi. Maafisa walieleza mashambulizi hayo yanafanywa na vikosi vya askari wa miguu wakiwa na silaha za hali ya juu, ikiwa ni pamoja na makombora ya kubeba begani pamoja na msaada wa mashambulizi ya anga kutoka kwenye muungano unaoongozwa na Saudi Arabia, walieleza. Ethiopia ilifanya mazishi jana Jumapili ya mhandisi mkuu wa mradi uliokuwa na utata wa bwawa la Blue Nile ambaye alipigwa risasi na kuuawa wiki hii, vyombo vya habari vya serikali viliripoti. Kulikuwa na kumbukumbu zilizojaa machozi za Simegnew Bekele ambaye jeneza lake lilifunikwa na bendera ya taifa ya Ethiopia katika kanisa la Holy Trinity Cathedral katika mji mkuu Adis Ababa ambapo mamia wa ya waombolezaji walikusanyika kutoa heshima zao za mwisho. Wakazi wa Addis Ababa, ndugu zake na familia, pamoja na maafisa wa juu wa serikali, pamoja na rais Mulatu Teshome na naibu waziri mkuu Demeke Mekonnen walihudhuria mazishi hayo. Shirika la habari la serikali la Fana liliripoti. Mwili wa Simegnew ulikutwa kwenye gari yake siku ya Alhamisi katika eneo la Meskel Square katikati kati ya mji mkuu wa Adis Ababa, ambapo polisi wanasema alipigwa risasi upande wa kulia wa kichwa chake na bunduki ilikutwa karibu yake. Garen Thomas wa Uingereza alishinda kombe lake la kwanza la Tour de France katika mbio za baskeli jana Jumapili, akimaliza kwa dakika moja nzima na sekundi 51 dhidi ya mshindi wa pili Tom Dumoulin. Thomas amekuwa ni mwendeshaji msaidizi wa timu ya Sky kabla ya kuwa mshindi wa mchezo huo mgumu, akiwa na raia wa kwanza wa Wales kufanya hivyo. Mwendesha baskeli mwenza Thomas ambaye ni bingwa mara nne, Chris Froome alimaliza katika nafasi ya tatu, ikiwa ni zaidi ya dakika mbili nyuma yake. Ndoto ilikuwa ni kushiriki na ndoto hiyo ilitimia na kuwa kweli miaka kumi na moja iliyopita, Thomas alisema, na sasa kwa kuwa hapa katika jezi ya njano mbele yenu ni jambo la aina yake. Kijana huyo mwenye umri wa miaka thelathini na miwili alianza kuendesha baskeli akisaidia Uingereza kushinda medali za dhahabu katika michuano ya Olimpic ya mwaka elfu mbili na nane na elfu mbili na kumi na mbili kabla ya kuingia kwenye michuano ya kushindana barabarani. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na sasa tukielekea huko nchini DRC, tume huru ya uchaguzi nchini humo yaomba wagombea wa viti vya urais na bunge kuharakisha kuwasilisha fomu zao, kwani zimebaki siku tisa tu, na muda hautaongezwa kwa yoyote atakayechelewa. Mwisho wa kupokea fomu hizo ni Agosti nane. Makamu mwenyekiti wa tume hiyo Norbert Katitima Bashengezi ameiambia VOA mjini Goma kwamba kuna haja kwa wagombea watarajiwa kuharakisha kutuma fomu zao kwa muda mwafaka. Mwandishi wetu Auster Malivika anatupasha zaidi. Mwenyewe angali anawazi, kama uchaguzi hautakuwa abaki kwa kunyumba, bila kudanganya watu. Huyo ni Norbert Katitima, kiongozi makamu wa tume huru ya uchaguzi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akizungumza na Sauti ya Amerika. Katitima ameongeza kuwa uchaguzi utafanyika tarehe 23 Disemba 2018. Malivika umeniambia nihakikishe kama uchaguzi utakuwa le 23 Desembr 2018. nimeisema kwa Franse na kama unataka niiseme kwa Kiswahili, nimeihakikisha tariki 23 Desemba uchaguzi utakuwa kwa Kongo. Upande mwingine nilizungumza naye Juma Balikwisha Mbongi kutoka Beni, asema kwamba yeye hana imani kuhusiana na mchakato wa uchaguzi unaoendelea hivi sasa hapa ijini. Hiyo ndio shida kubwa. Unajua, wakati tunafata mambo ya Beni, unajua tukishapata e, e, miaka kama nne, kuko ukosefu wa usalama huko sehemu za Beni, na kwa hiyo tunakosa kama tuko tunaenda wapi juu wale watu ambao wanaita wako wanagombea, wako wanafanya nini? Wako wanaua watu. Ndio tunajiuliza, tuna utafanya kampeni namna gani? Na, na kwa, kwa sura kama hiyo, mimi binafsi najiuliza kweli kama uchaguzi utakuwa juu. Na ukatizama vizuri mu, kwenye jimbo ya Kaskazini kuko ukosefu wa salama, ufike Walikale, ufike Masisi, ufike Ruchuru m, msura kama hiyo uchaguzi uta, utatendeka namna gani? Lakini katitima kutoka tume huru ya uchaguzi asemaje mwenyewe, angali anawazi kama uchaguzi hautakuwa na mwenye hapendi, kuifuata atakimbia nyuma ya gari la moshi na gari la moshi lilishaondoka. Rahia wa Kivu Kaskazini wao wasema kwamba wanachokihitaji ni usalama kuhudumishwa katika maeneo yao, ikiwa Kivu Kaskazini pamoja na Kivu Kusini. Naye mbunge Nzangi, akiwa mbunge kutoka upinzani, asema kwamba wako tayari kushiriki uchaguzi unaotarajiwa hivi sasa, lakini wakitupilia mbali utumiaji wa kompyuta kwa kupiga kura, basi hatuwezi kugombea. Kama hakuna uchaguzi, hakuna nchi ambayo haiwezi kuwa na uchaguzi, lazima uchaguzi itakuwa tu Kompyuta, na haiwezi kutumika, hakuna kitu ya kufanya. Tunaomba tu seni iweze kufanya uchaguzi na iweke hiyo kompyuta kando, ni hiyo tu. Ifikapo tarehe nane Agosti mwaka huu itafahamika ni nani atakuwa mgombea kwenye kiti cha urais, huku wengine wakiiwania viti vya ubunge, lakini kambeni ikiwa itakuwa na matatizo Oser Malevika, Kumekucha Afrika Goma. Leo tunakuletea makala maalum kuhusu uchaguzi mkuu nchini Zimbabwe, ambapo hivi tunavyozungumza wananchi wa Zimbabwe ndio wanajitayarisha kwenda kwenye vituo vya kupigia kura, ili kutekeleza haki yao ya kidemokrasia kumchagua rais ajaye wa taifa hilo. Tujiunge na mwenzangu BMJ Muridhi akisimulia zaidi. Madina! Zimbabwe ambayo ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza mwaka wa 1980 imekuwa ikikabiliwa na mzozo wa kisiasa kwa miaka mingi na shutuma kwamba aliyekuwa rais wa nchi hiyo kwa zaidi ya miongo mitatu, Robert Mugabe alitumia mamlaka yake visivyo na kuminya haki za raia wa taifa lake. Uchaguzi huu utakuwa wa kwanza kufanyika bila kushiriki kwa Rais Mugabe tangu taifa hilo kupata uhuru wake miaka 38 iliyopita. Ilipopata uhuru wake, Zimbabwe ilikuwa moja ya nchi zilizoimarika mno kiuchumi katika bara la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Kufuatia kuingia mamlakani kwa rais wa kwanza, Robert Mugabe, Wazimbabwe wengi walikuwa na matumaini makubwa ya kuendelea kuimarisha hali yao ya maisha likiwa moja ya mataifa machache barani Afrika yaliyokuwa yamesalia bila kupata uhuru kutoka kwa wakoloni. Shirika la fedha duniani IMF limetaja sera za kuanzia miaka ya elfu mbili za rais Mugabe kama zilizopelekea kuzorota zaidi kwa hali ya uchumi katika nchi hiyo na hili ni moja ya maswala muhimu yanayozungumziwa sana katika mchakato huu wa uchaguzi. Katika kile kilichoonekana na wakosoaji kama ubaguzi, Mugabe alianzisha sera ambazo ziliungwa mkono na chama kinachotawala cha Zanu-PF za kunyakua baadhi ya mashamba ambayo awali yalikuwa yanamilikiwa na walowezi wazungu na kuwapatia Wazimbabwe weusi. Mataifa ya Magharibi pia hayakusalia nyuma katika kumshutumu kiongozi huyo mkongwe, huku baadhi ya nchi hizo zikiunga mkono upinzani dhidi yake. Mugabe hata hivyo, mara kwa mara alitoa kauli kali na kusema kwamba Zimbabwe ni ya Wazimbabwe wenyewe. Katika moja ya mikutano iliyohudhuriwa na waandishi wa habari kutoka shirika la habari la Associated Press, AP, hapa Mugabe anaeleza kwamba Wazimbabwe ndio watakaoamua ni nani ataongoza taifa hilo, na kwamba licha ya shinikizo kutoka kwa mataifa ya kigeni ni Wazimbabwe tu ambao wa watachagua kiongozi wanayempenda Only our Tangu mwaka elfu mbili uchaguzi katika nchi ya Zimbabwe umekuwa ukikumbwa na vurugu za kisiasa na mabishano ya mara kwa mara. Na licha ya upinzani kuukosoa utawala wa Mugabe na ule wa rais wa sasa, baadhi ya wachambuzi wanasema kwamba upinzani umegawanyika kiasi kwamba huenda chama kinachotawala kikafaidika kutokana na mgawanyiko huo. Pamoja na uchumi, kuna maswala mengine muhimu mno katika uchaguzi huu, kama anavyoeleza Komu Isaac, ambaye ni mchambuzi wa maswala ya siasa za Zimbabwe akiwa mjini Harare. Jambo kubwa sana kusema kweli ni kama kama ajira, ajira ya Zimbabwe imepotea kabisa, na watu ambao sasa hivi wanaajira ni watu ambao wanafanya kazi serikalini, na hata hapo wamepungua, ni kama kwenye jeshi na walimu, walimu wenyewe wamepungua na swala linginewe ambalo limetiliwa mkazo sana ni swala la kama vile elimu, lakini Wazimbabwe wanafahamu kwamba haya mambo yote hayawezi kuinuka ikiwa uchumi uko chini. Na je, ni nani wanagombea uchaguzi mwaka huu? Kuna zaidi ya wagombea ishirini waliojiandikisha kama wagombea urais kwenye uchaguzi huu. Wachambuzi wamesema kwamba hivi ndivyo vyama vingi zaidi kuwahi kusimamisha idadi kubwa hivyo ya wagombea, na kwamba upinzani umegawanyika kuliko wakati mwingine wowote katika historia ya nchi hiyo. Lakini wachambuzi pia wanasema ni wagombea wawili tu ambao wanaonyesha ufuasi mkubwa na ambao wana nafasi nzuri ya kushinda katika zoezi hilo. Mgombea wa upinzani ambaye anaelekea kumkabili vizuri ni Nelson Chamisa mwenye umri wa miaka 40, ambaye anawania kwa tikiti ya chama cha MDC Alliance. Mnangagwa ameahidi kuboresha uchumi wa nchi hiyo na kujionyesha kama ambaye anajitenga na sera za Mugabe licha ya tuhuma kutoka kwa wakosoaji wengi kwamba hakuna tofauti kati yake na Mugabe kwa sababu ya ushirikiano wa muda mrefu wa kisiasa na kiongozi huyo mkongwe wa zamani. Lakini Mnangagwa ameshikilia kwamba amebadilika. Katika e, uchaguzi huu Mnangagwa anasimama na tikiti ya chama kinachotawala licha ya shutuma kwamba uteuzi wake haukufuata kanuni za chama. Hivi karibuni alikutana na wazungu raia wa Zimbabwe na kuwahakikishia kwamba utawala wake hautawabagua kama ilivyokuwa wakati wa utawala wa rais Mugabe. Nelson Chamisa amewahi kuhudumu kama waziri katika serikali ya Umoja wa Kitaifa kati ya mwaka wa 2009 na 2013 na amekuwa na mkosoaji mkubwa wa utawala wa Mnangagwa akisema kwamba hakuna tofauti yake na Mugabe. Chamisa anaonekana kuwa ana ushawishi mkubwa hususan kwa vijana, hata ingawa baadhi ya wa wachambuzi wanasema huenda ujana wake ukaathiri azima yake ya urais, kama anavyoeleza Majid Mjengwa, mchambuzi wa maswala ya siasa. Tarajie uchaguzi ambao unaweza ukawa na ushindani mkubwa, lakini bado Zanu na mgombea wake wana nafasi kubwa. Takriban wa Zimbabwe milioni tano na nusu wamejiandikisha kama wapiga kura katika eh, nchi yenye takriban watu wa milioni kumi na saba. Afrika na dunia nzima kwa jumla inasubiri kwa hamu kuona uchaguzi wa kwanza kabisa bila jina la Robert Gabriel Karigamombe Mugabe. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Nam, asante sana BMJ. Basi tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na kwa sasa basi, na habari zaidi kuhusu uchaguzi huu Sande zitapatikana katika matangazo yetu ya leo jioni, ambapo kutakuwa na habari zaidi na nini ambacho kinaendelea kwa sasa. Basi karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Sande Shomari. Mwanadiplomasia wa juu wa Marekani alifanya mazungumzo wiki iliyopita huko Doha na wawakilishi wa Taliban bila ya kuwepo hata afisa mmoja kutoka serikali ya Afghanistan, maafisa wa juu wa Taliban wameeleza jana Jumapili. Rais wa Marekani Donald Trump amesema siku ya Jumapili kwamba hivi karibuni alimwambia mchapishaji wa gazeti la New York Times jinsi gani alivyofanya maamuzi ya kuita vyombo vikuu vya habari adui wa watu. Lakini mkuu wa gazeti hilo amesema lugha ya rais ilikuwa ni ya uchochezi na ikiongezeka kuwa hatari kwa waandishi wa habari duniani. Wazimbabwe ambao wanastahili kupiga kura hii leo watatumia haki yao ya kidemokrasia kumchagua rais wa nchi hiyo katika uchaguzi ambao baada ya takriban miaka thelathini na nane karatasi ya kura haina jina la Robert Mugabe, rais wa zamani wa nchi hiyo ambaye alilazimika kujiuzulu Novemba mwaka jana. Raia wa Kambodia walikwenda kupiga kura wakati ambapo chama pekee mbadala nchini humo kimepigwa marufuku. Hilo limemsaidia waziri mkuu nchini humo wa zaidi ya miongo mitatu kuweza kuongeza utawala wake hata zaidi. Mapigano makali kwenye pwani ya magharibi nchini Yemen kati ya majeshi yanayounga mkono serikali na waasi wa kishia katika siku za karibuni yamesababisha vifo vya dazeni ya watu kutoka pande zote, maafisa wa Yemen na mashahidi wameeleza. Siku ya Jumapili majeshi ya serikali yakisaidiwa na Saudi Arabia yamekuwa yakiingia katika maeneo hayo katika wiki za karibuni. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Eb Solomon. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandey Shomari, tukisema kwa herini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.